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Sehemu 1. Madhara ya ugonjwa kwenye makundi ya  
wanyamapori 

Ugonjwa ni nini? Ugonjwa ni hali ya kuwa na afya mbaya au mwili kutofanya kazi 
vizuri, kama vile mafua au kuvimba matezi ambayo inaweza kumfanya mnyama na 
binadamu kijisikia kuugua.

Magonjwa yanasababishwa na vijidudu hai waitwao Pathojeni. Mfano wa pathojeni 
ni Virusi, Bakteria, Fangasi na wadudu wanyonyaji kama kupe. Angalia (Jedwali 1). 
Ugonjwa unaweza kusababisha kifo kwa mnyama. Baadhi ya Magonjwa mengine 
yanaweza yasiue mnyama, bali kudhoofisha wanyama na kuwafanya iwe rahisi kud-
huriwa na wanyama wakali na wawindaji haramu. Magonjwa mengine yanaweza kuua 
wanyama wachanga au kuharibu kizazi.

Wanyama wengi wanaweza kuhimili magonjwa kama kuna Mazingira bora, maji, na 
chakula cha kutosha. Ila kwa wanyama wanaokabiliana na mazingira magumu, kama 
vile ukame, ukosefu wa chakula na kupungua au kutoweka kwa vyanzo vya maji, ma-
gonjwa yanakuwa tishio kubwa kwa uhifadhi. Magonjwa yanaweza kuua idadi kubwa 
ya wanyama kwa mara moja. Kama ikitokea kwa aina ya wanyama adimu, kama vile 
Mbwa mwitu, kundi hili linaweza kutoweka kabisa. 

Kwa mfano, kwenye miaka ya 1990 ugonjwa wa Kichaa cha mbwa ulipunguza sana 
idadi ya Mbwa mwitu kwenye hifadhi (mbuga) ya Serengeti. 

Hata kama ugonjwa hautasababisha idadi kubwa ya wanyama kufa, bado unaweza 
kuwa na athari kwenye uhifadhi. Kwa mfano, kama ugonjwa utadhoofisha kundi la 

Kuelewa ugonjwa kati ya wanyama na binadamu

1.

Wanyamapori kwenye hifadhi za wanyama wako chini ya mbinyo wa 
matishio mbalimbali kama vile Ukame, Uwindaji haramu ujangili, mioto na 
uharibifu wa makazi yao. Tishio jingine kwa uhifadhi wa wanyamapori ni 
magonjwa.
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wanyama, kundi hilo litadhuriwa zaidi, wakati wa ukame na nyakati za ukosefu wa 
chakula.

Magonjwa yanaweza kusababisha idadi ya wanyama wanaozaliwa kupungua kwa 
kusababisha vifo kwa wanyama wadogo. Zaidi ya hayo, kama kuna wanyama 
wachache, na wenye afya dhaifu, mapato ya utalii yatapungua na mapato kwenye 
maeneo yanayo ruhusu uwindaji yatapungua. Hivyo, ugonjwa unaweza kuathiri 
uhifadhi wa wanyama kwa kupunguza idadi yao, na pia kupunguza mapato 
yanayosaidia kufadhili uhifadhi na jamii zilizo karibu. 

Sehemu 2. Njia ya usambazaji ugonjwa kwenye mfumo wa  
kiikolojia

Maambukizo ya ugonjwa ni nini? Uambukizi wa ugonjwa unasababishwa na 

vijidudu hai vinavyoitwa vimelea vya magonjwa (pathojeni).

Kwanza kabisa, vijidudu vya ugonjwa vinaingia mwilini mwa mwanadamu au mnyama 

na kusababisha ugonjwa. Kisha huzaliana na huongezeka mwilini mwa mnyama au 

kwa binadamu aliyeathirika. Baada ya hatua hii, mnyama mgonjwa au binadamu 

hupasisha vimelea kwenye mnyama au binadamu mwingine kuendeleza ugonjwa. 

Kuna njia mbali mbali ambazo kibeba ugonjwa (pathojeni) kinatumia kusambaza 

ugonjwa kati ya wanyama ua binadamu na wanyama. Vive vile, magonjwa mengine 

yanaweza kusambazwa kwa njia zaidi ya moja. Njia hizo zimeelezwa hapo chini, ili 

uweze kujifunza namna ugonjwa unavyo sambaa kwa wanyamapori na binadamu na 

kuongeza elimu yako ya kujikinga na ugonjwa.

Maambukizi kwa njia ya moja kwa 
moja: Aina hii ya maambukizi inatokana 
na kugusana na vimelea vya magonjwa 
kutoka kwa mnyama alieathirika au maz-
ingira. Mnyama au mwanadamu anaweza 
kuathirika wakati vimelea wakitua kwenye 
kidonda, kupasuka kwa ngozi au (ngozi 
laini ya tishu inayofunika mwili kama vile 
macho, pua na mdomo). Maambukizo 
yanaweza kutokea kwa kung’atwa au mk-
waruzo kwenye ngozi. Kimeta na Kichaa 
cha mbwa ni magonjwa yanayoweza 
kusambazwa moja kwa moja. Bakteria wa 

Kitendo cha vimelea vya ugonjwa kusambaa kati ya mnyama na mnyama au 
mnyama na mwanadamu kinaitwa uambukizaji 
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Kimeta wanaweza kuingia moja kwa moja 
kupitia kwenye kidonda. Virusi vya kichaa cha 
mbwa vinasambazwa wakati mnyama aliye-
kwisha athirika akimng’ata mnyama mwing-
ine au mtu.

Usambazaji kwa njia ya Uzazi: Aina hii ya 
usambazaji unatokea wakati vimelea vya 
magonjwa vinapoingia kwenye tishu au maji 
maji ya ukeni wakati mnyama anapozaa 
mtoto. Mtoto wa mnyama anaathirika kwa 
kuwa karibu na hizi tishu, mara nyingi huwa 
ni kwa kupiga chafya au kwa kumeza maji 
maji hayo. Ugonjwa wa kutupa mimba, 
unaosababishwa na bacteria wanaodhuru 
sana mifugo na wanyamapori, unaweza kusambwazwa kutoka kwa mnyama au 
mwanadamu aliyegusa kondo.

Usambazaji kwa njia ya hewa: Vimelea 
vya magonjwa vinaweza kuambukiza kati 
ya wanyama au kati ya mnyama na mwan-
adamu kwa njia ya hewa, mara nyingi wakati 
wa kitendo cha kukohoa au kugusa mate. Ili 
kupata huu ugonjwa lazima mnyama au mwa-
nadamu awe karibu sana na mwingine, kwa-
sababu hawa vimela hawawezi kusafiri mbali 
wakiwa hewani. Bakteria wa ugonjwa wa kifua 
kikuu na Mafua wanasambazwa kwenye hewa 

na mtu anayekohoa. Virusi vya ugonjwa wa distempa (canine distemper) vinasababi-
sha ugonjwa kwenye koromeo la hewa, na 
pia husababisha Kifafa na wakati mwingine 
kifo kwa wanyama walao nyama. Nao pia 
husambazwa kwa njia ya hewa.

Usambazaji kwa njia ya mdomo: Hii ina-
tokea wakati mtu au mnyama anapokula 
vimelea vilivyoko kwenye chakula au maji, 
au akilamba au kutafuna kitu kilichoathiri-
ka. Vyanzo vya maji vilivyochafuliwa na 
kinyesi au mkojo mara nyingi huwa ndio 
chanzo cha milipuko ya magonjwa kama 
vile Kipindupindu. Kunywa maji ambayo 
hayajachemshwa yanaweza kuwa na vijidu-
du vya ugonjwa wa kipindupindu unaosa-
babisha kuharisha kwa watu na wanyama.
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Usambazaji kwa njia ya vitu: Vitu kama vile blanketi, mitego, vifaa, nguo, viatu na 
ndoo vinaweza kuchafuliwa kwa kuwa karibu au kugu-
sana na mnyama aliye athirika, hivyo vimelea wanawe-
za kuhamishwa kutoka sehemu moja hadi nyingine. 
Mnyama au mtu aliyeshika vitu hivyo anaweza kupata 
ugonjwa. Ugonjwa wa ngozi (Sarcoptic mange), una-
sababisha kijikuna sana na wekundu, maambuzi yake 
yanaweza kusambaa kutoka kwa mnyama kwenda kwa 
mnyama, kutoka kwa wanyama kwenda kwa watu au 
watu kwa watu kama watagusana na nguo au blanketi 
iloyo na wadudu hao.

Usambazaji kwa njia ya wadudu na Kupe: Magonjwa 
mengi yanaweza kusambazwa baina ya wanyama au 

watu kwa njia ya 
kupe na wadudu. 
Kupe wanapata 
vimelea vya magonjwa kwa kunyonya damu ya 
mnyama au mtu aliyeambukizwa, kisha wanasam-
baza kwa binadamu au mnyama. Mfano, ugonjwa 
wa malaria una ambukizwa kwa binadamu na 
mbu. Mbu anapata vijidudu vya malaria wakati 
akinyonya damu kutoka kwa binadamu aliye am-
bukizwa, kisha anamwambukiza mtu mwingine kwa 
kumng’ata. 

Usambazaji kwa njia ya Mazingira (sehemu moja): 
Baadhi ya vimelea vya magonjwa huweza kukaa kwa muda mrefu sana kwenye udongo 
au kwenye mazingira, mnyama au mtu anaweza kuvipata kwa kuvuta hewa, Kula, au kwa 
kushika vitu. Bakteria wa 
Kimeta wanaweza kuishi kwa 
muda mrefu sana kwenye 
udongo hadi miaka 60.

Chanzo cha sehemu 
moja cha maambukizi 
kinaweza kusababishwa na 
vitu vingine ambavyo sio 
vimelea, mfano sumu. Njia 
hii ya maambukizi ndiyo 
njia ya mara kwa mara 
kwa dawa za kuua wadudu, 
dawa ya kuua majani na 
metali nzito kwa wanyama 
na watu kupata.
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Njia nyingine ambayo watu 
wanaadhirika ni wakati wa kumchuna 
mnyama au kula Nyama mbichi.

Kifua Kikuu (Bovine Tuberculosis (BTB)) ni ugonjwa ambao 
unaweza kuambukizwa kwa watu na wanyama kwa njia 
mbalimbali.

Kifua kikuu (BTB) kinaweza 
kusambwaa kati ya Nyati kwa njia 
ya hewa. 

Simba na wanyama wengine wala nyama 
wanaweza kupata Kifua Kikuu kwa kumla 
Nyati aliyeathirika. 

Kufua Kikuu kinaweza kuambukizwa 
Kati ya Ng’ombe na wanyamapori kwa 
Njia ya hewa au wakishirikiana pamoja 
Mazingira kama vile vijito vya maji. 

Watu wanaweza kuathirika na Kifua 
Kikuu (BTB) kwa kunywa maziwa 
ambayo hayajachemshwa kutoka 
kwa ng’ombe aliyeathirika.

Watu pia wanaweza kuathirika kwa 
kugusana na ng’ombe au kwa kukua 
na ng’ombe aliyeathirika kwenye 
nyumba moja.

Kusambazwa kwa wanyama Kusambazwa kwa mwanadamu 
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N.E.U.A. adapted from the Iowa State University Center for Food Security and Public Health 
Zoonotic Disease Prevention Assets: http://www.cfsph.iastate.edu/Zoonoses_Textbook/Assets/
WASH_zoonotic_disease_prevention.pdf 

Utazuiaje usambazaji wa Ugonjwa? 

N E U A
Nawa Epuka usalama afya

Nawa kwa maji na 
sabuni.

Nawa kabla ya 
kuandaa chakula, kula 
na kushika wachanga 
na watoto.

Nawa baada ya kugusa 
wanyama au ukitoka 
msalani.

Epuka kugusa 
wanyamapori na 
wanyama wa nyumbani 
mpaka umejitayarisha 
kushughulika nao.

Epuka wadudu 
wasambazao 
magonjwa kama vile 
mbu, kupe na viroboto 
na maeneo yao 
(maeneo yenye miti, 
maji yaliyotuama) na 
nyakati za asubuhi au 
jioni wakati wadudu 
hao wanaposhughulika 
zaidi vinginevyo 
umejiandaa vizuri.

Vaa vifaa muafaka vya 
kinga binafsi (PPE) 
unaposhughulika 
na wanyama au 
upokwenda porini.

Suruali na mashati 
ya mikono mirefu 
yanazuia wadudu 
kukugusa moja kwa 
moja 

Osha chakula, pika 
nyama na chemsha 
maziwa kuzuia 
kuambukizwa kwa njia 
ya mdomo.

Hakikisha umechanjwa 
chanjo ya kichaa cha 
mbwa na magonjwa 
mengine.

