
Ufugaji wa kuku wa asili ni nyenzo muhimu katika kupambana na wimbi la
umasikini kwa kuongeza kipato cha kaya. Hata hivyo, pamoja na soko la uhakika,
bado ufugaji kuku haujaweza kutumika ipasavyo kupambana na umaskini
unaowakabili Watanzania wengi. Ni mazoea kwa jamii nyingi hapa Tanzania kufuga
kuku wa asili kama sehemu ya mila na desturi zao. Kuku wa asili amekuwa akifugwa
bila ya kupatiwa huduma muhimu kama makaazi bora, chakula cha ziada, tiba, kinga
za magonjwa mbali mbali . muhtasari huu unatoa muongozo wa ufugaji wa kuku wa
asili ili uweze kuzalisha na hatimae kukuza kuku kwa wingi.

Dondoo ya 1: Usafi wa vyombo na mazingira ya kuku

 Uchafu ni mama wa magonjwa, hivyo zingatia haya;
 Vyombo vya chakula na maji visafishwe mara kwa mara kwa maji na sabuni.
 Pumba au chakula kilicholowana na kuchanganyika na kinyesi cha kuku

vitolowe na kuzikwa.
 Choma moto au zika kwenye shimo refu kuku waliokufa kwa ugonjwa.
 Usifuge kuku na ndege wa jamii nyingine kwa mfano bata katika banda moja.
 Ondoa mbolea mara kwa mara kutoka katika banda la kuku.
 Tumia dawa za kuulia vimelea kusafishia banda na upake chokaa angalau

mara moja kwa mwaka.
 Ziba matundu yote yanayoweza kuruhusu panya na wanyama wakali kama

vicheche kuingia katika banda la kuku.

Dondoo ya 2: Magonjwa na kinga kwa kuku wote

Ndui ya kuku

Huathiri sana vifaranga wanaokua na kujitokeza kwa wingi wakati wa mvua ndefu.
Husababisha vivimbe katika uso/ kishungi na hata sehemu nyengine zisizo na
mnyoa.

Mdondo/kideri

Mdondo, au kwa majina mengine lufuo, au kideri ni ugonjwa hatari kuliko kati ya
magonjwa ya kuku wa asili. Ni ugojwa wa virusi ambao huathiri kuku wa rika zote,
huweza kuangamiza kuku wote kijijni.

Ukosefu wa vitamin A



Ugonjwa huu husababisha macho kuvimba na kutoa uchafu mziito kama sabuni
iliyolowana. Kuku wenye dalili hizi hawaponi na hata kufa. Ugonjwa hujitokeza
baada ya kipindi kirefu cha kiangazi kwa ajili ya ukosefu wa majani mbichi.

Koksidiosisi

Huathiri kuku wa umri wowote lakini huuwa zaidi vifaranga na kuku wanaokuwa.
Kuku hudhoofika manyoya huvurugika na kuku huwa kama wamevaa koti. Kuku
huarisha damu au kinyesi cha kahawia na huzubaa na kuonekana kama wamevaa
koti.

Viroboto, chawa na utitiri

Hawa ni wadudu wa n je wanaoshambulia ngozi. Huweza kusababisha ugonjwa
kutokana na kunyonya damu. Viroboto hushambulia kichwa na kunata huku
wakinyonya damu. Viroboto huuwa vifaranga. Chawa na utitiri hughasi kuku hadi
wakashinwa kutaga na kuatamia.

Minyoo

Minyoo huweza kudhofisha kuku na kuwafanya waweze kuugua maradhi mengine
kirahisi. Muune mtaalaam ukihisis kuku wako wana minyoo.

Dondoo ya 3: Chakula cha ziada

 Wapatie vifaranga nyongeza ya protini kwa kuwachanganyia vumbi la dagaa
au vichwa l vya dagaa vilivyotwangwa kwenye pumba za mahindi.

 Changanya kikombe kimoja cha vumbi la dagaa na vikombe vitano vya pumba
za mahindi (tumia kikombe kidogo cha chai).

 Mchwa na wadudu wengine wanaweza kutumika kam nyongeza ya protini.
 Vuna mchwa kwenye vichuguu au tengeneza mchwa katika njia za mchwa.
 Kutengeneza mchwa: changanya kinyesi cha ng’ombe na majani makavu,

mabua ya mahindi au maranda ya mbao katika chungu au ndoo ya zamani.
 Mwagia maji hadi kila kilichomo kirowane kisha weka katika chombo kama

ndoo au chunngu. Weka chombo chako katika njia ya mchwa ukikigeuza juu
chini na subiri hadi kesho yake asubuh, kisha beba vyote vilivyomo na
uwamwagie kuku mahali walipo.

Dondoo ya 4: Utotoleshaji wa vifaranga



Chagua jogoo bora na tetea bora kuzalisha kuku.

 Sifa za jogoo bora;

1. Awe na umbo kubwa, awe ukiko mzuri na usioangukia upande mmoja.
2. Apende kuwa na himaya yake. Ukimpata jogoo mwenye sifa hizi muweke yeye

na matetea kumi. Hivyo ukiwa na matetea ishirini jogoo wawili wanatosha.

