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UTANGULIZI

Ugonjwa wa kifua kikuu cha ng’ombe ni ugonjwa hatari sana wenye madhara

makubwa kiafya kwa ng’ombe, mwanadamu na hata katika biashara ya kimataifa. Ni

ugonjwa unaosababishwa vimelea vya bakteria wanaojulikana kwa jina la kitaalam

kama Mycobacterium bovis. Kimsingi ni ugonjwa wa mfumo wa upuuaji unaochukua

muda mrefu (kuanzia wiki chache hadi maisha yote) kujijenga ndani ya mwili tangu

maambukizi hadi kuanza kujitokeza dalili za ugonjwa na kuanza kuambukiza

wanyama wengine (hii ndiyo hatari yake). TB yaweza kuwapata wanyama wengi

lakini mara nyingi ni ng’ombe na nyati. Mwanadamu hupata ugonjwa wa kifua kikuu

kutoka kwa ng’ombe au mazao yake, lakini pia mwanadamu anauwezo wa

kumuambukiza ng’ombe (Tazama kielelezo hapa chini). Maambukizi yameonekana

pia kwa kondoo, mbuzi, farasi, nguruwe, paa, mbwa na paka.

TB au Tuberclosis ni neno lilotokana na kutengenezwa kwa viuvimbe kwenye matezi

mwilini ya mnyama mwenye ugonjwa vinavyoitwa ‘tubercles’. Wadudu wa kifua

kikuu cha ng’ombe wanafanana na wadudu wa kifua kikuu cha mwanadamu



(Mycobacterium tuberculosis), kuku (Mycobacterium avian), na ule uliogunduliwa na

Johne (Mycobacterium avian subspecies paratuberculosis).

Maambukizi

Kasi ya maambuki kutoka myama mmoja kwenda mwingine ni ndogo na kwa

wastani ni sawa na kusema ng’ombe mmoja mwenye ugonjwa humuambukiza

ng’ombe mmoja mwingine. Hii inafanya milipuko inayotokana na ugonjwa huu

kujitokeza taratibu kadri muda unavyoendelea. Hata bakteria wanaotolewa

nang’ombe mwenye ugonjwa kupitia matone ya mfumo wa upumuaji huwa kidogo

sana ikilinganishwa na magonjwa mengine kama wa midomo na miguu. Hii inafanya

pia kazi ya utambuzi kuwa ngumu sana.

Ng’ombe hupata maambukizi ya bakteria kutoka kwa ng’ombe mwenye ugonjwa kwa

kupitia makamasi yenye wadudu au matone yanayodondoshwa na ng’ombe mwenye

ugonjwa akiwa anakohoa. Ng’ombe wanaokaa na ng’ombe mwenye ugonjwa

huupata ugonjwa kwa njia ya kugusana. Ng’ombe mwenye ugojwa akiwa

ananyonyesha anaweza kumambukia mwanawe kupitia maziwa. Lakini pia ng’ombe

anaweza kupata maambuki akila malisho yenye bakteria.

Njia kuu ya maambukizi kwa binadamu ni kupitia kunywa maziwa yasiyochemshwa

kabisa au yasiyochemshwa vizuri, kula mazao ya maziwa yaliyotengenezwa na

maziwa yasiyo chemshwa na kula nyama mbichi au isiyopikwa vizuri. Njia nyingine

ambazo ni ndogo ni pamoja na kupata maambukizi kwa njia ya hewa (kupumua), au

kwa kupitia vidonda (maziwa yenye bakteria yakimwagika kwenye kidonda). Watu

wenye ugonjwa huu wanaweza kusambaza ugonjwa kwa watu wasio na

ugonjwa wa TB.

Watu walio katika hatari ya kupata ugonjwa huu ni wafugaji na hasa wachungaji wa

mifugo, wanaofanya kazi kwenye machinjio na bucha, madaktari na maafisa ugani

wa mifugo, watafiti wanaofanya kazi na ng’ombe pamoja na wakaguzi wote wa

nyama. Watoto pia wanaweza kupata ugonjwa huu kwa kunywa maziwa

yasiyochemshwa.



