
Namna ya kukabiliana na magonjwa 
ya mifugo karibu na hifadhi za 

wanyama Afrika Mashariki
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6
Sura ya

Utangulizi

1

Kwa karne nyingi wafugaji wamekuwa wakimudu 
mifugo yao na nyanda za malisho kwa kuhamahama 

kufuatana na majira, wakitunza maeneo ya malisho kwa 
msimu wa kiangazi, wakihifadhi aina fulani fulani za miti, 
na kujiepusha na maeneo yajulikanayo kuwa na maradhi. 
Utaratibu huu wa kimila wa mpango wa matumizi ya 
ardhi ulisaidia mifugo na wanyamapori kusitawi vizuri 
kwenye nyika za Umasaini, ambazo hadi sasa zina idadi 
kubwa ya mamalia wakubwa ulimwenguni.

Lakini katika miongo ya karibuni sera za serikali na 
kukua kwa ongezeko la watu vimesababisha kupungua 
kwa uhuru wa kuhamahama kwa wafugaji, ukiibana 
mifugo kwenye maeneo yenye nafasi ndogo. 

Kupunguza uhuru huo kunahatarisha vyanzo vya 
mapato na chakula kwa wafugaji, kusababisha migogoro, 
na kukua kwa “miingiliano” ya wanyamapori na mifugo. 
Katika hali hii, mifugo na wanyamapori wanashirikiana 
malisho, maji, na kuambukizana magonjwa.

Yawe yanatoka kwa wanyamapori au la, magonjwa 
ya mifugo yanaweza kusababisha hasara kubwa kwenye 
mifugo na mapato ya kaya. Wafugaji wengi wanapoteza 
sehemu kubwa ya mifugo yao na kutumia kiasi kikubwa 
cha mapato yao kudhibiti magonjwa kila mwaka. Baadhi 
ya vimelea hushambulia binadamu pia.

Kwa madhumuni ya kulinganisha: utafiti uliofanywa 
hivi karibuni kwenye wilaya ya Isinyi huko Kenya, 
umegundua kwamba asilimia 60 ya ndama na asilimia 

50 ya ng’ombe waliokomaa walikadiriwa kuwa walipata 
magonjwa ndani ya mwaka mmoja, 2003-04 (Bedelian 
et al, 2006).

Kuwasaidia wafugaji waweze kumudu afya ya 
mifugo kunaweza kuongeza kipato kinachohitajika 
sana na kusaidia kudumisha afya za watu.

UMUHIMU WA SURA HII
Ugonjwa ni zaidi ya suala la vimelea. Viwango vya 
ugonjwa vinaongezeka au kupungua kutegemeana na 

Matumizi ya pamoja ya rasilimali kati ya mifugo na wanyamapori
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6
Sura ya

sababu nyingi za kiekolojia na za kijamii. Kwa sasa, jamii 
na pia wanataaluma wamekwishaona kuwa magonjwa 
ya mifugo yanaongezeka kwenye maeneo ya wafugaji. 

Magonjwa ambayo ni mapya katika maeneo 
fulani fulani yanaibuka. Magonjwa ambayo 
yalikwishadhibitiwa huko nyuma yanarudi. Na mengine 
yanazidi kusambaa.

Watalamu wa mipango na wanajamii wanatakiwa 
kufahamu mienendo inayochangia kuleta magonjwa 
ya mifugo, kwa sababu magonjwa yanadhuru maisha 
ya jamii na mapato yao. Na shughuli za binadamu 
zinaweza kusaidia kudhibitiwa na hata kufuta kabisa 
magonjwa mengi.

Mambo yanayochangia ongezeko la magonjwa ya 
mifugo ni pamoja na ambayo yamejadiliwa kwenye 
kitini hiki (hasa Sura ya 1 na ya 2). Kwa ufupi ni:

•	Mabadiliko	 ya	 tabianchi. Joto katika Afrika 
Mashariki, kama ilivyo katika sehemu nyingine 
nyingi ulimwenguni, linaongezeka taratibu. Licha 
ya hivyo, mgogoro wa hali ya hewa unasababisha 
ongezeko la matukio ya hali mbaya ya hewa, 
ukame kutokea mara kwa mara zaidi, lakini pia 
mafuriko kutokea mara nyingi zaidi inaponyesha 
mvua. Mifugo inapodhoofika kwa kukosa malisho 
au maji, uwezo wa mifugo hiyo kustahimili 
magonjwa unapungua. Na, katika mzunguko huo 
wa matatizo, mifugo iliyodhoofishwa na magonjwa 
inapungukiwa na uwezo wa kustahimili ukame.

