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SIKU 1 HADI WIKI 5



RLDC na Uboreshaji wa Maisha Vijijini 

Shirika la Rural Livelihood Development Company (RLDC ni moja ya mafanikio 

ya ushirikaiano kati ya Tanzania na Uswisi kwenye mchakato wa kupambana na 

umaskini na kuboresha maisha ya jamii za vijijini. Hii ni taasisi isiyo ya kibiashara 

ili yoanzishwa mwaka 2005 na mashirika ya Intercooperation na Swisscontact, 

lengo kuu likiwa kutekeleza Programu ya kuendeleza maisha ya jamii za vijijini 

(RLDP). Programu hii inasha bihiana na Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupambana 

na Umaskini (MKUKUTA). Dhamira kuu ya RLDC ni Kuendeleza/kuboresha mifu 

mo ya masoko ili kuwawezesha wazalishaji wa vijijini kutumia

fursa zilipo kuboresha maisha yao.

Kwa sasa, RLDC inatelekeleza awamu ya pili ya mpango wake (2008-2011)

na inaweka msukumo zaidi kwenye uendelezaji wa mifumo ya masoko. RLDC 

inafanya kazi katika mikoa sita ya Kanda ya kati-Dodoma, Singida, Morogoro, 

Shinyanga, Tabora, na Manyara. Jamii nyingi maskini zinaishi katika ukanda huu 

wenye sehemu kubwa yenye hali ya mvua chache na nusu jangwa inayostawisha 

shughuli chache za kiuchumi.

Hata hivyo kuna fursa nyingi sana zinazoweza kutoa ajira na kuboresha ya 

jamii zake. RLDC inafadhiliwa na Serikali ya Uswisi kupitia shirika la Uswisi la 

maendeleo (SDC).

Kwa sasa RLDC inawezesha sekta  za pamba, alizeti, maziwa, ufugaji wa kuku wa 

kienyeji, mpunga na habari kupitia vipindi vya redio kwa ajili ya wazalishaji wa 

vijijini.

“RLDC inaboresha mifumo ya masoko ili kuwezesha wazalishaji wa 

vijijini kuinua maisha yao”
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Mwongozo kwa mfugaji

Utangulizi 

Kwa kawaida au katika hali halisi, kazi ya kulea vifaranga hufanywa kuku mwenyewe. Hivyo 

ili kulea vifaranga, mfugaji ni lazima aige kuku anavyofanya. Ikumbukwe kuwa vifaranga 

husumbuliwa zaidi na hali mbaya ya hewa, magonjwa mbalimbali, kukosa chakula kisichofaa 

na kukosa uangalizi wa karibu. 

Ni lazima vifaranga waangaliwe kwa kuwapatia nyumba yenye joto, chakula kinachofaa 

na maji safi , kuwakinga dhidi ya magonjwa masumbufu kwenye eneo husika na kuwatibu 

wanapougua. Mfugaji anayefanikiwa ni yule anayelea vifaranga wenye afya nzuri ambao 

hatimaye hutoa mazao mengi yanayompa faida. 

Wafugaji wengi vijijini wamezoea kumwachia mama kuku kufuga vifaranga wake kwa muda 

mrefu hadi wajitegemee. Njia hii humchelewesha kuku kurudia kutaga na hivyo kupata 

vifaranga wachache zaidi kwa mwaka. Lakini vifaranga vikiondolewa kwa kuku mapema, 

kama majuma matano hivi baada ya kuanguliwa, na wakatunzwa na mfugaji, kuku hutaga 

mapema na idadi ya kuku kwa mfugaji huongezeka haraka ndani ya kipindi kifupi. 

Mwongozo huu unaeleza jinsi ya kufuga vifaranga vizuri ili hatimaye mfugaji apate faida 

zaidi. 
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Sehemu ya Kwanza 

Nyumba ya kulelea Vifaranga 

Ukipenda kujenga nyumba ya vifaranga itafaa ufi kirie yafuatayo:- 

a Nyumba ya vifaranga iwe karibu na nyumba yako mwenyewe ili uweze kuwakagua 

vifaranga wako mara kwa mara. 

b) Ijengwe hatua 20 au zaidi mbali na nyumba ya kuku wakubwa, hii ni kinga mojawapo 

ya kupunguza hatari ya maambukizi ya magonjwa. 

c) Nyumba ya vifaranga isiruhusu ubaridi au unyevu au wanyama waharibifu kuingia. 

