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DIbAjI

Ndege wafugwao wana nafasi kubwa kuchangia katika kuongeza pato la taifa na kupunguza umasikini. Inakadiriwa 
kuwa zaidi ya asilimia 60 ya kaya zote nchini Tanzania hufuga aina moja au nyingine ya ndege, hususani jamii ya 
kuku. Hata hivyo ufugaji unakabiliwa na changamoto mbali mbali ikiwemo ya kupunguza vifo vinavyosababishwa 
na magonjwa. Takwimu zinaonyesha kuwa takriban asilimia 70 ya vifaranga vyote ambavyo huzalishwa nchini 
katika ufugaji wa asili hufa kutokana na magonjwa mbali mbali. Maarifa na mbinu za kutosha kuzuia na kudhibiti 
magonjwa zinahitajika ili kuongeza uzalishaji. Upungufu wa huduma za ugani na machapisho mbalimbali 
kumesababisha wafugaji kutopata taarifa, maarifa na mbinu endelevu za kuthibiti na kuzuia magonjwa.

Mwongozo kwa Wafugaji unaoelezea magonjwa ya kuku utasaidia kutoa maarifa na mbinu za tiba, kinga na 
kutambua magonjwa ya kawaida yanayopatikana hapa nchini hususan mahali ambapo hakuna huduma au 
penye huduma duni za ugani. Hata hivyo, wafugaji wanashauriwa kuendelea kuonana na wataalam wa mifugo 
ili kupata maelezo ya ziada katika sehemu zinazohitaji ufafanuzi pamoja na kutatua matatizo ya magonjwa 
ambayo hayakutajwa katika Mwongozo huu. Mategemeo yetu ni kwamba maarifa yatokanayo na Mwongozo huu 
yatamwongezea mfugaji uwezo wa kutambua na kukinga magonjwa na hivyo kunguza matukio ya milipuko ya 
magonjwa na vifo ili kuongeza uzalishaji hasa kwenye maeneo ya vijijini.

Ni mategemeo yetu ni kwamba wafugaji watanufaika kwa kupata maarifa zaidi kuhusu tiba na kinga za magonjwa 
mbalimbali. 

Menejimenti ya Programu ya Kuendeleza Matumizi ya Tafiti (RIU) Tanzania

Januari 2012
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SHUKrANI 

Mwongozo huu umetayarishwa na Programu ya Kuendeleza Matumizi ya Utafiti (Research Into Use – RIU) kwa 
kushirikiana na wataalamu kutoka Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi. Shukrani za dhati ziwaendee Dk. 
John Kaijage na Dk. Gabriel Shirima kwa kukusanya na kuhakiki taarifa za mwongozo huu. Shukrani ziwaendee Dk. 
Peter Njau, Dk. Halifa Msami, Dk. Vallery Kessy, Dk. Chota, Bi. Wende Maulaga, Dk. John Soyi, Dk. Elizaberth Sekedio, 
Dk. Mmeta Yongolo, Dk. Niwael Mtui Malamsha, Dk. Charles Mgaya, Nezarlon Kitosi na wataalamu wa mifugo 
walioshiriki kwa namna moja au nyingine kwenye mchakato wa kuhakiki taarifa na kutoa maoni ya Mwongozo 
huu. 
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UTANgULIZI 

Sekta ya ufugaji wa ndege nchini Tanzania imegawanyika katika sehemu kuu mbili ambazo ni ufugaji wa asili 
na wa kibiashara. Ufugaji wa asili huchangia zaidi ya asilimia 70 ya ndege wote wanaofugwa hapa nchini. Aidha 
asilimia zaidi ya 95 ya ndege wanaofugwa katika ufugaji wa asili ni kuku, na aina nyingine ni aina mbalimbali za 
bata (bata maji, bata bukini, na bata mzinga), njiwa, kanga n.k. Ufugaji wa  asili huzalisha takriban asilimia 100 ya 
nyama ya kuku na mayai ambayo huliwa katika maeneo ya vijjini na asilimia 20 katika maeneo ya mijini. Ufugaji 
wa kibiashara huchangia zaidi ya asilimia 80 ya nyama na mayai ya kuku ambayo huliwa katika maeneo ya mijini. 
Ufugaji wa kibiashara hujumuisha mashamba madogo na ya kati kwa ajili ya kukuza kuku wa nyama, na vituo vya 
kutotolea vifaranga.

Licha ya ufugaji wa kuku kuonyesha uwezo mkubwa wa kuchangia uboreshaji wa maisha ya watu, hususani wa 
vijijini, bado kasi ya ukuaji wake ni mdogo. Hali hii inatokana na mbinu duni za tiba na kinga za magonjwa. Mbinu 
hizo ni pamoja na kutokuwepo kwa utekelezaji wa Taratibu za Kuzuia Kuenea kwa Magonjwa, uratibu wa  matumizi 
ya chanjo, elimu kwa wafugaji katika kutambua magonjwa na kutumia chanjo na dawa zilizo sahihi  katika tiba na 
kinga za magonjwa.

Magonjwa mengi ya kuku yamesambaa nchi nzima na yanaweza kutokea wakati wowote wa mwaka. Hata hivyo, 
yapo magonjwa mengine ambayo hutokea kufuatana na majira ya mwaka. Kwa mfano  magonjwa ya minyoo  au  
kuhara damu hutokea zaidi wakati wa majira ya mvua kuliko wakati wa kiangazi; na  ugonjwa wa kideri hutokea 
zaidi wakati wa msimu  wa kiangazi kuliko wakati wa mvua. Magonjwa haya husababisha vifo vingi hususani kwa 
vifaranga na  kupunguza uzalishaji pamoja na kusababisha athari za kiafya kwa binadamu (kama vile ugonjwa wa 
mafua makali ya ndege).

Hivyo basi, Mwongozo huu kwa Wafugaji umeandaliwa mahususi kwa lengo la kuwapatia wafugaji maarifa 
juu ya magonjwa muhimu ya kuku, na kuwawezesha kufanya marejeo ya haraka ya magonjwa muhimu. Aidha 
Mwongozo unaelezea umuhimu wa kuzuia na kinga za magonjwa ya  kuku na ndege wengine wafugwao.



vi Magonjwa Makuu Ya Kuku, Tiba Na Kinga

SeheMu ya KWanza: 
UMUHIMU WA KUZUIA NA 
KINgA ZA MAgoNjWA1
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•	 Hupunguza	athari	za	kiuchumi	zitokanazo	na	maambukizi.

•	 Hulinda	afya	za	kuku	ambao	hawajaambukizwa.	

•	 Hupunguza	kuenea	kwa	maambukizi	kutoka	kuku	wagonjwa	kwenda	kuku	wasio	wagonjwa.

•	 Huwakinga	wanadamu	wasipate	maambukizi	kutoka	kwa	kuku	wagonjwa.

•	 Huzalisha	kuku	na	bidhaa	zenye	ubora	wa	juu	ambazo	hupata	bei	nzuri	sokoni.

Vifaranga wenye afya wa kuku wa kienyeji.
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SeheMu ya Pili: 
UTeKeLeZAjI WA TArATIbU 
ZA KUZUIA KUeNeA KWA 
MAgoNjWA2
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Taratibu za Kuzuia Kuenea kwa Magonjwa hutekelezwa kwa lengo la kuzuia uingiaji na usambaaji wa vimelea vya 
ugonjwa ndani na kati ya vijiji, kaya na mashamba. Taratibu hizi ni pamoja na kuweka karantini ambapo magonjwa 
na vimelea vya ugonjwa huzuiwa kuingia katika eneo fulani, au vimelea huharibiwa na kuzuiwa sehemu moja ili 
visipenye kuingia maeneo mengine. Hivyo basi, taratibu za kuzuia kuenea kwa magonjwa zina vipengele vikuu 
vitatu: karantini, kudhibiti njia za usafirishaji na usafi wa maeneo.

Programu imara ya kuzuia kuenea magonjwa ni muhimu sana ili uweze kuendelea kuwa na kuku wenye afya.  
Unapotayarisha programu hii katika shamba la kuku, vipengele vitatu vya kuzingatia ni:

1. eneo lilipo shamba au banda: Shamba au banda la kuku liwe mbali na mashamba mengine ya ndege na 
mifugo mingine. Ni vyema banda moja likawa na kuku wa umri mmoja ili kuzuia vimelea vya magonjwa 
kuendelea kubaki bandani.

2. ramani ya shamba au banda: Kujenga uzio ili kuzuia watu wasiohusika kuingia shambani au bandani. 
Mchoro wa mabanda upunguze pita pita za watu na uwezeshe usafi na upuliziaji wa dawa kufanyika kwa 
urahisi. Jenga mabanda yenye nyavu ambayo ndege pori na panya hawawezi kuingia.

3. Taratibu za kuendesha shughuli za shamba: Zuia kuingizwa na kuenezwa kwa magonjwa shambani 
kwa kudhibiti uingiaji wa watu, vyakula, vifaa, wanyama na magari ndani ya shamba. 

Hatua za Tahadhari za Kuzuia Kuingia na Kuenea kwa Magonjwa Shambani

1. Tenganisha ndege kufuatana na aina ya ndege na umri wao 
2. Weka karantini kwa ndege/kuku wapya ili wachunguzwe kwa kipindi kisichopungua wiki mbili 

kabla ya kuingizwa shambani au bandani.
3. Usiruhusu tabia ya kuchangia vifaa/vyombo kama vile makasha ya mayai, makreti ya kubebea kuku 

kati ya shamba na shamba, n.k.
4. Wafanyakazi waanze kuwahudumia kuku wenye umri mdogo kabla ya wale wenye umri mkubwa.
5. Usiruhusu watoto kucheza na kuku.
6. Jaribu kuzuia idadi ya wageni wanaoingia shambani/bandani. 
7. Weka utaratibu wa kuangamiza mizoga ya kuku. 
8. Anzisha programu jumuishi ya kudhibiti wadudu/wanyama waharibifu. 
9. Panga utaratibu mzuri wa kuwapa kuku huduma ya maji na kufanya usafi.
10. Panga utaratibu mzuri wa kuzoa taka na mizoga ya kuku.
11. Panga utaratibu mzuri wa kusafisha banda na kupulizia dawa. 
12. Vifaa visafishwe na kuwekwa dawa ya kuua vijidudu kabla ya kuingizwa shambani.
13. Hakikisha magari yanapoingia shambani yanapita katika kidimbwi chenye dawa ya kuua vimelea 

vya magonjwa.
14. Hakikisha mfanyakazi anabadilisha viatu/mabuti kabla ya kuingia  katika kila banda 
15. Weka taratibu nzuri za kuingia shambani, ikiwa ni pamoja na kuhakikisha usafi wa viatu na mikono; 

au wageni na wafanyakazi kubadilisha nguo/viatu na kuvaa mabuti.
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SeheMu ya TaTu: 
MAgoNjWA MUHIMU YA 
KUKU / NDege WAfUgWAo3
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Ugonjwa ni nini? Ugonjwa ni mabadiliko kutoka katika afya ya kawaida ya mnyama/kuku. Hali hii hutokea pale 
vimelea au vijidudu vinapoingia mwili wa mnyama, kwa kula vyakula vyenye sumu, au inapotokea kuna uhaba wa 
lishe au madini mwilini.