Toa taarifa mara moja 
kama umegusana 
(umeng’atwa, 
umekwaruzwa) au 
dalili ya ugonjwa 
kwenye kituo cha afya. 
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Sehemu 3. Magonjwa shirikishi kati ya watu na wanyama 
(Zoonoses) – Haya ni magonjwa yenye umuhimu. 

Ugonjwa unaoambukizwa kutoka kwa wanyama kwenda kwa binad-
amu ni nini? 

Magonjwa mengi yanayoadhiri 
wanyamapori pia yanaweza 
kuambukizwa kwa watu. Ma-
gonjwa yanayoweza kuam-
bukizwa kati ya wanyama na 
binadamu yanaitwa kitaalamu 
Zoonoses yaani magonjwa 
yanayoambukizwa kutoka kwa 
wanyama kwenda kwa binadamu au kutoka kwa binadamu kwenda kwa wanyama.

Magonjwa yanaweza kuambukizwa pia kati ya wanyamapori, mifugo na wanyama wa 
nyumbani. Magonjwa mengi kati ya hayo yanaweza kuwapata wanadamu. Kwa mfano 
Kifua Kikuuu (Ugonjwa ambao bakteria wake hushambulia mapafu) pia unaweza 
kuwapata Nyati, Ng’ombe na wanyama wengine kama vile Mbwa, Paka, and watu 
wanaowatunza.

Kwa sababu hii, Skauti na askari wa hifadhi wanatakiwa kuwa na uelewa wa 
magonjwa yanayotokea kwenye mifugo au watu wanaoishi pembezoni mwa 
maeneo yaliyohifadhiwa. Magonjwa haya yanaweza kusambazwa kwa wanyamapori 
kutoka kwa mifugo nje ya hifadhi, au kutoka wa wanyamapori kwenda kwa 
wanyama wa nyumbani na kusababisha migogoro na ya jamii hiyo. Kwenye Jedwali 1 
linazungumzia mnyama anayebeba vimelea vya ugonjwa na wadudu wanaosafirisha 
ugonjwa na kuelezea magonjwa muhimu yanayoweza kuambukizwa kati ya binadamu 
na wanyama na kutishia uhifadhi na afya za wanyama.

Kwenye somo lifuatalo tutazungumzia namna ya kutambua wakati ugonjwa 
unapotokea (kutokea ugonjwa).

Ni muhimu sana kwa askari wa wanyamapori 
na skauti wa wanyamapori kujua magonjwa 
yapi yanaweza kuambukizwa kutoka kwa 
wanyama kwenda kwa binadamu, hii ni kwa-
sababu ya afya yako na afya za watu wengine 
wanaotembelea au waishio kwenye hifadhi 
wasije athirika.
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Jedwali 1: Umuhimu wa Magonjwa shirikishi (Zoonotic) na 
wakala wao.
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Ni nini kitasababisha wanyama kufa kwenye hii picha. Je huu ni mlipuko? 

Sehemu 4. Namna ya kugundua matukio na mlipuko wa 
ugonjwa

Kwa vile sasa unajua misingi ya biolojia ya magonjwa na sababu zinazoyafanya ma-
gonjwa kuwa tishio muhimu kwa uhifadhi wa wanyamapori na afya ya binadamu, 
tutaangalia namna ya kugundua tukio la ugonjwa au sumu.

Mlipuko ni nini? 

Idadi fulani ya wagonjwa ni kawaida katika wanyama na watu. Hata hivyo, inapotokea 
ugonjwa ukaanza kufanya idadi kubwa ya wanyama au watu kuugua au kusababisha 
vifo, inaitwa mlipuko. 

Utagunduaje mlipuko wa ugonjwa? 

Dalili ya kwanza ya mlipuko wa ugonjwa ni mara nyingi kuona idadi kubwa isiyo 
ya kawaida ya vifo au wanyama wagonjwa kwa kipindi kifupi katika eneo fulani. 
Wanyama na ndege wala mizoga hukusanyika katika eneo lenye vifo. Wakati mwingine, 
kama kwenye tukio la sumu au kimeta wanyama aina tofauti wanaweza kukutwa ni 
wagonjwa au wamekufa karibu na chanjo cha maji.

Wakati wowote ambapo idadi isiyo ya kawaida ya wanyama imekutwa 
wamekufa, ugonjwa au sumu lazima udhaniwe kuwepo.
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Angalia tabia isiyo ya kawaida

Baadhi ya magonjwa hayaui wanyama mara moja, lakini husababisha 
wanyama wawe na tabia zisizo za kawaida. Kichaa cha mbwa kinafanya 
wanyama wala nyama kuwa wakali, hawaogopi binadamu, kutokwa na mate mengi, 
na kuwa na kifafa au mabadiliko mengine ya tabia. Kichaa cha mbwa kifikiriwe kama 
mnyama mla nyama wa nyumbani au porini atakuwa mkali kwa watu au wanyama 
wengine bila kuchokozwa.

Dalili zingine zinaweza zisiwe wazi ikiwa ni pamoja na kupungua uzito, 
kuzubaa na uzazi hafifu kupitia kutupa mimba au vifo zaidi vya watoto. Wakati mwing-
ine, dalili pekee ya tukio la ugonjwa ni kukosekana kwa wanyama katika maeneo 
ambayo kawaida wanapatikana. Ufunguo wa kutambua dalili hizi za chinichini za 
ugonjwa ni kuwa na uelewa mzuri wa tabia ya kawaida, ulaji chakula na mzunguuko 
wa uzazi wa wanyamapori kwenye maeneo yaliyohifadhiwa unapofanya kazi. 

Nini kifanyike kama unashuku kuna mlipuko wa Ugonjwa? 

Kama unashuku kuwa kuna tukio au mlipuko wa ugonjwa, toa taarifa kwa 
mwikolojia, daktari wa wanyamapori au kwa mamlaka ya hifadhi unapo-
fanyakazi. Hakikisha unatunza kumbukumbu muhimu kama vile aina ya mnyama 
aliyeathirika, idadi ya wanyama wagonjwa au waliokufa, dalili za wale wanaoumwa na 
kwa muda gani zimeonekana (mfano. Ni muda gani ugonjwa umekuwa ukitokea) na 
eneo walipo wagonjwa au waliokufa.

 Tumetoa fomu kwenye kielelezo cha kitabu hiki ili kusaidia kutoa taarifa ya tukio la 
ugonjwa. Fungu 3 inayo mazeozi ya kujifunza na kuelewa namna ya kukabiliana na 
matukio ya ugonjwa/ au mlipuko. 

Ugunduzi mapema wa ugonjwa au sumu Utasaidia: 
•	 Kuzuia kusambaa kwa ugonjwa au sumu kwa wanyama au wanadamu.

•	 Kupunguza idadi ya wanyama kufa

•	 Kupunguza madhara kwenye mazingira 

•	 Cha muhimu ni kugundua mapema matukio ya ugonjwa shirikishi (zoonitic) ita-
saidia kupunguza athari za ugonjwa kusambazwa na kudhuru binadamu.
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Kuripoti na Njia salama za matukio ya magonjwa

2.

Sehemu 1. Kujikinga na ugonjwa

Watu wanapataje ugonjwa wanaposhughulika na wanyama?

Njia ya kawaida ambapo watu wanapata ugonjwa wakati wanashughulikia wanyama 
ni kwa kugusa mizoga au sehemu za wanyama na mikono mitupu, kisha kujifuta 
machoni au kugusa mdomo. Njia nyingine ya usambazi ni kwa kuvuta hewa wakati wa 
kumchinja/kumchuna au wakati wa kukusanya sampuli. Njia ya tatu ni kama majimaji 
ya mnyama yenye vimelea au sehemu za mnyama zitagusana na ngozi ya mtu yenye 
kidonda au mkwaruzo. Nguo au vitu ambavyo vimegusana na mnyama mgonjwa vi-
naweza pia kusambaza ugonjwa kwa watu au kuupeleka eneo jipya. 

Ni rahisi kuzuia ugonjwa kwa kuchukua hatua ya kuzuia visababishi 
vya magonjwa visiingie mwilini.

Epuka kushika uso kwa mikono wakati 
ukifanyakazi ya wanyama au mizoga. 
Kama umeng’atwa au umechubuliwa 
na mnyamapori au mfugo wa nyum-
bani haraka osha kidonda na maji safi 
na sabuni. 

Ni muhimu kujikinga na ugonjwa unaosababisha pathojeni wakati un-
aposhughulika na wanyamapori, mifugo na mizoga.

Moja ya vitu vya kufanya ili uwe 
salama ni kuosha mikono baada ya 
kumshika mnyama aliye hai, mizoga 
au sehemu za mnyama kama nyama, 
au kinyesi.
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Nitanawaje mikono?

Hili linaonekana kama swali la kuchekesha maana tunanawa mikono mara nyingi 
sana. Lakini kuna tofauti kati ya kunawa mikono kuondoa uchafu na kunawa mikono 
kujilinda na vimelea hatari. Jedwali hapa chini linatoa mwongozo wa lini na jinsi ya 
kunawa mikono ili tuwe salama kutokana na magonjwa.

Wakati wa kunawa mikono*
Kila wakati nawa mikono kabla:

•	 Kushughulika	na	wanyama

•	 Kutayarisha	chakula

•	 Kula

•	 Kutibu	vidonda	au	kutoa	madawa

•	 Kugusana	na	wagonjwa	au	watu	au	
wanyama walioumia

•	 Kutibu	vidonda	au	kugusa

Kila wakati nawa mikono baada:

•		Kugusa	wanyama,	sampuli	au	taka

•		Kutayarisha	chakula,	hasa	nyama	au	kuku

•		Kutumia	choo	

•		Kupenga	makamasi

•			Kubadilisha	nepi	ya	mtoto,	kukohoa	au	kupiga	
chafya mikononi mwako

•		Kutibu	vidonda	au	kumshika	mtu	aliyeathirika

Zaidi ya kunawa mikono, kuna vitu vichache vya msingi na matendo yanayoweza ku-
saidia kukulinda usipate ugonjwa

Suuza mikono

Mbinu za kuosha mikono:

*Imechekuliwa kutoka PREDICT Safety Guide: Biosafety and PPE Use

Lowanisha mikono na maji 

Tumia sabuni ya maji, 
kipande au unga

Tengeneza povu kwa sekunde 
15-20. Osha chini ya kucha na 
pembezoni.
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K 5
1. Kinga mikono yako kwa glovu: Kuvaa glovu kutak-
inga mikono yako na kuchafuliwa na vimelea na inasaidia 
kukumbusha watu wasiguse nyuso, midomo au macho yao. 
Kwa dharura, mfuko wa rambo unaweza kutumika kama 
kizuizi kati ya mikono na mnyama; lakini kuwa makini 
kwani rambo haikutengenezwa kwa ajili ya kulinda mikono 
na siyo salama kama glovu.

2. Kinga macho yako kwa miwani au ngao:

Ni rahisi kwa matone madogo sana ya damu au vitu vichafu 
kuingia kwenye macho yako. Mara nyingi hii hutokea wakati 
mtu mwenye mikono michafu anapangusa macho. Mara 
zote kuwa makini unapogusa uso na kupangusa macho yako 
wakati ukifanyakazi na wanyama. Vaa miwani au ngao ya 
uso kulinda macho yako.

Miwani ya jua ya kawaida inawaza kukulinda kama itatokea 
utakuwa katika mazingira ambapo miwani sahihi au ngao ya uso havipatikani.

3. Kinga pua na mdomo wako kwa maski: Watu mara nyingi hula vimelea wa-
napojigusa midomo na mikono michafu kwa bahati mbaya. 
Kuvaa maski kutasaidia kukukinga na kuvuta vimelea vili-
vyopo kwenye hewa. Kama maski hakuna na huna jinsi 
nyingine unaweza kufunga pua na mdomo kwa lesso. Hii 
itakukinga usiguse midomo lakini haitakukinga kutokana na 
vimelea vyote vilivyoko hewani. Kama vile rambo kutumika 
badala ya glovu, na miwani ya jua badala ya goggles, lesso 
na vitambaa havikutengenezwa kwa ajili ya kutukinga na 
vimelea vya magonjwa na siyo salama sana.

4. Kinga miguu yako kwa viatu vya kufunika: Ni 
rahisi kwa watu kuambukizwa magonjwa kama miguu 
ikipata damu au uchafu mwingine wa mnyama. Watu 
wengine wana mikato midogo midogo kwenye ngozi au 
mikwaruzo kwenye miguu. Zuia ngozi 
yako ya miguu kuwa wazi kwa kuvaa 

viatu vinavyofunika miguu. Viatu hivyo ni rahisi kuosha baada ya 
kufanya kazi.

5. Kinga mwili wako kwa mavazi ya kutosha: Vaa mavazi ya 
kutosha ili ngozi yako isihatarishwe na tishu na damu yoyote iliyochafuli-
wa. Wakati wa kufanya uchunguzi wa magonjwa, sare za ziada za rambo 
au aproni zinazovaliwa juu ya nguo za kawaida zinaweza kupatikana. 

