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Mwongozo kwa mfugaji

Kupambana na 
magonjwa ya KuKu

jinsi ya Kutibu na Kuchanja 



RLDc na uboreshaji wa maisha Vijijini 

Shirika la Rural Livelihood Development Company (RLDC ni moja ya mafanikio 

ya ushirikaiano kati ya Tanzania na Uswisi kwenye mchakato wa kupambana na 

umaskini na kuboresha maisha ya jamii za vijijini. Hii ni taasisi isiyo ya kibiashara 

ili yoanzishwa mwaka 2005 na mashirika ya Intercooperation na Swisscontact, 

lengo kuu likiwa kutekeleza Programu ya kuendeleza maisha ya jamii za vijijini 

(RLDP). Programu hii inasha bihiana na Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupambana 

na Umaskini (MKUKUTA). Dhamira kuu ya RLDC ni Kuendeleza/kuboresha mifu 

mo ya masoko ili kuwawezesha wazalishaji wa vijijini kutumia

fursa zilipo kuboresha maisha yao.

Kwa sasa, RLDC inatelekeleza awamu ya pili ya mpango wake (2008-2011)

na inaweka msukumo zaidi kwenye uendelezaji wa mifumo ya masoko. RLDC 

inafanya kazi katika mikoa sita ya Kanda ya kati-Dodoma, Singida, Morogoro, 

Shinyanga, Tabora, na Manyara. Jamii nyingi maskini zinaishi katika ukanda huu 

wenye sehemu kubwa yenye hali ya mvua chache na nusu jangwa inayostawisha 

shughuli chache za kiuchumi.

Hata hivyo kuna fursa nyingi sana zinazoweza kutoa ajira na kuboresha ya 

jamii zake. RLDC inafadhiliwa na Serikali ya Uswisi kupitia shirika la Uswisi la 

maendeleo (SDC).

Kwa sasa RLDC inawezesha sekta  za pamba, alizeti, maziwa, ufugaji wa kuku wa 

kienyeji, mpunga na habari kupitia vipindi vya redio kwa ajili ya wazalishaji wa 

vijijini.

“RLDc inaboresha mifumo ya masoko ili kuwezesha wazalishaji wa 

vijijini kuinua maisha yao”
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Kupambana na magonjwa ya kuku: Jinsi ya kutibu na kuchanja 

1

Utangulizi 

Ufugaji wa kuku ni njia rahisi ya kujipatia kipato na lishe bora kwa kaya nyingi za vijijini. Hii 

ni kutokana na ukweli kwamba: 

• Ufugaji hauhitaji mtaji mkubwa kuuanzisha. 

• Ni rahisi kuusimamia. 

• Faida inapatikana mapema. 

• Mali ghafi nyingi zinazohitajika zinapatikana kwa urahisi katika mazingira ya vijijini. 

• Kwa kipindi cha hivi karibuni, uzoefu unaonyesha kuwa soko la kuku wa kienyeji 

linakua na linaelekea kwenye kutokutosheleza wateja. 

Pamoja na kuwepo kwa fursa hii nzuri ya kujikwamua kiuchumi, bado haijatumika kikamilifu. 

Changamoto kubwa iliyopo ni namna ya kudhibiti na kutibu magonjwa ya kuku. Wafugaji 

wa kuku wanapokuwa wameanza kuona matokeo mazuri ya shughuli hii wengi urudishwa 

nyuma na kuvunjwa moyo kuendelea kutokana na hasara zinazotokana na magonjwa. 

Tatizo hili limeendelea kwa sababu ya: 

• Kushindwa kuyatambua vizuri magongwa.  

• Kutofahamu njia za kuyadhibiti kwa chanjo na kwa njia nyinginezo hata za asili. 

• Kutofahamu tiba sahihi ya magonjwa hayo. 

• Kutofahamu taratibu za ufugaji zinazoweza kupunguza matukio ya magonjwa. 

