
 KANUNI ZA UFUGAJI BORA WA KUKU 

 

Watu wengi hapa nchini hujihusisha na ufugaji wa kuku kwa lengo la 

kujipatia chakula na kipato. Mazao yatokanayo na ufugaji wa kuku ni 

pamoja na mayai, nyama, mbolea na manyoya kwa matumizi mbalimbali. 

Mifumo ya ufugaji kuku ambayo hutumika hapa nchini ni huria, nusu huria 

na shadidi. Ufugaji wa kuku utakuwa endelevu na wenye tija kwa kufuata 

kanuni za ufugaji bora zifuatazo:- 

• Kufuga kuku  kwenye banda bora, 

• Kuchagua kuku bora wa kufuga, 

• Kutunza na kulisha kuku kulingana na hatua mbalimbali za ukuaji 

• Kudhibiti na kutibu magonjwa ya kuku  

• Kutunza kumbukumbu. 

 

1 Banda la Kuku 

Kuku huhitaji banda bora ili wasiathirike na madhara mbalimbali. Banda 

bora la kuku linatakiwa kuwa na sifa zifuatazo:- 

• Imara, lenye uwezo wa kuwahifadhi kiafya na pia dhidi ya hali ya 

hewa hatarishi kwa mfano jua kali, upepo, baridi na mvua pamoja 

na wanyama hatari, 

• Lenye mwanga, hewa na nafasi ya kutosha inayoruhusu usafi  

kufanyika kwa urahisi, 

• Lijengwe sehemu yenye mwinuko isiyotuama maji, isiyo na upepo 

mkali na iwe mbali kidogo na nyumba ya kuishi watu, 

• Liwe na vichanja kwa ajili ya kuku kupumzika na kulala  

• Liwe na sehemu ya kuwekea chakula, maji, kutagia, kuatamia na 

sehemu ya kulelea  vifaranga, 

• Liwe  na nafasi ya kutosha kulingana na idadi ya kuku na kuweka  

vyombo vya chakula na maji, 



• Kwenye mazingira ya joto banda liwe la  ukuta mfupi na sehemu 

ya  kubwa  wazi yenye wavu hadi kufikia kwenye paa 

• Kwenye mazingira ya baridi banda liwe na ukuta mrefu 

unaokaribia paa na sehemu ndogo tu iwe wazi yenye wavu ili 

kupitishia hewa na mwanga. 

 

1.1  Vifaa Vinavyotumika  kwa  Ujenzi wa Banda 

Vifaa vya kujengea banda vizingatie gharama na upatikanaji wake 

katika eneo husika. Baadhi ya vifaa hivyo ni kama ifuatavyo:- 

• Sakafu  -  Saruji, udongo, mbao, mianzi au fito 

• Kuta      -  Fito, mabanzi, mbao, nguzo mianzi, udongo, matofali, 

mawe, mabati na wavu 

• Paa      -   Nyasi, makuti, majani  ya migomba, mabati na vigae. 

• Wigo    -    Matofali, mbao, fito nguzo, mabanzi,  mianzi,matete, 

wavu na mabati 

 

1.2 Ukubwa wa Banda 

Ukubwa wa banda utategemea idadi ya kuku na aina ya kundi la 

kuku. Kuku wanahitaji nafasi tofauti kutegemea umri, aina na njia 

ya ufugaji. Eneo la mita moja ya mraba linatosha kwa vifaranga 16 

wa umri wa wiki 1 – 4. Hivyo banda lenye mita za  mradi 16 

linaweza  kulea vifaranga  320 hadi wiki 4. Baada ya wiki 4 eneo 

hili liongezwe kutegemea  aina ya kuku na njia inayotumika katika 

ufugaji kama inavyoonekana kwenye jedwali Na. 10 

 