•	Wadudu	wanaosambaza	magonjwa	wanaongezeka. 
Joto linapoongezeka na mvuke hewani kubadilika, 
wadudu wasambazao magonjwa wanasambaa 
kwenye eneo kubwa zaidi na kusababisha mifugo 
kuugua katika maeneo ambayo hapo awali 
hayakuwa na magonjwa hayo.

•	Kupungua	 kwa	 ardhi.	 Kuibadili ardhi iliyokuwa 
malisho kwa kuilima kunasababisha wafugaji 
kubanana kwenye maeneo madogo kuliko hapo 
awali, na kuwanyima uwezo waliokuwa nao wa 
kuhamahama kufuatana na majira ya mvua na 
malisho mazuri, na kuwaweka katika hali ambayo 
miingiliano na wanyamapori ni mikubwa. 

•	Kupungua	kwa	huduma	za	afya	kwa	wanyama.	
Kujitoa kwa serikali katika kutoa huduma za afya 
kwa wanyama kunakotokana na kuzidi kupungua 
kwa bajeti inayotengwa kwa huduma katika sekta 

za jamii, upungufu wa wataalamu, miundombinu 
na vitendea kazi, mfumo dhaifu wa kupashana 
habari na pia ufuatiliaji, vyote hivyo vinaathiri 
uwezo wa utoaji huduma bora za kiwango cha juu 
katika maeneo ya wafugaji.

KUWAKUMBUKA NG’OMBE WAKATI WA 
KUPANGA MATUMIZI YA ARDHI
“watu wana wasiwasi kuwa tukitenganisha 
wanyamapori na mifugo, itakuwa kama kuwa 
na hifadhi nyingine, na hawataki hali hii. ni 
muhimu zaidi kusisitiza kushirikiana kwenye ardhi. 
lakini wakati mwingine wanyama wanapaswa 
kutenganishwa kwa kipindi fulani. Kwa mfano, 
kuweka n’gombe mbali na mazalia ya nyumbu mpaka 
ndama wao wanapotimiza miezi mitatu. hii itazuia 
mifugo kupata ugonjwa wa nyumbu (Malignant 
catarrhal Fever). 
lakini ili kufanya hivyo ni lazima kuwepo na 
sehemu nyingine iliyotengwa, ambapo ng’ombe 
watakuwa katika kipindi hicho. ni muhimu sana 
kulikumbuka hili wakati wa mchakato wa kupanga 
matumizi ya ardhi.

Moses Neselle, 
Mganga wa Mifugo na Mtaalamu  

wa Mipango ya Jamii

Habari njema ni kwamba baadhi ya magonjwa 
yanaweza kuzuilika au kudhibitiwa kwa kupanga vizuri 
matumizi ya ardhi kwenye ngazi ya jamii (angalia sura 
ya 2). La muhimu katika kupanga ni kuwa mwangalifu 
kuzingatia mahitaji ya wafugaji na ujuzi walionao, 
ili mifugo yao iwe katika maeneo yasiyokuwa na 
magonjwa na yana malisho wakati wa dharura.

Kwa kuongezea, mzigo uliyonayo jamii ya 
wafugaji utokanao na magonjwa yanayohusiana na 
wanyamapori unaweza kufidiwa kwa kufungua fursa 
mpya, kama biashara zinazohusiana na asili. Nchi za 
Afrika Mashariki zinaruhusu jamii kunufaika na utalii, 
kufuga nyuki na biashara nyinginezo zinazohusiana na 
kuwepo kwa wanyamapori na misitu na mapori mazuri 
(angalia sura ya 3).

Si nia ya yafuatayo kuchukua nafasi ya muongozo 
wa matibabu ya mifugo ila, kwa ufupi, kutoa mwanga 
kwa masuala muhimu na maendeleo yaliyopatikana 
hivi karibuni juu ya magonjwa ya kawaida ya mifugo 
kwenye maeneo ya wafugaji yaliyo pembezoni mwa 
hifadhi za taifa.
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MAGONJWA MAKUU YA MIFUGO 
NA MWENENDO WAKE KWENYE 
MAENEO YA WAFUGAJI

1. Kimeta
(Maa: Engeeya Nairowa; Kiingereza: Anthrax)

Unayopaswa kujua 
Ugonjwa wa Kimeta unawashika mifugo na pia mbogo, 
punda-milia, na wanyamapori wengine walao majani. 
Vimelea vya Kimeta vinaweza kuishi kwenye udongo 
kwa muda mrefu. Kuna uwezekano wanyama wakapata 
ugonjwa wa kimeta mwanzoni mwa majira ya mvua, 
wakati majani wanayokula yanapokuwa mafupi.

