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Kijitabu hiki kunatoa mwongozo kwa lugha nyepesi kuhusu Programu ya Taifa ya Ufugaji Nyuki
Tanzania inayotekelezwa katika kipindi cha mwaka 2001–2010. Programu hii iliidhinishwa na Serikali
mwezi Novemba 2001.

Programu ya Taifa ya Ufugaji Nyuki (PTUN) inakidhi mahitaji ya jumla ya
mpango wa maendeleo nchini, hasa Mkakati wa Kupunguza Umaskini (MKU).
PTUN imeundwa kutokana na mawazo makuu au misingi inayohusiana na
maendeleo endelevu na Usimamizi Endelevu wa Rasilimali za Nyuki (UERN).
Hii ina maana kwamba mipango ya maendeleo lazima ipangwe kwa
kushughulikia masuala ya mazingira, jamii na uchumi. Kama uchumi utakua
wakati mazingira yanaharibika na watu wengi wanakuwa maskini, maendeleo
hayatakuwa endelevu. Kwa hivyo PTUN inalenga katika uhifadhi wa
mazingira, ukuaji wa uchumi na kupunguza umaskini kwa wakati mmoja.

Mtazamo wa PTUN unahusisha mabadiliko ya Sera za Serikali yanayohimiza ushirikishwaji wa jamii,
sekta binafsi, washirika katika maendeleo, mashirika yasiyo ya kiserikali, vikundi vya ufugaji nyuki na
vyama mbalimbali katika usimamizi wa rasilimali za nyuki. Ushiriki sawa wa wanawake na wanaume
utahimizwa na hii itasaidia katika maendeleo ya uchumi na kupunguza umaskini.

Huu ni mtazamo thabiti na wa kusisimua ambao unaleta changamoto na manufaa mengi.Yote haya
yamefafanuliwa katika kijitabu hiki.

Sehemu ya kwanza ya kijitabu hiki inaeleza ni nini maana ya PTUN. Maswali matano ya msingi
yameulizwa na kujibiwa ili kupata muhtasari wa mawazo makuu ya programu hii. Sehemu ya pili
inataja mipango 3 ya maendeleo ya PTUN na namna itakavyotekelezwa. Sehemu ya tatu inaelezea
manufaa ya PTUN, wajibu na majukumu ya wadau, uhusiano na sekta mtambuka na namna ya
kuendelea.

PTUN inayo misamiati na maneno yasiyofahamika sana hivyo basi orodha ya vifupisho imeonyeshwa
mbele ya kijitabu hiki na maana ya baadhi ya maneno magumu imeonyeshwa nyuma.

Kijitabu hiki kinalenga katika kukuza ufahamu wa makundi mbalimbali katika jamii, sekta binafsi na
watu maskini kuhusu ufugaji nyuki unavyoweza kusaidia maendeleo ya taifa na kupunguza umaskini.
Katika ukurasa wa nyuma kuna maelezo ya nani utahusiana naye ili kupata maelezo ya kina kuhusu
Programu ya Taifa ya Ufugaji Nyuki.
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MKU - Mkakati wa Kupunguza Umaskini

PTM - Programu ya Taifa ya Misitu

PTUN - Programu ya Taifa ya Ufugaji Nyuki

TAMISEMI - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (Ofisi ya Rais)

UERN - Usimamizi Endelevu wa Rasilimali za Nyuki

UMUK - Umoja unaozingatia Mkakati wa Utekelezaji Kisekta

WMU - Wizara ya Maliasili na Utalii



1. CHIMBUKO: Programu ya Taifa ya
Ufugaji Nyuki ilivyoundwa

1Watu na Nyuki

Mpangokazi wa Misitu Tanzania wa mwaka 1989 ulitoa
mapendekezo kuhusu kuanzishwa kwa Programu ya Taifa ya Ufugaji
Nyuki (PTUN). Hii ilisababisha kuundwa kwa Sera ya Taifa ya
Ufugaji Nyuki (STUN). PTUN iliundwa kama chombo cha
utekelezaji wa Sera hiyo.

Mchakato wa kuunda PTUN ulianza mwezi Januari 2000. PTUN
iliundwa kwa kuwashirikisha wadau mbalimbali. Mchakato huu
ulitekelezwa na kuratibiwa na tume maalum iliyoongozwa na
kamati ya uendeshaji.

Mchakato ulihusisha maeneo makuu 5 (matano) :-

1) Mapitio ya sekta ya ufugaji nyuki ulifanyika ili kufafanua
masuala yafuatayo:-
• Hali halisi ya ufugaji nyuki nchini
• Hali ya ufugaji nyuki katika siku za baadaye
• Matatizo, fursa na matishio
• Uhusiano kati ya sekta ya ufugaji nyuki na sekta

zingine

2) Warsha ya kitaifa kuelewa hali halisi ya ufugaji nyuki nchini ilifanyika mwaka 2000. Mapitio ya
sekta ya ufugaji nyuki yaliwashirikisha wadau mbalimbali ili kupata maoni yao. Wadau
waliohusika ni pamoja na ngazi zote za Serikali, washirika wa kimataifa katika maendeleo,
mashirika yasiyo ya serikali, sekta binafsi, mashirika maalum, watafiti na taasisi za elimu.

3) Masuala muhimu yaliyoibuliwa katika warsha yalipitiwa na kupewa kipaumbele kulingana na
mpango wa maendeleo wa Serikali, mtazamo wa Wizara ya Maliasili na Utalii na hali ya sasa
kitaifa na kimataifa.

4) Tafiti mbili maalum zilifanyika katika masuala muhimu ya sekta ya ufugaji nyuki, ambayo ni
masoko ya asali na nta na uhusiano kati ya sekta ya ufugaji nyuki na sekta zingine.

5) Kazi ya mwisho ilikuwa kuandaa na kutekeleza mikakati na shughuli katika masuala ya ufugaji
nyuki yaliyopewa kipaumbele.

Sera ya Taifa ya Ufugaji
Nyuki
Lengo la jumla: Kuongeza
mchango wa Sekta ya Ufugaji
Nyuki kwa maendeleo endelevu
ya Tanzania na kuboresha
uhifadhi na usimamizi wa
maliasili yake kwa manufaa ya
kizazi cha sasa na kijacho.

Hatua shirikishi ni pamoja na:-
• Warsha 8 zilizoshirikisha wadau

mbalimbali.
• Mikutano ya kushauriana katika

ngazi ya jamii 6.
• Tafiti maalum za kitaalam 11.
• Semina kadhaa.



2. Utangulizi wa Programu ya Taifa ya
Ufugaji  Nyuki

2 Watu na Nyuki

Sehemu hii inatoa majibu ya maswali matano yanayowakilisha mawazo makuu ya PTUN.
1. Malengo ya PTUN ni yapi?
2. Usimamizi endelevu wa rasilimali za nyuki ni nini?
3. Masoko na uzalishaji wa mazao ya nyuki vitaboreshwaje?
4. Rasilimali za nyuki zilizopo ni zipi?
5. Ni changamoto zipi zinaikabili sekta ya Ufugaji Nyuki.

2.1  Malengo ya PTUN ni yapi?

PTUN inashughulikia masuala muhimu ya ufugaji nyuki katika misingi ya maendeleo endelevu.

Malengo ya PTUN ni:-
• Kukuza uhifadhi na matumizi endelevu ya rasilimali za

nyuki ili kukidhi mahitaji ya jamii, taifa na dunia nzima
• Kusimamia, kutunza na kurekebisha rasilimali za nyuki

kwa kuendeleza zilizoharibika na kwa kuendeleza
uhusiano wa Kitaifa na Kimataifa

Madhumuni makuu ya PTUN ni kuhakikisha:-
1. Upatikanaji endelevu wa mazao ya nyuki na huduma ili kukidhi mahitaji ya Kitaifa na Kimataifa.
2. Kujenga uwezo wa Kitaifa wa kusimamia na kuendeleza Sekta ya Ufugaji Nyuki kwa

ushirikiano na sekta zingine.
3. Kuwezesha mfumo wa kisheria na udhibiti katika sekta ya ufugaji nyuki.
4. Kuongeza mchango wa sekta ya ufugaji nyuki katika uchumi, ajira na upatikanaji wa fedha

za kigeni kwa kuwepo uendelezaji endelevu wa viwanda vilivyojikita kwenye shughuli za
ufugaji nyuki na biashara ya mazao ya nyuki.

Madhumuni haya yanajumuisha masuala ya kijamii, uchumi na mazingira. PTUN inafanyakazi
pamoja na yote haya kwa kupitia mipango ya Usimamizi Endelevu wa Rasilimali za Nyuki
(UERN).

PTUN pia ni sehemu ya Umoja unaozingatia Mkakati wa Utekelezaji Kisekta (UMUK). Serikali
inatumia UMUK kama mbinu mpya ya kuendeleza Sekta ya Ufugaji Nyuki.

Mihimili 3 ya maendeleo
endelevu:
1. Ukuaji wa uchumi
2. Kutunza mazingira
3. Usawa katika jamii

Madhumuni
ya kijamii

UERN
Madhumuni ya

kimazingira
Madhumuni ya

kiuchumi



Lakini UMUK ni nini?  UMUK ni mbinu inayolenga katika ufadhili na utekelezaji wa sera moja, ya
sekta nzima badala ya mradi mmoja mmoja. Hii ina maana kuwa kuna sera moja tu katika sekta ya
ufugaji nyuki, ambayo ni Sera ya Taifa ya Ufugaji Nyuki. Wafadhili wote watasaidia sera hii pamoja na
utekelezaji wake, ambao utafanyika kupitia programu, kama vile Programu ya Taifa ya Ufugaji Nyuki.