Jedwali Na 10: Eneo Linalohitajika Kufuga Kuku Kwenye 

Sakafu ya Matandazo Kutegemea na Umri na Aina ya Kuku 

Umri wa Kuku Idadi ya Kuku kwa mita 1 ya mraba  

Kuku  wa  mayai  Kuku wa nyama 

Siku 1 hadi wiki 4 18 18 



Wiki ya 5 hadi ya 8 9 9 

Wiki ya 9 hadi 20 6 - 

Wiki 21  kuendelea 3-4 - 

 

           Angalizo: 

Mabanda yanayozungushiwa wigo kama ilivyo katika mfumo wa nusu 

huria, kuku mmoja huhitaji eneo la wazi lenye ukubwa wa mita za mraba 

10. Mfano, kuku  100 huhitaji eneo la mita za mraba  1000 

 

1.3   Vifaa na Vyombo Muhimu 

Mfugaji anashauriwa kutumia vifaa na vyombo maalum ili kurahisisha na 

kuboresha  utunzaji wa makundi mbalimbali ya kuku. Vifaa na vyombo 

vinavyohitajika kwa ajili ya kuwekea chakula na maji, kutagia mayai na 

kupumzika vinapatikana kwenye maduka ya pembejeo za mifugo. Aidha, 

mfugaji anaweza kutengeneza mwenyewe kwa kutumia malighafi zilizopo 

kwenye mazingira yake. 

 

2        Uchaguzi wa Kuku Bora wa Kufuga 

2.1      Kuku wa Asili 

 Aina za kuku wa asili wanaopatikana  hapa nchini ni pamaja na Kuchi 

(Kuza), pori  (Kishingo), Njachama, Kinyavu, Mbuni na Tongwe (Msumbiji). 

Mfugaji anaweza kuongeza  uzalishaji kwa kuchagua kuku mwenye sifa 

zifuatazo:- 

• Uwezo wa kutaga  mayai mengi (kati ya 15-200 katika mzunguko 

mmoja wa utagaji  (Jedwali Na 11), 

• Uwezo wa kuatamia na kuangua vifaranga wengi, 

• Uwezo wa kustahimili  magonjwa 

• Umbo kubwa na kukua haraka. 

 



Jedwali Na 11: Masuala ya Kuzingatia Wakati wa Kumchagua Kuku 

Mtagaji Asili 

Viungo vya mwili Sifa 

Macho Maangavu, yenye wekundu kwa mbali na 
makubwa yamejaa kwenye soketi za 
macho. 

Mdomo Wenye rangi ya njano kwa mbali 

Kisunzu/Upanga Chekundu, Laini,kimelala kidogo upande 
na kinang’aa 

Shingo Iliyosimama 

Umbali kati ya kidali 
na nyonga 

Upanga wa vidole 3-4 vya mpimaji 

Upanga wa nyonga Upana wa vidole 3 vya mpimaji 

 

    

2.2 Kuku wa Kisasa 

Kuku bora  wa kisasa kwa ajili ya mayai au nyama ni mwenye sifa 

zifuatazo:- 

• Uwezo wa kuanza kutaga  wakiwa na umri mdogo (miezi 5-6) 

kutegemea na koo, 

• Umbo  kubwa na anayekula haraka (kilo 1.5-2.0 kwa kipindi cha 

wiki 8-120 kutegemea na koo kwa kuku wa nyama, 

• Anayetaga mayai mengi (250 au zaidi) kwa kuku wa mayai kwa 

mwaka; na 

• Awe na uwezo wa kutaga katika umri wa miezi 6-8. 

 

   2.3     Uchaguzi wa Jogoo Bora wa Mbegu 

              Jogoo wa mbegu anatakiwa awe na sifa zifuatazo:- 

• Achaguliwe kutoka kwenye koo zenye sifa ya kutaga mayai 

mengi, 

• Mrefu, umbo kubwa, miguu imara na yenye nguvu, 



• Awe machachari, ushawishi kwa mitetea na ari ya kupanda 

• Uwezo wa kupanda akiwa na umri wa miezi 7-10. 

