
KUKU WEUSI KUTOKA MALAWI TEGEMEO KWA WAJASIRIAMALI 

 

NA ADAM MALINDA 

*Wanakua na kufikia uzito wa kilo 4 

UJASIRIAMALI ni jambo jema katika mapambano dhidi ya umasikini, lakini pia ili 

kuweza kuwa mjasiriamali, yanahitajika maarifa ya ziada, ikiwamo ubunifu katika 

kuboresha shughuli unazozifanya ili ziwe na tija. 

Nilipomtembelea kijana Peter Kitembe nyumbani kwao Mburahati Jijini Dar es 

Salaam, aliniambia anamiliki kampuni ya kifamilia iitwayo Peace Poultry Farm, 

ambapo alinisimulia kilichomsukuma kuingia katika ujasiriamali wa kufuga kuku wa 

kienyeji.  

 

“Nilikuwa katika kampuni moja ya kutengeneza chakula cha kuku ambayo ilinipa 

changamoto za kimawazo, nikajiuliza, kwa nini nami nisiwe mmoja wa wafugaji 

wanaoweza kuinua hali ya kipato na kuupiga vita umasikini,” alianza kueleza kijana 

huyo. 

 

Kitembe alisema amekuwa akisukumwa na hali ya umasikini ambayo Watanzania 

wengi wamekuwa wakiamka asubuhi na mapema kuwahi maeneo mbalimbali 

kujitafutia fedha za kujikimu, lakini wakirudi nyakati za usiku wanakuwa hoi, hali 

inayowafanya baadhi yao kukata tamaa na wengine wanaamua kukaza buti hadi 

kupata mafanikio. 

 

“Nilianza kufuga kuku Mei 10, mwaka 2010, kwa kuanzia na vifaranga 67, kati ya 

hivyo, viwili vilikufa na kubakiwa na kuku 65, ambao kizazi hicho kimeniwezesha 

kuwa na kuku zaidi ya 1,500 sasa,” alisema Kitembe. 

 

Akielezea aina ya kuku anaowafuga, alisema amekuwa akifuatilia aina mbalimbali za 

kuku wa kienyeji na akaridhia kufuga aina moja iitwayo kuchi, hao ni jamii ya kuku 

wanaofugwa katika mikoa ya kanda ya kati na Ziwa Victoria wenye umbile kubwa na 

nyama tamu inayopendwa na watu wengi. 

 

Anabainisha kuwa amekuwa na mawasiliano na wafugaji wa nchi jirani ambapo 
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alipata mbegu ya kuku weusi kutoka Malawi ambao sasa wameonekana kufanya 

vizuri katika utagaji wa mayai ya kienyeji na ukuaji unaowafanya kufikia uzito wa kilo 

tatu hadi nne. 

 

Kitembe anadai kupata mafanikio makubwa katika uamuzi wake wa kuingia katika 

ujasiriamali kwa msaada na ushirikiano mkubwa kutoka kwa wanafamilia wenzake 

na hasa baba yake, Mzee George Kitembe. 

 

“Changamoto iliyonikabili ni namna ya kuwa na eneo la kufugia, kuwa na uwezo wa 

kununua chakula cha kuku, na usimamizi, ambapo baba yangu na mama walikubali 

niendeshe shughuli hizi katika eneo lao,” anasema Kitembe. 

 

Anaeleza awali alipata shida alipokuwa anahitaji kupata chakula cha kuwapa kuku 

waliokuwa wakiongezeka kwa kasi, huku akiwa hana fedha za kununulia chakula.  

 

Anasema alitumia kinu kutwanga chakula, hali iliyomsababisha kuchubuka mikono 

na kumsababishia maumivu makali, hali iliyomlazimu kubandika plasta katika mikono 

yake na kuendelea na kazi hiyo ili aweze kupata chakula cha kutosheleza mifugo 

yake. 

 

Hakuishia hapo, alibuni njia nyingine ambapo alitumia ujuzi na uzoefu alioupata 

katika kampuni ya kutengeneza chakula cha kuku kwa kufanya utafiti wa chakula 

bora na kukipeleka kwa wataalamu wa wizara ya mifugo kuona kama kinafaa kulisha 

kuku, ndipo alipoidhinishiwa kuwa kinafaa. 

 

Alisema changamoto kubwa iliyo mbele yake ni namna ya kupata fedha, malighafi za 

kutengenezea chakula na namna ya kusaga chakula kwa wingi ili kutosheleza kuku 

alionao. 

 

Anadai kwa bahati nzuri aliweza kuuza mayai, na mwisho alipata fedha za kununulia 

mashine ndogo ya mkono, ambayo sasa inasaga chakula kingi anachoweza kukiuza 

kwa wafugaji wengine. 

