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DIBAJI 

Ngozi ni moja ya mazao muhimu ya mifugo linaloingizia nchi yetu fedha za kigeni kutokana 

na mauzo nje ya nchi. Aidha, zao la ngozi limeendelea kutoa ajira na kuboresha kipato cha 

wafugaji, wafanyabiashara na wadau wengine wa sekta hii, hivyo, kuchangia katika jitihada 

za Serikali za kupunguza umaskini.

Tanzania ni nchi ya tatu kwa wingi wa mifugo Barani Afrika baada ya nchi za Ethiopia na 

Sudan. Pamoja na wingi huu, tasnia ya ngozi inakabiliwa na changamoto kubwa ya kuongeza 

ubora na thamani ya ngozi. Changamoto hizo zinatokana na kutozingatiwa kwa kanuni za 

ufugaji bora wa mifugo, uzalishaji, ukaushaji, uhifadhi na usindikaji wa zao la ngozi.

Mwongozo huu unalenga kutoa elimu kwa wadau wa zao la ngozi ili waweze kuzalisha ngozi 

bora  ambazo  zitakidhi  mahitaji  na  kufikia  viwango  vya  soko  lenye  ushindani.  Aidha, 

mwongozo huu unaelezea kanuni za uzalishaji bora wa zao la ngozi kuanzia kwa mfugaji 

hadi  kwa msindikaji.  Masuala  muhimu yaliyomo katika mwongozo huu na yanayopaswa 

kuzingatiwa ni pamoja na ufugaji bora, uchunaji, ukusanyaji, ukaushaji, uhifadhi, ununuzi wa 

ngozi  kwa  madaraja,  usafirishaji,  sheria  na  kanuni  zinazosimamia  ubora  wa  ngozi. 

Mwongozo  huu  ni  kwa  matumizi  ya  maafisa  ugani,  wafugaji,  wachunaji,  wawambaji, 

wachambuzi wa madaraja, wasindikaji, wafanyabiashara na wadau wengine wa zao la ngozi 

ili kuwawezesha kuzalisha na kutayarisha ngozi zilizo bora.

Ni matumaini yangu  kuwa mwongozo huu utatumika ipasavyo katika kuelekeza uzalishaji 

wa ngozi bora na kwa wingi na hivyo kuchochea usindikaji wake hapa nchini. Hii  itachangia 

katika ongezeko la utengenezaji wa  bidhaa bora zitokanazo na ngozi ikiwa ni pamoja na 

viatu,  mikanda,  mabegi,  pochi  na  majaketi,   na  hivyo,  kuwahakikishia  wananchi  kupata 

bidhaa hizi hapa nchini kwa gharama nafuu badala ya kuendelea kutumia  bidhaa  zenye 

ubora hafifu kutoka nchi za nje. 

Nachukua fursa hii kuwasihi wadau kuzingatia maelekezo yaliyotolewa katika mwongozo 

huu ili kuweza kufikia malengo yaliyokusudiwa. Aidha, napenda kuwahimiza wananchi na 

taasisi  za umma hususan majeshi,  shule za msingi na sekondari  kutumia bidhaa za ngozi 

zinazozalishwa hapa nchini. Kwa kufanya hivyo tutachangia katika kupanua wigo wa soko la 

ndani la bidhaa za ngozi.
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Napenda kwa mara nyingine kuwashukuru wadau wote ambao kwa njia moja au nyingine 

wameshiriki katika maandalizi ya kitabu hiki.

…………………………………………..

Dkt. Charles Nyamrunda

     Katibu Mkuu
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SHUKURANI

Shukurani zinatolewa kwa watayarishaji wa kitabu hiki ambao ni pamoja na wataalamu wa 
Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi, Ofisi ya Waziri Mkuu - Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa, Wizara ya Viwanda, Biashara na Masoko na sekta binafsi, hususan Chama 
cha Wadau wa Ngozi Tanzania kwa michango yao mbalimbali iliyowezesha kufanikisha kazi 
hii.
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UTANGULIZI

Mabadiliko makubwa ya kiuchumi na kijamii yaliyotokea katika miaka ya 1980 mpaka 1990 
yalitoa msukumo kwa serikali kuandaa sera ya Taifa ya mifugo ya mwaka 2006. Sera hii,  
pamoja na mambo mengine ya uzalishaji wa mifugo inazingatia umuhimu wa kuendeleza zao 
la ngozi ili liweze kuchangia katika kuongeza pato la wadau wa sekta ndogo ya ngozi na 
Taifa  kwa  ujumla.  Aidha,  ili  kusimamia  na  kudhibiti  uzalishaji,  ukusanyaji,  ubora  na 
biashashara ya ngozi kwa ujumla, Sheria ya Biasha ya Ngozi The Hides,Skins and Leather  
Trade Act, No. 18, of 2008  imeandaliwa na kupitishwa ili kuweza kukidhi madhumuni na 
tamko la sera ya Taifa ya mifugo katika kuendeleza zao ngozi nchini.

Tanzania ina rasilimali kubwa ya mifugo na inachukua nafasi ya tatu katika Afrika kwa kuwa 
na mifugo mingi baada ya Ethiopia na Sudan.  Takwimu za mifugo kwa mwaka 2008/2009 
kama ilivyonukuliwa katika hotuba ya bajeti ya Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi 
(2009/2010)  zinaonyesha  kuwa kuna ng’ombe  milioni  19.1,  mbuzi  milioni  13.6,  kondoo 
milioni 3.6 hapa nchini. Kwa viwango vya uvunaji wa asilimia 10 hadi 15 kwa ng’ombe; 28 
mbuzi na 29 kondoo kwa mwaka, idadi hii ya mifugo ingetegemewa kutoa vipande milioni 
2.9 vya  ngozi za ng’ombe, milioni 3.8 vya ngozi za mbuzi na milioni 1.0 vya ngozi za 
kondoo. Hata hivyo pamoja na uwezo huo, uzalishaji halisi ni kidogo ambapo katika mwaka 
2008/2009, jumla ya vipande milioni 1.65 vya ngozi za ng’ombe, milioni 2.7 vya ngozi za 
mbuzi na milioni 1.0 vya ngozi za kondoo vilikusanywa. 

Katika sekta ya Mifugo, ngozi ni zao ambalo linauzwa na kuliingizia Taifa fedha nyingi za 
kigeni ikilinganishwa na mazao mengine ya mifugo. Aidha, zao la ngozi limeendelea kutoa 
ajira na  kuboresha kipato cha wafugaji,  wafanyabiashara na wadau wengine katika sekta 
ndogo ya  ngozi  na  hivyo,  kuchangia  katika  jitihada  za  Serikali  za  kupunguza umaskini. 
Mwaka 2007/08 jumla ya vipande milioni 2.3 vya  ngozi za ng’ombe, milioni 1.6 vya ngozi 
za mbuzi na milioni 1.1 vya ngozi za kondoo viliuzwa nje ya nchi na kuliingizia Taifa Tshs 
bilioni  21.5.  Hata hivyo,  zao la  ngozi linakabiliwa na tatizo la  ubora unaosababishwa na 
ufugaji usiozingatia kanuni bora za ufugaji, aina duni za mifugo, elimu duni kwa wachinjaji, 
wachunaji, wawambaji na wafanyabiashara wa ngozi. Aidha, hali mbaya ya miundo mbinu 
ya machinjio, makaro ya kuchinjia, mabanda ya kukaushia na maghala ya kuhifadhia ngozi 
inachangia katika kupunguza ubora  na thamani ya ngozi.