Madhumuni ya kijitabu hiki ni kumpa mfugaji mwongozo aweze kutambua dalili za magonjwa 

mbali mbali ya kuku kwa kina na jinsi ya kuyakinga na kuyatibu. Hatimaye aweze kuwa 

msaada kwa wafugaji wengine. Mambo yafuatayo yameelezwa  katika mwongozo huu: 

• Magonjwa ya kuku yanayotokana na virusi. 

• Magonjwa ya kuku yanayotokana na bakteria. 

• Magonjwa ya kuku yanayotokana na protozoa. 

• Wadudu wasumbufu katika kuku. 

• Chanjo muhimu kwa kuku. 

• Kanuni muhimu za kudhibiti magonjwa. 
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Kupambana na magonjwa ya kuku: Jinsi ya kutibu na kuchanja 

Tiba na chanjo dhidi ya magonjwa ya kuku 

Afya ya kuku huweza kuathiriwa na magonjwa ya aina nyingi, wadudu tofauti na lishe duni 

ambavyo husababisha hasara kwa mfugaji yasipodhibitiwa au kutibiwa mapema. Hasara 

hizo ni pamoja na gharama za matibabu, kushuka kwa utagaji mayai, kudumaa na hata vifo. 

Sura hii itazingatia zaidi kueleza magonjwa na wadudu pamoja na athari za lishe duni katika 

uzalishaji wa kuku wa asili. 

Dalili za kuku Mgonjwa

Dalili za ujumla za kuku mgonjwa ni kama zifuatazo:-

• Kuzubaa

• Kupoteza hamu ya kula

• Kujitenga na wenzake katika kundi

• Kujikunyata

• Kupunguza au kusimama kutaga

 Kumbuka:  Ukiona dalili moja au zaidi ya hizi muone mtaalam wa mifugo 
aliye karibu.

Magonjwa ya kuku

Magonjwa yanayoweza kuathiri kuku ni mengi.  Magonjwa hayo yamegawanyika katika 

makundi tofauti kutegemeana na kisababishi chake. Vyanzo vya magonjwa ni virusi, 

bakteria, protozoa, minyoo, wadudu wa aina mbali mbali na upungufu wa virutubisho 

kwenye chakula cha kuku na uchafu. 

Maelezo katika sehemu inayofuata yanafafanua magonjwa mbalimbali ya kuku katika 

mtiririko ufuatao: 

Magonjwa yanayosababishwa na virusi, bakteria, protozoa, minyoo, viroboto chawa, 
utitiri nk., lishe duni na uchafu. 

Magonjwa yanayosababishwa na virusi 

Kwa kawaida, magonjwa yanayosababishwa na virusi hayatibiki. Hivyo njia pekee ya 

kukabiliana nayo ni kwa kuchanja ili kuyadhibiti kabla hayajatokea. Ikitokea kuku wakaugua 

magonjwa yanayosababishwa na virusi, unachotakiwa kufanyika ni kutibu madhara 

yanayotokana na ugonjwa wenyewe kama itakavyofafanuliwa katika maelezo yafuatayo: 
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Mdondo 
Ugonjwa unaosumbua sana wafugaji wa kuku ni  Mdondo na wengine huuita Kideri (new 

castle disease). Chanzo cha ugonjwa huu ni virusi. Ni ugonjwa unaoathiri kuku wa rika zote 

na mara nyingi humaliza kuku wengi au wote vijijini. 

Dalili  za Mdondo ni: 
• Kuku hukohoa 
• Kuhema kwa shida 
• Hushusha mbawa 
• Kupoteza hamu ya kula, kuzubaa, kusinzia 
• Manyoya kuvurugika 
• Kuharisha kijani 
• Kutokwa ute mdomoni na puani 
• Kizunguzungu, shingo kujikunja, kurudi kinyumenyume, kupooza mabawa, kuanguka 

chali, kupoteza fahamu na hatimaye kufa. 
• Kuku wengi kwenye kundi hufa katika kipindi kifupi kwa kufikia asilimia 90 hadi 100. 