2.2 Usimamizi Endelevu wa Rasilimali za Nyuki (UERN) ni nini?

Usimamizi endelevu wa rasilimali za nyuki uko kwenye kiini cha PTUN. Unazingatia masuala ya
kimazingira, kijamii na kiuchumi ya ufugaji nyuki na hufanya kazi kwa uhusiano wa karibu na
miradi inayolenga usimamizi endelevu wa misitu.

Kwa muhtasari Usimamizi Endelevu wa Rasilimali za Nyuki (UERN) unaweza kuelezwa kuwa
ni usimamizi na utumiaji wa rasilimali za nyuki kwa njia ya kiwango ambacho kitaendeleza:-
(a) Bioanuwai, kitaongeza tija, kitaongeza uwezo wa kuongoa na kitaongeza uhai.
(b) Uwezo wa haya yaliyotajwa ili kukidhi mahitaji ya kimazingira, kijamii na kiuchumi kwa

sasa na baadaye.

Usimamizi Endelevu wa Rasilimali za Nyuki pia una maana kuwa wajibu wa kusimamia rasilimali
za nyuki unafanywa kwa kuwashirikisha wadau mbalimbali katika ngazi zote.Wazo kuu hapa ni
kuwa serikali za mitaa, jamii, makundi mbalimbali katika jamii, na sekta binafsi zichukue jukumu
kubwa zaidi la usimamizi wa rasilimali za nyuki kila siku.

Kanuni za usimamizi endelevu wa rasilimali za nyuki ni kama zifuatavyo:-
• Kuzitambua sera za kitaifa na kimataifa
• Kutumia Umoja unaozingatia Mkakati wa Utekelezaji Kisekta (UMUK)
• Kujenga uhusiano na sekta mtambuka na kuzingatia malengo ya kitaifa na kimataifa
• Kutambua urekebishaji uliopo na wa muda mrefu wa sheria na mabadiliko ya miundo ya taasisi

Endelevu:- Maendeleo endelevu ni “Maendeleo yanayokidhi mahitaji ya kizazi kilichopo bila kuathiri
uwezo wa kizazi kijacho kukidhi mahitaji yake.”

Rasilimali za nyuki:- Hapo awali ufugaji nyuki ulifanywa katika kiwango kidogo na kuzalisha asali
na nta iliyotumika katika soko la ndani zaidi. Mawazo mapya ni kuongeza wingi na ubora wa manzuki
ambayo yataongeza wingi na ubora wa asali na nta itakayozalishwa. Mazao ya aina nyingi
yaliyoongezwa thamani pia yatazalishwa kwa ajili ya soko la ndani na nje ya nchi. Ufugaji nyuki
utakuwa ni sehemu muhimu ya mipango mingi ya usimamizi endelevu wa misitu. Hivyo, utasaidia
kuhifadhi bioanuwai, kuhakikisha maisha bora zaidi, kuleta fursa za ajira na hivyo kupunguza
umaskini.

Usimamizi:- Usimamizi umekuwa ukifanywa na kudhibitiwa na watu wachache katika ngazi za juu.
Mtizamo mpya ni kuwa usimamizi ufanyike kwa njia ya ushirikishwaji wa wadau wote muhimu.
Usimamizi mzuri ni ule wenye malengo na madhumuni yaliyo wazi, mipango bayana na kamilifu, na
njia bora za ufuatiliaji na tathmini ya maendeleo. Usimamizi bora pia unahusisha masuala ya sekta
mtambuka. Hii itasaidia kuwepo na uratibu mzuri!
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4 Watu na Nyuki

Kanuni zingine za kuhakikisha kuwa rasilimali za nyuki zinakuwa endelevu ni pamoja na:-

• Kuhamasisha umma kuhusu masuala ya matumizi endelevu
• Kuhamasisha ushiriki wa wadau wengi
• Kufanya kazi kwa ushirikiano na jamii na sekta binafsi
• Kujenga uwezo wa wadau katika ngazi zote

2.3   Rasilimali za Nyuki zilizopo ni zipi?

Tanzania ina mazingira mazuri ya kuzalisha mazao ya nyuki kwa kuwa kuna mimea mingi ambayo
inatoa maua yenye kutoa mbochi na chavua vitu ambavyo huwavutia nyuki na kutengeneza asali.

Katika Tanzania mazao makuu yatokanayo na ufugaji wa nyuki ni asali na nta. Hata hivyo kuna
mazao mengi ambayo yanaweza kuzalishwa kutokana na asali na nta.

2.3.1 Asali
Asali ya Tanzania ina ubora wa hali ya juu ni halisi inapokuwa kwenye chanzo (yaani
kwenye mzinga). Hii ina maana kuwa kama ubora huu utaendelezwa mpaka inapotumiwa
mezani inaweza kupata bei ya juu katika soko. Hata hivyo asali iliyochakatwa inayouzwa
ina ubora duni kwa sababu wafugaji nyuki wana elimu duni ya uchakataji na hutumia
vyombo duni katika kuchakata asali.

Karibu asilimia 75% ya asali inayozalishwa Tanzania inatumika hapa hapa nchini. Asali nyingi
hutumika katika uokaji na viwanda vya madawa. Pia asali hutumika kutengeneza pombe na
mvinyo, pia hutumika kwa chakula na dawa.Kama asali inayozalishwa itafungashwa vizuri kuna
soko kubwa katika miji mikubwa, hoteli,mashirika ya ndege na vituo vya watalii. Zaidi ya hayo
Tanzania inasafirisha nje kiasi cha tani 800 za asali kwa mwaka. Nchi zinazonunua asali ya
Tanzania ni pamoja na Ujerumani, Uholanzi, Ubeligiji, Uingereza na Italia.



2.3.2 Nta
Nta inayozalishwa Tanzania ina ubora wa hali ya juu, ni halisi, ni asilia na ni safi. Kuna
mazao mengi yanayoweza kuzalishwa kutokana na nta:-

• Mishumaa • Sabuni
• Vipodozi baridi • Kupaka nyuzi
• Wanja wa kalamu • Kupaka vyombo kuzuia kutu
• Rangi za mdomo • Kupaka kuzuia chumvi
• Vipodozi vya nywele • Kutengeneza batiki
• Pipi za kutafuna • Kutengeneza maua na matunda yasiyo asili
• Polishi za viatu, sakafu n.k. • Kuzuia uharibifu wa maji
• Kuondoa manyoya kwenye kuku

(kunyonyoa)
• Puti ya kuzuia vyombo kuvuja

Ni sehemu kidogo tu ya nta inayozalishwa hutumika hapa nchini hasa kwa kutengeneza
mishumaa na batiki. Hapa nchini kilogramu moja ya nta huuzwa kiasi cha kati ya shilingi
1,000/= na 1,500/=. Kiasi kikubwa cha nta inayozalishwa husafirishwa nchi za nje hasa
Japani, Nchi za Umoja wa Ulaya na Mashariki ya Kati. Kuna mahitaji makubwa ya
vipodozi asilia kwenye soko la dunia, kwa hivyo kuna mahitaji makubwa ya nta pia. Bei
ya nta katika soko la dunia ni kati ya dola za kimarekani 3–3.5 kwa kilogramu moja.

2.3.3 Viwanda vilivyojikita katika shughuli za ufugaji nyuki
Viwanda hivi ni pamoja na:-
• Vifaa vya ufugaji nyuki
• Viwanda vya bidhaa zitokanazo na asali, nta na mazao mengine
• Viwanda na bidhaa zitokanazo na uchavushaji
• Utalii-ikolojia

5Watu na Nyuki



6 Watu na Nyuki

2.4   Je Uzalishaji na masoko ya mazao ya nyuki unaweza kuboreshwaje?

Utafiti unahitajika kujua ni yapi matatizo makubwa ya kiuzalishaji na masoko pia kutambua
kuwa wadau wanafikiri yatatatuliwaje. Kwa wakati huu matatizo na namna yanavyoweza
kutatuliwa yameonyeshwa kwa kifupi hapa chini.

Matatizo ya uzalishaji Matatizo ya masoko

• Ukosefu wa ujuzi na jinsi ya kupata vifaa • Ukosefu wa taarifa za masoko ya ndani 
na mbinu bora. na nje ya nchi.

• Mazao yenye ubora duni kutoka kwa • Ukosefu wa huduma za usafirishaji wa
wafugaji wengi. mazao ya nyuki kutoka maeneo mbalimbali 

• Kutokuwepo kwa utaratibu wa udhibiti na ya uzalishaji.
ukaguzi wa ubora wa mazao. • Uuzaji wa asali na nta ghafi badala ya mazao 

• Kutokuwepo kwa msaada kwa wafugaji nyuki. yaliyoongezwa thamani.
• Upatikanaji wa mitaji kwa watu • Kukosekana kwa utaratibu muafaka wa

wanaojishughulisha na shughuli zote ulipaji wa kodi na ada kisheria kwa sababu 
za ufugaji nyuki. ya ukosefu wa uratibu kati ya serikali na

taasisi za kibiashara.

Kwa wakati huu kuna mifumo mikuu mitatu inayotumika katika uzalishaji na masoko ya mazao ya nyuki.

1. Wafugaji nyuki wengi hufanya kazi kila mtu peke yake bila kupata msaada wa vitendea
kazi na namna ya kufikisha mazao yako kwenye masoko.

2. Wafugaji nyuki mmoja mmoja hujiunga katika kikundi ambavyo hujiunga pamoja kuunda
vyama vya ushirika.Vyama hivi hutoa misaada mingi ikiwa ni pamoja na usafiri na vifaa
vya kuhifadhia mazao.