Kwa jina moja, K5 vifaa vya kujilindia - Vifaa binafsi vya kujilinda au 
PPE (Kingereza). 
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Nini cha kufanya ukimaliza kazi?
Baada ya kusaidia kwenye uchunguzi na sampuli za wanyama hai au mizoga, toa 
nguo chafuna vitu vingine kama vile maski, goggles na viatu na kumbuka tena kunawa 
mikono yako. Glovu lazima zivaliwe katika hatua zote za kutoa vifaa vya kinga na 
wakati wa kuviosha vifaa hivyo.

Wakati wa kuvua glovu, vua 
glovu nje ili uchafu wote ubakie 
ndani ya glovu na mkono wako 
mtupu ushike sehemu ya glovu 
iliyosafi.

Kutupa vitu vichafu na 
kufua nguo na kuosha vifaa vilivyochafuliwa:
Unapo osha vitu na kufua nguo ambazo zinaweza kuwa zimepata vimelea hakikisha 
unatumia sabuni na hakikisha pia kuwa mtu anayeosha au kufua amevaa glovu na 
hana vidonda kwenye mikono na viganja. Usioshe vitu au kufua nguo zilizochafuliwa na 
vimelea kwenye mto au vijito vya maji; badala yake tumia beseni na mwaga uchafu wa 
maji sehemu salama mbali na vyanzo vya maji vinavyo tumiwa na wanyama na watu.

Kutupa au kuvichoma vitu vilivyo tumika:
Vitu villivyochafuliwa vinavyotupwa baada ya kutumika kama vile glovu, 
maski na vifaa vingine vinavyotumika kwenye kuchukua sampuli vi-
napaswa kuwekwa kwenye vyombo au mfuko wa rambo wenye rakili (in-
ayofunga) na vipelekwe sehemu maalum ya kutupia taka za hospitali au 
vichomwe moto hapohapo.

Safisha kwa dawa vifaa ambavyo haviwezi kutupwa:
Vitu vilivyochafuliwa ambavyo havitupwi kama miwani, ngao ya uso, nguo and vifaa 
vinavyotumika tena vinapaswa visafishe kwa dawa. Sodium hypochlorite (bleach)(blichi) 
inaweza kutumika kwa vitu vyote ambavyo siyo nguo na kutumia maji ya moto kufua 
nguo. Kutayarisha dawa ya kusafishia ya blichi tengeneza mchanganyiko wa sehemu 1 
kati ya 5 ya maji (Sehemu 1 blichi na sehemu 4 maji) na weka mchanganyiko huo 
kwenye beseni la kuoshea vitu. Mchanganyiko wa Blichi na maji unachubua, hivyo 

baada ya kuosha vitu kwa uangalifu visuuze kikamilifu. Pia inashauliwa 
kutumia dawa ya ethanol kusafisha zaidi baada ya kutumia mchanganyiko 
wa blichi na maji. Blichi ni sumu kama mnyama au mwanadamu atameza 
na pia inaweza kuwa na pathojeni, hivyo hakikisha unaimwaga sehemu 
salama mbali na vyanzo vya maji vinavyotumiwa na wanadamu au 
wanyama. USIMWAGE blichi kwenye mfereji au kwenye mto wa maji. Kila 
mara changanya Blichi na maji- Blichi inaweza kuunguza ngozi na kuwasha 
macho kama itatumika bila ya kuchanganywa. Kama blichi ikiingia machoni 

au kwenye ngozi safisha na maji mengi. 

Blichi
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Pua/Mdomo MikonoMiguu MwiliMacho 

Zoezi La kuambatanisha: Kuwa salama wakati 
ukifanyakazi na wanyama
Utajikingaje wakati wa kufanya kazi za wanyama?
Chora mstari uelekeza kwenye sehemu ya mwili ambayo inatakiwa kulinda. Weka 
alama ya “Nzuri” “Kawaida” pembezoni mwa kila kifaa cha kuzuia ugonjwa. 
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Sehemu 2. Upasuaji mizoga na ukusanyaji sampuli salama:

Katika majukumu yako, unaweza kuitwa kutoa msaada wa kukusanya sampuli za 
wanyama na dactari wa wanyamapori au wataalam wengine wa afya au kusaidia uc-
hunguzi wa tishu za mnyama aliyekufa.

Kama unasaidia kwenye upasuaji mizoga hakikisha vifaa vya kinga binafsi vinapatika-
na na kuvaa vifaa vya kinga binafsi (PPE) wakati wa upasuaji mizoga. Haishauriwi kwa 
watu wasio na elimu ya kutosha kufanya upasuaji wenyewe. 

Kabla ya kufungua mzoga, unapaswa kufanya tathmini ya mazingira kwa makini na 
kuangalia hali ya mzoga bila kuugusa. Kama kuna kamera piga picha ya mzoga na 
eneo lake jirani. 

Angalia yafuatayo:

•	 Hali ya lishe ya mzoga (ni mwembamba, mnene?).

•	 Kama mzoga umeharibika sana. Kama mzoga umeoza haina haja ya kuupasua, 
mizoga safi ni bora.

•	 Je mnyama aliuawa au aliliwa? Kama mnyama alikuwa ameuawa kabla ya kifo, 
majeraha yoyote ya kung’atwa yatakuwa na michubuko na damu. Kama mnyama 
aling’atwa baada ya kifo, majeraha hayatakuwa na michubuko wala damu. Angalia 
ishara ya mapambano kwenye ardhi au kwenye mzoga (mikwaruzo, manyoya na 
majeraha madogo madogo) zinazoonyesha kuliwa. 

•	 Je, mnyama yuko karibu na chanzo cha maji? Ni wanyama wengi waliokufa karibu 
na chanzo cha maji? Vifo karibu na maji vinaweza kuwa ni kwasababu ya sumu au 
kimeta.

•	 NYANI: Kuwa na TAHADHALI sana ukiwa unafanya kazi na Nyani. 
Nyani wanaweza kuambukizwa magonjwa mengi ambayo yanaweza kusa-
babisha ugonjwa kwa binadamu hadi vifo. Usifanye upasuaji wowote kama 
huna vifaa kamili vya kinga binafsi (PPE) (glove, maski, vikinga macho na 
nguo za kinga). 

•	 KIMETA: Kama kuna damu yoyote inayotoka mdomoni, maskioni, 
puani au njia ya kinyesi au kuvimba kwa tumbo (wanyama wala majani) au kichwa 
(wanyama wala nyama) tunza kumbukumbu ya uchunguzi wako na mara moja toa 
taarifa kwa daktari wa wanyamapori au afisa afya. USIFUNGUE mzoga wa mnyama 
yeyote anayedhaniwa kufa kwa kimeta; ufunguzi wa mnyama utasababisha vimelea 
kusambaa katika mazingira na kuhatarisha afya yako. 

Upasuaji mizoga (Necropsy) ni mchakato wa kuchunguza mzoga wa 
mnyama na kukusanya sampuli ili kujua au kuamua sababu ya kifo.



 17

KITABU CHA AFYA WANYAMAPORI

•	 KICHAA CHA MBWA ( Rabies): Kama unadhani ni kichaa cha mbwa: Usishughu-
like na tishu ya ubongo moja kwa moja au kugusa mate ya mnyama/mzoga bila 
vifaa vya kinga kamili (PPE). Vikinga macho/miwani, maski na glovu lazima vivaliwe 
kama utashika ubongo wa mnyama anayedhaniwa kuwa na kichaa cha mbwa. Mtu 
anaweza kupata sampuli ya ubongo kwa kutumia mrija kupitia tundu la kichwani 
(Foramen intraoccipital). Hii inamwezesha mtu kukusanya sampuli ya ubongo bila 
kushika moja kwa moja tishu ya ubongo yenye virusi vya kichaa. 

Maelezo ya upasuaji mizoga
Wala nyama wote na wenye kwato wanalazwa UPANDE WA KUSHOTO ili kwamba 
upande wa kulia wa mzoga ufunguliwe (tazama michoro). Ndege wote, nyoka na jamii 

ya Nyani wanalazwa kwenye MGONGO. 

Baada ya matumbo ya mwili kufun-
guliwa, tathmini hali ya lishe ya 
mnyama kwa ujumla. Je kuna 
mafuta chini ya ngozi, katika tumbo, 
karibu na figo au karibu na moyo? 
Andika maeneo na kiasi cha mafuta un-
ayoyaona (hakuna, kidogo, ya kawaida, 
au yamezidi). 

Angalia eneo na ukubwa wa viungo 
vyote vikubwa. Je kuna viungo vina-
vyooneka kuvimba?. Je kuna ambavyo 
vipo mahali kimakosa, na kama viko, 
hii inaweza kuwa ni kwa sababu ya 
kiungo kingine kuvimba sana au tishu 
kubwa kutokana na ugonjwa. Huu ni 

wakati mzuri wa kupiga picha kadhaa za mzoga uliofunguliwa. Hakikisha ume-
chukua picha ya eneo au viungo ambavyo si vya kawaida. Eneo la kawaida 
na ukubwa wa viungo vya wanyama wa kwato, wala nyama na ndege vimeonyeshwa 
katika michoro.

Wakati huu, sampuli ya damu inaweza kuchu-
kuliwa kwenye moyo kwa kutumia bomba la 
sindano. Pia kama daktari wa wanyama anataka 
kuchukua sampuli safi za viungo vingine, zinapaswa 
kuchukuliwa kabla viungo havijashikwa na kuon-
dolewa

Hatua inayofuata, daktari wa wanyama ataon-
doa viungo kimoja kimoja kwa ajili ya uchunguzi 
na kuchukua sampuli. Ni muhimu sana kuchukua 
kumbukumbu na picha za matokeo yoyote yasiyo ya 
kawaida.

Moyo

Utumbo mwembamba

Utumbo 
mpana

MapafuIni

Kibofu cha mkojo

Bandama

Figo

Bomba la hewa

Pafu

MoyoUtumbo 
mwembamba

Ini

Njia ya uzazi

Kibofu 
cha mkojo

Utumbo mpana

Bomba la hewa

Maeneo ya 
kuangalia kwa BTB

Figo

Take blood sample from the heart
and place it in a blood tubeChukua sampuli ya damu kutoka kwenye 

moyo na weka kwenye chupa ya damu
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Kwa mfano, wanyama wenye kifua kikuu cha ng’ombe mara nyingi wana uvimbe 
wenye rangi nyeupe-njano kifuani, katika 
mapafu, katika tezi au kwenye njia ya utumbo. 
Kama umeona kuwa ni kifua kikuu, mara 
moja kinga macho, pua na mdomo kwa 
kutumia miwani na maski zaidi ya kuvaa 
glovu. 

Chukua kumbukumbu ya rangi, ukubwa, 
sura, eneo (ni kiungo kipi au tishu) na 
namba ya vidonda vyovyote. Hakikisha 
umepiga picha ya matokeo yoyote yasiyo ya 
kawaida, kwa vile hii itatoa nyaraka bora kwa 
ajili ya kumbukumbu.

Kumbuka: Baadhi ya magonjwa hayasababishi vitu visivyo vya kawaida vinavyooneka-
na kwa macho ya kawaida wakati wa upasuaji mizoga. Kwa mfano, kichaa cha 
mbwa hakisababishi ubongo kuonekana katika hali isiyo ya kawaida, lakini mnyama 
anakuwa anaumwa na mtu anaweza kupata kichaa cha mbwa kama atashika ubongo 
bila kinga. 

Uchukuaji na Uwasilishwaji wa sampuli:

Zifuatazo ni baadhi ya sampuli za msingi zinazohitajika kukusanywa wakati wa 
kufanya upasuaji wa mizoga

•	 Pafu

•	 Moyo

•	 Ini

•	 Figo

•	 Bandama

•	 Misuli

•	 Tishu za kizazi

•	 Utumbo mwembamba

•	 Utumbo mpana

•	 Ubongo (kama inawezekana)

Baada ya kuchunguza mnyama, daktari wa wanyamapori atakuchukua sampuli 
za tishu zinazookena kuwa si za kawaida. Sampuli hazina haja ya kuwa kubwa, 
kwa kweli ni kiasi kidogo sana cha tishu za wanyama kama vile harage (mg 200) 
kinatosha kwa kutumia kupima ugonjwa kwenye maabara.

Tishu zote ziwekwe kwenye kifuko maalum cha kufunga (clip-lock au whirlpark). Kila 
sampuli iwekwe katika mfuko wake binafsi kama inawezekana. Hifadhi sampuli kwenye 

 Kata 
katikati

Figo

Kizazi

 Matumbo

Firigisi
 Ini

Moyo

Kihifadhi chakula

Mapafu

Place sample in collection bag.

