

RATIBA YA UCHANJAJI (VACCINATION SCHEDULE) KWA MBWA WADOGO NA WAKUBWA

[Na Augustino Chengula](#)

Ni muhimu sana kuanza kuzuia magonjwa kwenye umbwa wako tangu wakiwa wadogo kwa kutumia chanji tena kwa kufuata utaratibu unaopendekezwa na wataalamu wako. Utaratibu huu hapa chini utakusaidia kujua ni lini unatakiwa kwenda kumuona mtaalamu wa mifugo ili akusaidie kuchanja mbwa wako. Tena kuna magonjwa mengi tu ya mbwa endapo hutazuia yasimpate mbwa wako basin a wewe pia unaweza kuyapata. Mfano mzuri ni ugonjwa hatari wa kichaa cha mbwa. Hivyo ni vema ukaokoa maisha mbwa wako na maisha yako pia kwa kufuata taratibu nzuri za kuchanja mbwa wako.

UMRI	UGONJWA WA KUCHANJA	MAGONJWA YASIYO YA LAZIMA
WIKI 6-8	Canine Distemper, Measles, Parainfluenza	Bordetella
WIKI 10-12	DHPP (chanjo distemper, adenovirus [hepatitis], parainfluenza, and parvovirus)	Coronavirus, Leptospirosis, Bordatella, Lyme disease
WIKI 12-24	Kichaa cha Mbwa (Rabies)	Hakuna
WIKI 14-16	DHPP	Coronavirus, Lyme disease, Leptospirosis

MIEZI 12-16	Kichaa cha Mbwa, DHPP	Coronavirus, Leptospirosis, Boradetella, Lyme disease
KILA BAADA YA MWAKA 1-2	DHPP	Hakuna
KILA BAADA YA MWAKA 1-3	Kichaa cha Mbwa (Kutegemea sheria ya nchi)	Hakuna