Tofauti za muonekano kati ya kuku mwenye afya na kuku mgonjwa

Kuku mwenye afya nzuri Kuku asiye na afya nzuri (mgonjwa)

Macho na sura angavu

Hupenda kula na kunywa maji 

Pua zilizo safi, upanga na undu mwekundu, manyoya 
laini na yaliyopangika vizuri

Hupumua kwa utulivu

Sehemu ya kutolea haja huwa kavu

Kinyesi kikavu, cheupe na kisicho na rangi

Hutaga mayai kawaida

Huonekana mchovu na dhaifu

Hula na kunywa kidogo au zaidi ya kawaida 

Hutoa kamasi puani, ute na matongotongo; manyoya 
yaliyovurugika

Hupumua kwa shida na kwa sauti 

Sehemu ya kutolea haja inakuwa na unyevunyevu na 
kinyesi kuganda 

Huharisha, kinyesi huwa na damu au minyoo

Hutaga mayai machache au husimama kutaga kabisa

Huwa na tabia ya kujitenga na wenzake katika kundi
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MAgoNjWA MUHIMU 
YANAYoSAbAbISHWA 
NA bAKTerIA3.1
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Maelezo: Bakteria ni vimelea ambavyo havionekani kwa macho. Bakteria wengi huishi 
katika mimea na wanyama waliohai au waliokufa. Bakteria wanaosababisha magonjwa 
hupatikana kwenye miili ya kuku wagonjwa, utumbo, makamasi, na vinyesi vyao. Aidha 
katika mazingira machafu na vyakula, maji, hewa, na vifaa vya kazi vilivyo chafuliwa. 
Mazingira yenye unyevunyevu na joto  ni vichocheo vya kuzaliana na kusambaa kwa 
bakteria. 

Magonjwa muhimu yanayosababishwa na bakteria hapa nchini ni pamoja na: Homa kali ya 
Matumbo, Kuharisha Kinyesi Cheupe, Kipindupindu cha Kuku, Mafua ya Kuku, Ugonjwa 
Sugu wa Mfumo wa Hewa, Kolibasilosi na Kampilobakta.

3.1.1 HoMA KALI YA MATUMbo (foWL TYPHoID)

Maelezo:  NI ugonjwa wa kuku unaosababishwa na bacteria na hushambulia zaidi kuku 
wakubwa pia na vifaranga. Ugonjwa pia hushambulia aina zote za bata, kanga na ndege 
wa porini.

Jinsi Ugonjwa Unavyoenea: Chanzo cha maambukizi ni maji na chakula kilichochafuliwa 
na kinyesi cha kuku wagonjwa. Panya, ndege na wanyama wengine wanaweza kueneza 
ugonjwa kwa kubeba mizoga ya kuku waliokufa kwa ugonjwa na kuchafua maji na vyakula. 
Maambukizi pia yanaweza kupitia katika mayai yanayototolewa na vifaranga kuathirika. Pia 
mashine za kutotolea zilizochafuliwa zinaweza kuambukiza vifaranga.

Dalili

Kuku wakubwa

•	 	Kuharisha	kinyesi	cha	majimaji	na	cha	rangi	ya	njano

•	 Vifo	vya	ghafla	

•	 Kupauka	kwa	upanga	na	masikio	kwa	sababu	ya	kupungukiwa	damu

•	 Manyoya	hutimka,	hushusha	mbawa,	hufumba	macho	na	kuzubaa	(kuvaa	koti)

Tahadhari: Wageni na wafanyakazi 
wanaweza kusambaza ugonjwa 
kutoka shamba hadi shamba au 
banda hadi banda
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vifaranga

•	 Vifaranga	wanatotolewa	wakiwa	wamekufa	au	dhaifu

•	 Hujikusanya	pamoja	na	kukosa	hamu	ya	kula

•	 Kinyesi	cha	rangi	ya	njano	na	huganda	kwenye	manyoya	ya	sehemu	ya	kutolea	haja	

•	 Hupumua	kwa	haraka	na	kwa	shida

•	 Vifo	vingi	huweza	kutokea	kuku	wasipotibiwa

Uchunguzi wa Mzoga

•	 Kinyesi	cha	rangi	ya	njano	na	kijani	kwenye	manyoya	ya	sehemu	ya	kutolea	haja	kubwa

•	 Misuli	iliyovia	na	damu	kuwa	nyeusi

•	 Ini	lililovimba	na	kuwa	na	rangi	ya	pinki

•	 Bandama	lililovimba

•	 Figo	na	mayai	yaliyovia

•	 Mabaka	meupe	kwenye	sehemu	ya	juu	ya	figo	

Figo na bandama za Bata mzinga: Figo 
zimevimba, na bandama zina madoa 

doa.  Figo na bandama zenye ugonjwa 
zinalinganishwa na nzima.
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Tiba

•	 Yapo madawa mengi aina ya antibiotiki ambayo yanaweza kupunguza vifo vinavyotokana na ugonjwa. 
Lakini madawa haya hayawezi kumaliza kabisa ugonjwa kutoka shambani. 

•	 Pata ushauri wa daktari.

Kuzuia na Kinga

•	 Hakikisha kwamba vifaranga wako wanatoka katika mashamba ambayo hayana huu ugonjwa

•	 Panga utaratibu wa kuchunguza afya za kuku wako mara kwa mara na kuondoa/kuchinja kuku 
wanaonyesha dalili za ugonjwa.

•	 Weka utaratibu wa kuhakikisha watu, wanyama, ndege wa aina nyingine na ndege wa porini hawazururi 
shambani.

•	 Fanya usafi wa mabanda na mazingira mara kwa mara unapobadilisha makundi ya kuku kwa kutumia 
viuatilifu vilivyopendekezwa.

Aina nyingine ya Homa ya Matumbo (Avian Paratyphoid) inafanana na aina iliyoelezwa hapo juu, tofauti kubwa 
ni aina ya vimelea vinavyosababisha aina hii ya homa, na huathiri zaidi kuku na bata wadogo.

3.1.2 HoMA YA MATUMbo (AvIAN PArATYPHoID)

Maelezo: Ni ugonjwa wa kuku unaosababishwa na bakteria wa spishi tofauti na ya bakteria wanaosababisha homa 
kali ya matumbo na hushambulia zaidi kuku na bata wadogo. Vimelea vya ugonjwa huu huweza kusababisha 
homa ya matumbo kwenye binadamu.

jinsi Ugonjwa Unavyoenea

•	 Chanzo cha maambukizi ni maji na chakula kilichochafuliwa na kinyesi cha kuku wagonjwa. Panya, mbwa, 
ndege na wanyama wengine wanaweza kueneza ugonjwa kwa kubeba mizoga ya kuku waliokufa kwa 
ugonjwa na kuchafua vyanzo vya maji na vyakula.

•	 Maambukizi pia yanaweza kupitia katika mayai yanayototolewa na vifaranga kuathirika. Pia mashine za 
kutotolea zilizochafuliwa zinaweza kuambukiza vifaranga.
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Tahadhari: Wageni, wafanyakazi 
na magari yanaweza kusambaza 
ugonjwa kutoka shamba hadi 
shamba au banda hadi banda

Dalili

Vifaranga

•	 Vifaranga	wanatotolewa	wakiwa	wamekufa	au	mara	tu	baada	ya	kuanguliwa	

•	 Hujikusanya	pamoja	karibu	na	joto

•	 Uharo		kuganda	kwenye	manyoya	ya	sehemu	ya	kutolea	haja

•	 Vifo	kwenye	vifaranga	vinaweza	kufikia	hadi	asilimia	50.

Kuku wakubwa

•	 Vifo	vya	ghafla	Kuharisha	kinyesi	cha	majimaji	na	cha	rangi	ya	njano

•	 Kuku	kuharisha		

•	 Kupungua	kwa	uzito	

•	 Kuku	wa	mayai	hupunguza	utagaji	

•	 Kuku	anaonekana	mchovu

Uchunguzi wa Mzoga

Mabadiliko muhimu katika mzoga wa kifaranga ni: 

•	 Ini	kuvimba	na	kuvia	

•	 Uvimbe	mweupe	mdogo	mdogo	kwenye	ini	

•	 Mapafu	kuvia

•	 Utumbo	kuvimba

•	 Njano	ya	yai	kutapakaa	tumboni
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Tiba

•	 Yapo madawa mengi aina ya antibiotiki na sulfa ambayo yanaweza kupunguza vifo vinavyotokana na 
ugonjwa. Lakini madawa haya hayawezi kumaliza kabisa ugonjwa kutoka shambani. 

•	 Pata ushauri wa daktari. 

Kuzuia na Kinga

•	 Hakikisha	kwamba	vifaranga	wako	wanatoka	katika	mashamba	ambayo	hayana	huu	ugonjwa.

•	 Panga	 utaratibu	 wa	 kuchunguza	 afya	 za	 kuku	 wako	 mara	 kwa	 mara	 na	 kuondoa/kuchinja	 kuku	
wanaonyesha dalili za ugonjwa.

•	 Weka	utaratibu	wa	kuhakikisha	watu,	wanyama,	ndege	wa	aina	nyingine	na	ndege	wa	porini	hawazururi	
shambani.

•	 Fanya	usafi	wa	mabanda	na	mazingira	mara	kwa	mara	unapobadilisha	makundi	ya	kuku	kwa	kutumia	
viuatilifu vilivyopendekezwa. 

•	 Mayai	yakusanywe	mara	kwa	mara

•	 Hakikisha	vifaranga	wanapata	joto	la	kutosha.

Utumbo wa kuku wenye uvimbe 
mweupe uliotapakaa
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3.1.3 KUHArISHA KINYeSI cHeUPe (bAcILLArY WHITe DIArrHeA)

Maelezo

Ni ugonjwa wa kuku unaosababishwa na bakteria na hushambulia zaidi kuku wadogo wenye umri hadi wiki tatu.  
Ugonjwa pia hushambulia aina zote za bata, kanga na ndege wa porini (mbuni).

jinsi Ugonjwa Unavyoenea

•	 Chanzo	cha	maambukizi	ni	maji	na	chakula	kilichochafuliwa	na	kinyesi	cha	kuku	wagonjwa.	Panya,	ndege	
na wanyama wengine wanaweza kueneza ugonjwa kwa kubeba mizoga ya kuku iliyokufa kwa ugonjwa 
na kuchafua maji na vyakula.

•	 Kuku	 waliopona	 baada	 ya	matibabu	 wanaweza	 kuendelea	 kuchafua	mazingira	 na	 kuwa	 chanzo	 cha	
maambukizi, hivyo waondolewe shambani.

•	 Maambukizi	pia	yanaweza	kupitia	katika	mayai	yanayototolewa	na	vifaranga	kuathirika.

 Tahadhari: Wageni na wafanyakazi wanaweza kusambaza ugonjwa kutoka shamba hadi shamba au 
banda hadi banda.

•	 Vituo	vya	kutotolea	vifaranga	vinaweza	kuwa	chanzo.	Hakikisha	vifaranga	wako	hawatoki	kwenye	kituo	
chenye kuku wagonjwa.