3. Wapo wawekezaji Wakubwa binafsi huwapa wafugaji nyuki huduma zote wanazohitaji ili
wazalishe na kuchakata asali yenye viwango vya juu vya ubora. Uzalishaji na masoko
vinaweza kuboreshwa kwa kiwango cha juu kwa kuboresha mfumo wa 2 na 3.



Utatuzi wa matatizo yaliyotajwa utahusisha yafuatayo:-

• Utafiti wa masuala ya uzalishaji, uchakataji, ufungashaji na masoko ili kuelewa zaidi nini
kinaendelea na kupendekeza mtazamo mpya na mazao mengine.

• Mafunzo juu ya uboreshaji wa ufanisi katika uzalishaji, uchakataji,, ufungashaji na masoko
ili mazao ya mwisho yaweze kukidhi viwango vinavyokubalika.

• Kusaidia katika uundaji wa vyama vya wafugaji nyuki katika ngazi ya kijiji hadi Taifa.Vyama
hivi vinaweza kuandaa utaratibu wa vituo vya ukusanyaji wa mazao na uwezekano wa
huduma za ugani ili kusaidia upatikanaji wa vitendea kazi na mafunzo.Vyama vinaweza pia
kuhusishwa kwenye utafiti na ukusanyaji na usambazaji wa taarifa za masoko.

• Kushirikiana na taasisi zisizo za serikali ambazo zinajishughulisha moja kwa moja au vinginevyo
na shughuli za ufugaji nyuki.Taasisi hizi zinaweza kutoa misaada mbalimbali na njia mbadala.

• Kuyatangaza mazao ya nyuki ya Tanzania katika masoko ya nje ya nchi.
• Kupunguza na kuhuisha vikwazo vya kiutawala na kodi kwenye uzalishaji na masoko.

2.5   Changamoto zipi zinaikabili sekta ya ufugaji nyuki?

Sekta ya ufugaji nyuki inakabiliwa na changamoto katika ngazi zote, za vijiji, wilaya na taifa.

2.5.1 Changamoto kwenye ngazi ya Kijiji
• Makundi ya watu katika jamii, watu mmoja mmoja

wanahitaji fursa ya kupata mtaji ili kushiriki katika
ufugaji nyuki wa kibiashara. Pia wanahitaji motisha
ili waweze kujihusisha katika shughuli za ufugaji
nyuki hasa kama sio shughuli za kijadi kwao.

• Kuongeza hifadhi za nyuki za vijiji
• Uundaji wa vikundi vya wafugaji nyuki
• Ukosefu wa mikopo, mafunzo na elimu na huduma

za ugani.
• Wafugaji nyuki vijijini wana matatizo makubwa hasa masoko ya mazao yao. Kama

wafugaji nyuki hawawezi kuuza mazao yao hawatakuwa na motisha wa kushiriki
katika ufugaji nyuki wa kibiashara.

• Wafugaji nyuki wanahitaji kuendeleza maarifa na ujuzi katika kupanga mipango ya
biashara, uzalishaji, uchakataji, na masoko ya mazao aina nyingi na yenye ubora wa
hali ya juu.

• Wafugaji nyuki wanahitaji nyenzo na vifaa bora vya uzalishaji, uchakataji, ufugaji na
uhifadhi wa mazao ya nyuki.

2.5.2 Changamoto kwenye ngazi ya Wilaya
• Kuna haja ya kujenga uwezo na ujuzi wa

wafanyakazi wa serikali za mitaa ili waweze
kuhimiza ufugaji nyuki kwenye ngazi hiyo.

• Ukosefu wa ufahamu wa Sera za Serikali katika
ngazi ya wilaya. Hii ina maana kuwa sera za Kitaifa
hazitekelezwi katika ngazi ya wilaya hata pale
ambapo vitendea kazi vinapatikana.

Makundi ya watu katika jamii,
watu mmoja mmoja wanahitaji
fursa ya kupata mtaji ili
kushiriki katika ufugaji nyuki
wa kibiashara. Pia wanahitaji
motisha ili waweze kujihusisha
katika shughuli za ufugaji nyuki
hasa kama sio shughuli za
kijadi kwao.

Kuna haja ya kujenga uwezo
na ujuzi wa wafanyakazi wa
serikali za mitaa ili waweze
kuhimiza ufugaji nyuki kwenye
ngazi hiyo.
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• Utawala wa ufugaji nyuki uko chini ya taasisi mbili tofauti ambazo ni:- Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikai za Mitaa (TAMISEMI) na Wizara ya Maliasili na Utalii
(WMU). Kuna haja ya taasisi hizi mbili kuratibu shughuli za kiutawala ili kuongeza
ufanisi.

2.5.3 Changamoto kwenye ngazi ya Taifa
• Kuongeza ufahamu miongoni mwa umma wa

wananchi juu ya faida za kiuchumi, kijamii na
kimazingira za ufugaji nyuki. Kampeni za kuongeza
ufahamu zitalenga wadau wote ili kuwahimiza
ushiriki wao na wadau kukubali kufanya hivyo.

• Rasilimali zitahitajika katika kuanzisha na
kutekeleza kampeni na mipango ya kuongeza
ufahamu, kutoa mafunzo na elimu na kuonyesha
kwa vitendo njia bora za ufugaji nyuki na kutoa
huduma za ugani.

• Kujenga uwezo ndani ya Idara ya Misitu na Nyuki namna ya kupanga, kutekeleza,
kuratibu, kufuatilia na kutathmini PTUN.

• Serikali kukubali kuipa kipaumbele sekta ya ufugaji nyuki.

• Kuwapa nguvu wananchi kuendeleza vipaji vyao, kutoa maamuzi, kusimamia
rasilimali na kumiliki shughuli zao.

• Kuandaa miongozo ya kuanzisha na kusimamia hifadhi za nyuki na manzuki.

• Kuboresha huduma za ugani za ufugaji nyuki. Huduma za Ugani kwa sasa ni duni na
hakuna rasilimali za kutosha kwa ajili ya kujenga uwezo.

• Kupata fedha za muda mrefu kwa maendeleo ya ufugaji nyuki kwa kuwa fedha
zinazotolewa na Serikali na wafadhili hazitoshi.

• Kuhuwisha sera, sheria na taratibu ndani ya Sekta ya Ufugaji Nyuki na miongoni
mwa sekta zingine zinazohusiana.

• Kuboresha uthibiti wa ubora katika uzalishaji wa mazao ya nyuki ili kukidhi
viwango vya kitaifa na kimataifa.

• Kuhusisha sekta binafsi, mashirika yasiyo ya kiserikali katika kutoa huduma na
mafunzo.

• Kukusanya na kusambaza habari za kuaminika za mazao, ya nyuki.

Kuongeza ufahamu miongoni
mwa umma wa wananchi juu
ya faida za kiuchumi, kijamii na
kimazingira za ufugaji nyuki.
Kampeni za kuongeza
ufahamu zitalenga wadau wote
ili kuwahimiza ushiriki wao na
wadau kukubali kufanya hivyo.



PTUN imeundwa na mipango mikuu 3 ya maendeleo na mipango midogo 11. Mipango hii imeundwa ili
kupata utumiaji bora zaidi wa rasilimali za nyuki wakati huo huo zitumike kukabili changamoto za upunguzaji
wa umaskini na uharibifu wa misitu. Jedwali lililopo hapa chini linatoa muhtasari wa mipango ya PTUN.

MIPANGO MIKUU 3 MIPANGO MIDOGO 11

1. Maendeleo ya Ufugaji Nyuki - Mpango wa matumizi bora ya ardhi
- Uhifadhi wa malisho ya nyuki
- Uboreshaji wa wingi na ubora wa mazao

ya nyuki

2. Mfumo wa Sheria na Udhibiti - Uundaji na uhuishaji wa sheria, taratibu
na miongozo

- Kuandaa miongozo ya kuchunguza athari kwa
mazingira kwa kila sekta

3. Taasisi na maendeleo ya nguvu Kazi - Kujenga uwezo wa nguvu kazi
- Kuimarisha huduma za ugani na uhamasishaji

kuhusu usimamizi wa ufugaji nyuki
- Usimamizi wa taarifa za rasilimali za ufugaji

nyuki
- Utafiti wa Ufugaji Nyuki
- Kuimarisha uratibu wa sekta
- Kugharimia Ufugaji Nyuki

Mipango hiyo imeelezwa katika sehemu hii ya kijitabu hiki:-

3. Mipango ya Maendeleo
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3.1   Maendeleo ya Ufugaji Nyuki

Lengo la mpango huu wa maendeleo ni kuendeleza na kusimamia nyuki na malisho yake katika ardhi
huria, ardhi ya kilimo, misitu ya hifadhi na mashamba ya miti. Lengo lingine ni kuongeza uzalishaji na
matumizi ya mazao ya nyuki na kuhimiza ushiriki wa wanawake na vijana katika kusimamia rasilimali
za nyuki. Kuna mipango midogo mitatu chini ya mpango wa maendeleo ya ufugaji nyuki.

3.1.1 Mpango wa matumizi bora ya ardhi
Hifadhi za nyuki na manzuki lazima ziingizwe kwenye mpango wa matumizi bora ya ardhi
kwa sababu ni muhimu kwa wafugaji nyuki kupata umiliki wa ardhi. Mpango huu utasaidia
kuandaa mpango wa matumizi ya ardhi katika ngazi ya vijiji ili ihusishe shughuli za ufugaji
nyuki. Hii itaongeza ufahamu wa taratibu za umilikaji wa ardhi kwa ajili ya hifadhi za nyuki
na manzuki. Pia itahamasisha mpango wa matumizi ya ardhi unaozingatia jinsia ili
wanawake na wanaume wapate fursa sawa ya kumiliki ardhi.

