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Mipango thabiti huleta mafanikio katika ufugaji wa ng’'ombe wa maziwa. Wafugaji
waliofanikiwa wanafahamu fika kuwa katika uzalishaji wa maziwa 20% inatokana na

aina ya ng’'ombe na 80% matunzo.

Tumekutana na kupokea maombi kutoka kwa watu wengi ambao wanataka
kuanzisha ufugaji wa ng’ombe, lakini hawajui ni wapi pa kuanzia. Kwa kawaida, wao
wanaweka pesa, kutafuta ng’ombe, kununua na mwisho hupata ng’ombe. Hapo
ndipo kuhangaika na kupata msongo wa mawazo kwa mfugaji huanza kwa kuwa

ng’ombe hazalishi maziwa kutokana na aina yake pekee.

Kwa wafugaji wadogo walio wengi, wakati ambapo ng’ombe anafika zizini kwake
wanakuwa bado hawajawa tayari kumpokea ng’ombe huyo kwa ajili ya ufugayji. lli
ujasiria mali kwa njia ya ng’'ombe uweze kufanikiwa na kumfaidisha mfugaji
kiuchumi, mfugaji ni lazima ahakikishe kuwa miundo mbinu muhimu inakuwa tayari

kabla ya kumleta ng’'ombe.

Kwa mujibu wa mwongozi wa kitabu cha ufugaji wa ng’ombe wa maziwa Afrika ya
mashariki, ng’'ombe wa maziwa ni lazima wapate mabhitaji yafuatayo:

» Malisho bora na maji safi ya kunywa

* Afya bora bila majeraha

» Mazingira safi ikiwa ni pamoja na banda lililojengwa vizuri

» Uangalizi mzuri na wa kirafiki, ambao humfanya ng’ombe kuwa mtulivu bila kuwa

na msongo.

Bila mahitaji haya muhimu, na mfugaji kutokumtunza ng’ombe vizuri, asitegemee
kuwa ng’'ombe huyo atazalisha kiwango kizuri cha maziwa. Uzalishaji wa kiwango
cha maziwa na ubora wake unategemeana kwa kiasi kikubwa na mambo hayo
yaliyotajwa hapo juu. Wataalamu wanasema kuwa 20% ya uzalishaji wa ng’'ombe
inatokana na aina ya ng’'ombe na 80% matunzo kutoka kwa mfugaji. Muhudumie

ng’ombe wako vizuri naye atarudisha kwa kuzalisha maziwa vizuri.



Mipango

Wafugaji ni lazima wawe na mipango thabiti kwa ajili ya ufugaji wa ng’ombe. Hii

hujumuisha idadi ya ng’'ombe mfugaji anayotaka kufuga, pamoja na kufahamu ni
kiasi gani cha malisho kinachohitajika kwa kipindi chote cha mwaka. Mfugaji pia
anapaswa kufahamu kuwa ni kwa namna gani malisho yanafaa kutolewa kwa

wanyama.

Mfugaji ni lazima pia apange ni kwa hamna gani atapata malisho kwa kipindi chote.
Hii inamaanisha kuwa ni muda gani atapanda, kuvuna na kuhifadhi. Mipango ni
nguzo muhimu sana kwa kuwa inawezesha kusaidia kufahamu ni nini cha kufanya,
namna ya kufikia malengo yaliyokusudiwa, na ni hatua gani imefikiwa. Mfugaji
ambaye hana mipango thabiti ni sawa na mtu anayeanza safari bila kufahamu

mwisho wa safari yake ni wapi.

Mabhitaji ya mlo kamili

Shughuli ya ufugaji wako itakamalika siku ambayo utaweza kuelewa uhusiano Kkati
ya ulishaji wa ng’ombe, uzalishaji wa maziwa na mapato. Endapo ng’'ombe wa
maziwa atalishwa kwa malisho hafifu ni dhahiri kuwa uzalishaji wa maziwa pia

utakuwa hafifu.