Dalili

vifaranga

•	 Vifo	vya	ghafla

•	 Vifaranga	wanatotolewa	wakiwa	wamekufa	au	dhaifu

•	 Hujikusanya	pamoja	karibu	na	taa	kwa	ajili	ya	kupata	joto

•	 Uharo	wa	rangi	nyeupe	kama	chaki		

•	 Hupumua	kwa	shida

•	 Uharo	huganda	kwenye	manyoya	ya	sehemu	ya	kutolea	haja	

•	 Vifaranga	wanapiga	sana	kelele

•	 Vifaranga	wanaonyesha	ulemavu

•	 Kuvimba	magoti
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Kuku wakubwa

•	 Kuku	wakubwa	huonyesha	dalili	za	ugonjwa	sugu	

•	 Kupauka	kwa	upanga	na	masikio	kwa	sababu	ya	kupungukiwa	damu

•	 Utagaji	wa	mayai	hupungua

Uchunguzi wa Mzoga

•	 Njano	ya	yai	iliyotapakaa	tumboni	mwa	kuku

	•	 	Uvimbe	mdogo	mdogo	wa	rangi	ya	kijivu	ulioenea	kwenye	moyo,firigisi,	misuli,	mapafu	na	sehemu	ya	
nje ya utumbo katika kuku wakubwa (umri wa wiki 2 hadi 5)

Uvimbe mdogo mdogo wa rangi ya 
kijivu ulioenea kwenye misuli ya moyo

Tiba

•	 Yapo madawa mengi aina ya antibiotiki ambayo yanaweza kupunguza vifo vinavyotokana na ugonjwa. 
Lakini madawa haya hayawezi kumaliza ugonjwa shambani kabisa. 

•	 Pata ushauri wa daktari. 
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Kuzuia na Kinga

•	 Hakikisha	kwamba	vifaranga	wako	wanatoka	katika	vyanzo	vilivyothibitishwa	kuwa	havina		huu	ugonjwa

•	 Tengeneza	utaratibu	wa	kufanya	usafi	wa	mabanda	na	mazingira	mara	kwa	mara	unapobadilisha	makundi	
ya kuku kwa kutumia viuatilifu vilivyopendekezwa.

•	 Panga	utaratibu	wa	kuchunguza	afya	za	kuku	wote	wenye	umri	zaidi	ya	miezi	mitano	(5)	mpaka	hapo	
kundi lote litakapoonyesha kwamba hakuna kuku mwenye maambukizi, kuku salama wahamishiwe 
katika mabanda safi.

•	 Weka	utaratibu	wa	kuhakikisha	watu,	wanyama,	ndege	wa	aina	nyingine	na	ndege	wa	porini	hawazururi	
shambani au bandani.

3.1.4 KIPINDUPINDU cHA KUKU (foWL cHoLerA)

Maelezo

Ni ugonjwa wa kuku unaosababishwa na bacteria ambao huenea kwa haraka na kusababisha vifo vingi. Ugonjwa 
hushambulia kuku na ndege wa aina zote ijapokuwa jamii ya bata huathirika zaidi kuliko kuku.

jinsi Ugonjwa Unavyoenea

•	 Chanzo	cha	maambukizi	ni	hewa,	maji	na	chakula	kilichochafuliwa	na	kinyesi	cha	kuku	wagonjwa.	

•	 Kwa	kawaida	ugonjwa	huanza	kwa	kuingiza	katika	shamba/banda	kuku	wagonjwa	kutoka	nje.	Baada	ya	
vimelea kuingia huenea kwa kupitia maji au vyakula vilivyochafuliwa.

•	 Udongo	uliochafuliwa	na	kinyesi	cha	kuku	mgonjwa	huweza	kuchafua	maji	na	vyakula

•	 Hewa	kutoka	kwa	kuku	wagonjwa	inaweza	kuwa	chanzo	cha	maambukizi.

•	 Panya,	ndege	na	wanyama	wengine	wanaweza	kueneza	ugonjwa	kwa	kubeba	mizoga	ya	kuku	waliokufa	
kwa ugonjwa na kuchafua maji na vyakula.

Tahadhari: Wageni na wafanyakazi wanaweza kusambaza ugonjwa kutoka shamba hadi 
shamba au banda hadi banda
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Dalili

Kuku wanaweza wasionyeshe dalili zozote za ugonjwa, lakini dalili zifuatazo zinaweza kuonekana: 

•	 Vifo	vya	ghafla	vya	idadi	kubwa	ya	kuku	waliokuwa	na	afya

•	 Kuku	wanakonda

•	 Kuku	wanapumua	kwa	shida,	wanakohoa	na	kupiga	chafya

•	 Uharo	wa	rangi	ya	kijivu,	njano	au	kijani	na	unaonuka		

•	 Vifaranga	wanaonyesha	ulemavu

•	 Kuvimba	magoti	na	kifundo	cha	mbawa

•	 Kichwa,	upanga	na	undu	hugeuka	kuwa	rangi	nyeusi	au	zambarau

•	 Vifo	vya	kuku	vinaweza	kufikia	asilimia	20

Uchunguzi wa Mzoga

•	 Madoa	ya	damu	kwenye	mapafu,	utumbo	na	kuzunguka	moyo.	

•	 Ini	huvimba,	laini	na	kuonekana	kama	limepikwa.

•	 Uchafu	mgumu	uliogandamana	katika	eneo	linalozunguka	utumbo,	kwenye	masikio	na	machoni	

•	 Pua	na	mdomo	kuwa	na	makamasi	mazito	na	machafu

Tiba

•	 Yapo madawa mengi aina ya antibiotiki na sulfa ambayo yanaweza kutumika kwa ajili ya tiba na kinga. 

•	 Pata ushauri wa daktari.

Kuzuia na Kinga

•	 Utaratibu	 ulio	 mzuri	 zaidi	 ni	 kuondoa	 kuku	 wote	 kutoka	 kwenye	 shamba/banda	 ambalo	 ugonjwa	
umethibitishwa, kupuliza dawa za viuatilifu kabla ya kuingiza vifaranga na kuku wapya 

•	 Mabanda	yote	ya	kuku	yapuliziwe	dawa	za	viuatilifu	kabla	ya	kuingiza	kuku	wapya.
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•	 Kuku	 wapya	 watenganishwe	 na	 kuchunguzwa	 kwa	 muda	 wa	 angalau	 mwezi	 mmoja	 kabla	 ya	
kuwachanganya na kuku wengine.

•	 Vifaranga	visichanganywe	na	kuku	wakubwa.

•	 Hakikisha	unafuata	kanuni	za	ufugaji	bora	ili	kuku	wakue	vizuri	na	wasiathirike.

3.1.5 MAfUA YA KUKU (INfecTIoUS corYZA)

Maelezo

Ni ugonjwa unaosababishwa na bacteria ambao hushambulia zaidi kuku na ndege wa porini. Ugonjwa 
hushambulia kuku wa umri wowote.

jinsi Ugonjwa Unavyoenea

•	 Chanzo	cha	maambukizi	ni	maji	na	chakula	kilichochafuliwa	na	kinyesi	cha	kuku	wagonjwa.	

•	 Kuku	au	ndege	wagonjwa	huambukiza	wenzao	kupitia	mfumo	wa	hewa	wanapopiga	chafya.

Dalili

Ugonjwa huu hushambulia zaidi mfumo wa hewa na hivyo kusababisha dalili zifuatazo:

•	 Makamasi	mazito	yenye	usaha	hutoka	puani

•	 Kuku	anashindwa	kupumua,	hukohoa	na	kupiga	chafya

•	 Harufu	mbaya	kutoka	kinywani	na	machoni

•	 Uso	mzima	unavimba	pamoja	na	upanga

•	 Vifo	vya	kuku	vinaweza	kufikia	asilimia	20
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Tiba

•	 Madawa aina ya sulfa na antibiotiki yanaweza kutumika kwa ajili ya tiba na kinga. 

•	 Pata ushauri wa daktari.

Uso mzima unavimba: 
Upanga, undu na macho 
vyote huvimba,
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Kuzuia na Kinga

•	 Iwapo	ndani	ya	shamba	moja	kuna	kuku	wa	aina	 tofauti,	 k.m.	vifaranga,	kuku	wazazi,	 kuku	wakubwa,	
jaribu kuwatenganisha ili mabanda yao yasikaribiane 

•	 Pale	inapowezekana,	jaribu	kupanga	utaratibu	wa	kila	kundi	la	kuku	lishughulikiwe	na	mfanyakazi	wake	
ili kuzuia kueneza maambukizi.

•	 Hakikisha	kuku	wagonjwa	wanatengwa	na	wale	wazima

•	 Tumia	maji	yaliyowekwa	dawa	aina	ya	klorini

•	 Weka	utaratibu	wa	kuhakikisha	watu,	wanyama,	ndege	wa	aina	nyingine	na	ndege	wa	porini	hawazururi	
shambani.

3.1.6 UgoNjWA SUgU WA MfUMo WA HeWA (cHroNIc reSPIrATorY DISeASe-crD)

Maelezo

Ni ugonjwa unaosababishwa na bakteria ambao hushambulia zaidi kuku na bata mzinga. 

jinsi Ugonjwa Unavyoenea

•	 Chanzo	cha	maambukizi	ni	maji	na	chakula	kilichochafuliwa	na	kinyesi	cha	kuku	wagonjwa	na	wenye	
vimelea. Pia kupitia mfumo wa hewa kutoka ndege wagonjwa.

•	 Njia	kuu	ya	kuenea	kwa	maambukizi	ni	kupitia	mayai,	hivyo	maambukizi	huendelea	kutoka	kizazi	hadi	
kizazi. 

•	 Tahadhari:	Wageni,	wafanyakazi	na	magari	yanaweza	kusambaza	ugonjwa	kutoka	shamba	hadi	shamba	
au banda hadi banda
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Dalili

Ugonjwa huu hushambulia zaidi mfumo wa hewa na hivyo kusababisha dalili zifuatazo:

•	 Kuku	hukoroma	

•	 Kuku	hutoa	makamasi	

•	 Kuku	wanakohoa	kwa	muda	mrefu,	wiki	hadi	miezi	

•	 Kuvimba	macho	

•	 Kutingisha	kichwa

•	 Vifo	vya	kuku	vinaweza	kufikia	hadi	asilimia	20

Uchunguzi wa Mzoga

•	 Athari	kubwa	za	ugonjwa	huu	ni	kwenye	mfumo	wa	hewa,	hivyo	mabadiliko	yanakuwa	katika	mfumo	
mzima wa hewa. 

•	 Kamasi	nzito	zenye	usaha	zilizotapakaa	kwenye	pua,	koromeo,	mapafu	na	vifuko	vya	hewa	 

Tiba

•	 Madawa aina ya sulfa na antibiotiki yanaweza kutumika kwa ajili ya tiba na kinga. 

•	 Pata ushauri wa daktari.

Kuzuia na Kinga

•	 Weka	utaratibu	wa	kuhakikisha	wafanyakazi	na	watu	wengine	wanazuiwa	kuranda	randa	kutoka	banda	
hadi banda. Ikiwa lazima kufanya hivyo, basi pawepo utaratibu wa kuoga na kubadilisha nguo kati ya 
banda moja kwenda jingine. 

