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ZAIDI YA HAYO 
• Hakuna dini au utamaduni wowote unaozuia kula kuku katika 

Tanzania. Vile vile kuku wa asili wanapendwa zaidi na walaji 
mijini na vijijini. 

•Ni mradi rahisi kuanza unaoweza kuendeshwa na akina mama, 
vijana na hata wazee, kwa sababu hauhitaji mtaji mkubwa. 

• Je wewe unajua faida zingine zaidi ya hizi? Basi nitajie. 

Lo! Nilitaka kusahau hili kwani 
katika shughuli za kijadi kuku ni 
moja ya zawadi au malipo kama 
mteja hana peso. 

Kinyesi choke pia ni mbolea na maganda ya 
mayai na manyoya ni mapambo. 

Nyama ya kuku na mayai ni protini muhimu 
kwa watoto, familia, wagonjwa hata na 
wazee. 

Kuku wa asili ni chanzo cha haraka cha peso 
kwa kuuza kuku au mayai. Kuku wanaweza 
kabisa kukuongezea kipato na kukuondolea 
umasikini. 

Ninafahamu kuwa unajua faida za kuku wa csili lakini 
ngoja nikukumbushe kidogo haya yafuatayo; r 

(~----=-_I_.F~ai~da~za~U~fu~ga~~i~K~uk~u~wa~A~si~li~~J 
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Palipo na uwezekano nunua kuku waliochanjwa 
dhidi ya mdonde. 

Je utapata wapi kuku wa kufuga? 
Unaweza kupata kuku kwa kununua tetea au 
vifaranga wakubwa kutoka kwa jirani, rafiki au 
sokoni. 

Je Unajua wapi utapata huduma no ushauri? 
Kuku hupatwa na magonjwa, mengine huweza kuua 
kuku wote kwa muda mfupi. Fahamu wapi unaweza 
kupata msaada wa kitabibu wa mifugo. 

J e una mahali pa kuwaweka kuku? 
Kuku wanahitaji nyumba ya kuishi iii kujikinga na mvua, 
jua, wanyama pori na wizi. 

Basi soma, fikiria, uelewe na ujiandae kwa yafuatayo. 

Unahitaji nini iii uanze kufuga kuku wa asili? 
Je, shida yako ni kufuga kuku wa asili kama chanzo cha 
mapato? 

2. Mahitaji Muhimu kwa Ufugaji Kuku wa Asili 

I 
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) 

Viota vya kuatamia vinaweza tengenezwa kwa mabanzi 
aumbao 

Vichanja vya kuku (bembea) 
kwa ajili ya kupumzika usiku 

• Vichonjo vyo kulolo kuku wokoti wo usiku 
oiwe na umbo la mviringo iii miguu ya kuku itoshe. 

• Vioto vyo kutogio no kuotomia 
o Weka kiota kimoja kwo uwiano kwa tetea watano. Ukiwa 

na tetea kumi weka viota viwili, na kuendelea. 
o Tumia kibuyu, chungu cha zamani au kikapu. 
oAu tumia mbao kwa kipimo cha ujazo wa futi 1. 
o Tumia majivu au dawa ya kuulia wadudu kama 'Akher-i 

powder' kudhibiti wadudu. 

~Ji~~·~~' 
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Ndani ya nyumba ya kuku kuwe na nini? 

•!we na mlango madhubuti na kufuli kudhibiti vibaka. 

• Ijengwe kwa gharama nafuu kwa kutumia mbao, 
mabanzi, matofali ya tope au ya kuchoma. 

----:...;~~~·· Mlango uangalie kaskazini kupingana na jua pia 
- uruhusu mtu mzima kuingia ndani. . - .c-.'.t"':ifr 

. 

.( 

• Nyumba iwe na uwezo wa kupitisha hewa, hivyo waya 
au fito ziwekwe kwenye madirisha makubwa 
kuruhusu hewa kuingia na kuzuia wanyama. 

• Nyumba iwe kwenye kivuli, Paa liwe refu kuruhusu 
mtu mzima kuingia ndani kufanya usafi. 

Nyumba pia ni muhimu kwa kuku anayetaga mayai, anayeatamia na 
anayelea vifaranga. 

Nyumba ni muhimu kumlinda kuku kutokana na wanyama pori, mbwa, paka, 
wezi t mvua, upepo mkali, na baridi kali wakati wa usiku. 

Somo hili linajadili aina za nyumba zinazowafaa kuku wako. 

3. Nyumba na Malazi ya Kuku wa Asili [ 
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Weka madirisha na milango imara kuzuia wanyama na 
wezi. 

Siliba sakafu na kuta kwa saruji, kisha paka chokaa 
kuzuia magonjwa na wadudu. 

-, 

Kwa nyumba bora na ya kudumu jenga kwa matofali ya 
udongo au hata ya kuchoma. 

Nyumba ya matofali ya udongo au kuchoma 

Weka mlango imara wenye kufuli na madirisha 
yenye nyavu za waya kuzuia wanyama pori, nyoka 
na paka. 

Nyumba ya kuku inaweza kujengwa kwa miti na 
udongo alimradi iezekwe vizuri kuzuia mvua. 

Nyumba ya lope 

Pia nitaeleza juu ya makazi ya kuku wagonjwa na matenga ya kulelea 
vifaranga. 

Hapa nitaongelea aina za nyumba za kuku na maelezo yake. Chagua 
nyumba kutokana na mtaji wako, mazingira uliyopo na ubora wake. 

Aina mbali mbali za nyu)Ilba za kuku 
~ 
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Mradi unavyozidi kuendelea tengeneza kibanda cha 
mbao na waya ambaeho husafishika kirahisi na 
hudumu zaidi. 

Vifaranga walale na mama yao wakati wa usiku. 

Weka gazeti, majani mapana au pumba za mchele 
sakafuni wakati wa baridi. 

Baadaye wape vifaranga chakula wakiwa peke yao 
ndani ya tenga lililofunikwa, watakuwa na uwezo 
wa kuingia ndani ya tenga na kutokc kirahisi. 

<, 

Baada ya kuanguliwa, vifaranga na mama yao 
wawekwe pamoja katika siku za kwanza. 