Uenezaji wa ugonjwa huu ni kwa njia zifuatazo: 
• Kinyesi cha kuku anayeumwa kikikanyagwa na miguu, magari, baiskeli na kuwafikia 

kuku nwengine. 
• Kwa njia ya hewa (kuvuta hewa yenye virusi ) au upepo waweza kusafirisha virusi. 
• Mabaki ya kuku anayeumwa kama utumbo, manyoya n.k. visipozikwa vitaeneza 

ugonjwa kwa kuku wazima kula mabaki hayo au wanyama watakaokula mabaki hayo 
huweza kuyasambaza na kueneza ugonjwa. 

Kudhibiti Mdondo 

Kuchanja 
Kwanza kabisa ni chanjo ya Mdondo. 
Zipo aina tofauti za chanjo ya Mdondo. Lakini chanjo iliyo rahisi kutumiwa vijijini inaitwa I-2 
Thermostable.  Chanjo hii tofauti na chanjo nyingine nyingi inao uwezo wa  kustahimili joto. 

Hutolewa kwa njia ya kuku kudondoshewa tone moja la dawa katika jicho moja tu. Hii ni dozi 

kamili kwa kuku wa umri wowote. 

Baadhi ya dalili za ugonjwa wa Mdondo 
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Dawa hii upatikana kwenye maduka ya madawa ya mifugo au ofisi za serikali za mifugo.

Utaratibu wa kuchanja kwa dawa ya  I – 2 Thermostable

• Mdondo hauna tiba kwa hiyo unakingwa kwa chanjo
 Kuku wachanjwe mara baada ya kutotolewa bila kusubiri mzunguko au ratiba ya 

chanjo inayofuata katika eneo husika.
• Kuku wachanjwe kila baada ya miezi mitatu bila kukosa. Kama unayo kalenda weka 

alama kwenye tarehe za kuchanja ili uweze kufanya maandalizi mapema ya upatikanaji 
wa dawa.

• Kuku wachanjwe angalau mwezi mmoja kabla ya mlipuko wa ugonjwa . Kwa kawaida 
wafugaji wanafahamu miezi ya mlipuko ya ugonjwa huu katika maeneo yao.

• Angalia sana uchanje kuku ambao hawajaambukizwa. Kuku akiishaugua chanjo 
haitasaidia bali itaongeza kasi ya ugonjwa.

• Japo  chanjo ya I-2 Thermostable, ni muhimu  ihifadhiwe sehemu kavu na yenye 
ubaridi wa kawaida isipate joto, la sivyo itaharibika na haitafaa tena kwa chanjo. Pia 
unaposafirisha dawa hii tumia chombo amacho hakitaruhusu dawa kupata joto. Vile 
vile wakati wa kuchanja shughuli hii ifanyie kivulini dawa isipate mionzi ya jua.

Njia nyingine za kudhibiti Mdondo

- Banda na vyombo vyote vinavyotumika ndani ya banda.viwe safi wakati wote.
- Tenga kuku wageni kwa muda wa wiki 2 na kuwachanja kabla  ya kuwachanganya na 

kuku wenyeji.
 Choma mizoga inayoweza kuletwa kwenye eneo lako.
- Usiruhusu watu kuingia hovyo kwenye banda, ikibidi kuingia watumie viatu ulivyotenga 

kuingilia bandani kwako Kutoruhusu watu kuingia kwenye banda ovyo.

Kudhibiti mdondo usienee kutoka vijiji vingine na ndani ya kundi lako:
- Katika kipindi cha mlipuko wa ugonjwa huu epuka kununua kuku minadani na 

kutoka sehemu zenye ugonjwa huu.

- Kuku wako wakiugua Mdondo tenganisha wale waliougua ili wasiwaambukize 

walio wazima.