•	 Epuka	kuingiza	kuku	wagonjwa	katika	shamba/banda	ambalo	halina	ugonjwa

•	 Hakikisha	mabanda	yana	joto	linalostahili	na	mzunguko	wa	hewa	mzuri,	pia	kuku	wapewe	chakula	cha	
kutosha  
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3.1.7 KoLIbASILoSI (coLIbAcILLoSIS) 

Maelezo

Ni ugonjwa unaosababishwa na bakteria na hushambulia zaidi kuku na bata. Ugonjwa huu huathiri zaidi vifaranga.

jinsi Ugonjwa Unavyoenea

•	 Chanzo	cha	maambukizi	ni	maji	na	chakula	kilichochafuliwa	na	kinyesi	cha	kuku	wagonjwa.		Bakteria	
wanaosababisha ugonjwa wameenea kila mahali hivyo kuweza kuchafua maji na chakula.

•	 Vifaranga	wanaweza	kupata	maambukizi	wakiwa	bado	ndani	ya	yai	kabla	ya	kuanguliwa.

•	 Mayai	machafu	yenye	bacteria	ndiyo	njia	kuu	ya	kuambukiza	vifaranga	kupitia	kitovu	baada	ya	
kutotolewa. Pia mayai yenye maganda dhaifu na makasha machafu ya kubebea mayai ni chanzo kingine 
cha maambukizi.

Dalili

•	 Kuku	wanaonekana	kuzubaa	

•	 Kuku	wanatoa	sauti	ya	chini	chini	

•	 Kuku	wanajikusanya	karibu	na	taa	inayotoa	joto	

•	 Kuharisha	na	kinyesi	kugandana	katika	njia	ya	haja	

•	 Ngozi	ya	kifuani	ina	uvimbe		

•	 Vifo	vya	vifaranga	vinaweza	kufikia	asilimia	10,	vifaranga	walio	totolewa	inaweza	kufika	asilimia	50.

Uchunguzi wa Mzoga

Sehemu ya haja inaweza kuzibwa na kinyesi kilichokauka 

Njano ya yai kutapakaa tumboni, uchafu wenye rangi nyeupe au kijani, ukiwa na damu 

Uvimbe kwenye ini, utumbo na utandu wa tumboni  
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Tiba

•	 Madawa aina ya sulfa na antibiotiki yanayofaa yanaweza kutumika kwa ajili ya tiba na kinga. 

•	 Pata ushauri wa daktari.

Kuzuia na Kinga

•	 Angamiza	kwa	kuchoma	moto	vifaranga	wote	ambao	hawakui	vizuri	na	wanaonyesha	dalili	za	ugonjwa

•	 Mabanda	yote	ya	kuku	yapuliziwe	dawa	za	viuatilifu	kabla	ya	kuingiza	kuku	na	vifaranga	wapya.

3.1.8 KAMPILobAKTA (cAMPYLobAcTerIoSIS) 

Maelezo

Ni ugonjwa unaosababishwa na bakteria ambao hushambulia zaidi kuku na bata mzinga. Ugonjwa hujidhihirisha 
zaidi katika ufugaji mkubwa unaoweka kuku wengi pamoja. Binadamu anaweza kuambukizwa kwa kushika kuku 
au bidhaa za kuku zenye ugonjwa.

jinsi Ugonjwa Unavyoenea

•	 Chanzo	cha	maambukizi	ni	maji	na	chakula	kilichochafuliwa	na	kinyesi	cha	kuku	wagonjwa.		

Dalili

Kwa kawaida ugonjwa hauonyeshi dalili za wazi kwehye kuku, lakini kuku wanaposhambuliwa na ugonjwa 
wanaweza kuonyesha dalili zifuatazo: 

•	 Kuku	kukonda	na	kupungua	uzito	

•	 Upanga	uliopauka	na	wenye	magamba	

•	 Kuku	anaonyesha	kunyong’onyea.
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Uchunguzi wa Mzoga

Madoa ya damu kwenye ini, na ini lina rangi nyeusi 

Madoa ya damu madogo madogo kwenye tumbo na kuzunguka tumbo 

Ini lililovia nyongo

Maji kujaa kuzunguka utumbo na moyo

 Figo kuvimba na kupauka 

Tiba

•	 Madawa aina ya antibiotiki yanaweza kutumika kwa ajili ya kinga. 

•	 Pata ushauri wa daktari.

Kuzuia na Kinga

•	 Epuka	kuingiza	kuku	wagonjwa	shambani	

•	 Mabanda	yote	ya	kuku	yawe	safi	na	yapuliziwe	dawa	za	viuatilifu	kabla	ya	kuingiza	kuku	na	vifaranga	
wapya.

•	 Kuku	wagonjwa	watengwe
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MAgoNjWA 
MUHIMU YA vIrUSI3.2
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Maelezo 

Virusi ni vimelea ambavyo huzaliana ndani ya viumbe hai tu na havionekani kwa macho. Virusi huweza kupatikana 
kwenye kinyesi, mate, kamasi, ute, na maji maji ya mwili wa kuku. Kwa hiyo maambukizi ya virusi yanaweza kutokea 
kwa njia ya chakula, mfumo wa hewa au kupitia kwenye ngozi. 

Nchini Tanzania, magonjwa muhimu ya kuku yanayosababishwa na virusi ni pamoja na: Mdondo/Kideri, Gumboro, 
Mareksi, Ndui ya Kuku, Mafua Makali ya Ndege na Ugonjwa Unaoathiri Mfumo wa Fahamu.

3.2.1 MDoNDo/KIDerI (NeWcASTLe DISeASe)

Maelezo

Ni ugonjwa unaosababishwa na virusi ambao hushambulia aina zote za spishi za ndege, ijapokuwa kuku ndio aina 
inayoathirika zaidi. Binadamu na wanyama wengine pia wanaweza kuambukizwa. Ugonjwa huathiri mifumo ya 
fahamu, njia ya chakula na hewa.

jinsi Ugonjwa Unavyoenea

•	 Chanzo	cha	maambukizi	ni	maji,	chakula	kilichochafuliwa	na	kinyesi	cha	kuku	wagonjwa.	Pia	maambukuzi	
huweza kupitia mfumo wa hewa kutoka kwa kuku wagonjwa.

•	 Kuku,	vifaa	vya	kazi	na	bidhaa	zitokanazo	na	kuku	(nyama,	mayai,	manyoya	na	mbolea)	kutoka	mashamba	
yenye ugonjwa zinaweza kueneza ugonjwa kutoka shamba moja hadi jingine.

•	 Vifaranga	wanaweza	kupata	maambukizi	kutoka	vituo	vya	kutotolea	vifaranga	kutokana	na	maganda	ya	
mayai yaliyochafuliwa.

Dalili

•	 Vifo	vya	ghafla	vya	idadi	kubwa	ya	kuku	katika	shamba/banda

•	 Kuku	wanatetemeka	na	kushindwa	kutembea

•	 Kuku	hupooza	miguu,	mabawa	na	kupinda	shingo;		na	hujizungusha	mahali	alipo	

•	 Kuku	huharisha	kinyesi	cha	kijani	na	wakati	mwingine	chenye	mchanganyiko	wa	rangi	ya	njano
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•	 Kuku	huzubaa	na	kuacha	kula

•	 Kuku	hukohoa,	hupiga	chafya	na	kupumua	kwa	shida

•	 vifo vinaweza kufikia asilimia 100, kutegemea na umri na aina ya ndege

Uchunguzi wa Mzoga

Ugonjwa huathiri zaidi mfumo wa hewa na njia ya chakula, hivyo mabadiliko yanayoonekana kwenye mzoga ni 
pamoja na: 

•	 Madoa	ya	damu	kwenye	mfumo	wa	hewa

•	 Kamasi	nzito	zenye	rangi	ya	njano	kwenye	koromeo

•	 Utandu	mweupe	kwenye	mifuko	ya	hewa

•	 Bandama	kuvimba

•	 Uvimbe	kwenye	kichwa	na	eneo	la	shingo

•	 Madoa	madogo	madogo	ya	damu	kwenye	kifua,	mafuta	na	utandu	wa	tumboni

•	 Damu	kuvia	kwenye	mfumo	wa	usagaji	chakula	-	juju,	firigisi,	tumbo	na	utumbo

Kuvia damu – 
Utumbo (kushoto) 

na Tumbo (kulia)
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Madoa makubwa ya damu kwenye 
firigisi

Madoa ya damu kwenye utandu wa 
utumbo mdogo
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Tiba

•	 Hakuna tiba ya ugonjwa huu ila kuku wapewe antibiotiki. 

•	 Pata ushauri wa daktari.

Kuzuia na Kinga

•	 Weka	utaratibu	wa	kuhakikisha	wafanyakazi	,	wageni	na	ndege	hawaingii	hovyo	kwenye	shamba/banda	

•	 Angamiza	mizoga	yote	kwa	njia	stahiki	kwa	kuchoma	moto	au	kufukia	kwenye	shimo	refu	ardhini.

•	 Hakikisha	banda	la	kuku	lina	hewa	ya	kutosha	na	epuka		msongamano	mkubwa	wa	kuku.

•	 Fanya	usafi	wa	mara	kwa	mara	kwenye	vyombo	vya	kuwekea	maji	na	chakula,	pamoja	na	mabanda	ya	
kuku. 

•	 Zuia	uingizaji	holela	wa	kuku	wageni	wasiochanjwa	kwenye	shamba/banda.	Kuku	wanaoingia	shambani/
bandani watoke maeneo yasiyokuwa na ugonjwa. 

•	 Tenganisha	kuku	kufuatana	na	umri	

•	 Maeneo	yenye	ugonjwa	yawekwe	chini	ya	karantini	na	mabanda	yapulizwe	dawa

•	 Kuku wapewe chanjo tangu vifaranga wa umri wa siku 3, baada ya wiki 3 – 4, na baadaye kila baada ya 
miezi 3.

3.2.2 gUMboro (INfecTIoUS bUrSAr DISeASe)

Maelezo

Ni ugonjwa unaosababishwa na virusi ambao hushambulia zaidi kuku, bata maji na bata mzinga. Kuku na bata 
wadogo hadi wiki 12 ndio wanaoathirika zaidi.

jinsi Ugonjwa Unavyoenea

•	 Chanzo	cha	maambukizi	ni	maji,	chakula	na	vifaa/vyombo	vya	shambani	vilivyochafuliwa	na	kinyesi	cha	
kuku wagonjwa na wenye vimelea. 

•	 Maambukizi	pia	huenea	kupitia	mfumo	wa	hewa,	kwa	vumbi	lenye	vimelea	katika	mabanda.	
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•	 Chukua	 Tahadhari:	 Wageni,	 wafanyakazi	 na	 magari	 yanaweza	 kusambaza	 ugonjwa	 kutoka	 shamba	
hadi shamba au banda hadi banda. Hii ni pamoja na kuku hai, vifaa/vyombo vya shambani na bidhaa 
zitokanazo na kuku (mayai, nyama, manyoya na mbolea) wanaosafirishwa kutoka mashamba/mabanda 
yenye ugonjwa

Dalili

•	 Uharo	mweupe	wenye	maji	maji	

•	 Kuku	wanadonoana	kwenye	sehemu	ya	kupitishia	haja,	na	sehemu	hii	huvimba	

•	 Kuku	hulala	kifudifudi	

•	 Kuku	wanashindwa	kutembea	na	wanatetemeka	

•	 Vifo	vya	kuku	vinaweza	kufikia	hadi	asilimia	30,	na	kupungua	jinsi	wanavyozeeka

Uchunguzi wa Mzoga

•	 Sudi	(mkia)	ya	kuku	huvimba	mara	mbili	ya	kawaida	na	kujaa	maji.	