Tenga /iwekwe ndani wakati wa usiku na kukiwa na mvua 
au kivu/ini wakati wa jua usisahau chakula na maji. 

Vifaranga kwenye tenga 

Saf isha kibanda baada ya kutoa kuku mwagia 
majivu au paka chokaa, iii kuua vijidudu 
vinavyosababisha magonjwa. 

Kuku walionunuliwa wawekwe peke yao kwa wiki 
moja kabla ya kuchanganywa na wengine. Tumia 
kibanda hiki kwa kuku wagonjwa pia. 

Kuku wagonjwa na wageni wawe na nyumba yao 
maalum. Nyumba ya kutosha kuku wanne au watano 
kama iliyoonyeshwa hapa ni ya lazima. 

Kibanda cha kuku wagonjwa na wageni katika banda 

Iwe na ngazi iii kuwezesha kuku kuingia ndani ya nyumba. 

Weka sakafu ya wavu au fire zilizo karibu karibu iii 
kupitisha na kudondosha kinyesi katika nyumba ya jinsi hii. 

Nyumba ya kuinuliwa Nyumba ya kuku inaweza kujengwa kwa mbao na 
kuninginizwa juu. 
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. wea 
• Weka vichanja ndani ya nyumba na ziwe na muundo rahisi kutolewa nje 

na kusafisha. 
• Weka viota kwa ajili ya kutagia. 
• Vifaranga na mama zao wawekwe nyumba tofauti na kuku wengine 

wakubwa. 
• Hakikisha nyumba ya kuku inaingilika na kusafishika kirahisi. 

I 
I 

I 

• Jenga kwa kutumia vifaa vinavyopatikana katika mazingira yako ili 
kupunguza gharama. 

• Nyumba ya mbao ni budi inyanyuliwe jun na kuwekewa wavu au fito 
kama sakafu yake iii kuruhusu kinyesi kudondoka. 

• Madirisha yawekewe wavu kuzuia wanyama pori paka na kunguru na 

Jikumbushe mambo ya muhimu katika somo hili. 

Hapo umemaliza kujenga nyumba ya kuku wako. 
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Hakikisha unakwenda katika duka 
ambalo lino wataalamu halali wa mifuqo. 

Huduma za tiba ya mifugo no ushauri pia 
hutolewa no vituo binafsi vya tiba ya 
mifugo vilivyopo mijin], ambapo pia dawa 
no chanjo za mifugo hupatikana. 

Tembelea wafugaji wengine waliofanikiwa iii 
ujifunze toka kwao. 

Jielimishe juu ya ufugaji wa kuku kwa kusoma 
vitabu, majarida ya ufugaji kuku, no kusikiliza 
vipindi vya redio vya ukulima no ufugaji. 

Ni wajibu wako kutoa taarifa juu ya 
magonjwa no vifo vya kuku wako kwa 
mtaalamu . Hili ni muhimu kwa faida yako 
mwenyewe, wafugaji wengine no nchi kwa 
ujumla. 

Wataalamu hawa hupatikana katika ofisi 
za vijiji, kata au tarafa. 

Mfahamu mtaalamu w~ mifugo wa kijiji 
atakayekuwa akikupa ushauri no huduma 
ya kinga ya magonjwa no tiba kuku 
wanapougua. 

Mifugo pia huugua no hufa. Mfugaji wa kuku ni lazima 
ujue ni wapi utapata msaada wa kitaalamu kuhusu ufugaji 
bora, tiba no kinga ya kuku wako. 

Ni wapi upate msaada wa ushauri wa kitaalamu kuhusu ufugaji kuku? 



8 I Mwongozo wa ufugaji kuku wa asili kwa wakulima 

/ 
Changanya kikombe kimojc cha unga wa dagaa (au vichwa vya dagaa vilivyotwangwa) 
na vikombe vitano vya pumbc na uwape kuku kama ziada. 

Wapatie vifaranga nyongeza ya protini kwa kuwapa unga wa dagaa au wadudu kama 
mchwa kuongeza protini. 

Kuongeza chokaa wapatie chokaa ya 
dukani, au maganda ya mayai 
yaliyotwangwa baada ya kubanikwa 
kwenye mote. au mifupc ya samaki 
iliyotwangwa baada ya kubanikwa. 
Weka katika chombo tofauti na 
chakula kingine iii kuku wale kadiri 
wanavyojisikia. 

Virutubisho vya ziada viongezwe kukidhi mahitaji ya kuku. 

Vile vile msimu wa kiangazi kuku hukosa vitamini 'A' kwa 
ajili ya kukosa majani mabichi, na hivyo kuathiri vifaranga. 

Vifaranga wanaokuwa huwa na mahitaji makubwa ya 
protini, ilhali wale wanaotaga huhitaji sana madini ya 
chokaa. 

Mahitaji ya lishe ya kuku hubadilika kutokana na umr-i na 
kama anataga au hapana. 

Karibu ujue sababu na maana. 

Kuku wa asili wana uwezo mkubwa sana wa kujitafutia 
chakula. Mimi nitazungumzia utoaji wa chakula cha ziada. 

Karibu ndugu msomaji katika darasa hili litakalozungumzia 
juu ya chakula na lishe. 

K wa nini kuku wapewe chakula cha ziada? 

4. Chakula na Lishe ya Ziada kwa Kuku wa Asili 
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Vikombe viwili na nusu kwa kuku 10 kwa siku. Ongeza au punguza 
kutegemeana na upatikanaji wa chakula cha kujitafutia. 

Kuku wakubwa . 

Vikombe viwili kwa siku kwa kuku 10 ongeza au punguza kutegemeana na 
uwingi wa kuku. 

Weka nusu ya kikombe cha chai kwa siku kwa vifaranga 10 katika wiki ya 
kwanza ongeza pole pole hadi kufikia v ikombe viwili ifikopo wiki ya nane . 

Unga wa dagaa kikombe kimoja. 

Kuku wanaokua wiki 9 
hadi 20. 

Chaganya sawa sawa hadi dagaa 
wasionekane kabisa. 

Vifaranga wadogo hadi 
umri wa wiki 8. 

