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Mwongozo kwa mfugaji

Utengenezaji wa
VyakULa Vya kUkU

Mwongozo kwa MfUgaji 



RLDC na Uboreshaji wa Maisha Vijijini 

Shirika la Rural Livelihood Development Company (RLDC ni moja ya mafanikio 

ya ushirikaiano kati ya Tanzania na Uswisi kwenye mchakato wa kupambana na 

umaskini na kuboresha maisha ya jamii za vijijini. Hii ni taasisi isiyo ya kibiashara 

ili yoanzishwa mwaka 2005 na mashirika ya Intercooperation na Swisscontact, 

lengo kuu likiwa kutekeleza Programu ya kuendeleza maisha ya jamii za vijijini 

(RLDP). Programu hii inasha bihiana na Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupambana 

na Umaskini (MKUKUTA). Dhamira kuu ya RLDC ni Kuendeleza/kuboresha mifu 

mo ya masoko ili kuwawezesha wazalishaji wa vijijini kutumia

fursa zilipo kuboresha maisha yao.

Kwa sasa, RLDC inatelekeleza awamu ya pili ya mpango wake (2008-2011)

na inaweka msukumo zaidi kwenye uendelezaji wa mifumo ya masoko. RLDC 

inafanya kazi katika mikoa sita ya Kanda ya kati-Dodoma, Singida, Morogoro, 

Shinyanga, Tabora, na Manyara. Jamii nyingi maskini zinaishi katika ukanda huu 

wenye sehemu kubwa yenye hali ya mvua chache na nusu jangwa inayostawisha 

shughuli chache za kiuchumi.

Hata hivyo kuna fursa nyingi sana zinazoweza kutoa ajira na kuboresha ya 

jamii zake. RLDC inafadhiliwa na Serikali ya Uswisi kupitia shirika la Uswisi la 

maendeleo (SDC).

Kwa sasa RLDC inawezesha sekta  za pamba, alizeti, maziwa, ufugaji wa kuku wa 

kienyeji, mpunga na habari kupitia vipindi vya redio kwa ajili ya wazalishaji wa 

vijijini.

“RLDC inaboresha mifumo ya masoko ili kuwezesha wazalishaji wa 

vijijini kuinua maisha yao”
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Utengenezaji wa vyakula vya kuku kwa ajili ya makundi 
mbalimbali 

Utangulizi 

Ufanisi katika shughuli ya ufugaji wa kuku unategemea mambo mbalimbali kama: 

• Ujenzi wa banda bora. 

• Uchaguzi wa kuku wazazi wenye sifa nzuri. 

• Udhibiti na tiba ya magonjwa mbalimbali. 

• Ulishaji bora. 

Mwongozo huu unaeleza mambo ya msingi katika kuandaa vyakula vya kuku wa rika 

tofauti.  Kama mifugo wengine, kuku wanahitaji vyakula vyenye virutubisho vyote 

muhimu vinavyohitajika na mwili kama wanga, protini, Madini, mafuta , vitamin na 

maji. 

Mtama

Dagaa

Mashudu

Mchicha



6

Utengenezaji wa vyakula vya Kuku

Jinsi ya kupata virutubisho mbalimbali 

Ili kifaranga awe na afya nzuri na akue upesi anahitaji chakula maalum.  Chakula 

hicho ni mchanganyiko wa viini lishe mbali mbali.  Kila kiini lishe ni lazima kiwe katika 

kiwango sahihi kulingana na mahitaji ya mwili wa kifaranga.  Viini lishe anavyohitaji 

kifaranga ni: 

• Wanga   • Mafuta 

• Protini   • Vitamini

• Madini   • Maji 

Mchanganyiko sahihi wa viini lishe kwa mahitaji ya kifaranga, humwezesha kukarabati 

na kujenga mwili (kukua) haraka. Viini lishe tulivyovitaja hapa juu hupatikana katika 

aina mbali mbali za viungo ghafi vya chakula cha kuku kama ifuatavyo: 

Mtama aina tofauti Mtama aina tofauti

Karanga Mahindi
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Wanga 

Wanga hupatikana katika pumba, chenga au dona ya nafaka kama mahindi au 

mtama aina ya serena, lulu n.k. 

Vyanzo vya Wanga

Mafuta 

Mafuta hupatikana katika mbegu kama karanga au alizeti.  Mbegu hizi zikikamuliwa 

mashudu yake hubaki na kiasi fulani cha mafuta. Haya hutumika kulishia mifugo 

mbali mbali. 