3.1.2 Uhifadhi wa malisho ya nyuki
Idadi ya nyuki katika sehemu nyingi za nchi imepungua kwa sababu ya kupungua upatikanaji wa
malisho ya nyuki. Hii inasababishwa na uchomaji misitu na ukataji miti kwa ajili ya Kilimo na
Viwanda.Njia mojawapo ya kulinda malisho ya nyuki ni kuanzisha hifadhi za nyuki.Njia nyingine
ni kuanzisha Kilimo-mseto ambacho kinalinda mimea na miti inayotumiwa na nyuki.

3.1.3 Uboreshaji wa wingi na ubora wa mazao ya nyuki
Uzalishaji mdogo na ubora duni wa mazao ya nyuki husababsihwa na njia zisizosahihi za
uzalishaji, uchakataji, ufungaji na uhifadhi. Ili kupata soko la mazao ya nyuki ndani na nje ya nchi
ni muhimu kuboresha ubora na wingi wa mazao hayo. Hatua zifuatazo zitachukuliwa:-
• Kuanzisha kitengo cha ukaguzi wa mazao ya nyuki katika Idara ya Misitu na Nyuki.
• Kuandaa viwango vya ubora wa mazao ya nyuki
• Kuanzisha maabara ya mazao ya nyuki ili kuhakikisha ubora wake unadumishwa.
• Kuanzisha utaratibu wa kuweka katika madaraja ili kupata bei nzuri zaidi.
• Kutoa mafunzo na kuelimisha wazalishaji na wafanyabiashara wadogo kuhusu njia

bora zaidi za kutunza mazao ya nyuki.

Mpango huu wa maendeleo utatekelezwaje?
Utatekelezwa kwa kutumia mikakati minne ifuatayo:-
1. Mtazamo wa ushirikishwaji utatumika ili kuingiza ufugaji nyuki katika mipango na kutoa

maamuzi. Mpango mzuri wa usimamizi utahitajika na kujenga uwezo katika kupanga
mipango na uongozi.

2. Uratibu na ushirikiano na sekta zingine katika masuala ya ufugaji nyuki unahitajika ili:-
a) Kuanzisha na kuendeleza hifadhi za nyuki;
b) Kuanzisha mfumo wa Kilimo-mseto unaohusisha ufugaji nyuki;
c) Kuandaa mkakati wa kulinda maslahi ya wakulima,wafugaji nyuki na nyuki wenyewe

wakati wa kutua viuadudu; na
d) Kuingiza shughuli za ufugaji nyuki katika mpango wa matumizi bora ya ardhi.



3. Kuanzisha hifadhi za nyuki – Sekta ya ufugaji nyuki itashirikiana na mamlaka husika kuanzisha
mpango wa matumizi bora ya ardhi katika ngazi zote na kuhakikisha kuwa shughuli za ufugaji
nyuki zinaingizwa kwenye mpango huo. Pia itafanyakazi ya kujenga ufahamu juu ya mpango wa
matumizi bora ya ardhi, utaratibu wa umilikaji na umuhimu wa hifadhi za nyuki.

4. Kuhakikisha ubora wa hali ya juu wa mazao ya nyuki, serikali itashirikiana na wasafirishaji
nje ya nchi wa mazao ya nyuki na mashirika yasiyo ya serikai ili:-
• Kutoa mafunzo kwa wafugaji nyuki na wafanyabiashara wadogo wanaouza mazao ya nyuki.
• Kuhakikisha upatikanaji wa vifaa vya uvunaji, uchakataji, ufungaji, uhifadhi na usafirishaji.
• Kuhakikisha kuwa viwango vya ubora wa mazao ya nyuki vinatumika.

3.2   Mfumo wa Sheria na Udhibiti

Mpango huu wa maendeleo unalenga katika kuandaa na kuanzisha mchakato wa kisheria
ambapo sheria ya ufugaji nyuki, kanuni, taratibu na miongozo ya kusaidia shughuli za ufugaji
nyuki zitaundwa.Taratibu hizi zitafanyakazi kulinda makazi ya nyuki, na rasilimali za nyuki.
Kuna mipango midogo miwili ya maendeleo:-

3.2.1 Uundaji na uhuishaji wa sheria, taratibu na miongozo
Sheria, taratibu na miongozo ya kusimamia Sekta ya Ufugaji Nyuki imepitwa na wakati
na hazitoshelezi mahitaji ya sekta. Hii ina maana kwamba:-

• Hakuna miongozo ya kisheria
• Hakuna taratibu za kisheria za uingizaji kutoka nje ya nchi na usafirishaji nje ya nchi

vifaa vya shughuli za ufugaji nyuki na mazao ya nyuki.
• Hakuna vigezo na viashiria kwa ajili ya usimamizi endelevu wa rasilimali za nyuki.

Kwa sababu ya hali hii inakuwa vigumu kuandaa mpango wa usimamizi kwa ajili ya hifadhi
za nyuki na manzuki na kuwalinda nyuki na rasilimali zake. Hatua zifuatazo zitachukuliwa
ili kuboresha hali hii.

• Kuandaa sheria pana ambayo itatoa
mfumo wa kisheria wa kulinda na
kuratibu matumizi ya rasilimali za nyuki.

• Kurahisisha taratibu za makusanyo ya
mapato yatokanayo na mazao ya nyuki na
ada kwa ajili ya huduma za ufugaji nyuki.

• Kuandaa mpango wa usimamizi kwa
manzuki yaliyo kwenye ardhi zenye
matumizi tofauti (kwa mfano hifadhi za
nyuki, ardhi huria, ardhi kwa ajili ya
kilimo, maeneo tengefu ya wanyamapori
na mashamba makubwa.

Uundwaji wa Sheria ya Nyuki na
taratibu

Tangu PTUN ilipotolewa mwaka 2001
sheria mpya na taratibu zimeundwa
ambazo zinazingatia masuala ya kisheria
katika Sekta ya Ufugaji Nyuki. Sheria
mpya na taratibu ni hizi zifuatazo:-
• Sheria ya ufugaji nyuki namba 15

ya mwaka 2002.
• Taratibu za ufugaji nyuki za mwaka

2004 zimeandaliwa – (Rasimu ya
mwisho imewasilishwa kwa
mkurugenzi wa misitu na nyuki
kwa mapitio).

• Baada ya hapo zitawasilishwa kwa
Waziri wa Maliasili na Utalii ili
kuidhinishwa.
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3.2.2 Kuandaa miongozo ya kuchunguza athari kwa mazingira kwa kila sekta
Maendeleo ya shughuli katika sekta zingine zinaweza kuleta athari kwa nyuki, malisho ya
nyuki, mazao ya nyuki katika hifadhi za nyuki na manzuki. Shughuli hizi ni pamoja na
uchimbaji madini, ujenzi wa barabara, matumizi ya viuadudu, kukata miti, kuchoma
vichaka na viwanda. Shughuli hizi zinahitaji tathmini ili kupima kiwango cha atahari katika
mazingira na ufugaji nyuki.

Uchunguzi wa athari kimazingira utatumika kama chombo cha kutathmini shughuli hizi.
Watoa maamuzi wa sekta zingine watatumia uchunguzi huu wakati wa kupanga shughuli
ili kukwepa uharibifu wa mazingira na ufugaji nyuki.

Ili kutekeleza mpango huu, miongozo ya tathmini ya athari kimazingira ya shughui za
kimaendeleo kwa ufugaji nyuki zitaandaliwa na kusambazwa. Hii itahusisha miongozo ya
matumizi ya viuadudu.

Mpango huu wa maendeleo utatekelezwaje?

Utatekelezwa kwa kutumia mikakati 6 ifuatayo:-

1. Mazingira muafaka ya utekelezaji wa Sera ya Taifa ya ufugaji nyuki kupitia PTUN
yatajengwa. Uendeshaji imara wa PTUN unahitajika, hasa katika maeneo ya kutayarisha
mpango mkakati, uchambuzi na uratibu wa masuala ya sekta mtambuka.

2. Makubaliano ya usimamizi wa viuadudu kati ya watumiaji wa viuadudu na wafugaji nyuki
yataanzishwa na kutekelezwa ili kudhibiti athari mbaya za viuadudu kwenye ufugaji nyuki.
Makubaliano haya ni pamoja na taratibu za uratibu miongoni mwa taasisi zinazohusiana
k.m. mamlaka za kilimo na ufugaji nyuki. Miongozo hii itahakikisha shughuli za maendeleo
zinakuwa na madhara kidogo au hazisababishi madhara kabisa kwa nyuki.

3. Miongozo ya uchunguzi wa athari katika mazingira itaandaliwa kwa ajili ya Sekta ya
ufugaji nyuki.

4. Jamii zitahamasishwa kuandaa mipango ya usimamizi endelevu wa maliasili ambayo
itahusisha kuanzisha manzuki.

5. Utaratibu utaanzishwa wa kuratibu sekta tofauti za serikali ili kuhuisha Sheria, taratibu
na miongozo.

6. Sheria ya ufugaji nyuki tayari imeshaandaliwa. Sheria hii imeegemea kwenye mtizamo wa
jamii ikolojia, uchumi na sayansi. Inatekelezeka na itafanyiwa mapitio itakapolazimu.



3.3  Taasisi na Maendeleo ya Nguvu Kazi

Lengo kuu la mpango huu wa maendeleo ni kuimarisha taasisi na kuboresha uratibu wa shughuli za
ufugaji nyuki. Malengo mengine ni kuanzisha ufadhili wa kuaminika katika Sekta ya Ufugaji Nyuki, na
kuimarisha uwezo ya nguvu kazi na kuboresha utafiti na huduma za ugani katika ufugaji nyuki.