•	 Madoa	ya	damu	kwenye	miguu	na	mapaja	 

Tiba

•	 Hakuna	tiba	maalum

•	 Kuku	wapewe	vitamini na maji kwa wingi

•	 Antibiotiki husaidia maambukizi nyemelezi. 

•	 Pata	ushauri	wa	daktari.

Kuzuia na Kinga

•	 Mizoga,	makapi	na	vifaa	vingine	vilivyochafuliwa	na	kuku	wagonjwa	vichomwe	moto	au	kuzikwa.	

•	 Weka	utaratibu	madhubuti	wa	kupuliza	dawa	za	viuatilifu	vinavyofaa	

•	 Baada	ya	kumaliza	kuwauza	kuku	wote,	fanya	usafi	wa	mabanda	na	kupuliza	dawa
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•	 Weka	utaratibu	wa	kuhakikisha	wafanyakazi	,	wageni	na	ndege	hawaingii	hovyo	kwenye	shamba/banda

•	 Kuku	wapatiwe	Chanjo	katika maji ya kunywa (angalia Ratiba)

3.2.3 MAreKSI (MAreK’S DISeASe) 

Maelezo

Ni ugonjwa unaosababishwa na virusi ambao hushambulia zaidi kuku, bata maji na bata mzinga. Kuku wa mayai 
ndio wanaoathirika zaidi. Mara nyingi ugonjwa hutokea katika kuku wenye umri kati ya wiki 12 hadi 24, ijapokuwa 
hata kuku wakubwa nao hupata ugonjwa.

jinsi Ugonjwa Unavyoenea

•	 Maambukizi pia kuenea kupitia mfumo wa hewa, kwa vumbi lenye vimelea katika mabanda na vumbi 
litokanalo na manyoya. 

•	 Mate ya kuku wagonjwa pia ni njia mojawapo ya maambukizi

•	 Binadamu, inzi na aina nyingine za ndege pia zinaweza kusambaza maambukizi.

Dalili

•	 Uharo mweupe wenye maji maji 

•	 Mboni ya jicho kuwa na rangi ya kijivu

•	 Upofu kwenye kuku 

•	 Miguu na mabawa hupooza 

•	 Kuku kupindisha kichwa 

•	 Kwa kawaida vifo ni kati ya asilimia 10 na 80.
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Kuku wenye mboni ya kijivu

Kupooza kwa miguu na mabawa
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Uchunguzi wa Mzoga

•	 Uvimbe	mweupe	karibu	katika	viungo	vyote	laini	vya	mwili:	maini,	figo,	bandama	na	ngozi.	

•	 Mishipa	ya	fahamu	kuvimba	katika	miguu	na	mbawa	zilizopooza

Kuvimba kwa mishipa ya fahamu 
(juu ni mshipa wa kawaida na chini 

umevimba)

Tiba

•	 Hakuna tiba maalum

•	 Pata ushauri wa daktari

Kuzuia na Kinga

•	 Mizoga,	makapi	na	vifaa	vingine	vilivyochafuliwa	na	kuku	wagonjwa	vichomwe	moto	au	kuzikwa.	

•	 Weka	utaratibu	madhubuti	wa	kupuliza	dawa	za	viuatilifu	vinavyofaa	

•	 Baada	ya	kumaliza	kuwauza	kuku	wote,	fanya	usafi	wa	mabanda	na	kupuliza	dawa

•	 Hakikisha	unatenganisha	kuku	wadogo	na	wakubwa	hadi	miezi	3,	na	watenganishe	kuku	kwa	umri

•	 vifaranga vya siku moja vipatiwe chanjo dhidi ya ugonjwa (angalia Ratiba)
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3.2.4 NDUI YA KUKU (foWL Pox) 

Maelezo

Ni ugonjwa unaosababishwa na virusi ambavyo hushambulia zaidi kuku, jamii ya bata na aina nyingi ya ndege 
pori. Kuku na ndege wa umri tofauti  wote huweza kushambuliwa na sehemu zinazoathirika zaidi ni zile zisizo na 
manyoya. Virusi vinaweza kuishi katika mazingira kwa muda mrefu.

jinsi Ugonjwa Unavyoenea

•	 Chanzo	cha	maambukizi	ni	vifaa/vyombo	vya	shambani	vilivyochafuliwa	na	kinyesi	cha	kuku	wagonjwa	
na wenye vimelea. 

•	 Maambukizi	pia	kuenea	kupitia	wadudu	wanaouma	kama	chawa,	kupe,	nzi	weusi	na	mbu.	

•	 Maambukizi	 pia	 kuenea	 kupitia	 majeraha	 wanayoyapata	 kuku	 wanapopigana	 na	 kukwaruzana	 au	
kugusana

•	 Maambukizi	kupitia	mfumo	wa	hewa	na	chakula	

Dalili

•	 Ugonjwa	 unapoathiri	 ngozi	 hutokea	 vidutu	 vikubwa	 vya	
rangi ya kijivu au kahawia kwenye upanga, undu, macho 
na mdomoni  

•	 Ugonjwa	 unapoathiri	 sehemu	 laini	 za	 mwili,	 mabaka	
madogo meupe hutokea kwenye kona za mdomo, 
kuzunguka ulimi, ndani ya mdomo na kwenye koo 

•	 Vifo	vinaweza	kufika	hadi	asilimia	50		

 

Kuku aliyepata ugonjwa wa ndui.
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Tiba

•	 Hakuna	tiba	

•	 Kuku	wanaweza	kupewa	vitamini na glucose kupunguza makali ya ugonjwa 

•	 Antibiotiki na maji yenye chumvi husaidia maambukizi nyemelezi. 

•	 Pata	ushauri	wa	daktari.

Kuzuia na Kinga

•	 Kuku	wote	walioathirika	waondolewe	shambani/bandani.

•	 Mizoga,	makapi	na	vifaa	vingine	vilivyochafuliwa	na	kuku	wagonjwa	vichomwe	moto	au	kuzikwa.	

	•	 Pulizia	kemikali	za	kuua	wadudu	

•	 Weka	utaratibu	madhubuti	wa	 kupuliza	dawa	 za	 viuatilifu	 vinavyofaa	 japokuwa	 inawezekana	 visiuwe	
virusi wote

•	 Kuku wapatiwe chanjo wakiwa na wiki 6. Maeneo mengine chanjo inatakiwa kufanywa mapema zaidi. 
(Angalia Ratiba).

3.2.5 SArATANI YA KUKU (AvIAN LYMPHoID LeUcoSIS)

Maelezo

Saratani hii husababishwa na virusi na hushambulia zaidi kuku katika ufugaji wa kibiashara wenye kuku wengi. 
Kuku wenye umri wa wiki 16 au zaidi ndio wanaoonyesha dalili  .

jinsi Ugonjwa Unavyoenea

•	 Maambukizi	huenea	kupitia	mayai	yenye	vimelea,	kuku	au	mashine	za	kutotolea	zilizochafuliwa.	

•	 Kuku	wagonjwa	kugusana	na	ambao	hawajaambukizwa	

•	 Binadamu,	nzi	na	aina	nyingine	za	ndege	pia	zinaweza	kusambaza	maambukizi.
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Dalili

•	 Tumbo	kuvimba

•	 Kuku	kuharisha

•	 Upanga	kusinyaa,	kupauka	na	wenye	magamba

•	 Mwendo	wa	kushtuka	

•	 Kuku	kusimama	bila	kutembea	kwa	muda	mrefu		

•	 Kwa	kawaida	vifo	ni	vichache	sana,	hadi	asilimia	2.

Uchunguzi wa Mzoga

•	 	Uvimbe	mweupe	karibu	katika	viungo	vyote	laini	vya	mwili,	k.m.	maini,	figo,	bandama	na	sudi	(mkia).	

•	 Mifupa	inakuwa	minene	na	kupinda	

•	 Ini	na	bandama	kuvimba	na	kuwa	na	rangi	ya	kahawia	iliyokolea

Tiba

•	 Hakuna	tiba	maalum

•	 Pata	ushauri	wa	daktari

Kuzuia na Kinga

•	 Weka	utaratibu	madhubuti	wa	kupuliza	dawa	za	viuatilifu	kwenye	mabanda	na	maeneo	yanayozunguka	

•	 Uchunguzi	wa	mara	kwa	mara	wa	kuku	kwenye	maabara	kubaini	iwapo	kuna	ugonjwa	

•	 Epuka	kuchanganya	kuku	wenye	umri	tofauti	

•	 Hakikisha	vifaranga/kuku	wanaoingizwa	shambani	wanatoka	mahali	pasipo	na	ugonjwa		

•	 Banda	liwe	na	wavu	wa	kuzuia	panya,	ndege	wa	porini	au	wadudu	wasipenye

•	 Angamiza	mizoga	yote	na	vitu	vilivyochafuliwa	kwa	njia	stahiki	kwa	kuchoma	moto	au	kufukia	kwenye	
shimo refu ardhini
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3.2.6 MAfUA MAKALI YA NDege (HIgHLY PATHogeNIc AvIAN INfLUeNZA)

Maelezo

Ni ugonjwa unaosababishwa na virusi ambao hushambulia aina zote za ndege pamoja na binadamu. 

jinsi Ugonjwa Unavyoenea

•	 Chanzo	 cha	 maambukizi	 ni	 mayai	 yaliyoambukizwa,	 ndege	 wagonjwa	 na	 mashine	 za	 kutotolea	
zilizochafuliwa na kinyesi cha kuku wagonjwa na wenye vimelea. 

•	 Maambukizi	huenea	kupitia	maji	maji	ya	kuku	wagonjwa,	kinyesi,	vifaa	na	nguo	za	wafanyakazi	na	maji	ya	
kunywa. 

•	 Mayai	 yaliyoambukizwa	 yakipasuka	 katika	mashine	 za	 kutotolea	 yanaweza	 kuambukiza	 vifaranga	 na	
kufanana na maambukizi yanayotoka kizazi kimoja hadi kingine 

Dalili

•	 Vifo	vya	ghafla	

	•	 Kelele	za	kawaida	za	kuku	hazisikiki	tena

•	 Kuku	hukohoa	

•	 Pua	kutoa	makamasi	na	macho	machozi	

•	 Kuvimba	kwa	uso

•	 Upanga	na	undu	zinakuwa	na	rangi	ya	bluu

•	 Uharo	(mara	nyingi	wa	rangi	ya	kijani)

•	 Dalili	za	kuathirika	mfumo	wa	fahamu,	kama	vile	kupooza

•	 Kuku	wengi	huambukizwa	lakini	vifo	ni	vichache,	asilimia	5	hadi	50.	
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Uchunguzi wa Mzoga

•	 Uharo	wenye	damu.	

