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Biashara ya kuku wa asili

RLDc na Uboreshaji wa Maisha Vijijini 

Shirika la Rural Livelihood Development Company (RLDC ni moja ya mafanikio 

ya ushirikaiano kati ya Tanzania na Uswisi kwenye mchakato wa kupambana na 

umaskini na kuboresha maisha ya jamii za vijijini. Hii ni taasisi isiyo ya kibiashara 

ili yoanzishwa mwaka 2005 na mashirika ya Intercooperation na Swisscontact, 

lengo kuu likiwa kutekeleza Programu ya kuendeleza maisha ya jamii za vijijini 

(RLDP). Programu hii inasha bihiana na Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupambana 

na Umaskini (MKUKUTA). Dhamira kuu ya RLDC ni Kuendeleza/kuboresha mifu 

mo ya masoko ili kuwawezesha wazalishaji wa vijijini kutumia

fursa zilipo kuboresha maisha yao.

Kwa sasa, RLDC inatelekeleza awamu ya pili ya mpango wake (2008-2011)

na inaweka msukumo zaidi kwenye uendelezaji wa mifumo ya masoko. RLDC 

inafanya kazi katika mikoa sita ya Kanda ya kati-Dodoma, Singida, Morogoro, 

Shinyanga, Tabora, na Manyara. Jamii nyingi maskini zinaishi katika ukanda huu 

wenye sehemu kubwa yenye hali ya mvua chache na nusu jangwa inayostawisha 

shughuli chache za kiuchumi.

Hata hivyo kuna fursa nyingi sana zinazoweza kutoa ajira na kuboresha ya 

jamii zake. RLDC inafadhiliwa na Serikali ya Uswisi kupitia shirika la Uswisi la 

maendeleo (SDC).

Kwa sasa RLDC inawezesha sekta  za pamba, alizeti, maziwa, ufugaji wa kuku wa 

kienyeji, mpunga na habari kupitia vipindi vya redio kwa ajili ya wazalishaji wa 

vijijini.

“RLDc inaboresha mifumo ya masoko ili kuwezesha wazalishaji wa 

vijijini kuinua maisha yao”
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Utangulizi 
Tanzania ina idadi ya kuku wa kienyeji wanaokadiriwa kuwa million 34 ambao wanafugwa 
kwa mtindo wa huria. Ufugaji wa aina hii hufanyika vijijini na mijini pia. 

Idadi hii ya kuku bado ni ndogo ikilinganishwa na mahitaji halisi ya Watanzania 
wanaokadiriwa kuwa milioni 40 (sensa ya mwakaxxx). Ulaji wa nyama ya kuku nchini 
unakadiriwa kuwa ni wastani wa kilo 0.7 kwa kila mtu kwa mwaka mzima ilihali Shirika 
la Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa (FAO) linakadiria wastani mzuri wa ulaji wa 
nyama kuwa ni kilo 6.8 kwa mtu kwa mwaka. Hii inaashiria kuwa soko la kuku nchini ni 
kubwa, ambayo ni fursa muhimu kwa wafugaji wa kuku. 

Ufugaji wa kuku ni nyenzo nzuri ya kujipatia kipato katika kaya kwa sababu ufugaji wa 
kuku hauhitaji mtaji mkubwa na hauna kazi kubwa kiuendeshaji. Katika ufugaji huria kuku 
hujitafutia chakula wenyewe. Pia inapowezekana hupewa mabaki  ya chakula, chenga, 
pumba au nafaka yoyote inayopatikana katika mazingira husika. Kwa walio wengi ifikapo 
nyakati za jioni, kuku hulala jikoni au ndani nyumbani kwa mfugaji mwenyewe. Ufugaji 
huu ni rahisi kwa kuwa hauna gharama kubwa ila faida yake ni kitoweo tu au fedha 
kidogo sana. 

Kutokana na lishe duni na kuzaana wenyewe kwa wenyewe (bila kubadili jogoo), kuku 
wa kienyeji walio wengi wana uzito mdogo. Wana wastani wa uzito wa robo tatu za kilo 
hadi kilo moja wakiwa na umri wa zaidi ya mwaka mmoja. Ila wakitunzwa vizuri zaidi na 
kuboreshwa wana uwezo wa kufikia uzito wa kilo moja hadi moja na nusu katika umri 
wa miezi sita hadi nane. 

Kwa upande wa utagaji wa mayai kuku wa kienyeji kwa wastani hutaga mayai 50 hadi 
65 kwa mwaka. Wakitunzwa vizuri zaidi huweza kufikia uzalishaji wa  mayai 80 hadi 100 
kwa mwaka. 

Kijitabu hiki kinatoa maelezo ya njia na kanuni mbalimbali rahisi za kuzingatia ili  mfugaji 
aweze kuzitumia kupata mazao mengi na bora zaidi yatakayomnufaisha kimapato na 
kwa matumizi mengine. Kanuni hizi ni pamoja na: 

√ Kuchagua njia bora ya kufuga na sifa za mabanda bora ya kuku 
√ Kuchagua aina bora ya kuku wa kufuga, kuzaliana na kutotolesha 
√ Utunzaji wa vifaranga 
√ Kutengeneza chakula bora cha kuku 
√ Kudhibiti na kutibu magonjwa 
√ Kutunza kumbukumbu 
√ Kutafuta masoko 

1
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Sehemu ya Kwanza

Njia tofauti za kufuga kuku 

Mambo yanayomfanya mfugaji kuamua atumie njia fulani ya kufuga ni pamoja na uwezo 
wa  kugharamia shughuli ya ufugaji wa kuku na ukubwa wa eneo alilonalo la kufugia. 
Katika sehemu hii utajifunza njia tatu za kufuga kuku ambazo ni: 

1. Kufuga huria 

Kuku huachwa wenyewe kujitafutia chakula na 
maji. Njia hii inatumika zaidi kufuga kuku wa 
kienyeji. Mara chache sana mfugaji huwapatia 
kuku chakula cha ziada. Kwa ufugaji huu lazima 
kuwe na eneo kubwa la kutosha kuku kuzunguka 
na kutafuta chakula. Kuku hulala eneo lisilo rasmi 
kama vile jikoni, kwenye kiambata n.k. 

Faida zake 

• Ni njia rahisi ya kufuga. 
• Gharama yake pia ni ndogo. 
• Kuku wanapata mazoezi ya kutosha. 
• Kuku wanapata chakula mchanganyiko ambacho kinafaa kiafya. 

Hasara zake 

• Kuku huwa hatarini kuibiwa au kudhurika na wanyama wakali na hali mbaya ya hewa. 
• Ukuaji wa kuku ni hafifu, hufikia uzito wa kilo 1.2 baada ya mwaka. 
• Huharibu mazingira kama kula na mimea ya 

bustanini mazao kama nafaka. 
• Ni rahisi kuambukizwa magonjwa. 