 

    3            Mayai kwa Ajili ya Kutotoa Vifaranga 

  3.1          Uchaguzi wa Mayai 

                Mayai kwa ajili ya kutotoa vifaranga yawe na sifa zifuatazo:- 

• Yaliyorutubishwa na jogoo, 

• Yasiwe na nyufa, 

• Yasiwe na maganda tepetepe, 

• Yasiwe na kiini kilichovunjika, 

• Yawe na ukubwa wa wastani; na 

• Yasiwe yamekaa zaidi ya wiki 2 baada ya kutagwa. 

 

3.2     Utunzaji wa Mayai 

Mayai ya kienyeji kwa ajili ya kutotoa vifaranga yatunzwe kwa 

kusimamishwa wima sehemu iliyochongoka ikiwa imeangalia chini kwa siku 

3 za mwanzo na kisha yageuzwe ili sehemu iliyobutu iangalie chini. Mayai 

yahifadhiwe kwenye sehemu iliyo na ubaridi kidogo na giza. 

      

 4. Utunzaji wa Kuku kwa Makundi 

        1.  Utunzaji wa Vifaranga 

Malezi bora ya vifaranga ni muhimu katika ufugaji wa kuku kwa sababu  

vifaranga hawana uwezo wa kustahimili mazingira wakiwa wenyewe mara 

wanapoanguliwa.Ukosefu wa malezi bora  husababisha vifaranga kuwa 

dhaifu,kufa kwa wingi na hivyo kupunguza idadi ya kuku wa baadaye. 

Malezi ya vifaranga yanaweza kufanyika kwa kutumia kuku walezi au 

kutumia vifaa maalum. 



 

  Kulea Vifaranga kwa Kutumia Kuku Mlezi 

   Vifaranga wanaweza kulelewa na mama yao au kuku mlezi. Endapo kuku 

wengi wametotoa vifaranga kwa wakati mmoja, achaguliwe kuku mlezi 

aliye na uwezo wa kulea vifaranga wengi  kati ya waliototoa aendelee kulea 

na wengine waliototoa waachwe huru ili warudi kwenye mzunguko wa 

kutaga. Kuku mmoja anaweza kulea vifaranga 20 hadi 25. Mfugaji wa 

kuku,pamoja na kanuni nyingine, anapaswa kuzingatia yafuatayo:- 

• Kuku anayelea vifaranga atengewe chumba maalumu, apewe maji ya 

kutosha na chakula chenye virutubisho muhimu, 

• Vifaranga wasiachiwe kutoka nje hadi watakapofika umri wa wiki 6, 

• Vifaranga watengwe na mama/mlezi baada ya wiki 4 kuruhusu mama 

aendelee na mzunguko wa kutaga;na 

• Katika maeneo yenye hali ya hewa ya ubaridi vifaranga  

wacheleweshwe  kutenganishwa na mama/mlezi hadi wiki ya 6 au 

mpaka  waonekane  wameota  manyoya  ya  kutosha 

 

   Kulea Vifaranga kwa  Kutumia Bruda     

   Bruda ni chombo/sehemu iliyoandaliwa mahusus kwa ajili ya kuwapatia 

joto vifaranga badala ya mama/mlezi. Mfugaji anaweza kulea vifaranga 

wengi kwa kutumia bruda ambayo ni mduara unaweza kutengenezwa kwa 

kutumia mbao, karatasi ngumu au kwa kuziba pembe za chumba.Aidha, 

njia hii hupunguza vifo vya vifaranga vinavyosababishwa na ndege au 

wanyama hatari,huruhusu kuku kutaga mapema zaidi na kuwa na 

mizunguko mingi ya utagaji (kwa kuku wanaoatamia). Vilevile, hurahisisha 

udhibiti wa magonjwa. 

Mfugaji anapaswa kufuata taratibu zifuatazo katika kulea vifaranga kwa 

kutumia bruda:- 

• Kuweka vifaa vya kuongeza joto kwa mfano taa ya umeme, chemli au 

jiko la mkaa. Zingatia kiwango cha joto kinachohitajika katika bruda. 