Lungs

Mapafu

Weka kwenye 
mfuko maalum
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ubaridi kama vile chombo cha barafu in bora kama una rasilimali. Sampuli zihifad-
hiwe mbali na mionzi ya jua na zilindwe visiliwe na wadudu au wanyama wakati ukiwa 
porini. Sampuli lazima zisafirishwe kwa haraka iwezekanavyo kwenda kwenye kituo cha 
skauti au ofisi za daktari wa wanyama ili zihifadhiwe katika joto sahihi, ama kwenye 
jokofu ili tishu hizo zihifadhiwe katika hali bora zaidi. Kama una dawa ya kuhifadhia 
kama vile formalin au Viral transport media, kila sampuli inapaswa kuwekwa kwenye 
chombo maalum ikiwa ndani ya dawa. Kila daktari wa wanyama atakuwa na maele-
kezo maalum ya jinsi ya kuchukua sampuli, hivyo hakikisha unashauriana na wata-
laam wa afya wa wanyamapori kuhusiana na uchaguzi wa sampuli, idadi ya sampuli, 
na namna sahihi ya kuhifadhi kabla ya kukusanya.

Kiambatanisho kimetoa mwongozo wa kina wa sampuli unaweza kutumika wakati wa 
upasuaji mizoga.

Kusafisha kwa dawa eneo la upasuaji mzoga
Baada ya upasuaji ni muhimu kusafisha kwa dawa eneo hilo. Porini kunaweza kuwa 
mahali bora na salama kwa ajili ya kutupa mizoga na taka zilizojitokeza wakati wa 
kupasua mzoga, kwa sababu kutembea na vitu vyenye uwezekano wa kuambukiza 
inaweza kuongeza hatari ya kuenea kwa ugonjwa kwenye maeneo mengine. 

Kwa ajili ya kutupa porini, mzoga na tishu zote kutoka kwenye mzoga ikiwa ni pamoja 
na damu lazima zizikwe au kuchomwa moto. Chaguo bora kwa ajili ya kutupa mzoga 
inaweza tu kuwa ni kuchoma moto na kuzika, au kuuacha mzoga mahali ulipopatika-
na. Kama uko peke yako na ukauona mzoga porini, toa taarifa ya tukio hilo na mahali 
mzoga ulipo kwa daktari wa wanyama. USIJARIBU kuondoa mzoga huo wewe mwe-
nyewe, mpaka uwe umejiandaa na unavifaa sahihi vya kinga binafsi na vifaa kwa ajili 
ya kuondoa mzoga na kusafisha eneo hilo. 

Karatasi zote zilizochafuliwa au vitu vya plastiki lazima visafishwe kwa dawa kabisa au 
vichomwe moto. Kuzika taka zilizomo katika mifuko ya plastiki bila kuzichoma moto 
huwezesha vimelea kuishi muda mrefu ikiweka hatari kubwa kwa watu na wanyama. 

Damu yote na tishu zote zinapaswa kutolewa kwenye vyombo na zana kwa sabuni na 
maji. Kisha vyombo vinapaswa kuoshwa kwa dawa ya ethanol au isopropyl alcohol. 
Viatu na aproni vilivyotumika kwenye upasuaji mizoga vinapaswa kusafishwa na 
nguo zote zilizochafuliwa zioshwe kabisa. Vyombo vyenye sampuli vinapaswa kuoshwa 
sehemu ya nje. 

Nitajuaje wakati gani wa kuchoma au kuzika taka zinazoweza kuambukiza 
magonjwa porini? Kutupa vitu vinavyoweza kuambukiza magonjwa porini ni bora 
wakati kiasi cha taka hakiwezi kuwekwa kwa usalama katika vyombo kama vile ndoo 
na kusafirishwa mpaka sehemu maalum ya kutupa taka hospitalini. Pia, kutupa porini 
ni sahihi wakati usafirishaji wa taka unaweza kusababisha hatari ya kueneza maam-
bukizi katika maeneo mengine au kama gari au usafiri unaotumika hautoshi na si 
salama kuhifadhi taka zilizofungwa kwenye mifuko ndani ya vyombo. 
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Kabla ya kuchagua mahali pa kutupa taka porini, hakikisha kuwa kuna mahali salama 
kwa kuchoma na kuzika taka. Sehemu hiyo lazima iwe angalau mita 50 kutoka kwenye 
chanzo cha maji, mbali na watu na nyumba zao, maeneo ya mashamba na maeneo 
ya malisho ya mifugo na mahali ambapo chini ya ardhi kuna angalau mita 1.5 chini 
ya maji kwenye shimo jipya la kuzika taka. Hakikisha unachagua sehemu ya udongo 
ambao ni rahisi kuchimba na penye mwinuko kidogo. Pia, hakikisha una kuni za 
kutosha kuweza kuwasha moto kwa ajili ya kuchoma vitu porini au ndani ya shimo. 
Hatimaye hakikisha kwamba hakuna hatari ya moto kusababisha pori kuungua. 
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Sehemu 3. Jinsi ya kutoa taarifa ya matukio ya magonjwa

Utafanya nini ukitambua tukio au mlipuko wa ugonjwa? 
Jukumu lako kama skauti linakuweka katika nafasi ya kutam-
bua dalili za matukio au mlipuko wa ugonjwa kabla ya kutam-
buliwa na Wataalum wengine kama vile wanabiolojia wa wan-
yamapori, waikolojia, madaktari wa wanyama na mabwana 
nyama. Ni wajibu wako kuhakikisha kwamba wataalum hawa 
wanataarifiwa kuhusu matukio ya magonjwa katika wanyama-
pori ua hata mifugo au wanyama wa nyumbani katika maeneo 
ya jirani. Sehemu hii itakusaidia kuandaa na kupanga habari 
uliyonayo kwa ajili kuwa na ufanisi wakati unatoa taarifa kwa 
wataalum husika na mamlaka husika.  

Kielelezo kina sampuli ya fomu ya kuripoti tukio la ugonjwa 
unayoweza kutumia au unayoweza kuangalizia katika eneo 
lako. Tafadhali hakikisha unamwona daktari wa wanyama au 
mamlaka husika kwanza, kwani kunaweza kuwa tayari kuna 
fomu zinazotumika kwa ajili ya matukio na milipuko ya magon-

jwa katika eneo lako.

Unatoa taarifa kwa nani katika eneo lako?

__________________________________________________________
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Njia za Kuchunguza Matukio ya Ugonjwa

Hatua ya 1: Kuwa salama! Elezea vizuri tukio la ugonjwa: Je kuna haja ya kuvaa vifaa vya 
kinga binafsi kabla ya kuanza kuangalia eneo? Kama ndiyo, vafaa vifaa kwanza, na kisha 
karibia mnyama au mzoga (mizoga). 

Hatua ya 2: Chunguza mnyama au mzoga kuona ishara za ugonjwa. Je mnyama 
aliuawa na wanyama, wawindaji au ugonjwa? Je kuna dalili za damu au kuvuja damu? Ni 
muda gani tangu mnyama amekufa?

Hatua ya 3: Nakili uchunguzi wako kwenye fomu ya taarifa za ugonjwa wa tukio au 
daftari lako. Andika tarehe, muda, eneo la tukio, jina lako, na uchunguzi wote muhimu 
kuhusu mnyama, mzoga na mazingira. Fikiri kama mpelelezi kwenye eneo la uhalifu!. 
Je kuna dalili za mzoga kuliwa? Je kuna wanyama wengine waliokufa karibu? Piga picha 
kama una kamera, na rekodi eneo la tukio kwenye kifaa cha GPS kama unacho. 

Hatua ya 4: Je Umefunzwa kuchukua vielelezo? Kama jibu ni hapana, basi mara moja 
endelea na hatua ya 6. Kama una mafunzo na mamlaka ya kufanya upasuaji wa mizoga na 
kuchukua sampuli kutoka kwa wanyama, ikiwa ni pamoja na jinsi ya kujilinda na unavifaa 
muafaka vya kinga wakati kwa kuchukua sampuli basi endelea na ukusanyaji sampuli. 
Kumbuka, unapaswa kuwa tayari umevaa vifaa vya kinga yako, hivyo unaweza kuchukua 
vifaa vyako vya kuchukulia sampuli na uchukue sampuli zote muhimu (Tazama sehemu ya 
2 hapo juu kwa maelekezo juu ya kuchukua sampuli). 

Hatua ya 5: Hakikisha sampuli zako zote zimeandikwa ipasavyo (tazama sehemu ya 2 
hapo juu), na kuhifadhiwa katika vyombo visivyovujisha vyenye barafu kama ni lazima. 

Hatua ya 6: Funika mzoga na majani au funika ili kuzuia wanyama wengine na 
uwezekano wa kuliwa, au kutoka na kuchafuliwa na mazingira na inzi na wadudu 
wengine. 

Hatua ya 7: Toa taarifa ya tukio la ugonjwa kwenye mamlaka husika. Kila eneo 
linapaswa kutoa taarifa kutokana na mfumo wake wa kutoa taarifa kwa kutumia simu za 
mkononi, au kutoa taarifa mwenyewe makao makuu au kituo cha askari wa wanyamapori. 
Kama una simu ya mkononi, piga simu au tuma ujumbe kwa skauti wengine au kituo cha 
askari wa wanyama (posti) mara moja ili kutoa taarifa ya tukio hilo. 

Hatua ya 8: Wasilisha taarifa yako ya tukio la ugonjwa kwa mamlaka husika. 
Taarifa hii itachukuliwa kama hatua ya kwanza na itasiadia daktari wa wanyama, afisa 
wanyamapori wa wilaya, waikolojia na mabwana nyama kubuni mkakati wa kuelezea 
tukio hilo kwa ajili ya kufanya kazi kwa sababu ya tukio na namna ya kuzuia na kuthibiti. 
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Heart

Intestines

Stomach

LungLiver

Bladder

Spleen

Kidney

Trachea

Sehemu ya 4. Vifaa na rasilimali kwa ajili ya kufanya kazi na 
wanyama 

Kama Skauti au Askari wa wanyamapori mbali na elimu uliyonayo, kuna vifaa 
vinavyohitajika uwe navyo. Vifaa na rasilimali vinavyoshauriwa Askari wanyamapori 
na vituo vya wanyamapori kuwa navyo vimeonyeshwa hapo chini. Maelezo mengine ya 
orodha ya vifaa vimeonyeshwa kwenye kielelezo.

Mapendekezo ya PPE kwa ajili ya jukumu la kushika wanyama:

Mnyama/Jukumu Glovu Glovu Maski au 

N95  

Yakupulia*

Ngao ya uso 

au miwani ya 

kinga

Makoti ya PPE au Nguo 

zilizotengwa kwa kazi 

hiyo pamoja na viatu 

vinavyofuliwa

Kushika wanyama** 

(Mizoga au wazima) 

Inahitajika

Inapendekezwa 

kama utakuwa 

karibu sana na 

mnyama wakati 

wa kazi ya ku-

chukua sampuli: 

Inahitajika kwa 

Nyani.

Inapendekezwa 

kama utakuwa 

karibu sana 

na mnyama 

wakati wa kazi 

ya kuchukua 

sampuli

Inahitajika (aidha makoti au 

nguo zilizotengwa kwa kazi 

hiyo) pamoja na aproni

Kufanya upasuaji wa 

mnyama anayeumwa

Inahitajika Inahitajika Inahitajika

Inahitajika (aidha makoti au 

nguo zilizotengwa kwa kazi 

hiyo) pamoja na aproni*

Ukusanyaji wa kinyesi 

au mkojo kutoka kwenye 

mazingira

Inahitajika Inapendekezwa Inapendekezwa Inapendekezwa

*Kama inapatikana

**Wakati unaposhika mnyama aliye hai ambaye mwenye hatari ya kuweza kung’ata au kukwaruza, inashauriwa 
uvae glovu za ngozi juu ya glovu za ‘Nitrile’ au ‘latex’ ili kuongeza kinga. Glovu za ‘nitrile’ zinazuia zaidi kutobo-
lewa kutokana na kung’atwa au mikwaruzo kuliko glovu za mpira. 
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Je wewe ni Bwana Afya wa wanyamapori?
Mazoezi ya vitendo

3.

Haya ni mazoezi ya vitendo yatakusaidia kutumia ulichojifunza katika kitabu 
hiki. Vielelezo vimetolewa kwa kila hatua, na majibu kwa maswali yako 
mwishoni mwa kila zoezi.  

Zoeze la 1. Tukio la ugonjwa katika jumuia ya uhifadhi
1) Bwana Afya yuko katika kituo cha Skauti anajiandaa kwenda porini. Ni vifaa gani 
anavyopaswa kwenda navyo?
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Baada ya kuchagua vifaa vyake vya porini, Bwana Afya anaendesha baiskeli yake kwenda 
kwenye eneo la jumuia ya uhifadhi. Akiwa msituni anaona baadhi ya ndege wakizunguka 
hewani juu yake. Akitumia kiona mbali ‘binocular’ kuangalia anabaini kuwa ndege hao ni tai, 
na anasogelea kuona kwa ukaribu kuna nini. 