Wafugaji,  wachinjaji,  wachunaji,  wawambaji  na  wafanyabiashara  wa  ngozi  wakizingatia 
mafunzo na maelekezo sahihi ya  uzalishaji,  ukusanyaji  na uuzaji   wa ngozi,  ubora wake 
utaongezeka. Hivyo, kitabu hiki kinalenga kutoa elimu kwa wadau ili kuboresha zao la ngozi 
nchini.



SURA YA KWANZA

1.0 NGOZI NA TABAKA ZAKE

1.1 Maana na aina za Ngozi

Ngozi  ni  sehemu  ya  nje  inayofunika  mwili  wa  mnyama.  Kwa  wastani  ngozi 
inachukua asilimia 4 hadi 10 ya uzito wa mnyama husika kwa kutegemeana aina, jinsi 
na  koo. Kuna  aina  kuu  mbili  za  ngozi  ambazo  ni  za  wanyama  wakubwa  kama 
ngamia, farasi, ng’ombe na nyati maji na za wanyama wadogo kama mbuzi, kondoo, 
punda na sungura. 

1.2 Tabaka la ngozi:

Ngozi  ina  tabaka  kuu tatu (Picha  namba 1)  ambazo  huwezesha  kuitumia  katika 
matumizi mbalimbali. Tabaka hizo ni:
 
i) Tabaka la nje 

Hili ni tabaka lililo nje ya ngozi ambalo hukua kila mara, kwa upande wa nje huwa 
linakauka  na  kupukutika.  Upande  wa  ndani  wa  tabaka  hili  hutengenezwa 
chembechembe  hai  ambazo  huchukua  nafasi  ya  zilizokauka  na  kupukutika.  Kwa 
wastani, tabaka hili huchukua asilimia moja ya ngozi yote.

ii) Tabaka la kati 

Hili ni tabaka la ngozi lililo nene na muhimu zaidi kuliko matabaka mengine ambalo 
kwa wastani, huchukua asilimia 85 ya ngozi yote. Tabaka hili hutumika kutoa ngozi 
inayosindikwa kutengeneza bidhaa mbalimbali  za ngozi kama vile viatu,  mikanda, 
makoti, mikoba, mabegi na gundi. Tabaka hili lina sehemu kuu mbili:

a) Sehemu  ya  nje  ambayo  wakati  mnyama  anapokuwa  hai,  hufanya  kazi  ya 
kurekebisha  joto  la  mwili.  Aidha  sehemu  hii  ina  maumbile  ambayo  husaidia 
kutambua ngozi ni ya mnyama gani.

b) Sehemu  ya  ndani ambayo  ina  vibunda  vya  nyuzi  za  protini    zenye  unene 
mbalimbali zilizojisuka kwa utaratibu maalum ambao hutofautiana kati ya mnyama 
na mnyama. 

Unene wa sehemu ya ndani ni mara tatu ya sehemu ya nje,  uwiano wa sehemu hizi 
mbili hutofautiana kulingana na umri na aina ya mnyama.

2



iii) Tabaka la nyama 

Tabaka hili linachukua asilimia 14 ya ngozi yote na  ni sehemu yenye misuli iliyo 
bapa  inayoambatana  na  mafuta  na  nyama.  Misuli  hii  huvutika,  huchezacheza  na 
kumwezesha mnyama kufukuza wadudu wasumbufu. Aidha, tabaka hili hurahisisha 
uchunaji kwa kuwa hutenganisha ngozi na nyama. 

 

Tabaka la  
nje

Tabaka la  
kati

Tabaka la  
nyama 3



Picha namba 1: Ngozi na tabaka zake tatu
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SURA YA PILI

2.0 UFUGAJI BORA WA MIFUGO KWA AJILI YA KUPATA NGOZI BORA

Ufugaji  bora wa mifugo ni muhimu kwa upatikanaji  wa ngozi bora.  Mambo muhimu ya 
kuzingatia katika ufugaji bora ni pamoja na aina bora za mifugo, lishe bora na ya kutosha, 
umri wakati wa kuvuna mifugo, uzuiaji na udhibiti wa magonjwa, upigaji sahihi wa chapa, 
kutopiga mifugo viboko, kuzuia mikwaruzo kwenye ngozi ya mnyama na matumizi sahihi ya 
wanyama kazi.

2.1 Aina na Koo za mifugo

Aina na koo za mifugo huchangia katika ubora na thamani ya ngozi. Wanyama wenye umbo 
dogo kama ng’ombe aina ya  zebu na mbuzi  wa asili  hutoa ngozi  ndogo. Kwa wanyama 
wenye  nundu,  ngozi  yao  hulazimika  kukatwa  vipande  viwili  badala  ya  kubaki  kipande 
kimoja kwa sababu ya  nundu na hivyo huathiri  matumizi  yake.  Ili  kupata ngozi  bora na 
kubwa  ni vyema kuboresha kosaafu za mifugo kwa lengo la kupata ng’ombe,  mbuzi  na 
kondoo wenye maumbo makubwa na kupunguza au kuondoa nundu kwenye ng’ombe. Unene 
wa ngozi pia hutegemea aina na koo za mifugo kwa mfano ng’ombe aina ya Zebu ana ngozi 
nyembamba kulinganisha na ng’ombe aina ya Charlolais.

2.2 Lishe bora na ya kutosha

Wanyama wanaopata lishe bora na ya kutosha hutoa ngozi bora (Picha namba 2). Ni vyema 
mifugo kupata malisho bora na ya kutosha kulingana na mahitaji ya mwili  katika kipindi 
chote cha mwaka. Inashauriwa kulisha vyakula vya ziada vyenye protini, vitamini, wanga na 
chumvi chumvi. Lishe duni na pungufu husababisha ngozi kukosa ujazo na kuwa nyepesi 
kama karatasi na kuifanya ngozi iwe ya daraja la chini na kununuliwa kwa bei ndogo na 
hivyo kusababisha mfugaji na mfanyabiashara kupata kipato kidogo. Mfugaji anashauriwa 
kuipa mifugo yake maji ya kunywa safi na ya kutosha wakati wote.

Ngozi  isiyokuwa  na  ubora  inakuwa  na  matumizi  duni  na  isiyofaa  kutengeneza  bidhaa 
muhimu za ngozi kama viatu, mikanda na mabegi. 
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Picha namba 2: Wanyama wenye lishe bora

2.3 Umri wa mnyama

Mnyama akichinjwa akiwa na umri mdogo kati ya miaka miwili hadi mitano kwa ng’ombe 
na miaka miwili  hadi mitatu  kwa mbuzi  na kondoo hutoa ngozi  nyororo  na zenye  ujazo 
mzuri  wa nyuzinyuzi  za protini  ambazo ni  muhimu kwa matumizi  mbalimbali  ya  ngozi. 
Mnyama  anapokuwa  na  umri  mkubwa  kama  hakutunzwa  vizuri  hukabiliwa  na  matatizo 
mbalimbali ambayo huweza kuathiri ubora wa ngozi.