Alizeti Alizeti

Mashudu

Mashudu ya karanga

Dagaa

Damu hiyo unaweza kuipata machinjioni.  Changanya damu mbichi na pumba katika 

ndoo au chombo chochote kilicho wazi upande mmoja.  Vuruga mchanganyiko huo 

kwa kipande cha mti, halafu fikicha kwa viganja ili kuondoa mabonge.  Sambaza 

mchanganyiko huu juu ya bati halafu anika juani mpaka ukauke kikamilifu. 

Tahadhari: Ukiamua kutumia damu katika mchanganyiko wa chakula hakikisha 

utaitumia mfululizo.Maana kuku wakiaasha izoea ikikosekana huanza tabia ya 

kudonoana. 

Protini 

Kiini lishe hiki hupatikana 

katika mashudu ya 

karanga au alizeti, dagaa, 

damu ya wanyama kama 

ng’ombe, mbuzi n.k. 
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Protini hupatikana pia katika unga wa mbegu za jamii ya kunde kama maharage, 

kunde, soya n.k. 

Madini 

Madini aina ‘Calcium’ (tamka kalshium) na fosforasi hupatikana katika unga wa 
dagaa na  mifupa ya wanyama iliyochomwa  na chokaa maalum ya kuku ipatikanayo 
katika maduka ya pembejeo za kilimo, chumvi, hata na majivu ya kawaida ya jikoni. 

Maandalizi ya 

unga wa mifupa 

Chukua mifupa ya wanyama 
hasa ile mirefu (ya miguu na 
mingineyo) ichome moto 
hadi iive. Utafahamu kuwa 
imeiva  inapokuwa na rangi 
nyeupe mifupa mizuri zaidi 
ni ile mirefu yaani ya miguu 
na mikono kuliko ile ya kichwa ambayo mara nyingi huwa kama mkaa (ambayo 
haifai). Iache ipoe kabisa halafu itwange hadi isagike iwe unga. Hapo inakuwa tayari 

kuchangnywa kwenye chakula cha kuku wako. 

Vitamini 

Vitamini hupatikana katika majani mabichi ya mti 

aina ya Lusina, majani ya mpapai, mchicha wa 

nyumbani au wa prorini. 

Vitamini hupatikana pia katika majani mabichi ya 

mimea ya jamii ya mikunde kama marejea na luseni 

n.k.ambayo hupendelewa kuliwa na kuku. Unaweza 

kukausha mimea hiyo kivulini na kuitwanga katika 

kinu au kufi kicha kwa viganja ili kupata unga. 

Viungo ghafi  tulivyovitaja hapa juu hupatikana 

katika vijiji vingi hapa nchini.  Kwa hiyo mkulima 

unaweza kujitengenezea mwenyewe chakula 

kinachofaa kwa ajili ya kuku wako. 
Mchicha

Unga wa MifupaChumvi
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Mambo muhimu ya kuzingatia katika kuandaa chakula 
cha kuku 

• Upatikanaji wa malighafi kama:- Mahindi mtama, pumba, nk. Kutegemeana 

na kinachopatikana katika eneo husika. 

• Uchaguzi wa malighafi utategemea uwezo wa mfugaji. 

• Utengenezaji wa chakula unategemea rika la kuku unaowatengenezea. 

• Kiasi au uwingi wa chakula kitakachotengenezwa kitategemea uwezo wa 

mfugaji kifedha. 

• Mali ghafi zinazotumika kutengenezea chakula ziwe zimekauka vizuri ili 

kuepuka uwezekano wa kuota ukungu ambao ni hatari kwa afya ya kuku. 

• Hata kama mali ghafi ni kavu ikaguliwe kuhakikisha kwamba haina ukungu 

na iwe haijaoza. 

Matayarisho 

• Andaa aina zote za viungo ghafi zilizo bora katika wingi wa kutosha (uzito).  

Pumba au dona, mashudu n.k. viwe havikuvunda. Tena viwe safi yaani 

havikuchanganyika na uchafu wowote bila kushambuliwa na wadudu. 

• Tayarisha kopo tupu lenye ujazo wa lita 1 kwa ajili ya kupimia.  Mfano wa 

kopo linalofaa ni lile la Pride, Kimbo au Blue band. Kila kiungo unachotaka 

kuchanganya pima ujazo wa lita moja ili ujue una uzito gani (waweza kuomba 

msaada maduka ya jirani wakupimie). Ukiishafahamu hivyo utaweza kupima 

uzito sahihi wa kuweka kwenye mchanganyika wako. Kwa mfano: Kama lita 

1 ya pumba ni nusu kilo, ina maana mahali unapotakiwa kuweka kilo 1 

utaweka lita 2 yaani makopo 2 ya lita 1. 

• Kama unaandaa kiasi kikubwa cha chakula ni vizuri uwe na mizani ya 

kutumia kwa ajili ya kuandaa chakula chenye uwiano sahihi. Maana ni rahisi 

kupoteza hesabu za makopo kama unaandaa chakula kingi. 