2. Baada ya kufika katika eneo ambapo tai wapo, Bwana Afya anaona mizoga ya 
wanyama wawili chini karibu na shimo dogo la maji. Je anatakiwa kufanya nini 
baada ya hapo?

Bwana Afya kisha anakaribia mizoga kwa ajili ya ukaguzi wa karibu. Anatambua kuwa 
mizoga miwili ni ya Nyati. Anadhani kuwa mizoga hiyo haina muda mrefu (ni safi). 
Mbali na tai waliokuwa wanaanza kula mizoga ya Nyati alipofika, hakuna dalili za 
kuuawa na mnyama au ujangili.

3. Bwana Afya amekisoma kitabu cha HALI cha afya kwa ajili ya Skauti, na anadhani 
kuwa hili linaweza kuwa tukio la ugonjwa. Kisha anaona damu ikibubujika kwenye pua 
na mdomo mwa Nyati. Kama ungekuwa Bwana Afya, ungefanya nini? (Zungush-
ia majibu sahihi)

 □ A.  Chukua daftari lako au karatasi yako ya takwimu za porini na kuanza kureko-
di unachokiona.

 □ B.  Chukua kamera yako na upige picha kadhaa za mizoga

 □ C.  Tumia simu yako ya mkononi kuwapa taarifa daktari wa wanyama au 
maafisa wanyamapori

A: Vaa vifaa vya kujikinga na 
magonjwa

B: Nenda kwenye mzoga na kupiga picha
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 □ D.  Fungua mzoga ili kuangalia ndani ya mwili

Bwana Afya ananakili kumbukumbu za taarifa za mizoga kwenye daftari lake na 
anapiga picha chache. Anajaribu kumpigia simu daktari wa wanyama na maafisa wan-
yamapori, lakini hakuna mtandao. Anafikiria kuhusiana na dalili za mnyama na kisha 
anajiuliza mwenyewe “Je ni ugonjwa gani utakuwa umesababisha kifo cha Nyati?”

4) Unaweza kumsaidia Bwana Afya kutambua sababu za tukio la ugonjwa?

5) Baada ya kufikiria juu ya ugonjwa na usalama wake, Bwana Afya anahitaji 
kuandaa mpango wa utekelezaji. Zungushia “Ndio” au “Hapana” unachofikiri Bwana 
Afya anatakiwa afanye.

A. Bw. Afya anatakiwa achukue sampuli na kufanya upasuaji wa mzoga mara 
moja?

 NDIO  HAPANA

B. Bw. Afya anatakiwa afunike mizoga na majani au tulubai na kutoa taarifa 
kwenye kituo cha Skauti?

 NDIO  HAPANA

C. Bw. Afya anatakiwa achome moto mzoga?

 NDIO  HAPANA

 

 

 Andika maoni yako hapa



HALI Project

 28    

6. Bw. Afya anataka kurudi kwenye kituo cha Skauti na kutoa taarifa ya matokeo ya 
utafiti wake kwa Mkuu wa Skauti na mamlaka zingine. Kabla Bwana Afya hajarudi 
kwenye kituo cha Skauti ili kutoa taarifa, ni hatua gani muhimu anazotaki-
wa kukumbuka? (Zungushia majibu sahihi)

Baada ya kuwasili kituoni, Bwana Afya 
akatoa taarifa za utafiti wake, akatoa daftari 
lake na kuzionyesha picha kwa kiongozi wa 
Skauti na daktari wa wanyama. Daktari wa 
wanyama akaamua kwenda eneo la tukio 
ilipo mizoga na anamchagua Bwana Afya ili 
amepeleke huko na kumsaidia kufanya upa-
suaji. Wanachukua vitu na vifaa vyote vya 
upasuaji na usalama, kisha wanaanza kufanyia kazi mizoga iliyofunikwa. 

Kwa sababu Bwana Afya 
alifunika mizoga, alipunguza 
hatari ya kusambaa kwa 
vimelea vya magonjwa kwa 
wanyamapori wala mizoga na 
kwa wanyama wengine na watu. 

B. Kuwa makini na wanyama 
wakati akirudi kituoni

A. Kwenda sokoni na 
kununua chakula cha jioni.

C. Ondoa kinga za Kujikinga (PPE), 
weka dawa kwenye vyombo ambavyo 
huwezi kivitupa, na weka vifaa vyote 
vyenye vimelea vinavyoweza kuam-
bukiza kwenye chombo kinachofunga 
ili kuvichoma.
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 □ 7) Daktari wa wanyama na Bwana Afya watafanyaje? (Chagua majibu yote 
yalio sahihi)

 □ A. Tupa mizoga kwa kuizika

 □ B. Tupa mizoga kwa kuichoma moto

 □ C. Punguza uwezekano wa ugonjwa kusambaa kwa kuunguza vichaka na 
majani kwenye mazingira yanayozunguka mizoga

 □ D. Wasiliana na Skauti, maafisa wanyamapori, na mwikolojia ili kufanya uc-
hunguzi wa kuangalia katika eneo hilo kama kuna vifo vingine

 □ E. Shauri serikili za mitaa na ofisi za mifugo kuchunguza vifo vingine katika 
mifugo na kuanza kufikiria juu ya mipango ya chanjo

 □ F.  Toa taarifa kwa mamlaka zote juu ya hatari ya kuzuka mlipuko ili mpango 

Baada ya kukauka, anaangalia kwenye da-
rubini na kuona bacteria wengi wenye umbo 
la mstatili wakitengeneza minyororo mirefu 
katika sampuli. Anamwambia Bw. Afya 
kwamba hisia yake ilikuwa sahihi; ni mlipuko 
wa kimeta. 

Daktari wa wanyama anadhania kuwa 
ni ugonjwa unaoambukiza binadamu na 
wanyama kulingana na taarifa ya Bw. Afya, 
kabla ya kuugungua ule mzoga, anakata 
mshipa mdogo wa damu kwenye sikio na ku-
chukua damu.

Daktari anachukua damu kwenye swabu ‘swabs’ kutoka kwenye njia ya hewa 
puani na kupaka kwenye kioo ‘slide’ cha darubini. Kioo kikawekwa kwenye dawa 
ya ‘alcohol’ kwa muda dakika moja.
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wa utekelezaji utayarishwe. 

Wakimaliza upasuaji wa mizoga porini na kuondoa mizoga, daktari wa wanyama na 
Bwana Afya wanaanza kusafisha na dawa na kuondoa vimelea kwenye vifaa vya kinga 
(PPE) na vifaa vya upasuaji ili waweze kurudi kituoni salama.

8) Ni vifaa vipi ambavyo daktari na Bwana Afya watasafisha kwa blichi na ni 
vitu gani watavichoma moto? Chora mstari kutoka KUSHOTO kuaombatanisha 

na njia sahihi ya kutupa taka KULIA.

Hata kama Bwana Afya na Daktari wa wanyama walikuwa waangalifu ili wawe salama 
porini, Daktari anamwambia Bwana Afya kutoa taarifa ya ugonjwa wowote au uvimbe 
kwenye tezi au kama akigundua jeraha dogo au mikwaruzo ambayo inavimba na ina 
malengelenge. Kimeta kinaweza kutibiwa kwa urahisi kwa kutumia dawa 
za ‘antibiotics’ kama dalili za kuambukizwa zikigunduliwa na kutibiwa 
mapema. Baada ya siku ndefu, Bwana Afya na Daktari wanarudi kwenye kituo na 
kuweka vizuri kumbukumbu za upasuaji mizoga na kutupa mizoga, na kuanza kuwapa 
taarifa maafisa wa mifugo na wataalam wa afya ya jamii kuhusiana na mlipuko wa 
kimeta.

Je kuna chochote ungeweza kufanya tofauti na Bwana Afya katika hali hii?

____________________________________________________________________________________

Dawa ya kunyunyiza

Mahali pa kuchomea 
Taka/mizoga
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Tukio hili lilikuwa la aina yake kwenye kituo cha Skauti cha akina 
Bwana Afya na jumuia ya uhifadhi. Je kuna tofauti katika taratibu 
katika eneo lako katika kutoa taarifa ya uchunguzi wa mlipuko?

____________________________________________________________________________________
____________________________________________________________________________________

Jibu muhimu -1) Vifaa vyote vipelekwe. 2) A. 3) A, B, na C- ukaguzi wa mizoga haupaswi kufanywa bila daktari wa 
wanyama au maelekezo yake. 4) Kimeta kinasababisha damu kutoka mdomoni na puani. Baadhi ya magonjwa 
mengine ya virusi vinasababisha damu kutoka. 5) A-Hapana, B-Ndio, Bw. Afya lazima afunike mzoga na kutoa 
taarifa kituoni, lakini akiwa makini wakati akifanya hivyo ili asivuruge majani karibu na mzoga kitu ambacho 
kinaweza kusababisha vimelea kwenda hewani na hatari ya kuvuta hewa chafu na kusambaa. C-Hapana. Inataki-
wa asubiri hadi malezo kutoka kwa dactari wanyamapori. 6.) C : Daima ondoa na osha kwa dawa vifaa vyako vya 
kinga PPE kabla ya kushughulika na wanyama au watu ili kuzuia kusambaa kwa magonjwa. 7) B, C, D, E, F. Kuzika 
mizoga kunahatarisha wanyama wengine kupata magonjwa kwani wanaweza kufukua. 8) Miwani, Viatu= Vyunyiza 
dawa; Aproni, kishikio, Glovu, Maski- kutupwa na kuchomwa moto.

Kuhusu hili zoezi:
 Kimeta ni ugonjwa unaosababishwa na bacteria anayeitwa kitaalam Ba-
cillus anthracis. Kimeta kinawapata wanyama na watu na madhara ya ugonjwa 
mara nyingi unaua kama haujatibiwa. 

Kimeta kinasambaa kwa njia ya vimelea ‘spores’ ambavyo vinastahimili hali 
ngumu ya mazingira kwa miaka mingi. 

Unapovipata kwa kuvuta pumzi au vinapogusana na ngozi vinashambulia viki-
leta madhara kwa wanyama. Kimeta ni ugonjwa unaotokea mara nyingi kwenye 
wanyama wenye kwato kama vile nyati na ng’ombe ambao wanakula vimelea 
wakati wa kuchunga. Wanyama wala nyama na binadamu wanaweza kuambukizwa 
kwa kula nyama ya wanyama walioambukizwa.

Zuia Kimeta kwa kutokugusana na vimelea “spores”. Kwa uhakika zaidi, unguza 
mavazi na makaratasi yaliyogusana na hawa vimelea. Ingawa vifaa vya kujikinga 
ambavyo unaweza kuvitupa baada ya kazi vinashauri, nguo na vifaa kama ambavyo 
haviwezi kuunguzwa vilowanishwe kwenye blichi au formalini kwa muda wa masaa 
12. TAHADHARI: Blichi na Formalini ni sumu na zinachubua ngozi, macho na pua, 
hivyo vifaa vya kujikinga na magonjwa lazima vivuliwe wakati wa kufanya kazi 
na hizi kemikali. Njia za kuambukizwa Kimeta kwenye ngozi huwa watu wanapata 
malengelenge yasiyokuwa na maumivu na vidonda kama vya kuungua ambavyo 
vinaweza kuwa na weusi katikati. 

Matibabu ya mapema ya tiba ya ‘antibiotic’ ni njia madhubuti ya kudhibiti ugonjwa. 
Kama mtu akivuta hewa yenye kimeta ni mbaya sana, hivyo maski lazima zivaliwe 
wakati wote. Kama unahisi umevuta pumzi yenye vimelea, lazima uende kliniki 
mara moja kwa ajili ya matibabu ili kuzuia uwezekano wa kifo.
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D. Achukue vifaa vya 
huduma ya kwanza ya 
binadamu.

B. Ampe taarifa Daktari 
wa wanyama na 

mwikolojia kuhusiana 
na hali hiyo, na kama 

inawezekana amchukue 
moja wapo wa watumishi 

hawa waende nae

A. Aende kula chakula cha 
mchana kwanza, kwa vile 

hakuna sababu ya kuwa na 
haraka, ama Fisi atakuwa 

bado yupo kwenye maeneo 
ya wageni au atakuwa  

ameondoka.