•	 Njia	ya	hewa	kuvimba	–	pua,	koromeo,	mifuko	ya	hewa	pamoja	na	utandu	wa	macho	

•	 Ovari	zinakuwa	na	madoa	ya	damu	na	kupungua	ukubwa

•	 Upanga	na	undu	zinakuwa	na	rangi	ya	bluu

•	 Kichwa	na	shingo	kuvimba

•	 Mzoga	unaonekana	umekauka

•	 Misuli	imevia

•	 Madoa	ya	damu	kwenye	firigisi	na	mafindofindo	ya	tumboni	

Upanga na undu wa rangi ya bluu kwenye kuku 
mwenye Mafua Makali ya Ndege
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Tiba

•	 Hakuna	tiba	maalum

•	 Pata	ushauri	wa	daktari

Kuzuia na Kinga

•	 Mizoga,	ndege	wagonjwa,	makapi	na	vifaa	vingine	vilivyochafuliwa	na	kuku	wagonjwa	vichomwe	moto	
au kuzikwa. 

•	 Weka	utaratibu	madhubuti	wa	kupuliza	dawa	za	viuatilifu	vinavyofaa	kwenye	mabanda	na	vyombo	

•	 Baada	ya	kumaliza	kuwauza	kuku	wote,	fanya	usafi	wa	mabanda	na	kupuliza	dawa

•	 Weka	 utaratibu	wa	 kuhakikisha	wafanyakazi	 ,	 wageni	 na	 ndege	 kutoka	 kwa	majirani	 hawaingii	 ovyo	
kwenye shamba/banda

•	 Kuku	wanaotoka	nje	ya	shamba	wawekwe	kwenye	karantini	kabla	ya	kuingizwa	shambani/bandani

•	 Zuia	ndege	wa	porini	wasiingie	kwenye	mabanda

3.2.7 UgoNjWA UNAoATHIrI MfUMo WA fAHAMU (AvIAN eNcePHALoMYeLITIS - Ae)

Maelezo

Ni ugonjwa unaosababishwa na virusi ambao hushambulia zaidi kuku wadogo na kuathiri mfumo wa fahamu. 
Ugonjwa unaweza kutokea katika majira yoyote ya mwaka.

Madoa ya damu kwenye misuli na 
mafuta kuzunguka moyo
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jinsi Ugonjwa Unavyoenea

•	 Maambukizi	huenea	kupitia	kinyesi	cha	kuku	wagonjwa	kuchafua	maji	na	chakula.	Mayai	yenye	vimelea	
pia yanaweza kuwa chanzo cha maambukizi. 

	•	 Njia	kuu	ya	maambukizi	ni	kupitia	yai	kutoka	kuku	mwenye	ugonjwa	kwenda	kwa	kifaranga	(maambukizi	
wima) 

•	 Ndege	wadogo	kupata	maambukizi	moja	kwa	moja	kutoka	kuku	wakubwa	na	kusambaa	kwenye	kundi	
(maambukizi mlalo).

Dalili

•	 Kichwa,	shingo	na	misuli	kutetemeka	

•	 Kuku	hupoteza	uwezo	wa	kutembea	

•	 Kuku	wanakalia	magoti	badala	ya	kusimama	

•	 Kupooza	

•	 Kuku	kulala	kifudifudi

•	 Kuku	wengi	huambukizwa	lakini	vifo	ni	vichache,	asilimia	5	hadi	50.

Uchunguzi wa Mzoga

•	 Utandu	kwenye	ubongo	umevia	damu	

Tiba

•	 Hakuna	tiba	maalum

•	 Pata	ushauri	wa	daktari

Kuzuia na Kinga

•	 Kuku	wagonjwa	wachinjwe	au	kuchomwa	moto.	

•	 Weka	utaratibu	madhubuti	wa	kupuliza	dawa	za	viuatilifu	vinavyofaa	kwenye	mabanda	na	vyombo

•	 Mayai	kwa	ajili	ya	kutotoa	vifaranga	yatoke	kwenye	kuku	wasio	na	ugonjwa	

•	 vifaranga vya siku moja vipatiwe chanjo dhidi ya ugonjwa
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MAgoNjWA MUHIMU 
YA ProToZoA3.3
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Maelezo

Protozo ni vimelea vyenye chembe moja ambavyo husababisha magonjwa kwenye ndege na wanyama.  
Mazingira ya joto na unyenvuyevu husababisha kuongezeka kwa Protozoa. Maambukizi mengi ni kwa njia ya 
kinyesi cha ndege wagonjwa kuchafua maji na chakula, nguo na viatu vya wafanyakazi, pamoja na nzi na wadudu 
wengine. Magonjwa muhimu yanayosababishwa na protozoa kwenye kuku nchini Tanzania ni: Kuhara Damu na 
Histomonasi.

3.3.1 KUHArA DAMU (coccIDIoSIS)

Maelezo

Ni ugonjwa unaosababishwa na Protozoa ambao hushambulia kuku na wanyama wengine. Ugonjwa huathiri 
kuku wadogo na wakubwa.

jinsi Ugonjwa Unavyoenea

•	 Maambukizi	huenea	kupitia	kinyesi	cha	kuku	wagonjwa	kuchafua	maji	na	chakula,	udongo	na	maranda.	

	•	 Njia	kuu	ya	maambukizi	ni	kupitia	chakula	na	maji	yaliyochafuliwa	na	vimelea	

•	 Maambukizi	yanaweza	pia	kupitia	vifaa	na	vyombo	vya	shambani,	nguo,	wadudu	na	wanyama.

Dalili

•	 Kuhara	damu	

•	 Mbawa	kushuka		

•	 Kuzubaa	na	kuacha	kutaga

•	 Kukosa	hamu	ya	kula

•	 Kupunguza	kasi	ya	ukuaji	na	uzito

•	 Kwa	kawaida	vifo	ni	vingi
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Uchunguzi wa Mzoga

•	 Njia	ya	haja	kujaa	damu

•	 Madoa	ya	damu	kwenye	utumbo

•	 Madoa	madogo	ya	rangi	nyeupe	na	nyekundu	sehemu	ya	nje	ya	utumbo	

•	 Madoa	ya	rangi	ya	kijivu	sehemu	ya	ndani	ya	utumbo

•	 Utumbo	mkubwa	mpaka	sehemu	ya	kutolea	haja	imevimba	na	kuwa	ngumu	

•	 Sehemu	ya	chini	ya	utumbo	mdogo	imevimba	na	kuwa	ngumu	

•	 Utumbo	kujaa	uchafu	wa	rangi	ya	kijivu	na	kahawia

Tiba

•	 Amprolium	hydrochloride

•	 Sulfa

•	 Pata	ushauri	wa	daktari	

Kuzuia na Kinga

•	 Maranda	na	aina	nyingine	za	malalo	yawe	makavu	wakati	wote.	

•	 Fuga	kuku	kwenye	mabanda	yenye	sakafu	isiyo	na	matundu

•	 Vyombo	vya	chakula	na	maji	visiwekwe	chini,	vining’inie	juu	ya	sakafu	kuzuia	kuchafuliwa	na	kinyesi	

•	 Banda	lisiwe	na	msongamano	mkubwa	wa	kuku	

•	 Weka	utaratibu	wa	kuhakikisha	wafanyakazi	,	wageni	na	ndege	hawaingii	hovyo	kwenye	shamba/banda

•	 Angamiza	mizoga	yote	kwa	njia	stahiki	kwa	kuchoma	moto	au	kufukia	kwenye	shimo	refu	ardhini.	Pia	na	
maranda na vifaa vilivyochafuliwa vichomwe.

•	 Kutumia dawa za tiba kwa ajili ya kinga. Hii ifanyike kwa muda mfupi kuepuka kuleta usugu wa vimelea. 
Pata ushauri wa daktari
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3.3.2 HISToMoNASI (HISToMoNIASIS)

Maelezo

Ni ugonjwa unaosababishwa na Protozoa ambao hushambulia zaidi bata mzinga, kuku wanaweza kuwa na vimelea 
lakini hawaonyeshi dalili, ijapokuwa pia wanaweza kuathirika. Bata na kuku wadogo ndio wanaoathirika zaidi.

jinsi Ugonjwa Unavyoenea

•	 Maambukizi	huenea	kupitia	kinyesi	cha	bata	wagonjwa	kuchafua	maji	na	chakula,	udongo,	na	maranda	
na mayai. 

	•	 Njia	kuu	ya	maambukizi	ni	kupitia	chakula	na	maji	yaliyochafuliwa	na	Protozoa	

•	 Maambukizi	yanaweza	pia	kupitia	kwenye	yai	na	kifaranga	kuanguliwa	kikiwa	na	ugonjwa.

Dalili

•	 Kichwa	kinageuka	rangi	na	kuwa	cheusi	

•	 Kinyesi	cha	njano		

•	 Kinyesi	kugandamana	kwenye	njia	ya	haja	

•	 Mara	nyingi	vifo	huwa	vingi

Uchunguzi wa Mzoga

•	 Utumbo	mkubwa	kuvimba	na	kuwa	na	vidonda

•	 Utumbo	mkubwa	wenye	rangi	ya	kijivu	na	njano,	na	unaweza	kuwa	na	damu

•	 Maini	yana	vidonda	vya	duara	vyenye	rangi	ya	njano	na	kijani	

•	 Uvimbe	wa	utandu	unaozunguka	utumbo	iwapo	vidonda	vitatoboa	utumbo	
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Tiba

•	 Dawa	aina	ya Salfa kuwekwa kwenye maji au chakula. Dawa hizi ni kwa ajili ya tiba na kuzuia. 

•	 Pata ushauri wa daktari.

Kuzuia na Kinga

•	 Bata	mzinga	na	kuku	watenganishwe	wawe	katika	mabanda	tofauti.	

•	 Weka	utaratibu	wa	kuhakikisha	wageni	hawaingii	ovyo	kwenye	shamba/banda

•	 Wageni	wote	wachovye	viatu	kwenye	maji	yenye	dawa	wakati	wa	kuingia	na	kutoka	shambani	

•	 Weka	utaratibu	madhubuti	wa	kupuliza	dawa	za	viuatilifu	vinavyofaa	kwenye	mabanda	kabla	ya	kuingiza	
bata/kuku wapya

•	 Hakikisha	vyakula	na	maji	hayachafuliwi	na	kinyesi		

•	 Tumia dawa za minyoo kudhibiti minyoo ya utumbo mkubwa ambayo ndiyo inayoeneza ugonjwa. 
Pata ushauri wa daktari. 
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MINYoo YA KUKU3.4
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Maelezo

Minyoo huishi katika njia ya chakula kwenye kuku na wanyama. Minyoo inaweza kuwa na faida kwa mnyama au 
inaweza kuleta madhara. Minyoo mingi ya kuku husababisha madhara. Minyoo muhimu katika kuku ni aina ya 
Minyoo bapa na Minyooya Duara. 

3.4.1 MINYoo bAPA (TAPe WorM INfeSTATIoN)

Maelezo

Ni ugonjwa unaosababishwa na Minyoo Bapa ambayo hushambulia kuku, kanga na njiwa. Minyoo huathiri kuku 
na ndege wadogo na wakubwa ijapokuwa ndege wadogo wanaathirika zaidi.

jinsi Ugonjwa Unavyoenea

•	 Maambukizi	huenea	kupitia	kinyesi	cha	kuku,	ndege	na	wadudu	wa	kati	 (minyoo	ya	kwenye	udongo,	
kombamwiko, na panzi). 

