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JITIHADA za mtu binafsi zinaweza kumwezesha kufikia mafanikio ikiwa atakuwa na 

malengo. 

Kwa kulitambua hilo wapo baadhi ya watu ambao licha ya kufanya kazi za kuajiriwa 

bado wanajishughulisha na kazi nyingine za kujiongezea kipato ili wafikie malengo 

fulani ya mafanikio zaidi. 

Katika mahojiano na mfugaji kuku kutoka katika Kituo cha Huduma ya Mifugo 

kilichopo Mbezi jijini Dar es Salaam cha Luis Agrovet Centre, Festo Mallya 

anabainisha kuwa mazao makubwa ya kuku wa asili ni nyama na mayai. 

Anasema mara nyingi kuku wa asili walikuwa wanafugwa katika maeneo ya vijijini 

ambapo katika siku za hivi karibuni umekuwepo mwamko mkubwa kwa watu waishio 

mijini kwa kujaribu kufuga kuku wa asili kama sehemu ya kujiongezea kipato na 

kujipatia kitoweo kwa ajili ya familia. 

Mallya anasema katika harakati za kupambana na umaskini, kuku wa asili 

wamechukua nafasi kubwa kutokana na urahisi wake wa kufugwa ikilinganishwa na 

kuku wa kisasa. 

Hivyo Mallya anasema yapo mahitaji muhimu katika ufugaji wa kuku wa asili ambayo 

kabla ya kuanza kufuga kuku unapaswa uzingatie. 

“Elimu ya ufugaji wa kuku ni muhimu kwa kuwa mfugaji anapaswa kupata 

maelekezo mapana kabla ya kufuga kuku hii ni pamoja na kujua lishe bora, utunzaji 

wa mazao ya kuku kama mayai pamoja na kutambua na kupambana na magonjwa 

ya kuu,” anasema Mallya. 

Mallya anasema mfugaji anapaswa kufahamu namna ya kutunza kumbukumbu zake 

za mradi wa kuku ili kufikia mafanikio zaidi, mafunzo ambayo anasema wanayatoa 

katika kituo chao kwa mtu mmoja mmoja au vikundi. 

Anasema mfugaji anapaswa kutambua aina bora ya kuku wa kienyeji ili 

kumwezesha kufikia malengo aliyokusudia wakati wa ufugaji ambapo ili mfugaji 

afikie malengo anashauriwa kuchagua kuku bora wa kufuga. 

“Kuku wa asili wanazo sifa mbalimbali, mfano sifa za kukua haraka na kuzalisha 

nyama au mayai kwa wingi, uwezo wa kustahimili magonjwa na kuishi katika 

mazingira magunu pamoja na uwezo wa kujikinga na maadui,” anasema. 



Mallya anasema kuwa ili mfugaji aweze kuweka malengo yake katika vitendo hana 

budi kutambua uwezo wake kimtaji, kwakuwa mtaji ni pamoja na fedha za kufanyia 

manunuzi mbalimbali pamoja na vitendea kazi. 

Mallya anasema upo umuhimu kwa mfugaji kuwa na eneo la kufugia kuku kwa 

kuchagua eneo kulingana na mahitaji ya mahitaji yake ili kuendana na hali halisi ya 

mifugo anayotaka kufuga. 

“Luis Agrovet Centre inamsaidia mfugaji au kikundi cha ufugaji katika kumwelekeza 

namna ya kupata mtaji kwa kumpa ushauri wa kitaalamu kutokana na sisi 

wataalamu wenyewe kuwa wafugaji,” anasema Mallya. 

Mallya anasema kupitia kituo chao wameweza kuongeza idadi kubwa ya uzalishaji 

wa kuku ambapo wamewawezesha zaidi ya watu 11,000 kufuga kuku ambao 

wanawasaidia kukidhi mahitaji yao. 

Pia anasema ili kufikia malengo kila mmoja anapaswa kujihusisha na shughuli 

nyingine za uzalishaji kutokana na kupanda kwa gharama za maisha kila kukicha ili 

kuendana na hali halisi iliyopo. 

“Nitoe wito kwa wanajamii wote wenye uwezo wa kufuga mifugo ya aina yoyote 

wasiogope kwani ina faida kubwa kwa maendeleo yao binafsi na jamii yao 

inayowazunguka katika kukidhi mahitaji ya mboga,” anasema. 

Anasema yapo mambo mengi anayojivunia kutokana na ufugaji ikiwamo kuwasaidia 

watu kufikia mafanikio kupitia ufugaji wa kuku na mifugo mingine, jambo analoona ni 

faraja kwake. 

“Wapo baadhi ya wateja wetu ambao nao wana uwezo wa kufuga kuku wengi 

ambapo wanazalisha kuku wa nyama na mayai kwa wingi, kwa mfano wapo ambao 

wana uwezo wa kukusanya mayai zaidi ya 400 kwa siku kutokana na mifugo yao 

hivyo kupata faida kubwa,” anasema Mallya. 

Kutokana na hali hiyo, Mallya anahimiza jamii kujihusisha na ufugaji wa aina zote 

bila kubagua kutokana na hali halisi ya urahisi wa ufugaji mdogo mdogo na faida 

zake kulingana na jinsi anavyofahamu. 

 