2. Kufuga nusu ndani – nusu nje 

Huu ni mtindo wa kufuga ambapo kuku wanakuwa 
na banda lililounganishwana uzio kwa upande 
wa mbele. Hapa kuku wanaweza kushinda ndani 
ya banda au nje ya banda wakiwa ndani ya uzio. 
 

Ufugaji huria

Ufugaji wa nusu ndani na nusu nje 
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Wakati wa mchana kuku huwa huru kushinda ndani ya banda hasa wanapotaka kutaga 
na wakati wa kuatamia au wanaweza kukaa ndani ya uzio nje. 

Faida za kufuga nusu ndani na nusu nje 

• Kuku wanakuwa salama mbali na maadui mbali mbali. 
• Utaweza kuwalisha kuku wako vizuri hivyo wataweza kuongeza uzalishaji wa mayai  

na wa nyama (kwa kukua haraka). 
• Itakuwa rahisi kwako kudhibiti wadudu na vimelea vinavyoweza kuleta magonjwa kwa 

kuku wako. 
• Ni rahisi kuwatenganisha kuku katika makundi tofauti na kuwahudumia ipasavyo. 
• Ni rahisi kutambua kuku wagonjwa kuliko kufuga huria. 
• Kuku watapata mwanga wa jua wa kutosha pamoja na hewa safi.Wakati wa jua kali 

watakuwa huru kuingia ndani ya banda na kukaa kivulini. 
• Kuku hawatafanya huharibifu wa mazao yako shambani au bustanini na kwa majirani 

zako. 
• Utapata urahisi wa kukusanya na kupeleka mbolea bustanini au shambani. 

Changamoto ya kufuga nusu ndani na nusu nje 

• Huna budi uwe na muda wa kutosha kwa ajili ya kuwahudumia kuku wako. 
• Pia utahitaji kuwa na eneo kubwa kiasi la kufugia. 
• Pia utaingia gharama ya ziada kidogo ya kutengeneza banda na wigo na kuwapatia 

uku chakula cha ziada. 
• Hata hivyo gharama za muda huo na za vifaa vingine zitafidiwa na mapato ya ziada 

utakayopata kwa kufuga kwa njia hii. 

3. Kufuga ndani ya Banda tu 

Njia nyingine ni kuwafuga kuku ndani tu. Katika njia hii, kuku hukaa ndani wakati wote. 
Njia hii ya ufugaji utumiwa zaidi na wafugaji wa kuku wa kisasa. Lakini yaweza kutumika 
hata kwa kuku wa asili hasa katika sehemu zenye ufinyu wa maeneo. 

Changamoto  za ufugaji wa ndani ya banda tu 

• Unatakiwa uwe na muda wa  kutosha wa kuwahudumia kuku wako kikamilifu. 
• Pia unatakiwa kuwa na mtaji mkubwa wa kujenga banda na kuwanunulia kuku chakula. 
• Ugonjwa ukiingia na rahisi kuambukizana.Vilevile kuku huweza kuanza tabia mbaya 

kama kudonoana, n.k. 
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Faida  za kufuga ndani tu 

• Ni rahisi kutambua na kudhibiti magonjwa. 
• Ni rahisi kudhibiti upotevu wa kuku, mayai na vifaranga. 
• Ni rahisi kuwapatia chakula kulingana na mahitaji ya kila kundi. 
• Ni rahisi kuwatambua na kuwaondoa kuku wasiozalisha katika kundi. 

Ni ufugaji upi unafaa zaidi kutumika kwenye mazingira ya vijijini? 

Kwa ujumla, njia rahisi na inayopendekezwa kutumiwa na mfugaji wa kawaida kijijini 
ni ya ufugaji wa nusu ndani na nusu nje, yaani nusu huria. Hii inatokana na faida zake 
kama zilizoainishwa hapo awali. Kwa kutumia mfumo huu wa ufugaji, utaepuka hasara 
za kufuga kwa mtindo wa huria kama zilivyainishwa mwanzoni mwa sehemu hii ya 
kitabu hiki. 

Pia ukitumia mtindo wa ufugaji wa nusu huria utafanya ufugaji wako kwa njia bora 
zaidi ndani ya uwezo ulionao, kwa sababu kwa sehemu kubwa utatumia mali ghafi 
inayopatikana katika eneo lako. 
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Sehemu ya Pili 

Banda la Kuku 

Sifa za banda bora la Kuku 

Ukiamua kufuga katika banda kwa njia mbili zilizoelezwa awali utatakiwa kujenga banda 
lenye sifa zitakazokidhi mahitaji ya msingi ya kuku. Banda bora la kuku linatakiwa kuwa 
kama ifuatavyo: 

Liwe jengo imara 

• Pasiwe na sehemu zilizo wazi kwenye msingi na kati ya ukuta na paa. 
• Banda lijengwe na vifaa vinavyopatikana katika mazingira yako ili liwe na gharama 

utakayoweza kumudu. 
• Unaweza kutumia matofali ya udongo, udongo, miti, fito,n.k. Ukitumia fito au mabanzi 

ondoa maganda ili kuthibiti mchwa. 
• Jengo mara litazuia maadui kama panya, vicheche, paka, nyoka na wezi kuingia ndani 

ya banda na kuwadhuru au kuwaiba kuku. 

Liwe rahisi kusafisha 

• Kuta na sakafu visiribwe zisiwe na nyufa ili kurahisisha kusafisha. 
• Pia itadhibiti kusiwe na wadudu wa kujificha katika nyufa kama papasi, viroboto n.k. 
• Sakafu ya banda lazima iwekewe matandazo kama pumba ya mpunga au maranda 

ya mbao au mabaki ya mazao au nyasi kavu kutegemeana na kinachopatikana kwa 
urahisi katika mazingira yako. 

• Matandazo haya husaidia kunyonya unyevu unaotokana na kinyesi cha kuku au maji 
yanayomwagika katika banda. 

• Banda hubakia kavu bila kuwa na harufu mbaya na wadudu kama inzi hata vimelea 
vya magonjwa hudhibitiwa. 

Eneo la nje kuzunguka  banda kuwe na usafi  wa kudumu 

Hali ya usafi nje ya banda itafanya wadudu kama siafu au mchwa na wanyama kama 
panya na paka mwitu wakose maficho. Nje ya banda ndani ya uzio kuwe na miti midogo 
na mimea mingine midogo kwa ajili ya kivuli. 
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Ufugaji nusu huria  

Liwe na nafasi ya kutosha kwa kuku waliopo: 
Kwa kawaida eneo la mita mraba moja hutosha 
kuku wanne wanaotaga au kuku 8 wa nyama. 
Nafasi ya mita mraba 1 inatosha vifaranga 16 
hadi kufikia umri wa majuma manne. 