- Kumbuka kuku akiishaugua usimchanje bali mtenge na mpatie chakula na 

maji na sehemu nzuri ya kupumzikia.

- Kuku aliyekufa kwa Mdondo azikwe au achomwe

- Kuku aliyechinjwa baada ya kuugua sehemu zake ambazo hazikutumika 

kama mifupa, utumbo n.k . vizikwe vyote.

- Kuku wengi wakifa kwa ugonjwa huu usilete kuku wengine katika eneo au 

banda lako hadi angalau upite mwezi mmoja.
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- Vipele vya mviringo 
ambavyo huweza kuungana 
na kusababisha vidonda 
kwenye upanga, masikio 
na miguu hususan sehemu 
zisizo na manyonya. 

- Utando mweupe mdomoni. 
- Vifo hutokea kwenye 

vifaranga. 

- Ugonjwa huwapata 
vifaranga wenye umri kati 
ya wiki 3 hadi 8.

- Huambukiza idadi kubwa ya 
kuku na kusababisha vifo 
kwa asilimia 20 hadi 50.

- Kuku kuharisha kinyesi cha 
majimaji, 

- hushindwa kusimama, 
hutetemeka na hatimaye 
kufa

- Kupumua kwa shida.
- Kukohoa na kupiga chafya.
- Sehemu za kikole (kidevu 

na kishungi)) hubadilika na 
kuwa na rangi ya zambarau.

- Kutokwa na machozi,
- Kuku kupinda shingo na 

kuanza kuzunguka.
- Kuvimba kichwa
- Kuharisha kinyesi chenye 

maji maji, rangi ya kijani na 
baadaye kinyesi cheupe.

Ndui ya kuku (Fowl 
pox)

 

 
Gumboro

Mafua makali ya 
ndege (Avian 
influenza)

Hakuna tiba
Kinga: 
- Kuku wachanjwe dhidi ya 

ugonjwa wakiwa na umri 
wa miezi 2 au kulingana 
na maelekezo ya 
mtengenezaji wa chanjo. 

- Kuku wakiugua wapewe 
(multivitamini) vitamin na 
antiobitic kama OTC 20% 
kutibu vidonda.

- Banda liwe safi wakati 
wote na hasa kudhibiti 
unyevu. 

- Kutenga kuku wagonjwa 
ili wasiambukize wengine. 

Hakuna tiba
Kinga: 
- Chanja vifaranga wakiwa 

na umri wa siku na 
urudie kuchanja baada 
ya siku 21.

- Kutenga kuku wagonjwa 
ili wasiwambukize 
wengine.

- Kuku wapewe antibiotic 
na vitamin ili kutibu 
magonjwa nyemelezi

- Ukiona dalili hizo toa 
taarifa kwa Daktari/
Mtalaam wa Mifugo aliye 
karibu nawe.

- Ugonjwa huu hauna tiba.

Dalili za ugonjwaUgonjwa

Magonjwa mengine yanayosababishwa na virusi 

Kinga/ tiba
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- Ugonjwa huu unaweza 

kurithiwa kupitia kwenye 

mayai au kuambukizwa 

kutokana na kuku 

wagonjwa, kinyesi, 

kudonoana na mazingira 

machafu.

- Kuku huharisha mharo wa 

njano vilemba na upanga 

hupauka kutokana na 

upungufu wa damu,

- Manyoya husimama.  

- Vifo huweza kufikia asilimia 

50.

- Kuzubaa, kuvimba viungo 

vya miguu, kuchechemea,

- Hukosa hamu ya kula.

- Kuku wanaotaga hupunguza 

utagaji, hutaga mayai yenye 

ganda laini.

- Kuku wanaopona huendelea 

kusambaza vimelea 

vinavyosababisha ugonjwa.

- Kutoa machozi

- Kuku huvimba uso na 

macho, kamasi hutiririka 

toka puani na mdomoni, 

hukohoa, huhema kwa 

shida na kukoroma.  Mayai 

hupungua asilimia 10 hadi 

40.