3.3.1 Kujenga uwezo wa nguvu kazi
Wafanyakazi wa serikali katika ngazi zote kwenye jamii hadi taifa hawana uwezo wa
kutosha kutekeleza PTUN. Hii ni kwa sababu watumishi wana mishahara midogo,
mazingira duni ya kufanyia kazi na hawapati mafunzo ya kutosha. Ili kuboresha hali hii
hatua zifuatazo zitachukuliwa:-
• Kutathmini idadi ya wafanyakazi waliopo na kuajiri wafanyakazi wapya.
• Kutoa mafunzo hasa mafunzo kazini.
• Kuanzisha mpango wa kutoa shahada ya ufugaji nyuki katika Chuo Kikuu cha

Kilimo cha Sokoine.
• Kuajiri wafanyakazi wenye sifa za kufaa katika ufugaji nyuki katika serikali za Mitaa.

3.3.2 Kuimarisha huduma za ugani na uhamasishaji kuhusu usimamizi wa ufugaji
nyuki
Wafugaji Nyuki na wadau wengine katika ufugaji nyuki hawapati huduma nzuri za ugani.
Matokeo yake huduma na mazao yatokanayo na sekta ya ufugaji nyuki ni ya viwango vya
chini kwa wingi na ubora. Kuna ushiriki mdogo wa wanawake na vijana katika shughuli
za ufugaji nyuki hii ni kwa sababu hawana ujuzi na mwamko wa ufugaji nyuki, pia hawana
ufahamu wa fursa za uzalishaji mali zinazopatikana katika ufugaji nyuki.Wafugaji nyuki pia
hawapati teknolojai sahihi ya ufugaji nyuki.

Huduma za ugani kwa sasa zina ujumbe wenye migongano kwa sababu ya mawasiliano
na uratibu duni katika sekta. Wagani hawana uwezo na vitendea kazi vya kutosha
kufikisha huduma zinazofaa kwa walengwa. Ushirikiano katika usimamizi wa ufugaji nyuki
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miongoni mwa Serikali za Mitaa, Jamii na Sekta binafsi unahitaji mbinu za kitaalam kupitia
huduma bora za ugani.

Huduma za ugani zinazotosheleza zitatolewa kwa wadau wote ili waweze kufanya
usimamizi endelevu wa ufugaji nyuki. Kutakuwa na Kampeni za kuhamasisha kuhusu
umuhimu wa ufugaji nyuki na shughuli za uzalishaji mali zinazoweza kupatikana kutokana
na ufugaji nyuki. Wadau wote watahusishwa katika kuangalia masuala ya kijinsia katika
mipango ya ufugaji nyuki.

3.3.3 Usimamizi wa taarifa za rasilimali za ufugaji nyuki
Takwimu na taarifa nzuri zinahitajika ili kuandaa mikakati na mipango ya kuendeleza
sekta ya ufugaji nyuki.Taarifa nzuri za kitakwimu zinahitajika ili kuwavutia wawekezaji na
huduma za utoaji mikopo kwa ajili ya miradi ya ufugaji nyuki.

Taarifa zifuatazo ni muhimu katika kupanga mipango lakini ni vigumu kupatikana.

• Rasilimali za nyuki na malisho ambazo ziko kwenye maeneo tofauti ya ikolojia.
• Tija kwa mizinga ya aina tofauti kwa kila msimu.
• Bei ya mazao ya nyuki katika soko la ndani na la dunia.
• Bei ya vifaa vya kufugia nyuki katika maeneo tofauti.
• Kiwango cha uzalishaji kitaifa kwa mwaka na takwimu za kusafirisha mazao ya

nyuki nje ya nchi.
• Mchango wa Sekta ya ufugaji nyuki katika Uchumi wa Taifa.

Mpango huu mdogo wa maendeleo utaainisha taarifa muhimu na hasa juu ya masoko na
uuzaji wa mazao ya nyuki na kuanzisha utunzaji wa takwimu, za ufugaji nyuki.Taarifa hizi
zitasambazwa kwa wadau kupitia kampeni za uhamasishaji na huduma za ugani.

3.3.4 Utafiti wa Ufugaji Nyuki
Utafiti mzuri ni muhimu kwa maendeleo ya sekta ya ufugaji nyuki. Kwa sasa hakuna
mpango mkuu wa utafiti na maeneo ya kipaumbele hayajaainishwa. Matokeo yake, utafiti
wa ufugaji nyuki haukidhi mahitaji ya wafugaji nyuki na wadau wengine kwa sababu kuna
kiunganishi dhaifu kati ya taasisi za utafiti, jamii, na sekta binafsi.

Wadau  wa ufugaji nyuki ni pamoja na:-
• Wazalishaji wa mazao ya nyuki.
• Watengenezaji wa vifaa vya kufugia nyuki.
• Wenye viwanda vilivyojikita katika mazao ya nyuki (kwa mfano viwanda vya

madawa, vipodozi, utengenezaji wa mishumaa n.k.).

Hali hii inaweza kuboreshwa kwa:-
• Kuandaa mpango mkuu wa utafiti katika ufugaji nyuki na kuwashirikisha wadau

wote.
• Kusambaza matokeo ya tafiti kwa wadau wote.



3.3.5 Kuimarisha uratibu wa sekta
Kuna haja ya kuanzisha uratibu rasmi miongoni mwa sekta tofauti kwa sababu sekta
zingine zina athari kwa ufugaji nyuki. Hasa sekta za misitu, wanyamapori, kilimo na ufugaji
nyuki ni sekta zinazohusiana sana.

Kwa mfano, uratibu miongoni wa sekta za kilimo, misitu na ufugaji nyuki unahitajika ili
kushughulikia masuala yafuatayo:-

• Upungufu wa mimea ya malisho ya nyuki kwa sababu ya ukataji miti kwa ajili ya
kilimo, magogo na uzalishaji wa mkaa.

• Kuendeleza mfumo wa kilimo-mseto unaohusisha ufugaji nyuki.
• Usimamizi wa kemikali za kilimo katika maeneo ya ufugaji nyuki.

Mpango huu mdogo utaanzisha mchakato wa kuratibu sekta mbalimbali za serikali,
wakala, na wadau wengine ili kuhakikisha kuwa sera na njia za utekelezaji zinahuishwa.
Hii ni muhimu hasa kwa masuala ya matumizi ya ardhi.

3.3.6 Kugharimia Ufugaji Nyuki
Hakuna fedha za kutosha za kusaidia maendeleo ya ufugaji nyuki. Ni muhimu, kuandaa
mbinu za kuongeza uwekezaji kwenye viwanda vilivyojikita katika shughuli za ufugaji
nyuki. Sekta binafsi na taasisi za kimataifa zitahusishwa kwenye mchakato huu. Ukusanyaji
wa mapato wa ndani utaboreshwa na mikakati mipya ya kupata fedha itaanzishwa kama
vile, mfuko maalum, wa kuchangia pamoja kwenye kapu na mfuko wa maendeleo ya
ufugaji nyuki.
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Mpango huu wa maendeleo utatekelezwaje?

Huu utatekelezwa kwa kutumia mikakati 6 ifutayo:-

1. Kuboresha utawala wa shughuli za Ufugaji Nyuki
Utawala imara ni muhimu ili kuongeza ushiriki wa jamii katika usimamizi wa rasilimali za
nyuki na kujenga uwezo katika ngazi zote. Kujenga uwezo katika kuandaa mipango ya
mafunzo utaandaliwa na kutekelezwa. Taratibu zitaanzishwa kusaidia taasisi za ngazi ya
taifa kufanya kazi kwa karibu na mikoa, wilaya na serikali za mitaa.

2. Kujenga uwezo kwenye Serikali za Mitaa
Wizara ya Maliasili na Utalii (WMU) itashirikiana na Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI) kuinua uwezo wa Serikali za Mitaa kuendesha na
kusimamia rasilimali za nyuki. Hii itahusisha kuajiri wataalamu wa ufugaji nyuki wenye
ujuzi na kuhuisha ukusanyaji wa mapato ili yatumike katika kugharimia usimamizi na
uendelezaji wa ufugaji nyuki.

3. Kushirikisha taasisi zingine za Serikali, zisizo za Serikali na sekta binafsi
Njia rasmi zitaanzishwa za kuhimiza uratibu wa sekta mtambuka kati ya utawala wa sekta
ya ufugaji nyuki na taasisi zingine za seriakli katika ngazi zote. Hii ni muhimu katika
kuanzisha hifadhi za nyuki na kuendeleza mfumo wa kilimo msitu unaohusisha ufugaji
nyuki.

Uratibu na ushirikishwaji wa taasisi zisizo za serikali kutasaidia kuendeleza sekta ya
ufugaji nyuki.Taasisi zisizo za serikali zitasaidia kuandaa mipango kwa ajili ya usimamizi
endelevu wa rasilimali za nyuki, kugharimia na kusaidia jamii na watu binafsi.

Ili kuhimiza ushiriki wa sekta binafsi katika maendeleo ya ufugaji nyuki, serikali itatoa
umiliki wa ardhi ulio wazi na sheria ya umilikaji ardhi, taarifa za uwezo wa rasilimali za
nyuki na fursa za uwekezaji. Serikali pia itashirikiana na sekta binafsi kutoa huduma za
mikopo na teknolojia sahihi.

4. Kuboresha mfumo wa habari
Mfumo mzuri wa kitaasisi ni muhimu ili kuboresha mfumo wa taarifa za ufugaji nyuki.
Mfumo huu utazibaini shughuli muhimu za ukusanyaji, uchambuzi na usambazaji wa
taarifa kwa umma. Kitengo cha mipango na taarifa katika sehemu ya nyuki kitaanzishwa
ili kuandaa mfumo huo. Kitengo hiki kitasimamia na kuratibu ukusanyaji, uchambuaji wa
habari katika sekta ya ufugaji nyuki. Pia mtandao na wakala muhimu utaundwa ili
kushirikiana katika ukusanyaji na uchambuzi wa taarifa.