Liweze kuingiza  hewa na mwanga wa 
kutosha: Banda linaloweza kuingiza hewa 
safi na kutoka ndani yake hubaki kavu. Harufu 
mbaya hutoka na kuku huweza kupumua hewa 
safi. Hii husaidia pia kudhibiti kuzaliana kwa 
vimelea vinavyosababisha magonjwa,hivyo 
hudhibiti magonjwa. 

Lisiwe na joto sana au baridi sana: Panda miti ya kuzunguka banda lako ili eneo liwe 
na kivuli cha kutosha na pia lisiwe na upepo mkali.Kama hali halisi ya eneo la kufugia ina 
joto kubwa kwa vipindi virefu paa la banda wakati wa ujenzi liinuliwe juu zaidi kuruhusu 
mzunguko zaidi wa hewa na joto la paa ( kama ni la bati)  liwe mbali juu ya kuku. 

Joto kwenye banda linaweza kusababishwa na msongamano wa kuku, hivyo mfugaji 
aangalie aweke idadi ya kuku inayowiana na ukubwa wa banda lake. 

Paa 

Liwe imara na lisilovuja. Waweza kutumia mabati, 
nyasi, madebe, makuti n.k. kutegemeana na 
upatikanaji wa vifaa vya kuezekea.Wakati wa 
kuezeka paa lisiishie karibu sana na ukuta bali 
liwe na  sehemu kubwa iliyozidi ukuta kuzuia 
mvua kuingia ndani kama ni ya upepo ( angalia 
mchoro hapa chini). 
 

Vifaa vinavyohitajika  katika banda la kuku 

Kuku wakifugwa kwa mtindo wa nusu ndani na nusu nje wanahitaji huduma mbalimbali 
ndani ya banda na ndani ya wigo. Ili kutoa huduma hizi vifaa vifuatavyo ni muhimu viwe 
katika banda: 

Ufugaji wa nusu huria

Paa lifunike ukuta kwa sehemu kubwa 
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Vyombo vya Maji 

Kuna njia nyingi za kutengeneza 
vyombo vya kuwekea maji ya 
kuku ya kunywa. 

• Aina ya mojawapo 
unayoweza  kutumia 
ndoo au debe la lita kumi 
au ishirini ya plastiki. Kata 
ndoo hiyo pande nne 
kutoa nafasi ya kuku ya 
kunywea kama kielelezo 
kinavyoonyesha. Tengeneza idadi ya vyombo hivi inayowiana na wingi wa kuku 
ulionao. 

• Au waweza kutumia sufuria au beseni pana kiasi. Hii huwekewa tofali au jiwe safi  
pana baada ya kuwekewa maji ya kunywa ili kuzuia kuku wadogo wasizame na maji 
yasichafi liwe kirahisi. 

• Vifaa maalum vya kunyweshea kuku vinapatikana katika maduka ya pembejeo za 
kilimo. 

Vyombo vya Chakula 

Vyombo hivi ni muhimu viwe vimetengenezwa 
vizuri ili visiwe chanzo cha upoteaji wa chakula. 
Unapotengeneza kilishio cha kuku kumbuka 
kuwa kuku wana tabia ya kuchakura. Husambaza 
au kupekua chakula kwa miguu hata kwa midomo 
ili kupata chakula cha chini. 

Tabia hii husababisha kumwagwa kwa chakula kingi chini na kusababisha hasara. 
Unaweza kudhibiti tatizo hili kwa kutengeneza vyombo visivyoruhusu kuku kuchakura 
kama inavyoonyeshwa kwenye kielelezo hapa chini. 

Unaweza kutengeneza kilishio hiki wewe mwenyewe au fundi seremala waliopo katika 
eneo unaloishi. Inafaa kilishio kiwe chembamba ili kuku wasiweze kuingia. Pia kinatakiwa 
kiwe kirefu ili kuku waweze kula bila kusongamana. 
 
Viota 
Zipo aina tofauti za viota ambazo hutumika kwa ajili ya kutagia. Ipo aina ya ambayo ni 
ya kutagia kuku mmoja mmoja. Vipimo vinavyopendekezwa kwa kila kiota ni upana wa 
sentimita 30, urefu sentimita 30 na kina sentimita 35. Upande wa mbele uachwe wazi 

Kilishio 

 Kinywesheo cha kujitengenezea Kinywesheo
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ila sentimita 10 za kwanza kutoka chini zizibwe na ubao 
( angalia kielelezo). Weka idadi ya viota inayotosheleza 
kuku ulio nao. 

Pia ipo aina nyingine inayoweza kutumiwa na kuku 
zaidi ya mmoja kwa wakati mmoja. Ni kama kiota 
kimoja kilichogawanywa katika vyumba kadhaa. Ila 
kila chumba kina vipimo kama vya kiota kimoja( 
angalia picha hapa chini).Aina hii ya kiota ina upana 
wa sentimita 30 na kina sentimeta 35 na urefu wake 
unategemea idadi ya viota. 

Viota vinatakiwa kuwa na giza ili kuku wasiogope kuingia kutaga ndani yake. Pia giza 
husaidia kupunguza tabia ya kuku kula mayai na kudonoana. Kiota kinafaa kuwekwa 
mahali ambako ni rahisi kuku kuingia na kutoka. Vile vile iwe ni sehemu itakayorahisisha  
usafishaji wa kiota chenyewe. 
 
Vichanja 

Kuku wana asili ya kupenda kulala au kupumzika sehemu iliyoinuka. Hivyo ndani ya 
banda weka vichanja vitakavyotosheleza idadi ya kuku waliopo. 
       

Muunganiko wa Viota 

Vichanja 
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Sehemu ya Tatu
 
Kuzaliana na kutotolesha 

Uchaguzi wa Kuku bora 

Ili upate kundi lenye kuku bora huna budi uchague jogoo bora na matetea bora wa 
kuzalisha kundi lako. 

Angalia sifa zifuatazo unapochagua: 

• Tetea na jogoo wawe na umbo kubwa. 
• Wanaokua haraka.
• Wenye uwezo wa kustahimili magonjwa. 
• Matetea wanaoweza kutaga mayai mengi. 
• Matetea wanaweza kuatamia na hatimaye kutotoa vifarangakwa wingi na kuvilea. 
• Jogoo unaowachagua kwa ajili ya matetea au makoo yako wasiwe na uhusiano wa 

damu. 