Madhara ya kifua kikuu cha ng’ombe kwa binadamu ni sawa na ya yale ya ugonjwa

wa Kifua kikuu cha binadamu kinachosababishwa na backteria wa familia sawa na

ugonjwa huu wanaoitwa Mycobacterium tuberculosis.

Dalili za ugonjwa kwa ng’ombe

-Dalili za TB kwa ng’ombe zaweza kujitokeza mara baada ya miezi kadhaa tangu

maambukizi yatokee na wakati mwingine maambukizi yanaweza yakaa miaka na

miaka bila kuonyesha dalili.

-Kwa ng’ombe waliokaa na maambukizi kwa muda mrefu na yaliyosambaa sehemu

kubwa ya mwili, ng’ombe hukonda taratibu, hupoteza hamu ya kula, huwa dhaifu na

manyoya yake hupoteza mvuto.

-Kukiwa na vidonda vingi kwenye mapafu, ng’ombe hunyong’onyea, hukohoa

kikohozi kizito na hupata shida zaidi asubuhi, wakati wa baridi au wakifanyishwa

mazoezi na hupumua kwa taabu.

-Anapokaribia kufa, hukonda zaidi na shida ya kupumua huongezeka zaidi

Baadhi ya wanyama matezi yao huvimba na kupasuka, lakini pia kutegemeana na

eneo matezi yalipo yanaweza kuzibana mirija ya damu, njia ya hewa na hata mfumo

wa chakula na kusababisha kuharisha.

-Dalili nyingine kama, ugonjwa wa kiwele, kushuka kwa nguvu za uzazi, kujaa kwa

hewa tumboni kunakojirudia rudia au kuvimba kwa matezi ya juujuu ya ngozi zaweza

kujitokeza



Ndama wenye ugonjwa wa TB wakiwa wamekonda wenye manyoya yasiyo na
mvuto

Ng'ombe mzee akiwa amekonda kutokana na ugonjwa wa TB

Baada ya kupasuliwa

Ugonjwa huu hujidhihirisha kwa uwepo wa vijiuvimbe vidogodogo ambapo bakteria

wapo vinavyoitwa tubercles (asili ya jina la ugonjwa). Vijiuvimbe hivi kwa kawaida

huwa na rangi ya njano, vigumu na huwa kama chokaa iliyoganda. Mara nyingi huwa

vimefunikwa na gamba na wakati mwingine hufanana na jipu. Vijiuvimbe vingine

huwa vidogo sana kiasi ambacho unaweza usione kirahisi kwa macho na mkaguzi

anaweza asivione akaruhusu nyama kuliwa.

Kwa ng’ombe viuvimbe hivi huonekana kwenye matezi ya kichwani nay a kwenye

mbavu, lakini pia hupatikana kwenye mapafu, maini, bandama. Baadhi ya ng’ombe



wenye ugonjwa wanaweza kuwa na viuvimbe vingi kwenye viungo mbalimbali vya

mwili. Viuvimbe vingine vinaweza kuonekana sehemu ya uzazi za ng’ombe jike lakini

si kwa dume.

Vijiuvimbe vidogodogo vya TB kwenye mapafu

Uvimbe mdogo uliopasuliwa wenye rangi ya njano



Uvimbe kwenye mapafu wenye rangi ya njano ujitengeneza ufanane na jipu

Huu ni mfano halisi wa jibu, uvimbe umetengeza gamba lililofunika unjano,
ukikata ni mgumu.

Dalili za ugonjwa kwa binadamu

Kwa binadamu dalili za ugonjwa kifua kikuu cha ng’ombe zinafanana na ugonjwa

kifua kikuu cha binadamu na unaweza kuhusisha mapafu, matezi, au sehemu

nyingize za mfumo wa chakula. Watu wengi waoambukizwa ugonjwa huu

hawaonyeshi dalili yeyote (hawaugui). Hata hivyo baadhi ya watu hasa vijana na

wazee sana au wenye upungufu wa kinga wanaweza kuonyesha dalili za ugonjwa

(kuugua).



-Dalili za awali zinawe za kuwa kikohozi kizito, homa, jasho la usiku, maumivu ya

kifua na kupoteza hamu ya kula.