Kutokana na mabadiliko ya matumizi ya ardhi, ambayo 
yanaifanya mifugo na wanyamapori kukaa pamoja 
kwenye eneo dogo, matukio ya kimeta yanaongezeka.

Binadamu wanaweza pia kuupata ugonjwa huu, kwa 
kushika au kula nyama ya mifugo iliyoambukizwa. 

Dalili za kimeta ...
•	 Kifo cha ghafla cha mfugo mwenye afya
•	 Kuwa na uvimbe kwenye shingo, kifua, tumbo, na/

au miguu ya mifugo inayougua lakini haifi. 

Kuwa mwangalifu
Kama watu au wanyama walao mizoga wataupasua 
mzoga (na kuufanya utumbo kutoka) wa mnyama 

aliyekufa kwa kimeta, wanaweza kupelekea kuanza 
mlipuko wa kimeta kwa kusababisha vimelea kusambaa 
kwenye hewa na udongo. Ardhi ambayo itafikiwa na 
majimaji kutoka kwenye mzoga wa mnyama aliyeugua 
kimeta yaweza kuhifadhi vimelea vya ugonjwa huo 
hata kwa miaka ipatayo 60!

Kama unahisi mnyama amekufa kutokana na kimeta, 
linda mzoga au ufunike kwa miiba au mawe kuzuia 
wanyama walao mizoga wasiupasue.

Uchome mzoga baada ya kuunyunyizia mafuta ya 
taa au petroli. Au ufukie kwenye shimo la urefu wa 
mita mbili na kuumwagia majivu au chokaa.

Kuzuia na kudhibiti
Chanja kwa miezi kati ya tisa na kumi na mbili na 
chanjo hiyo bora iwe imehusisha juhudi ya jamii au 
serikali ikilenga kuwachanja ng’ombe wote.

Dawa dhidi ya bakteria (Antibiotics) zinaweza kuwa 
dawa sahihi iwapo matibabu yataanza mapema, ingawa 
ni bora kuzuia ambako pia gharama zake ni nafuu.

2. Homa ya Bonde la Ufa
(Kiingereza: Rift Valley Fever)

Unayopaswa kujua 
Watu wengi wanafikiri kuwa ugonjwa wa Homa ya 
Bonde la Ufa unatoka kwa wanyamapori, si hivyo.

Daktari wa mifugo akimtibu mfugo
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Ugonjwa wa Homa ya Bonde la Ufa unaenezwa na 
panya na mbu. Mbu wanang’ata panya walioambukizwa, 
na mbu hao wanaiambukiza mifugo ugonjwa huo 
wanapoing’ata.

Matukio ya ugonjwa yanaongezeka wakati wa 
kipindi cha mvua panapokuwa na mbu wengi hasa 
mvua nyingi zinaposababibisha madimbwi ya maji 
ambayo ni mazalia ya mbu. Mbu wanaongezeka pia 
mwishoni mwa majira ya mvua, wakati idadi ya panya 
inapoongezeka.

Ugonjwa wa Homa ya Bonde la Ufa ulikuwa haujawahi 
kusikika kwenye nyanda za umasaini mpaka mwaka 
1997, mlipuko ulipotokea kufuatia mvua kubwa za El 
Nino. Baada ya hapo ilionekana kudhibitiwa mpaka 
kipindi cha mvua kisichokuwa cha kawaida mwaka 2006, 
ambapo mlipuko ulisambaa kutoka mkoa wa Rift Valley 
nchini Kenya. Katika miaka ya 2006 na 2007, ugonjwa 
wa Homa ya Bonde la Ufa uliua maelfu ya ng’ombe na 
zaidi ya watu 150 nchini Kenya na Tanzania.