2.4 Kuzuia na kudhibiti magonjwa

Kuzuia na kudhibiti magonjwa ni muhimu katika uzalishaji wa ngozi bora. Magonjwa mengi 
ya mifugo   yenye athari katika ubora wa ngozi husababishwa na virusi, vimelea, kupe na 
chawa.  Baadhi  ya  magonjwa  hayo  ni  kama  vile  mapele  ngozi,  upele,  ndui,  vidonda, 
mapunye,  kimeta na nagana.  Ngozi zilizoathiriwa na magonjwa huwa ni hafifu na hivyo 
kusababisha matumizi madogo ya ngozi baada ya kusindikwa. Hivyo, ili kupata ngozi bora 
inashauriwa kuzuia visababishi vya magonjwa mbalimbali na kuthibiti kwa kutoa kinga na 
tiba sahihi kwa mifugo iliyoathirika na ugonjwa. Uogeshaji wa mifugo huchangia kupatikana 
kwa ngozi bora hivyo inahimizwa kuogesha mifugo mara kwa mara.
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2.5 Kupiga chapa  kwenye mifugo 

Kupiga chapa ni njia mojawapo inayotumika kutambulisha mifugo. Hata hivyo, kupiga chapa 
kunaweza kuathiri ubora wa ngozi ikiwa itapigwa sehemu ambazo ni muhimu katika ngozi. 
Chapa za moto husababisha uharibifu wa tabaka la nje na kati ambayo ni  muhimu ili kupata 
ngozi bora zilizosindikwa. Ngozi zenye madhara hayo hukosa uimara kutokana na maeneo 
yaliyo na makovu kushindwa kupenyeza kemikali wakati wa usindikaji na kushusha ubora 
wa ngozi  (Picha namba 3).  Inashauriwa kupiga chapa katika sehemu za mnyama ambazo 
zina umuhimu mdogo katika matumizi ya ngozi kama chini ya goti, kwenye nundu au  shavu 
(Picha namba 4). Pia,  inafaa kutumia njia mwafaka za utambulisho wa mifugo ikiwa ni 
pamoja na kuweka hereni ya chuma au plastiki yenye namba kwenye masikio ya mnyama.

Picha namba 3: Ng’ombe aliyepigwa chapa ovyo

Picha namba 4: Maeneo sahihi ya kupiga chapa mnyama

2.6 Mikwaruzo na michubuko kwenye ngozi 

Mikwaruzo na michubuko katika mwili wa mnyama huathiri ubora wa ngozi. Mikwaruzo au 
michubuko  itokanayo  na  miiba,  pembe,  nira,  fimbo,  nyaya  za  uzio  zenye  ncha  inaweza 
kusababisha makovu katika tabaka la nje na kati la ngozi ambayo ni  muhimu ili kupata ngozi 
bora zilizosindikwa. Madhara hayo husababisha ngozi kukosa uimara kutokana na kemikali 
ambazo hutumika katika kusindika kushindwa kupenya katika maeneo yaliyo na makovu. 
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Inashauriwa kuondoa maotea ya pembe za ndama au kukata pembe kwa wanyama wakubwa, 
kuepuka matumizi  ya  miiba au vitu vyenye ncha kali  katika ujenzi wa maboma, uzio na 
sehemu za kuchungia, kutopiga viboko wanyama  na kuwa na matumizi sahihi ya nira  kwa 
wanyama kazi. 
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SURA YA TATU

3.0 UCHINJAJI NA UCHUNAJI WA NGOZI

Uchinjaji  wa  mnyama  na  uchunaji  wa  ngozi  huchangia  katika  ubora  wa  ngozi.  Juhudi 
zinazofanyika katika kutunza ubora wa ngozi wakati wa uhai wa mnyama zinaweza zisiwe 
na  mafanikio  kama  kama  uchinjaji  na  uchunaji  hautafanyika  kwa  kuzingatia  taratibu  na 
matumizi ya miundombinu ya machinjio na zana sahihi za uchunaji. Miundo mbinu, taratibu 
na  zana  mbalimbali  za  uchinjaji  na  uchunaji  ambazo  zimekuwa  zikitumika  hapa  nchini 
zimechangia katika uharibifu wa ngozi. 

Hivyo basi, ni muhimu kuhakikisha kuwepo kwa miundombinu ya machinjio na upatikanaji 
na matumizi sahihi ya zana za uchunaji ili kupata ngozi iliyo bora.

3.1 UCHINJAJI

Uchinjaji ni kitendo cha kutoa uhai wa mnyama na kuandaa nyama hiyo kwa kuliwa. Kisu 
kikali  na maalum chenye  urefu wa  wastani  wa sentimeta  30 hutumika katika  kutekeleza 
kitendo cha kuchinja ili kutomsababishia mnyama maumivu yasiyokuwa ya lazima. 

Uchinjaji  unatakiwa ufanyike  katika  maeneo maalum  yenye  miundo mbinu  ya  uchinjaji 
(machinjio  ndogo na kubwa).  Miundo mbinu  hiyo  lazima  iwe na  vitu  vya  msingi  kama 
mwanga, maji na sakafu iliyokingama ili kuruhusu damu na maji kutiririka kwa urahisi zaidi.  
Aidha,  machinjio  iwe  na  nguzo  na  mwamba  au  vifaa  maalumu  vya  kutundika  mnyama 
aliyechinjwa  (Picha  namba 5).  Inashauriwa  mnyama  aliyechinjwa  atundikwe  miguu  ya 
nyuma ikiwa juu na kichwa chini. Hii ikifanyika vizuri itasaidia kutoka damu ya kutosha kwa 
mnyama aliyechinjwa na hivyo kurahisisha uchunaji na kuzuia ngozi kuoza.

Kabla ya mnyama kuchinjwa uangalifu wa kutosha unahitajika katika kumtayarisha mnyama 
kwa ajili ya kuchinjwa ikiwa ni pamoja na:

• Kumpumzisha mnyama kwa saa zisizopungua 12 kabla ya kuchinjwa
• Kumpatia maji ya kutosha kwa ajili ya kunywa
• Kuepuka matumizi ya fimbo zinazoweza kusababisha michubuko katika ngozi.
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Picha namba 5: Nguzo na mwamba wa kutundika mnyama aliyechinjwa 

3.2 Uchunaji

Uchunaji  ni  kitendo cha kuondoa ngozi  kutoka kwenye  mwili  wa mnyama  aliyechinjwa. 
Kimsingi,  ubora wa ngozi  hutegemea namna mnyama alivyotayarishwa na kuchunwa. Ili 
kupata ngozi iliyochunwa vizuri ni lazima kuzingatia yafuatayo:

• Mnyama asafishwe kwa maji safi
• Mnyama aliyechinjwa achunwe mapema iwezekanavyo
• Uchunaji utekelezwe kwa umakini na mchunaji mwenye leseni. 
• Uchunaji uanze kwa kutengeneza mikato ya awali (Picha namba 6).
• Tumia  visu  vikali  ambavyo  ni  maalum  kwa  kuchunia  (Picha  namba  7)  na 

mchunaji awe mwangalifu wakati wa kuchuna 
• Uchunaji wa ngozi ufanyike hatua kwa hatua kuanzia sehemu ya kifua na mguu 

wa mbele kuelekea sehemu ya tumbo na kumalizia sehemu ya mguu wa nyuma. 
Uchunaji  umalizikie  sehemu  ya  shingo  na  bega  na  kuhakikisha  uchunaji 
unaendelea  hadi  sehemu  ya  uti  wa  mgongo  wa  mnyama.  Mnyama  ageuzwe 
upande  mwingine  na  kurudia  hatua  hizo.  Hatua  hizi  hutumika  kwa  njia  ya 
uchunaji wa kulaza.

