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DIBAJI

Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi, kupitia Mradi wa 
Usimamizi wa Mazingira ya Bahari na Pwani (MACEMP) 
na Shirika la “World Wide Fund for Nature (WWF)” Ofisi ya 
Tanzania kwa pamoja zinatekeleza shughuli mbalimbali za 
hifadhi ya raslimali za pwani na Bahari ya Hindi kwa ajili 
ya kupunguza umasikini na kuwaletea maendeleo jamii ya 
wananchi wa ukanda wa pwani ya Bahari ya Hindi. Mradi wa 
Usimamizi wa Mazingira ya Bahari na Pwani  unatekelezwa 
katika Halmashauri  kumi na sita za mwambao wa pwani ya 
Bahari ya Hindi. Halmashauri hizo ni Pangani, Mkinga, Muheza 
na Tanga (Mkoa wa Tanga); Bagamoyo, Mafia, Mkuranga na 
Rufiji (Mkoa wa Pwani); Ilala, Kinondoni na Temeke (Mkoa wa 
Dar-es -salaam); Kilwa, Lindi Mjini, Lindi  (Mkoa wa Lindi) na 
Mtwara Mikindani na Mtwara  (Mkoa wa Mtwara) . Pia, Shirika 
la WWF kupitia programu ya RUMAKI,  linatekeleza miradi ya 
kuboresha uchumi wa jamii  na matumizi endelevu ya  raslimali 
za pwani na bahari   katika Wilaya za Rufiji , Mafia na Kilwa.

Serikali kupitia Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi 
(Idara za Uvuvi), inashirikiana na Wizara za Maliasili na Utalii 
(Idara ya Misitu na Nyuki), Ofisi ya Makamu wa Rais (Baraza la 
Taifa la Usimamizi wa  Mazingira (NEMC) na Wizara ya Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (Halmashauri zote zilizopo 
katika  pwani ya Bahari ya Hindi)  na Shirika la WWF katika 
kuishirikisha jamii ya wananchi kwenye  usimamizi shirikishi 
na matumizi endelevu ya raslimali zao mbazo ni pamoja na 
samaki, matumbawe na miti ya aina mbalimbali, ardhi na 
fukwe za bahari. 



�

Ili kufanikisha kazi za usimamizi shirikishi, Mradi wa Usimamizi 
wa Mazingira ya Bahari na Pwani kwa kushirikiana na Shirika 
la WWF umeandaa mwongozo wa kuziwezesha jamii za pwani 
ya Bahari ya Hindi kuanzisha Vikundi vya Usimamizi Shirikishi 
(Beach Management Units - BMUs).

Mwongozo huu unaelezea hatua kwa hatua  kuhusu masuala 
mbalimbali yanayohusu Sera na Sheria ya Uvuvi; Usimamizi 
wa shughuli za uvuvi na Ushirikishwaji jamii katika kusimamia 
raslimali za pwani na bahari; Utawala bora na Utatuzi wa 
migogoro pamoja na Viashiria vya kupima kazi za vikundi. 
Mwongozo huu umeandaliwa ili utumike katika kazi za 
kuazisha Vikundi vya Usimamizi Shirikishi wa raslimali za 
pwani na Bahari ya Hindi pamoja na sehemu nyingine za uvuvi 
nchini.

C. Nyamrunda
Katibu Mkuu
Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi
Machi 2009
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SHUKRANI

Mradi wa Usimamizi wa Mazingira ya Bahari na Pwani 
(MACEMP) na Shirika la “World Wide Fund for Nature (WWF)” 
wanatoa shukrani zao za dhati kwa Katibu Mkuu Wizara ya 
Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi, Mkurugenzi wa Idara ya 
Maendeleo ya Uvuvi na Mwakilishi Mkazi wa Shirika la WWF 
Ofisi ya Tanzania. Wengine ni watu wote ambao kwa njia moja 
au nyingine walichangia katika utayarishaji wa mwongozo 
huu. Maoni na ushauri waliotoa katika kuandika mwongozo 
huu unathaminiwa. 

Mwisho, lakini pia ni muhimu, Mradi wa Usimamizi wa 
Mazingira ya Bahari na Pwani na Shirika la WWF wanapenda 
kuwashukuru watayarishaji wa mwongozo huu ambao ni 
Bw. Rashid B. Hoza, Afisa Uvuvi Mkuu na Bibi Fatma Sobo, 
Afisa Uvuvi Mkuu (Idara ya Uvuvi) na Bibi Modesta Medard 
(WWF). Ushirikiano wao umewezesha kuandikwa kwa 
mwongozo huu. Pia, shukrani za dhati ziwaendee Bibi Julitha 
Mwangamilo (Mratibu wa Kitengo cha Usimamizi Shirikishi) 
na Bw. Ali Thani (Mratibu wa Mawasiliano na Uhamasishaji) 
wote kutoka Shirika la WWF kwa mchango wao wakati wa 
kuboresha mwongozo huu.