- Kushindwa kula

- Kudhoofika na hatimaye 

kufa. 

- Kuku huhara mharo wa 

rangi ya njano.

- Husinzia na kulegea, hulala 

Homa ya matumbo 

(Fowl typhoid)

Mafua ya kuku 

(infections coryza)

 

 

Kipindupindu cha 

kuku (Fowl cholera)

- Kuzika au kuchoma 

moto mizoga na masalia 

ya kuku waliokufa kwa 

ugonjwa huo.

- Usafi wa banda na 

mazingira yake.

- Ondoa kuku wenye 

ugonjwa na usitumie 

mayai yenye ugonjwa 

kuangua vifaranga.

- Tibu kwa kutumia dawa 

zinazoshauriwa na 

wataalamu OTC 20% 

powder 

- Vile vile vitunguu 

swaumu hutibu.  Chukua 

robo kilo ya vitunguu 

swaumu, toa maganda.  

Kisha twanga, changanya 

na maji kiasi cha lita 

moja, chuja na kuwapa 

maji yake kwa muda wa 

juma moja.

- Kinga: usafi wa Banda na 

mazingira uzingatiwe

- Tiba: ugonjwa unatibika 

kama hatua za uudhibiti 

zitakuckuliwa mapema 

(Dawa za antibiotic 

hutumika mfano OTC 

20% ya unga). 

Kinga: Usafi wa banda, 

vyombo na mazingira 

yake.

Dalili za ugonjwaUgonjwa

Magonjwa yanayosababishwa na Bakteria 

Kinga/ tiba



7

Kupambana na magonjwa ya kuku: Jinsi ya kutibu na kuchanja 

Dalili za ugonjwaUgonjwa

Magonjwa yanayosababishwa na Protozoa 

Kinga/ tiba

kichwa kikining’inia kwenye 

mabawa.

- Manyoya husimama, 

huhema kwa shida, 

hushindwa kusimama na 

hatimaye hufa. 

- Vifo huweza kufikia asilimia 

50. 

- Huathiri zaidi vifaranga 

(kabla ya umri wa wiki 4).

- Vifaranga hujikusanya 

pamoja na kutetemeka 

kama waliopatwa na baridi.  

- Huharisha mharo mweupe 

hamu ya kula hupungua, 

manyoya hunywea na 

hupumua kwa taabu.  

- Vifo huweza kufikia asilimia 

50.

- Kuzubaa.

- Kushusha mabawa kama 

aliyevaa koti.

- Kupoteza hamu ya kula.

- Kuharisha kinyesi chenye 

rangi ya kahawia au 

kilichochanganyika na 

damu.

- Kuharisha damu.

- Manyoya kutimka.

- Kupauka kwa upanga na 

ndevu.

- Kudhoofika na hatimaye 

kufa.

Mharo mweupe 

(pullorum bacillary 

diarrhoea)

Tiba: Ugonjwa huweza 

kutibika kwa dawa aina 

ya salfa.

- Kama ilivyo kwenye 

kipindupindu cha kuku

Kinga:

- kuepuka unyevunyevu 

katika matandiko.

-Kuwatenga kuku wanao 

onesha dalili za ugonjwa.

-Kinga kwa kutumia 

cooccidiostat.

Tiba: ugonjwa huo unaweza 

kutibika kama hatua za 

kuudhibiti zitachukuliwa 

mapema.  

Kuhara damu 
(coccidiosis)
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Chanzo DaliliJina la Mdudu

Athari zinazosababishwa na wadudu 

Kudhibiti

Viroboto

Papasi chawa 
na utitiri

Uchafu, hasa 
vumbi ndani ya 
banda la kuku.  
Viroboto hujificha 
na kuazaliana katika 
vumbi.

Kama hapo juu

Wadudu weusi 
huonekana 
wanamshambulia 
kuku kwenye 
kishungi, kichwani, 
na uso kwa ujumla.