Kutozingatia mikato ya awali wakati wa kuchuna husababisha umbo baya la ngozi. Aidha 
umbo baya la ngozi husababishwa pia na kuondolewa kwa sehemu kubwa ya ngozi iliyo juu 
ya  kichwa cha mkia.  Athari  hii  husababisha ngozi kupungua daraja na kupata bei ndogo 
kutokana na kupungua kwa eneo la ngozi. 
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Picha namba 6: Utengenezaji mikato ya awali wakati wa uchinjaji wa kulaza chali

Picha namba 7: Visu maalum kwa kuchunia
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a) Aina za uchunaji

i) Uchunaji kwa kulaza 

Mnyama baada ya kuchinjwa na damu kutoka analazwa chali kwenye kichanja maalumu au 
sakafuni kabla ya kuanza kuchunwa. Uchunaji huanza baada ya kuweka mikato ya awali ili 
kuweza kupata umbo la ngozi lililo bora. Uchunaji wa aina hii hufanyika katika machinjio 
ambazo  hazina  zana  za  kutundika  mnyama  wakati  wa  kuchuna.  Pia,  katika  aina  hii  ya 
uchunaji ni rahisi kusababisha madhara kwa ngozi kama vile matobo, michirizi, vibongo na 
uchafu kutokana na ugumu wa kushikilia mnyama wakati wa kuchuna. 

ii) Uchunaji kwa njia ya kutundika

Mnyama baada ya kuchinjwa hutundikwa kwenye nguzo na mwamba au vifaa maalumu vya 
kutundika  mnyama  miguu  ya  nyuma  ikiwa juu  na  kichwa chini  ili  damu kutoka  (Picha 
namba 8). Uchunaji huanza baada ya kuwekewa mikato ya awali kuanzia miguu ya nyuma, 
sehemu ya mkia na kuteremka chini kuelekea eneo la nundu shingo na kichwa. Aina hii ya 
uchunaji  huruhusu  damu  kutoka  kwa  urahisi  hivyo  kurahisisha  uchunaji  na  kupunguza 
madhara kwenye ngozi. Licha ya gharama zinazoambatana na vifaa vya uchunaji, njia hii ni 
bora kuliko ile ya kulaza mnyama wakati wa kuchuna.

Picha Na. 8: Mnyama anayechunwa kwa kutundikwa
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iii) Uchunaji wa kutumia mashine:

Mnyama  aliyechinjwa  anachunwa  baada  ya  kuwekewa  mikato  ya  awali  kwa  kutumia 
machine maalum inayoendeshwa kwa umeme au hewa. Hii ndiyo njia inayotoa ngozi bora 
kuliko  njia  nyingine  zilizotajwa  hapo juu.  Hata  hivyo  njia  hii  ni  ya  gharama kubwa na 
hutumika katika machinjio zenye uchinjaji mkubwa (zaidi ya ng’ombe 200 kwa siku). 

3.3 Uchunaji wa wanyama wadogo

Uchunaji wa wanyama wadogo wadogo hasa mbuzi na kondoo hutofautiana na uchunaji wa 
wanyama  wakubwa  kama  ng’ombe.  Uchunaji  wa  mbuzi  na  kondoo  hufanyika  kwa 
kuning’iniza  mnyama  miguu  juu  na  kichwa  kikielekea  chini.  Baada  ya  mnyama 
kuning’inizwa,  mchunaji  huweka mikato  ya  awali  na baadaye  kuchuna kidogo mguu wa 
nyuma ili kupata sehemu ya kushika ngozi kwa lengo la kupata nafasi ya kutumia ngumi 
wakati wa kuchuna. Matumizi ya ngumi huendelea hadi ngozi inapotolewa kwenye mnyama 
(Picha namba 9).  Uchunaji wa aina hii hupunguza matumizi  ya visu ambavyo vinaweza 
kusababisha matobo, vibongo na michirizi ya visu kwenye ngozi na hivyo kupunguza ubora 
wake.

Picha namba 9: Kuchuna kwa kutumia ngumi
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SURA YA NNE

4.0 UKAUSHAJI WA NGOZI

Ngozi  hukaushwa  ili  kuzuia  uharibifu  unaotokana  na  kuoza  kwa  kuwa  si  ngozi  zote 
zinazozalishwa hupelekwa kiwandani zikiwa mbichi ili kusindikwa. Ngozi zikioza hupoteza 
ubora wake na hivyo kutokuwa na manufaa katika matumizi mbalimbali. 

 

4.1 Matayarisho ya ukaushaji

Ili kupata ngozi bora zinazokidhi mahitaji ya viwandani ni muhimu zitayarishwe kabla ya 
kukaushwa kwa kuzingatia yafuatayo:

• Kusafisha ngozi baada ya kuchunwa kwa kutumia brashi na maji safi. Hakikisha 
maji yamechuruzika vya kutosha kabla ya kukausha ngozi.

• Kuondoa vinyama na mafuta yote yaliyosalia kwenye ngozi wakati wa kuchuna 
ambayo  yanaweza  kuwa  chanzo  cha  kutokauka  vizuri  na  hivyo  kusababisha 
kuoza.

• Kukata sehemu zote za ngozi za pembeni ambazo si muhimu kwa matumizi ya 
baadaye ya ngozi iliyosindikwa ili kuipa umbo sahihi. 

Maji yote yanayotumika kwenye utayarishaji wa ngozi yaelekezwe kwenye shimo maalum 
lenye mfuniko na vipande vya ngozi vilivyokatwa, nyama na mafuta vizikwe au vichomwe 
moto ili kulinda mazingira. 

4.2 Njia za ukaushaji wa ngozi

Baada ya ngozi kutayarishwa, hakikisha ngozi zinakaushwa ndani ya  kipindi cha saa nne 
baada ya kuchunwa. Zipo njia mbalimbali  zitumikazo katika ukaushaji wa ngozi duniani. 
Hapa nchini, ngozi hukaushwa kwa kuwambwa kwenye fremu, kwa kukaushwa kwa kutumia 
chumvi au kuwambwa ardhini. Njia ya kukausha ngozi kwa kuwambwa ardhini huharibu 
ngozi na hivyo inazuiliwa kisheria. 

a) Kuwamba kwa kutumia fremu

i) Ngozi za ng’ombe:

Katika njia hii ngozi huwambwa kwa kamba kwenye fremu za mbao, miti au chuma zenye 
urefu wa meta 3.7 na upana meta 3, ikiwa sehemu ya mkia juu na shingo ikielekea chini.  
Fremu hizi zinaweza kusimikwa ndani ya banda maalum la kukaushia ngozi au kuwekwa nje 
kivulini. Katika banda la ngozi inashauriwa fremu zisimikwe kwa kutegemea mwelekeo wa 
upepo ili  ngozi  ikiwambwa isipingane  na upepo.  Aidha ni  vyema  kuhakikisha kuwa jua 
halipigi ngozi moja kwa moja. Umbali kati ya fremu moja hadi nyingine usipungue sentimeta 
30 na urefu kutoka usawa wa ardhi na sehemu ya chini ya fremu uwe sentimeta 70 (Picha 
namba 10). Kwa eneo ambapo hakuna banda kwa mfano chini ya mti wenye kivuli, mihimili 
ya fremu ilielekezwe Mashariki kwenda Magharibi ili kuepuka mionzi ya jua kuweza kupiga 
ngozi moja kwa moja.