 Sifa za tetea bora;

Tetea bora ni Yule mwenye umbo kubwa, mwenye uwezo wa kutaga mayai ya
kutosha, kuatamia na hatimae kutotoa vifaranga na

 Uhifadhi wa mayai;

1. Weka mayai mahali safi na penye hewa ya kutosha.
2. Tumia box lililokatwa na kujaza mchanga mkavu na safi au kasha la

kuhifadhia mayai.
3. Weka sehemu butu ya yai iwe upande wa juu na ile iliyochongoka itizame

chini.
4. Andika namba au tarehe katika siku lilipotagwa.
5. Mayai yakishatagwa yatolewe na kuhifadhiwa na moja liachwe kwenye kiota ili

kumuita kuku kuja kutaga kesho yake.

 Kuatamiza mayai;

- Kuku awekewe mayai yatakayokuwa na uwezo wa kuyaatamia na kuyatotoa
yote.

- Mayi 10 hadi 12 yanatosha kutamia.

- Mayai ya kutamiza yasizid wilki 2 toka kutaga.

- Yai la mwisho kutagwa liwe la kwanza kuchaguliwa hadi yapatikane mayai 10
mpaka 12, na apewe kuku kuyaatamia.

- Mayi ya kutamiza yasafishwe kwa kitambaa kikavu na safi au kilichowekwa
spiriti

 Kutotolesha vifaranga wengi kwa wakati mmoja.



- Kama unataka kuku zaidi ya mmoja watamie na kutotoa kwa mpigo fanya
yafuatayo;

- Kuku wa kwanza akianza kuatamia muwekee mayai yasiyo na mbegu mfano
mayai ya kuku wa kisasa au kuku asiye na jogoo.

- Rudia zoezi hilo hadi utakapofikisha kuku watano kasha waweke kuku wote
mayai yenye mbegu.

Dondoo ya 5: Matumizi ya vifaranga ili kuzuia vifo

Vifaranga wengi hufa kabla ya kufikisha miezi miwili kutokana na magonjwa, baridi
na kuliwa na wanyama wengine. Ili kupunguza vifo vya vifarang wa siku 1 hadi miezi
miwili zingatia yafuatayo;

Ulinzi dhidi ya mwewe na wanyama wengine.

Weka vifarang kwenye tega na kuwafunika ili wasinde mbali wakati wa mchana.
Wape maji na chakula. Hakikisha hawapigwi jua wala kunyeshewa mvua. Wakati wa
usiku walale na mama yao.

Chanjo ya mdondo kideri/lufuo

Kama tetea alichanjwa kabla ya kuanzakutaga vifaranga wanaoambuliwa huwa na
kinga ya dondo ya kuwatosha kwa wiki 3 za kwanza za maisha yao. Wachanje
vifaranga hao dhidi ya mdondo wafikishapo umri wa siku 18.

Vifaranga ambao historia ya chanjo ya mama haijulikani, wapewe chanjo ya mdondo
siku tatu baada ya kuanguliwa, rudia wakifikisha wiki tatu kasha uchanje kila baada
ya miezi 3

Kinga dhidi ya kiksidiosisi

Kinga ya koksidiosisi kwa vifaranga, itolewe hata kama ugonjwa haujajitokeza.

 Wape dawa ya aprolium kwa muda wa siku tatu mfululizo mara wafikishapo
siku saba tokea waanguliwe kama kinga ya koksidiosisi.

 Dawa inaweza kutolewa hata kama wamevuka umri huo. Fuata maelekezo ya
mtaalam juu ya kiasi cha dawa kinachopaswa kuchanganwa katika maji au
pumba



 Kama vifaranga wadoga wataonesha dalili za kuzubaa kama kuvua koti
wapewe dawa ya amprolium kwenye maji kwa utaratibu ufuatao;

Dawa siku tatu mfululizo: usiwape kwa siku mbili; gawa tena kwa siku tatu

HITIMISHO

Hakikisha banda na vyombo vya chakula cha kuku na visafi kuepusha magonjwa.

 Usichanganye kuku na bata katika banda moja
 Lisha chakula cha ziada hasa kwa vifaranga.
 Kideri, koksidiosisi, ndui na upungufu wa vitamin A ni vyanzo vikuu vya vifo

vya kuku wako. Kumbuka kukinga kuku wako dhidi ya magojwa haya.
 Kumbuka kuchagua mayai ya kuatamiza kama ilivyoelekezwa ili kuepuka

kupata mayai viza.
 Vifaranga wadogo hadi wiki nane huhitaji matunzo mazuri fuata maelezo

kuzuia vifo.
 Kumbuka ukiuza kuku wengi kwa mpigo utaongeza mapato yako, jitahidi

kuzalisha vifaranga kwa wingi ili upate kuku wengi baadae.
 Muone mtaalam wa mifugo ulie karibu nae kwa ushauri zaidi.
 Soma maelezo haya mara kwa mara na ufanye yalioelekezwa.

 Washirikishe wengine katika kaya yako ili nao wajifunze na kufanya, ivyo
kukuza ufugaji na kipato cha familia.


