HITIMISHO

Mbuzi na kondoo ni wanyama
wenye faida kubwa ukilinganisha na
mahitaji yao. Mbuzi au kondoo
huhitaji eneo dogo kuwafuga, mtaji
mdogo na huweza kuchungwa se-
hemu ambazo kilimo cha mazao au
ufugaji wa ng’'ombe hauwezekani.

Wakifugwa kwa kuzingatia ushauri
wa wataalamu, wanyama hawa ni
chanzo kizuri cha kipato.

Imetolewa na (Au kwa ushauri zaidi uliza;)
Kliniki ya Mifugo

Kitivo cha Tiba ya mifugo
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eUfugaji bora na afya
ya mbuzi na kondoo




UTANGULIZI

Kutokana na umbo lao dogo, mbuzi
na kondoo ni rahisi kufuga kwani
huhitaji eneo dogo, mahitaji yao ya
chakula ni madogo ikilinganishwa na
ng’ombe, na pia hupendelea majani
ya miti ambayo ng’ombe hawali.

Siku hizi hapa Tanzania mbali na
mbuzi wetu wa kienyeji, kuna mbuzi
wa maziwa ambao wanaweza
kumpatia mfugaji wastani wa lita 3—4
za maziwa kwa siku. Maziwa ya
mbuzi ni matamu na hutumika kama
dawa ya vidonda vya tumbo, Pia
mbuzi hutupatia nyama, ngozi na
mbolea.

Mbuzi wa maziwa hawastahimili ma-
gonjwa kama wale wa kienyeji na
kwa hiyo wanahitaji matunzo na uan-
galizi mzuri zaidi ili waweze kuzaa na
kutoa maziwa mengi zaidi

UTUNZAJI
NYUMBA

Banda la mbuzi/kondoo linatakiwa
liwe na nafasi, imara, safi, lenye he-
wa ya kutosha na sakafu kavu.
Vumbi na baridi kali huwaathiri sana
mbuzi/kondoo wadogo.

CHAKULA

Mbuzi hula nyasi na majani ya miti
aidha kwa kuchungwa au kukatiwa
na kulishwa nyumbani. Chakula cha
ziada chenye mchanganyiko wa
pumba, mashudu na madini pia ni
muhimu hasa kwa mbuzi wa mazi-
wa. Pia mbuzi na kondoo wanahitaji
maji safi ya kunywa.

MAGONJWA MUHIMU YA MBUZI NA

KONDOO

Mbuzi na kondoo hushambuliwa sana
na magonjwa yafuatayo:-

Minyoo

Homa ya mapafu
Kuoza kwato
Viroboto

Magonjwa ya ngozi (mange au uku-
rutu)

lli kuwakinga wanyama na matatizo
haya mfugaji anashauriwa kufanya yafu-
atayo:-

Kuwapa dawa ya kuua minyoo kulin-
gana na ushauri wa wataalam wa
mifugo wa eneo lako

Kuhakikisha kuwa banda ni safi, sa-
kafu ni kavu, isiyo na vumbi wala
matope

Kuwaogesha wanyama kwa kutumia
dawa inayoua wadudu waenezao
magonjwa angalau mara moja kwa
mwezi

Kuwasiliana na wataalamu wa mifu-
go katika eneo lake mara tu ugonjwa
unapotokea katika zizi lake.