Utawala wa ufugaji nyuki utaweka mtandao wa mawasiliano na ofisi za mikoa na wilaya
kwa kusudio la kushirikiana taarifa.Tovuti itaanzishwa ili kutoa taarifa muhimu za ufugaji
nyuki, mazao ya nyuki na masoko.Watumishi watapewa mafunzo ya teknolojia ya habari
na jinsi ya kutafsiri taarifa.



5. Kuimarisha utafiti wa ufugaji nyuki, mafunzo na huduma za ugani
Utafiti wa ufugaji nyuki utalenga kutatua matatizo ya kimaendeleo yaliyopo na usimamizi
endelevu wa rasilimali za nyuki. Utazingatia matatizo na mahitaji ya wadau wa sekta ya
ufugaji nyuki.Aina hii ya utafiti utavutia ushirikianaji katika gharama na mapato, uzalishaji
mali na tafiti shirikishi na mashirika ya ndani na ya Kimataifa.

Mpango wenye wigo mpana wa mafunzo utaandaliwa ili kujenga uwezo wa utaalam na
ujuzi katika Sekta ya Ufugaji Nyuki. Taasisi za mafunzo zitatoa mafunzo yanayolenga
kukidhi matakwa ya wadau wa ufugaji nyuki. Serikali itashirikiana na mashirika ya
kimataifa kutoa mafunzo maalum.

Ujumbe katika ugani utahuishwa kupitia uratibu wa sekta mtambuka na hasa katika ngazi
ya jamii. Kuhuisha ujumbe wa huduma za ugani utahakikisha usimamizi madhubuti na
matumizi bora ya rasilimali ya nyuki na matumizi bora ya rasilimali ya nguvu kazi na
fedha.

Kuanzishwa kwa vyama vya ushirika vya wafugaji nyuki utahamasishwa kwa sababu ni
rahisi kwa wagani kufikisha huduma za ugani kwenye vikundi kuliko kwa mtu mmoja
mmoja.

Huduma za ugani zitaandaliwa kulingana na mahitaji ya jamii husika kiuchumi na kijamii
katika kanda tofauti za ikolojia. Huduma hizi pia zitazingatia masuala ya jinsia. Sekta ya
ufugaji nyuki itashirikiana na mashirika yasiyo
ya serikali na sekta zingine kutoa huduma
muhimu za ugani.

6. Kuboresha njia za kugharimia
Njia mpya za kugharamia zitaandaliwa kwa
kuwashirikisha wadau wote muhimu. Njia ya
kujigharimia zitaboreshwa kwa:-
• Kuanzisha malipo kwa mazao mbalimbali

ya nyuki.
• Kuboresha ukusanyaji wa mapato.
• Kupanga bei ya mazao ya nyuki kwa

kuzingatia thamani yake kiuchumi.

Serikali Kuu itashirikaina na serikali za mitaa
kuhuisha ukusanyaji wa mapato na ada zingine.
Sekta binafsi na jamii zitahamasishwa kuwekeza
kwenye shughuli za ufugaji nyuki. Fursa za
ufadhili zilizopo kwenye makubaliano na
mikataba mbalimbali ya kimataifa zitatumika.

Mipango hii ya maendeleo
itagharimiwaje?

1. Kuanzisha mfuko wa maendeleo
wa ufugaji nyuki kwa watu binafsi
na uwekezaji kwa jamii.

2. Kupanga bei za mazao ya nyuki
kulingana na thamani yake halisi
kiuchumi.

3. Kuhamasisha shughuli za uzalishaji
mali za ufugaji nyuki.

4. Kushirikiana gharama za mafunzo
5. Kuanzisha shughuli za kibiashara

kwenye taasisi za mafunzo.
6. Kuboresha ukusanyaji wa mapato

kwenye sekta ya ufugaji nyuki.
7. Kutumia kwa ufanisi fedha za

wafadhili zilizopo.
8. Kuhusisha sekta binafsi.
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4. Manufaa yanayotegemewa kutokana na
Programu ya Taifa ya Ufugaji Nyuki

18 Watu na Nyuki

Uendelezaji wa sekta ya ufugaji nyuki utaleta manufaa mengi. Ufugaji nyuki unaweza kuzalisha mapato
ya serikali, kuongeza ajira, na kipato kwa wananchi kutokana na kuzalisha na kuuza asali, nta na
huduma za uchavushaji. Mapato kutokana na ufugaji nyuki yanaweza kutumika kulipia elimu,
matibabu, usafiri na nyumba. Asali pia hutumika kama chakula na dawa. Ufugaji nyuki unaweza
kuboresha maisha ya watu kwa kupunguza umaskini, kuwa na uhakika wa chakula na kuboresha
mazingira.

Manufaa ya ufugaji nyuki kiuchumi, kimazingira na kijamii yanaelezwa hapa chini.

4.1 Manufaa ya Kiuchumi:

Uwezo wa kiuchumi wa sekta ya ufugaji nyuki ni mkubwa. Jedwali hapa chni linalinganisha kiasi
cha asali na nta kilichozalishwa mwaka 2000 na kiasi ambacho kingezalishwa kama sekta ya
ufugaji nyuki ingeendelezwa.

MAZAO Uzalishaji kwa Mwaka 2000 Uwezo wa Uzalishaji

Asali Tani 4,860 Tani 138,000

Nta Tani 324 Tani 9,200

Katika mwaka 2000 kiasi cha asali iliyozalishwa ilikuwa na thamani ya shilingi bilioni 4.9 na nta
ilikuwa na thamani ya shilingi milioni 648. Hata hivyo inakadiriwa kuwa Tanzania inaweza kuhifadhi
makundi ya nyuki karibu milioni 10 katika maeneo ya misitu na mashamba. Kila mwaka makundi
haya yangeweza kuzalisha tani 9,200 za nta na tani 138,000 za asali. Hii ina maana kuwa ni asilimia
3.5 tu ya uwezo ndio hutumika.Aidha, fursa za uzalishaji mali katika sekta ya ufugaji nyuki pia ni
kubwa sana.



Vile vile uwezo wa kuongeza usafirishaji nje ya nchi wa asali, nta na mazao mengine ya nyuki pia ni
mkubwa hasa kama wingi ubora na wa mazao haya utaboreshwa.

4.2 Manufaa ya Kimazingira

Nyuki ni muhimu sana kwa uhifadhi wa mazingira, kilimo endelevu na uboreshaji wa bioanuwai.
Nyuki wanaweza kutumiwa kama njia rahisi na asilia ya kutunza ikolojia. Ni muhimu sana
kuendeleza mfumo wa kilimo msitu unahusisha ufugaji nyuki, kwa kuwa ufugaji nyuki
unaboresha wingi na ubora wa matunda wa mbegu. Nyuki ni pembejeo ya bure katika
mashamba na misitu kwa kuwa huongeza uchavushaji wa mimea ya asili na ya kupanda
mashambani. Nyuki husaidia kuhifadhi mimea ya asili, maua na malisho ya wanyamapori.

4.3 Manufaa ya Kijamii

Manufaa ya kijamii ya kuendeleza sekta ya ufugaji nyuki hutokana na kuhamasisha umma
kuhusu uwezo wa uzalishaji uliopo. Uwezekano wa maisha bora zaidi utakuwepo. Hii ni pamoja
na kazi zinazohusiana na uzalishaji, uchakataji, uhifadhi, usafirishaji na masoko ya asali na nta
yenye viwango bora. Kutakuwa na kazi zaidi katika shughuli za kuongeza thamani kwa mazao
hayo kama vile:- 

a) Vyakula vyenye asali, bia, mvinyo na madawa; na
b) Njia nyingi zaidi za kutumia nta kwa mfano utengenezaji mishumaa, batiki, pipi za

kutafuna, vipodozi vya nywele n.k.

Nyingi ya kazi hizi zitafanywa na wanawake na vijana na hii itasaidia kupunguza umaskini.
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5. Wajibu na Majukumu ya Wadau
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Moja ya malengo PTUN ni kuhusisha jamii katika usimamizi wa rasilimali za nyuki na
kuhamasisha/kukuza ushirikishwaji wa wanawake na wanaume katika maamuzi na utekelezaji wa
mipango ya maendeleo. Hii inahitaji ushirikishwaji wa wadau wote.

Wadau hawa ni pamoja na:-
• Taasisi za serikali katika ngazi zote
• Jamii
• Mashirika yasiyo ya serikali
• Sekta binafsi na Wakala
• Jamii ya Kimataifa

Kila kundi tofauti kati ya haya lina wajibu na majukumu yake. Wajibu
mpya wa wadau unalenga usimamizi shirikishi ambao unahusisha ngazi
zote za Serikali, Jamii, makundi mbalimbali na sekta binafsi. Kumbuka
kuwa, siku zijazo Serikali Kuu itajihusisha zaidi na kuwezesha
utekelezaji, kutengeneza mazingira muafaka ya kufanikisha usimamizi
shirikishi wa sekta ya ufugaji nyuki.

Sekta binafsi itachukua jukumu la kuendeleza viwanda vilivyojikita katika shughuli za ufugaji nyuki.
Itasaidia kuondoa matatizo yanayozuia upatikanaji wa faida kama vile teknolojia duni, vifaa
vilivyopitwa na wakati, mitaji midogo, ukosefu wa staidi na ukosefu wa mfumo mzuri wa masoko.
Ushirikiano kati ya sekta binafsi, Serikali za Mitaa na Jamii utahimizwa.

