4.

5.

Viroboto na kupe
Mbwa akiwa na viroboto hujikuna mara kwa mara,
hujing’ata sehemu za nyuma na hasa chini ya mkia.
Baadhi ya mbwa hupata mzio (allergy) wanapoku-
tana na mate ya viroboto, kwa hiyo wakiumwa na
kiroboto hupata ugonjwa wa ngozi

Mbwa akiwa na viroboto kwenye ngozi utaona
wadudu wenye rangi ya kahawia wakitembea
kwenye ngozi na manyoya. Au unaweza kuona
uchafu mweusi ambao huonyesha kinyesi cha viro-
boto.

lli kudhibiti viroboto ni vema pia kuua viroboto
kwenye mbwa na mazingira yake. Hii ni kwa saba-
bu viroboto hutumia muda mwingi wa maisha yao
nje ya mbwa. Safisha matandiko ya mbwa na tumia
dawa za kuua wadudu kwenye mazingira.

Kupe huleta maambukizi ya vimelea hatari kwa
uhai wa mbwa. Mbwa aogeshwe kwa dawa za kuua
kupe mara moja kwa wiki.

Kuondoa kizazi majike/Kuhasi madume

Kama hutaki mbwa wako wazae muone Daktari

wa mifugo akuelekeze jinsi ya kuzuia mbwa JIKE
kushika mimba au jinsi ya hudhibiti MADUME

Mbwa jike huingia kwenye joto kila baada ya miezi
sita. Akiwa kwenye joto jike huvutia madume kum-
fuata ambayo huweza kusafiri umbali mrefu. hii
husababisha matatizo kwako na kwa majirani na pia
mbwa jike kupata mimba bila kutegemewa. Kuzuia
uzaaji usiotakiwa mbwa jike hutolewa kizazi kwa
operesheni kubwa. Hii inaweza hufanyika kwa
mbwa wa kuanzia miezi tisa.

Ili kudhibiti uzazi na uzururaji mbwa dume hufanyi-
wa operesheni ya kuhasi kuanzia anapofikisha miezi
sita.

6. Matunzo ya watoto wa mbwa

Mbwa mdogo akiwa na umri wa wiki 4 hadi sita
anatakiwa aanzishwe kupatiwa chakula cha ziada

akiwa bado ananyonya ili aanze kukizoea tarati-
bu.

Mbwa mdogo akiisha fikia umri kati ya wiki 6
hadi 8 anaweza kuachishwa kunyonya maziwa ya

WASILIANA NA KLINIKI JUU YA UTARATIBU NA
GHARAMA ZA OPERESHENI HIZI

mama; na akatunzwa mbali na mama yake.

7. Muda wa huduma

Jumatatu hadi ljumaa

Saa 2 asubuhi hadi saa 9 na nusu jioni
Jumamosi

Saa 2 asubuhi hadi saa 6 mchana

Imetolewa na

Kliniki ya Mifugo,

Kitivo cha Tiba ya Mifugo,

Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo,

P. O. Box 3015 Chuo Kikuu MOROGORO.

Simu: 0683-30 15 30 (Airtel)

SOKOINE UNIVERSITY OF AGRICULTURE
VETERINARY CLINIC
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Huduma ya kwanza

Chanjo za muhimu kwa mbwa
Kinga na tiba ya minyoo
Viroboto na kupe

Kuhasi na kuondoa vizazi
Matunzo ya mbwa watoto
Muda wa Huduma
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Huduma ya kwanza

Kama wanyama wengine mbwa anaweza
kujiumiza, hivyo ili kuweza kupunguza madhara
mbali mbali yanayoweza hatarisha uhai wa
mbwa zingatia yafuatayo:

Daktari wa mifugo ni mtu muhimu sana
anayeweza kusaidia kuzuia maumivu ya mbwa
yasiendelee kuwa makubwa, hakikisha kuwa
unafahamu hospitali ya wanyama na ufahamu
taratibu za kazi na wakati wa dharura ujue uta-
wapataje! (namba ya simu au mahali wanapoi-
shi).

Mojawapo ya mifano ambayo inaweza kusaba-
bisha mbwa akaumia na kuhitaji huduma ya
kwanza ni ajali za barabarani, kukatwa na kitu,
kuumwa na nyoka na madhara ya sumu. Sababu
nyingine ambazo zinaweza kusababisha mbwa
wako kuhitaji huduma ya kwanza ni magonjwa
kama vile kuharisha na kutapika ghafla, kuzimia
na kukabwa kitu kooni.