Ukiishachagua wazazi wa kundi  lako changanya jogoo na matetea kwa uwiano wa 
jogoo mmoja kwa matetea 10 hadi 12. Ukiwa na matetea 20 utahitaji kuwa na jogoo 
wawili. 

o Nchini kwetu zipo aina tofauti za kuku wa asili ambao wana sifa tofauti. Wafugaji 
wengi hufuga kutegemeana na uwezo wa kuku kuhimili magonjwa ,kuwa na uzito 
mkubwa, utagaji  wa mayai mengi n.k. Koo za kuku wa asili wenye sifa za namna hii 
ni aina ya Bukini , Kuchi, Kuchere na wa Kawaida wasio na ukoo maalum. Hawa kwa 
ujumla wao wakitunzwa vizuri wana uwezo wa kufanya vyema katika mazingira ya  ya 
nchi hii kwa sababu wameishayazoea. 

Kuatamia na kuangua mayai: 

Baada ya jogoo kupanda matetea au makoo, hawa watataga mayai. Mayai yanaweza 
kutotoleshwa kwa njia ya asili au kwa kutumia vifaa vya kutotolesha. 
Kutotoa kwa njia ya asili 
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Hii inafanyika kwa kuku kuatamia mayai kwa hatua zifuatazo. 

Kuandaa kiota: 

• Kiota kiandaliwe kabla kuku hajaanza kutaga kwa kukiwekea nyasi kavu na kuzisambaza 
kwa kutengeneza muundo wa kata au sahani iliyozama kidogo. 

• Kiota kinyunyiziwe dawa ya unga kuua wadudu kabla na baada ya kuweka nyasi. Iwapo 
kuku atajiandalia kiota chake mahali panapofaa aachwe hapo ila kiota kiwekewe dawa 
ya kudhibiti wadudu. 

Maandalizi ya kuku anayetaka kuatamia 

Dalili za kuku anayetaka kuatamia ni: 
o Anatoa sauti ya kuatamia. 
o Ushungi wake umesinyaa. 
o Hapendi kuondoka kwenye kiota. 
o Hupenda kujikusanyia mayai mengi

Kuku wenye dalili za kutaka kuanza kuatamia 
akaguliwe ili kuhakikisha kuwa hawana wadudu 
kama utitiri, chawa, viroboto n.k. wanaoweza 
kumsumbua wakati wa kuatamia. Akiwa na 
wadudu watamsumbua hataweza kutulia 
kwenye kiota na kuatamia vizuri. Matokeo yake ataangua vifaranga wachache. Hivyo 
walio na wadudu wanyunyizie dawa ya unga kabla hawajaanza kuatamia ili kudhibiti 
tatizo hili. 
Kuatamia 
  
Kuku anapotaga mayai yaondolewe na kubakiza moja kwenye kiota ili kumwita kuku 
kuendelea kutaga. Kuku akiwa tayari kuatamia awekewe mayai kwa kuatamia. Kwa 
kawaida kuku mmoja anaweza kuatamia vizuri mayai 10 hadi 13 kwa wakati mmoja. 

Kipindi cha kuangua mayai ni kuanzia siku 20 baada ya kuatamia. Ukitaka kutotolesha 
vifaranga wengi kwa wakati mmoja, kuku akianza kutaga yakusaye mayai yake na 
kumbakizia yai moja ili aendelee kutaga.Mayai utakayokusanya yaweke mahali pasipo 
na mwanga mwingi na penye ubaridi kiasi. 

Fanya hivi kwa kuku kadhaa wanaotaga ndani ya muda unaokaribiana. Kila 
atakayeonyesha dalili ya kuanza kuatamia muwekee mayai kati ya 10 na 12 aatamie. 
Kwa njia hii wataatamia na kuangua ndani ya kipindi kimoja. Na utapata vifaranga wengi 
wa umri mmoja hatimaye kuuza kuku wengi kwa pamoja.

Ufugaji wa nusu huria
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Kulea Vifaranga 

Baada ya vifaranga kutotolewa waache na 
mama yao mahali penye usalama kwa muda 
wa mwezi moja mbali na mwewe, vicheche, 
paka, kenge, n.k. Hakikisha wanapata maji na 
chakula cha kutosha muda wote. 
 
Kulea vifaranga kwa kumtumia kuku 

Njia nyingine ni kuwaweka vifaranga mahali 
pazuri na kuwafunika na tenga ili kuzuia 
mwewe wakati wa mchana kwa kuhakikisha 
kuwa hawapigwi na jua wala kunyeshewa 
mvua.Wakati wa usiku warejeshe kwa mama yao ili awakinge na baridi. Fanya hivi hadi 
wafi kie umri wa mwezi mmoja ndipo uwatenge na mama yao. 

Pia unaweza kutumia kifaa maalum cha kulelea vifaranga (kitalu)  mara baada 
ya kuanguliwa. Katika kitalu wanapatiwa joto wanalohitaji. Kifaa hiki kinaweza 
kutengenezwakwa karatasi ngumu itumikayo kutengeza dari.(angalia mchoro 
unaofuata). 

 Au 
Katika mazingira ya kijijini unaweza 
kutengeneza wigo wa mduara kwa magunia. 
Upana wake uwiane na wingi wa vifaranga 
ulionao na kina chake kama mita moja. Ukuta 
wake uwe na tabaka mbili za magunia hayo 
zilizoachana kwa  nafasi ya inchi tatu au 
nne. Kati kati ya nafasi hiyo jaza maranda ya 
mbao au pumba za mpunga. Tayari utakuwa 
umepata kitalu cha kulelea vifaranga. 

Ndani ya kitalu weka taa ya chemli ya kutoa joto linalohitajika kwa vifaranga. 

Fuatilia tabia ya vifaranga wanapokuwa katika kitalu. 

Wakiisogelea sana taa ina  maana joto halitoshi, ongezea joto kwa kupandisha utambi.
Wakienda mbali sana na taa, joto limezidi punguza. Kitalu kikiwa na joto zuri vifaranga 
watatawanyika kote katika kitalu na kuonyesha kuchangamka. 
 

Kulea vifaranga kwa kumtumia kuku 

Kulea vifaranga kwa kumtumia kitalu 
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Mama yao akitengwa na vifaranga arudishwe kwenye kundi lenye jogoo, atapandwa 
na kurudia kutaga mapema. Kwa njia hii kundi la kuku litakuwa kubwa kwa muda mfupi. 
Kwa kawaida vifaranga wengi hufa kabla ya kufikisha miezi miwili kutokana na baridi, 
kuliwa na wanyama wengine na magonjwa. 