Kabla ya kuwambwa ngozi huwekwa matundu yenye ukubwa wa sentimeta mbili na nusu 
(2.5). Ngozi moja kubwa ya ng’ombe inahitaji wastani wa matundu 28 hadi 30. Kwa ngozi 
zenye nundu mti unawekwa kwenye ngozi mbili  zinazokaribiana ili kutanua nundu zipate 
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kukauka vizuri. Huchukua wastani wa siku saba mpaka kumi na nne (7 hadi 14) kwa ngozi 
ya  ng’ombe  kuweza  kukauka vizuri  kutegemea  na  hali  ya  hewa ya  mahali  husika.  Kwa 
kawaida ngozi iliyokauka vizuri hutambuliwa kwa kukagua sehemu ya nundu na matundu ya 
pembeni ambayo huwa makavu bila ya dalili ya kuoza.

    

Picha namba 10: Njia bora ya kukausha ngozi kwa kutumia fremu

ii) Ngozi za mbuzi na kondoo:

Ukaushaji wa ngozi za mbuzi na kondoo kwa fremu (Picha namba 11) hauna tofauti sana na 
kama ilivyo kwenye fremu ya ngozi ya ng’ombe. Uwambaji wa ngozi za mbuzi na kondoo 
hufanyika  katika  fremu ya  vipimo hivyo  hivyo  ila  hugawanywa katika  sehemu nne kwa 
mihimili  miwili  inayokatisha  katikati  na  hivyo  kuruhusu uwambaji  wa  ngozi  nne  katika 
fremu moja. Huchukua wastani wa siku tatu hadi saba (3 hadi 7) kwa ngozi ya mbuzi au 
kondoo kuweza kukauka vizuri kutegemea na hali ya hewa ya sehemu husika. Ukaushaji wa 
ngozi za mbuzi na kondoo unaweza kufanyika kwenye fremu zinazohamishika. 

Picha namba 11: Uwambaji wa ngozi za Mbuzi/kondoo katika fremu
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b) Kukausha kwa chumvi

Kukausha kwa chumvi  (Picha namba 12) ni njia bora iwapo itatumika kwa usahihi kwa 
kuwa ni salama zaidi kwa kulinda ubora wa ngozi,  huchukua nafasi ndogo kwa kukausha 
ngozi nyingi na hupunguza gharama za usindikaji kiwandani.

Njia hii ya kukausha kwa kutumia chumvi hunyonya maji maji ya kwenye ngozi na hivyo 
kuzuia vimelea vinavyoozesha ngozi visistawi. 

    
Picha namba 12: Kukausha ngozi kwa chumvi

Kuna aina kuu mbili za ukaushaji kwa kutumia chumvi nazo ni:

i) Kuweka chumvi bila kuanika 

Katika aina hii ya ukaushaji, kiasi cha chumvi inayowekwa kwenye ngozi hutegemea uzito 
wa ngozi.  Kiasi  cha asilimia  30 hadi  40 ya  uzito  wa ngozi  au wastani  wa kilo  tano (5) 
hutumika kwa ngozi moja ya ng’ombe na wastani wa kilo mbili (2) kwa ngozi ya kondoo au 
mbuzi.

Wakati wa ukaushaji kwa chumvi,  ngozi hupangwa kwenye rasa (pallet) iliyokingama na 
kubinuka  ili  kuruhusu  kuchuruzika  kwa  maji  kutoka  kwenye  ngozi  kwa  urahisi.  Ngozi 
hulazwa  kwenye  rasa  upande  wa  nyama  ukiwa  juu  na  kuwekewa  chumvi  kwa  kutumia 
kipimo  tajwa  hapo  juu  ambayo  husambazwa  sehemu  yote  ya  ngozi  upande  wa  nyama. 
Uwekaji wa chumvi hufanyika kwa ngozi moja baada ya nyingine hadi zifikie urefu usiozidi 
meta moja na nusu ili ngozi za chini zisigandamizwe na kupata joto linaloweza kusababisha 
kuoza kwa ngozi. Baada ya muda wa siku kumi,  lundo hilo hugeuzwa kwa ngozi za juu 
kuwekwa chini na za chini kuwa juu ili kuruhusu ngozi zilizokuwa chini kupoa na za juu 
kupata chumvi ya kutosha. 

Chumvi inayofaa kutumika katika ukaushaji huu ni ile iliyo na magadi yasiyozidi asilimia 
mbili  na isiwe laini bali iwe yenye punje ndogo ndogo na isiwe na madini ya chuma kwani 
husababisha  ngozi  kuoza  na  kuwa na  mabaka.  Pale  inapowezekana,  na  hasa  kwa  ngozi 
zitakazohifadhiwa kwa muda mrefu, chumvi inayotumika huongezewa sumu ya vimelea ili 
kuzuia  kuzaliana  kwa  vimelea  vinavyoathiri  ubora  wa  ngozi.  Ukaushaji  kwa  njia  hii 
huchukua muda wa wastani wa siku 21. 

Maji yenye chumvi na protini za ngozi yanayotiririka yaelekezwe kwenye shimo la kuhifadhi 
maji taka ili kulinda mazingira. Aidha, chumba cha kukaushia ngozi kwa njia hii kiwe na 
usalama wa kutosha na kuruhusu mzunguko wa hewa wa kutosha.
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ii) Kuweka chumvi na kuanika 

Njia hii haina tofauti na njia ya kuweka chumvi bila kuanika katika hatua za mwanzo za 
msingi,  isipokuwa matumizi  ya  chumvi huwa pungufu kiasi  cha asilimia  20 ya  uzito  wa 
ngozi au kilo tatu kwa ngozi ya ng’ombe na wastani wa kilo moja  kwa ngozi ya kondoo au 
mbuzi.  Tofauti  iliyopo  ni  kuwa  siku  tano  baada  ya  chumvi  kuwekwa,  lundo  la  ngozi 
hupanguliwa na kukung’utwa chumvi na kuanikwa sehemu ya wazi. Chumvi iliyokung’utwa 
kwa mara ya kwanza inaweza kutumika kwa changanya nusu chumvi mpya na nusu chumvi 
iliyotumika na kuongezewa sumu ya vimelea. Baada ya hapo, chumvi hii haifai kutumika 
tena hivyo iyeyushwe kwa maji na kuelekezwa kwenye shimo la maji taka.

a) Kuwamba ardhini

Katika njia hii, ngozi hutobolewa matundu pembeni na kuwambwa ardhini kwa kupigiliwa 
mambo sehemu ya nyama ikiwa juu. Njia hii ina athari kubwa sana kwa ngozi kwa vile jua 
husababisha sehemu ya nyama kukauka haraka na hivyo kuzuia ukaukaji mzuri wa ngozi na 
kusababisha kuoza. Aidha jua kali husababisha tabaka la kati kuungua na kupoteza ubora wa 
ngozi na kutokana na athari hizi njia hii inazuiliwa kisheria. 
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SURA YA TANO

5.0 HIFADHI NA USAFIRISHAJI WA NGOZI

Ubora wa ngozi iliyochunwa,  kutayarishwa na kukaushwa vyema unaweza kuathiriwa na 
uhifadhi na usafirishaji mbaya. Kwa hiyo, hifadhi na usafirishaji wa ngozi ni muhimu katika 
kutunza  ubora  wa  ngozi  kabla  ya  kutumika.  Ngozi  zilizohifadhiwa  vizuri  ubora  wake 
hudumu  kwa  muda  mrefu.  Aidha  usafirishaji  wa  ngozi  usiozingatia  usafi  na  usalama 
husababisha kushuka kwa ubora wa ngozi.