E. Achukue silaha 
nzima na risasi za 

kutosha na ahakiki-
she askari mwing-

ine mwenye uzoefu 
wa kutumia silaha 

anaenda pamoja nae. 
C. Achukue vifaa vya 
kinga (PPE)

Zoezi la 2. Hatari kwenye nyumba ya wageni (loji) ya Safari 
Bw. Mzuri ni askari wa wanyamapori aliyepo makao makuu ya Hifadhi ya Taifa. Akiwa 
kazini anapokea simu kutoka kwa meneja wa Loji ya Safari ambayo ipo mpakani 
mwa hifadhi takriban kilometa 20 kutoka makao makuu. Meneja anamwambia askari 
kwamba wanahitaji msaada wa mara moja kwa sababu kuna Fisi anarandaranda 
katika maeneo ya nyumba ya wageni wakati wa mchana. Meneja anasema kuwa 
mnyama huyu inaonekana hana hofu kwa watu wala hataondoka licha ya wafanyaka-
zi kumpigia kelele kwa kugongagonga sufuria. 

1) Bw. Mzuri anaamua kuitikia wito wa meneja wa kuhitaji msaada, lakini itachukua 
takriban saa moja la kujiandaa na kufika kwenye nyumba ya wageni. Kwa wakati 
huu, je Bw. Mzuri atamwambia Meneja afanye nini? (Zunguishia majibu yote 
sahihi.)

 □ A. Atafute Sime/ Mapanga na wafanyakazi wachache na wamfukuze Fisi kwenye 
kambi. 

 □ B. Kujaribu kuona kama fisi atawaangalia kwa kumpigia kelele.

 □ C. Kuwaamuru wageni na wafanyakazi wakae ndani ya nyumba na kufunga 
madirisha kwa ajili ya usalama wao.

 □ D. Kumwambia meneja anyakue silaha iliyokaribu na kumpiga fisi risasi kich-
wani.

 □ F. Kumwambia meneja asimchokoze mnyama, na amfuatilie kutoka umbali 
salama ndani ya jengo. 

2) Bw. Mzuri anafunga vifaa vyake kwa ajili kukabiliana na hali hiyo. Je atafanya 
nini wakati anajiandaa kuondoka? (Zunguishia majibu yote sahihi)
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A. Fisi ana njaa ya kufa na anatafuta 
chakula kwenye nyumba ya wageni.
B. Fisi ni mgonjwa 

C. Fisi analinda mtoto.

D. Fisi ni mpweke. 

3) Bw. Mzuri, askari wa pili na dreva wanaondoka kuelekea nyumba ya wageni ya 
Safari. Wakiwa njiani Bw. Mzuri anafikiria kuhusu sababu za kwa nini Fisi 
anakuwa na tabia ya ajabu. Zungushia majibu sahihi.

4) Kwa sababu Bw. Mzuri amepokea mafunzo ya magonjwa ya wanyamapori, anajua 
kwamba kuna magonjwa mawili ambayo inawezekana kusababisha tabia hii ya ajabu 
kwa fisi. Unaweza kutaja magonjwa hayo?

1. _________________________________________________________________________________ 

2. _________________________________________________________________________________

Ni lipi kati ya magonjwa hayo ambalo linaweza kuambukizwa kutoka 
kwa wanyama kwenda kwa watu? 

____________________________________________________________________________________

5) Wakati Bw. Mzuri amefika kwenye nyumba ya wageni, wanamwona fisi akizunguka-
zunguka katika eneo la nje ya jiko. Fisi anaonekana hana mwelekeo na mate yakitoka 
mdomoni mwake. Bw. Mzuri anadhania mnyama ana kichaa cha mbwa. Je atafan-
ya nini? (Zungushia majibu sahihi)

A. Arukie nje ya gari haraka na kumpiga risasi haraka kichwani

B. Abaki ndani ya gari na kumpiga risasi fisi kichwani

C. Kabla ya kumuua fisi ahakikishe kwamba wageni wote na wafanyakazi wako salama 
ndani ya nyumba na mbali na njia ya kupiga bunduki. 

D. Achukue gari kwenye nyumba ya wageni kama lipo kwa ajili ya askari wa pili 
mwenye silaha.

E. Kuweka gari moja au yote mawili kwenye nafasi nzuri ya kumpiga risasi mnyama.

F. Kumpiga mnyama risasi ya moyo ili kwamba ubongo uhifadhiwe kwa ajili ya kupima 
ugonjwa.

6) Bw. Mzuri anafanikiwa kumpiga Fisi risasi ya kifuani. Anasubiri ndani ya gari 
mpaka anapokuwa na uhakika kuwa fisi amekufa, kisha wanaenda kuelekea kwenye 
mzoga. Wakati bado yupo kwenye gari anauchokonoa mzoga kwa fimbo kuhakikisha 
kama mnyama amekufa. Daktari wa wanyamapori aliwaomba walete mnyama 
makao makuu kwa ajili ya kufanya upasuaji wa mzoga. Je Bw. Mzuri ataendeleaje? 
(Chagua moja).
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A. Bw. Mzuri anakagua fisi. Watu wengine wana hamasa kuhusu 
huyo fisi, hivyo anawaruhusu kuja kumgusa na kupiga nae picha, 
kisha anampakiza kwenye gari akisaidiwa na wengine.

B. Bw. Mzuri anavaa vifaa vya kinga PPE ili kujikinga mwenyewe kabla ya kumkaribia fisi, 
kisha anampiga picha mnyama kabla ya kushika mzoga. Kwanza, anaweka mfuko wa plas-
tiki juu ya kichwa cha mnyama ili kuzuia kugusana na mate kwa mtu yeyote atakaye mshika. 
Anawapa wengine vifaa vya kinga na kisha kwa uangalifu wanampakia mnyama kwenye gari. 
Askari wanyamapori na dreva wanaweka vifaa vya kinga kwenye mfuko kisha kwenye ndoo.
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7) Kabla Bw. Mzuri hajaondoka nyumba ya wageni ya Safari ni ushauri gani wa 
ziada atampa meneja? (Zungushia majibu sahihi)

A. Hakuna, tatizo limeshughulikiwa na wanaweza kuendelea na shughuli zao kama 
kawaida. 

B. Amshukuru meneja kwa kutoa taarifa ya tatizo haraka.

C. Kuzungumza na meneja na wafanyakazi kuhusu kutambua dalili za kichaa cha 
mbwa, na kuhakikisha wanajua kwamba wanaweza kupata kichaa cha mbwa kama 
waking’atwa na mnyama mwenye kichaa.

D. Meneja na wafanyakazi waendelee kuangalia wanyama wala nyama na kutoa 
taarifa ya wagonjwa wengine watakao onekana. 

E. Kuthibitisha kwamba hakuna wanyama wengine waliooneka, na kuthibitisha 
kwamba hakuna mfanyakazi aliyegusana na fisi kabla ya kifo chake

8. Meneja anamshukuru askari wa wanyamapori na anataja kuwa mmoja wa wa-
fanyakazi wake aling’atwa kidogo kwenye mkono wake na Mbweha jana wakati 
akifua. Mtu mwingine aliweza kumfukuza Mbweha na hawaja mwona tena tangu 
hapo. Jeraha lilikuwa dogo sana hivyo hawakumpeleka hospitali. Una wasi wasi khusu 
taarifa hiyo na unapendekeza yafuatayo: (Zungushia majibu sahihi)

A. Jeraha hilo lioshwe mara moja kwa maji na sabuni.

B. Aende kumwona mganga wa kijijini ili afunge dawa kwenye jeraha

C. Aangalie jeraha kama litakuwa na dalili ya ugonjwa. Atapaswa kumwona daktari 
kama kitaoneka na hali mbaya ndani ya siku 4 au 5.

D. Asafirishwe mara moja kwenye hospitali ya mkoa ili kupata chanjo ya kicha cha 
mbwa. Mbweha alikuwa na tabia ya ajabu na yuko kwenye hatari ya kuambukizwa 
ugonjwa wa kichaa cha mbwa. Kichaa cha mbwa asilimia 100 kinaua hivyo hakuna 
wakati wa kuchelewa. Kadiri anavyopata sindano mapema ndivyo anavyoongeza 
uwezekano wa kuishi. 

E. Tukio hili lazima lijulishwe kwa mamlaka ya ndani ya mifugo na afya ya umma. 

9) Daktari wa hifadhi anafanya upasuaji wa mzoga wa sifi na kutuma ubongo chuo 
kikuu kwa ajili ya kupima kichaa cha mbwa. Matokeo ni chanya – kweli fisi alikuwa 
na kichaa cha mbwa. Ni hatua gani za ziada lazima Bw. Mzuri na daktari wa 
hifadhi watafanya? (Zungushia majibu sahihi)

A. Kumtaarifu daktari wa mifugo na mamlaka ya afya ya jamii kuhusu matokeo 
chanya ya kichaa cha mbwa.

B. Kuhakikisha kwamba watumishi wa afya na viongozi wa serikali za vijiji jirani na 
hifadhi wanafahamu kwamba mnyama mwenye kichaa ameonekana mpakani mwa 
hifadhi.

C Hakuna chochote, kesi imefungwa.
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D. Piga simu kwa meneja wa nyumba ya wageni kuhakikisha mwanamke aliyeumwa 
na mbweha alipelekwa hospitali na kupata chanjo. 

E. Kuwapa tahadhali askari wa vituo vingine hifadhini ili kwamba askari wa wanyama-
pori waangalie kama kuna wagonjwa wengine.

F Kila inapowezekana, shirikiana na daktari wa mifugo katika juhudi za kuchanja 
kichaa cha mbwa mbwa wa nyumbani kwenye vijiji vinavyopakana na hifadhi.

10) Ni aina gani wa wanyama kwenye picha chini wanaweza kupata kichaa cha 
Mbwa? (Weka vema kwenye majibu sahihi)
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Kuhusu hili zoezi
Kichaa cha mbwa ni ugonjwa hatari sana unaosababishwa na virusi 
ambao hasa huenea kutoka mnyama kwenda kwa mnyama au mnyama 
kwenda kwa mtu kwa njia ya kung’atwa. Aina yoyote ya mnyama wa 
damu moto anaweza kuambukizwa. Mbwa wa nyumbani na paka na wanya-
mapori wala nyama ndio wanaoambukizwa zaidi. Ugonjwa wa kichaa cha mbwa 
umehusika kwa vifo vya kundi zima la mbwa mwitu wa Afrika. Mbweha, Kanu, 
Mbweha masikio, na nguchiro pia ni kawaida kuambukizwa. Mara kwa mara, 
mifugo inaambukizwa kama iking’atwa na wanyama wala nyama. Watu pia wa-
naweza kuambukizwa.

Mtu yeyote aking’atwa na mnyama ambaye anakisiwa kuwa na kichaa 
cha mbwa lazima aende hospitali haraka apate chanjo ya kichaa cha 
mbwa. Kidonda kinatakiwa kioshwe mara moja kwa nguvu na maji na 
sabuni. Dalili zinachukua muda mrefu kuonekana na zikitokea matibabu yanaku-
wa yameshachelewa sana. Kwa hiyo, ni muhimu sana kwamba chanjo zinafanyika 
haraka sana ili kwamba mtu anatibiwa kabla ya dalili zozote za ugonjwa kuon-
ekana.

Jibu muhimu – 1) C na E. 2) B, C, D, na E. 3) A, B, inawekekana C Haiwezekani. 4) 1-Kichaa cha Mbwa na 2. 
Distempa ya wanyama wala nyama ‘Canine Distemper Virus’ (CDV). Magonjwa yote kichaa cha mbwa na CDV 
yanaweza kusababisha wanyama wala nyama kuwa na tabia ya ajabu. Pekee Kichaa cha mbwa kinaambukiza kati 
ya binadamu na wanyama, CDV haiambukizwi kwa wanadamu. 5) C, D, E na F. 60 B. 7) B, C D na E. 8) A, D na E. 
9) A, B, D E na F. 10) Wanyama wote walionyeshwa wanawezakupata Kichaa cha Mbwa.
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Bibi Amina ni askari wa Hifadhi ya Taifa yuko likizo kijijini nje ya jumuia 
ya uhifadhi. Akiwa anafurahi na baadhi ya marafiki zake kwenye baa 
anasikia baadhi ya watu wakizungumza kuhusu safari yao ya hivi kari-
buni msituni. Watu hao wanawaambia marafiki zao kuwa walishangaz-
wa sana safari hii kuona msitu ukiwa kimya sana, kwani kwa kawaida 
husikia sauti kutoka kwa wanyamapori wakiitana. Mmoja wapo pia 
anataja kwamba yeye aliona tumbili watatu wakiwa wamekufa 
wakati akitembea jana, na kwamba mizoga ilikuwa haijaguswa na 
wanyama wala mizoga. Moja wapo wa tumbili alionekana kuwa 
kafa si muda mrefu, hivyo aliupeleka mzoga nyumbani kwake. 

