VYAKULA VYA NGURUWE NA ULISHAJI
A. Utangulizi

Chakula bora kwa nguruwe ni moja ya swala muhimu sana kwenye dhana nzima ya
ufugaji wa nguruwe wenye tija na faida kwa mfugaji. Chakula cha nguruwe
kinagarimu yapata asilimia sabini ya garama zote za ufugaji wa nguruwe. Kati ya
matatizo mengi yanayosababisha tija na ufanisi duni wa uzalishaji wa nguruwe
yanatokana na lishe duni. Lakini kama nguruwe wakipatiwa lishe bora, tija na
ufanisi wa uzalishaji utakuwa mkubwa hivyo kuongeza faida kwa mfugaji.

B. Baadhi ya faida za kulisha lishe bora kwa nguruwe

1. Lishe bora huharakisha ukuaji wa haraka wa nguruwe nahivyo kupata uzito
unaohitajika kwa kipindi kifupi.

2. Lishe bora hupunguza gharama za ufugaji na hivyo kuongeza faida kwa
mfugaji kwa sababu nguruwe atahitaji kiasi kidogo tu cha chakula na
atachukua muda mfupi kupata uzito mkubwa

3. Lishe bora itapunguza maambukizi ya magonjwa.

4. Lishe bora huongeza kiasi cha mayai yatakayoivishwa na mama nguruwe na
hivyo kuongeza idadi ya watoto watakaozaliwa

5. Lishe bora huongeza kiasi cha maziwa yatakayotengenezwa na mama nguruwe
kwa ajili ya watoto hivyo kuwafanya wawe na afya bora itakayo wawezesha
wakue haraka na kupunguza idadi ya vifo kwa watoto.

6. Lishe bora inaongeza ufanisi wa madume ya nguruwe na hivyo kuongeza uwezo
wa kupanda

C.  Viini lishe muhimu kwenye lishe ya nguruwe

Nguruwe wanauwezo wa kula aina nyingi za vyakula lakini vyenye uwezo wa
kumeng enywa kwa urahisi. Chakula cha nguruwe kilichokamilika kinahitaji kuwa
na mchanganyiko wa viini lishe vitano, navyo ni

1. Vyakula vyenye kutia nguvu mwilini (vyakula vyenye asili ya wanga) k.m
. Pumba za mchele, Pumba za mahindi, Pumba za ngano, Machicha ya
pombe yaliyokaushwa, Mihogo, Viazi vitamu, Viazi mviringo, Miwa,
Ndizi mbichi, zilizoiva au zilizopikwa na makombo ya vyakula vya

viasili vya wanga n.k.

2. Vyakula vya kujenga mwili (Vyakula vyenye asili ya protini) k.m
. Mashudu ya alizeti, mashudu ya pamba na mawese, unga wa
dagaa/samaki, damu iliyokaushwa, soya n.k

3. Vyakula vya asili ya madini
. Chumvi ya mezani, chokaa ya mifugo (Limestone), mifupa iliyosagwa
(bone meal), madini maalum ya nguruwe (Pig mix), madini
mchanganyiko (k.m. maklic), madini ya chuma (hasa kwa watoto wa
nguruwe) n.k.



4, Vyakula vya asili ya vitamini k.m
. Majani mabichi laini, Mbogamboga, Matunda k.m parachichi,
maembe, mapapai n.k, viungo mboga kama nyanya, bilinganya n.k.
Michanganyiko maalumu yenye viasilia vya vitamini k.m. Vitamini
premix n.k.
5*. Maji
. Hii ni lishe muhimu kwenye chakula cha nguruwe, ila tofauti na viini
lishe vingine vilovyotajwa hapo juu ambapo nguruwe anapewa kwa
vipindi/muda na kiwango maalum, maji yanahitajika kwa nguruwe
muda wote. Mahitaji ya maji ya kunywa kwa nguruwe ni kama
ifuatavyo:-
Nguruwe anayenyonyesha lita 20 kwa siku
Nguruwe aliyeachishwa kunyonyesha lita 5 kwa siku
Nguruwe wanaokuzwa na kunenepeshwa wenye kilo 20 hadi 90 lita
5 kwa siku
Watoto wa nguruwe lita 1 kila mmoja
D. Jinsi ya kutengeneza chakula cha nguruwe

Wakati wa kutengeneza chakula cha nguruwe inabidi kuzingatia yafuatayo:

¢ Mchanganyiko wako uwe na viinilishe vinne vilivyotajwa hapo mwanzo

e Chagua aina ya viinilishe vinavyoweza kupatikana kwa urahisi na bei nafuu
kwenye mazingira yako

e Aina ya mchanganyiko wa chakula ni muhimu uzingatie mabhitaji ya nguruwe
kama umri (k.m. nguruwe wanaonyonya, waliochishwa kunyonya, wanaokua, na
wanaonyonyesha)

Mfano jedwali Na 1 linaonyesha michanganyiko mbalimbali ya vyakula vya nguruwe.