5.1 Kuhifadhi ngozi

Ngozi zilizozalishwa na kukusanywa huwa sio rahisi kusindikwa kwa wakati mmoja, hivyo 
ni muhimu kuhifadhiwa ili  kutunza ubora wake kwa kipindi kirefu kabla ya kusindikwa au 
kuuzwa ndani na nje ya nchi. Ngozi ambazo hazikuhifadhiwa vizuri zimekuwa zikipoteza 
ubora katika ghala kutokana na kuliwa na wadudu na panya. Pia ubora wa ngozi unaweza 
kupungua  kutokana  na  kuvunda  kunakosababishwa  na  unyevunyevu  au  maji  ya  mvua. 
Hivyo, ni vyema ngozi kuhifadhiwa katika ghala bora (Picha namba 13).

   

Picha namba 33: Ngozi zilizohifadhiwa  kwenye ghala

a)  Sifa za Ghala bora la Ngozi

Ghala bora la kuhifadhi ngozi linatakiwa liwe na sifa zifuatazo:
• Sakafu isiyoruhusu maji kutuama;
• Paa refu, madhubuti na lisilovujisha maji;
• Mwanga na kuruhusu mzunguko wa hewa ya kutosha; 
• Lisilo na joto na lisiloruhusu upepo mwingi;
• Kinga na usalama wa kutosha dhidi ya wadudu, wanyama na watu wasiohusika.

b) Mambo ya kuzingatia ndani ya ghala

Mambo muhimu ya kuzingatiwa ndani ya ghala bora ni:
• Kupanga ngozi kwenye rasa (pallets) na sio kwenye sakafu;
• Kutumia  dawa  kwenye  ngozi  kama  vile  Gamatox  au  Boric  acid  ili  kuzuia 

wadudu wasizishambulie;
• Kuhakikisha sakafu inakuwa na dawa ya kuzuia wadudu wakati wote;
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• Kufukiza dawa ghala zima kabla ya kuweka ngozi na kuendelea kuweka dawa 
katika vipindi maalum kutegemea maelekezo ya mtengezaji wa dawa;

• Kuwepo kamba za kufungia ngozi wakati wote;
• Kuwapatia  watumishi  wa  ghala  mavazi  na  vifaa  maalum  vya  kujikinga  na 

madhara  yanayoweza  kujitokeza  kutokana  na  dawa  na  magonjwa  ya 
kuambukizwa;

• Kukunja ngozi kavu kwa kufuata eneo la uti wa mgongo upande wa manyoya 
ukiuwa ndani na upande wa nyama ukiwa nje;

• Muda wa kuhifadhi ngozi iliyokaushwa kwa chumvi uwe mfupi ili kulinda ubora 
wake. Ngozi zilizokaushwa kwa fremu zinaweza kuhifadhiwa kwa muda mrefu 
zaidi;

• Kukagua wa ngozi mara kwa mara katika maghala;
• Kutunza takwimu zote za ununuzi na uuzaji pamoja na mali yote iliyomo katika 

maghala kama inavyotakiwa kisheria.

5.2 Usafirishaji wa ngozi

Usafirishaji wa ngozi hapa nchini hufanyika kwa kutumia njia mbalimbali kama vile magari, 
punda, baiskeli, pikipiki, treni au meli. Juhudi ambazo hufanywa kuhakikisha ubora wa ngozi 
unakuwepo tangu mnyama akiwa hai mpaka ngozi inapokuwa tayari kusafirishwa kwa ajili 
ya kusindikwa au kuuzwa zinaweza kuharibiwa wakati wa usafirishaji. Hivyo, inashauriwa 
usafirishaji ufanyike kwa kuzingatia taratibu sahihi ili kuzuia uharibifu wa ngozi. 

Mambo ya kuzingatia wakati wa usafirishaji wa ngozi ili kuzuia uharibifu ni kama ifuatavyo: 

• Ngozi zikunjwe upande wa manyoya ukiwa ndani na upande wa nyama ukiwa nje 
kwa kufuata uti wa mgongo na inashauriwa kazi hii ifanyike nyakati za asubuhi 
au jioni ili kuepusha kuvunjika kwa ngozi;

• Vyombo vya  kusafirishia  ngozi  viwe ni  vile  ambavyo  vinaweza kufunikwa ili 
kuzuia mvua na jua. Hivyo, ngozi zisisafirishwe kwenye magari ya wazi au juu ya 
mabasi;

• Hakikisha wakati  wa kusafirisha ngozi hazitobolewi na vitu vyenye  ncha kali, 
kukwaruzwa na kusuguana na vitu vingine ili kulinda ubora wake;

• Ngozi zisichanganywe na bidhaa nyingine hasa chakula cha binadamu na mifugo 
ili kuzuia magonjwa ya kuambukiza;

• Vyombo vya kusafirisha ngozi visiwe na kemikali zinavyoweza kuathiri ubora wa 
ngozi kama mafuta, rangi, tindikali na grisi;

• Ngozi zinazosafirishwa ndani na nje ya nchi lazima ziwe na kibali kilichotolewa 
na daktari wa mifugo aliyeidhinishwa na serikali wa eneo husika.
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SURA YA SITA

6.0 BIASHARA YA NGOZI

Biashara ya ngozi hufanywa na wafanyabiashara wenye leseni ambao hununua ngozi kutoka kwa 
wakusanyaji katika machinjio, magulio na minada. Hapa nchini ngozi zinazouzwa hutokana na 
ng’ombe, mbuzi na kondoo ambapo wastani wa asilimia 40 hukusanywa kutoka katika machinjio 
rasmi  na asilimia  60 kutoka   sehemu mbalimbali  vijijini.  Aidha,  ngozi  hupaswa kuuzwa kwa 
kuzingatia madaraja na hivyo bei hutofautiana kufuatana na madaraja hayo.

6.1 Mfumo wa biashara ya ngozi

Biashara  ya  ngozi  hapa  nchini  hujumuisha  wakusanyaji  na  wanunuzi  wadogo,  wakati na 
wakubwa. Ukusanyaji na ununuzi wa ngozi hufanyika katika magulio, minada, machinjio.

Ununuzi na ukusanyaji wa ngozi huanzia kwa mkusanyaji mdogo huko vijijini ambaye hukusanya 
nyumba hadi nyumba, magulio, minada ya awali vijijini na machijio ndogo za vijijini. Ununuzi na 
ukusanyaji huu katika hatua hizi unaweza kuwa wa ngozi moja mpaka hamsini za ng’ombe na 100 
hadi 500 za mbuzi au kondoo. Wakusanyaji katika ngazi hii hawana leseni, hawanunui ngozi kwa 
kuzingatia madaraja na hutoa bei ndogo. Wakusanyaji hawa hatimaye huwauzia wanunuzi wa kati 
katika ngazi ya wilaya na mikoa.

Wafanyabiashara wa kati hufanya biashara kuanzia ngozi 100 hadi 500 za ng’ombe na 1,000 hadi 
5,000  za  mbuzi  au  kondoo  kwa  mwezi.  Wafanyabiashara  hawa  huwa  na  leseni  ya  kufanya 
biashara ya ngozi. Hata hivyo wakusanyaji hawa wamekuwa na mapungufu ikiwa ni pamoja na 
kutofuata sheria ya biashara ya ngozi ipasavyo, kutoa bei ndogo na kutozingatia madaraja rasmi. 
Biashara katika ngazi hii kwa sasa inajulikana kama  shelabela. Wakusanyaji wa kati huwauzia 
ngozi wanunuzi wakubwa ambao ni wasindikaji na wauzaji wa ngozi nchi za nje. Pia wapo baadhi 
ya  wafanyabiashara  wa  kati  ambao  hununua  ngozi  mbichi  kutoka  machinjioni  na  kuwauzia 
wanunuzi wakubwa kwa madaraja ya ngozi.