1) Unaweza kutambua hatari yoyote ya kuambukizwa ugonjwa 
inayohusishwa na hadithi ya watu hao?__________________________
______________________________________________________________________
______________________________________________________________________
______________________________________________________________________
________________________________________________

Kama askari wa wanyamapori, Bi. Amina anajua kwamba ni nadra sana kukuta 
tumbili wengi wakiwa wamekufa msituni, na kwamba kula nyama pori hasa 
jamii ya nyani inaweza kuleta hatari ya magonjwa ya kuambukizwa kati 
ya wanyama na watu. Anaamua kuwauliza watu wale maswali ili kujifunza zaidi 
kuhusu hatari yoyote inaweza kuleta magonjwa ya kuambukiza kati ya wanyama na 
watu. 

2) Je ni maswali gani ambayo Amina anaweza kuwauliza? (Zungushia maswali 
ambayo anatakiwa kuwauliza. Yanawezekana kuwa majibu mengi.)

 □ A. Je, Kuna kitu chochote cha ajabu walichokiona kwenye mizoga ya tumbili?

 □ B. Je, ni muda gani tangu tumbili walipokufa?

 □ C. Je, walimkatakata huyo tumbili wenyewe?

 □ D. Je, tumbili alikatwakatwaje?

 □ E. Je, tumbili alipikwaje?

 □ F.  Je, nyama yake walipewa watu wengine?

 □ G.  Mengineyo ___________________________________?

Bi. Amina hasa anania na tumbili waliokufa kwa sababu alisikia kwenye 
redio ya Mambo FM, kwamba watu kadhaa karibu na jumuia ya uhifadhi 
wameugua ugonjwa wa ajabu. Watu wawili wamekufa. Wengine watatu 
wana  homa, kutapika, kuumwa kichwa, na baadhi wana madoa yenye 
rangi kwenye mwili. Bi. Amina amekuwa akijiuliza kama kuna uhusiano wa 
ugonjwa huo wa ajabu na wanyamapori. 
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3) Bi. Amina atafanya nini? Chagua majibu yote sahihi

 □ A. Awaombe wale watu wamwongoze kwenda kwenye eneo walipokuta mizoga ya 
Tumbili.

 □ B. Aulize kama kuna nyama yoyote, ngozi au kama kuna kitu chochote kilicho-
baki kutoka kwa tumbili aliyeliwa kwa ajili ya sampuli.

 □ C. Ampigie daktari wa wanyama, Afisa wanyamapori wa wilaya, na mamlaka ya 
afya ili kutoa taarifa ya hiyo habari. 

 □ D. Kuwapigia Mambo FM na kuona kama anaweza kwenda kwenye redio na 
kupata umashuhuri kwa kugundua chanzo cha kuzuka kwa ugonjwa.

Bi. Amina anampigia daktari wa wanyama na kumwambia kuhusu habari ya tumbili 
na ugonjwa wa ajabu. Dk wanyama anamwambia kuwa atawasiliana na mamlaka 
nyingine, na anamwomba kama anaweza kufanyakazi na watu hao ili waende eneo la 
mizoga ya tumbili. Anamwelezea umuhimu wa kujilinda na mwenyewe ili asiambukiz-
we ugonjwa akiwa porini na pia anamweleza hatua za kufuata kama atapata mnyama 
yoyote aliyekufa. Kisha anapendekeza baadhi ya vifaa vya kwenda navyo kutoka 
kwenye kituo cha Skauti. 

4) Ni vafaa gani vya kinga na zana ambazo Dk wanyama atapendekeza kwa 
Amina kuchukua yeye na watu wale porini? (Zungushia majibu sahihi)

Bi. Amina anaenda msituni na wale wanaume. Wanapata mizoga ya tumbili 
waliokufa muda mfupi wakiwa njiani.

5) Je, Bi. Amina atafanya nini? (Chakua jibu sahihi.)

 □ A. Akimbie nyumbani na kuwapigia Mambo FM.

 □ B. Achukue mizoga na kuikatakata kwa ajili ya chakula kwa vile wamekufa 
muda si mrefu.

 □ C. Avae vifaa vyote vya kinga vilivyopendekezwa.
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 □ D. Baada ya kuvaa vifaa vyote vya kinga, afuate hatua zote za Dk wanyama 
za kuchukua sampuli na kufanya usafi kwa dawa kwa makini. 

 □ E. Akamilishe fomu ya taarifa ya tukio la ugonjwa. 

Kwa makini anaondoa miwani, glovu na 
maski akiviweka kwenye mfuko maalumu 
mwingine tofauti unaofungwa. Anaweka 
mfuko wa pili uliofungwa kwenye ndoo 
inayofungwa pia. Kisha yeye na wanaume 
wananawa mikono kwa dawa na kufunika 
ndoo. 

Bi. Amina anawafundisha wale watu namna 
ya kuvaa vifaa vya kinga walivyoleta. 
Kabla ya kumshika mnyama fungua kifuniko 
cha ndoo.

Kisha akifuata hatua za 
kuchukua sampuli za Dk 
wanyama, kwa makini 
anaweka mzoga kwenye 
mfuko maalumu.

Akauweka mfuko 
uliofungwa kwenye 
ndoo.
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Baada ya kukamilisha fomu ya taarifa ya tukio la ugonjwa ambayo Dk wanyama 
aliwapa, yeye na kijana wanarudi mjini kwenye kituo cha afya cha Dr. 
Wanyama. Kituoni, Bi. Amina anavaa vifaa vya kinga tena, na kufungua ndoo. 
Anaosha kwa dawa kwa ungalifu miwani, na kutupa glovu, maski na mfuko maalumu 
unaofunga kwenye sehemu maalumu ya kuchomea taka. Anaweka ndoo yenye mfuko 
uliofungwa wenye mzoga kwenye friza ya kituo cha Skauti. Kisha anatoa na kutupa 
vifaa vya kinga alivyovaa kwa ajili ya usafi, anaosha mikono, na kumpigia Dk. 
Wanyama kumwambia kuhusiana na mzoga. Dk Wanyama anafurahi kwa kupatikana 
kwa mzoga na kumwambia Bi. Amina asubiri maelekezo mengine kutoka kwake na 
mamlaka nyingine.

Je, kuna kitu chochote ambacho ungefanya tofauti na Bi. Amina?

_____________________________________________________________________________
_____________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________

Je, ni magonjwa yapi yanayoweza kuambukizwa binadamu na 
wanyama yanaweza kusababisha ugonjwa huo wa ajabu?

____________________________________________________________________________________
____________________________________________________________________________________
_________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________
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Kuhusu hili zoezi
Vifo vya wanyama vinaweza kusababishwa na vimelea vya aina nyingi, baadhi 
vinaambukizwa kati ya binadamu na wanyama, na baadhi vinaweza visiwe na 
madhara kwa wanadamu. Hata hivyo, ni muhimu kujilinda na ugonjwa usioju-
likana, kwa vile unaweza usiwe na hakika kamwe wa kile kilichosababisha vifo. 
Tumbili kwa mfano wanashambuliwa sana na vifo kutokana na virusi kama Eloba 
na ‘Marburg’, ambavyo vinasababisha homa ya kutokwa na damu hatari kwa bi-
nadamu pia. Tumbili wanaweza kuwa waliambukizwa kichaa cha mbwa, au hata 
bacteria wa kimeta kama kwenye zoezi la 1na 2. 

Katika matukio ya ugonjwa ambao haujulikani au ugonjwa wa ajabu, 
kinga binafsi inapewa kipaumbele cha juu, pamoja na usafi wa kutumia dawa na 
kutupa kitu chochote ambacho kinaweza kuwa kimegusana na mnyama aliekufa au 
vitu vilivyogusa mnyama. 

Kwa kutumia K5 kutoka kwenye kitabu cha HALI, na kwa kuangalizia kwa maele-
kezo ya N.E.U.A. utakuwa salama. Lakini kujua hatari, kutumia elimu yako ya 
wapi magonjwa yanaweza kuweka mitego, na nini cha kufanya wakati ukituhumu 
ugonjwa, ndiyo silaha yako ya ufanisi ili ukae na afya na ulinde afya ya jamii na 
wanyamapori karibu nawe.

Jibu muhimu – 1) Kuna magonjwa mengi yawezayo kuweka hatari ya kumbukizwa kati ya 
wanyama na watu, kwa mfano Kimeta, Ebola, Marburg, au Kichaa cha Mbwa. Kama kuna 
wanyama kadhaa waliokufa kwenye eneo moja kuna uwezekano uwezekano kuwapo ugonjwa 
hatari sana na tahadhari lazima zichukuliwe ili kuzuia kugusana na wanyama waliokufa. 2) 
Maswali mazuri kuuliza ili kujua zaidi kuhusu tumbili waliokufa na kama wawindaji wamegu-
sana na mizoga.3) Jibu A, B, na C ni ya sawa, lakini kwanza ni muhimu kuwajulisha Daktari wa 
wanyama na mamlaka ya afya ya wanyamapori. Usiwajulishe vyombo vya habari kuhusu vifo 
vya wanyama bila kwanza kuwajulisha Daktari wa wanyama na mamlaka ya afya. 4) Majibu 
yote ya hapo juu. Ni vema kuvaa vifaa vya kujikinga wakati unapofanya kazi na nyani. 5) C, D 
na E. 
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VIAMBATANISHO

KIAMBATANISHO A- Ufunguo wa maneno

Bakteria – Hili ni kundi kubwa la vimelea vyenye seli moja. Hawa bacteria ni wadogo 

sana na wanapatikana kwenye maeneo yote ya dunia. Bacteria wengine ni pathogeni na 

wanaweza kusababisha magonjwa kama vile Kimeta, Plague, Kifua Kikuu, Ugonjwa wa 

kutupa mimba (Brucella) na ukoma (Leprosy). 

Chawa – mdudu mdogo sana (ambaye karibia haonekani kwa macho) kama vile buibui 

au kupe, mwenye mwili bapa na unaoonyesha ndani ya mwili na ana miguu nane. Aina 

nyingi ya hao chawa wanasababisha ugonjwa kwa binadamu na wanyama.

Kidonda/Jeraha – Tendo la tishu za mwili kubadilika na kuonyesha dalili za ugonjwa. 

Kuzuka – wakati ugonjwa unapofanya idadi isiyo ya kawaida ya wanyama au watu 

kuugua kwa kipindi kifupi au katika eneo fulani.

Parasiti- ni kiumbe nikachoishi kwenye kiumbe kingine na kukitumia kwa faida Fulani. 

Pathogeni – Viumbe hai wowote (vimelea) vinavyosababisha magonjwa. Mfano ni 

pamoja na virusi, bacteria na wadudu.

Tukio la ugonjwa – ni ugonjwa uliotokea ambao umegundulika na kutolewa taarifa.

Ugonjwa – uvamizi na kuzaliana kwa vimelea kwenye tishu za mwili. Maambukizi yaki-

tokea mtu huchukuliwa kuwa anaumwa.

Upasuaji wa mzoga – mchakato mahususi wa kuchunguza mzoga na kukusanya 

sampuli kwa ajili ya kutafuta sababu ya kifo. Usambazaji – ni kitendo cha vimelea vya 

ugonjwa kusambaa kati ya mnyama na mnyama au mnyama na mwanadamu.



HALI Project

 44   

Virusi – ni vijidudu vinavyoshambulia chembechembe nyeupe katika damu na kupun-

guza uwezo wao wa kutoa kinga mwilini (HIV). Lakini pia virusi vinasababisa magonjwa.

Zoonosisi – ni ugonjwa ambao unaweza kuambukizwa kati ya wanyama na watu. 