Mabadiliko ya tabianchi yanaelekea kusababisha 
majira zaidi ya mvua nyingi au inayonyesha kwa vipindi 
virefu zaidi, kwa hivyo milipuko ya ugonjwa wa Homa 
ya Bonde la Ufa inatarajiwa kuendelea kutokea. 

Dalili …
Kwenye mifugo: Matukio mengi ya mimba kuharibika 
kwenye ng’ombe, mbuzi au kondoo.

Kwa binadamu: Dalili kama za mafua ikiwa ni pamoja 
na homa ya ghafla, kuumwa kichwa, na maumivu ya 
misuli na mgongo. Kama mwili umebadilika na kuwa 
wa manjano na unatapika, nenda hospitali haraka 
la sivyo kupungukiwa damu, upofu au kifo vyaweza 
kutokea mara moja.

Kuwa mwangalifu
Binadamu wanaweza kupata ugonjwa wa Homa ya 
Bonde la Ufa kutokana na kung’atwa na mbu, kuchinja 
mnyama mwenye ugonjwa huu bila kuchukua tahadhari 
au kula nyama ya mnyama mgonjwa bila kuiandaa vizuri, 
yawezekana kwa kunywa maziwa yasiyochemshwa 
vizuri, na pia hata kwa kuvuta hewa yenye virusi kutoka 
kwenye mzoga wa mnyama aliyeugua ugonjwa huu. 

Ugonjwa huu huathiri vizazi vijavyo vya mifugo kwa 
sababu unaingilia uzaaji.

Kama patatokea mlipuko, wanyama kutoka kwenye 
eneo linalohusika watapigwa karantini. Wakati wa 
mlipuko na kipindi cha mwezi mmoja baada ya hapo, 
inazuiliwa kuuza mifugo (ng’ombe, kondoo au mbuzi), 
na mazao ya mifugo (maziwa, nyama au ngozi).

Ukiona uharibikaji mimba usio wa kawaida, toa taarifa 
mara moja kwa Ofisa Mtendaji wa Kijiji, au Ofisa ugani 
au bwana mifugo.

Kuzuia na kudhibiti
Kwa mifugo: kuchanja mifugo kila mwaka kunasaidia. 
Juhudi ya jamii au serikali kuchanja n’gombe wote ni 
mkakati sahihi zaidi.

Kwa binadamu: tumia chandarua kuzuia kuumwa na 
mbu. Pia jiepushe kugusa mimba iliyotupwa. Jikinge 
kwa kuvaa mikononi glovu au mifuko ya plastiki. Zika 
mizoga kwenye shimo refu kiasi ambacho mbwa na 
wanyama wengine walao nyama hawawezi kufukua.

Mipango ya serikali inaweza kusaidia kwa kujiandaa 
kuchanja baada ya mvua nyingi. Kwa mafanikio mazuri 
muda wa kuchanja usirefushwe.

Hakuna matibabu ya ugonjwa wa Homa ya Bonde la 
Ufa yanayofahamika.

3. Ugonjwa wa Miguu na Midomo
(Maa: Oloroibi, English: Foot and Mouth 
Disease (FMD))

Unayopaswa kujua
Ugonjwa wa miguu na midomo unawashika ng’ombe, 
kondoo, mbuzi, mbogo, swala na wakati mwingine 
tembo. Unasambaa haraka kwenye kundi ukiua ndama 
na kusababisha wanyama kupoteza uzito na uzalishaji 
wa wengine kupungua.

Ugonjwa wa miguu na midomo unaambukiza kwa 
kugusana kwa mnyama mmoja na mwingine. Unaweza 
vile vile kusambazwa na upepo kwenye umbali hata wa 
kilometa 250!

Ni nadra binadamu kupata ugonjwa huu.
Kwa muongo mmoja uliopita, kwa wastani ugonjwa 

huu ulikuwa unashambulia kundi mara moja kwa 
mwaka. Kwa sasa, katika sehemu nyingi za Afrika 
Mashariki, ugonjwa unatokea mara tatu kwa mwaka. 
Kwa kuongezea, jinsi hali ya hewa inavyokuwa ya 
joto la juu, yanatokea matabaka mapya ya vimelea 
visababishavyo ugonjwa huu. 