6.2 Uchambuzi wa ngozi kwa madaraja

Athari  mbalimbali  ambazo hutokea wakati  wa uzalishaji  na utayarishaji  wa ngozi husababisha 
ngozi kuwa na ubora unaotofautiana.  Hivyo,  ni  muhimu kuchambua ngozi katika madaraja  ili 
kuuza ngozi kufuatana na ubora wake na kurahisisha kununua ngozi kulingana na matumizi husika 
(Picha  namba  14).  Wauzaji  na  wanunuzi  wanatakiwa  kuzingatia  uchambuzi  wa  ngozi  kwa 
madaraja ili kuboresha ubora na biashara ya ngozi nchini.

Faida ya kununua ngozi kwa kuzingatia madaraja ni pamoja na:
• Kutambua sababu zinazosababisha kushuka kwa ubora wa ngozi katika eneo husika na 

hivyo kuweka mipango ya kukabiliana na tatizo hilo;
• Kuwezesha utoaji wa bei inayolingana na daraja husika;
• Kuwahamasisha wazalishaji kuboresha zao la ngozi ili wapate bei nzuri;
• Kujenga taswira ya nchi yetu katika biashara ya ngozi kimataifa;
• Kuwezesha  wasindikaji  kupanga  mipango  ya  uzalishaji  viwandani  kwa  minajili  ya 

kutimiza mahitaji ya wateja wao.
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Picha Na. 44: Uchambuzi na uwekaji madaraja ya ngozi

a) Madaraja ya Ngozi

Madaraja  ya  ngozi  ghafi  hupangwa kutokana na  kiwango cha  madhara  katika  ngozi  ambayo 
hutokea katika mlolongo mzima wa uzalishaji. Madaraja ya ngozi yapo manne ambayo hupangwa 
kwa kuzingatia misingi ifuatayo:

• Madhara ya asili kama magonjwa;
• Madhara yasababishwayo na binadamu na mazingira kama kupiga viboko;
• Uchafu;
• Madhara ya uchunaji;
• Madhara ya kuoza kwa ngozi.

Madhara  ambayo hujitokeza kwenye ngozi yamewekwa katika makundi kwa kutumia vigezo au 
viainisho mbalimbali  na kupata madaraja ya  ngozi kama ilivyoonyeshwa katika  Jedwali  hapo 
chini. 
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Jedwali: Kupanga madaraja ya ngozi kwa kutumia misingi ya uchambuzi 
D
A
R
A
J
A

MADHARA YA NGOZI*

Viainisho

Madhara ya 
asili (natural  
defects) kama 
magonjwa

Madhara 
yasababishwayo na 
binadamu/mazingira 
(mechanical defects) 
kama chapa za moto, 
michubuko n,k

Uchafu 
(dirt) kama 
kinyesi, 
mchanga, 
udongo, 
damu

Madhara 
ya uchunaji 
(flaying 
defects) 
kama 
matobo, 
michirizi na 
vibongo

Madhara ya 
kuoza kwa 
ngozi 
(putrefactio
n)

1 Eneo 
Kiwango 
Kina 
Upande wa ngozi

1-2
1
1
1

1-2
1
1
1

0
0
0
1

1
1
1

1-2

0
0
0
-

2 Eneo 
Kiwango 
Kina
Upande wa ngozi

3-4
1
1
1

3-4
1
1
1

3-4
2
2

1-2

2-3
1
1

1-2

1-2
1
1
1

3 Eneo 
Kiwango 
Kina
Upande wa ngozi

3-4
2
2
1

3-4
2
2
1

3-4
2
2
1

3-4
2
2

1-2

3
2
2
1

4 Eneo 
Kiwango 
Kina
Upande wa ngozi

3-4
2
2

1-2

3-4
2
2
1

3-4
2
2

1-2

3-4
3
2

1-2

3-4
3
2

1-2

*Kielelezo cha uhusiano wa madhara ya ngozi na misingi ya uchambuzi wa madaraja

0 1 2 3 4
Eneo Pembezoni Kwenye mkia 

na miguu
Mabegani na eneo 
la tumbo

Eneo la 
kati 
(Butt)

Kiwango Hakuna Kidogo Ya kati Kikubwa
Kina Isio ingia 

ndani
Iliyopitiliza 
upande wa pili

Upande wa ngozi Upande wa 
manyoya

Upande wa 
nyama

b) Sifa za madaraja ya ngozi

Daraja la kwanza (michoro namba 1, 2 na 3)

Uchambuzi wa ngozi kwa daraja la kwanza unazingatia sifa zifuatazo:
• Iwe imetokana na mnyama mwenye afya nzuri sana;
• Iwe imetokana na mnyama aliyetoka damu yake vizuri baada ya kuchinjwa;
• Iwe imeondolewa vipande vya ngozi na nyama vizuri na yenye umbo zuri;
• Iwe imejaa, pana na yenye umbo zuri, safi, imekaushwa vizuri na isiwe na alama yeyote ya 

kuoza;
• Isiwe na madhara yeyote katika maeneo ya kati na shingo;
• Isiwe na madhara ya wadudu yasiyopenya ngozi yasiyozidi matano;
• Inaweza kuwa na alama chache za michirizi au tobo moja katika eneo la tumbo;
• Iwe imekaushwa vizuri kwa chumvi au fremu na isiwe iliyowambwa ardhini;
• Isiwe na chapa yoyote ya moto.
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Mchoro namba 1: Kuoza, uchafu na chapa za moto kwenye ngozi

 
Mchoro namba 2: Alama za wadudu katika ngozi

             
Mchoro namba 3: Matobo, vibongo na michirizi

23



Daraja la pili (michoro namba 4, 5 na 6)

Uchambuzi wa ngozi kwa daraja la pili unazingatia sifa zifuatazo:
• Iwe imetokana na mnyama mwenye afya nzuri;
• Iwe iliyojaa, pana na yenye umbo zuri, safi, iliyokaushwa vizuri na isiyo na alama yeyote  

ya kuoza;
• Iwe na matobo machache madogo katika eneo la kati;
• Iwe  na  madhara  machache  ya  asili  (magonjwa)  na  yasababishwayo  na  binadamu  au 

mazingira (michubuko na vidonda) katika eneo la kati;
• Inaweza kuwa na chapa moja ya moto ambayo iko umbali usiozidi sentimeta 18 kutoka 

pembezoni mwa ngozi;
• Isiwe na madhara ya wadudu yanayopenya ngozi yasiyozidi kumi au yasiyopenya ngozi 

kwa ndani yasiyozidi ishirini;
• Iwe imekaushwa vizuri kwa chumvi au fremu na isiwe iliyowambwa ardhini;
• Yenye alama chache zinazotokana na ugonjwa wa ndui;
• Yenye madhara yasiyozidi asilimia 10 katika sehemu ya chini ya nundu kuelekea mkiani;
• Yenye eneo lenye uchafu lisilozidi sentimeta za eneo 900.