Wiki ya  kwanza ni 35oc, wiki ya pili ni 33oc, wiki ya tatu ni 31oc na 

wiki ya nne  ni 29oc, 

• Kuchunguza mtawanyiko wa vifaranga ndani ya bruda ili kutathimini 

hali ya joto.Wakijikusanya kwenye chanzo cha joto, inaashiria kuwa 

baridi imezidi hivyo joto liongezwe. Wakiwa mbali na chanzo cha joto 

maana yake joto limezidi hivyo joto lipunguzwe, 

• Bruda iwe na sakafu yenye malalo yatokanayo na maranda ya mbao 

au pumba za mpunga. Malalo yabadilishwe endapo yataonekana 

yameloana, 

• Bruda  iwekwe vifaa vya maji na chakula. Maji na chakula kiwekwe 

kabla ya kuweka vifaranga, 

• Vifaa vya joto viwekwe ndani ya bruda masaa 6 kabla ya kuingiza 

vifaranga, 

• Vifaranga walishwe chakula cha kuanzia gramu 12-15 kwa kipindi 

cha wiki ya 2. Katika wiki ya 3 wapewe gramu 21-35 kwa kifaranga 

na chakula hicho kiwepo muda wote, 

• Vifaranga wapatiwe vitamin, madini na dawa za kinga (antibiotics); na 

• Vifaranga wapatiwe chanjo kulingana na maelekezo ya mtaalamu wa 

mifugo.Chanjo dhidi ya magonjwa muhimu kwa mfano,Marek’s (mara 

anapototolewa), Mdondo (siku ya 3-4 na kurudiwa baada ya siku  ya 

21 na kila baada ya  miezi 3) na Gumboro (siku ya 7na kurudia tena 

siku ya 21).Wapatiwa dawa ya minyoo (wiki ya 8) na coccidiosis(wiki 

ya 3-4). Siku ya 45 wapewe chanjo ya ndui ya kuku. 

   2. Kutunza Kuku Wanaokua (Wiki 8-18) 

 Utunzaji wa kundi hili unategemea mfumo unaotumika. 

 

Kuku  Wanaofugwa Katika Mfumo Huria 

Kuku  wanaofugwa katika mfumo huu wapatiwe matunzo bora 

yakiwemo yafuatayo; 



• Wapewe chakula cha ziada asubuhi kabla ya kutoka na 

wanaporudi kwenye banda. Chakula hicho kinaweza kugawanywa  

mara ya 2 kwa  siku, 

• Wapatiwe maji safi na ya kutosha wakati wote 

• Wapatiwe chanjo na dawa kulingana na ushauri wa mtaalam wa 

mifugo. Wiki ya kumi warudie chanjo ya mdondo, wiki ya 12 

kuhara (fowl cholera), wiki ya 14 ndui ya kuku, 

 

Kuku Wanaofugwa Katika Mfumo Shadidi 

• Majogoo watenganishwe na mitetea katika  wiki 7 hadi 10 ili 

kuzuia uzaliano usio na mpangilio, 

• Wapewe chakula cha kukuzia kuanzia wiki ya 8-15 gramu 55-

60 na kuanzia wiki ya 16 gramu 65-80 kwa wanaofugwa mfumo 

huria na gram 120-125 kwa kuku kwa siku kwa wanaofugwa 

mfumo wa shadidi, 

• Kuku wa nyama wapatiwe chakula cha kuku wa nyama muda 

wote, 

• Wapatiwe maji safi ya kunywa  kwa muda wote kwenye 

vyombo safi, 

• Kuku wachunguzwe dalili zozote za ugonjwa ili waweze kupata 

tiba sahihi kutoka kwa mtalaamu wa mifugo, 

• Kuku wa wiki 9-20 wanahitaji nafasi ya mita za mraba 0.15 kwa 

kuku na wiki 21 au zaidi mita za mraba 0.2 kwa kuku,  

• Kuwe na vyombo maalum vya kutosha kwa ajili ya chakula na 

maji, 

• Wafanyiwe usafi wa banda mara kwa mara ili kuzuia magonjwa 

yanayotokana na uchafu 

• Wakatwe midomo ili kuzuia kudonoana. 