Lakini nyumba iingize hewa na mwanga wa kutosha kila wakati. 

d) Nyumba iwe na eneo la kutosha ili vifaranga wapate nafasi ya kutembea kutafuta 

chakula na maji bila kubanana. 

e) Ijengwe kwenye sehemu isiyoelekea upepo unaotoka kwenye nyumba ya kuku 

wakubwa.  Tahadhari hii husaidia vifaranga kuepukana na magonjwa yanayoenezwa 
na upepo. 

Ukubwa wa Nyumba 

Eneo: Vifaranga hawahitaji eneo kubwa katika muda wa majuma 4 ya kwanza.  Nafasi 
inayohitajiwa kwa kukadiria ni meta za eneo 1 kwa kila vifaranga 16. Kwa mfano nyumba 
yenye meta 10 za mraba inatosha kulea vifaranga 160 hadi umri wa majuma 4. Vipimo 
vya nyumba yenye eneo kama hili inaweza kuwa na hatua  5 kwa hatua 4 au hatua 3 kwa 
3.25. Utajenga kutegemea na eneo ulilonalo. Baada ya majuma 4 ya umri ongeza nafasi na 
uwape vifaranga eneo la kuwatosha. 

Sakafu:  Sakafu nzuri katika nyumba ya vifaranga ikiwezekana inafaa ijengwe na simenti 
iliochanganywa na zege. Ili kupunguza gharama, unaweza kutumia vifaa vya ujenzi 
vinavyopatikana kirahisi katika eneo lako vitumikavyo kusiriba sakafu kama udongo wa 
kichuguu au unaweza kulainisha kinyesi cha ng’ombe kwa maji na kusiriba eneo lote la 
sakafu. 

Ukuta: Ingefaa kuta za nyumba za kulea vifaranga za matofali, udongo, mabati au debe. 

Kuta za matofari na udongo zipigwe lipu ili kurahisisha usafi shaji wa nyumba au umwagiaji 

wa dawa. Urefu wa kuta uwe tangu meta 1.8 – 2.4 (futi 6-8). Sehemu ya kutoka chini ya meta 

0.9 – 1.2 (futi 3 – 4) izibwe na ukuta wa tofali au udongo na sehemu ya juu iliyobakia yenye 

meta 0.9 – 1.2 (futi) 3-4) ijengwe kwa wavu wa chuma au fi to. 

Mbao: Nguzo za miti au mbao zilowekwe dawa ya mbao kama vile “Dudu killer” au oili chafu 

ili kuzuia kuoza.  Ukitumia miti ni vizuri uondoe magome ambayo yanaweza kuweka vimelea 

na wadudu. 
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Madirisha: Unaweza kutumia maboksi, mikeka ya magunia, mapazia ya magunia ni rahisi na 

yanaweza kuwekwa kwa kupigiliwa misumari kwenye dari na upande wa chini pazia ipigiliwe 

misumari kwenye ubao ili ininginie.Unaweza kukunja mapazia/magunia ili uingize hewa na 

mwanga wa kutosha katika nyumba ya vifaranga. 

Paa: Mjengo wa paa uwe unaoweza kuwapatia vifaranga hewa ya kutosha hivyo paa liwe na 

tundu la kutoa nje hewa yenye joto.  Kwa kadri utakavyoweza, unaweza kutumia madebe, 

mabati, makuti au nyasi n.k. kuezeka nyumba ya vifaranga.  Sehemu ya paa ikianza kuvuja 

iezekwe bila kuchelewa. 

 

Vyombo kwenye nyumba ya vifaranga 

Kuna vyombo vingi pia njia nyingi zinazotumika katika kulea vifaranga  kutegemeana na hali 

halisi ya mfugaji.  Mfugaji kijijini anaweza kutumia vyombo vifuatavyo: 

1. Vitalu 
Vifaranga hutunzwa ndani ya kitalu 

kilichotengenezwa kwa mbao au karatasi 

ngumu zinazotumika kujengea dari. 