        
Mchoro namba 4: Kuoza, uchafu na chapa za moto

Mchoro namba 5: Alama za wadudu katika ngozi
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Mchoro namba 6: Makovu, alama za kupe, mapunye, michubuko na vidonda

Daraja la tatu (michoro namba 7 na 8)

Uchambuzi wa ngozi kwa daraja la tatu unazingatia sifa zifuatazo:
• Iwe pana kiasi na umbo lenye ubora wa wastani;
• Yenye ujazo kidogo na alama chache za kuoza;
• Yenye alama  nyeusi  zilizotokana  na  damu  ya  mnyama  kutokutoka  vizuri  wakati  wa 

kuchinjwa;
• Yenye  madhara  machache  ya  asili  (magonjwa)  na  yasababishwayo  na  binadamu  au 

mazingira (michubuko na vidonda) katika eneo la asilimia thelathini ya ngozi nzima;
• Yenye chapa za moto katika sehemu kubwa ya tumbo;
• Yenye madhara ya wadudu yanayopenya ngozi yanayozidi kumi na ishirini yasiyopenya 

ngozi kwa ndani;
• Yenye alama nyingi zitokanazo na ugonjwa wa ndui;
• Yenye uchafu katika eneo linalozidi sentimeta za eneo 900;
•  Inaweza kuwa na matobo manne hadi matano ndani ya ngozi na vibongo vya visu vitatu 

hadi vinne eneo la tumbo;
• Inaweza kuwa na uharibifu utokanao na wadudu sehemu za pembeni na eneo la kati;
• Yenye madhara yanayozidi asilimia 30 katika eneo chini ya nundu kuelekea mkiani.  

            
Mchoro namba 7: Kuoza uchafu na chapa za moto kwenye ngozi

25



          
Mchoro namba 8: Makovu, alama za kupe, mapunye, michubuko, vidonda na matobo

Daraja la nne (michoro namba 9, 10)

Uchambuzi wa ngozi kwa daraja la nne unazingatia sifa zifuatazo:
• Iwe imetokana na mnyama ambaye hana lishe bora;
• Yenye umbo baya sana, mikunjo na nyembamba;
• Yenye madhara ya aina zote yaliyotajwa kwenye madaraja ya kwanza, pili na tatu, katika 

eneo linalozidi asilimia 50 ya ngozi nzima;
• Iliyochunwa vibaya na ambayo damu ya mnyama haikutoka vizuri baada ya kuchinjwa;
• Yenye  madhara katika eneo linalozidi asilimia 95 katika eneo chini ya nundu kuelekea 

mkiani.

     
Mchoro namba 9: Kuoza, uchafu, chapa za moto na umbo baya la ngozi

         
Mchoro namba 10: Madhara ya aina zote yakiwemo magonjwa, kuoza, michubuko,

chapa za moto, mikato ya visu na mengineyo
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SURA YA SABA

7.0 SHERIA NA KANUNI ZINAZOSIMAMIA UBORA WA NGOZI 

Uzalishaji, usindikaji na biashara ya ngozi husimamiwa na sheria na kanuni mbalimbali kwa lengo 
la kukuza mapato ya wafugaji,  wasindikaji,  wafanyabiashara na kutoa mchango mkubwa zaidi 
katika uchumi wa Taifa kwa ujumla. Sheria na kanuni hizo zinagusa maeneo mbalimbali katika 
mlolongo  wa  thamani  ya  zao  la  ngozi  kuanzia  ngazi  ya  ufugaji  hadi  ngozi  zinaposindikwa 
kiwandani au kuuzwa nje ya  nchi zikiwa ghafi.  Maeneo husika ni pamoja na ufugaji bora wa 
mifugo, uchinjaji na uchunaji, ukaushaji, uhifadhi, ununuzi na usafirishaji wa ngozi.

7.1 Ufugaji bora wa Mifugo
 
Taratibu  zote  za ufugaji  bora wa mifugo ni  lazima zifuatwe na kutekelezwa.  Taratibu  hizi  ni 
pamoja na lishe bora, upigaji chapa za moto, upigaji wa wanyama, udhibiti na uzuiaji magonjwa 
ya mifugo na usafirishaji wa wanyama hai ambazo zinapaswa kutekelezwa ili kulinda ubora wa 
ngozi. Sheria zifuatazo husimamia taratibu hizi:

i. Sheria ya Veterinari yaani “The Veterinary Act. No. 16 of 2003”
ii. Sheria ya Magonjwa ya Mifugo yaani “The Animal Diseases Act No 17 of 2003”

iii. Sheria ya Nyama yaani “The Meat Industry Act. No. 10 of 2006” 
iv. Sheria ya Biashara ya ngozi yaani “The Hides, Skins and Leather Trade Act No. 18 of 

2008”
v. Sheria ya Ustawi wa Wanyama yaani “The Animal Welfare Act. No. 19 of 2008”

7.2 Uchinjaji na Uchunaji katika machinjio

Uchinjaji na uchunaji wa ngozi hutawaliwa na sheria na kanuni ambazo zinalenga kuboresha zao 
la ngozi. Sheria na kanuni hizo husimamia kuwepo miundombinu na matumizi ya zana sahihi za 
uchinjaji, menejimenti ya machinjio, ujuzi wa wachunaji na wakaguzi wa ngozi. Sheria  zifuatazo 
husimamia taratibu hizi:

i. Sheria ya Veterinari yaani “The Veterinary Act. No. 16 of 2003”
ii. Sheria ya Magonjwa ya Mifugo yaani “The Animal Diseases Act No 17 of 2003”

iii. Sheria ya Nyama yaani “The Meat Industry Act. No. 10 of 2006” 
iv. Sheria ya Biashara ya ngozi yaani “The Hides, Skins and Leather Trade Act No. 18 of 

2008”
v. Sheria ya Ustawi wa Wanyama yaani “The Animal Welfare Act. No. 19 of 2008”

7.3 Ukaushaji wa ngozi

Ukaushaji sahihi wa ngozi ni  muhimu ili  kupata ngozi yenye ubora. Ukaushaji wa ngozi kwa 
kutumia njia ambazo si sahihi kama kuwamba ngozi ardhini unazuiliwa na sheria ya Biashara ya 
Ngozi yaani The Hides, Skins and Leather Trade Act No. 18 of 2008.
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7.4 Hifadhi ya ngozi katika maghala

Hifadhi bora ya ngozi ni muhimu ili kulinda ubora wa ngozi. Hifadhi ya ngozi kwa  kutumia njia  
sahihi zimeainishwa chini ya sheria ya ngozi yaani The Hides, Skins and Leather Trade Act No. 18  
of 2008 pamoja na kanuni zake.

7.5 Biashara ya ngozi

Biashara ya ngozi hapa nchini husimamiwa na sheria mbalimbali. Sheria hizo zinataka biashara 
kufanyika  kwa  leseni  na  kununua na  kuuza  ngozi  kwa  kuzingatia  madaraja.  Sheria  zifuatazo 
husimamia taratibu hizi:

i. Sheria ya Magonjwa ya Mifugo yaani “The Animal Diseases Act No 17 of 2003”
ii. Sheria ya Biashara ya ngozi yaani “The Hides, Skins and Leather Trade Act No. 18 of 

2008”
iii. Sheria ya  Shirika la Viwango yaani  “The Tanzania Bureau of Standards Act No. 3 of 

1975”
iv. Sheria ya Biashara 

7.6 Usafirishaji wa ngozi

Usafirishaji wa ngozi unasimamiwa na sheria ili kudhibiti kuenea magonjwa ya mifugo kutoka 
eneo moja hadi lingine, kulinda ubora wa ngozi na kupata takwimu sahihi za ukusanyaji wa ngozi 
katika eneo husika. Sheria zifuatazo husimamia taratibu hizi:

i. Sheria ya Magonjwa ya Mifugo yaani “The Animal Diseases Act No 17 of 2003”
ii. Sheria ya Biashara ya ngozi yaani “The Hides, Skins and Leather Trade Act No. 18”
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