Dalili …
•	Kuwepo mifugo yenye dalili za mafua, na 

kuchechemea kwa wakati huo huo.
•	 Ndama kufa kwa ghafla kutokana na ugonjwa wa 

moyo.
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Kuwa mwangalifu
Ugonjwa wa miguu na midomo una madhara makubwa 
kiuchumi. Uzalishaji wa maziwa wa ng’ombe waweza 
kupungua kwa asilimia 75 kwa maisha yake yote. Kwa 
kuongezea, badala ya kuzaa kila mwaka au kwa vipindi 
kama hivyo, ng’ombe anaweza kuzaa kila baada ya 
miaka miwili au mitatu.

Kuzuia na kudhibiti
Chanjo inaweza kusaidia lakini gharama yake ni kubwa 
kwa sababu chanjo zinanunuliwa kutoka nchi za nje 
na lazima chanjo hiyo iwe ya kufanyakazi dhidi ya aina 
nyingi za vimelea. Jamii inaweza kupanga, na kununua 
chanjo kwa kushirikiana. Jamii chache kaskazini mwa 
Tanzania tayari wanafanya hivyo.

Serikali ina jukumu la kuzuia ugonjwa huu. Kwa 
mfano, serikali ya Tanzania imeahidi kuchangia gharama 
za chanjo kwa ajili ya ng’ombe wapatao milioni mbili. 
Na kwa kuwa Tanzania ina ng’ombe wapatao milioni 20, 
wote wanaweza kunufaika na mchango wa serikali.

Ugonjwa wa miguu na midomo ni hatari, hasa pale 
ambapo mifugo inatumia ardhi ambayo pia inatumiwa 
na mbogo na nyumbu. Kwa hiyo, ugonjwa wa miguu 
na midomo, na gharama ya chanjo, ni vitu viwili kati 
ya sababu nyingi ambazo jamii zinapaswa kuzingatia 
zinapowazia kupanga matumizi ya ardhi na shughuli 
za biashara zihusianazo na uhifadhi (angalia sura 
ya 2 na ya 3). Biashara kama hizo zinasaidia jamii 
kupunguza gharama wanazozipata kwa kuishi karibu 
na wanyamapori, wakipata kipato kutokana na kuwepo 
kwa wanyamapori hao.

4) Ugonjwa wa Nyumbu
(Maa: Iingati, Kiingereza: Malignant Catarrhal 
Fever (MCF))

Unayopaswa kujua 
Virusi aina mbili tofauti husababisha ugonjwa wa nyumbu 
kwenye ng’ombe. Aina moja ya virusi inasambazwa na 
kondoo na mbuzi wakati aina nyingine inasambazwa na 
nyumbu na pofu.

Aina ya pili ni tatizo kubwa hasa wakati na mahali 
ambapo nyumbu wanazalia. Virusi vinawaachia watoto 
wanyumbu wanapotimiza miezi mitatu baada ya kuzaliwa.

Kwa karne nyingi, ugonjwa wa nyumbu ulikuwa 
hauwaletei wafugaji madhara makubwa kwa sababu 
walikuwa wanahamisha mifugo yao kwenda sehemu 
nyinginezo kila mwaka katika kipindi ambacho nyumbu 
wanazaliana.

Mpango huu wa kimila wa matumizi ya ardhi 
umesambaratika, ijapokuwa ni katika miongo michache 
iliyopita, kufuatia kuongezeka kwa mahitaji ya kutumia 
ardhi (hivyo mashindano) na hivyo ng’ombe na nyumbu 
kulazimika kupata malisho katika eneo moja hata katika 
vipindi nyeti ambapo nyumbu wanakuwa wanazaa.

Bila kuchukua hatua za tahadhari, ng’ombe na 
nyumbu wataendelea kula katika eneo moja na hivyo 
uwezakano wa ugonjwa wa nyumbu kuongezeka pia.

Dalili …
Macho ya ng’ombe yanakosa uwezo wa kupitisha 
mwanga. Baada ya hapo mnyama anapofuka na kufa.

Kuzuia na kudhibiti
Kwa sasa hakuna chanjo wala tiba.

Udhibiti unawezekana kupitia matumizi mazuri ya 
ardhi. Mipango ya matumizi ya ardhi inabidi izingatie 
mahitaji ya wafugaji na uhamaji wa nyumbu na mazalia 
yao. Mipango inaweza kuweka eneo tofauti la malisho 
ya mifugo kwenye majira ya nyumbu kuzaa, ambayo 
kwa wastani yanaanza mwishoni mwa Februari hadi 
Mei (Angalia Sura ya 2 juu ya mpango shirikishi wa 
matumizi ya ardhi).

