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Sifa za msingi za nyumba bora ya nguruwe 
• Nyumba ijengwe eneo lenye kivuli cha kutosha 
• Nyumba iwe na nafasi ya kutosha 
• Ijengwe sehemu yen ye mwinuko kiasi ili kuwezesha maji kuondoka kwa urahisi 
• Iwe na chombo/kihori cha kuweka chakula na kingine chakuweka maji 
• Iwe na sakafu imara iliyotengenezwa kwa saruji, mabanzi, miti na isiwe na unyevu 

• Sakafu ya saruji iwe na mteremko (slope) inayoweza kuondoa uchafu kwa urahisi 
ndani ya banda. 

• Sakafu ya mabanzi, mbao au miti iwe inatoa nafasi ya kuondoa uchafu kama kinyesi 
ndani ya banda. 

• Iwe na mtaro wa kuondolea maji, mkojo na kinyesi hadi shimo la kutunzia 
• Kuta za mabanda ya nguruwe zinatakiwa kuwa imara, ziwe na uwezo wa kuwasitiri 

nguruwe wasitoke nje. 
• Iweze kuingiza hewa ya kutosha ndani ya banda hasa kama ukuta umezibwa (solid walls) 

3. Nyumba ya nguruwe 
K wa ujumla nyumba za aina mbili huhitajika katika ufugaji wa nguruwe 

o Nyumba za kukuzia na kunenepesha nguruwe wa kuchinja 
o Nyumba za nguruwe wazazi 

2. Ukweli kuhusu Nguruwe 
Nguruwe ni mnyama msafi sana na mwenye akili. Akipewa banda lenye nafasi ya kutosha huweza 
kuchagua sehemu ya kulala, kujisaidia na akauweka mwili wake katika hali ya usafi sana. U safi wa 
banda na mazingira utakuhakikishia nguruwe wasafi bila uchafuzi wa mazingira kama tunavyoona 
kwa wafugaji wengi mijini na vijijini. Tenga mavazi na viatu maalumu kwa ajili ya kazi za nguruwe na 
oga vizuri baada ya kufanya kazi kwenye mabanda ya nguruwe kwa muda mrefu. 

1. U tangulizi 
Ufugaji wa Nguruwe ni kati ya shughuli zinazokuwa haraka katika Afrika Mashariki na ya Kusini. 
Ukuaji wa miji na ongezeko la watu kumeendana na ongezeko kubwa la mahitaji ya protini ya 
wanyama. Uwezo wa kukua haraka, ubora wa nyama kiafya na ladha nzuri inatoa nafasi kubwa ya 
maendeleo ya ufugaji wa nguruwe kama chanzo cha kipato kwa mfugaji. Kijarida hiki kinatoa 
mwongozo kuhusu mahitaji muhimu ya ufugaji nguruwe, mbinu za kuboresha uzalishaji, kudhibiti 
magonjwa na pia mwongozo wa kujali haki za nguruwe kama kiumbe hai kinachoweza kusikia 
maumivu kisipotendewa kinavyostahili. Nguruwe ana gharama ndogo za matunzo, anatoa mafuta, 
huleta kipato cha pesa, hutoa mbolea ya mimea. Faida ya ufugaji nguruwe hutegemea zaidi ubora wa 
matunzo. Vile vile kumbuka kutumia vyanzo nafuu vya chakula na kujengea miudombinu. Msomaji 
anashauriwa kuwaona wataalamu kwa ushauri zaidi na pia kusoma vitabu vya rejea kuhusu ufugaji 
nguruwe 



Sifa za kuangalia kwa nguruwe bora wa mbegu: 
• Nguruwe wa mbegu awe na sifa ya kukua haraka na asiwe na ulemavu wa aina yeyote, na 

hasa wa miguu kwa dume. 
Mama mzazi wa nguruwe awe na historia ya kuzaa watoto 10 hadi 12 kwa mzao mmoja 

• Jike awe na chuchu zaidi ya 12. 
• Dume awe na sehemu za kiume yaani korodani na uume unaoonekana sawa sawa. Pia awe 

na hamu ya kupanda majike. 