 

3. Kuku Wanaotaga 

       Mahitaji ya kuku wanaotaga ni tofauti na makundi mengine. 



       Mambo ya kuzingatia kwa kuku wanaotaga  ni pamoja na:-   

• Banda liwe na viota vya kutagia mayai (kiota 1 kwa kuku 3-

5).Viota viwekwe bandani mara kuku watakapofikisha  umri wa 

wiki 18 ili waanze kuzoea kuvitumia, 

• Wapatiwe chakula na maji safi wakati wote kwa kutumia 

vyombo maalum ambavyo ni visafi, 

• Kuku  wasiotaga waondolewe kwenye kundi.Kuku hao 

huonekana wasafi na sehemu ya kutolea yai huwa ndogo na 

kavu,upanga wake kichwa (comb) huwa mdogo na 

mwekundu, 

• Wapatiwe dawa ya minyoo kila baada ya miezi 3, 

• Wawekewe fito au ubao mwembamba kama sehemu ya 

kupumzikia na mazoezi ili kuzuia kudonoana, 

• Mayai yakusanywe mara 4 au zaidi kwa siku ili yasidonolewe 

na kuku, 

• Kuwe na malalo makavu na yabadilishwe mara yanapochafuka, 

• Vyombo vifanyiwe usafi kila ili kuzuia magonjwa; na 

• Watundikiwe majani mabichi aina ya mchicha,papai, 

alfaafa,majani jamii ya mikunde ili kuboresha lishe. 

 

   Udhibiti na Tiba  Dhidi ya Magonjwa ya Kuku 

    Kuku wanaopata lishe bora, kutunzwa  vizuri na kupatiwa chanjo 

dhidi ya magonjwa yanayotokea mara  kwa mara huwa na afya nzuri. 

Ni bora kuzuia magonjwa kuliko kutibu ili kupunguza vifo na gharama. 

Iwapo ugonjwa utatokea kuku wagonjwa watenganishwe  na kuku 

wasio wagonjwa na wapatiwe tiba. Kanuni muhimu za kufuata ili 

kuzuia magonjwa ni:- 

• Banda liwe  safi muda wote, 

• Kabla ya kuweka kuku, banda  linyunyuziwe  dawa ya kuua 

wadau wa magonjwa mbalimbali, 



• Kuku wakaguliwe kila siku ili kubaini wagonjwa au wenye 

matatizo, kuwatenga na kutoa  taarifa kwa mtaalam wa mifugo, 

• Kuku wapatiwe chanjo dhidi ya magonjwa mbalimbali, 

• Watu wasiohusika wasiingie eneo la kufugia kuku bila utaratibu, 

• Ndege na wanyama wengine wasifike eneo la kufugia kuku, 

• Banda la kufugia kuku litenganishwe na mabanda ya mifugo 

mingine, 

• Lango la kuingia katika banda la kuku liwekewe dawa ya 

kukanyaga kwa wanaoingia ndani ili kuzuia kuingiza vimelea 

vya wadudu wa magonjwa;na 

• Vifaa vya chakula na maji viwe safi wakati wote. 

 

Dalili za Kuku Mgonjwa 

     Dalili za ujumla zinazoonekana kwa kuku mgonjwa ni kama 

zifuatazo:- 

• Kuzubaa, 

• Kupoteza hamu ya kula, 

• Kujitenga na wenzake katika kundi; na 

• Kupunguza au kusimama kutaga. 