Wadudu wadogo 
wengi husambaa 
katika mwili mzima 
wa kuku hunyonya 
damu.

Tunza usafi wa 
banda.  Nyunyizia 
dawa za kuua 
wadudu katika 
banda.  Kwa mfano 
Akheri powder au 
Servin.

Kama hapo juu

Dalili za Ugonjwa wa Minyoo Kinga Tiba

Athari zinazosababishwa na Minyoo 

- Kudumaa.

- Kuku anakuwa mwepesi au 

kupungua uzito.

- Kukohoa.

- Kukonda

- Kupauka sehemu sisizo na 

manyoya kama upanga, 

ndevu masikio na macho.

- Utagaji wa mayai hupungua 

au kusimama kabisa.

- Kuharisha.

- Minyoo inaweza kuonekana 

kwenye kinyesi.

Tiba:  minyoo inaweza kutibika kwa kutumia 

madawa mbali mbali kama itakavyoshauriwa na 

mtaalam wa mifugo. 

Kinga: Kusafisha vyombo vya chakula na vya 

kunywea maji kila siku kwa kutumia maji na 

sabuni au dawa za kuua wadudu.

- Kutenganisha kuku wakubwa na wadogo.

- Kubadilisha matandazo kwenye sakafu kila 

baada ya miezi mitatu.

- Kuzingatia usafi wa banda.

- Kuwapa dawa ya kuzuia aina nyingi za minyoo 

kila baada ya miezi mitatu.
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Dalili za Ugonjwa wa upungufu wa 
virutubisho ktk chakula

Kinga Tiba

Athari za upungufu wa virutubisho kwenye chakula

Mmea unaotumika kutibu unaitwa Shubiri mwitu.

- Kudumaa.

- Kupungua uzito, 

- Kulemaa viungo

- Kuvunjika mifupa kwa urahisi

- Kutaga mayai yenye ganda laini, 

- Kutaga mayai machache, 

- Kutoata manyoya yakutosha.

- Kunyonyoka na kujikunja manyoya.

- Kujaa kwa tumbo, kifua na ngozi.

Tiba: athari zinazotokana na upungufu wa 

virutubishi zinaweza kurekebishwa kwa 

kuwapa kuku virutubishi vilivyopungua 

katika chakula. 

Kinga:  Kuwalisha chakula kilicho na 

mchanganyiko wenye uwiano sahihi 

katika wanga, protini, vitamini, madini 

na maji ya kutosha.

Dawa za asili za kutibu Magonjwa tofauti ya kuku 

Zipo dawa tofauti za asili zinazopatikana kirahisi kwenye mazingira ya vijijini ambazo zina 

uwezo wa kutibu magonjwa ya kuku. Katika sehemu hii ya mwongozo tunaeleza baadhi ya 

dawa hizo. 

Dawa ya vidonda vinavyotokana na Ndui ya kuku au vidonda vingine vyovyote 
Dalili ya Ndui 

• Kuku hupata vipele vya mviringo kwenye upanga wake wa kichwani, kwenye masikio, 

miguuni na kwingineko kusikokuwa na manyoya. 

Jina la Mmea

Shubiri mwitu

Mkankiruri

Itembwe

Ibhata

Litembwetembwe

Koli

Aloe

Aloe vera

Lugha

Kiswahili

Kinyaturu

Kigogo

Kinyiha

Hehe

Kikaguru/Kinguu

Kiingereza

Kisayansi
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Kuandaa 

- Chukua majani ya Shubiri mwitu na kuyachana vipande vidogo vidogo. Vitwange na 
pumba kidogo na kuvianika. 

- Vikiisha kauka vitwange na kuchekecha upate unga laini. 

- Hifadhi unga katika chombo kisafi na kikavu. 

Kutumia 

- Safisha vidonda vilivyotokana na ndui au vidonda vyovyote vile na maji safi yaliyo na 
chumvi kiasi. 