1. Mchanganyiko namba 1: inapendekezwa kwa wafugaji walioko kwenye
mazingira ambayo pumba za mahindi ha mashudu ya alizeti yanapatikana
kwa urahisi

2. Mchanganyiko namba 2: kwa wale ambao pumba za mahindi, za mpunga
machicha ya pombe na mashudu ya alizeti yanapatikana kwa urahisi.

3. Mchanganyiko namba 3: kwa wale ambao pumba za mpunga  na mahindi
yanapatikana kwa urahisi.



Jedwali namba 1: Michanganyiko mbalimbali ya vyakula vya nguruwe

Na | Aina ya viinilishe Michanganyiko
Namba 1 | Namba 2 | Namba 4
1 Vyakula vya wanga
1. Pumba za mahindi 70.25 32 30.00
2. Pumba laini za mpunga - 25 33.00
3. Machicha ya pombe - 21 -
yaliyokaushwa
4. Mahindi yaliyobarazwa - - 10.00
2 Vyakula vya protini
A. Protini ya nafaka
1. Mashudu ya alizeti 22.00 14 22.00
2.Mashudu ya michikichi - -
3. Soya iliyochemswa na kubarazwa | - - -
B. Protini ya Wanyama
4.Unga wa dagaa/samaki 4.00 2.00 3.25
5.Damu iliyokaushwa - 2.25 -
3 Vyakula viasili vya madini
1. Chumvi ya mezani 0.50 0.50 0.50
2. Chokaa ya mifugo 2.00 2.00 2.00
3. Unga wa mifupa 1.00 1.00 1.00
4. Madini na vitamini 0.25 0.25 0.25
mchanganyiko
Jumla 100. 100 100.




E. Kiasi na namna ya kulisha

e Nguruwe wanahitajika kulishwa aina hii ya chakula mara mbili (asubuhi na
mchana) au zaidi kwa siku

¢ Kiwango/kiasi cha kulisha kwa nguruwe wa aina na rika tofauti kimeonyeshwa
kwenye gedwali Namba 2

e Pamoja na vyakula vilivyotajwa, wafugaji wanashauriwa kuwapatia nguruwe
vyakula vyao vya kijadi kama vyakula vya ziada mfano, majani mabichi laini,
majani ya maboga, mbogamboga, matunda kama maparachichi, majani ya viazi
n.k.

Jedwali na 2: Viwango vya kulisha nguruwe wa uzito mbalimbali

Na Wakati Uzito wa nguruwe kiasi cha chakula
(kilo) (kilo kwa siku)
1. Baada ya kuachishwa 10-17 0.75

kunyonya hadi uzito kiasi

2. Uzito uliozidi kiasi kidogo 18 - 29 1.00
3. Uzito wa kawaida 30 - 40 1.50
4. Uzito mkubwa kiasi 41-60 2.00
5. Uzito mkubwa 61- 80 2.5
6. Uzito mkubwa sana 81 - 100 3.00

Jinsi ya kulisha makundi mbalimbali ya nguruwe

1. Kipindi cha mamba, kuzaa hadi kuachisha kunyoyesha

1.1 Kipindi cha miezi mitatu baada ya kupandishwa
e  Apatiwe chakula kiasi k.m. kilo mbili kwa siku
e Kiasi hiki kiendelee hadi wiki 3 kabla ya kuzaa

1.2 Wiki tatu kabla ya kuzaa
e  Ongeza chakula kufikia kilo 23.

1.3 Wiki moja kabla ya kuzaa
e  Anza kuopunguza chakula taratibu hasa vyakula vya nafaka
(Concentrate rations).




e  Ongeza vyakula vya mbogamboga, majani laini na matunda
(laxative meals).

1.4 Siku ya kuzaa
e  Usimpe chakula chochote cha nafaka.
e Mpe vyakula vya mbogamboga,na vilaini kwa kiasi kidogo tu
e  Mpatie maji ya kutosha.

15 Siku ya 1 2 baada ya kuzaa
e  Mpe % kilo ya chakula kamilifu.

1.6 Siku ya 3 na kuendelea
e  Ongeza chakula cha nafaka kwa kiasi cha kilo 1 kwa siku.
e Ongeza kufikia kiwango kinachohitajika kulingana na idadi ya
watoto alionao mama nguruwe.