Toa taarifa kwa Daktari wa mifugo mara tu
mbwa wako akipata tatizo kabla ya kuchukua
hatua yeyote.

Mara nyingi inafaa umpeleke mbwa wako hospi-
tali badala ya kutegemea Daktari kufika nyumba-
ni kwako, kwa sababu anaweza akahitaji vifaa
muhimu ambavyo viko hospitalini au akahitaji
wasaidizi waliosomea fani ya tiba ya mifugo am-
bao wanapatikana hospitalini.

2. Chanjo

Awali magonjwa hatari ya mbwa yanayosababishwa
na virusi vya parvo na distemper yalisababisha vifo
vingi kwa mbwa na hasa mbwa wenye umri mdogo;
Upatikanaji chanjo kwa ajili ya magonjwa haya na
mengineyo umepunguza sana vifo hivyo.

Kuna tofauti katika utoaji wa chanjo kati ya nchi na
nchi, na hata eneo kwa eneo hivyo ni vizuri uwasili-
ane na Daktari wa mifugo juu ya chanjo muhimu
anazohitaji mbwa katika eneo lako.

Chanjo humpatia mnyama wako kinga dhidi ya ma-
gonjwa. Pia tumia fursa ya kumpeleka mbwa hospi-
tali kupima afya ya mbwa wako na kuuliza maswali
kuhusu afya ya mbwa wako.

Tahadhari ya pekee yapaswa kuchukuliwa juu ya
kichaa cha mbwa. Kwa utaratibu wa nchi kila mbwa
anapaswa kuchanjwa dhidi ya kichaa cha mbwa. Zin-
gatia kwamba mbwa mwenye kichaa huuma binada-
mu na huweza kusababisha kifo ambacho huambat-
ana na maumivu makali.

PATA HUDUMA YA CHANJO
JUMATATU HADI JUMAMO-
SI MUDA WA KAZI

3. Kinga na tiba ya minyoo

Tiba ya minyoo ni kitu muhimu sana kwa afya ya
mbwa wako. Unatakiwa kumpatia mbwa wako tiba
ya minyoo kwa mpangilio, na hasa ikiwa mbwa wako
anakuwa karibu na watoto. Hii ni kwa sababu baadhi
ya minyoo ya mbwa pia inaweza kuambukiza binada-
mu. Mbwa wakubwa wapewe dawa za minyoo kila

Minyoo ya tegu ni tatizo kubwa katika mbwa,
mbwa akiwa na minyoo ya aina hii utaona pingili
za minyoo kwenye manyoya ya nyuma au
kwenye kinyesi chake pingili hizi hufanana na
punje za mchele na mara nyingi huonekana
zikitembea.

Unaweza ukaona pingili kubwa za minyoo hii
ambazo huwa tambarare mithili ya utepe mweu-

pe.

Mbwa anaweza kupata minyoo ya tegu kwa kula
nyama ya ng'ombe au mbuzi isiyopikwa. Aina
nyingine ya tegu husambazwa na viroboto, ni
vema kuzuia/kuua viroboto waliopo kwenye
ngozi ya mbwa wako na mahali anapolala mara
mbwa anaposhambuliwa na tegu.

Dawa za kawaida za michango haziuwi tegu, hii
huhitaji dawa maalum za tegu, kuna dawa chache
ambazo zinatibu minyoo aina ya tegu na michan-
go. Pata ushauri toka kwa Daktari wa mifugo

MBWA APEWE DAWA ZA MINYOO
KILA BAADA YA MIEZI MITATU
-MINYOO HUUA

Utaratibu wa kinga dhidi ya magonjwa ya mbwa

UGONJWA MUDA WA KINGA /TIBA

Umri wa miezi mitatu rudia
mara moja kila mwaka

Kichaa cha mbwa
(Rabies)

Kuharisha na kutapika | Umri wa wiki 5-8, rudia kila baada
damu (Parvovirus in- | ya wiki nne mpaka mbwa wako
fection) awe na wiki 16 rudia kila mwaka

Umri wa wiki 5-8, rudia kila baada
ya wiki 3 mpaka mbwa wako
atakapo timiza umri wa wiki 13-15
rudia kila mwaka

Distemper na
Ugonjwa wa ini
(Hepatitis)

Homa ya manjano Wiki 9 — 12 rudia kila mwaka

(Leptospirosis)

Umri wa wiki 6, halafu Kila baada
ya miezi mitatu

Minyoo