0 
Pumba au mahindi ya 
kuparaza vikombe 4. 

Jinsi ya kutengeneza kilo 1 ya chakula 

Msingi wa vipimo vilivyoonyeshwa hapa chini ni kuwa kikombe kimoja 
cha chai (kile kidogo) ni sawa na gramu 200 za uzito kikijazwa hadi juu. 
Vikombe vitano vya namna hii huweza kutengeneza kilo moja ya uzito. 

Kumbuka kuwapa kuku vitcminl 'A' ya kununua dukani wakati wa 
kiangazi kirefu. Vinginevyo hakikisha kuwa wanapata majani ya 
kijani au mchicha mara kwa mara. Fuata maelezo yafuatayo 
kutengeneza chakula. 

Wape ziada lakini waache kuku wajitafutie na ziada iwe ni ziada. 

Lishe ya ziada ni muhimu kwa vifaranga na kuku wanaotaga. Wakati 
wa upungufu wa chakula kama kiangazi kirefu kuku wote huhitaji 
lishe ya ziada. 

VYAKULA VYAZIADA 



Jaza maji hadi juu wekc mfuniko kishc geuza 
juu chini. 

Chukua kopo la zamani la mafuta litoboe 
tundu na msumari katika upande wa juu. 

Chukua ndoo ya plastiki iliyotumika kata na 
kisu uache urefu wa kidole gumbo. 

Chombo cha maji kinaweza tengenezwa 
kutokana na makopo ya bati au plastiki. 
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Pia waweza tumia vyombo vya plastiki vilivyotumika. 

Tumia mbao au mabanzi kutengeneza vyombo vya kulia. 

Chakula cha ziada kiwekwe katika vyombo iii kupunguza 
upotevu unaotokana na kumwagika chini. 

Vyombo vya maji na chakula 

Viazi na mihogo vimenywe na kukatwa katwa vipande vidogo iii kuku waweze 
kudonoa 

LISHE NJEMA NI AFY A NJEMA - NILISHE NIKULISHE 

Kama una kuku wengi zcidi, ongeza kilo kwa uwiano ulioonyeshwa hapo juu. 

Kiasi kilichopendekezwa ni ziada ya kile anachookota nje. Kama kuku 
wanafungiwa ndani ongeza chakula mara 2 ya kilichopendekezwa hapo juu. 

Uchanganyaji niliokuelekeza hapa ni kwa ajili ya kutengeneza kilo moja ya 
chakula na kwa idadi ya kuku iliyoonyeshwa hapo juu. 
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Wape kuku vyote vilivyomo, mwaga katika eneo 
wali o kuku waanze kula mara mo ic. 

I Acha kwa masaa 24 . 

Mwagia no maji hadi kilo kilichomo kilowane kisha 
weka katika chombo kama chun u au boksi. 

Baada ya muda huo mchwa wengi watakuwa wameota 
ndani a chombo. 

Chukua chombo chako no ukiweke katika njia ya 
mchwa kama ilivyoonyeshwa hapo juu. 

Changanya kinyesi cha ngombe no majani makavu, 
mabua a mahindi au maranda a mbao. 

Kuku wanapenda sana wadudu hasa mchwa. Je umewahi kuj[uliza ni kwa 
sababu gani? Jibu ni rahisi wanajua kuwa Wadudu ni chanzo cha protini. 
Badala ya kuwaacha wajitafutie wadudu kilo siku watengenezee kwa kufuata 
mtiririko huu. Kwa vifaranga wclio kwenye tenga utawasaidia Sana kama 
utawapa mchwa kama ziada ya protini. 

Jinsi ya kutengeneza mchwa kwa ajili ya kulisha kuku 



• T umia vyakula vinavyopatikana 
katika mazingira yako kuwapa 
kuku chakula cha ziada. 

• Zingatia bei na kiasi 
kinachohitajika kama ziada iii 
usipate hasara. 

• Punguza idadi ya kuku wakati wa 
upungufu wa chakula kupunguza 
hasara. 

• Usiweke chakula cha ziada kwa 
muda mrefu kitaharibika. 

• Weka vyakula mbali na ndege pori 
na panya kuepuka magonjwa. 

K wa lishe bora endelevu zingatia haya 
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J e unajua kuwa kuna matetea wengine akiona 
chakula ni mpaka ale ashibe ndiyo anaita watoto 
wake? Tetea ntzur-i hujali watoto kwanza. 

Awe no umbo kubwa, awe na uwezo wa kuatamia, awe 
no uwezo wa kulea vizuri, na aweze kutaga mayai ya 
kutosha. 

T etea Mzuri ni Yupi? 

Zaidi ya hapo awe anapenda kuwa no himaya 
yoke. Utajuaje hilo? Ukimjazia wapinzani 
atakuwa anapigana badala ya kufuata 
matetea! Hivyo umweke yeye na matetea 10. 

J ogoo bora awe no Umbo kubwa, awe no 
ukiko mzuri usioangukia upande mmoja, awe 
mchangamfu. 

Somo lifuatalo litajadili juu ya uzalishaji wa vifaranga hasa kwa 
kulenga kufanya biashara. Vile vile tutaelezea juu ya kuzalisha 
vifaranga kwa mpigo, iii uweze kuuza kuku kwa mkupuo. 

Je wajua kuwa urunzcji bora wa mayai unaweza kukuongezea idadi 
ya vifaranga? 

Je, unajua kuwa unaweza kuchagua jogoo na tetea bora kuwa ndiyo 
wazazi wa kundi lako? 

Sifa za Jogoo Bora 

r 
· 5. Uzalishaji wa Vifaranga 
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Yai lihifadhiwe iii sehemu butu ya yai itazame juu na sehemu 
iliyochongoka itazame chini. 

Acha yai moja la kumuita kuku aje atagie hope hcpo kesho 
yake. 

Kila ukiokota yai lilotagwa siku hiyo liandike namba kwa kalamu 
ya risasi mfano, 1,2,3,4,5,6 na kuendelea, ndipo ulihifcdhi. 

Okota mayai kila siku na kuyahifadhi mahali scfi penye hewa 
ya kutosha. Wakati wa kuatamiza ukifikc chagua mayai 
kuanzia la mwisho mfano 20,19, 18,17, 16, 15, YAANI LA 
MWISHO LIWE LA KWANZA. 

Hakikisha kuku wako wanataga mayai kwenye viota 
ulivyowawekea katika nyumba yao. 