4. Upate wapi N guruwe wa Kufuga 
Nunua nguruwe wa kufuga kutoka kwenye mashamba au wafugaji wanaoaminika ukizingatia 
yafuatayo. 

• Usizalishe nguruwe wanaotokana na ukoo mmoja yaani ndugu kama kaka ria dada. 
Nunua dume na jike toka mahali tofauti. 

• Tumia ushauri wa wataalamu kuchagua nguruwe bora 

Picha namba 3 

Banda hili hapa chini limejengwa kwa ajili ya mama nguruwe na watoto. Vipimo: ukubwa wa banda 
= 2 x 2 m, ukubwa wa sehemu ya mama nguruwe = 0.6 x 0.6, sehemu ya watoto = 0.6 x 0.6 m 

Mabanda kwa ajili ya nguruwe wanne wenye umri wa miezi minne hadi mitano. Vipimo rya banda: 2 x 2.5 m. 
Zingata vipimo vilivyoonyeshwa ili kuruhusu hewa kupita na kuwapa nguruwe nafasi ya kutosha 

Picha namba 2 Picha namba 1 

• Paa linaweza kupauliwa vizuri kwa nyasi, makuti, bati n.k kama inavyoonekana hapa chini 



Jedwali namba I: Mambo muhimu ya kufanya kwa vitoto rya nguruwe 
SIKU JAMBO LA KUFANYA 

1 • Kata vitovu virefu kwa wembe mpya au mkasi uliochemshwa 
• Nyunyuzia Iodine katika vitovu 
• Kata meno makali juu na chini 
• M pe mama nguruwe chakula kidogo kama nusu kilo 

3 • Vitoto vya nguruwe vipewe sindano ya madini ya chuma 
• Viwekewe maji safi ya kunywa 

5 • Ongeza chakula cha mama hadi kufikia kilo mbili na nusu 
10 • Viwekee alama (identification) vitoto vya nguruwe 

• Hakikisha makaazi ya nguruwe ni masafi na mpe mama kilo sita( 6) 
za chakula. 

Kumuandaa nguruwe mama kabla ya kuzaa 
• M pe dawa ya rninyoo siku 10 kabla ya kuzaa 
• Mogeshe mama nguruwe kwa sabuni ya mkono na brashi 
• Muhamishie katika chumba cha kuzalia siku 7 kabla hajazaa 
• Mpunguzie lishe siku 2 kabla ya kuzaa 
• Siku ya kuzaa mpe nguruwe maji ya kunywa tu 

Matunzo ya vitoto vya nguruwe 
Vitoto vya nguruwe vinyonye maziwa ya mama siku zote hadi wakifikisha siku 56. Mambo muhimu 
ya kufanya kwa vitoto vya nguruwe yameainishwa kwenye jedwali namba 1 hapa chini: 

Matayarisho ya nyumba kabla ya kuzaa 
• Osha banda la kuzalia kwa maji na kuliacha likauke 
• Tandika nyasi kavu mara baada ya nyumba kukauka 
• Ongeza taa ya chemli au umeme kama uko mikoa yenye baridi kwenye sehemu ya vitoto. 
• Tengeneza sehemu ya kuzalia kwa mbao au mabomba (Tazama picha namba 3) 

Utunzaji nguruwe mwenye mimba 
• Mimba ya nguruwe huchukuwa miezi mitatu (3) wiki tatu(3) na siku tatu(3) yaani siku 114 
• Nguruwe mwenye mimba apewe chakula cha kutosha kiongezwe polepole tokea posho ya 

kawaida hadi kilo 3 - 3. 5 kwa siku. 