Mradi wa Usimamizi wa Mazingira ya Bahari na Pwani 
Shirika la WWF
Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi 
Machi 2009
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VIFUPISHO

BMU	 -	 Beach Management Unit  - Kikundi cha 
Usimamizi Shirikishi wa raslimali za uvuvi 
katika ngazi ya kijiji  

BMUs	 -	 Beach Management Units - Vikundi vya 
Usimamizi Shirikishi wa raslimali  za uvuvi 
katika ngazi ya kijiji

CFMAs	 -	 Collaborative Fisheries Management Areas- 
Maeneo ya mavuvi ya pamoja

EC 	 -	 Executive Committee- Kamati Tendaji za 
Vikundi vya Usimamizi Shirikishi wa raslimali 
ya uvuvi

  
MACEMP	-	 Marine and Coastal Environment Management 

Project- Mradi wa Usimamizi  wa Mazingira ya 
Bahari na Pwani   

NEMC 	 –	 National Environmental Managemnt Council 
- Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira

SACCOS	 -	 Savings and Credit Cooperative Society- Chama 
cha Ushirika wa Kuweka na Kukopa 

               
WDC 	 -	 Ward Development Committee-  Kamati ya 

Maendeleo ya Kata
 
WEO 	 - 	 Ward Executive Officer-  Afisa Mtendaji wa Kata

WWF  	 -	 World Wide Fund for Nature

VEO 	 - 	 Village Executive Officer –Afisa Mtendaji wa 
Kijiji



viii

UTANGULIZI

Mwongozo huu umeandaliwa kwa ajili ya kuanzisha usimamizi 
shirikishi wa raslimali za pwani na bahari unaohusisha 
jamii. Kitabu hiki kimeandaliwa kwa ajili ya kuwafundisha 
waraghabishi na baadae kitumike kutoa mafunzo kwa jamii. 

Mwongozo huu umegawanyika katika masomo sita ambayo 
ni Sera na Sheria ya Uvuvi; Usimamizi wa Shughuli za Uvuvi; 
Usimamizi shirikishi unaohusisha jamii; Utawala bora; Utatuzi 
wa migogoro na Viashiria.

Wakati wa kutoa mafunzo kwa waragabishi ni lazima 
kufundisha masomo yote sita ili wafahamu maeneo ya msingi. 
Baada ya mafunzo wahitimu watawaelimisha jamii ya wavuvi 
ili waanzishe usimamizi shirikishi wa raslimali za pwani na 
bahari unaohusisha jamii katika vijiji vyao. Pia, wahitimu 
(waraghabishi) watatakiwa kutumia elimu waliyoipata 
kuwafundisha Viongozi wa Serikali za Vijiji, Maafisa Watendaji 
wa Vijiji, Maafisa Watendaji wa Kata na viongozi wengine wa 
ngazi za Tarafa na Wilaya. 
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SURA YA KWANZA: 

SERA NA SHERIA YA UVUVI 

Tamko la Sera ya Taifa ya Uvuvi na Mikakati yake
Sera ya Uvuvi inatoa mwongozo wa mabadiliko ya mwelekeo/
tabia katika kushughulikia masuala ya uvuvi pamoja na 
umuhimu wa usimamizi, kutunza na kuendeleza masuala hayo 
kwa manufaa ya kizazi cha sasa na vizazi vijavyo pamoja na 
kuhakikisha kuwa kunakuwepo na mafanikio/ufanisi. Chombo 
kinachotumika katika kusimamia utekelezaji wa Sera ya Uvuvi 
ni Sheria ya Uvuvi. Sera ya Uvuvi ni chombo cha usimamizi 
ambacho kina himiza uvunaji, matumizi na biashara endelevu 
ya raslimali za uvuvi kwa ajili ya kuwapatia wananchi chakula, 
kipato, ajira na fedha za kigeni na ulinzi thabiti wa viumbe hai 
wa majini na mazingira kwa ajili ya maendeleo endelevu. Lengo 
kuu la Sera ya Taifa ya Uvuvi ni kukuza uhifadhi, maendeleo 
na usimamizi endelevu wa raslimali za uvuvi kwa manufaa ya 
kizazi cha sasa na vizazi vijavyo.