Umewahi kujiuliza ni kwa sababu gani mayai mengine huwa hayaanguliwi? 
Sababu ni nyingi lakini mara nyingi tatizo ni; 

1. Kumpa tetea mayai mengi kuliko uwezo wake kuatamia. 
2. Kumpa kuku mayai yaliyokaa muda mrefu zaidi ya siku 15 baada ya 

kutagwa. 
3.Mayai yalitunzwa sehemu isiyo na hewa ya kutosha. 
4. Kuatamiza mayai yaliyovunjika au machafu. 

UFUMBUZI: 
Mtumie kuku muatamiaji mzuri kuatamia mayai ya kuku mkubwa. Unaweza kuuza mayai ya 
kuku mwenye umbo dogo, lakini nakushauri kuwa unaweza ukaatamiza mawili au matatu kila 
muatamio iii uzao wa kuku unaouhitaji isipotee. 

Kwa mfano kuku mmoja ni muatamiaji mzuri lakini umbo lake ni dogo, na mwingine ana 
umbo kubwa (mfano kuku aina ya kuchi) linalofaa kibiashara, lakini siyo mlezi mzuri. 

Nifanyeje kama sifa za tetea ninazozitaka zimegawanyika kwa tetea zaidi 
ya mmoja? 
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Watenge na mama yao baada ya miezi miwili iii kumsaidia 
mama yao aanze tena kutaga. Muweke mama mbali nao iii 
waweie kuzoea kujitafutia chakula na kuishi peke yao. 

Hakikisha hawapigwi jua wala kunyeshewa mvua. Wakati 
wa usiku ni lazima walale pamoja na mama yao. 

Unaweza kuwaweka katika tenga kama lilioonyeshwa hapa 
na kuwafunika ndani iii wasiende mbali wakati wa mchana. 
Usisahau chakula na maji ya kunywa. 

Mara baada ya kuanguliwa vifaranga ni lazima wakae na 
mama yao, awatafutie chakula na kuwalinda na maadui wa 
mchana na usiku. Pia kuwafunika usiku iii wasipate baridi. 

Vifaranga wakae vipi na kwa muda gani na mama yao? 

Hifadhi mayai katika kasha la dukani au boksi lililkatwa na kujazwa mchanga 
safi m kavu wa kujengea. 

Vyombo vya kutunzia mayai 

Safisha mayai yaliyochafuka kwa kinyesi kwa kutumia kitambaa chenye 
spiriti kidogo au kitambaa kikavu. Usiscfishe mayai ya kuatamiza kwa 
maji. 

Mayai yahifadhiwe kwenye kasha ka kuhifadhia la mayai au boksi 
liliojazwa mchanga mkavu na mscfi. Box likatwe kupunguza urefu na 
mchanga ujazwe hadi juu. 



Weka viota vya kutosha, viwe visafi 
na mwagia majivu au dawa ya kuua 
wadudu, kudhibiti chawa viroboto na 
utitiri. 
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3. Wakitotoa wote utapata vifaranga kati ya 35-50 
ambao baada ya miezi sita au 8 wataweza kuwa 
tayari kuuzwa. 

2. Kwa hiyo kama unataka kuku watano waatamie na 
kutotoa kwa mpigo fanya yafuatayo 
a. Kuku wa kwanza akianza kuatamia muwekee mayai 

viza au mayai yasiyo na mbegu mfano mayai ya 
kuku wa kisasa au kuku asiye na jogoo 

b. Rudio zoezi hilo hadi utakapofikisha kuku watano 
. Kisha wawekee kuku wote mayai yenye mbegu. 

c. Kama hautakuwa na mayai ya kutosha labda 
uliyonayo yamekwishakaa ~_aidi ya wiki unaweza 
kununua mayai mazuri kutokc kwa mfugaji 
unayemuamini. 

d. Mpe kilo kuku kati ya mayai 10-12. 

1. Kumbuka kuku huweza kuatamia mayai ya kuku 
mwingine sio lczimc mayai yawe ya kwake, pia kuku 
huatamia mpaka vifaranga vitotolewe. 

Kuatamiza mayai mengi kwa mpigo 

Baada ya kuelewa namna ya kutunzc na kuchagua mayai fuata 
maelekezo haya uweze hata kupata vifaranga 30 kwa mpigo. 

Kuatamiza mayai mengi kwa mpigo ndiyo njia ya kuweza kupata kuku 
wengi wa kuuza kwa mkupuo. Huu ndiyo msingi wa ujasiriamali 
katika sekta ya kuku wa asili. 
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1. Kuandaa majike kwa ajili ya uzalishaji. 

2. T engeneza sehemu ya faragha kwa ajili ya kutagia mayai (kiota). · 

1 Weka utaratibu wa kuondoa mayai toka kwenye kiota na kuyahifadhi 
mahali pa wazi, penye hewa ya kutosha. 

4. Zingatia matunzo bora kwa kuku watagao kwa kuwapa chakula cha 
ziada na maji ya kutosha (Dagaa, pumba n.k.). 

s. Wakati wa kuatamia ukifika, chagua mayai yaliyotagwa mwishoni, 
yasiyo na nyufa, masafi na mwekee kuku idadi ya mayai (8-12) 
kadri ya mwili wake. 

6. Zingatia matunzo ya vifaranga, kuvipatia chakula cha ziada, 
kuviepusha na ajali na wanyama wakali. 

1. Ongeza idadi ya kuku kadri ya uwezo na nafasi yako. Zingatia idadi ya 
majogoo isiwe kubwa sana ( Jogoo 1 kwa matetea 8-12). 

1 s. Chagua watoto wa kuku walio bora kuwa wazazi wa baadae wa zizi 
lako. 

Sosa ndugu msomaji hebu tujikumbushe mambo 
ya muhimu katika sura hii, ambayo yataweza 
kuboresha utotoleshaji wa vifaranga na baadaye 
kuongeza kipato chako. 



Paka chokaa angalao mara moja kwa mwaka, 
au baada ya tukio la ugonjwa mkubwa. 

Osha vyombo vya chakula kwa maji na 
sabuni kuua vimelea vya magonjwa, 
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Chokaa huua vimelec vya magonjwa, changanya no 
maji no uipake kama rangi. 