5. Mbinu za uzalishaji 
Matunzo ya dume la uzalishaji 

• Chagua dume la mbegu bora, lisilokuwa na kilema au ugonjwa wowote. Tenganisha dume na 
majike iii kuepusha kupandwa kusiko · na kumbukumbu. Dume la nguruwe halipaswi 
kunenepa, kwa hiyo usimlishe chakula kingi na mpatie mazoezi ya kutosha asije akawa mvivu 

• Nguruwe dume anaanza kupanda majike akiwa na umri wa miezi 4 hadi miezi 9. Dume 
liruhusiwe kupanda mara moja tu kwa kila juma. Anapofika miezi 10 anaweza kupanda mara 
mbili hadi mara tatu kwa wiki. Akiwa na mwaka mmoja na zaidi anaweza kupanda kila siku 
kwa majuma mawili hadi matatu, kisha apumzike kwa majuma mawili. Ni vizuri nguruwe 
dume mmoja apande majike 15 hadi 20 kwa mwaka. 

• Madume madogo yapande majike madogo, dume kubwa likimpanda jike dogo anaweza 
akamletea maradhi ya mgongo. Ni muhimu kupandisha dume kabla hajala chakula, na 
asitumiwe mara tu baada ya chakula iii asiwe mvivu. 



5 

Picha namba 4 

oza katika taya mbili. 
. " -e mama hupiga watoto · 

ya mwanzo. Hiyo 
Tazama picba namba 4), ili 

Ukataji meno 
Siku chache kabla ya kuzaliwa, meno yaliochongoka 
Meno hayo humuumiza mama wakati watoto wanapo n~ r 

mateke. Hii husababisha vifo vya watoto kutokana na k r- :: 

inabidi meno hayo yakatwe na chombo kinachofanana 
kupunguza madhara hayo. Muone bwana mifugo kwa mae ~ 

Kuzuia upungufu wa damu 
Maziwa ya nguruwe yana upungufu wa madini ya chuma yaongezayo damu. Hivyo baada ya 
majuma mawili au matatu watoto huanza kudhoofu kwa kukosa madini hayo mwilini. Kuondoa 
tatizo hili inabidi vitoto vidungwe sindano ya madini kwenye misuli siku mbili au tatu tangu 
kuzaliwa. Kama sindano haipatikani njia nyingine za kuwapatia watoto madini hayo ni kwa kuwapa 
vidonge vya madini chuma, au kuwapa madini hayo kwen_ e ndimi zao au chuchu za mama yao siku 
mbila hadi tatu baada ya kuzaliwa. 

Joto 
Vitoto vya nguruwe havizaliwi na manyoya na hawana mafuta mengi ya kutosha kuwaletea joto 
mwilini; hivyo ni rahisi kufa kwa baridi. Tumia taa ya stimu au chemli kuongeza joto. 

Ulishaji wa maziwa ya kwanza 
Baada ya kuzaliwa na kusafishwa, hakikisha vitoto vinanyonyeshwa. Vi ovu viwekewe dawa (Iodine 
5%) iii kuzuia magonjwa. Kama mama amefariki mara tu baada ya kuzaa na hakuna nguruwe 
mwingine anayeweza kunyonyesha; tumia maziwa ya ng'ombe. ongeza sukari na yai bichi koroga na 
uwanyonyeshe kwa kutumia chupa ya maziwa ya mtoto. 

6. UTUNZAJI WA VITOTO VYA NGURUWE. 

Dalili za joto 
• Sehemu ya uzazi kubadilika na kuwa nyekundu 
• Nguruwe hatulii na hukojoa mara kwa mara 
• Ute kama makamasi hutoka sehemu za siri 
• Nguruwe mwenye joto hujaribu kuwapanda wenzake na yeye akipandwa hutulia 

Upandishaji jike 
• Kati ya siku nne hadi saba baada ya kuachishwa watoto, nguruwe mama hupata joto. 