Ili kudhibiti magonjwa, vifaranga wapewe chanjo dhidi ya magonjwa yafuatayo:

a. Kideri  ( New castle) siku ya 3 baada ya kuanguliwa, rudia baada ya wiki tatu kisha 
uchanje kila baada ya miezi mitatu. 

b. Kuhara damu au rangi ya ugoro (Coccidiosis) : Wapewe kinga kwa dawa ya 
Amprolium kwa siku 3 mfululizo wanapofikisha umri wasiku 7 baada ya kuanguliwa. 

c. Gumboro wanashusha mbawa na kujikusanya pamoja kwa baridi, pia wanaharisha 
nyeupe.Hutokea kuanzia wiki ya 2 hadi ya 18.Wapewe chanjo siku ya 10 hadi ya 14 
baada ya kuanguliwa na rudia baada ya siku 28 na 42.  Kwa magonjwa mengine 
angalia maelekezo sehemu ya magonjwa ndani ya mwongozo huu. 

Vifaranga wapewe chakula kilichoelezwa katika sehemu ya tatu ya kijitabu hiki na 
maji safi ya kutosha wakati wote kwa muda wa miezi miwili. Baada ya hapo wanapewa 
chakula cha kuku wanaokua. 

Kuku wakikaribia kupevuka  wakiwa na miezi mitatu hadi minne tenganisha temba 
na majogoo ili kudhibiti kuku wenye uhusiano wa damu wasipandane wao kwa wao. 
Wakipandana na mayai yao yakianguliwa hawatatoka vifaranga wenye sifa nzuri mfano: 
ukuaji wao utakuwa hafifu kuliko wazazi wao, uwezo mdogo kuhimili magonjwa na 
wengine wanaweza kuwa na  ulemavu. Pia zingatia matemba hao wasipandwe na baba 
yao. Vilevile majogoo hao wasimpande mama yao.  
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Kiini lishe

Wanga

Mafuta

Protini

Vitamini

Madini (calsium 

na Fosforas)

Kinapatikana katika chakula gani 

Pumba,Chenga za nafaka kama 

mahindi, mtama. 

Mashudu yanayopatikana baada ya 

kukamua mbegu za mafuta kama 

alizeti, karanga n.k

Mashudu ya karanga au alizeti.Damu 

iliyokaushwa ya wanyama kama 

mbuzi, ng’ombe n.k. Mbegu za jamii 

ya mikunde kama maharage, kunde, 

soya....

Majani mabichi kama mabaki ya 

mboga za majani, michicha ya porini, 

majani mabichi ya mipapai, majani ya 

Lusina n.k.

Unga wa dagaa,  unga wa mifupa 

iliyochomwa, chokaa

Kazi yake mwilini

Kutia nguvu mwilini

Kutia nguvu na joto 

mwilini

Kujenga mwili na 

kukarabati mwili

Kulinda mwili. Majani 

mabichi pia huwezesha 

kuku kutaga mayai yenye 

kiina cha njano, rangi 

ambayo huwavutia walaji 

wengi. 

Kujenga mifupa, 

kutengeneza maganda 

ya mayai

Sehemu ya Nne 

Utunzaji wa Kuku 

Ulishaji 

Kuku kama mifugo mingine uhitaji chakula chenye virutubisho vyote vinavyohitajika 
mwilini ili kukua upesi na kuwa na na afya nzuri .  Chakula kinachofaa ni mchanganyiko 
wa viini lishe mbalimbali vyenye kazi tofauti mwilini. Kila kiini lishe hakina budi kiwe 
katika kiwango sahihi kulingana mahitaji  ya mwili wa kuku katika umri tofauti. 
Kuku anahitaji chakula chenye viini lishe vifuatavyo: 
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Mfano wa kuandaa vyakula vya makundi tofauti ya kuku 

Kwa Vifaranga 

Kwa vifaranga vya tangu kutotolewa hadi miezi miwili tengeneza mchanganyiko ufuatao. 
Huu ni mfano mmojawapo wa kuandaa kilo 100 za chakula cha vifaranga. Iwapo utahitaji 
kuandaa jumla ya kilo 50 za chakula tumia nusu ya vipimo vilivyoainishwa katika jedwali 
hili. 

Wastani wa mahitaji ya kuku wakubwa 50 kwa siku ni kilo 5. Chakula hiki ukigawe katika 
sehemu mbili na kuwapatia nusu asubuhi na nusu ya pili mchana. 

Vifaranga hupewa chakula kiasi wanachoweza kumaliza (hawapimiwi). 

Vifaa

Dagaa (unga au vichwa vya dagaa)

Chenga za nafaka kama mahindi au mtama n.k

Mashudu

Pumba

Chokaa

Unga wa Mifupa,Madini ( Premix)

Chumvi

Mchanga

Jumla 

Kiasi kwa kilo

12 hadi 15

40

20

24

2

2

Robo kilo

1

Kilo 100

Vifaa

Dagaa (unga au vichwa vya dagaa)

Chenga za nafaka kama mahindi au mtama n.k

Mashudu

Pumba

Chokaa

Unga wa Mifupa,Madini ( Premix)

Chumvi

Mchanga

Jumla 

Kiasi kwa kilo

7

30

20

39

2

2

Robo kilo

1

Kilo 100

Kwa kuku wanaokua (baada ya miezi miwili ).
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Kama umeamua kufuga kuku kwa mtindo wa kuwaacha huru wajitafutie chakula (huria) 
unaweza kuwapatia vifaranga nyongeza ya protini.Utafanya hivyo kwa kuwachanganyia 
vumbi au vichwa vya dagaa kiasi cha kikombe kimoja vilivyotwangwa pamoja na pumba 
ya mahindi vikombe vitano. 

Maji ya Kunywa 

Mfugaji ahakikishe anawapatia kuku maji masafi ya kunywa na ya kutosha kila siku. 
Vyombo vya maji ya kunywa budi visafishwe vizuri kila siku. Hii itasaidia sana kudhibiti 
magonjwa yanayoweza kutokana na vimelea vya magonjwa vinavyostawi katika maji 
yasiyo safi. Kuku wanaweza kuwekewa maji katika aina tofauti ya vyombo kutegemea 
na urahisi wa kupatikana mfano sufuria, ndoo za plastik zilizokatwa kuruhusu kuku 
kunywa bila kuchafua. 

Usafi  katika banda 

Matandazo yanayowekwa katika sakafu ya banda la kuku hayana budi yageuzwe mara 
kwa mara kwa wastani wa kila baada ya miezi miwili au mitatu . Wakati mwingine ni 
kabla ya kipindi hiki muda wowote yanapoloana na maji. Matandazo uharakisha 
kukauka kwa unyevu katika banda unaotokana na kinyesi cha kuku na pia zaidi na maji 
yanayomwagika. 

Usafi katika banda utasaidia kudhibiti kwa kiasi kikubwa magonjwa mbalimbali. 
Kuokota mayai 

Usiyaache mayai ndani ya viota kwa muda mrefu, yaokote mara kwa mara ili kuepuka 
kuharibiwa kwa mayai hayo na kuku wenyewe. Kuku wanayo tabia ya kula mayai yao 
ikiwa chakula unachowapa kina upungufu wa protini. 