Au katika mazingira ya kijijini unaweza 

kutengeneza wigo wa mduara kwa 

magunia. Upana wake uwiane na wingi wa 

vifaranga ulionao na kina chake kama mita 

moja. Ukuta wake uwe na tabaka mbili za 

magunia hayo zilizoachana kwa nafasi 

ya inchi tatu au nne. Katikati ya nafasi 

hiyo jaza maranda ya mbao au pumba za 

mpunga. Tayari utakuwa umepata kitalu 

cha kulelea vifaranga. 

Ndani ya kitalu weka taa ya chemli ya kutoa joto linalohitajika kwa vifaranga. 

2. Taa ya chemli (taa ya mkono) 
Kutegemeana na hali ya hewa taa moja ya chemli inaweza kulea vifaranga 50 au zaidi.  

Hakikisha kuwa unayo akiba ya mafuta ya taa ya kutosha, vioo, utambi n.k.  Taa moja 

hutumia debe moja la mafuta ya taa kwa muda wa siku 16 hadi 20.  Unashauriwa uweke 

mafuta kwenye taa asubuhi na kukagua jioni kama yanatosha kwa sababu taa ikizimika 

usiku utapata hasara ya vifo kwa vifaranga kujikusanya na kukosa hewa .Weka mafuta ya 

kutosha lakini usijaze taa.  Joto la taa za chemli hurekebisha kwa kupandisha au kushusha 

utambi pia kuongeza au kupunguza idadi ya taa. 
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3. Jiko la Mkaa 
Jiko la mkaa linaweza kutumika badala ya taa kwa ajili ya kuwapa vifaranga joto. Unapotumia 

jiko la mkaa ni hakikisha kwamba mkaa unaotumia hautoi moshi na chumba kinapitisha 

hewa safi  na ya kutosha. Pia jiko liwekwe juu ya matofaili ili kuzuia vifaranga wasiliguse. 

4. Mwamvuli 
Mfugaji akimudu anaweza kutengeneza mwamvuli wa kuning’inia juu ya kitalu cha kulea 

vifaranga kwa kutumia makaratasi magumu ya “hardboard”. Mwamvuli unasaidia kupunguza 

upotevu wa joto na hivyo kupunguza matumizi ya mafuta ya taa.  Kwenye mwamvuli wa 

duara toboa tundu moja ili kupitisha hewa yenye joto.  Angalia mviringo wa mwamvuli wako 

uwiane na ukubwa  wa kitalu chako. Ili kuwapa vifaranga uhuru wa kufuata au kuepuka joto. 

Ni lazima mwamvuli uwekwe juu ya matofali na kila juma inabidi uinuliwe juu kiasi cha cm 5 

(inchi 2, kufuatana na hali ya hewa. 

5. Vyombo vya chakula (Vihori) 
Ili vifaranga wakue vizuri vyombo vya 

chakula lazima viwafae. Vipimo pamoja na 

idadi ya vyombo vya chakula ni vya muhimu 

viwatosheleze.  Chombo chenye urefu wa (futi 

3 x inch 3) kinatosha vifaranga 100.  Ukitumia 

mbao kutengeneza vyombo vya chakula 

unashauriwa mbao ziwe unene wa cm 1/25 

(inchi ½). Pia, unaweza kutumia sahani za 

kawaida unazotumia nyumbani kuwawekea 

vifaranga chakula. 

 

      Chombo cha kulishia vifaranga      

 

6. Vyombo vya maji:  
Chombo chochote chenye kina kifupi kinafaa kwa 

kuwayweshea kuku ila budi kiinuliwe ili vifaranga wasiweze 

kuingiza takataka za chini kwenye maji. Pia kama ni cha wazi 

maji yawekewe changarawe safi  kabisa ili kuzuia vifaranga 

wasiloane maji. Au tumia sahani na makopokama ifuatavyo.  

Toboa sentimita tatu kutoka kwenye mdomo wa kopo, jaza 

maji katika kopo halafu lifunike kwa sahani na ligeuze.  