Nguruwe jike alie kwenye joto apelekwe kwenye banda la dume na sio kinyume chake. Rudia 
kumpandishajike alie kwenye joto masaa 12 baada ya mpando wa kwanza; rudia 
kumpandisha mara 2 hadi 4. Kamajike hatarudia kwenye joto baada ya wiki 3 atakuwa 
ameshika mimba. 
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C. Viini lishe muhimu kwenye lishe ya nguruwe 
Nguruwe wana uwezo wa kula aina nyingi za vyak:ula lakini vyenye uwezo wa kumeng'enywa kwa 
urahisi. Chakula cha nguruwe kilichokamilika kinahitaji kuwa na mchanganyiko wa viini lishe vitano, 
navyo ni 

1. Vyakula vyenye kutia nguvu mwilini (kama pumba za mahindi, ngano, mchele) 
2. Vyakula vya kujenga mwili (kama mashudu ya alizeti, pamba, unga wa dagaa) 
3. Vyakula vya asili ya madini (kama chumvi, chokaa, mifupa iliosagwa) 
4. Vyak:ula vya asili ya vitamini (kama majani mabichi, mbogamboga na matunda) 
5. Maji 

B. Baadhi ya faida za lishe bora kwa nguruwe ni: 
1. Lishe bora huharakisha ukuaji wa haraka wa nguruwe na hivyo kupata uzito unaohitajika kwa 

kipindi kifupi. 
2. Lishe bora hupunguza gharama za ufugaji na hivyo kuongeza faida kwa mfugaji kwa sababu 

nguruwe atahitaji kiasi kidogo tu cha chakula na atachukua muda mfupi kupata uzito mkubwa 
3. Lishe bora itapunguza maambukizi ya magonjwa. 
4. Lishe bora huongeza kiasi cha mayai yatakayoivishwa na mama nguruwe na hivyo kuongeza idadi 

ya watoto watakaozaliwa 
5. Lishe bora huongeza kiasi cha maziwa yatakayotengenezwa na mama nguruwe kwa ajili ya 

watoto hivyo kuwafanya wawe na afya bora itakayo wawezesha wakue haraka na kupunguza 
idadi ya vifo kwa watoto. 

6. Lishe bora inaongeza ufanisi wa madume ya nguruwe na hivyo kuongeza uwezo wa kupanda 

7. Vyakula na ulishaji 
Chakula bora kwa nguruwe ni moja ya mahitaji muhimu sana kwenye dhana nzima ya ufugaji wa 
nguruwe wenye tija na faida kwa mfugaji. Chakula cha nguruwe kinagharimu yapata asilimia hamsini 
sabini ya gharama zote za ufugaji wa nguruwe. Kati ya matatizo mengi yanayosababisha tija na 
ufanisi duni wa uzalishaji wa nguruwe yanatokana na lishe duni. Nguruwe wakipatiwa lishe bora, tija 
na ufanisi wa uzalishaji utakuwa mkubwa hivyo kuongeza faida kwa mfugaji. 

Kuachisha kunyonyesha 
• Viachishe vitoto kunyonya wakifikia umri wa miezi miwili wanapokuwa na uzito wa kilo 10. 

Siku ya kuachisha kunyoyesha muondoe mama nguruwe kwa watoto wake na kumuweka 
chumba kingine 

• Mpe mama chakula cha kutosha 

Kuhasi 
Vitoto ambavyo havihitajiki kwa ajili ya kizazi bora katika mfugo, vihasiwe vikiwa katika juma la 
tatu hadi la nne. Nguruwe walio hasiwa huwa wapole, wenye nguvu, wazito na nyama yao haina 
harufu ya dume. Bwana mifugo atakupa maelezo zaidi kuhusujinsi ya kufanya. 

Kulisha chakula cha ziada 
Chak:ula kigumu zaidi ya maziwa kianze kulishwa kidogo kidogo kuanzia siku ya kumi baada ya 
kuzaliwa, kwani wakati huu maziwa ya mama hayatoshelezi. Endelea kuwapa chak:ula hiki mpaka 
watakapo zoea kutokunywa maziwa ya mama yao tena. Chakula hiki kiwe na viini lishe vya 
kujenga mwili, kuleta nguvu na kuzui maradhi. Nguruwe wapewe chakula hiki kwa wingi na maji ya 
kutosha. 
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Jedwali namba 2: Michanganyiko mbalimbali ya vyakula vya nguruwe 