-Dalili nyingine za nyongeza zitajitokeza kutegemeana na sehemu nyingine za mwili

zinavyoathirika. Ugonjwa huu kwa mwanadamu unaweza kusababisha uharibifu wa

kudumu wa viungo vya mwili kama mapafu na hata kupelekea kifo.

Utambuzi wa TB

-Dalili za TB haziwezi utambulisha ugonjwa wa TB kwa vile ni za jumula sana, na

mara nyingi ugonjwa huonekana wakati wa kumchinja na wakaguzi wa nyama.

-Utambuzi waweza kufanyika kwa kutumia njia za kimaabara kama kuotesha

bakteria, kwa njia ya Ziehl–Neelsen stain ( Z-N), njia za kibaokemikali, ELIZA na

PCR.

-Njia nyingine inayohitaji uzooefu ni ya kupima ongezeko la ngozi baada ya

kumchoma ng’ombe na dawa ya tuberculin (skin testing) “intradermal tuberculin test”

Matibabu ya TB

Binadamu- “TB inatibika” ndiyo kauli mbiu ya serikali ya kutokomeza ugonjwa huu

hapa Tanzania. Maambuki ya kifua kikuu cha ng’ombe pamoja na ugonjwa wenyewe

hutibiwa kwa kutumia dawa maalumu (antibiotics) zinazoua vijimelea vya ugonjwa.

Kuondoa vijimelea vyote vya ugonjwa na madhara yake inachukua muda wa miezi 6

hadi 12 kutegemeana na uzito wa dalili za mgonjwa binafsi. Mgonjwa atatakiwa

kufuata taratibu za dozi kwa kadri atakavyo elekezwa na tabibu, kuvunja masharti ni

hatari kubwa kwani hupelekea kifo kwa mgonjwa punde ugonjwa unapojitokeza tena.

Kujizuia na maambukizi ya kifua kikuu cha ng’ombe

Wanyama- Ili kuzuia wanyama wako wasiupate ugonjwa huu si kazi rahisi na hasa

kwa ng’ombe wanaofugwa huria maana watakutana na ng’ombe wengine au kula

malisho yaliyotumiwa na ng’ombe wengine. Kufuga ng’ombe kwa kuwafungia ndani

au kwenye fenzi ni njia nzuri kwa kuzuia wanyama wako wasipate TB, lakini kwa

nchi yetu asilimia kubwa njia hii haifai kutokana na mfumo wetu wa ufugaji.Nunua



ng’ombe wale ambao hawana ugonjwa (wamefanyiwa tuberculinTest), njia ambayo

pia si rahisi kwani upimaji haufanyiki.

Njanjo ambayo imekwisha kutengezwa hadi sasa kwa ng’ombe inaitwa bacille-

Calmette-Guerin (BCG), lakini majaribio bado hayaonyesha ufanisi kwa kiasi

kikubwa na mengine matumizi yake yanweza athiri matumizi ya tuberculin test

inayosaidia kutambua ng’ombe wenye ugonjwa.Kwa maneno mengine si rahisi

kuzuia maambukizi ya ugonjwa huu kwa ng’ombe katika mzingira tuliyo nayo sasa

na kwa mfumo wa ufugaji wetu.

Nchi zilizofanikiwa kuondoa ugonjwa huu walitumia njia ya kuua au kuwatenga

ng’ombe wote waliotambuliwa kuwa na ugonjwa kwa kutumia njia tuberculin test.

Uchunguzi unatakiwa kufanywa kwa utaratibu maalumu kwa kurudia rudia hadi

unapobaki na gn’ombe wasio na maambukizi.

Lakini unapohisi uwepo wa ugonjwa kwa ng’ombe fulani ni vema ukamtenga na

umwite daktari/mtaalamu wa mifugo aweze kufanya uchunguzi wa kina.

Binadamu- Acha kunywa maziwa yasiyochemshwa au mazao yake yaliyotokana na

maziwa yasiyochemshwa au kuhakikiwa ubora wake. Kama unafanya kazi katika

mazingira hatarishi ya ugonjwa basi uwe makini usije ambukizwa kwa kufuata kanuni

na taratibu zilizowekwa.
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