  

Kinywesheo cha vifaranga
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Sehemu ya Pili 

Maandalizi kabla na matunzo baada ya kupokea vifaranga 

Maandalizi kabla ya kupokea vifaranga 
Inashauriwa vifaranga walelewe katika chumba maalum hadi umri wa majuma manne.  

Chumba kitayarishwe siku kumi na nne kabla ya vifaranga kuwasili kama ifuatavyo: 

• Matundu yote yaliyo kwenye sakafu, dari, madirisha na ukuta yazibwe.  

• Kama chumba hicho kina sakafu ya saruji, kisafi shwe kwa maji ya moto na baadaye 

kinyunyizie dawa kama vile Rhino au Dettol ya kuua wadudu.  Ikiwa chumba hicho 

hakina sakafu ya saruji, toa takataka zote kisha mwagia chokaa au majivu.  

• Mazingira ya nje ya banda yawekwe katika hali ya usafi  ili kuzuia wadudu waharibifu. 

Kusafi shwe hadi kufi kia upana wa mita mbili au zaidi kuzunguka  banda. 

• Katika chumba watakamofi kia vifaranga tengeneza sehemu maalum ya kulelea 

(kitalu). Sehemu hiyo maalum inatakiwa iwe na umbile la duara, itengenezwe kwa 

kutumia karatasi ngumu au majamvi. Mduara huhifadhi joto, huzuia upepo na huzuia 

vifaranga wasiende mbali na chanzo cha joto. 

• Sakafu iwekwe matandazo yaliyopigwa dawa mfano ya kuuwa wadudu kama Municipal 

disinfectant.  Matandazo yaweza kuwa pumba ya mpunga, maranda ya mbao, nyasi, 

mchanga, maganda ya karanga n.k.  

Masaa mawili kabla ya kuwasili vifaranga vyenye umri wa siku moja taa au jiko liwashwe 

kwenye chumba cha kulelea vifaranga. Hii itasaidia ili maji na chumba kuanza kupata joto la 

kutosha kuwawezesha vifaranga kula, kunywa bila shida. 

Baada ya masaa mawili kupita ndipo chakula kianze kuwekwa kwenye vyombo vya chakula 

na vifaranga waanze kula. 

Matunzo baada ya kupokea vifaranga 

Kuwapa joto 
Mfugaji anaweza kulea vifaranga wengi kwa kutumia Kitalu (mduara) unaoweza kutengenezwa 

kwa kutumia mbao au karatasi ngumu. 

Au kwenye pembe moja ya chumba ambapo utawaweka vifaranga zungusha vifaa vya 

kutunza na kuongeza joto . Vifaranga hujikusanya karibu nachanzo cha joto kama taa au 

jiko kujilundika katika sehemu moja kama joto ni kidogo.  Hivyo ongeza joto kwa kushusha 

taa chini na kama bado joto litakuwa halitoshi, ongeza vifaa vya joto kama taa ya pili 

kutegemeana na hali halisi. 
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Kama joto halitoshelezi utaona yafuatayo 

 

Vifaranga wakiona baridi , hujikusanya karibu 

zaidi na chanzo cha joto. au wao wenyewe 

hujikusanya pamoja kwenye pembe ya kitalu au 

nyumba na hulia kwa sauti. Ukiona hivi ongeza 

kiwango cha joto adi waonekane kutawanyika 

kote kitaluni. 

Katika mduara/ kitalu cha kulea vifaranga mfugaji anatakiwa kufuatilia na kutambua kama 

hali ya joto iliyopo inawafaa vifaranga au la. Ufuatiliaji wa karibu utamsaidia kuchukua hatua 

mapema endapo marekebisho yatahitajika. Hii utafahamu kwa kuangalia tabia ya vifaranga 

wanapokuwa ndani ya kitalu . 

Kama joto linatosheleza utaona yafuatayo 

• Vifaranga vitalia kwa furaha,

• Vitakimbia kimbia, 

• Vitakunywa maji, 

• Vitachaguachagua takataka na 

• Kuonyesha shughuli nyingi, zote hizi ni dalili nzuri kuwa joto linatosha. 

Mfano wa kitunza joto kwa vifaranga 
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Kama joto likizidi utaona yafuatayo 
 

• Vifaranga wakikaa mbali na vifaa vya joto ni 

 dalili kuwa joto limezidi.  