- Pakaa unga wa Shubiri mwitu katika vidonda vilivyosafishwa. 

- Rudia baada ya siku moja. Tumia hivyo hadi vidonda vikauke. 

Kudhibiti magonjwa mengi mengine ya kuku kwa kutumia Shubiri mwitu ni kama
ifuatavyo : 
Kuandaa 

- Chukua jani moja la Shubiri mwitu lenye ukubwa wa kati. 
- Likate katika vipande vidogo vidogo. 
- Loweka vipande ulivyokata katika maji kiasi cha lita mbili. Kuku utumia maji haya 

kunywa yakiwa na vipande hivi vya shubiri mwitu hadi unapobadilisha. 

Kutumia 

Kuku watumie maji haya kwa kunywa siku zote. Hii inafanya kazi ya kuwakinga kuku dhidi ya 

magonjwa mbalimbali. Badilisha maji hayo kabla hayajaanza kuchacha na kuwatengenezea 

dawa nyingine. Hakikisha chombo kinasafishwa vizuri kabla ya kuwawekea dawa nyingine. 

Dawa ya kutibu Kuku Kuharisha namna yoyote 
Mmea unaotumiwa ni Mpapai 

Kuandaa 
Pata jani moja bichi la Mpapai na uliponde ponde lilainike 

kiasi. Kisha changanya na maji kiasi cha lita mbili na nusu. 

Kutumia (kwa tiba) 
- Kuku wapewe maji hayo wanywe,wasipewe maji 

mengine kwa ajili ya kunywa kwa siku angalau nne au 
zaidi. 

- Inafaa zaidi kila siku kuwaandalia dawa mpya ili dawa 

isiharibike. 
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Kutumia (kwa kinga) 

- Hata kama kuku hawaharishi, wakizoeshwa kunywa maji yenye majani ya mpapai 
yaliyopondwa angalau mara tatu kwa wiki watakingwa magonjwa mengi. 

Njia nyingine ya kutumia Mpapai: 
Kuandaa na Kutumia 

- Chukua majani ya Mpapai uyatwange upate kisamvu chake kiasi cha lita 1. 
- Changanya kisamvu hicho na pumba lita 2. 
- Waweza kuongezea maji kidogo na kuwapatia kuku wanaoumwa watumie chakula 

hicho hadi wapone. 

Kama kuku ni wachache, andaa chakula wanachoweza kumaliza kwa siku moja ili kisibakie 

na kuharibika kabla hawajakimaliza. 
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MAMBO MUHIMU YA KUKUMBUKA UNAPOTOA  CHANJO 
NA TIBA 

CHANJO 

- Chanjo hutolewa kutegemeana na aina ya ugonjwa unaotaka kudhibitiwa. 

- Chanjo tofauti hutolewa kwa nyakati ratiba/ tofauti , kipimo, na masharti tofauti ya 
utunzaji wa dawa ya chanjo. 

- Chanjo hutolewa kabla ugonjwa haujatokea kwa sababu chanjo imekusudiwa kukinga 
wala siyo kutibu. 

- Ili Chanjo iweze kufanya kazi vizuri hutolewa kwa kuku wenye afya nzuri. 

- Endapo chanjo itatolewa kwa kuku anayeumwa haitafanya kazi vizuri badala, yake 

itaongezea kasi ya ugonjwa na hata kusababisha kifo. 

Hivyo ni muhimu kila mfugaji aweze kutambua dalili za kuku wagonjwa ili asifanye makosa 

ya kuwachanja, badala yake awatibu kwanza, wakishapona ndipo wapate chanjo. 

Kumbukumbu 

Mfugaji anashauriwa atunze kumbukumbu za chanjo na matibabu ili zimsaidie kujua 

yafuatayo: 

- Muda sahihi wa kuanza chanjo na kurudia chanjo. 
- Idadi ya kuku wanaotakiwa kuchanjwa muda wa kuchanja ukifika. 
- Kiasi cha dawa kinachohitajika (dozi) kuandaliwa. 