Na Aina ya viinilishe Mlchanganyiko (Asilimia) 
Nambal Namba2 Namba4 

1 Vyakula vya wanga 
1. Pumba za mahindi 70.25 32 30.00 
2. Pumba laini za mpunga - 25 33.00 
3. Machicha ya porn be - 21 - 

yaliyokaushwa 
4. Mahindi yaliyobarazwa - - 10.00 

2 Vyakula vya protini 
A. Protini ya nafaka 
1. Mashudu ya alizeti 22.00 14 22.00 
2.Mashudu ya michikichi - - 
3. Soya iliyochemswa na - - - 

kubarazwa 
B. Protini ya Wanyama 
4.Unga wa dagaa/samaki 4.00 2.00 3.25 
5.Damu iliyokaushwa - 2.25 - 

3 Vyakula vya asili vya madini ' 

1. Chumvi ya mezani 0.50 0.50 0.50 
2. Chokaa ya mifugo 2.00 2.00 2.00 
3. Unga wa mifupa 1.00 1.00 1.00 
4. Madini na vitamini 0.25 0.25 0.25 

mchanganyiko 
Jumla 100. 100 100. 

Mfano jedwali Na 2 linaonyesha michanganyiko mbalimbali ya vyakula vya nguruwe. 
1. Mchanganyiko namba I: inapendekezwa kwa wafugaji walioko kwenye mazingira ambayo 

pumba za mahindi na mashudu ya alizeti yanapatikana kwa urahisi 
2. Mchanganyiko namba 2: kwa wale ambao pumba za mahindi, za mpunga machicha ya 

pombe na mashudu ya alizeti yanapatikana kwa urahisi. 
3. Mchanganyiko namba 3: kwa wale ambao pumba za mpunga na mahindi yanapatikana kwa 

urahisi. 

D. Jinsi ya kutengeneza chakula cha nguruwe 
Wakati wa kutengeneza chakula cha nguruwe inabidi kuzingatia yafuatayo: 
• Mchanganyiko wake uwe na viinilishe vinne vilivyotajwa hapo juu 
• Chagua aina ya viinilishe vinavyoweza kupatikana kwa urahisi na bei nafuu kwenye mazingira 

yako 
• Aina ya mchanganyiko wa chakula ni muhimu uzingatie mahitaji ya nguruwe kama umri (mfano: 

nguruwe wanaonyonya, waliochishwa kunyonya, wanaokua, na wanaonyonyesha) 



1.6 Siku ya 3 na kuendelea 
• Ongeza chakula cha nafaka kwa kiasi cha kilo 1 kwa siku. 
• Ongeza kufikia kiwango kinachohitajika kulingana na idadi ya watoto alionao mama 

nguruwe. 

1. 5 Siku ya 1 - 2 baada ya kuzaa 
M pe nusu kilo ya chakula kamilifu. 

1.4 Siku ya kuzaa 
U simpe chakula chochote cha nafaka. 
M pe vyakula vya mbogamboga,na vilaini kwa kiasi kidogo tu 

• Mpatie maji ya kutosha. 

1.3 Wiki moja kabla ya kuzaa 
• Anza kuopunguza chakula taratibu hasa vyakula vya nafaka (Concentrate rations). 
• Ongeza vyakula vya mbogamboga, majani laini na matunda (laxative meals). 

1.2 Wiki tatu kabla ya kuzaa 
Ongeza chakula kufikia kilo mbili na nusu. 

Jinsi ya kulisha jike la nguruwe kabla na baada ya kuzaa 
1. Kipindi cha mimba, kuzaa hadi kuachisha kunyoyesha 
1.1 Kipindi cha miezi mitatu baada ya kupandishwa 

• Apatiwe chakula kiasi kama kilo mbili kwa siku 
• Kiasi hiki kiendelee hadi wiki 3 kabla ya kuzaa 

2. Uzito uliozidi kiasi kidogo 18 - 29 1.00 
3. U zito wa kawaida 30- 40 1.50 
4. Uzi to mkubwa kiasi 41 - 60 2.00 
5. Uzito mkubwa 61 - 80 2.5 
6. Uzito mkubwa sana 81 -100 3.00 
7. Nguruwe anaye nyonyesha 120 - 150 6.00 

10- 17 0.75 Baada ya kuachishwa 
kunyonya hadi uzito kiasi 

1. 

