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DALILI ZA KUANGALIA KAMA PAKA ANAUMWA

1. Ulaji . Kama paka hali wala kunywa chakula ali-
chokizoea.

2. Kama macho ni machafu na yanatongotongo,  au
ni mekundu na yanatoa machozi.

3. Ngozi na manyoya: kama ngozi na manyoya ya
paka vimebadilika.

4. Kuvimba tumbo kusiko kwa kawaida
5. Kupumua kwa shida
6. Kuharisha au kutapika kusikosimama.

AFYA NA MATUNZO BORA YA PAKA

YALIYOMO:
1. Huduma ya kwanza
2. Mganga wa mifugo
3. Chanjo dhidi ya magonjwa
4. Kuua minyoo
5. Viroboto
6. Kuhasi
7. Dalili za paka Kuugua
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Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo
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KUHASI NA KUONDOA KIZAZI

Kama hupendi paka wako kuzaana basi ni vemba
akahasiwa, kwa kuondoa korodani (dume) na kuondoa
mfuko wa uzazi (jike). Paka dume asiyehasiwa huenda
mbali na hupotea nyumbani kwa muda mrefu, na akiru-
di huwa na vidonda kutokana na ugomvi. Paka hawa
pia husambaza mkojo ili kuonyesha himaya yao na
hivyo kusababisha harufu mbaya. Kwa ujumla paka
dume aliyehasiwa huishi maisha marefu zaidi.

Paka jike ambaye hajaondolewa kizazi ataingia
kwenye mzunguko wake kila mara, na kama hafungiwi
ndani anaweza kupata mimba. Paka jike anapokuwa
kwenye joto hupiga kelele sana na kuvutia madume
mengi. Paka jike anaweza kuzaa mara nne (4) kwa
mwaka na mzao mmoja unaweza kuwa na vitoto hadi
nane (8).

Daktari wa mifugo atakushauri lini paka wako anaweza
kufanyiwa upasuaji kuondoa uzazi. Paka hupona hara-
ka baada ya upasuaji. Unaweza kumchukua paka
wako siku ile ile au kesho yake baada ya upasuaji.
Hata hivyo baada ya upasuaji paka apumzishwe ili
apone haraka



PAKA ANAPOUGUA

Paka wako anapoumwa mjulishe Daktari, usijaribu
kumtibu wewe mwenyewe au mtu asiye na ujuzi,
kwani paka ni rahisi sana kudhurika kutokana na
matumizi mabaya ya madawa, hata kama dawa
hizo haziwadhuru wanyama wengine.

Kwenye dharura kama vile, paka akizimia, anapo-
kua dhaifu ghafla, anapovuja damu kwa wingi,
kushindwa kupumua, anapotapika mfulululizo, au
kuhara kusikokoma toa taarifa haraka kwa Daktari.

CHANJO DHIDI YA MAGONJWA

Paka (hasa wa paka wadogo) huathiriwa sana na
magonjwa ya virusi. Paka pia huwa wanaugua
kichaa cha mbwa na huweza kuuma binadamu
kama mbwa afanyavyo. Wasiliana na daktari juu ya
chanjo anazoweza kumpa paka wako. Tafadhali
muulize daktari maswali kuhusu suala lolote linalo-
husu mnyama wako. Usingoje mpaka paka wako
anaumwa ndio utafute ushauri.

MINYOO.

Pamoja na kushughulikia afya ya paka kwa ujumla,
kumpa paka dawa za kuua minyoo ni muhimu sa-
na, hasa minyoo ya mviringo (michango), hasa
pale paka anapocheza sana na watoto.

UTANGULIZI

Paka  anaweza kuishi kati ya miaka 10 hadi 15 au
zaidi ili mradi unamkinga dhidi ya ajali na ma-
gonjwa. Unaweza kuongeza umri wa kuishi wa pa-
ka wako kwa kumjali kumtunza vizuri na kumpa
mahitaji muhimu katika maisha yake. Paka
anahitaji mlo uliokamili ili kumfanya awe mwenye
afya, lakini pia anahitaji hifadhi na upendo ili awe
mwenye furaha.

HUDUMA YA KWANZA

Paka anapoathirika kwa namna yoyote ile mwone
Daktari wa mifugo. Hakikisha unajua namba ya
simu ya Daktari wa mifugo, muda wa kazi na tarati-
bu za kupata huduma za dharura. Matatizo ya-
nayoweza kumpata paka wako ni kama vile ajali,
kula sumu na magonjwa

Si rahisi kila mara Daktari wa mifugo kuja nyumba-
ni kwako kumwona paka wako, hivyo ni bora kama
utampeleka kliniki ambako ataweza kupata hudu-
ma iliyo kamili.

Kikapu au boksi la kubebea paka ni muhimu kila
unapompeleka paka wako kliniki. Hii itamzuia ku-
toroka, kugombana na paka wengine au mbwa na
pia kupunguza uwezekano wa kuambukizwa ma-
gonjwa. Hakikisha kapu au boksi linapitisha hewa
pia weka magazeti au nguo kama godoro. Kwa
amkubaliano maalum Kliniki ya Mifugo ya SUA
inaweza kukupatia chombo maalum cha kubebea
Paka anapohitaji kuletwa hospitali.
.

Tegu (tape worms) inaweza pia kuwa tatizo muda
Fulani. Kama paka anategu, vipande vyake
vinaweza kuonekana sehemu ya mkiani kama pun-
je za mchele ambazo mara nyingine huonekana
vikitembea. Kuna aina za tegu ambazo humpata
paka kwa kula panya au viroboto, na hivyo kufanya
udhibiti wa viroboto uwe na umuhimu wake.

Kwa paka wakubwa, kuwapa dawa kila miezi 6 ina-
tosha, lakini unaweza kuwapa dawa za kuua
minyoo kabla ya miezi 6 ikiwa minyoo itaonekana
kwenye kinyesi. Paka wadogo wapewe dawa kila
baada ya miezi mitatu.

Kuna aina nyingi za dawa zinazotibu minyoo ya
paka. Fika kliniki upate ushauri wa dawa zinazofaa
kwa mazingira ya hapa Morogoro.

VIROBOTO.

Paka huweza kupata viroboto bila kuonyesha dalili,
lakini mara nyingi paka wenye viroboto hujilamba,
kujikuna na hata kujiuma hasa mgongoni na
kwenye mkia. Baadhi ya paka huathirika pale ngozi
inapokutana na mate ya viroboto, hivyo kuumwa na
kiroboto mmoja tu huweza kupelekea kuwashwa
sana hata kutoka manyoya. Viroboto huweza kuon-
ekana kama vitu vidogo vya kahawia vinavyotem-
bea kwenye manyoya ya paka, au uchafu kwenye
manyoya.

Fika kliniki kwa ushauri juu ya kudhibiti viroboto
ikiwa ni pamoja na aina ya dawa na jinsi ya ku-
tumia. Daima fuata maelekezo na hakikisha wan-
yama wengine nyumbani hawana viroboto.

Mara utakapoona viroboto kwa paka wako, tumia
dawa pia katika mazingira ambamo paka hukaa.
Hii ni kwa sababu viroboto hutumia muda mwingi
katika maisha yao kukaa kwenye mazingira, na
huenda kwa mnyama kunyonya damu tu. Ondoa
matandiko na yasafishe kwa maji ya moto, kazi hii
pia ihusishe boksi au kapu la kubebea paka. Mada-
wa ya kunyunyiza ya kuua wadudu pia yanaweza
kutumika kwenye kapeti na samani.


