
Ufugaji bora, kinga na
chanjo muhimu za

nguruwe

HUDUMA NYINGINEZO

 Kuhasi nguruwe dume madogo am-
bao hawahitajiki kwa uzazi.

HITIMISHO

Ili kufuga kwa mafanikio, wafugaji
wanashauriwa kuwaona wataalam  wa
mifugo walio karibu nao ili kupata
ushauri juu ya ufugaji bora wa nguruwe.

Imetolewa na
Kliniki ya Mifugo
Kitivo cha Tiba ya mifugo
Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo
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Simu: 0232 60 1495



UTUNZAJI

NYUMBA

Nguruwe wanahitaji banda zuri lenye
kuta, sakafu na paa madhubuti. Pia
nyumba ya nguruwe inahitaji nafasi ya
kutosha, hewa na mwanga. Vilevile ni
lazima kuwe na sehemu ya chakula na
maji. Usafi katika banda la nguruwe ni
muhimu sana.

CHAKULA
Nguruwe hula aina nyingi za vyakula.
Kwa mfano pumba, majani, damu,
dagaa, madini pamoja na mabaki ya
chakula cha binadamu. Nguruwe wape-
we chakula kingi cha kutosha ili ku-
wawezesha kujenga mwili na kuwa na
kinga ya maradhi. Pia nguruwe
wanahitaji maji safi ya kunywa. Nguru-
we wadogo ni vema wanyonye kwa ma-
ma yao.

MAGONJWA MUHIMU YA NGURUWE

Nguruwe huweza kupata magonjwa ya-
fuatayo kirahisi:-

 Minyoo

 Ugonjwa wa ngozi (ukurutu)

 Kuharisha

 Ukosefu wa madini

KINGA DHIDI YA MAGONJWA

Nguruwe ni mnyama ambaye ni rahisi
kufuga na hana mahitaji makubwa.
Huweza kufugwa kwenye eneo dogo,
hula aina nyingi za vyakula, huzaana
kwa wingi na akipewa chakula bora na
cha kutosha hukua haraka na kufikia uz-
ito wa kuchinjwa.

Kuna aina/kabila nyingi za nguruwe ka-
ma vile nguruwe wa kienyeji, nguruwe
wa kisasa na chotara.

Mbali na kutoa nyama, nguruwe pia
hutupa mbolea, manyoya (kwa ajili ya
kutengenezea brashi) na pia mifupa
yake hutumika kama chakula cha mifugo
(bone meal)

UTANGULIZI
Nguruwe wapewe dawa ya kuua
minyoo kila baada ya miezi 3. Tatizo
la minyoo ni kubwa sana hasa kwa
nguruwe wadogo.

Ugonjwa wa ngozi udhibitiwe kwa ku-
watibu nguruwe wanaoonyesha dalili.

Nguruwe wadogo (chini ya wiki mbili)
wachomwe sindano ya madini ya chu-
ma. Pia katika mchanganyiko wa
chakula cha nguruwe ni lazima kuwe-
kwe madini.

Usafi wa banda, sehemu za chakula
na maji ni muhimu ili kuweza kudhibiti
magonjwa mbalimbali ikiwemo kuha-
ra.