Na Wakati Uzito wa nguruwe Kiasi cha chakula 
(kilo) (kilo kwa siku) 

Jedwali na 3: Viwango vya kulisha nguruwe wa uzito mbalimbali 

E. Kiasi na namna ya kulisha 
• Nguruwe wanahitajika kulishwa aina hii ya chakula mara mbili (asubuhi na mchana) au zaidi kwa 

siku 
• Kiwango/kiasi cha kulisha kwa nguruwe wa aina na rika tofauti kimeonyeshwa kwenye jedwali 

Namba3 
• Pamoja na vyakula vilivyotajwa, wafugaji wanashauriwa kuwapatia nguruwe vyakula vyao vya 

kijadi kama vyakula vya ziada mfano, majani mabichi laini, majani ya maboga, mbogamboga, 
matunda kama maparachichi, majani ya viazi n.k. 
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Dalili Ugonjwa Udhibiti/Tiba 
Homa kali, kukosa raha na Ukosefu wa Mama nguruwe atibiwe kwa antibiotiki 
kuwa mkali kwa watoto maziwa kama na homa. Mtalamu akague chuchu 

kuona kama zina matatizo ya kuzaliwa. 
Kagua meno ya vichanga kama 
hayajak:watwa yakatwe. 

Uharo wa njano nguruwe Kuharakwa Tibu kwa antibiotiki. 
akiwa na umri wa wiki 3 nguruwe Safisha Banda, vyombo na mazingira 

wachanga kila mara kuua vimelea kwenye 
mazinsira 

Malengelenge ya mafua Ugonjwa wa Ugonjwa hauna tiba maalumu. Osha 
puani mdomoni, chuchu na miguuna vidonda kwa dawa ya kuua vimelea vya 
kwato midomo magonjwa. 
Vifo vya ghafla damu puani Kim eta Toa taarifa haraka kwa mtaalamu aliye 
na sehemu ya kutolea kinyesi karibu, kwani nyama ya nguruwe hawa 

haifai kuliwa, 
Kujikuna katika vizingiti na Ukurutu Sindano ya Ivermectin kwa nguruwe 
kuharibika ngozi wote. Rudia baada ya wik:i 2 
Joto kali, vifo vingi sana Homa ya Hakuna dawa, toa ripoti kwa mtaalamu 
kushindwa kutembea, nguruwe ili taratibu za udhibiti zifuatwe. 
kutokula. 

Magonjwa yafuatayo ya nguruwe yameelezwa kifupi:-Ili kumpa mfugaji maarifa ya kutambua na 
kuzuia /kutibu. Waone wataalamu ukiona dalili hizi 

8. Magonjwa na Afya 

Baada ya kuachisha kunyonya 
Mama nguruwe wapatiwe chakula bora kilicho na kiwango kikubwa cha madini na vitamini 
kiwango cha kilo 2 - 3 kwa siku. 
Hii itamsaidia kuivisha mayai, hivyo kumsaidia kupata joto mapema. 

• 

Endelea kumpa kiwango hicho cha chakula mpaka ifikapo wiki moja kabla ya kuwaachisha 
watoto kunyonya. 
Wiki moja kabla ya kuwachisha punguza kiwango taratibu mpaka kufikia kilo 31,'l k:wa siku . 

• 

Mfano: kama mama ana watoto 9 atahitaji kiasi zani cha chakula? 
Mahitaji mama peke yake Mahitaji kutokana na watoto Kiasi cha chakula kwa siku 
3kg Theluthi moja x 9: (113 x 9= 3 kg + 3 kg = Kilo 6 kwa 

3 Kg) siku 

Zingatia 
• Mama nguruwe anahitaji kilo 3 za chakula kwa matumizi yake ya kawaida. 
• Atahitaji kiasi cha ziada cha theluthi moja (1/3) ya kilo ya chakula kwa kila mtoto aliyenae 



Turnia kamba ya katani iliyosukwa au waya wa 
kukamatia nguruwe (pig snare). Nguruwe 
akifungwa kamba ya kitanzi katika taya la juu la 
mdoma na kuvutwa kuelekea mbele, yeye atavuta 
kuelekea nyuma kama ilivyoonyeshwa katika 
picha namba 7, Mbinu hii huwezesha kumkagua 
nguruwe, kumchoma sindano, kumuogesha au hata 
kuruhusu kumfunga kamba miguuni iii 
kumuangusha. 