• Joto likiwa kali vifaranga hukimbia kutoka 

 kwenye mwamvuli (kama umewekwa). 

• Husinzia na huzubaa. 

Katika hali hii itabidi upunguze joto kwa 

kupandisha taa juu na kama bado joto ni kali 

punguza vifaa vya joto na kuwapa vifaranga 

maji mengi ya kunywa. 

Kama kutakuwa na upepo unaopuliza 
kutoka upande mmoja utaona 
yafuatayo 
Vifaranga watajikusanya upande mmoja wa 

kitalu mbali na upepo unakotokea. 

Kutegemeana na jinsi utakavyowaona vifaranga 

wanafanya, kama wataashiria tatizo, fanya 

marekebisho mapema kabla hayajatokea 

madhara kwa vifaranga.

Katika majuma 5 ya kwanza vifaranga huhitaji joto usiku na mchana na 
katika majuma 3 yanayofuata joto hujitajiwa wakati wa usiku tu.  

Hata hivyo ikumbukwe kuwa joto katika nyumba ya vifaranga hubadilika kufuata maeneo 

tofauti na  pia kutegemeana na majira tofauti ya mwaka.  Hivyo kama hali ya baridi ikizidi, 

muda wa kuwasha taa urefushwe, wakati wa joto kali taa zinaweza kuzimishwa hata kama ni 

juma la kwanza au la pili.  Jambo la msingi ni mfugaji kuwa macho na kuwapa vifaranga joto 

la kutosha mara tu hali ya hewa ikibadilika kuwa ya baridi ghafl a. 

Hali ya hewa ikiwa nzuri madirisha yafunguliwe katika juma la kwanza au la pili kwa ajili ya 

kutunza matandazo sakafuni yasiwe na unyevu. 

Vifaranga huota manyoya mapya wakiwa na umri wa majuma 5 – 6 lakini huotesha manyoya 

ya kutosha katika juma la 8.  Wakiisha ota manyoya ya kutosha vifaranga wanaweza kuvumilia 

zaidi hali ya baridi. Ufuatiliaji wa karibu ni muhimu kwa kipindi chote cha majuma matano (5) 

ili kuepusha vifo visivyokuwa vya lazima. 
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Waondoe vifaranga kwenye kitalu cha kuwalea mara tu wakiwa na 
manyoya ya kutosha, yaani katika juma la 4 -5 kutegemeana na hali 
yao ya manyoya na hali ya hewa iliyopo. 

Ulishaji wa Vifaranga 

Chakula na Maji 
Ili vifaranga wawe na maendeleo mazuri ya ukuaji, wanatakiwa wapewe chakula chenye 

virutubisho vyote vinavyohitajika mwilini ambavyo ni Protini, Madini, Wanga na Vitamin 

pamoja na maji safi  wakati wote. 

• Pia chakula kunaweza kuchanganywa na mchanga kidogo ambao husaidia usagishaji 

wa chakula kilicholiwa. 

• Hakikisha vyombo vya maji vinakuwa safi  wakati wote. 

• Chakula na maji yabadilishwe kila baada ya masaa 24. 

• Hakikisha vifaranga wanapewa chakula wanachoweza kumaliza katika masaa 24 ili 

kuzuia uharibifu. 

Siku 7 – 10 baada ya kupokea vifaranga vyombo vya mwanzo vya maji na chakula 

vibadilishwe wawekewevyombo vya kawaida. 

Vifaranga wapewe maji safi , vyombo vya maji visafi shwe na kujazwa maji mara mbili kila 

siku.  Kila asubuhi sehemu zilizo na vyombo vya maji zikaguliwe na takataka zenye unyevu 

ziondolewe. 

Vyombo vya chakula vijazwe nusu hasa vifaranga wakiwa na umri wa siku 10 – 14.  Pia 

vifaranga wakiwa na umri huo huo wapewe majani mabichi yaliyo bora na yenye thamani.  

Majani yafungwe mafungu na kuning’inizwa kwa kamba. 