Paka chokaa ya kujengea ukutani kuua vimelea 
baada ya mlipuko wa magonjwa. Au mara moja kwa 
mwaka kama hakuna ugonjwa. 

Hakikisha kuwa hakuna unyevu ndani ya banda 
kuua mazalia ya vimelea hatari. 

Usafi: safisha banda la kuku kilo mara kuondoa 
mlundikano wa kinyesi. 

Safisha vyombo vya chakula no maji kilo mara 
kupunguza vimelea vya magonjwa. 

Ongeza virutubisho vinavyoweza kupungua kama 
ilivyoelezwa katika somo la lishe. 

Lishe bora huzuia magonjwa wape kuku chakula bora 
no maji scfi, 

MISINGI YA AFYA BORA NA KUZUIA MAGONJWA KWENYE KUKU 

Utafiti umeonyesha kuwa udhibiti wa magonjwa haya huzuia 
vifo vya kuku no kuongeza kipato cha mfugaji. 

Somo hili nitazungumzia kinga dhidi ya magonjwa hatari ya 
kuku wa asili. 

Wote tunafahamu kuwa magonjwa ni chanzo kikubwa cha 
hasara kwa wafugaji. I 

6. Udhibiti wa Magonjwa ya Kuku 
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Chanjo inapatikana, na ikitumika ipasavyo huzuia kabisa ugonjwa. 

Ugonjwa huu husababiswa na virusi na hauna tiba. 

• Kuku huwa mchovu na huweza kufa . 

• Husababisha vivimbe katika uso. kishungi, shingo kwa kuku 
vishingo na chini ya mdomo. 

Ndui huathiri sana vifaranga wanaokua hasa wakati wa mvua. 
NDUIYAKUKU 

Ugonjwa husababishwa na virusi hauna dawa ya kutibu 
LAKINI unaweza kukingwa kabisa kwa chanjo. 

• Kupooza na kuzungusha kichwa na kutembea 
kinyume nyume. 

• Kutoa kamasi na machozi. 

• Kuku huacha kula, kuharisha na kupumua kwa shida. 

Huathiri kuku wa umri wowote na huweza kuua kuku 
wote kijijini. Dalili zake ni: 

MDONDO 

Vile vile viroboto, kupe, chawa na utitiri huweza kuua au kuleta usumbufu 
unaoweza kupunguza utagaji mayai, uatamiaji na ukuaji wa kuku. 

Kuku huweza kuathiriwa na magonjwa mengi Sana, lakini utafiti umeonyesha 
kuwa magonjwa ya mdonde, ndui, koksidosisi, upungufu wa vitamini 'A', 
huongoza katika kuua kuku wa asili vijijini. 

Somo hili ninaeleza juu ya magonjwa haya, karibu msomaji uyaelewe haya. 

! 
MAGONJWA HATARI NA DALILI ZAKE, KINGA NA TIBA 
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Tumia unyoya mmoja wa kuku ulioloweshwa no mafuta ya tao no 
utumie kupaka katika viroboto kwenye kuku walioshambuliwa. 

Tumia dawa za kuua wadudu kama 'akheri powder' au 'sevin 
dust' au zinginezo utakazoshauriwa no wataalamu. 

Chawa no utitiri hughasi kuku hadi wakashindwa kutaga no 
kuatamia. 
Mwaga majivu katika banda no viota vya kutagia kama kinga 
kwa kuku wako. 

Viroboto hushambulia kichwa no kunata huku vikinyonya damu. 
Viroboto huua vifaranga. 

Minyoo, viroboto, chawa na utitiri 
Minyoo hukaa tumboni no ikizidi sana huweza kusababisha kuku 
kupunguza kutaga, kuharisha no kuku kupoteza uzito. 

Kuku huharisha damu au kinyesi cha kahawia huonekana. 

Kuku hudhoofika, manyoya huvurugika no kuku huwa kama amevaa koti. 

Huathiri kuku wa umri wowote lakini huua zaidi vifaranga no kuku wanaokuwa. 
Koksidiosisi 

Wape kuku wote dawa ya vitamini za kuku kutoka dukani kuzuia kujitokeza kwa ugonjwa. 

Kinga ni kuwapa kuku mchicha au majani mabichi, mara kwa mara 

Mara kwa mara ugonjwa hujitokeza baada ya kipindi kirefu cha kiangazi. 

• Kuku wenye dalili hawaponi no hatimaye hufa. 

Huathiri zaidi kuku wadogo wanaokua. Dalili zake ni 

• Macho huvimbo no kutoa uchafu mzito kama sabuni ya kipande iliyolowana. 

Ukosefu wa Vitamini 'A' 



Mwongozo wa ufugaji kuku wa asili kwa wakulima 21 

Tibu minyoo mara moja au mbili kwa mwaka na uscfishe mabanda 
na vyombo kupunguza mashambulizi. 

DAWA ZA MINYOO 
Minyoo hutibiwa kwa kuweka dawa za minyoo katika maji ya 
kunywa. 

Wafugaji watengeneze ushirika wa kuchanja pamoja iii 
kupunguza gharama. Chanjo ya ndui isitolewe kwa 

vifaranga wenye umri wa chini ya 
mwezi mmoja. 

Chanjo hii hutolewa kwa njia ya sindano kwenye bawa na 
inapaswa ifcnywe na mtaalamu wa mifugo. · 

Chanjo itolewe mara moja kwa miezi sita. 

Itolewe tu pale ambapo ndui inaonekana kuwa ni tatizo 
kwani bei ya chanjo hii ni ghali. 

CHANJO YA NDUI 

Pata chanjo ya mdonde kutoka 
ofisi za mifugo au maduka rasmi 
ya dawa za mifugo. Omba 
ushauri wa jinsi ya kusafirisha 
na kutunza chanjo za kuku. 

Wafugaji wenye kuku wachache wajiunge pamoja na kuchanja 
pamoja, hii itapunguza gharama kwani chanjo nyingi za 
madukani zimetengenezwa kwa ajili ya kuku elfu moja. 

Kwa viforanga waliozaliwa nje ya wakati wa chanjo wapewe 
chanjo wakati wowote katika wiki ya tatu halafu waendelee 
Kuchanjwa na kuku wehgine. 