• Kama mchanganyiko wako wa chakula una dagaa, mahindi au mashudu 

hakikisha kwamba vitu hivi vinabarazwa mashineni kabla ya kuchanganya 

(yaani vinavunjwa vunjwa). 

• Baraza vyakula hivi upate chembechembe zinazolingana na rika ya kuku 

unaotaka kulisha chakula unachoandaa. 
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Utaratibu wa kuchanganya viungo ghafi 

Kwanza pima kwa makopo au mizani viungo ghafi vyote vyenye uzito mkubwa 

viweke kwenye fungu lake moja na kuvichanganya vizuri. Kwa mfano: 

• Unga wa nafaka 

• Pumba ya mashudu 

• Mashudu ya alizeti 

Halafu kwenye fungu la pili changanya vizuri viungo vyenye uzito mdogo kama: 

• Unga wa dagaa 

• Unga wa mifupa au chokaa 

• Chumvi ya jikoni 

Mwishoni Changanya mafungu yote mawili kikamilifu. 

 

Kutengeneza chakula cha vifaranga umri wa siku ya kwanza hadi 
majuma nane (0-8 wiki) 

Aina ya vyakula

Unga wa nafaka kama mahindi au mtama 

Pumba za mtama, mahindi, uwele,

Mashudu ya, alizeti, , ufuta karanga au pamba n.k

Unga wa mifupa au chokaa ya kuku

Dagaa au mabaki ya samaki

Chumvi ya jikoni

Virutubisho (Premix)

Jumla 

Kiasi (Kilo)

40

27

20

2.25

10

0.5

0.25

100
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Aina ya malighafi

Mahindi yaliyobarazwa

Mtama

Mihogo

Pumba za mahindi

Pumba laini za mpunga

Pumba za ngano

Mashudu ya alizeti

Mashudu ya pamba

Maharage/kunde zilizosagwa

Kisamvu

Lusina/luseni iliyosagwa

Chokaa

Dagaa/Sangara

Mifupa iliyosagwa

Damu iliyokaushwa

Chumvi ya kawaida

Vitamini/madini (premix)

Jumla

1

45

5

-

15

-

-

15

3

1

-

1

5

6

2.25

-

0.5

0.25

100

2

18

-

20

15

-

15

-

5

5

-

5

6

5

2.25

1

0.5

0.25

100

3

-

27

10

15

-

15

-

-

3.5

4.75

5

4

5

2

5

0.5

0.25

100

4

-

-

40

21

-

10

16

-

1

-

2

5

-

2

3.25

0.5

0.25

100

Kiasi kinachohitajika kutengeneza 
michanganyiko mbali mbali ya vyakula 

(kilo)

Kutayarisha chakula cha kuku wanaokua (miezi miwili na nusu hadi 
miezi 5)
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Namba moja hadi nne katika jedwali hili ni michanganyiko wa vyakula aina 4 tofauti 

kwa ajili ya kuku wenye umri uliotajwa hapa juu. Ukihitaji kuandaa chakula cha kuku 

hao, chagua mchanganyiko mmoja  (kwa safu wima) wenye malighafi zinazopatikana 

kwenye eneo lako kwa urahisi na utakazozimudu kifedha. 

UTAYARISHAJI CHAKULA CHA KUKU WANAOTAGA (MIEZI 5 HADI MIEZI 
18) PAMOJA NA KUKU WAZAZI 

Aina ya vyakula Kiasi (kilo)

Chenga za Mahindi  31.5

Mtama   15.0

Pumba ya mahindi  13.0

Mashudu ya Alizeti 20.0

Dagaa    12.0

Chokaa   3.0

Premix   0.25

Chumvi  5.0

Jumla   100

Aina ya vyakula Kiasi (kilo)

Dagaa kilo   12.0

Chenga za mahindi  30.0

Mtama   6.75

Mashudu   20.0

Pumba ya mahindi  23.0

Chumvi   0.25

Chokaa   3.0

Mifupa   5.0

Jumla   100

AU

Vyakula hivi vyote vinafaa kwa kuku watagaji na kuku wazazi. Tofauti kwenye kuku 

wazazi ni kuwa wanalishwa kiasi pungufu ili wasinenepe na kushindwa uzalishaji. 

Mwongozo uliotolewa, hapa juu ni kwa ajili ya kuandaa kilo 100 za chakula cha kuku, 

endapo unataka kutengeneza kilo 500 itabidi kila kilichopo kwenye mchanganyiko 

kizidishwe, mara tano ndipo kupata hizo kilo 500. 