Vyombo vya chakula na maji
Vyombo vya chakula na maji vinaweza kuwa 

ni makopo, sufuria, karai n.k.  Pia vinaweza 

kuundwa kwa kukata madebe, galoni za 

plastiki, vibuyu n.k.  Aidha vyombo hivyo 

vinaweza kutengenezwa kwa kutumia mbao, 

mianzi, Jambo la muhimu ni kuhakikisha kuwa 

vyombo hivyo haviruhusu kuku kuchafua 

chakula au maji.  Mfano wa vyombo vya 

chakula na maji ambavyo mfugaji anaweza 

kujitengenezea. 
Mfano wa kilishio
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Vifaranga wakiwa bado wadogo anaweza kutumia sahani za chakula kuweka kokoto safi  na 

kuzitumia kunyweshea vifaranga maji. 

Aina ya vyakula Kiasi ( Kilo)

Nafaka kama mahindi au mtama 40

Pumba za mtama, mahindi, uwele, 27

Mashudu ya, alizeti, ufuta, karanga, au soya 20

Unga wa mifupa, chokaa 2.25

Dagaa au mabaki ya samaki 10

Chumvi ya jikoni 0.5

Virutubisho (Premix) 0.25

Jumla 100

Mfano wa mchanganyiko wa chakula cha vifaranga
Mwavuli: 
Kama uliweka mwavuli kwenye kitalu uinue juu kiasi cha fi ti 1 kila juma. Unaweza kuondoa 

mduara vifaranga wakiwa na umri wa majuma 4 – 5.  Lakini mwamvuli usiondolewe mpaka 

vifaranga viote manyoya ya kutosha. 

Vichanja: 
Vifaranga vipewe vichanja ili vizoee kupanda na kulala juu, vikiwa na umri wa majuma 4. 

Kichanja
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   Kichanja 

Sehemu ya Tatu 

Chanjo na tiba ya Magonjwa 
Ni wazi kuwa hatari kubwa inayokabili vifaranga ni magonjwa. Yapo maradhi mengi ya 

vifaranga. Hata hivyo itakuwa vigumu kuyaelezea maradhi yote hapa.  Kitakachoelezwa 

katika mwongozo huu ni magonjwa yanayosumbua mara kwa mara kwenye ukanda wa kati 

wa nchi hii. Ukipata shida tofauti na zinazoelezwa hapa tafadhali mwendee Bwana Mganga 

wa mifugo aliye karibu akusauidie. 

Kinga dhidi ya magonjwa 
Ni muhimu sana vifaranga kupewa kinga dhidi ya magonjwa mbali mbali yanayotokea katika 

eneo husika. Kinga nyingi hutolewa kwa njiaa ya chanjo hasa kwa magonjwa yasiyotibika 

kama tutakavyoona katika maelezo yafuatayo. 

Chanjo muhimu kwa vifaranga 

Kwa magonjwa yanayosababishwa na virusi 
Ugonjwa Dalili za Ugonjwa Kinga/Tiba

Mdondo  Vifo vingi vya ghafla 
kwenye kundi hadi 90% - 
100%. 

 Kizunguzungu, kupinda 
shingo, kutembea kinyume 
nyume, kupooza mabawa, 
kuanguka chali, kupoteza 
fahamu na hatmaye kufa. 

 Kupoteza fahamu ya 
kula, kuzubaa, kusinzia, 
kuharisha kinyesi chenye 
rangi ya kijani kibichi na 
baadaye kufa. 

 Hakuna tiba.
 Kinga: chanja kwa kutumia 

chanjo ya kideri vifaranga 
wakiwa na umri wa siku tatu 
na rudia baada ya wiki tatu na 
kila baada ya miezi mitatu.

 Hakikisha usafi wa banda na 
vyombo.

 Kutenga vifaranga wanaoumwa
 Tenga vifaranga wageni  

kwa muda wa wiki mbili 
na kuwachanja kabla ya 
kuwachanganya na vifaranga 
wenyeji.
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Ndui ya 
kuku

 Vipele vya mviringo 
ambavyo huweza 
kuungana na kusababisha 
vidonda kwenye upanga, 
masikio na miguu 
hususan sehemu zisizo na 
manyonya.

 Utando mweupe 
mdomoni.