Chanjo itolewe mara nne kwa mwaka, yaani itolewe kilo baada ya 
miezi mitatu. 

Hii ni lazima kwa kuku wote 

CHANJO YA MDONDO 

CHANJO ZIPI ZITOLEWE KWA KUKU WAKO? 
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UGONJWA KING A 
Mdonde Chanjo ya mdonde kilo baada ya miezi mitatu 

Ukiwa na vifaranga wengi wametotolewa mbali na muda wa chanjo wachanje 
wakifikisha wiki tatu kisha baadaye waunganishe na utaratibu wako wa kundi lote. 

Ndui Chanjo ya sindano itolewe na mtaalamu mara moja kilo miezi sita. Mbali na kuku 
wazazi, kuku wa kuuzwa wanaweza kuchanjwa mara moja tu. Ikiwezekana chanjo hii 
itolewe kabla ya mvua ndefu kuanza. 

Upungufu wa Watafutie kuku majani mabichi au hata mchicha mara kwa mara. 
vitamini 'A' Kama hakuna majani wape kuku dawa ya vitamin ya kuku kutoka dukani kwa muda wa 

siku 3 mpaka 5. Dawa za dukani ni za kuku wengi hivyo ni vema zitumike katika 
makundi. 

Koksidiosisi Safisha banda kilo siku kuondoa mkusanyiko wa kinyesi. Ukiwa na vifaranga wengi 
kwa mfano 20 umezalishc kwa mkupuo, Wape kuku dawa za kinga kama Ampro/ium 
au sulfa kwa siku 3 mfululizo mara wafikishapo siku 7 tokea watotolewe. 

Viroboto/ chawa Mwaga majivu katika banda na hasa kwenye viota vya kut,agia iii kukinga wadudu. 
utitiri Tumia dawa za dukani mfano 'akheri powder'na 'sevin dust"kumwagia kuku mwilini 

na katika mazingira. 
Paka mafuta ya tao kwenye viroboto vinavyoonekana. 

Minyoo Tibu minyoo ya kuku kwa dawa za dukani mara moja au mbili kwa mwaka, 
ikiwezekana wiki mbili kabla ya kutoa chanjo ya mdonde. 

Hebu fikiria chanjo ya kuku elfu moja wakati una kuku 30. kwa nini msijiunge katika kikundi na 
kuchanga peso na kuchanja kwa pamoja? 

Ningependa mjue kuwa chanjo na dawa nyingi zinazouzwa zililenga wafugaji wenye kuku wengi. 
Kwa hiyo kwa wafugaji wenye kuku wachache ninashauri kuunda vikundi vya wafugaji iii kupunguza 
gharama. 

Chanjo hupatikana katika maduka ya dawa za mifugo au kupitia kwa wataalamu wa mifugo wa 
serikalini. 

amoja na uscfi chanjo kama kinga na dawa za kuzuia huhitajika 
kwa magonjwa yasiyoweza kuepukwa kwa usafi pekee. 

Ndugu mfugaji t 

Ni ukweli usiojadilika kuwa kinga ni bora kuliko tiba. Magonjwa 
huweza kukingwa kwa uscfi wa nyumba mabanda na vyombo vya kulia. 

Utaratibu wa kinga na chanjo za magonjwa katika kuku wa asili 
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• KUTUPA KUKU WALIOKUFA PORINI. 
• KUNUNUA CHANJO ZINAZOTEMBEZW A 

BARABARANI NA WAUZAJI WASIO RASMI. 

KUCHUKUA TAHADHARI. 

I • KULETA KUKU WAPYA BILA KUJUA 
USIFANYE HAYA . HISTORIA YA CHANJO WALIPOTOKA. 

• KUCHINJA KUKU WAGONJWA. 
• KUACHA BANDA CHAFU. 
• KUFICHA UGONJWA BILA KUTOA TAARIFA 

KWA MGHANI WA MIFUGO KIJIJINI. 
• KUUZAKUKUWAGONJWA. 
• KUNUNUA KUKU WAGONJWA. 
• KUTEMBELEA ZIZI LENYE UGONJWA BILA 
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Ndege jamii ya bata pori na wa nyumbani, 
pamoja na ndege waishio kandokando ya 
bahari, maziwa, na mito huweza kuhifadhi 
aina zote hizi za virusi wakati mwingine bila 
wao kuonyesha dalili za ugonjwa. , 

Zipo takribani aina 144 za virusi hivi vya homa ya mafua makali ya 
ndege, ila kwa sasa ni aina ya H5Nl ndiyo inayosumbua ulimwengu. 

Ugonjwa huu husababishwa na virusi vya influenza aina ya A 
vinavyoweza pia kuambukiza wanadamu na nguruwe. 

Marhabaa hapo umenif ikisha ! 
Ugonjwa wa homa ya mafua makali ya ndege ni muhimu kwa ndege 
jamii zote ikiwa ni pamoja na kuku wa asili. Ni hatari pia kwa 
afya ya wanadamu, kwani husababisha kifo! Fuatilia yafuatayo iii 
upate kuelewa juu ya ugonjwa huu: 

r Je, mbona sijasikia lolote kuhusu ugonjwa huu wa homa ya mafua 
makali ya ndege au sio muhimu kwa wafugaji wa kuku wa asili? 
~---- 

7. Mafua Makali ya Ndege 
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Usafi wa mabanda na mazingira ni njia muhimu ya kukinga 
mafua ya ndege na magonjwa mengine katika banda lako. 

Maambukizi huweza pia kupatikana kwenye 
mavazi, vifaa vya kubebea kuku, magari n.k 
vilivyochafuliwa kwa virusi 

Maambukizi pia hupatikana katika mazingira 
yaliyochafuliwa kwa virusi. 

Kinyesi, damu, mayai, nyama, makamasi no 
majimaji kutoka kwa kuku mgonjwa huwa 
vimejaa virusi. 

Vyanzo vya maambukizi: 

Njia za kusambaa ugonjwa: 
Njia ya hewa (chafya) na njia ya chakula (kula vitu 
vilivyochafuliwa kwa virusi) no kugusa macho, pua 
no mdomo kwa vitu vilivyochafuliwa kwa virusi. 

