
Dondoo za Ufugaji Bora Kuku wa Asili

Muhtasari wa ufugaji kuku wa asili ili kuzuia vifo na kuboresha uzalishaji

Appendix 3.
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UtanguliziUfugaji wa kuku wa asili ni nyenzo muhimu katika kupambana na lindi laumasikini kwa kuongeza kipato cha kaya. Hata hivyo pamoja na soko lauhakika, bado ufugaji kuku haujaweza kutumika ipasavyo kupambana naumasikini unaowakabili watanzania wengi. Ni mazoea kwa jamii nyingihapa Tanzania kufuga kuku wa asili kama sehemu ya mila na desturi zao.Kuku wa asili amekuwa akifugwa bila kupatiwa huduma muhimu kama;makazi bora, chakula cha ziada, tiba na kinga za magonjwa mbalimbali.Muhtasari huu unatoa muongozo wa ufugaji kuku wa asili ili uwezekuzalisha na hatimaye kuuza kuku kwa wingi.
Dondoo ya 1.Usafi wa vyombo na mazingira ya kukuUchafu ni mama wa magonjwa hivyo zingatia haya;1. Vyombo vya chakula na maji visafishwe mara kwa mara kwa majina sabuni.2. Pumba au chakula kilicholowana nakuchanganyika na kinyesi cha kukuvitolewe na kuzikwa.3. Choma moto au zika kwenye shimorefu kuku waliokufa kwa ugonjwa.4. Usifuge kuku na ndege wa jamiinyingine kwa mfano bata katika bandamoja.5. Ondoa mbolea mara kwa mara kutoka katika banda la kuku.6. Tumia dawa za kuulia vimelea kusafishia banda na upake chokaabanda angalao mara moja kwa mwaka.7. Ziba matundu yote yanayoweza kuruhusu panya na wanyamawakali kama vicheche kuingia katika banda la kuku
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Dondoo ya 2. Magonjwa na kinga kwa kuku wote
 Ndui ya kukuHuathiri sana vifaranga wanaokua na hujitokeza kwawingi wakati wa mvua ndefu.  Husababisha vivimbekatika uso, kishungi na hata sehemu nyingine zisizona manyoya.
 Mdondo/KideriMdondo, au kwa majina mengine Lufuo, au kideri ni ugonjwa hatarikuliko yote kati ya magonjwa ya kuku wa asili. Ni ugonjwa wa virusiambao huathiri kuku wa rika zote, huweza kuangamiza kuku wote kijijini.
 Ukosefu wa vitamini ‘A’ Ugonjwa huu husababisha macho kuvimbana kutoa uchafu mzito (angalia picha )kamasabuni iliyolowana. Kuku wenye dalili hizihawaponi na hatimaye hufa. Ugonjwahujitokeza baada ya kipindi kirefu chakiangazi kwa ajili ya ukosefu wa majanimabichi.

 KoksidiosisiHuathiri kuku wa umri wowote lakini huua zaidi vifaranga na kukuwanaokua. Kuku hudhoofika, manyoya huvurugika na kuku huwa kamaamevaa koti. Kuku huharisha damu au kinyesicha kahawia na huzubaa na kuonekana kamaamevaa koti
 Viroboto, chawa na utitiriHawa ni wadudu wanje wanaoshambuliangozi. Huweza kusababisha ugonjwa kutokanana kunyonya damu.Viroboto hushambuliakichwa na kunata huku vikinyonya damu.Viroboto huua vifaranga. Chawa na utitirihughasi kuku hadi wakashindwa kutaga nakuatamia.
 MinyooMinyoo huweza kudhoofisha kuku na kuwafanya waweze kuuguamaradhi mengine kirahisi. Muone mtaalamu ukihisi kuku wako wanaminyoo.
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Jedwali: Linaainisha utaratibu wa kinga za magonjwa ya kuku.
UGONJWA JINSI YA KUUDHIBITIMdonde Chanja kuku kila baada ya miezi mitatu. Pata chanjo kutokaofisi za mifugo au maduka ya dawa za mifugo. Chanjo huuzwakatika dozi ya kuku 400 au 1000. Kuna chanjo inayostahimilijoto  ambayo hutolewa kwa matone au unaweza kutumiachanjo ya ‘La Sota’ ya kunywesha katika maji. Wafugaji waundevikundi vya ushirika wa kuchanja kuku ili kupunguza gharamaza ununuzi.Ndui Chanjo hutolewa kwa njia ya sindano na itolewe na mtaalamuwa mifugo kabla ya mvua ndefu kuanza.Ukosefu wavitamini A Watafutie kuku majani mabichi au hata mchicha mara kwamara. Kama hakuna majani wape vitamini ya kuku kutokadukani kama ziada.Koksidiosisi Safisha banda kila siku na hakikisha hakuna unyevu sakafuni.Wapatie kuku dawa za kinga ya koksidiosisi Amprolium® ausalfa kwa siku 3 mfululizo mara wafikishapo umri wa siku 7.Viroboto,chawa nautitiri Mwaga majivu katika banda na hasa kwenye viota vya kutagiaili kukinga wadudu.Tumia dawa za dukani mfano ‘AKHERIPOWDER’ na ‘SEVIN DUST’kumwagia kuku mwilini na katikamazingira. Paka mafuta ya taa kwa kutumia unyoya wa kukukwenye viroboto vinavyoonekana.Minyoo Wape kuku dawa za minyoo kila baada ya miezi 6.