 

“Unajua mwandishi katika kipindi cha mwezi wa Juni, hadi Oktoba, dagaa hupanda 



bei na Ziwa Victoria ni pekee linalotoa dagaa wengi katika nchi za Afrika mashariki 

na kati, hivyo kushindwa kutosheleza mahitaji ya walaji na kusababisha sisi wafugaji 

kununua bei ya juu,” alisema Kitembe. 

 

Anasema, amejivunia tafiti mbili kubwa za ubunifu wa kutengeneza chakula bora cha 

kuku chenye gharama nafuu ambapo amefanikiwa, hali inayomwezesha kupunguza 

gharama za uzalishaji. 

 

Anafafanua kuwa, ufugaji una changamoto kubwa hasa kwa upande wa gharama za 

chakula na magonjwa yanayowasumbua kuku wa kisasa na kienyeji, jambo ambalo 

huwatia woga wajasiriamali wengi kuingia katika sekta ya ufugaji kuku. 

 

“Kinachotakiwa kuzingatiwa ni kuwapa chanjo kwa wakati husika, kama vile ‘malex’, 

‘new casstle’ ‘Gombollo’ na nyinginezo, vinginevyo ufugaji unaweza kuwa sekta 

isiyowezekana. 

 

Anasema, ukuaji kuku ni kati ya miezi 4 na wiki mbili ambapo kama ni mtetea 

utaanza kutaga ama kama ni jogoo ataanza kuwika. 

 

Akielezea zaidi kuhusu kuku hao wanavyoweza kuwa na tofauti kubwa na kuku wa 

kisasa, Kuchi huweza kustahimili hali zote katika mazingira ya nchi za kitropikali, 

sanjari na kuku weusi wa kutoka nchini Malawi ambao wana kasi kubwa ya kutaga 

na kuwa na umbile kubwa linalofaa kwa nyama. 

 

Anafafanua faida zinazoweza kupatikana kwa kufuga kuku kuchi na wale wenye 

mbegu nyeusi ya Malawi, kuku mmoja kwa makadirio ya chini anaweza kutaga 

mayai 15 ambapo yakitotolewa katika mashine kwa siku 21, utakuwa umepata kuku 

15 kwa miezi 4 na wiki mbili ukiongeza mwezi mmoja wa mama kutaga na wiki 3 za 

kutotolewa mfugaji. 

 

Anazama zaidi kwa kusema kuwa mfugaji anavyoweza kupata faida maradufu 

kutokana na kufuga kuku hao weusi wa mayai na nyama pamoja na kuchi, kuwa 

mfugaji atakuwa na kuku mmoja, baada ya miezi 6 anakuwa na kuku 15, baada ya 

miezi 6 mingine wanakuwa wakubwa tayari kwa kuuzwa. 



 

“Utaona kuku mmoja amemuwezesha kupata kuku 15 kwa mwaka, mfugaji mwenye 

uwezo wa kufuga kuku 100 atakuwa na kuku 1500 ambao akiwauza kwa Sh 10,000 

kila mmoja atakuwa amejipatia Sh milioni 15, ni dhahili huyo atakuwa ameuaga 

umasikini,” anasema Kitembe. 

 

Anasema yeye kwa sasa ana mashine ya kutotolea vifaranga 4,800 kwa wakati 

mmoja, hivyo anachofanya sasa ni kutotolesha mayai ya wateja kutoka maeneo 

mbalimbali ya jiji la Dar es Salaam kwa bei nafuu. 

 

Akizungunzia namna anavyokusudia kuwasaidia wajasiriamali wenzake wenye lengo 

la kuondokana na umasikini, anasema wameanzisha kituo cha utoaji elimu ya 

ujasiriamali na mawasiliano ili kuwawezesha wafugaji kuelewa namna ya hatua za 

ufugaji zinavyoandaliwa na kuweza kumkomboa. 

 

“Pale maeneo ya External njia iendayo jeshini tumefungua kituo cha kutoa elimu ya 

ujasiriamali cha ICT4 TD Leaning Centre, ambacho kinalenga kumpa maarifa na 

mbinu za ujasiriamali mfugaji na wengine wanaotaka kujikomboa na umasikini,” 

anasema Kitembe. 

 

Alitolea mfano wa Bi Joyce Mnyanga, mkazi wa Ubungo (EPZA) ambaye ameweza 

kufuga kuku weusi wa mayai na nyama kutoka nchini Malawi ambao wamemtoa 

katika umasikini na kuwa miongoni mwa akina mama waliopiga hatua kimaendeleo 

kwa kufuga kuku zaidi ya 800, ambazo zimemwezesha kupata mayai na fedha za 

kutosha. 

 

Amewaasa wafugaji kutumia mbegu ya kuku hao kwa kuwa wamekuwa wavumilivu 

katika maambukizo ya magonjwa yanayosumbua kwa miaka mingi ambapo baadhi 

ya wafugaji walikata tamaa na kuacha ufugaji. 

 