Kukaa mbali na kuku wagonjwa au 
waliokufa kwa ugonjwa huu. 

Kujihadhari wakati wa kuchinja no 
kutayarisha kuku kwa ajili ya kitoweo. 

Kunawa mikono kwa sabuni kilo baada 
ya kugusa kuku wagonjwa au waliokufa. 

Vikwazo vya maambukizi: 
Usafi wa mabanda no mazingira kwa 
ujumla. 

Makamasi na maji maji kutoka kwa kuku 
mgonjwa husambaza mafua ya ndege. 

Nyama na mayai kutoka kuku 
walioambukizwa mafua ya ndege ni hatari 
kwa binadamu. 



Kuwatenga kuku wageni kwa takribani wiki mbili 
kabla ya kuwachanganya na kuko wako. 

Usirudishe nyumbani kuku waliopelekwa sokoni 
wakakosa soko kwani wanaweza kuleta ugonjwa. 

Usafi, kudhibiti nyendo za kuku wasikutane na 
ndege pori. 

Kuondoa kuku wote wenye dalili za ugonjwa na 
waliokufa na kuwazika au kuwachoma moto. 

Chanja kuku dhidi ya ugonjwa wa mdondo 
kurahisisha utambuzi wa ugonjwa. 
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Mbinu za kukinga kuku: 
Usifuge kuku na mabata katika nyumba moja. 

Bata wasifugwe pamoja na kuku. Bata hubeba 
virusi hatari vya mdonde na mafua ya ndege 
bila kupata dalili za magonjwa hayo. 

Epuka kuweka vidole machoni 
baada ya kushika kuku, nyama ya 
kuku au kinyesi. 

Pia kugusa kuku wagonjwa au waliokufa kwa ugonjwa 
huu au wakati wa kuchinja na kutayarisha kuku kwa 
kitoweo. 

Kuambukizwa hutokana na kula nyama au mayai 
yasioyoiva sawasawa. 

Maambukizi kwa watu 
Hadi sasa maambukizi ya homo ya mafua makali ya 
ndege ni nadra sana, isipokuwa zaidi ya nusu ya watu 
walioambukizwa wamepoteza maisha. Maambukizi kati 
ya mtu na mtu bado hayajadhibitishwa. 
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Usiokote mizoga ya ndege waliokufa wenyewe 
porini, ni hatari kwako pia kwa kuku wako. Usiokote, usinunue wala usile ndege 

pori waliokufa wenyewe. 

Nenda haraka katika kituo cha afya 
ukiona dalili za mafua na homo kali 
mahal i ambapo kuku pia wanaumwa au 
kufa 

Toa taarifa panapohusika ukiona vifo 
vya kuku au ndege pori wengi hasa 
ukiwa umechanja dhidi ya mdondo 
kwa kuku. 

Wajibu wako katika kuzuia ugonjwa 
kwa kuku na watu; 

Dalili za ugonjwa: 
Ugonjwa huu una dalili sawa kabisa na zile za ugonjwa wa 
mdondo ndio maana ni muhimu chanjo ifanyike dhidi ya 
mdondo kama mbinu ya kupambana na homo ya mafua makali 
ya ndege. 

Kula kuku aliyepikwa akaiva vizuri. 

Kuchinja na kutayarisha kuku wa kitoweo 
kufuata mbinu za usalama wa afya ikiwa ni 
pomoja na kuzuia kuguswa na damu, kujishika 
machoni, mdomoni na puani wakati wa 
kutayarisha kuku. 

Kukaa umbali zaidi ya mita moja kutoka kuku 
wagonjwa au waliokufa kwa ugonjwa. 

Mbinu za kukinga watu: 
Kunawa mikono kwa maji na sabuni. 

Osha mikono kwa maji mengi na sabuni baada 
ya kushika kuku, nyama yake au kinyesi. 
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Je,utauza kuku mmoja mmoja au utauza kuku wengi kwa pamoja kama 
wapo? 
Fuatilia somo hili uweze kujua biashara hii . 

Kwa kiasi kikubwa msomaji wangu hukuweza kufuga kibiashara kwa 
sababu hizo, sasa umeweza kudhibiti magonjwa je, una sababu gani ya 
kutofuga kuku kama chanzo cha kipato? 

Kufuga kuku wa asili ni njia mojawapo ya kuweza kujiingizia kipato. 
Ndugu msomaji vifo kwa wingi na uanguaji mdogo wa mayai ni vikwazo vya 
uzalishaji. 

Ni yupi anayeweza kuuza kuku na kurudi na kununua saruj i kwa 
ajili ya kusakafia ukuta? 

J e wewe uko upande upi? 

Kati ya hawa ni yupi anauza kuku kwa ajili ya kupata hela ya 
kununua sabuni dukani? 

Je, ni nani atapata peso nyingi zaidi? 

Je, ni nani mjasiriamali kati ya hawa? 

Hebu linganisha wafugaji hawa wawili, mmoja anauza kuku mmoja 
shilling elfu 8, na wa pili anauza kuku 10 kwa shilingi elfu 5 kilo 
mmoja. 

8. Kuku wa Asili Kama Mradi wa Kuingiza Kipato 



Jitambulishe kuwa unafuga kuku na 
uelezee idadi unayoweza kuwauzia na kwa 
muda gani, jitahidi kutoa bei ya ushindani. 

Tafuta mcsoko ya kuku katika mchoteli. 
sehemu za kuuza vyakula kijijini na mijini 
na migahawa. 

• Boresha zizi lako la kuku uwe no kuku wazuri iii uweze 
kuuza mayai ya kuatamiza ambayo yanaweza kuwa no 
bei kubwa zaidi. 

• Unaweza kuuza mayai ya kuatamiza kwa wanakikundi 
wenzako, iii kufanikisha uatamizaji wa makundi. 

• Mayai yauzwe mapema baada ya kutagwa kama 
hayahitajiki kwa ajili ya kuatamiza. Kama una 
matetea ya kutosha uza mayai sokoni mara kwa mara 
iii uweze kujenga jina wanunuzi wakufahamu. 

• Kuuza majike waliozeeka no wasiotaga mayai. 

• Kuuza matetea usiyoyahitaji kwa uzalishaji, haya 
huweza kuuzwa yakifikisha miezi 8. 