•	 Njia	kuu	ya	maambukizi	ni	kupitia	chakula	na	maji	yaliyochafuliwa	na	wadudu	wa	kati	wanaoneza	
minyoo. 

Dalili

•	 Minyoo	bapa	(tegu)	huishi	tumboni	na	huweza	kuziba	utumbo	na	kusababisha	kifo

•	 Kuku	kukonda	na	kutokukua	vizuri	

•	 Kuku	wanaonyesha	ukosefu	wa	damu	–	macho	na	ndimi	na	sehemu	zisizo	na	manyoya	hupauka		

•	 Kuhara	damu

•	 Kwa	kawaida	vifo	huwa	vingi

Tiba

•	 Dawa za Minyoo – huwekwa kwenye maji au chakula. 

•	 Pata	ushauri	wa	daktari. 
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Kuzuia na Kinga

•	 Mabanda	yajengwe	na	wavu	kuzuia	wadudu	kuingia.	

•	 Pulizia	dawa	za	kuua	wadudu	kwenye	mabanda	

•	 Kinyesi	cha	kuku	kikusanywe	mara	kwa	mara	na	kusambazwa	juani		ili	kikauke	na	kuua	lava.

3.4.2 MINYoo YA DUArA (NeMAToDe INfeSTATIoN)

Maelezo

Ni ugonjwa unaosababishwa na Minyoo ya Duara ambayo hushambulia kuku, kanga, bata na ndege wa porini. 
Minyoo huathiri kuku/ndege wadogo na wakubwa ijapokuwa wadogo wanaathirika zaidi.

jinsi Ugonjwa Unavyoenea

•	 Maambukizi	huenea	kupitia	kinyesi	cha	kuku/ndege	na	wadudu	wa	kati	(minyoo	ya	kwenye	udongo	na	
mchwa). 

•	 Njia	kuu	ya	maambukizi	ni	kupitia	chakula	na	maji	yaliyochafuliwa	

Dalili

•	 Minyoo	ya	Duara	hushambulia	mfuko	wa	chakula	na	kuishi	tumboni	hasa	katika	utumbo	mwembamba	

•	 Kuku	kukonda	na	kutokukua	vizuri	

•	 Kuku	wanaonyesha	ukosefu	wa	damu	–	macho	na	ndimi	na	sehemu	zisizo	na	manyoya	kupauka		

•	 Kuhara	damu

•	 Kwa	kawaida	vifo	ni	vichache
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Tiba

Dawa za Minyoo – kuwekwa kwenye maji au chakula. 

Pata ushauri wa daktari. 

Kuzuia na Kinga

Shamba/mabanda yafanyiwe usafi na kupuliziwa dawa za kuuwa wadudu

Tenganisha kuku wadogo na wakubwa. 

Mabanda yawe makavu kadri iwezekanavyo 

Kinyesi cha kuku kikusanywe mara kwa mara na kusambazwa juani  ili kikauke na kuua lava 

Zuia kuku kula wadudu 
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WADUDU 
WANAoSHAMbULIA 
NgoZI3.5
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Maelezo

Hawa ni wadudu wanaoishi kwenye ngozi na manyoya ya kuku, wadudu hawa huleta usumbufu kwa kuku kwa 
kuwanyonya damu, kusababisha muwasho, na kuwa wadudu wa kati katika maambukizi ya magonjwa. Wadudu 
wanaoshambulia ngozi ni pamoja na viroboto, chawa, utitiri, nzi, mbu na kupe. 

3.5.1 WADUDU WANAoSHAMbULIA NgoZI (INSecT INfeSTATIoN)

Maelezo

Hawa ni wadudu aina ya utitiri au viroboto ambavyo hushambulia aina zote za ndege/kuku wenye umri mdogo 
na mkubwa.

Dalili

•	 Muwasho	wa	ngozi	

•	 Ngozi	ya	kuku	kutoka	magamba	

•	 Kuku	wanajaribu	kunyonyoa	manyoya	ili	kupunguza	kuwashwa	

•	 Kuku	kukonda	na	kutokukua	vizuri

•	 Kuku	anaonekana	mchovu	na	hatulii

•	 Kuharisha

•	 Kwa	kawaida	vifo	ni	vichache

Tiba

Nyunyizia au pulizia dawa ya kuua wadudu. 

Pata ushauri wa daktari. 
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Kuzuia na Kinga

•	 Banda	(kuta,	paa	na	maranda)	yapuliziwe	dawa/poda		ya	kuua	wadudu.	

•	 Kuku	mmoja	mmoja	au	kundi	lote	linyunyuziwe	dawa/poda	inayofaa	kuua	wadudu.	

•	 Maranda	yenye	wadudu	yachomwe	moto.	

3.5.2 KUPe WANAoSHAMbULIA NgoZI (AcArI INfeSTATIoN)

Maelezo

Hawa ni wadudu aina ya kupe na wadudu wengine wanaosababisha upele kwenye ngozi ya kuku/ndege. Ndege 
aina zote na ndege wa porini wanaweza kuathirika na wadudu hawa.

Dalili

•	 Kuku	wanaonyesha	ukosefu	mkubwa	wa	damu

•	 Muwasho	wa	ngozi	

•	 Ngozi	ya	kuku	kutoka	magamba	

•	 Kuku	kukonda	na	kutokukua	vizuri

•	 Kuku	anaonekana	mchovu	na	hatulii

•	 Mara	nyingi	vifo	ni	vichache

Tiba

•	 Nyunyizia	au	pulizia	dawa	ya	kuua	kupe.	

•	 Pata	ushauri	wa	daktari.	
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Kuzuia na Kinga

•	 Banda	(kuta,	paa	na	maranda)	yapuliziwe	dawa/poda		ya	kuua	kupe

•	 Kuku	mmoja	mmoja	au	kundi	lote	linyunyuziwe	dawa/poda	inayofaa	kuua	kupe.	

•	 Maranda	yenye	kupe	yachomwe	moto	

•	 Vishimo	na	nyufa	kwenye	mabanda	yazibwe	na	kupigwa	dawa	ya	kuua	kupe	
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UPUNgUfU WA LISHe3.6
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Maelezo 

Magonjwa yatokanayo na upungufu wa lishe yanasababishwa na vyakula vya kuku kukosa virutubisho muhimu 
kama vile Proteini, Wanga, Vitamini na Madini; au husababishwa na mfumo wa fiziolojia kutokufanya kazi vizuri 
katika mwili wa kuku. Magonjwa ya kawaida ya upungufu wa lishe kwenye kuku yanatokana na upungufu wa 
Vitamini, Protini au Madini.

3.6.1 UPUNgUfU WA vITAMINI (AvITAMINoSIS)

Maelezo

Upungufu wa Vitamini ni uhaba wa Vitamini mbalimbali katika mwili wa kuku au ndege kutokana na kukosekana 
kwa Vitamini hizo katika vyakula, hivyo kusababisha dalili za ukosefu katika kuku. Ukosefu huathiri aina zote za 
ndege na umri.

Dalili

•	 Ukungu	kwenye	macho	

•	 Kuku	hawakui	vizuri,	wanadumaa	

•	 Vifaranga	wadogo	kuharisha	

•	 Kuku	kukonda	

•	 Vidole	vya	kuku	vinapinda	na	kuku	kushindwa	kutembea	

	•	 Ngozi	kuathirika

•	 Ulimi	kuvimba

•	 Magamba	madogo	kuzunguka	mdomo	na	macho

•	 Miguu	kupooza

•	 Vifo	ni	vichache
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Tiba

•	 Tumia	Vitamini	stahiki.	

•	 Pata	ushauri	wa	daktari.		

Kuzuia na Kinga

•	 Hakikisha	unawapatia	kuku	majani	mabichi	kila	mara.	

•	 Changanya	Vitamini	kwenye	chakula	na	maji	ya	kuku.

•	 Chakula	cha	kuku	kijumuishe	virutubisho	vyenye	asili	ya	wanyama	ambavyo	ni	chanzo	kizuri	cha	Vitamini			

3.6.2 UPUNgUfU WA MADINI (MINerAL DefIcIeNcIeS)

Maelezo

Upungufu wa Madini ni uhaba wa Madini mbalimbali katika mwili wa kuku/ndege kutokana na kukosekana kwa 
Madini  hayo katika vyakula na hivyo kusababisha dalili tofauti za ukosefu katika kuku. Ukosefu huathiri aina zote 
za ndege na umri.

Dalili

•	 Mifupa	na	mdomo	kupinda

•	 Kuku	wanakuwa	na	tabia	ya	kula	vitu	ovyo	

•	 Kuku	wanakula	kinyesi	

•	 Kuku	wanatafunana	na	kudonoana	

•	 Miguu	kupooza

•	 Viungio	vya	mwili	kuvimba	

•	 Kuku	wanakuwa	na	uvimbe	wa	jumla	katika	mwili	

•	 Vifo	ni	vichache
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Tiba

•	 Tumia	Madini	stahiki	kulingana	na	tatizo.	

•	 Pata	ushauri	wa	daktari.	

Kuzuia na Kinga

•	 Changanya	Madini	kwenye	chakula	na	maji	ya	kuku.	

•	 Chakula	cha	kuku	kijumuishe	virutubisho	vyenye	asili	ya	wanyama	ambavyo	ni	chanzo	kizuri	cha	Madini	

3.6.3 UPUNgUfU WA ProTINI (ProTeIN DefIcIeNcIeS)

Maelezo

Upungufu wa Protini ni uhaba wa Protini mbalimbali katika mwili wa kuku/ndege kutokana na kukosekana kwa 
Protini  hizo katika vyakula na hivyo kusababisha dalili za ugonjwa katika kuku. Ukosefu huathiri aina zote za 
ndege na umri.

Dalili

•	 Manyoya	ya	kuku/ndege	hutimka	

•	 Kuku	wanatafunana	na	kudonoana

•	 Miguu	kupooza	na	kukosa	nguvu

•	 Vifo	ni	vichache

Tiba

•	 Tumia	Protini	(Amino	Acid)	stahiki	kulingana	na	tatizo.	

•	 Pata	ushauri	wa	daktari.	

Kuzuia na Kinga

Changanya Proteni yenye ubora wa juu kwenye chakula cha kuku. 

Chakula cha kuku kijumuishe virutubisho vyenye asili ya wanyama ambavyo ni chanzo kizuri cha Proteni   
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MAgoNjWA YA fANgASI 
(fUNgAL DISeASeS)3.7
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Maelezo

Kuna spishi nyingi za Fangasi zinazosababisha magonjwa katika kuku. Ugonjwa wa Fangasi ambao umeenea sana 
ni Aspagilosi. 