Vilevile kiasi cha mwanga unaoingia ndani ya banda kikizidi kuku hula mayai au 
kudonoana wenyewe kwa wenyewe.Uonapo dalili za namna hii kwenye kundi lako 
punguza kiasi cha mwanga kwa kuziba sehemu za madirisha kwa vipande vya magunia 
au vipande  vya makasha ya karatasi ngumu. 

Kama ilivyoelezwa awali kuku wapewe majani mabichi ya kutosha mara kwa mara ili 
wawe wanakula hayo badala ya kudonoana. 

Pia fuatilia kuhakikiksha kama chakula kina protini ya kutosha. Kama tatizo la kudonoana 
na kula mayai litaendelea omba msaada kwa mtaalam wa mifugo akuelekeze jinsi ya 
kuwakata au kuwachoma midomo. 
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Sehemu ya Tano 

Magonjwa ya Kuku 

Magonjwa ya kuku yapo mengi. Hata hivyo siyo yote yanatokea mara kwa mara hapa 
Tanzania. IIi uweze kudhibiti yale yanayotokea katika kundi lako unahitaji kufahamu 
dalili za jumla za magonjwa hayo. Unapoigundua moja au zaidi ya dalili za ugonjwa 
au wadudu chukua hatua mara moja. Yapo magonjwa ambayo yanaweza kuangamiza 
kundi lote la kuku katika.muda mfupi. 

Jihadhari na uwezekano wa kupatwa na hasara zinazoletwa na magonjwa ambayo 
unaweza kuyazuia. 

Katika sehemu hii utajifunza kwa muhtasari tu dalili za jumla za magonjwa ya kuku na 
jinsi ya kuyadhibiti.  

Dalili za Jumla za Magonjwa ya Kuku 
• Kuku kupoteza hamu ya kula.
• Kuzubaa na kukaa mahali pamoja kwa muda mrefu (Kutochangamka). 
• Kushuka kwa kiwango cha utagaji wa mayai. 
• Vifaranga kutokua upesi au kudumaa. - Macho kuwa na rangi nyekundu. 
• Kujikunja shingo. 
• Kutetemeka, kutoa majimaji puani, mdomoni na machoni.
• Kutoa mharo (kinyesi) wa rangi ya kijani au wenye mchanganyiko na damu au cheupe.
• Kukonda. 
• Kukohoa. 

Ukiona moja au zaidi ya dalili hizi katika kundi lako chukua hatua za kutibu zilizoelezwa 
hapa chini. Kama hali ni ngumu zaidi omba msaada kwa mtaalam wa tiba ya mifugo ili 
achunguze mara moja na kukushauri jambo la kufanya. 

Muhtasari wa Magonjwa Muhimu ya Kuku na Jinsi ya Kuyadhibiti na Kutibu 

Ugonjwa
1. Kideri
 (Newcastle)

chanzo
Virusi

Kudhibiti na Kutibu
Vifaranga wachanjwe 
katika juma lao la
kwanza. Chanjo la pili 
wanapofikisha umri wa 
miezi 4 na nusu. 
Chanja kuku kila baada ya 
miezi mitatu. 

Dalili
Kukohoa, kupumua
kwa shida. 
Mwili
kukosa nguvu; shingo
kujikunja.
Kuharisha kijani.
Kuku hufa wengi
Kuhara damu.
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Ugonjwa
2. Kuhara damu
 (Coccidiosis)

3. Ndui ya kuku
 (Fowl pox)

4. Mafua ya kuku
 (Fowl coryza)

5. Kuharisha
 nyeupe

chanzo
Bakteria

Virusi

Bakteria

Bakteria

Kudhibiti na Kutibu
• Tunza usafi katika 

banda. 
• Lisha vifaranga chakula 

k i l i chochanganywa 
na dawa ya kinga 
coccidiost kama 
Amprolium au Salfa. 

• Watenge kuku wote 
Walioambukizwa na 
wapatie dawa kama 
Amprolium au salfa au 
Esb3. 

• Kuchanja kuku wote 
wakiwa na umri wa 
miezi miwili. 

• Watenge kuku wote 
walioambukizwa na 
wapewe antibiotic kama 
OTC plus au salfa. 

• Usafi wa banda 
• Kuchanja kuku wote 
• Kabla hawajaambukizwa 

kama ni tatizo sugu 
katika eneo 

• Watibu wanaougua 
kwa kutumia anti biotic 
kama sulphamethazine, 
streptomycine na 
vitamin 

• Usafi wa vyombo na 
banda kwa ujumla

• Watenge kuku 
wagonjwa

• Tumia dawa kama 
Furazolidone au 
Sulfadimidine

• Hata vitunguu 

Dalili
Kuku hujikusanya pamoja.
Hawachangamki.
Hushusha mbawa.

Malengelenge kwenye
kishungi na kope za
macho na sehemu zisizo 
na manyoya.

Kuku uvimba uso na 
macho
Kamasi hutirirka puani na 
mdomoni
Kuhema kwa shida hata 
kukoroma.
Kukohoa.

Kuharisha nyeupe na 
hamu ya kula kupungua.

Wadudu washambuliao 
Kuku
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Viroboto,Chawa,
Papasi

Wadudu washambuliao Kuku

saumu menya robo 
kilo utwange nu 
kuchanganya na 
maji lita moja. Chuja 
uwapatie maji haya kwa 
muda wa wiki moja.

Wadudu washambuliao 
Kuku
Usafi wa banda na 
mazingira
Banda lipitishe hewa ya 
kutosha ili liwe kavu
Nyunyizia kuku na banda 
zima dawa za kuua wadudu 
kama vile Akheri powder, 
Malathion, Servin n.k

Kuku hawatulii, hujikuna 
mara kwa mara.
Hupungukiwa na damu na 
uzito
Wadudu huonekana 
mwilini

Njia kuu za ujumla za kudhibiti magonjwa ni:

• Kutunza hali ya usafi ndani ya banda na 
kudhiditi kusiwe na unyevu

• Matandazo yakichafuka yabadilishwe.
• Vyombo vya maji visafishwe kila siku
• Jitahidi uepuke kufuga kwa njia ya huria 

ili kuku wako wasiambukizwe magonjwa 
kirahisi

• Epuka kufuga kuku wako pamoja na bata 
na khanga.Hawa ni wabebaji wa vimelea 
vya magonjwa ya kuku japo wao hubaki 
salama.