Nyumbu wakizaa

5) Ugonjwa wa Ndigana moto
(Maa: Engeeiya Nairowa, Kiingereza: Corridor 
Disease (Theileriasis))
Ugonjwa wa Ndigana moto unahusisha magonjwa 
mabaya kadhaa ya ng’ombe, ambayo kati yake ndigana 
(East Coast Fever - ECF) ni ugonjwa ambao unafahamika 
na ambao ni maarufu. 
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Ndigana inasambazwa na kupe wa kahawia 
washambuliao masikio, ambao hushambulia mbogo. 
Mbogo hupendelea sehemu zenye vichaka - sehemu 
ambazo kwa hali ya kawaida ng’ombe hupata malisho 
wakati wa kiangazi.

Dalili …
Ugonjwa una dalili chache zinazoonekana, ingawa kwa 
kawaida vifo hutokana na matatizo ya kupumua.

Kuzuia na kudhibiti
Dawa za kutibu Ugonjwa wa Ndigana moto zipo lakini 
gharama yake ni kubwa; ni bora kuudhibiti. 

Jamii na watumishi wa serikali wanaweza kuwa na 
majosho ya kuogeshea mifugo ili kusaidia kuua kupe, 
ambao ndio wasambazao ugonjwa. Kiutamaduni, wafugaji 
huchoma majani mara ufikapo mwisho wa majira ya 
mvua, yaani kinapoanza kipindi cha kiangazi (wakati 
wanyamapori wahamao kama mbogo huwa wanarudi 
kwenye hifadhi). Kuchoma kunafanywa pia kwa nia ya 
kuwezesha majani kuchipua kwa ajili ya malisho katika 
maeneo haya, hivyo faida ya kuchoma kuwa kubwa zaidi.

Mpango wa matumizi ya ardhi ni suala muhimu. 
Inapopatikana nafasi kubwa zaidi kwa mifugo 
na wanyamapori ndivyo uwezekano wa ng’ombe 
kuchanganyikana na mbogo na kukutana na kupe 
kunavyozidi kupungua.

6) Ndorobo
(Maa: Entorrobo, English: Trypanosomiasis)

Unayopaswa kujua
Ugonjwa wa ndorobo unawashambulia wanyamapori, 
mifugo na binadamu. Mbung’o ndio wanaoambukiza 
ugonjwa kutoka kwa mnyama au mtu mmoja ambaye 
amekwisha shambuliwa kwenda kwa mwingine. 
Ugonjwa huu unaposhambulia binadamu hujulikana 
kama “homa ya malale”.

Ugonjwa wa ndorobo nao unaongezeka. Katika miaka 
iliyopita, watu walikuwa wakikwepa maeneo yenye mapori 
ambapo kwa kawaida mbung’o huishi. Siku hizi wafugaji 
wanalazimika kwenda kwenye maeneo hayo kwa sababu 
ardhi inayofaa zaidi kwa kilimo inazidi kulimwa.

Ukiitwa “entorrobo” kwa Kimasaai, ugonjwa wa 
ndorobo ni mmoja kati ya magonjwa mabaya ya mifugo 
katika Afrika kwa sababu unashambulia mifugo mingi, 
unagharimu kuutibu, na unaweza kumshika mnyama 
huyo huyo kwa kurudia mara kadhaa. Unashambulia 
na kuua ng’ombe, kondoo, mbuzi, punda, na mbwa.

Kuwa mwangalifu
Baadhi ya wafugaji katika nchi za Afrika Mashariki 
wanatumia fedha nyingi kupambana na ndorobo kuliko 
wanavyotumia kwenye suala jinginelo lolote linalohusu 
ufugaji. 

Kuogesha ng’ombe kwenye joshoMtaalam wa mifugo akimchanja ng’ombe
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Utafiti mmoja uliofanyika hivi karibuni umebaini 
kuwa ng’ombe wanaofikia asilimia 15 sehemu za kusini 
mwa Kenya huambukizwa “entorrobo” kila mwezi.

Ugonjwa wa ndorobo (homa ya malale) ni hatari kwa 
binadamu pia. Wilaya za Tarangire na Babati kaskazini 
mwa Tanzania zinatambulika kuwa maeneo sugu ya 
ugonjwa wa ndorobo au homa ya malale.