      Mfugaji anapoona mojawapo ya dalili hizo atoe taarifa kwa mtaalum wa 

mifugo 

 

 Ufugaji wa Aina Nyingine za Ndege 

   Aina ya ndege wengine wanaofugwa hapa nchini ni pamoja na Bata 

maji,Bata bukini, Bata bukini, Kanga na Njiwa. Ndege hao hufugwa kwa 

kiasi kidogo ukilinganishwa na kuku kwa kuwa soko lao ni dogo.Utunzaji 

wao hautofautiani sana na kuku; 

• Wajengewe banda la kuishi ambalo ukubwa wake utagemea idadi ya 

ndege wanaofugwa, 



• Wapatiwe chakula chenye virutubisho na maji ya kunywa yakutosha, 

• Wapatiwe kinga na tiba dhidi ya magonjwa, 

• Bata maji na Bata bukini wajengewe bwawa lenye nafasi ya 

kukutosha kwa ajili ya kuogelea; na 

• Njiwa wajengewe viota sehemu ya juu kama kwenye mapaa ya 

nyumba. 

 

Utunzaji wa Kumbukumbu 

Utunzaji wa kumbukumbu ni muhimu sana katika ufugaji wa kuku na 

ndege wengine wafugwao ili kusaidia mfugaji kujua maendeleo ya 

ufugaji wake. Utaratibu wa kuweka kumbukumbu mara tukio linapotokea 

ni lazima ili kuepuka kusahau.Mfugaji ahakikishe anaweka kumbukumbu 

ambazo ni sahihi na zinazoeleweka. 

 

Aina za Kumbukumbu 

     Kumbukumbu zinazopaswa kuwekwa ni pamoja na:- 

• Aina na idadi ya kuku waliopo kwenye kila kundi (mfano 

vifaranga,wanaokua,wanaotaga,majogoo), 

• Uzalishaji wa mayai kwa kundi la kuku waliopo, 

• Utotoaji wa vifaranga, 

• Kinga na matibabu, 

• Mapato na matumizi, 

• Utagaji wa kila kuku na utunzaji (kwa kuku wa asili); na 

• Kumbukumbu za vifo. 

 

 

 

 

 

 



Chakula na uchanganyaji wake 

 

Chakula ndicho huchangia sana katika gharama za uzalishaji kwa 

zaidi ya asilimia 60. Na gharama ya chakula huongezeka kila mwaka 

kuliko hata gharama za mayai au kuku wenyewe. 

 

Mfugaji anaweza kununua chakula kilichochanganywa au 

kuchanganya mwenyewe. Ila anapaswa kuzingatia virutubisho na 

viini lishe vilivyopo katika chakula hicho pia kuzingatia mahitaji ya 

kuku wake. 

 

Virutubisho vinavyotakiwa ni vingi lakini vimegawanywa katika 

makundi sita ya vyakula ambavyo ni; protin, wanga, mafuta, 

madini,vitamini na maji. 

 

Protini inahitajika kujenga mwili wa kuku. Ni muhimu kwa ukuaji wa 

kuku, uzalishaji wa mayai na kuimarisha afya. Wanga na mafuta 

vinahitajika ili kuupa mwili nguvu na joto na kuwezesha mwili kufanya 

kazi zake ipasavyo. Vitamini vinahitajika ili kumwezesha mwili wa 

kuku kufanya kazi zake vizuri. Madini yanahitajika ili kuimarisha 

mifupa na uzalishaji. 

Uchanganyaji wa chakula 

 

Vyakula Vifaranga 

Nyama 

Nyama 

kuzia  

Vifaranga 

Mayai 

Mayai 

Kuzia 

Mayai 

Taga 

Ng’ombe 

maziwa 

Mahindi  38 28 28 26 20 0 

Pumba 

mahindi 

19 26 24 30 30 40 

Pumba 

mpunga 

15 18 24 25 30 33 

Mashudu 

alizeti 

8 8 6 5 6 15 



Soya  4 6 6 5 6 5 

Dagaa 10 7 5 3 3 0 

Damu  4 5 4 3 2 0 

Chokaa 

mifugo 

1 1 2 2 2 5 

Madini 0.5 0.5 0.5 0.5 0.5 1.5 

Chumvi  0.5 0.5 0.5 0.5 0.5 0.5 

Jumla  100 100 100 100 100 100 

 