Dondoo ya 3 .Chakula cha ziada
 Wapatie vifaranga nyongeza ya protini kwakuwachanganyia vumbi la dagaa au vichwavya dagaa vilivyotwangwa kwenye pumba zamahindi.
 Changanya kikombe kimoja cha vumbi ladagaa na vikombe vitano vya pumba zamahindi (tumia kikombe kidogo cha chai).
 Mchwa na wadudu wengine wawezakutumika kama nyongeza ya protini.

Chanjo ya ndui hutolewa kwasindano, muone mtaalamu wamifugo akusaidie.

Chanjo ya mdonde yamatone ni rahisi kutumia.
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o Vuna mchwa kwenye vichuguu au tengeneza mchwa katika njiaza mchwa.
o Kutengeneza mchwa: Changanya kinyesi cha ng’ombe na majanimakavu, mabua ya mahindi  au maranda ya mbao katika chunguau ndoo ya zamani.
o Mwagia maji hadi kila kilichomo kilowane kisha weka katikachombo kama chungu au ndoo. Weka chombo chako katika njiaya mchwa ukikigeuza juu chini na usubiri hadi kesho yakeasubuhi, kisha beba vyote vilivyomo na uwamwagie kuku mahaliwalipo

Dondoo ya 4. Utotoleshaji wa vifaranga
Chagua jogoo bora na tetea bora kuzalisha kukuSifa za jogoo bora

 Awe na umbo kubwa, awe na ukiko mzuri na usioangukia upandemmoja.
 Apende kuwa na himaya yake. Ukimpata jogoo mwenye sifa hizimuweke yeye na mitetea 10. Hivyo ukiwa na mitetea 20, jogoowawili wanatosha.Sifa za tetea bora
 Tetea bora ni yule mwenye umbo kubwa, uwezo wa kutaga mayaiya kutosha, kuatamia na hatimaye kutotoa vifaranga na uwezo wakuvilea.

Uhifadhi wa mayai1.Weka mayai mahali safi na penye hewa ya kutosha.2. Tumia boksi lililokatwa na kujazwa mchanga mkavu na safi aukasha la kuhifadhia mayai.3. Weka sehemu butu ya yaiiwe upande wa juu na ileiliyochongoka itizame chini.4. Andika namba au tarehekatika yai siku lilipotagwa5. Mayai yakishatagwayatolewe na kuhifadhiwa namoja liachwe kwenye kiota ili kumuita kuku kuja kutaga keshoyake.
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Kuatamiza mayai
 Kuku awekewe mayai atakayokuwa na uwezo wa kuyaatamia nakuyatotoa yote.
 Mayai 10 hadi 12 yanatosha kuatamiza.
 Mayai ya kuatamiza yasizidi wiki mbili toka kutagwa.
 Yai la mwisho kutagwa liwe la kwanza kuchaguliwa hadiyapatikane mayai 10 mpaka  12, na apewe kuku kuyaatamia.
 Mayai ya kuatamiza yasafishwe kwa kitambaa kikavu na safi aukilichowekwa spiriti.