Dalili 
Homa zisizoisha, kuvimba, na kuharibika kwa mfumo 
wa mishipa ya fahamu. Ugonjwa husababisha kupungua 
sana uzito, damu kupungua mwilini, na kifo. Utambuzi 
kamili wa ugonjwa unafanywa kwenye maabara yenye 
vyombo maalum tu.

Kwa binadamu, ugonjwa wa homa ya malale 
unasababisha homa, kichwa kuuma, kuumwa viungo 
na mwili kuwasha. Hatua ya pili inahusisha mfumo 
wa mishipa ya fahamu, na unaweza kusababisha 
mawasiliano kati ya sehemu kadhaa za mwili 
kuharibika, kuchanganyikiwa, na hali isiyokuwa ya 

kawaida ya kusinzia. Ugonjwa unatibika lakini ni 
mbaya usipotibiwa.

Kuzuia na kudhibiti
Njia nzuri zaidi ya kudhibiti ugonjwa huu ni kuwa 
na mpango wa matumizi ya ardhi unaowahakikishia 
wafugaji kuwa na ardhi ya kutosha isiyokuwa na 
mbung’o.

Maeneo yenye mbung’o mara nyingi yanakuwa na 
wanyamapori wengi, na hivyo kuwa maeneo yanayofaa 
kwa utalii na ambayo yanaweza kutumika kama 
maeneo ya malisho ya dharura wakati wa ukame. 

Katika maeneo yaliyo na mbung’o, wenyeji 
wanawavuta na kuwaua kwa kutandaza kwenye miti 
au vichaka vipande vya nguo nyeusi, bluu au nyeupe, 
ambavyo vinakuwa vimetumbukizwa kwenye dawa.

Zipo dawa za kutibu ndorobo, lakini vimelea vya 
ugonjwa huo vinaweza kuwa sugu kwa dawa. Upangaji 
mzuri wa matumizi ya ardhi upewe kipaumbele kama 
namna ya kupambana na ugonjwa huu.
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tabianchi na matumizi ya ardhi, magonjwa ya 
kawaida ya mifugo yanaongezeka kwenye maeneo ya 
wafugaji katika Afrika Mashariki. Kupungua kwa nyanda 
za malisho kunakokwenda sambamba na kuongezeka 
kutumia pamoja ardhi kati ya mifugo na wanyamapori, 
magonjwa yanakuwa mzigo ambao unabebwa na jamii 
ya wafugaji.

2 Magonjwa ya mifugo yanaweza kupunguzwa kwa 
kupaga vizuri na kugawana matumizi ya ardhi, 

ikihakikishwa kuwa wafugaji hawasukumwi ili kufanya 
shughuli zao kwenye maeneo yanayosifika kwa kuwa 
na magonjwa. Wafugaji wanahitaji nafasi ya kutosha, 
kiasi cha uwezo wa kuhamahama na uwezo wa kufanya 
mabadiliko yanayoweza kuruhusu mifugo kubaki na 
afya inayostahili.

3 Wakati wa kuandaa mpango wa matumizi ya 
ardhi, inapasa kuangalia kwa uangalifu maeneo 

ya wafugaji: mifugo itakuwa wapi, katika majira yapi? 
Ni maeneo yapi yenye magonjwa ya wanyamapori 
kwa wingi? Kama jamii inatumia ardhi ya vijiji jirani, 
kupanga kwa pamoja matumizi ya ardhi kunaweza 
kuwa kwa manufaa.

4 Kwa kuongezea, inabidi kusisitiza biashara 
inayohusiana na uhifadhi, na mapato kuelekezwa 

kwenye jamii. Jamii ya wafugaji inaweza kunufaika 
sana kutokana na vyanzo mbalimbali vya mapato.

5 Juhudi za kupunguza athari za matukio ya ukame 
yanayoongezeka zinaweza vilevile kusaidia, kwa 

mfano, kuvuna maji ya mvua na kukuza mabwawa ya 
asili na yaliyochimbwa.

6 Serikali ina jukumu kubwa la kutekeleza katika 
kuzisaidia jamii kupata chanjo na mipango 

mingine ya kudhibiti magonjwa. Programu za ugani 
za wataalamu wa mifugo zinapashwa kuimarishwa na 
wahitimu wa tiba ya mifugo kutoka kwenye vyuo kama 
Emboreet, kwa mfano, waajiriwe kufanya kazi kwenye 
maeneo ya wafugaji na wakulima.
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