• Zingatia ratiba za chanjo kwa magonja 
yasiyo na tiba kama kideri na mengineyo 
ya virusi 

   
Kutoa chanjo ya kideri kwa njia ya kuweka matone ya dawa katika macho 

Kutoa chanjo ya kideri kwa njia ya kuweka 

matone ya dawa katika macho 
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Sehemu ya Sita 

Kusimamia Ufugaji Wako 

Kutunza kumbukumbu 

Ili ufanikiwe katika ufugaji wa kuku, ni muhimu sana kulifahamu vyemi kundi la kuku 
wako. Ukilifahamu vema kundi lako utaweza: 

Kuchagua kuku bora wa kuzalishia kwa kuangalia ubora wa wazazi wao. 
Kufahamu historia ya afya ya kundi, kwa mfano 

• Umri ambapo vifaranga vilipata chanjo. 
• Ni chanjo ya aina gani. 
• Magonjwa ambayo yamewahi kushuambulia kundi,  na dawa ulizotumia katika 

matibabu. 
• ldadi ya kuku wanaokufa. 
• Kukadiria kiasi cha chakula ambacho kuku wako watahitaji kwa muda fulani na aina 

ya chakula. 
• Kujua kila siku kuku wametaga mayai mangapi. 
• Kujua utahitaji muda gani kutunza kuku toka vifaranga mpaka wanapofikia kuuzwa. 

Ili uweze kufahamu mambo haya yote unahitaji kutunza kumbukumbu

Ufuatao hapa chini ni mfano rahisi wa kutunza kumbukumbu za kuku  tangu wangali 
vifaranga mpaka wanapofikia uzito wa kuuzwa. 

Mfano wa Kumbukumbu za ufugaji wa Kuku 

Kumbukumbu ya Vyakula

Tarehe

Jumla

Kiasi cha Chakula 
(Kilo)

15

25

Kundi / Umri wa 
kuku na idadi yao

Vifaranga

Wanaokua

Maoni (Gharama, 
Kimetumika kwa muda gani 
nk)
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Hapa utaweza kujua wastani wa matumizi ya chakula kwa idadi ya kuku na kwa kipindi 
husika. 

Tarehe ya kuuza………………………. 
Idadi iliyouzwa…………………………… 
Umri wa kuku wakati wa kuwauza................ 
Mapato kutokana na kuuza…………………… 

Kumbukumbu ya Kutibu Magonjwa

chanjo au Kudhibiti magonjwa

tarehe
3.7.2009
5.9.2009

tarehe
6.8.2009
5.10.2009

Magonjwa
coccidiosis
mdondo

Ugonjwa/Wadudu
Viroboto
coccidiosis

tiba
teramycin
furazolidone

Dawa
Kunyunyiza doom powder au sevin powder
Amprol katika maji, kinga dhidi ya

Maoni (vifo, gharama nk)

Gharama

Kumbukumbu hii itakusaidia kujua magonjwa yanayosumbua mara kwa mara na kwa 
kipindi kipi. Pia na dawa inayosaidia zaidi kwa tatizo husika. 

Jinsi ya Kufahamu Faida Unayopata 

IIi uweze kufahamu faida unayopata kutokana na ufugaji wa kuku inakupasa kutunza 
kumbukumbu za matumizi na mapato ya kila siku. 

Kwa mfano: 

Upande wa matumizi ingiza 
• Gharama ya kununua vifaranga (kama walitotolewa hapo hapo nyumbani inafaa 

ukadirie gharama hiyo). 
• Gharama ya chakula. 
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Mapato
Mauzo ya mayai 10
@150/=
Mayai  na kuku
waliotumiwa
nyumbani
Mauzo ya kuku 20
@ 4000/=
Mbolea iliyouzwa

…. nk

Kumbukumbu ya Kutibu Magonjwa

tarehe

Jumla

tareheMatumizi
Kununua vifaranga
30 @ 200/=
Kununua vyakula
kilo 10 @150/=

Dawa ya kukohoa
1500/=
Dawa ya wadudu
1000/=
 ……nk.

Sh.
6,000/=

1,500/=

1,500/=

1000/=

….. nk

Sh.
1,500/=

7,000/=

80,000/

• Kama unatengeneza na kuchanganya wewe mwenyewe kadiria kwa kutumia bei za 
viungo ghafi. 

• Gharama ya mafuta ya taa (kama uliwakuza vifaranga kwa joto Ia taa). 
• Gharama ya kusafisha banda kubadili matandazo. 
• Gharama za madawa ya kinga (chanjo) na tiba. 

Upande wa mapato ingiza mapato kutokana na: 
• Mauzo ya mayai. 
• Mauzo ya kuku hai. 
• Gharama ya mayai yaliyotumiwa nyumbani. 
• Mauzo ya mbolea kutoka katika banda. 

Ufuatao ni mfano unaoonyesha jinsi ya kuingiza taarifa hizi katika daftari la kumbukumbu
. 

Baada ya kufanya mauzo yote ya kundi jumlisha matumizi yote na jumlisha na mapato 
yote katika kipindi kizima cha kufuga.

Ili kufahamu faida uliyopata fanya hesabu hii: 

Jumla ya Mapato yote  - Jumla ya Matumizi yote  = Faida 
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Sehemu ya Saba
 
Masoko 

Katika biashara ya aina yoyote mzalishaji hana budi afahamu mambo kadhaa ya msingi 
yatakayomsaidia kufanya maamuzi ya kumuwezesha kupata  faida ya juu katika biashara 
anayoifanya: 

Kwanza kabisa ajiulize kama bidhaa anayozalisha ina soko? Na kama soko lipo: 

• Lipo wapi  na hali ya miundombinu za kulifikia iko vipi ( ili afahamu gharama ya kufika 
sokoni kama utaamua kuuzia sokoni).

• Bidhaa inahitajika kwa wingi kiasi gani na  wakati gani sokoni
• Soko linahitaji bidhaa yenye sifa zipi ( ubora n.k. ili uzalishe sawa na matakwa ya soko 

n.k)
• Kama wanunuzi watakuwa na utayari kununulia unakozalishia, je  unao uwezo wa 

kutosheleza mahitaji yao (ili uweze kujipanga kukidhi mahitaji kwa kuongeza uzalishaji 
au kwa kuungana na wazalishaji wengine).

• Linganisha bei ya bidhaa sokoni na bei ya kuuzia unakozalishia (ili ujue palipo na faida 
zaidi kwako baada ya kuondoa gharama za kufuata soko) Ila ukiamua kuuzia sokoni 
hakikisha unao uwezo wa kushindana na wauzaji wengine huko sokoni. 