Sheria na Kanuni za Uvuvi
Dhumuni la Sheria ya Uvuvi Na. 22 ya mwaka 2003 ni kuleta 
maendeleo endelevu, kulinda, kuhifadhi, kuendeleza ufugaji 
wa viumbe hai kwenye maji, kudhibiti ubora wa samaki na 
mazao yake, mimea ya majini na mazao yake na masuala 
mengine yanayofanana na hayo kwa manufaa ya kizazi cha sasa 
na vizazi vijavyo. Sheria ya Uvuvi juu ya usimamizi shirikishi 
Sehemu ya Tano (V) ya Sheira ya Uvuvi iitwayo Usimamizi 
na Udhibiti wa Shughuli za Uvuvi. Kifungu cha 18 cha Sheria 
ya Uvuvi kinaruhusu Serikali ya Kijiji kuanzisha Vikundi vya 
Usimamizi shirikishi wa raslimali za uvuvi.
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Kanuni za Uvuvi za mwaka 2005 juu ya usimamizi shirikishi
Kanuni ya 104 inahusu usimamizi shirikishi. Pia, Kanuni za 
Uvuvi za mwaka 2005 zimefanyiwa marekebisho ya kuboresha 
Kanuni za Uvuvi kuhusu usimamizi shirikishi unaohusisha 
jamii. Marekebisho hayo yatakapo idhinishwa na Waziri 
mwenye dhamana ya kusimamia masula ya uvuvi yatasaidia 
kuimarisha Sheria na Kanuni za Uvuvi juu ya usimamizi 
shirikishi unaohusisha jamii katika kuongeza ufanisi kwenye 
kutekeleza majukumu ya vikundi vya usimamizi wa raslimali za 
uvuvi. Usimamiaji wa Sheria ya Uvuvi unaimarisha maendeleo, 
kulinda, kuhifadhi, kuendeleza, kusimamia, kuvuna, kutumia 
na kuuza samaki na mazao yake kwa njia endelevu kwa lengo 
la kuwapatia wadau chakula, uchumi, ajira na fedha za kigeni  
na kuwa na ulinzi timilifu wa viumbe wa baharini na mazingira 
kwa manufaa ya kizazi cha sasa na vizazi vijavyo.

Matatizo yaliyopo kwenye kutekeleza Sera ya Uvuvi na 
kusimamia utekelezaji wa Sheria ya Uvuvi
•	 Sera mtambuka zinazohusiana na kulinda, kuendeleza, 

kusimamia na kutumia raslimali ikiwa ni pamoja na zile za 
uvuvi bado hazijaainishwa/zinatofautiana 

•	 Serikali haina fedha za kutosheleza mahitaji ya kuiendeleza 
sekta (watumishi, vitendea kazi na fedha) 

•	 Hakuna udhibiti wa kutosha wa idadi ya nyavu, wavuvi 
na mitumbwi kwenye ukanda wa pwani, bahari, maziwa, 
mabwawa na mito 

•	 Utaratibu wa kiutawala wa kusimamia masula ya uvuvi 
kati ya Serikali za Mitaa na Serikali Kuu una mapungufu 
mengi

•	 Hakuna juhudi za kutosha za kuongeza thamani ya mazao 
yatokanayo na samaki katika kuongeza kipato cha wadau 
na Serikali
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•	 Mfumo wa kukusanya, kuandaa na kutunza takwimu 
hautoshelezi

•	 Takwimu zilizopo haziaminiki na mfumo wa usamabazaji 
takwimu na taarifa za uvuvi sio thabiti

Fursa zilizopo kwenye Sera ya Uvuvi na Sheria ya Uvuvi
•	 Siasa iliyopo inahimiza matumizi endelevu ya raslimali za 

uvuvi
•	 Kuwepo kwa raslimali ya uvuvi katika bahari na pwani 

(Bahari ya Hindi), maziwa, mabwawa na mito
•	 Kuwepo kwa wadau wanaojihusisha na uvuvi endelevu
•	 Kuwepo kwa wahisani, sekta binafsi, Mashirika yasiyo ya 

kiserikali na wengine ambao wanasadia juhudi za Serikali 
katika kutunza na kuendeleza raslimali za uvuvi kwa njia 
endelevu