 Vifo hutokea kwenye 
vifaranga.

 Hakuna tiba 
 Kinga: wachanje kuku wakiwa 

na umri  wa miezi miwili kwa 
kutumia chanjo ya ndui.

 Zingatia usafi wa banda wakati 
wote.

 Watenge kuku wagonjwa ili 
wasiwaambukize wengine.

Gomboro  Viranga wa umri wa wiki 
tatu hadi sita. 

 Idadi ya kuku waliopatwa 
na ugonjwa katika kundi 
huwa kubwa. 

 Huharisha kinyesi cha maji 
maji. 

 Hushindwa kusimama. 
 Manyoya husimama, 

hutetemeka na hatimaye 
hufa. 

Kinga: chanja vifaranga wakiwa na 
umri wa siku rudia kuchanja baada 
siku 21.

Tiba ya Magonjwa kwa vifaranga

Ugonjwa Dalili za Ugonjwa Kinga/Tiba

Homa ya 
matumbo 
(Fowl typhoid)

Kuzubaa, kuvimba viungo vya 
miguu, kuchechemea, kukosa 
hamu ya kula, kuharisha kinyesi 
chenye rangi ya njano au kijani 
hatimaye kufa. 

 Kuku wageni watengwe 
na kufanyiwa uchunguzi 
wa damu kabla ya 
kuchanganywa kwenye 
kundi.

 Kufanya uchunguzi wa 
damu mara kwa mara 
ili kubaini kuku wenye 
vimelea vya ugonjwa na 
kuwaondoa.

Ugonjwa Dalili za Ugonjwa Kinga/Tiba

Mdondo  Vifo vingi vya ghafla 
kwenye kundi hadi 90% - 
100%. 

 Kizunguzungu, kupinda 
shingo, kutembea kinyume 
nyume, kupooza mabawa, 
kuanguka chali, kupoteza 
fahamu na hatmaye kufa. 

 Kupoteza fahamu ya 
kula, kuzubaa, kusinzia, 
kuharisha kinyesi chenye 
rangi ya kijani kibichi na 
baadaye kufa. 

 Hakuna tiba.
 Kinga: chanja kwa kutumia 

chanjo ya kideri vifaranga 
wakiwa na umri wa siku tatu 
na rudia baada ya wiki tatu na 
kila baada ya miezi mitatu.

 Hakikisha usafi wa banda na 
vyombo.

 Kutenga vifaranga wanaoumwa
 Tenga vifaranga wageni  

kwa muda wa wiki mbili 
na kuwachanja kabla ya 
kuwachanganya na vifaranga 
wenyeji.
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Mafua ya kuku 
(Infectious 
coryza)

 Kutoa machozi.
 Kuvimba macho na hatimaye 

hutoa usaha wenye harufu 
mbaya.

 Kupiga chafya na kukohoa.
 Kutokwa na ute kwenye pua 

na mdomo ambao hatimaye 
hugeuka na kuwa makamasi 
mazito.

 Kupumua kwa shida na 
kutoa saudit ya kukoroma.

 Kushindwa kula 
 Kudhoofika na hatimaye 

anaweza kufa.

Tiba: ugonjwa unatibika 
kama hatua za kudhibiti 
zitachukuliwa mapema.
Muone mtaalamu wa mifugo 
kwa ushauri wa aina ya 
dawa ya kutumia.

Ugonjwa unayosababishwa na Protozoa

Ugonjwa Dalili za Ugonjwa Kinga/Tiba

Kuharisha  
damu 
(Coccidiosis)

 Kuzubaa 
 Kushusha mabawa kama 

mtu aliyevaa koti.
 Kupoteza hamu ya kula.
 Kuharisha kinyesi chenye 

rangi ya kahawia au 
kilichochanganyika na 
damu.

 Kuharisha damu
 Manyoya kutimka
 Kupauka kwa upanga na 

ndevu
 Kudhoofika na hatimaye 

huweza kufa.

Tiba: 
o Ugonjwa huo unaweza 

kutibika kwa amprolium, 
salfa na ESb3 kama hatua 
za kuudhibiti zitachukuliwa 
mapema.

o Kinga kuepuka unyevunyevu 
katika matandiko.

o Kuwatenga kuku 
wanaoonyesha dalili za 
ugonjwa.

o Kinga kwa kutumia 
coccidiostat.

o Kutibu kwa kufuata ushauri 
wa wataalam wa mifugo.

