
HOMA YA NGURUWE (AFRICAN SWINE FEVER)

Na Augustino Chengula

Homa ya nguruwe ni ugonjwa unaoambukizwa kutoka nguruwe mmoja kwenda

mwingine kwa kasi kubwa sana ukionyesha dalili mbalimbali. Dalili hizi zaweza

kujionyesha dhahili au zisijionyeshe wazi wazi wakati huo ugonjwa ukiwa

unasambazwa. Dalili ku inayoambatana na ugonjwa huu ni kuvuja na kusambaa kwa

damu kwenye viungo vingi vya mwili wa mnyama.

Nguruwe wenye ugonjwa midomo yao ikiwa inavidonda



Nguruwe wenye ugonjwa wakiwa wamejikusanya pamoja wakiwa na vidoa doa

vya damu

Masikio yakiwa mekundu kwa damu iliyoviria ndani ya ngozi



Kuvimba kwa figo zilizojaa damu



Madhara yake kwa nguruwe yanaweza kuwa makubwa au madogo yasiyoweza

kuonekana kwa macho. Homa ya nguruwe haina tiba maalumu wala chanjo inayofaa

na hivyo uzuiaji wa ugonjwa huu unategemea sana utambuzi wa ugonjwa mapema

na kisha kuzuia utembeaji wa holela wa nguruwe (karantini). Maonyo yamekuwa

yakitolewa kupitia mikutano ya hadhara na vyombo vya habari kama magazeti ya

kuzuia kutembea kwa mifugo ovyo pamoja na kuzuia kula nyama ya nguruwe kwa

kuhofia kusambaa kwa ugonjwa. Kiambatanisho Na 1 na 2 hapa chini vinaonyesha

elimu iliyotolewa kwa mlipuko huo yaliyochapishwa na magazeti mawili tofauti kwa

siku moja yakiashiria umuhimu wa ugonjwa huo.

Ugonjwa huu umekuwa ukitokea mara kwa mara katika nchi yetu na kuathiri mifugo

na soko la nguruwe kwa ujumla. Ugonjwa huu uliripotiwa kwa mara ya kwanza



Tanzania mwaka 1914 ukifuatiwa na mlipuko mwingine mwaka ya 1962. Mlipuko

mkubwa wa ugonjwa huu ulilipotiwa na Tasisi ya utafiti ya wanyama (ADRI), Dar es

Salaam miaka ya 1987 an 1988 na kusababisha hasara kubwa sana kijamii na

kiuchumi katika mikoa ya Mbeya, Arusha na Kilimanjaro. Tafiti zilizo fanywa na

wataalamu wa magonjwa ya virusi (Misinzo na wenzake, 2011) kwa kutumia sampuli

kutoka Chunya, Ileje, Kyela, Loliondo, Ludewa, Temeke and Tukuyu zilizokusanywa

kati ya mwaka 2010 na 2011 wakati wa mlipuko zilionyesha kuwepo kwa ugonjwa

maeneo hayo. Ugonjwa huu kwa nchi yetu umekuwa ukiripotiwa kama mlipuko

ukianzia maeneo ya Mbeya ambako unaaminika kutoka nchi ya jirani ya Malawi.

Mwezi may 2011, mlipuko wa ugonjwa pia ulilipotiwa Dar es Salaam nah ii inatokana

na sababu kwamba Dar es Salaam sasa imekuwa na wafugaji wengi wa nguruwe

kwa vile ufugaji wa nguruwe unaonekana kuwa na faida kubwa kwa mfugaji.

Kiambatanisho 1. Nyama ya nguruwe yapigwa marufuku Mbeya

(http://www.freemedia.co.tz/daima/habari.php?id=22173) 22/12/2010

Na Moses Ng'wat, Mbeya

SERIKALI mkoani Mbeya imetoa tahadhari kwa wananchi kuacha kula

nyama ya nguruwe kutokana na kuingia kwa ugonjwa wa homa ya

Nguruwe (African Swine Fever).

Ugonjwa huo umeingia nchini ukitokea nchi ya jirani ya Malawi na tayari

umeshaua nguruwe 328 katika wilaya za Rungwe na Kyela.



Akizungumza na waandishi wa habari ofisini kwake jana mkuu wa

mkoa wa Mbeya, John Mwakipesile, alisema ugonjwa huo umebainika

takriban wiki moja baada ya kutokea tishio la ugonjwa huo katika nchi

jirani ya Malawi.

Mwakipesile alisema serikali ilipata taarifa za kuzuka kwa ugonjwa huo

kupitia vikao vya ujirani mwema ambavyo huambatana na

kubadilishana taarifa.

Alisema ugonjwa huo ni hatari kwa afya za nguruwe ambapo mbali ya

kuathiri wanyama hao lakini pia ni hatari kwa afya za binadamu.