•	 Kuwepo kwa Sera na Sheria ya Uvuvi
•	 Kuwepo kwa Taasisi za Serikali zinazosaidia katika kutunza 

na kuendeleza raslimali kwa njia endelevu
•	 Kuwepo kwa wadau ambao wamepewa mamlaka kisheria 

ya kusimamia Sheria ya Uvuvi

Matatizo ya kusimamia Sheria ya Uvuvi
•	 Kuwepo kwa uvuvi haramu na umasikini kwenye jamii ya 

wavuvi
•	 Upungufu wa watumishi na fedha za kudhibiti idadi ya 

wavuvi, mitumbwi na nyavu/mitego
•	 Ufanisi mdogo katika kusimamia Sheria na Kanuni za 

Uvuvi 
•	 Uhaba wa shughuli ndogo ndogo za kuwapatia ajira na 

uchumi mbadala wananchi wa maeneo ya pwani
•	 Ushirikiano hafifu baina ya Idara ya Uvuvi, Serikali za 

Mitaa na Polisi na Mahakama katika kusimamia Sheria na 
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Kanuni za Uvuvi
•	 Kutofautiana katika maoni na maslahi kwenye sekta ya 

uvuvi kati ya wadau na taasisi zingine

Baadhi ya changamoto zilizoko kwenye Sera na Sheria ya 
Uvuvi
•	 Kuendelea kulinda, kuendeleza, kusimamia na kutumia 

raslimali za uvuvi kwa njia ya kujitegemea ambayo ni 
endelevu na kupata msaada kidogo kutoka kwa wafadhili 

•	 Kuimarisha ushirikiano baina ya wadau ili kuleta 
maendeleo, kulinda, kuhifadhi, kuendeleza, kusimamia, 
kuvuna na kutumia raslimali za uvuvi kwa njia endelevu 
kwa manufaa ya kizazi cha sasa na vizazi vijavyo

•	 Kuanzisha mfumo thabiti wa kudhibiti uvuvi haramu, 
idadi ya wavuvi, mitumbwi na mitego na kutambua na 
kuendeleza kazi na uchumi mbadala wa wakazi wa pwani

•	 Kuendelea kutoa mafunzo kwa watumishi wa Idara ya 
Uvuvi na jamii ya wavuvi kuhusu kulinda, kutunza na 
usimamzi wa raslimali za uvuvi, ujasiriamali, ongozi na 
utawala bora, kutatua migogoro ya wadau, ushirika nk

•	 Kuimarisha usimamizi shirikishi wa raslimali za pwani na 
bahari unaohusisha jamii

•	 Kupitia na kufanya marekebisho ya mara kwa mara ya Sera 
na Sheria ya Uvuvi
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SURA YA PILI:

USIMAMIZI WA SHUGHULI ZA UVUVI

Ni mwingiliano wa mchakato wa mkusanyiko wa ukusanyaji na 
uchambuzi wa habari za uvuvi, mipango ya uvuvi,  kusimamia 
shughuli zote zihusuzo uvuvi pamoja na maamuzi mbali mbali 
ya uvuvi.  Hii ni pamoja na ushirikishwaji katika utungaji na 
utekelezaji wa Sheria na Kanuni za Uvuvi. Yote haya yana 
umuhimu katika uvuvi endelevu na kukidhi au kutimiza 
malengo yaliyopangwa. Usimamizi wa uvuvi ni utaratibu 
mzima wa kazi na mipango ya maswala ya uvuvi yenye 
lengo la kuhakikisha kwamba faida ya uvuvi inapatikana kwa 
watumiaji wa uvuvi, serikali na kuhakikisha kuwa upatikanaji 
wa mazao ya uvuvi unadumu kwa faida ya watumiaji.  

Umuhimu wa usimamizi wa uvuvi
•	 Kuweka sera na maazimio kwa kila aina ya uvuvi au 

usimamizi wa uvuvi huo, kwa kuzingatia bioanuwai ya 
uvuvi  huo, kuwepo kwa aina hiyo ya uvuvi au upatikanaji wa 
uvuvi huo kwa muda mrefu pamoja na yale yanayoendana 
na maswala ya uvuvi.  

•	 Kufuatilia na kuweka nguvu, kuwezesha uongozi na 
usimamizi, wavuvi na vikundi vingine, kufanya kazi 
kwenye mipango inayokubalika.

•	 Kukubaliana na kutekeleza yale yote ambayo ni muhimu 
katika usimamizi kwa watumiaji au vikundi juu ya 
madhumini yaliyopangwa.

•	 Kuhusisha na kukubaliana na watumiaji na makundi yote 
yanayohusika na uvuvi kuhusiana na namna ya kuingia 
katika uvuvi.