• Kuuza kuku kwa makundi iii uweze kupata hela ya 
kushikika kuliko kuuza kuku mmoja mmoja. 

• Kuku hasa vijogoo, ni zoo muhimu la kuuza, uza majogoo 
wasiohitajika pale wanapofikia ukubwa utakaokupa 
bei nzuri, kuanzia miezi sita. J ogoo mmoja anatosha 
kuhudumia majike hadi 12, hauhitaji kuwa no majogoo 
wengi. 

Unaweza kuuza mazao gani kutoka kwenye kuku? 
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Kipato kikiongezeka kwa nini usiweke hela benki, fungua akaunti 
kemc hauna. 

Tunza theluthi nyingine kwa matumizi ya baadaye, kumbuka akiba , 
haiozi. 

Imarisha banda la kuku, nunua dawa na chanjo za kuku. 
na vifaa vya kutumiwa katika nyumba yao. Hata ikibidi 
kupata mbegu zingine ama kwa kununua kuku au mayai 
yenye mbegu bora. 

Kuna usemi kuwa 'NITUNZE NIKUTUNZE' kuku nao 
wanasema tutunze tukutunze, hivyo tunashauri tumia 
theluthi nyingine ya peso kuboresha mradi wako. 

Tumia theluthi moja kwa fungu hili, yaani kama mapato ni elfu 
60 tumia elfu 20 tu kwa fungu hili. 

Tumia fedha kununua vitu unayohitaji kila siku. Fikiria 
kuboresha nyumba yako, kadiri kipato kinavyoongeza. 

Shughuli yoyote ya kijasiriamali ni kwa ajili ya kuongeza kipato 
kwa matumizi ya kila siku. 

Lakini je utaweza kuyamaliza yote wakati huu? Jibu ni hapana. 
Sasa basi fuata ushauri nitakaoutoa hapa chini. 

Je, uzitumieje fedha hizo? Najua jibu la swali hilo ni jepesi sana 
kwani mahitaji ni mengi sana. 

Je, gharama yako ilikuwa ni kiasi gani? Wewe unajua 

Umeuza kuku 15 kwa bei ya shillingi elfu 4 kila mmoja umepata 
shillingi elfu sitini. Si fedha nyingi sana lakini si haba! 

Baada ya kuuza ufanye nini ? 
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Mimi ninaweka kumbukumbu za ufugaji 
wangu katika daftari. Nina kurasa za 
kumbukumbu za kuku, vyakula na vifaa, na 
kurasa za chanjo na dawa. Angalia kurasa 
zifuatazo uone nina vyoviandika. 

Andika idadi, tarehe na bei uliyouzia kuku wako. 

Andika tarehe ulizochanja kuku dhidi ya mdonde na magonjwa 
mengineyo. 

Chakula cha ziada unachotumia kiandikwe kwenye kitabu chako cha 
kumbukumbu, 

Weka kumbukumbu za kiasi, bei na siku ya kununua vyakula, kuku au 
mayai. 

Weka kumbukumbu za matetea, majogoo, umri wakati wa kutaga na 
kuangua vifaranga. 

Kilo siku waangalie kuku wako kuwaona wana hali gani na ni wangapi 
waliopo, hapo utaelewa kama kuna ugonjwa wa kutibu au tahadhari gani 
zichukuliwe. 

Kufanya mradi wa kuku ni vema ukiwa unaweka kumbukumbu kilo siku au 
angalao mara moja kwa wiki. 

Somo hili litakupa ushauri juu ya kutunza kumbukumbu za 
mradi wako, taratibu endelea kufuatilia. 

MALI BILA DAFTARI HUPOTEA BILA HABARI. Huu ni usemi 
wa kale na bado ni kweli hadi leo hii. 

Kumbukumbu Je? 
->: 
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1. KUMBUKUMBU ZA KUKU NA UZAUSHAJI 
Wiki/Tarehe Wiki/Tarehe 

Jina la Mfugaji 

Kumbukumbu Idadi Thamani Maoni ya ziada Idadi Thamani Maoni ya ziada 

1 Tetea 

2 Jogoo 

3 Vifaranga wadogo 
Vifaranga wakubwa 

4 (miezi 2-6) 

5 Kuku waliokufa 

6 Mayai yaliyookotwa 
Mayai yaliyowekwa 

7 kuatamia 
Vifaranga 

' 

8 vilivyoanguliwa 

9 Jogoo waliouzwa 

10 Tetea waliouzwa 
Vifaranga wadogo 

11 waliouzwa 
Vifaranga wakubwa 

12 waliouzwa 

13 Mayai yal iyouzwa 
Kuku waliouzwa/au 

14 kuliwa 
Kuku waliotolewa 

15 zawadi 

Sampuli za karatasi za kum~ukum~u 
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Njia rahisi ni kununua daftari n kunakili jedwali hilo hapo juu. Tengerieza nakala za kutosha 
kuandika hata mwezi mmojc upunguze kazi ya kunakili kila siku. Mwombe mtoto akusaidie kuchora 
atafurahia na kujifunza pia. Fanya hivyo pia kwa sampuli zifuatazo. 

2.KUMBUKUMBU ZA CHANJO NA AFYA MWAKA 200_ 
Tarehe za chanjo 

Ugonjwa Chanjo ya I Chanjo ya II Chanjo ya III Chanjo ya IV 
MDONDE 

Idadi ya waliochanjwa 
Idadi ya wasiochanjwa 

Maelezo 
NDUI 

Idadi ya waliochanjwa 
Idadi ya wasiochanjwa 

Maelezo 
Tiba mbali mbali 

Minyoo 
Vitamini 'A' 
Koksidiosisi 

.Mengineyo 

3. KUMBUKUMBU ZA VIFAA NA VYAKULA Tarehe 
Kifoa Idadi Thamani/Bei ya kununua Maoni 
1 Vikapu 
2 Nyumba 
3 Viota 
4 Vyombo vya maji 
5 Vyombo vya chakula ' 

6 Vifoa vingine 

Vyakula na Dawa 
1 Pumba 
2 Dagaa 
3 Unga wa dagaa 
4 Vitamini za kuku 
5 Madini 
6 Dawa za minyoo 
7 Dawa za koksidia 
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