Wajibu mpya wa wadau
unalenga usimamizi shirikishi
ambao unahusisha ngazi
zote za Serikali, Jamii,
makundi mbalimbali na
sekta binafsi.



Wadau wengine kwenye PTUN ni watu:-

• Wanajihusisha na utafiti
• Waratibu wa usimamizi wa ufugaji nyuki
• Wanaosimamia rasilimali za nyuki kwa matumizi ya moja kwa moja na uhifadhi
• Wote ambao shughuli zao zina athari kwenye rasilimali za nyuki na ufugaji nyuki

Majukumu ya wadau hawa ni pamoja na uundaji wa sera, mipango ya matumizi ya mazao ya nyuki
katika ngazi ya kaya na usimamizi.

Hatua za kuwahusisha wadau wote ni pamoja na shughuli zifuatazo:-

• Kushiriki kwa serikali za mitaa na jamii katika kusimamia rasilimali za nyuki
• Kuandaa mipango bayana kwa njia shirikishi na uwazi
• Uratibu wa usimamizi kati ya taasisi mbalimbali
• Uboreshaji wa sheria na miongozo ya usimamizi
• Kuweka wajibu na majukumu yaliyo wazi yenye faida
• Kujenga uwezo
• Kugharimia
• Kuhusisha masuala ya jinsia

Jedwali lifuatalo ukurasa unaofuata linatoa muhtasari wa wajibu na majukumu ya wadau.
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WAJIBU NA MAJUKUMU YA WADAU (SERIKALI NA WASIO–SERIKALI)

SERIKALI WASIO-SERIKALI

WAJIBU NA MAJUKUMU SERIKALI SERIKALI ZA JAMII MASHIRIKA SEKTA JAMII YA 
KUU MITAA YASIYO YA BINAFSI/ KIMATAIFA

KISERIKALI WAKALA*

Sera na Sheria P P

Utekelezaji wa Sheria P P P

Ukusanyaji wa Mapato P P

Mipango na bajeti P P P P P

Kugharimia sekta P P P P P P

Usimamizi wa hifadhi za nyuki na manzuki P P P P P

Ufuatiliaji na tathmini P P P P

Utafiti P

Usimamizi wa mifumo ya habari P P

Uendelezaji nguvu kazi P P P

Huduma za Ugani P P P P

Uratibu wa wadau/uhusiano wa kimataifa P P P P

* Kumbuka:-  Idara ya Misitu na Nyuki itakuwa Wakala utakaoitwa “Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania”(Tanzania Forest Service).



Ufugaji nyuki una uhusiano mkubwa na sekta zingine hasa katika masuala ya ardhi na matumizi ya
rasilimali za misitu hifadhi za wanyama, maeneo tengefu ya wanyamapori, ardhi huria na maeneo ya
kilimo. Shughuli zifuatazo katika sekta zingine zina athari kwa ufugaji nyuki:-
• Ukataji wa mbao
• Uwindaji wa wanyama
• Utayarishai wa ardhi kwa njia ya kukata na kuchoma
• Kutayarisha ardhi kwa ajili ya kilimo cha tumbaku
• Matumizi ya viuadudu

Ufugaji Nyuki uko hatarini katika maeneo ya ardhi huria na maeneo ya Kilimo kwa sababu maeneo
haya hayana usimamizi mzuri na mpango wa matumizi bora ya ardhi. Sekta zingine zinahitajika
kusaidia utekelezaji wa PTUN ili kuyakabili masuala haya. Hatua zifuatazo zichukuliwe na sekta
zingine ili kusaidia ufugaji nyuki.

Ardhi huria:-Wafugaji nyuki wawe na hati miliki ya maeneo ili kulinda haki ya umiliki.Hii itawasaidia
wafugaji nyuki kuanzisha hifadhi za nyuki.

Ardhi ya Kilimo:- Ili kuwalinda nyuki, wakulima watahimizwa kunyunyiza viuadudu wakati nyuki
hawachavushi mazao yao. Wizara ya Kilimo itafanyakazi kwa karibu na wakulima kuwaelimisha
kuhusu njia bora za kunyunyiza viuadudu ili nyuki wasidhurike.

6. Uhusiano muhimu katika sekta
mtambuka
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Hifadhi za misitu na mashamba ya miti: - Tafiti zinahitajika kufanyika kwenye misitu ya hifadhi
kabla manzuki hazijaanzishwa. Tafiti hizi zitasaidia kujua kuwa ni miti mingapi itatumika katika
utengenezaji wa mzinga.Wagani wa ufugaji nyuki na wafanyakazi wa misitu washirikiane kusimamia
mipangilio ya shughuli za ufugaji nyuki ikiwa ni pamoja na kuanzishwa kwa kanda za ufugaji nyuki
katika maeneo haya.

Ili kuboresha ufugaji nyuki kati ya sekta tofauti hatua zifuatazo zichukuliwe.

Kuanzishwa mpango wa usimamizi wa pamoja:- Ardhi na mpango wa matumizi ya rasilimali
kwenye ardhi huria uhuishwe ili ujumuishe matakwa ya sekta tofauti. Hii itaipa  sekta ya ufugaji nyuki
fursa sawa katika maendeleo. Utaratibu wa utoaji vibali kwa matumizi ya rasilimali ni njia mojawapo
ya kuhimiza usimamizi wa rasilimali miongoni mwa sekta. Uzoefu unaonyesha kuwa ufugaji nyuki
unafaa kuingizwa kwenye mpango wa matumizi bora ya ardhi na rasilimali zingine.

Kuboresha uwezo wa Idara ya Misitu na Nyuki kuratibu wadau:- Utawala wa Ufugaji Nyuki
katika Idara ya Misitu na Nyuki uanzishe njia za kutambua wadau wote wanaohusika na ufugaji nyuki
na uwezeshe ushiriki wao. Kozi za wagani wa ufugaji nyuki zifanyiwe mapitio mara kwa mara na
wadau wahusika na zilenge kwenye matumizi mengi ya ufugaji nyuki.

Mapitio ya Sheria ya Ufugaji Nyuki:- Sheria ya Ufugaji nyuki itafanyiwa mapitio ya mara kwa
mara jinsi uhitaji utakavyojitokeza na utahuishwa na sheria za sekta zingine zinazohusiana.



Hatua tano muhimu zinahitajika kuchukuliwa katika wakati mfupi ujao ili kuweza kuitekeleza PTUN
ni kama zilivyoelezwa hapa chini:-

7.1 Kuweka mfumo wa ukusanyaji habari
Kwa wakati huu sekta ya ufugaji nyuki haina utaratibu wa ukusanyaji wa takwimu na jinsi ya
kuzisimamia. Hii imesababisha upangaji wa mipango na ufuatiliaji kuwa mgumu. PTUN lazima
ijenge utaratibu ndani ya Idara ya Misitu na Nyuki wa kupanga mipango inayofaa, utekelezaji,
na ufuatiliaji. Utekelezaji na ufuatiliaji wa PTUN utakuwa ni mchakato unaoendelea ambao
shughuli zake zitaleta utatuzi wa matatizo yaliyoainishwa kwa usahihi. Mfumo wa usimamizi wa
taarifa unahitajika kwa ajili ya maamuzi ya siku hadi siku.

7.2 Kuandaa vigezo na viashiria
Kuna haja ya kuandaa vigezo na viashairia kwa ajili ya usimamizi endelevu wa ufugaji nyuki.Vigezo ni
viwango vinavyotumika kutathmini kitu na viashiria ni dalili zinazoonyesha hali halisi. Vigezo na
viashiria vitatumika kama chombo cha ufuatiliaji wa usimamizi endelevu wa rasilimali za nyuki, katika
ngazi ya jamii na taifa. Vigezo na viashiria vitasaidia kutambua matatizo yanayoathiri usimamizi
endelevu wa rasilimali za nyuki ili hatua zinazofaa zichukuliwe kutatua matatizo hayo.

7.3 Kuanzisha utaratibu wa ufuatiliaji na tathmini 
Ufuatiliaji na tathmini utawahusisha wadau wote kutoka ngazi ya kijiji hadi taifa. Ufuatiliaji na
tathmini utatumika kupima utekelezaji wa PTUN na kuona kuwa unaleta manufaa
yaliyokusudiwa. Utawala wa ufugaji nyuki ndani ya Idara ya Misitu na Nyuki utakuwa ndio
wenye mamlaka ya ufuatiliaji na tathmii ya PTUN. Utaratibu utaandaliwa ndani ya Idara ya
Misitu na Nyuki wa namna ya kufanya na kuratibu ufuatiliaji na tathmini. Utaratibu huu
utazingatia vigezo na viashiria vya usimamizi endelevu wa rasilimali za nyuki

7. Namna ya Kuendelea
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7.4 Kuimarisha Kitengo cha Uratibu cha Programu ya Taifa ya Misitu
Kitengo cha uratibu cha Programu ya Taifa ya Misitu (PTM) na mratibu wa taifa wamepewa
jukumu la kudumu la kusimamia utekelezaji. Pia mchanganyiko na idadi ya wanachama wa
kitengo cha PTM utaongeza na kuzingatia uwiano wa kijinsia. Hii ni hatua muhimu ili kujenga
uwezo wa kitengo hicho ili kutekeleza vyema PTM na PTUN.