Picha namba 7 

Picha namba 6 
3. Kudhibiti nguruwe wakubwa 

2. Kumuongoza nguruwe mkubwa 
Kumuongoza nguruwe aende unapotaka inawezekana iwapo 
utatoa ubao wa kuongozea nguruwe. Ubao huo wenye upana 
sentimeta 80 . na urefu wa sentimeta 80 unaweza 
kutengenezwa kwa kutumia mlango wa zamani au mbao za 
gharama ndogo. Mkinge nguruwe na ubao mmoja kila upande 
kulia na kushoto huku ukiacha nafasi ndogo ya kumruhusu 
kuona upande wa kichwani, fanya hivyo huku ukimuelekeza 
upande unaotaka aende. Unaweza kumuongoza nguruwe kwa 
ubao mmoja (picha na 6) iwapo kuna nafasi ya kumkinga 
kulia na kushoto kama ilivyoonyeshwa. 

1. Kubeba nguruwe mtoto 
Mkamate nguruwe mtoto kwa kukamata miguu ya nyuma, 
mnyanyue na kuweka mkono mwingine chini ya tumbo lake kama 
ilivyoonyeshwa kwenye picha. Hapo utaweza kumtibu, kumhamisha 
au hata kumkagua kama ana tatizo. 

Picha namba 5 

Kushika na kuongoza nguruwe 
Nguruwe anapaswa kuanza kushikwa tokea akiwa mdogo iii azoane vema na binadamu. Mfugaji 
anapaswa kujifunza jinsi ya kushika, kuongoza na kumuangusha nguruwe bila kusababisha maumivu 
au msongo kwa mnyama. 

9. Matunzo na udhibiti na haki za msingi 
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Fanya baya 
a. Wape nguruwe nafasi ya kutosha kama ilivyoelekezwa katika jarida hili. 
b. Wape chakula na maji ya kunywa ya kutosha 
c. Nguruwe akiugua apewe tiba mara moja iii kuepusha maumivu yasiyo ya lazima 
d. Chinja nguruwe kwa taratibu zilizoelekezwa iii kumuepusha na kifo cha mateso 

Picha namba 8 

10. Kulinda baki za nguruwe 
a: U simpige nguruwe kwa sababu yeyote ile 
b. Usiwajaze nguruwe kwenye chumba kidogo kisicho na nafasi ya kutosha watapigana, 

watachafuka, na kuumizana 
c. U simuache nguruwe juani, nguruwe hatoki jasho joto litamtesa na hata kumuua 
d. U siweke madume wawili chumba kimoja hasa kama hawafahamiani, watapigana sana. 
e. Usisafirishe nguruwe kwenye gari lisilo na nafasi ya kutosha na wasafirishaji jioni na 

asubuhi wakati hamnajoto 

4. Kumuangusha chini nguruwe 
Kuangusha chini nguruwe, mfunge kamba mdomoni kama ilivyoonyeshwa hapo juu (Picha namba 8). 
Kisha funga miguu ya mbele pamoja kwa kamba 
moja, na miguu ya nyuma ifungwe kwa kamba 
nyingine. Mtu mmoja abakie kudhibiti kamba ya 
mdomoni iii nguruwe asitembee, mtu wa pili avute 
kamba za miguu moja moja huku akiwa amesimama 
(angalia picha) upande wa pili tokea zinapotokea 
kamba chini ya tumbo la nguruwe, Huyu avute zile 
kamba kila moja katika mkono tofauti, nguruwe 
ataanguka chini. Funga miguu vizuri kudhibiti 
nguruwe asiinuke. 
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