Mifano ni pamoja na kichaa cha mbwa, kimeta, kifua kikuu cha ng’ombe, brucellosis, na 

virusi vya Ebola. 
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  Njia za Usambazaji  
  Magonjwa

H
ew

a

M
do

m
o

K
u

gu
sa

n
a

U
za

zi

N
ji

a
 z

a
 K

a
w

a
id

a

V
ij

id
u

du

B
a

k
te

ri
a

Anthrax H M K N

Brucella H M K U

Campylobacter M

Chlamydia psittaci H

Leprosy H K V

Leptospira M K

Plague H K V

Q fever (Coxiella burnettii) H M

Salmonella M

Tuberculosis H M K

Tularemia H M K V

Typhus V

P
a

ra
si

ti

Cryptosporidium M

Echinococcus (Hydatid disease) M K N

Giardia M

Leishmaniasis V

Malaria V

Scabies (Mange) K N

Toxoplasma M

Trypanosomiaisis V

V
ir

u
si

Crimean Congo Hemorrhagic Fever K V

Dengue Fever V

Ebola / Marburg K

Hanta H K

Herpes B K

Influenza H M K

Lassa K

Monkeypox H K

Nipah H K

Rabies K

Rift Valley Fever H M K V

SARS H

West Nile V

Yellow Fever V

H- Hewa
M- Mdomo
K- Kugusana
U- Uzazi
N- Njia za 
kawaida
V- Vijidudu

Hewa- Matone yenye vimelea vya magonjwa vinaweza kuambukiza kwa njia 
ya hewa vikivutwa na wanyama au mwanadamu. 
Mdomo- Kula chakula, au kunywa maji, maziwa au kwenye mazingira
Kugusana- Aina hii ya maambukizi inatokana na kugusana na vimelea vya 
magonjwa kwa njia ya jeraha, Utepe mweupe, au ngozi kuchubuliwa na 
mnyama aliyeathirika au kwenye tishu au maji maji. 
Uzazi- Njia ya kugusana na maji maji ya uzazi au kwenye tishu za mnyama. 
Njia za kawaida- Kuambukizwa pathojeni kwa kugusana na vitu vilivyo tu-
mika na mnyama anayeumwa. 
Vijidudu- Vina peleka pathojeni kutoka mnyama aliyeathirika kwa kutumia 
vidudu, Kupe au Chawa

B. Magonjwa shirikishi na njia za usambazaji
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KIAMBATANISHO C. Miongozo na mapendekezo ya kukusanya na 
kuhifadhi sampuli

Aina ya 
sampuli

Idadi ya 
sampuli

Uhifadhi wa sampuli Joto bora la kuhifadhi 
sampuli

Utumbo 
mpana

Sampuli 2 tofauti kiasi cha 
mg 200 (angalia hifadhi), 
na sampuli ya cm3 1 kwa 
ajili ya ‘histopathology’

• Sampuli 1 ya mg 200 kwenye mfuko 
wa ‘whirlpark’ au ‘cryovial’

• Sampuli 1 ya mg 200 kwenye VTM

• Sampuli ya cm3 1 kwenye ‘Formalin’

• Mg 200 whirlpack (cryovial): igandishwe 
mapema iwezekanavyo

• Mg 200 ya VTM: igandishwe mapema 
iwezekanavyo

• Cm3 ya formalin: kwenye joto la chumba

Utumbo 
mwembamba

Sampuli 2 tofauti kiasi cha 
mg 200 (angalia hifadhi), 
na sampuli ya cm3 1 kwa 
ajili ya ‘histopathology’

• Sampuli 1 ya mg 200 kwenye mfuko 
wa ‘whirlpark’ au ‘cryovial’

• Sampuli 1 ya mg 200 kwenye VTM

• Sampuli ya cm3 1 kwenye ‘Formalin’

• Mg 200 whirlpack (cryovial): igandishwe 
mapema iwezekanavyo

• Mg 200 ya VTM: igandishwe mapema 
iwezekanavyo

•Cm3 ya formalin: kwenye joto la chumba.

Maini Sampuli 2 tofauti kiasi cha 
mg 200 (angalia hifadhi), 
na sampuli ya cm3 1 kwa 
ajili ya ‘histopathology’

• Sampuli 1 ya mg 200 kwenye mfuko 
wa ‘whirlpark’ au ‘cryovial’

• Sampuli 1 ya mg 200 kwenye VTM

• Sampuli ya cm 3 1 kwenye ‘Formalin’

• Mg 200 whirlpack (cryovial): igandishwe 
mapema iwezekanavyo

• Mg 200 ya VTM: igandishwe mapema 
iwezekanavyo

• Cm3 ya formalin: kwenye joto la chumba.

Mapafu Sampuli 2 tofauti kiasi cha 
mg 200 (angalia hifadhi), 
na sampuli ya cm3 1 kwa 
ajili ya ‘histopathology’

• Sampuli 1 ya mg 200 kwenye mfuko 
wa ‘whirlpark’ au ‘cryovial’

• Sampuli 1 ya mg 200 kwenye VTM

• Sampuli ya cm3 1 kwenye ‘Formalin’

• Mg 200 whirlpack (cryovial): igandishwe 
mapema iwezekanavyo

• Mg 200 ya VTM: igandishwe mapema 
iwezekanavyo

• Cm3 ya formalin: kwenye joto la chumba.

Figo Sampuli 2 tofauti kiasi cha 
mg 200 (angalia hifadhi), 
na sampuli ya cm3 1 kwa 
ajili ya ‘histopathology’

• Sampuli 1 ya mg 200 kwenye mfuko 
wa ‘whirlpark’ au ‘cryovial’

• Sampuli 1 ya mg 200 kwenye VTM

•Sampuli ya cm3 1 kwenye ‘Formalin’

• Mg 200 whirlpack (cryovial): igandishwe 
mapema iwezekanavyo

• Mg 200 ya VTM: igandishwe mapema 
iwezekanavyo

• Cm3 ya formalin: kwenye joto la chumba.

Bandama Sampuli 2 tofauti kiasi cha 
mg 200 (angalia hifadhi), 
na sampuli ya cm3 1 kwa 
ajili ya ‘histopathology’

• Sampuli 1 ya mg 200 kwenye mfuko 
wa ‘whirlpark’ au ‘cryovial’

• Sampuli 1 ya mg 200 kwenye VTM

Sampuli ya cm3 1 kwenye ‘Formalin’ 

• Mg 200 whirlpack (cryovial): igandishwe 
mapema iwezekanavyo

• Mg 200 ya VTM: igandishwe mapema 
iwezekanavyo

• Cm3 ya formalin: kwenye joto la chumba.

Ubongo 
(kama 
inawezekana

Sampuli 2 tofauti kiasi cha 
mg 200 (angalia hifadhi), 
na sampuli ya cm3 1 kwa 
ajili ya ‘histopathology’

• Sampuli 1 ya mg 200 kwenye mfuko 
wa ‘whirlpark’ au ‘cryovial’

• Sampuli 1 ya mg 200 kwenye VTM

• Sampuli ya cm3 1 kwenye ‘Formalin’

• Mg 200 whirlpack (cryovial): igandishwe 
mapema iwezekanavyo

• Mg 200 ya VTM: igandishwe mapema 
iwezekanavyo

• Cm3 ya formalin: kwenye joto la chumba.
*VTM = Dawa maalumu ya kusafirishia virusi na itatolewa na Daktari wa wanyama / Kumbuka: mg 200 ni kama ukubwa wa haragwe.
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Kiambatanisho D. Orodha ya vifaa kwenye kituo cha Skauti 
na kituo cha askari wa wanyamapori.

Tunatambua kwamba rasilimali hazitoshi na kwamba si tija kwa kila skauti kuwa na 

vifaa kamili, kwa hiyo sisi tunapendekeza vitu vya msingi viwekwe katika kila kituo au 

kituo cha skauti au kwa ajili ya matumizi ya wafanyakazi wa vituo hivyo. Vifaa vingine 

vinaweza kuhifadhiwa kwenye makao makuu ya hifadhi

Vifaa vya kinga binafsi (PPE):

 □ Glavu ya mpira

 □ Glavu ya ngozi

 □ Maski ya uso (Kichuja hewa cha uso)

 □ Miwani ya upope au vumbi ‘Goggles’

 □ Ngao ya uso

 □ Suti ya kutupa baada ya kutumi au ovaroli iliyotengwa au sare

 □ Chombo cha taka zenye incha kali kama sindano

 □ Viatu vya kufunika miguu

 □ Ndoo au beseni kwa ajili ya kuoshea au kunawia

 □ Blichi.

 □  Buti au Kiatu cha plastiki

 □ Aproni ya mpira

Huduma ya kwanza (First aid):

 □ Dawa ya kupunguza maumivu na uvimbe (mfano Panadol au Aspirini)

 □ Kibanio

 □ Pamba

 □ Dawa ya kusafishia mikono

 □ Plasta ya vidonda

 □ Gozi (inchi 4 ni bora) (‘maxi pads’ inaweza kutumika)

 □ Bandeji ya kuvutika (kufunga bandeji)

 □  Bandeji kadhaa zenye ukubwa tofauti

 □ Dawa ya Antibiotiki ya mafuta

 □ Dawa ya vidonda (Hydrogen peroxide)
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 □ Mkasi wa bandeji

 □ Viroba vya barafu 

 □ Glavu za uchunguzi

 □ Chombo cha kuzuia cha CPR

 □ Blanketi au taulo (kuzuia baridi)

Vifaa vya porini (kwa ajili ya kituo cha Skauti na Askari wa wanyamapori):

 □ Kiona mbali

 □ Vifaa vya PPE (ona juu)

 □ Vifaa vya huduma ya kwanza (ona juu)

 □ Tochi

 □ Kifaa cha GPS (kama kipo)

 □ Simu ya kiganjani

 □ Fomu ya taarifa ya matukio ya magonjwa (ona sehemu na 3)

 □ Kibao

 □ Chukua kuluboxi (kwa ajili ya kukusanya sampuli)

 □ Vifaa vya kufanyia upasuaji wa mzoga (ona chini)

 □ Kitabu cha Skauti cha HALI 

Nyaraka:

 □  Kamera (digito kama ipo)

 □ Daftari au fomu ya taarifa

Vifaa vya upasuaji wa mizoga (vihifadhiwe kwenye kituo cha Afya au 
makao makuu):

 □  Kisu kikali (pamoja na jiwe la kunolea au tupa)

 □ Mikasi (mdogo na mkubwa)

 □ ‘Forceps’

 □  Kamba

 □ Panga au Shoka

 □ Msumeno wa mifupa

 □ Mkasi mkubwa na mdogo

 □ Patasi na nyundo ya miti
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 □ Nyembe

 □ Taa maalumu ya kuuwa vijidudu ‘gas burner’

 □ Rula au tepu ya kupimia

 □ Vyombo vya plastiki ngumu yenye mfuniko (lita 1)

 □ Vichupa vidogo vidogo kama ‘Small vials’, ‘tissue cassettes’, na alama za Kutambua 

sampuli

 □  Tubu maalumu za damu

 □ Mifuko ya plaskiti (zip lock or whirl pack)

 □ ‘Parafilm’ au tepu ya kufungia (sealing tape

 □ ‘Aluminum foil’

 □ Sindano na mabomba ya sindano (g 20)

 □ Swab na vichupa vyake

 □ Utepe wa kuweka alama na alama 

 □ Kalamu zisizofutika au penseli

 □ Slidi za darubini na boxi zake za kusafirishia

 □ Vifaa vya kichaa cha mbwa kutoka WHO ( au mrija kwenye chupa ndogo ya glycerin) 

Vitu vya kusafirishia:

 □  Chombo cha barafu

 □ Vyombo visivyovujisha

 □ Vitu vya kufungia

 □ Tepu ya kufungia

 □ Dawa ya kutunzia ‘Sterile buffered glycerin’ (50%)

 □ Dawa ya kutunzia ‘10% buffered formalin’

 □ Dawa ya kutunzia ‘100% acetone’ kwa ajili ya slidi

 □ Dawa ya kutunzia wadudu ‘70% ethyl alcohol’ 

Vitu vya kusafishia vijidudu:

 □ Ndoo na brashi

 □ Dawa ya blichi (bleach)

 □ ‘Borax’

 □ Dawa ‘70% ethyl alcohol’ (kusafishia vifaa)
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 □ Beleshi

Vifaa ( Vihifadhiwe kwenye kituo cha afya cha wanyamapori au Makao Makuu):

 □ Darubini

 □ Centrifuge

Je kuna vifaa vingine au rasilimali ambazo ni muhimu kwa ajili ya skauti na askari wa 

wanyamapori wanaofanyakazi katika eneo lako?

 __________________________________

 __________________________________

 __________________________________
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Kiambatanisho E
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Tarehe:                                                                                                     Muda: 

Jina la Skauti (mtu anayetambua tukio ): Shirika la Skauti (au uhusiano na mtu 

aliyetambua tukio):

Mawasiliano ya Skauti: 

Simu ya mkononi: 

Anwani:

Eneo (Jina au vitu vinavyotambulisha) 

Latitude (kama inajulikana):

Longitude (kama inajulikana):

Aina ya wanyama walioathirika:

Idadi ya wanyama walioathirika:

Dalili za ugonjwa:

Sampuli zilizokusanywa:                      Ndio            Hapana

Aina ya sampuli zilizokusanywa:

Uchunguzi mwingine:

Sampuli ya fomu ya matukio ya magonjwa ya wanyamapori
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Unatoa taarifa kwa nani katika eneo lako?

Daktari katika eneo lako (Wilaya/ Daktari wa hifadhi)
Jina:  ________________________________________________________________________ 

Simu:    ______________________________________________________________________ 

Mamlaka ya hifadhi (Mwikolojia wa hifadhi/ Bwana nyama)
Jina: _________________________________________________________________________ 

Simu:    ______________________________________________________________________ 

Mamlaka ya wanyamapori (Maafisa wa wanyamapori)
Jina: _________________________________________________________________________ 

Simu:    ______________________________________________________________________ 

Mkuu wa Skauti au Mkuu wa askari wa wanyamapori
Jina: _________________________________________________________________________ 

Simu:    ______________________________________________________________________ 

Watu wengine muhimu kuwapa taarifa?
Jina: _________________________________________________________________________ 

Simu:    ______________________________________________________________________