3.7.1 ASPAgILoSI (ASPergILLoSIS)

Maelezo

Ni ugonjwa unaosababishwa na Fangasi ambao hushambulia kuku/ndege wa aina zote na umri ijapokuwa ndege 
wadogo ndio wanaoathirika zaidi.

jinsi Ugonjwa Unavyoenea

•	 Ugonjwa	 huenea	 kupitia	mfumo	wa	 hewa	 kwa	 kuku/ndege	 pale	 ambapo	 kuku/ndege	 huvuta	 hewa	
yenye vijimbegu vya Fangasi

•	 Kuku	wanaambukizwa	 kwa	 kuvuta	 hewa	 yenye	 vijimbegu	 vya	 fangasi	 kutoka	 kwa	 ndege	wagonjwa,	
maranda na chakula chenye ukungu wa fangasi 

Dalili

Hakuna dalili mahususi lakini kuku anaweza kuonyesha dalili za jumla ambazo ni:

•	 Kuku	wanaonekana	wachovu

•	 Kuku	wanashindwa	kupumua

•	 Kikohozi	kikavu

•	 Homa	

•	 Vifo	ni	vichache

Tiba

•	 Hakuna	tiba	maalum

•	 Pata	ushauri	wa	daktari	
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Kuzuia na Kinga

•	 Maranda	yenye	ukungu	yaondolewe	na	kuchomwa	moto.	

•	 Kuku	 walioathirika	 wachinjwe,	 mabanda	 yasafishwe,	 maranda	 mapya	 yaingizwe	 kwenye	 mabanda.	
Hakikisha maranda ni makavu.

•	 Mizoga	ya	kuku	wagonjwa	ichomwe	moto	

•	 Mabanda	yapuliziwe	dawa	yenye	Kopa	salfeti

•	 Vyombo	visafishwe	na	kuwekwa	dawa

•	 Katika	maeneo	yenye	fukuto, Sodiam propionate ichanganywe na chakula kuzuia Fangasi wasiote. Pata 
ushauri wa daktari.
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SeheMu ya nne: 
TArATIbU NA rATIbA ZA 
UcHANjAjI4
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Wakati wa kutayarisha mpango wa kuchanja kuku kwa ajili ya kinga dhidi ya magonjwa, kuna vipengele vikuu sita  
ambavyo unatakiwa uvifahamu na kuvizingatia. Vipengele hivyo ni kama ifuatavyo:

1. vifaranga vinavyoanguliwa kwa pamoja: Iwapo una kundi zaidi ya moja la vifaranga wanaoanguliwa, 
weka utaratibu wa chanjo ambao utapunguza uwezekano wa magonjwa kuenea shambani. Hivyo basi, 
hakikisha vifaranga na kuku wote wanapata chanjo kwa pamoja.

2. Umri wa kuchanja kuku: Kwa kuku ambao wanatarajiwa kutaga mayai au kuwa kuku wazazi, chanjo 
nyingi hutolewa si zaidi ya mwezi mmoja kabla ya kuku kuanza kutaga. Pia kuna baadhi ya chanjo ambazo 
haziruhusiwi kwa kuku wadogo. (Angalia Ratiba).

3. Magonjwa muhimu katika eneo husika: Ni muhimu sana kuelewa magonjwa ya kuku yaliyopo katika 
eneo lako kabla ya kuandaa programu ya uchanjaji, hasa kwa yale magonjwa ambayo chanjo zenye 
vimelea hai hutumika. Hivyo basi, sio busara kuanza kutumia chanjo za aina hii katika maeneo ambayo 
ugonjwa huo haujawahi kuripotiwa.

4. Hali ya kiafya ya kuku watakaochanjwa: Usiwape chanjo kuku ambao wanaonyesha dalili za kuathirika 
kwa mfumo wa hewa au wanaonyesha kuwa na minyoo au wadudu wengine. Kwa kuku walio na dalili 
hizi chanjo zinaweza kuleta madhara na zisifanye kazi.

5. Aina ya kuku watakaochanjwa: Kuku wanaofugwa kwa ajili ya nyama wanahitaji kinga ya muda mfupi, 
hivyo basi chanjo moja inaweza kutosha kabla ya kufikia umri wa kuuzwa. Lakini kuku wa mayai na kuku 
wazazi wanahitaji programu ya chanjo ambayo itawakinga na magonjwa kwa kipindi chote wanapokua 
na kutaga.  (Zingatia Ratiba).

6. Historia ya Magonjwa katika shamba: Kabla ya kuandaa mpango wa chanjo, lazima ufahamu ni 
magonjwa gani yaliyoenea katika shamba.

a) Kama unataka kuingiza kuku wapya kutoka mahali ambako ugonjwa umeshawahi kutokea, 
kuku hao wachanjwe wiki 3 kabla ya kuwaingiza shambani

b) Iwapo utatumia chanjo yenye vimelea hai, hakikisha kwamba magonjwa hayo yameshawahi 
kutokea katika shamba husika. Usitumie chanjo hizi katika shamba ambalo ugonjwa huo 
haujawahi kutokea au kutambuliwa.

c) Wasiliana na mashamba jirani kufahamu iwapo wanatumia chanjo zenye vimelea hai. Toa taarifa 
kwa mamlaka za mifugo iwapo unapanga kutumia chanjo hizo katika eneo lako.  Pata ushauri 
wa daktari.
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TArATIbU ZA UcHANjAjI 4.1
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Mambo muhimu ya kuzingatia:

•	 Hakikisha	unazingatia	kwa	makini	masharti	ya	mtengenezaji	wa	chanjo:	jinsi	ya	kuhifadhi,	kutayarisha	na	
njia inayotumika kumchanja kuku. Wakati wote zingatia masharti ya mtengenezaji kuhusu uhifadhi wa 
chanjo ili isipoteze nguvu.

•	 Fuata	ushauri	wa	daktari	wa	mifugo	unapoandaa	programu	ya	chanjo.

•	 Watoa	chanjo	wapatiwe	mafunzo	ya	jinsi	ya	kutayarisha	na	kutoa	chanjo

•	 Chagua	aina	ya	chanjo	kulingana	na	umri	na	hali	ya	kiafya	ya	kuku.

•	 Fanya	usafi	wa	mara	kwa	mara	katika	mabanda	ili	kupunguza	wingi	wa	vimelea	kwenye	mazingira.

•	 Tumia	maji	ambayo	hayajawekwa	dawa	au	kemikali	kwa	ajili	ya	kuchanganyia	chanjo,	k.m.	maji	ya	kisima,	
mvua, n.k. Maji ya kuchanganyia chanjo yawe na ubaridi, yasiwe moto.

•	 Changanya	chanjo	kabla	ya	kutumia	na	iwekwe	mbali	na	kuku.

•	 Pata	ushauri	wa	daktari	wa	mifugo	kabla	ya	kuchanja	kuku	wagonjwa	au	wale	ambao	hawako	katika	
muonekano mzuri

•	 Siku	ya	chanjo,	usiwape	kuku	maji	kwa	masaa	3	–	4	 ili	waweze	kunywa	maji	yaliyowekwa	chanjo	kwa	
haraka.

•	 Zoezi	la	uchanjaji	lifanyike	haraka	ili	kupunguza	usumbufu	kwa	kuku.

•	 Tenganisha	kuku	waliochanjwa	na	wale	ambao	hawajachanjwa.

•	 Baada	ya	kuchanjwa,	kuku	wawekwe	kwenye	banda	linalopitisha	hewa	vizuri

•	 Baada	ya	kila	zoezi	la	kuchanja,	wafanyakazi	wabadilishe	mavazi,	viatu/buti	zisafishwe	na	kuwekwa	dawa,	
na vifaa vilivyotumika viwekwe dawa ya kuua vimelea.

•	 Fuata	utaratibu	uliowekwa	wa	kuharibu/kusafisha	vifaa	vilivyotumika		kuchanja

•	 Weka	kumbukumbu	za	uchanjaji		vizuri	

Mambo ambayo hutakiwi kuyafanya unapochanja

•	 Kumwaga	chanjo	ovyo	na	kuchafua	mikono	au	nguo	

•	 Kuchanganya	chanjo	za	aina	mbili	au	zaidi,	 isipokuwa	pale	 tu	mtengenezaji	wa	chanjo	atakavyoagiza	
hivyo, au kwa ushauri wa daktari wa mifugo. 

•	 Kutumia	chanjo	iliyopita	muda	wake	

•	 Kutumia	chanjo	iliyobaki	ili	itumike	kwa	kazi	ya	siku	nyingine	

•	 Kuchanja	kuku	ambao	wamepatiwa	dawa	aina	ya	antibiotiki.

•	 Kuchanja	zaidi	ya	chanjo	moja	kwa	wakati,	iwapo	haikuagizwa	hivyo.
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cHANjo 
ZINAZoPeNDeKeZWA4.2
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Aina ya chanjo Umri wa Kuchanja 
Kuku

Muda kati ya kutoa chanjo  Njia inayotumika 
kuchanja kuku  

Lasota – kwa ajili ya Mdondo/
Kideri  

Kifaranga wa Siku 3 Rudia baada ya siku 21, baada ya 
hapo kila baada ya miezi 3 

 Maji safi yasiyowekwa 
dawa 

Chanjo inayohimili joto  - I-2 kwa 
ajili ya Mdondo/Kideri

Kifaranga wa Siku 
moja 

Rudia baada ya kila miezi 4 kwa 
kuku wa mayai na wazazi.

Tone la chanjo kwenye 
jicho kwa kila kuku 

Hipraviar-B1 - kwa ajili ya 
Mdondo/Kideri  na Ugonjwa wa 
Mapafu (Infectious Bronchitis)  

Kifaranga wa Siku 
moja

Rudia baada ya siku 21, baada ya 
hapo kila baada ya miezi 3

Maji safi yasiyowekwa 
dawa

 VIR-114 – kwa ajili ya Gumboro  Siku 10 au 14 Inaweza kurudiwa Siku ya 17 kwa 
wale waliochanjwa wakiwa na Siku 
10; na Siku ya  28 kwa wale walio-
chanjwa wakiwa na Siku 14

Maji safi yasiyowekwa 
dawa.

Avipro – kwa ajili ya Ndui ya Kuku   Wiki 7 hadi 14 Chanjo moja Chanja katikati ya ngozi 
kwa kutumia utando wa 
ngozi kwenye bawa 

Chanjo ya Mareksi Kifaranga wa Siku 
moja

Chanjo moja Chanja ndani ya tumbo 
au chini ya ngozi 
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ProgrAMU YA KUeNDeLeZA MATUMIZI YA MAToKeo YA TAfITI 
(reSeArcH INTo USe) 

Ni programu ya utafiti na maendeleo inayofadhiliwa na Idara ya Maendeleo ya Kimataifa (DFID) ya 
Serikali ya Uingereza. Programu   ilibuniwa ili kufanya tafiti za kilimo zitumike kwa ajili ya maendeleo, 

na kufanya utafiti wa jinsi gani inawezekana kufanya hivyo.

Lengo kuu la programu hii nchini Tanzania lilikuwa kutafuta njia mbadala na kuwezesha kukuza uwezo 
wa wananchi kubuni na kuongeza matumizi ya tafiti, maarifa na teknolojia mpya katika kujenga 

biashara za kilimo zenye faida. Msisitizo mkubwa wa kazi ya Programu ya RIU Tanzania ulijikita kwenye 
kuendeleza na kuufanya ufugaji wa kuku wa kienyeji kuwa wa kibiashara, kwa kuwezesha na kuwekeza 

katika shughuli mbalimbali ili kutatua matatizo ya kimfumo yanayokwamisha kukua kwa sekta ya 
ufugaji wa kuku hasa kwa wakulima wadogo wadogo.
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