Endapo mfugaji anataka kukutengeneza chini ya kilo 50 hali kadhalika anatakiwa, 

kupunguza/kugawanya hizo kilo 100 kwa mbili hivyo unapata kilo 50 unazohitaji. 

Vitu vinavyobarazwa ni Mahindi Dagaa Mashudu na mifupa iliyochomwa ambayo 

haijasagwa. 

Chakula cha vifaranga kiwe laini zaidi kuliko kile cha kuku wakubwa wanaotaga. 
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Kwa kawaida kuku mmoja mtagaji hula gramu 100 za chakula kwa siku. Wastani wa 

mahitaji ya kuku 50 kwa siku ni kilo 5. 

Angalizo 

Mwongozo huu umeekeze jinsi ya kutengeneza chakula cha kuku kwa rika mbali 

mbali. Ikumbukwe kuwa aina ya chokaa inayotumika katika utengenezaji wa chakula 

cha kuku ni chokaa maalum inayopatikana kwenya maduka ya pembejeo za mifugo. 

Siyo chokaa ya kuchimba chini wala ile itumiwayo kujengea nyumba. 

Hifadhi ya vyakula vilivyochanganywa 

• Baada ya kuchanganya chakula kijaze kwenye mifuko safi, mikavu isiyokuwa 

na takataka za aina yoyote na isiyo toboka. 

• Hifadhi magunia yako juu ya matofali yaliyopangwa mabanzi juu yake. Hii  ni 

kwa ajili ya kuepuka unyevu unaotoka sakafuni ambao unaoweza kuharibu 

ubora wa chakula kwa kusababisha ukungu. 

• Hakikisha chumba cha kuhifadhia chakula cha kuku kisiruhusu panya 

kuingia na paa lisivuje. 

• Wakati wa kuandaa chakula, weka kumbukumbu ya gharama zote 

zilizotumika katika kuandaa chakula hicho mfano: 

- Gharama zote za viungo ghafi. 

- Gharama za usafiri  wa kwenda kununua visivyo patikana katika 

mazingira yako. 

- Gharama ya kubaraza viungo ghafi n.k. 

- Gharama ya muda wako wote uliotumia kukusanya mali ghafi na 

kutengeneza chakula. 

• Tunza kumbukukmbu hizi zikusaidie kukadiria bei ya kuuza chakula cha 

kuku. 

• Katika kupanga bei ya kuuza chakula zingatia gharama ya kukiandaa 

ongezea na faida mtakayokubaliana katika kikundi cha wazalishaji wa 

chakula. 
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KUMBUKA YAFUATAYO UNAPOKUWA UNAANDAA 
CHAKULA CHA KUKU

• Tumia mali ghafi zinazopatikana ndani ya 

mazingira yako.

• Kumbuka wanakikundi wengine wazalishaji wa 

kuku wanategemea sana kupata chakula cha 

kuku wao kutoka kwa waandaaji wa chakula. 

Hivyo mnatakiwa kuwa makini kutengeneza 

chakula chenye ubora unaotakiwa kwa kuku.

• Kutozingatia hili kutaharibu mtiririko mzima 

wa uzalishaji. Maana matokeo yake ni kuku 

kutaga mayai machache chini ya kiwango 

kinachotakiwa. Pia hii itaathiri ukuaji wa vifaraga 

na kuku wanaoendelea kukua .Uuzalishaji kwa 

jumla utashuka.

• Kama kikundi kitakuwa na uwezo wa kifedha, kinashauriwa kinunue mali 

ghafi wakati wa mavuno ambapo bei zinakuwa nafuu ili kupunguza gharama 

za uzalishaji na kupata faida kubwa zaidi baadaye. 

• Mali ghafi hizi zihifadhiwe vizuri kama chakula kinavyohifadhiwa sawa na 

livyoelekezwa awali. 

• Kikundi kiangalie uwezekano wa kupata mali ghafi sehemu nyingine kwa 

bei nafuu. Kwa kuzingatia na gharama za usafirishaji. 

• Uchanganyaji wa chakula uzingatie mahitaji halisi ya wanakikundi wazalishaji 

wa kuku, ili kuepuka chakula kilichochanganywa kisikae muda mrefu na 

kupoteza ubora wake. 

• Unapoweka chakula kwenye mifuko weka kwa kipimo maalum ambacho 

kitasaidia, katika kukadiria bei ya kuuzia na utatumia kipimo hicho hicho 

kuuza. 
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Jengo la NBC

Ghorofa ya Pili, Mtaa wa Nyerere

S.L.P. 2978, Dodoma, Tanzania.

Simu +255 26 2321455,  Faksi +255 26 2321457.

Barua pepe: info@rldc.co.tz.

Tovuti: www.rldc.co.tz.