7.5 Kuimarisha Kamati ya Uendeshaji 
Uanachama wa kamati ya uendeshaji umepanuliwa kuingiza wadau wengi zaidi ili kuimarisha
uhusiano miongoni mwa sekta. Hii ni muhimu kwa utekelezaji wa PTUN. Wawakilishi wa
Kamati ni wafuatao:-
• Ofisi ya Rais,Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa;
• Tume ya Taifa ya Matumizi ya Ardhi;
• Ofisi ya Makamu wa Rais, Kitengo cha Mazingira;
• Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine, Kitivo cha Misitu;
• Taasisi ya Utafiti wa Misitu Tanzania;
• Chama cha Wafanyabiashara Tanzania, Kilimo na Viwanda;
• Taasisi ya Sekta Binafsi;
• Wizara ya Fedha;
• Ofisi ya Rais, Mipango na Ubinafsishaji;
• Ofisi ya Rais, Idara Kuu ya Utumishi;
• Wizara ya Sheria na Mambo ya Katiba;
• Wizara ya Ardhi na Maendeleo ya Makazi;
• Wizara ya Maliasili na Utalii, Idara ya Sera na Mipango;
• Wizara ya Maliasili na Utalii, Idara ya Misitu na Nyuki; na
• Serikali ya Finland.



Maana ya Baadhi ya Maneno Magumu
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Bioanuwai Aina tofauti za (viumbe hai)
wanyama na mimea wanaoishi katika
mazingira fulani.

Hifadhi za Nyuki Hii ni sehemu maalum
iliyowekwa kwa makusudi ya kuendeleza
rasilimali za nyuki na mimea ya chakula
chao.

Huduma za Ugani Huu ni utaratjibu
wa kupeleka taarifa au ushauri wa kitaalam
kwa umma kwa njia ya msaada.

Huisha Hii ina maana ya patanisha, au
kuweka mambo katika makubaliano ya
pamoja ili kufanya kazi pamoja na kufikia
lengo lililokusudiwa. (Kwa mfano kuhuisha
ujumbe wa ugani katika sekta za kilimo na
ufugaji nyuki).

Jinsia Huu ni uhusiano wa kijamii kati ya
wanawake na wanaume. Uhusiano huu
unategemea mazingira ambayo wanawake
na wanaume wanaishi ambayo huhusisha
masuala ya kiuchumi, tamaduni, dini na
historia.

Kipaumbele Kupanga vitu au shughuli
kulingana na umuhimu au uharaka wake.
Shughuli muhimu au za haraka zinaanza
kutekelezwa kwanza.

Kuongoa Kuruhusu uoto wa asili au
mimea ya asili kuota tena baada ya
kutoweka.

Maendeleo endelevu Maendeleo
endelevu ni maendeleo yanayokidhi
mahitaji ya kizazi kilichopo bila kuathiri
uwezo wa kizazi kijacho kukidhi mahitaji
yake.

Manzuki (Shamba la Nyuki) ni eneo lenye
makundi ya nyuki yanayomilikiwa.

Matishio Matatizo yaliyo juu ya uwezo wa
mwanadamu, kwa mfano kiangazi cha
muda mrefu, mvua kubwa kupita kiasi, n.k.

Matumizi endelevu ya rasilimali
za nyuki Haya ni matumizi ya nyenzo za
ufugaji nyuki, yaani nyuki na mimea ya
malisho yake bila kuathiri uwezo wa
rasilimali hizo kukidhi mahitaji ya kizazi
kilichopo na kijacho.

Mbochi Maji matamu yanayopatikana
kutoka kwenye maua.

Mchakato Huu ni mlolongo wa mambo
yanayofanyika hadi kufikia kuundwa kwa
kitu kinacholengwa. (Kwa mfano, kuundwa
kwa Programu ya Taifa ya Ufugaji Nyuki au
kuundwa kwa Sheria ya Ufugaji Nyuki).

Mchakato wa Mazao Hii ni namna au
jinsi ya kutayarisha mazao (kwa mfano,
kuchakata asali au nta).

Mkakati wa Utekelezaji Kisekta
Haya ni mawazo mapya ambapo wadau
wengi hushirikiana kujenga uelewa wa
matatizo yanayoikabili sekta na kuweka
mpango ulioratibiwa vyema wa kuyatatua
matatizo hayo.

Nguvu Kazi Watu, hasa wafanyakazi na
waajiriwa ambao wana afya, wana elimu na
ujuzi, ni wachapakazi na wabunifu
wanaoweza kusaidia kupanga na
kutekeleza mipango ya maendeleo ya nchi.

Rasilimali za Nyuki (Nyuki, Mimea ya
chakula chao) hizi ni nyenzo zilizopo kwa
ajili ya matumizi ya ufugaji nyuki.
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Sekta Shughuli au eneo maalum la
kiutendaji kiuchumi katika nchi, kwa mfano
shughuli za misitu, kilimo, na ufugaji nyuki.

Sekta Mtambuka Shughuli au maeneo
ya kiutendaji yanazoingiliana, kwa mfano
ufugaji nyuki katika maeneo ya kilimo,
ufugaji nyuki katika maeneo ya hifadhi za
misitu na hifadhi za wanyamapori, n.k.

Tathmini ya athari katika
mazingira Hii ni namna ya kuhakikisha
kuwa athari za shughuli za maendeleo
katika mazingira zinaeleweka kabla ya
mpango au mradi kuanza kutekelezwa.
Tathmini hii hutumiwa na viongozi au
watoa maamuzi wakati wa kupanga mradi
au mpango.

Uchakataji Utayarishaji wa zao
(utayarishaji wa asali au nta, kwa mfano
namna ya kuitenganisha asali na masega,
kuchuja au namna ya kutayarisha nta).

Uchavushaji Usafirishaji wa mbegu za
kiume kwenda kuunganisha na mbegu za
kike kwenye ua ili kuweza kutunga mbegu;
mara nyingi kazi hii hufanywa na nyuki
anapotembelea maua.

Umiliki Kuhodhi au kushikilia kitu kuwa
chako kwa taratibu za kisheria
zilizowekwa (k.m., kumiliki ardhi ni kuwa
ardhi ni yako kwa mujibu wa taratibu za
kisheria).

Usawa katika Jamii Kuwepo na
mgawanyo mzuri wa rasilimali na fursa
katika jamii bila kujali jinsia, umri, elimu,
n.k.

Usimamizi Endelevu wa
Rasilimali za Nyuki (UERN) Hii
ina maana rasilimali za nyuki zitasimamiwa
vyema kwa ajili ya uhifadhi wa mazingira
na maendeleo. UERN utasaidia kupunguza
umaskini na uhifadhi wa mazingira kwa
wakati mmoja.Aina hii ya usimamizi
utahusisha wadau wote: serikali, sekta
binafsi, jamii, makundi mbalimbali katika
jamii, n.k.

Utalii-Ikolojia Huu ni utalii katika makazi
asilia ya viumbe na mazingira yao, ambao
hufanywa katika mtazamo wa kupunguza
athari kwenye mazingira.

Viashiria Dalili za kuonyesha kuwa hali ya
shughuli fulani imeboreshwa, imebaki vile
vile au imekuwa mbaya zaidi.

Vigezo Vipimo vya kutolea maamuzi.

Viuadudu Dawa zinazonyunyiziwa
mashambani kwa lengo la kuua wadudu.

Viwango Vitu vilivyopangwa na mamlaka
husika, ambavyo vinakuwa ni sheria ya
kupima ubora, wingi au thamani.Viwango
vinatumika kupima ubora au thamani ya
bidhaa au mazao, kwa mfano viwango vya
asali na nta.

Wadau Watu, taasisi, vikundi na mashirika
yanayopenda kuona mafanikio ya sera,
mradi au mpango.

Washirika katika Maendeleo Hawa
ni wadau katika kuleta maendeleo hasa
mashirika ya kigeni ambayo hutoa misaada,
mikopo, mitaji ya kuwekeza na misaada ya
aina zingine.



Misaada ya Kitaalam

Mkurugenzi Msaidizi,
Maendeleo ya Misitu

Mkurugenzi Msaidizi,
Maendeleo ya Ufugaji

Nyuki

Mkurugenzi Msaidizi,
Mafunzo na Takwimu

Mkurugenzi Msaidizi,
Matumizi Endelevu

Mratibu wa PTM Maafisa Watendaji, Miradi

Wadau
Wengine

WIZARA YA MALIASILI NA UTALII

Mkurugenzi wa Misitu na Nyuki

Kamati ya
Usimamizi ya PTM
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Kwa maelezo zaidi wasiliana na:-

Ngazi ya Taifa
Wizara ya Maliasili na Utalii,
Idara ya Misitu na Nyuki,
Jengo la NBC,
Barabara ya Samora,
P.O. Box 426,
DAR ES SALAAM

Tel: +255-(0)22-2111062–5
Fax: +255-(0)22-2130091
Email: fordev@africaonline.co.tz

Ngazi ya Mkoa
Mshauri wa Maliasili wa Sekretarieti ya
Mkoa

Ngazi ya Wilaya
Afisa Maliasili wa Wilaya

Ngazi ya Jamii
Mwenyekiti wa Kamati ya Mazingira ya
Kijiji

Programu ya Taifa ya Ufugaji Nyuki
(PTUN) inakidhi mahitaji ya mpango wa
maendeleo nchini, hasa Mkakati wa
Kupunguza Umaskini (MKU). PTUN
imeundwa kutokana na mawazo makuu au
misingi inayohusiana na maendeleo
endelevu na Usimamizi Endelevu wa
Rasilimali za Nyuki (UERN). Hii ina maana
kwamba mipango ya maendeleo lazima
ipangwe kwa kushughulikia masuala ya
mazingira, jamii na uchumi.

Mtazamo wa PTUN unahusisha
mabadiliko ya sera za serikali
yanayohimiza ushirikishwaji wa jamii, sekta
binafsi, washirika katika maendeleo,
mashirika yasiyo ya kiserikali, vikundi vya
ufugaji nyuki na vyama mbalimbali katika
usimamizi wa rasilimali za nyuki. Hii
itasaidia katika maendeleo ya uchumi na
kupunguza umaskini.