Malisho bora

Tafuta ni aina gani ya malisho hufanya vizuri katika ukanda wako. Malisho endelevu
hutegemeana kwa kiasi kikubwa na aina ya malisho na utunzaji wake shambani
mwako. Chukulia kuwa wewe ni mfugaji mdogo na hauwezi kumudu gharama za
umwagiliaji, ni lazima utumie kwa kiasi kikubwa malisho ya wakati wa mvua na

kuhifadhi ili kuweza kuyatumia wakati wa kiangazi.

Inashauriwa kupanda majani ya malisho kwa kiasi kikubwa uwezavyo wakati wa
mvua. Wahamasishe majirani zako kupanda malisho pia, ili baadaye uweze kununua

kutoka kwao. Matete, nyasi, majani ya mtama, majani ya mahindi, lusina,



desmodiamu, na alizeti ni miongoni mwa malisho ambayo hufanya vizuri katika

maeneo mengi nchini Tanzania.

Kiwango cha kutosha

Fahamu ni kiwango gani kinachotosha kwa kila ng’'ombe wako. Hii itakusaidia
kufahamu ni kiasi gani cha malisho upande na ni kiasi gani uhifadhi. Kwa wastani,
ngombe wa maziwa aliyekomaa mwenye uzito wa kilo 400, anayefugwa ndani ana
uwezo wa kula kilo 12 za majani makavu kwa siku. Kumbuka kuwa endapo mifugo
yako haitapata malisho ya kutosha wataonesha kwa muonekana wao, na kisha
kukupa adhabu kwa kuzalisha maziwa kidogo sana. Kama kanuni inavyoeleza,
hakikisha kuwa 15%-18% ya malisho yote ni protini.

Zingatia utunzaji na uzalishaji wa malisho vizuri

Wafugaji walio wengi hukwepa kupanda majani ya malisho kwa kuogopa gharama
ya mbolea na mbegu. Kwa uzoefu wetu mfugaji anaweza kutumia mbolea
inayotokana na wanyama kupanda malisho na kuyatunza vizuri. Matete ni moja
wapo ya malisho hayo. Endapo malisho hayo yatawekwa mbolea vizuri, shamba
dogo tu la malisho linaweza kukupatia malisho ya mifugo kwa kipindi chote cha

mwaka.

Weka malisho katika hali ya usafi

Hifadhi malisho katika sehemu nzuri, sehemu ambayo hayatapigwa na jua moja kwa
moja, mvua au kuwepo uwezekano wa vitu vingine vinavyoweza kuyaharibu kama
vile siafu na wadudu wengineo. Majani ya malisho ni lazima yanyaushwe vizuri
kuepuka viini vya sumu vinavyoweza kuwepo kwenye malisho. Mfugaji anaweza
kuamua juu ya ubora wa malisho kutokana na muonekano wake, harufu na mguso.
Malisho mabichi yenye wingi wa majani kuliko shina, yenye kijani kilichokolea, na
ambayo yana mguso nyororo, ni moja ya malisho bora ukilinganisha na yale yenye
ugumu, shina kubwa na rangi ya njano. Epuka kulisha mifugo yako kwa kutumia

malisho yenye ukungu kwa kuwa yanaweza kuwa na sumu.



Kuweka kumbukumbu ni muhimu

Uwekaji wa kumbukumbu ni muhimu lakini huwa hauzingatiwi na wafugaji walio
wengi. Baadhi ya wafugaji huona kama uwekaji wa kumbukumbu ni kazi ya ziada,
ambayo kulingana na wao haina uhusiano wowote na mapato yanayotokana na
shughuli zao. Hata hivyo, bila uwekaji sahihi wa kumbukumbu, mfugaji hawezi
kufahamu ni mapato kiasi gani anayopata kutokana na shughuli ya ufugaji. Ni kwa
namna gani mfugaji anaweza kufahamu wakati wa kumpandisha ng’'ombe wake,

kama hajui kuwa zimepita siku ngapi tangu ng’'ombe huyo alipozaa!
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