
CHANJA KUKU WAKO KUONGEZA KIPATO 

Watu wengi wamekuwa wakianzisha miradi ya ufugaji wa kuku bila kuzingatia 

kanuni bora za utekelezaji wa mradi huo. Moja ya mambo ambayo wafugaji mara 

nyingi husahau kuzingatia ni utoaji wa chanjo sahihi na kwa muda muafaka. 

Kuku akichanjwa na chanjo ya matone inayodondoshewa kwenye macho: Ni njia 

rahisi kwa mfugaji mwenyewe kuchanja. 

    

Ni muhimu kufahamu mambo unayotakiwa kuzingatia katika kuwapatia kuku 

chanjo. Wakati wa kutayarisha mpango wa kuchanja kuku kwa ajili ya kinga dhidi ya 

magonjwa, kuna vipengele vikuu sita ambavyo unatakiwa uvifahamu na kuvizingatia 

kama ifuatavyo: 

1. Vifaranga vinavyoanguliwa kwa pamoja: Iwapo una kundi zaidi ya moja 

la vifaranga wanaoanguliwa, weka utaratibu wa chanjo ambao utapunguza 

uwezekano wa magonjwa kuenea shambani. 

2. Umri wa kuchanja kuku: Kwa kuku ambao wanatarajiwa kutaga mayai au 

kuwa kuku wazazi, chanjo nyingi hutolewa si zaidi ya mwezi mmoja kabla ya 

kuku kuanza kutaga. 

3. Magonjwa makuu katika eneo husika: Ni muhimu sana kuelewa 

magonjwa ya kuku yaliyopo katika eneo lako kabla ya kuandaa program ya 

uchanjaji, kwa magonjwa ambayo chanjo zenye vimelea hai hutumika. 

4. Hali ya kiafya ya kuku watakaochanjwa: Usiwape chanjo kuku ambao 

wanaonesha dalili za kuathirika kwa mfumo wa hewa au wanaonesha kuwa na 

minyoo au wadudu wengine. Kwa kuku walio na dalili hizi chanjo zinaweza 

kuleta madhara. 

5. Aina ya kuku watakaochanjwa: Kuku wanaofugwa kwa ajili ya nyama 

wanahitaji kinga ya muda mfupi, hivyo basi chanjo moja inaweza kutosha. 

Lakini kuku wa mayai na kuku wazazi wanahitaji mpango wa chanjo ambayo 

itawakinga na magonjwa kwa kipindi chote wanapokua na kutaga. 

6. Historia ya magonjwa katika shamba: Kabla ya kuandaa mpango wa 

chanjo, lazima ufahamu ni magonjwa gani yaliyoenea katika shamba. 



• Kama unataka kuingiza kuku wapya kutoka mahali ambako ugonjwa 

umeshawahi kutokea, kuku hao wachanjwe wiki 3 kabla ya kuwaingiza 

shambani. 

• Iwapo utatumia chanjo yenye vimelea hai, hakikisha kwamba magonjwa hayo 

yameshawahi kutokea katika shamba husika. Usitumie chanjo hizi katika 

shamba ambalo ugonjwa huo haujawahi kutokea au kutambuliwa. 

• Wasiliana na mashamba jirani kufahamu iwapo wanatumia chanjo zenye 

vimelea hai. 

Mambo muhimu ya kuzingatia 

• Hakikisha unazingatia kwa makini masharti ya mtengenezaji wa chanjo: Jinsi 

ya kuhifadhi, kutayarisha na njia inayotumika kumchanja kuku. Wakati wote 

zingatia masharti ya mtengenezaji kuhusu uhifadhi wa chanjo ili isipoteze 

nguvu. 

• Fuata ushauri wa daktari wa mifugo unapoandaa mpango wa chanjo 

• Watumie wataalamu waliopatiwa mafunzo ya utoaji chanjo 

• Chagua aina ya chanjo kulingana na umri na hali ya kiafya ya kuku 

• Fanya usafi wa mara kwa mara katika mabanda ili kupunguza wingi wa 

vimelea kwenye mazingira 

• Tumia maji ambayo hayajawekwa dawa au kemikali kwa ajili ya kuchanganyia 

chanjo, kwa mfano maji ya kisima, mvua na kadhalika. Maji ya kuchanganyia 

chanjo yawe na ubaridi, yasiwe moto. 

• Changanya chanjo kabla ya kutumia na iwekwe mbali na kuku. 

• Pata ushauri wa daktari wa mifugo kabla ya kuchanja kuku wagonjwa au wale 

ambao hawako katika muonekano mzuri. 

• Siku ya chanjo, usiwape kuku maji kwa masaa 3 – 4 ili waweze kunywa maji 

yaliyowekwa chanjo kwa haraka. 

• Zoezi la uchanjaji lifanyike haraka ili kupunguza usumbufu kwa kuku. 

• Tenganisha kuku waliochanjwa na wale ambao hawajachanjwa. 

• Baada ya kuchanjwa, kuku wawekwe kwenye banda linalopitisha hewa vizuri. 

• Baada ya kila zoezi la kuchanja, wafanyakazi wabadilishe mavazi, viatu/buti 

zisafishwe na kuwekwa dawa, na vifaa vilivyotumika viwekwe dawa ya kuua 

vimelea. 

• Fuata utaratibu uliowekwa wa kuharibu/kusafisha vifaa vilivyotumika 

kuchanja. 

• Weka kumbukumbu za uchanjaji. 

AINA ZA CHANJO 
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