Majibu ya maswali haya ndiyo yatakayokupa msingi wa kujipanga kiuzalishaji ili hatimaye 
upate faida. Hivyo hata kabla hujaanza kuzalisha fahamu haya yaliyotajwa hapa juu. 
Kutafuta na kutumia taarifa za masoko ya sehemu tofauti 

Kwa kadri utakavyokuwa unaendelea kuzalisha, mabadiliko mbali mbali yatatokea 
kuhusiana na uzalishaji wako na hata kuhusiana na soko la bidhaa unayozalisha kwa 
maana ya kuku. 

Ili uendane na mabadiliko yanayotokea ni muhimu mzalishaji upate taarifa za hali ya 
soko mara kwa mara. Taarifa hizi zitakusaidia kufanya maamuzi yatakayokuwezesha 
kuendelea kupata faida. 

Taarifa za masoko zinaweza kupatikna kwa wazalishaji kadhaa kuungana na kuunda 
umoja wao. Katika umoja huo wawakilishi wachache wanakuwa na jukumu la kutafuta 
taarifa za masoko ya kuku sehemu mbali mbali ambako kunaweza kuwapa wazalishaji 
tija zaidi. 

Walio katika umoja huo watatumia taarifa hizo kufanya maamuzi ya kuuza kwa faida 
zaidi kwa pamoja au kwa mmojammoja kutegemeana na hali halisi. Watoa taarifa pia 
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watafanya mawasiliano ya kuwajulisha wanunuzi juu ya upatikanaji wa kuku kwenye 
maeneo wanakozalishiwa. 

Mbinu zaidi ya kupata masoko mazuri 

Umoja wa kuzalisha na kuuza 

Kwa kawaida kama bidhaa ina soko, wateja hupatikana kwa urahisi pale wanapohakikishiwa 
upatikanaji wa bidhaa kwa wingi katika sehemu moja. 

Katika hali hii, wanunuzi huwa tayari hata kununua kwa bei ya juu zaidi kwa sababu ya 
kupunguza muda na gharama ya kutafuta bidhaa ya kutosha kupeleka sokoni. 

Kwa upande wa kuku jambo hili linawezekana kama mfugaji atafuga kuku wengi wa umri 
usiopishana sana kwa wakati mmoja. Watakapofikia kimo kinachofaa kuuza utawauza 
wengi kwa wakati mmoja na kwa faida zaidi. 

Mahali ambapo mfugaji mmoja mmoja hawezi kukidhi wingi wa hitaji la wanunuzi, 
wafugaji kadhaa wanaweza kuunda umoja wao wa kuzalisha (kila mmoja kwake ) na 
kuuza kwa kipindi kimoja na kupata faida zilizotajwa hapa juu. 

Faida nyingine ya kuuza katika umoja ni kuongezeka kwa uwezo wenu wa kupanga na 
kusimamia bei mnayotaka kuuzia. Sauti na uamuzi wenu wa pamoja utawapa nguvu ya 
kusimamia bei yenu mnayoipanga dhidi ya bei za chini wanazotaka  wanunuzi. Uwezo 
wako wa kusimamia bei unyoitaka ni mdogo ukiuza peke yako. 
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Sehemu ya Nane 

Chama cha Akiba na Kukopa 

Chama cha akiba na mikopo ni kikundi cha watu waliojiunga kwa hari yao kufanya 
ushirika wa kuweka akiba zao kwa pamoja na kutoa mikopo  kwa urahisi kutokana na 
akiba zao. 

Kwa wafugaji wa kuku kubiashara wanashauriwa kuwa na chombo cha namna hii 
kitakachokuwa na utaratibu wa wanachama kuweka na pia wanachama hawa kuwa na 
fursa ya kukopa kwa lengo kubwa la kuendeleza ufugaji wao kuku kibiashara.Ufugaji 
wa kibiashara ungehitaji kuongeza mtaji mara kwa mara kulingana na mahitaji ya soko 
husika. Mfumo wa kuweka na kukopa utakuwa chanzo kizuri na cha kuaminika kukidhi 
haja ya mtaji endelevu kwa wafugaji wa kuku. 

Michango kwa ajili ya akiba inaweza kutokana na makato ya mapato yanayotokana na 
mauzo ya bidhaa za kuku ( vifaranga,mayai, kuku n.k. ). Au kiwango maalum kwa wakati 
maalum kinaweza kuwekwa na wanachama ili kitolewe  kwa utaratibi wanaokubalianana. 
Wanachama wanaweza kukopa kutoka kwenye chama chao kwa ajili ya ununuzi wa 
mahitaji,mbalimbali ya kuku kama:  

• Madawa 
• Vyakula
• Ukarabati au ujenzi wa mabanda ya kuku  n.k

Faida za chama kama hiki ni: 

• Wanachama watapata sehemu ya kuhifadhi pesa yao kwa usalama kwa ajili ya 
matumizi ya baadaye.

• Masharti ya kukopa ni nafuu kuliko vyombo vingine vya kifedha.
• Wanachama hujifunza misingi ya kushirikiana, mahusiano na kusaidiana.
• Wanachama hupata  maarifa ya ziada kuhusu maswala ya kifedha. 

Chama cha namna hii, lazima kiwe na kanuni za kukiongoza ambazo hutungwa na 
wanachama wenyewe. 

Kanuni hizi zilenge kulinda malengo ya chama na kila mwanachama anawajibika 
kuzizingatia.
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Mambo makuu ya kuzingatia katika katiba ni: 

• Malengo ya chama
• Haki, wajibu na malengo ya wanachama
• Viwango vya viingilio
• Hisa na michango
• Uongozi na majukumu
• Vikao na mikutano
• Utunzaji wa kumbukumbu
• Mikopo na riba
• Taratibu za kutoa mikopo
• Migawanyo ya faida

Mambo ya msingi ya kusimamia na kuendesha chama cha Akiba na Kukopa ni pamoja 
na: 

o Uhiari wa wanachama
o Uongozi uwe wa kidemokrasia
o Kusiwe na urasimu
o Chama lazima kiwe na vitabu vitakavyotumika kuweka kumbukumbu ya hifadhi za 

fedha za wanachama
o Uwekaji wa akiba uwe wa mara kwa mara
o Mkopo ulipwe kwa muda uliopangwa
o Fedha za chama ziwekwe benki au kwenye masanduku maalum ya kutunzia kwa 

utaratibu uliopendekezwa Mahesabu ya chama yafanyiwe ukaguzi mara kwa mara. 

Kikundi kama hiki kinaunganisha nguvu pamoja na kupunguza tatizo la kupata huduma 
ya kifedha hasa katika maeneo ya vijijini.Hata hivyo jambo la msingi la kufanikisha 
malengo ya vyombo hivi ni kuzingatia kanuni zilizowekwa na wahusika. Vilevile utaalam 
wa kutosha wa kuendesha na kusimamia chombo vya namna hii ni muhimu uwepo. 
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