- Aina ya chanjo inayohitajika kulingana na magonjwa yanayojitokeza mara kwa mara. 

Kushirikiana 

Udhibiti wa magonjwa kwa njia ya chanjo unahitaji nguvu ya pamoja ili kupata matokeo 

mazuri. Ni vizuri wafugaji kwenye eneo moja wakishiriki kupanga mkakati na kusimamia 

utekelezaji wa suala zima la uchanjaji. Umuhimu wa kuchanja kuku kwa wakati mmoja katika 

eneo ni muhumu ili kudhibiti ugonjwa kwa wakati mmoja. Mfugaji anayeamua kuchanja 

azingatie ratiba ya chanjo ya ugonjwa husika ili kuweza kupata matokeo mazuri. 
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Kumbuka siku zote: 

 Magonjwa tofauti yana  Chanjo tofauti. Chanjo nyingi ni maalum kwa ugonjwa 

mmoja.

 Kama umewachanja kuku wako ili kuwakinga na  Mdondo, haina maana kuwa 

umewakinga na magonjwa yote.

 Hivyo, kila ugonjwa unaotakiwa kudhibitiwa kwa chanjo lazima ifanyike 

chanjo yake tofauti. Nayo ifanywe kwa kuzingatia wakati uliopendekezwa na   

wataalam.

TIBA 

Tiba hufanyika baada ya kuona au kutambua kuwa kuku wana dalili za ugonjwa. Mfugaji awe 

makini kufuatilia afya ya kuku wake ili kubaini matatizo ya ugonjwa mapema. Hii itamsaidia 

kufanya matibabu mapema kbla hayajaleta madhara makubwa kwa wale wanaoumwa. Pia 

itakuwezesha kudhibiti ugonjwa mapema ili usiendelee kuenea kwa kuku wengine. 

Zingatia yafuatayo unapotoa tiba: 

• Toa dawa sahihi kwa ugonjwa husika kufuatana na maelekezo ya mtengenezaji 
yakiwemo kiasi, muda wa kutoa na ratiba ya kurudia dawa. Vile vile chunguza ukomo 
wa kutumia dawa ili utumie dawa yenye nguvu inayohitajika. 

• Wakati wa kutibu usitumie dawa chini ya kiwango kilichopendekezwa. Ukifanya hivyo 
vimelea vya ugonjwa unaotibu vitajijengea usugu kwa dawa hiyo na baada ya muda 
dawa hiyo haitakuwa na nguvu ya kutibu. 

• Dawa nyingine zina madhara kwa binadamu iwapo watakula nyama na mayai kutoka 
kwa kuku walilotibiwa ndani ya kipindi kilichozuiliwa. Hivyo mfugaji asiuze mazao ya 
kuku kabla kipindi hicho hakijapita ili kumkinga mlaji wa nyama au mayai. 
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 HITIMISHO

 Kumbuka kinga ni bora kuliko tiba. Kanuni za ujumla ya kudhibiti magonjwa 

katika  ufugaji wa kuku ni kuhakikisha yafuatayo: 

• Kutunza usafi wa sehemu wanapokaa. Kama unafuga katika banda hakikisha 

linakuwa safi bila kuwa na unyevu. Wadudu na vimelea vya magonjwa 

huzaliana kwa urahisi katika mazingira yenye unyevu. 

• Hakikisha kuwa vyombo vya kuwalishia na kuwanyweshea maji vinakuwa 

visafi. 

• Hakikisha hawakutani na kuku ambao tayari ni wagonjwa maana 

wataambukizwa. Inawezekana kufanya hivi kama unafuga nusu ndani na 

nusu nje kwenye uzio  au ndani ya banda. 

 Kama unafuga huria watakuwa kwenye hatari zaidi ya kuambukizwa na kuku 

wengine. 
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