“Baada ya kupata taarifa hizo, sisi kama jirani zao tulichukua tahadhari

na baada ya wiki moja wataalamu wa wilaya za mpakani za Rungwe na

Kyela nao wakabaini kuwepo kwa homa hiyo,” alisema Mwakipesile.

Alisema kwa mujibu wa taarifa alizozipata toka nchini Malawi ni

kwamba serikali ya nchi hiyo iliamuru na kuendesha zoezi la kuteketeza

nguruwe wote katika wilaya ya Kalonga iliyoko kusini mwa nchi hiyo

ambayo inapakana na wilaya ya Kyela mkoani hapa.

Akifanunua juu ya hilo, mganga mkuu wa mifugo wa Mkoa wa Mbeya,

Dk. Solomon Ng’ong’ona, alisema licha ya ugonjwa huo kutokuwa na

madhara yoyote kwa binadamu lakini ameshauri watu kutobweteka na

kula nyama ya nguruwe ambaye amepatwa na ugonjwa huo.

Nong’ona alisema kuwa ugonjwa huo hauna tiba wala kinga.

Hivyo mbali na madhara ya kiafya kwa wanyama hao, pia ni hatari kwa

madhara ya kiuchumi kwa kuwa wafugaji huweza kupoteza mifugo yao

endapo hawatachukua hatua za kudhibiti.



Alizitaja dalili za ugonjwa huo kwa nguruwe kuwa ni kupata joto kubwa

kutoka nyuzi joto 30 la kawaida hadi kuwa zaidi ya 40 na baada ya

hapo hupenda kujikusanya pamoja, huku wakionyesha udhaifu.

Kiambatanisho 2. Waonywa homa ya nguruwe Mbeya

(http://www.mwananchi.co.tz/news/4-habari-za-kitaifa/7647-waonywa-homa-ya-

nguruwe-mbeya.html)

Stephano Simbeye, Mbeya (22 December 2010)

SERIKALI mkoani Mbeya imewahadharisha wakazi wa mkoa huo kuacha kula

ovyo nyama ya nguruwe kufuatia kufumuka kwa ugonjwa wa homa ya nguruwe

(African swine fever) nchi jirani ya Malawi.

Mkuu wa mkoa huo, John Mwakipesaile alitoa agizo hilo alipozungumza na

waandishi wa habari jijini hapa.

Alisema ugonjwa huo uliibuka nchini Malawi kwenye wilaya ya Karonga inayopakana

na wilaya ya Kyela na kwamba tayari umeingie nchini na kuua nguruwe 328 katika

wilaya za Rungwe na Kyela.

Dalili za ugonjwa huo ni nguruwe kupata joto la kutoka nyuzi joto 30 la kawaida hadi

kuwa zaidi ya 40 na baada ya hapo nguruwe wanajikunyata pamoja na kuonyesha

udhaifu.

Mkoa wa Mbeya una jumla ya nguruwe 150,070, ambapo kwa Wilaya ya Kyela wapo

32,000 na Rungwe inao nguruwe 56,000.

Mwakipesile alisema ugonjwa huo umebainika nchini takribani wiki moja baada ya

kutokea tishio la ugonjwa huo katika nchi jirani ya Malawi ambayo tayari imeweka



karantini ya kusafirisha wanyama hao.

Alisema kupitia vikao vya ujirani mwema ambavyo vinaambatana na kubadilishana

taarifa, serikali yake ilipata taarifa za kulipuka kwa ugonjwa huo hatari kwa afya za

nguruwe, ambapo mbali ya kuathiri wanyama hao lakini pia ni hatari kwa afya za

binadamu.

Alisema ofisi yake imepata taarifa kutoka kwa wataalamu wa Wilaya ya mpakani ya

Karonga juu ya kulipuka kwa ugonjwa wa homa ya Nguruwe hivyo kuchukua

tahadhari na baada ya wiki moja wataalamu wa Wilaya za Rungwe na Kyela nao

wakabaini kuwepo kwa homa.

Aidha, alisema kwa mujibu wa taarifa alizozipata kutoka nchini Malawi, serikali ya

nchi hiyo iliamuru kuendesha zoezi la kuteketeza nguruwe wote katika Wilaya ya

Karonga iliyopo kusini mwa nchi hiyo ambayo inapakana na Tanzania kwa Wilaya ya

Kyela.

Kwa upande wake mganga wa mifugo wa mkoa huo, Dk Solomon Ng’ong’ona

alisema kuwa licha ya ugonjwa huo kutokuwa na madhara yoyote kwa binadamu,

lakini alishauri watu kutobweteka kwa kula nyama ya nguruwe ambaye amepatwa na

ugonjwa huo.

Ng’ong’ona alisema ugonjwa huo hauna tiba wala kinga na kwamba mbali na

madhara ya kiafya kwa wanyama hao,lakini pia ni hatari kwa madhara ya kiuchumi

kwa kuwa wafugaji huweza kupoteza mifugo yao hiyo kama hawatachukua hatua za

kudhibiti.