Ndui ya 
kuku

 Vipele vya mviringo 
ambavyo huweza 
kuungana na kusababisha 
vidonda kwenye upanga, 
masikio na miguu 
hususan sehemu zisizo na 
manyonya.

 Utando mweupe 
mdomoni.

 Vifo hutokea kwenye 
vifaranga.

 Hakuna tiba 
 Kinga: wachanje kuku wakiwa 

na umri  wa miezi miwili kwa 
kutumia chanjo ya ndui.

 Zingatia usafi wa banda wakati 
wote.

 Watenge kuku wagonjwa ili 
wasiwaambukize wengine.

Gomboro  Viranga wa umri wa wiki 
tatu hadi sita. 

 Idadi ya kuku waliopatwa 
na ugonjwa katika kundi 
huwa kubwa. 

 Huharisha kinyesi cha maji 
maji. 

 Hushindwa kusimama. 
 Manyoya husimama, 

hutetemeka na hatimaye 
hufa. 

Kinga: chanja vifaranga wakiwa na 
umri wa siku rudia kuchanja baada 
siku 21.

Tiba ya Magonjwa kwa vifaranga

Ugonjwa Dalili za Ugonjwa Kinga/Tiba

Homa ya 
matumbo 
(Fowl typhoid)

Kuzubaa, kuvimba viungo vya 
miguu, kuchechemea, kukosa 
hamu ya kula, kuharisha kinyesi 
chenye rangi ya njano au kijani 
hatimaye kufa. 

 Kuku wageni watengwe 
na kufanyiwa uchunguzi 
wa damu kabla ya 
kuchanganywa kwenye 
kundi.

 Kufanya uchunguzi wa 
damu mara kwa mara 
ili kubaini kuku wenye 
vimelea vya ugonjwa na 
kuwaondoa.
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Athari zinazosababishwa na wadudu wanaonyonya damu

Kisababishi Dalili za athari za 
wadudu

Kinga/Tiba

Utitiri na 
viroboto

 Kujikuna na 
kujikung’uta.

 Kunyonyoka 
manyoya,

 Kupauka macho, 
upanga, ndevu na 
masikio. 

Tiba: 
Wadudu wanaweza kudhibitiwa 
kwa kunyunyizia dawa kuku 
walioshambuliwa. 
Kinga: 
 Kuzingatia usafi wa mabanda ndani 

na nje.
 Kunyunyizia dawa za kuua wadudu 

kwenye viota pamoja na kuku 
anayetaka kuatamia.

 Kuchoma au kufukia  mayai 
ambayo hayakuanguliwa pamoja na 
maganda ya mayai.

Athari za Upungufu wa virutubishi kwenye chakula

Kisababishi Dalili za athari za 
wadudu

Kinga/Tiba

Upungufu wa 
virutubisho

Kudumaa Tiba: 
Athari zinazotokana na upungufu wa 
virutubisho zinaweza kurekebishwa 
kwa kuwapa vifaranga virutubisho 
vilivyopungua katika chakula. 
Kinga: 
Kuwalisha chakula kilicho na 
mchanganyiko wenye uwiano sahihi 
katika wanga, protini, vitamin, madini 
na maji ya kutosha. 
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Kumbukumbu ya kutibu vifaranga kwa kipindi cha wiki 5 tangu kutotolewa 

Tarehe

Na Mwezi

Ugonjwa Aina na kiasi cha chanjo Matibabu Gharama Maoni

1

2

3

4

5

6

7

8

9

Jumla

Kumbukumbu muhimu wakati wa kukuza vifaranga 
Kumbukumbu ya vifaranga kwa kila Mwezi….. Mei….. 

Tarehe Idadi ya 
vifaranga

Kiasi cha 
chakula 

kilichotumiwa

Vifo Vifaranga 
vilivyo

ondolewa

Vifaranga vya
wiki 5 
vilivyouzwana bei

1

2

3

4

5

6

7

8

9

Jumla
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