Zingatia
e Mama nguruwe anahitaji kilo 3 za chakula kwa matumizi yake ya
kawaida.
e  Aftahitaji kiasi cha theluthi moja (1/3) ya kilo ya chakula kwa
kila mtoto aliyenae

Mfano: kama mama ana watoto 9 atahitaji kiasi gani cha

chakula?
Mahitaji Mahitaji
mama peke | kutokana na Kiasi cha chakula kwa siku
yake watoto
3kg Theluthi | Kilo 6 kwa siku
moja x 9
3 + (*/s x 9) = 6 Kg

e Endelea kumpa kiwango hicho cha chakula mpaka ifikapo wiki
moja kabla ya kuwaachisha watoto kunyonya.

e  Wiki moja kabla ya kuwachisha punguza kiwango taratibu mpaka
kufikia kilo 33 kwa siku.

Baada ya kuachisha kunyonya
e  Mama nguruwe wapatiwe chakula bora kilicho na kiwango
kikubwa cha madini na vitamini kiwango cha kilo 2 3 kwa siku.
e Hii itamsaidia kuivisha mayai, hivyo kumsaidia kupata joto
mapema.




Chakula kwa ajili ya watoto wa nguruwe (Creep feed)
. Hiki ni chakula wapewacho nguruwe wachanga wakiwa na umri wa
wiki ya pili hadi wiki ya tatu.
=  Kipindi hiki mahitaji ya watoto ni makubwa ambayo hayawezi
kuteshelezwa na maziwa pekee ya mama yao.
»  Chakula hiki kitawasaidia watoto kuzoea chakula kigumu,
kutosheleza mahitaji yao, na hivyo huwawezesha watoto kukua

kwa haraka
*  Creep feed inaweza kutengenezwa kwa kuchanganya viini lishe
vifuatavyo
Aina ya viinilishe Asilimia
Mahindi yaliyobarazwa 30
Pumba za mahindi 40
Mashudu ya alizeti 18
Unga wa Dagaa 10
Unga wa mifupa 0.5
Chokaa ya mifugo (limestone) 0.75
Chumvi ya mezani 0.5
Premix 0.25

Jumla 100




	VYAKULA VYA NGURUWE NA ULISHAJI
	A.Utangulizi
	B.Baadhi ya faida za kulisha lishe bora kwa nguruwe
	5.Lishe bora huongeza kiasi cha maziwa yatakayotenge
	6.Lishe bora inaongeza ufanisi wa madume ya nguruwe 

	C.Viini lishe muhimu kwenye lishe ya nguruwe
	D.Jinsi ya kutengeneza chakula cha nguruwe
	Wakati wa kutengeneza chakula cha nguruwe inabidi 

	Jedwali namba 1: Michanganyiko mbalimbali ya vyak
	Na
	Aina ya viinilishe
	Michanganyiko
	Namba 1
	Namba 2
	Namba 4
	1
	Vyakula vya wanga
	1. Pumba za mahindi
	70.25
	32
	30.00
	2. Pumba laini za mpunga
	-
	25
	33.00
	3.  Machicha ya pombe 
	     yaliyokaushwa
	-
	21
	-
	4. Mahindi yaliyobarazwa
	-
	-
	10.00
	2
	Vyakula vya protini
	A. Protini ya nafaka 
	1. Mashudu ya alizeti
	22.00
	14
	22.00
	2.Mashudu ya michikichi
	-
	-
	3. Soya iliyochemswa na kubarazwa
	-
	-
	-
	B. Protini ya Wanyama
	4.Unga wa dagaa/samaki
	4.00
	2.00
	3.25
	5.Damu iliyokaushwa 
	-
	2.25
	-
	3
	Vyakula viasili vya madini
	1. Chumvi ya mezani
	0.50
	0.50
	0.50
	2. Chokaa ya mifugo     
	2.00
	2.00
	2.00
	3.  Unga  wa mifupa
	1.00
	1.00
	1.00
	4. Madini na vitamini     
	    mchanganyiko 
	0.25
	0.25
	0.25
	         Jumla
	100.
	100
	100.

	E.Kiasi na namna ya kulisha
	Jedwali na 2:  Viwango vya kulisha nguruwe wa uzit
	1.1 Kipindi cha miezi mitatu baada ya kupandishwa
	1.2 Wiki tatu kabla ya kuzaa
	1.3 Wiki moja kabla ya kuzaa
	1.4 Siku ya kuzaa
	Zingatia
	Mfano: kama mama ana watoto 9 atahitaji kiasi gani
	Kiasi cha chakula kwa siku
	Baada ya kuachisha kunyonya