Kutotolesha vifaranga wengi kwa wakati mmojaKama unataka kuku zaidi ya mmoja waatamie na kutotoa kwa mpigofanya yafuatayo;
 Kuku wa kwanza akianza kuatamia muwekee mayai viza au mayaiyasiyo na mbegu mfano mayai ya kuku wa kisasa au kuku asiye naJogoo.
 Rudia zoezi hilo hadi utakapofikisha kuku watano kisha wawekeekuku wote mayai yenye mbegu.
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Dondoo ya 5. Matunzo ya vifaranga ili kuzuia vifoVifaranga wengi hufa kabla ya kufikisha miezi miwili kutokana namagonjwa, baridi na kuliwa na wanyama wengine. Ili kupunguza vifo vyavifaranga wa siku 1 hadi miezi miwili zingatia yafuatayo;
 Ulinzi dhidi ya mwewe na wanyama wengineWeka vifaranga kwenye tenga  na kuwafunikaili wasiende mbali wakati wa mchana. wapemaji na  chakula. Hakikisha hawapigwi jua walakunyeshewa mvua. Wakati wa usiku walale namama yao.

 Chanjo ya Mdondo Kideri/LufuoKama tetea alichanjwa kabla ya kuanza kutaga vifaranga wanaoanguliwahuwa na kinga ya mdondo ya kuwatosha kwa wiki tatu za kwanza zamaisha yao. Wachanje vifaranga hawa dhidi ya mdondo wafikishapo umriwa siku 18.Vifaranga ambao historia ya chanjo ya mama haijulikani, wapewe chanjoya mdondo siku ya 3 baada ya kuanguliwa, rudia wakifikisha wiki 3, kishauchanje kila baada ya miezi 3.
 Kinga dhidi ya koksidiosisiKinga ya koksidiosisi kwa vifaranga itolewe hata kama ugonjwahaujajitokeza.
- Wape dawa ya Amprolium® kwa muda wa siku 3 mfululizo marawafikishapo siku 7 tokea waanguliwe kama kinga ya koksidiosisi.
- Dawa inaweza kutolewa hata  kama wamevuka umri huo. Fuatamaelekezo ya mtaalamu juu ya kiasi cha dawa kinachopaswakuchanganywa katika maji au pumba.
- Kama vifaranga wadogo wataonyesha dalili za kuzubaa kama kuvaakoti wapewe dawa ya Amprolium® kwenye maji  kwa utaratibuufuatao;  Dawa siku 3 mfululizo: Usiwape kwa siku 2: Dawa tenakwa siku 3.

Hitimisho1. Hakikisha banda na vyombo vya chakula cha kuku ni visafikuepusha magonjwa.2. Usichanganye kuku na bata katika banda moja.3. Lisha chakula cha ziada hasa kwa vifaranga.
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4. Kideri, koksidiosisi, ndui naupungufu wa vitamini A ni vyanzovikuu vya vifo kwa kuku wako.Kumbuka kukinga kuku wakodhidi ya magonjwa haya.5. Kumbuka kuchagua mayai yakuatamiza kama ilivyoelekezwa ilikuepuka kupata mayai viza.6. Vifaranga wadogo hadi wiki 8huhitaji matunzo mazuri fuatamaelekezo kuzuia vifo.7. Kumbuka ukiuza kuku wengi kwampigo utaongeza mapato yako,jitahidi kuzalisha vifaranga kwawingi ili upate kuku wengi baadaye.8. Muone mtaalamu wa mifugo uliyekaribu naye kwa ushaurizaidi.9. Soma maelekezo haya mara kwa mara na ufanyeyaliyoelekezwa.10. Washirikishe wengine katika kaya yako ili naowajifunze na kufanya, hivyo kukuza ufugaji na kipato chafamilia.

Imetolewa na Mradi wa Uboreshaji Maisha kupitia Elimu ya Ufugaji
Bora wa Kuku wa Asili wa Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine kwa

Ufadhili wa Wellcome Trust ya Uingereza.