•	 Kuweka utaratibu wa kupitia kwa njia ya kuwashirikisha 
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wadau madhumini, mipango na mikakati kila baada ya 
muda ili kuhakikisha kwamba yote yaliyopangwa bado 
yanaumuhimu unaotakiwa.

•	 Kuwasilisha kwa serikali, watumiaji na wananchi wote kwa 
ujumla taarifa ya raslimali za uvuvi iliyopo. 

Uvuvi endelevu, usimamizi, uhifadhi, maendeleo na matumizi 
ya raslimali za uvuvi
Ni matumizi ya uvuvi yanayo hakikisha kwamba uvuvi 
unaendelea kufanyika kwenye maeneo ya uvuvi bila kuathiri 
mayai, samaki wachanga, samaki wazazi na maeneo wanamo 
ishi ili jamii liendelee kuvuna bila ya kumaliza raslimali za 
uvuvi kwa manufaa ya vizazi vya sasa na vijavyo.

Matatizo, fursa  na changamoto katika usimamizi wa uvuvi
•	 Upungufu wa wataalamu na fedha katika maswala yote 

yahusuyo ukusanyaji wa takwimu na taarifa za uvuvi, 
kuanzia namna ya kuzikusanya, kuzichanganua na jinsi ya 
kuzisambaza kwa watumiaji.

•	 Mipango ya sekta ya uvuvi inapangwa sana katika ngazi za 
juu matokeo yake ni kwamba kuna ushirikishwaji mdogo 
wa jamii ya wavuvi hasa ngazi ya kijiji.

•	 Udhaifu katika maswala ya usimamizi wa Sheria na Kanuni 
za Uvuvi.

Fursa katika sekta ya uvuvi
•	 Kuwepo kwa Sera ya Taifa ya Uvuvi, Sheria na Kanuni 

za Uvuvi kunaimarisha uvuvi endelevu, usimamizi na 
matumizi endelevu ya mazao yatokanayo na uvuvi

•	 Kuwepo kwa Idara za Serikali, Tasisi za Serikali, wadau 
binafsi na mashirika yasiyo ya kiserikali na wananchi kwa 
ujumla wanaosisitiza matumizi endelevu ya uvuvi, uhifadhi, 
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maendeleo ya uvuvi pamoja na matumizi endelevu ya 
samaki na mazao ya uvuvi.

•	 Siasa inayokubalika na ambayo inakubali uvuvi endelevu, 
maendeleo ya uvuvi na matumizi sahihi ya samaki na 
mazao ya uvuvi.

•	 Kuwepo kwa vyuo vya mafunzo ndani na nje ya nchi 
vinavyotoa Shahada, Stashahada, Astashahada nk za 
utaalamu na ufundi katika maswala ya uvuvi hasa uvuvi 
endelevu, uhifadhi wa samaki na mazao yake, maendeleo 
na matumizi sahihi ya samaki na mazao ya uvuvi.

•	 Upatikanaji wa shughuli mbadala ili kupunguza uvunaji 
wa raslimali za uvuvi katika kuhakikisha kuwa raslimali 
iliyopo inaendelezwa kwa manufaa ya kizazi cha sasa na 
vizazi vijavyo.

•	 Lugha ya Kiswahili kuongelewa na Wa-Tanzania wote 
imechangia katika kuongeza fursa kwenye sekta ya uvuvi 
kwa maana ya kuleta umoja wa kitaifa katika kutekeleza 
Sera ya Uvuvi

•	 Kuwepo kwa uwazi katika kujadili masuala mbali mbali 
na hivyo kuleta changamoto kwa watendaji na wadau 
mbalimbali

Changamoto katika Usimamizi wa Uvuvi
•	 Kuimarisha mchakato mzima wa ukusanyaji na uchambuzi 

wa takwimu, taarifa za uvuvi,  na kusambaza taarifa hizo 
kwa wakati ili kuweka mipango thabiti, maendeleo na 
usimamizi mzuri

•	 Kutengeneza mkakati mbao utahakikisha kuwa wadau wa 
uvuvi wanashauriwa na kuhusishwa katika kila mpango 
unaotaka kuanzishwa au kuendelezwa

•	 Kuendelea kutoa utaalam kwa watumishi wa Idara ya 
Uvuvi, Serikali za Mitaa, wavuvi, wachuuzi, wachakataji, 
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wasuka nyavu na wananchi kwa ujumla juu ya maswala 
yote yahusuyo uvuvi endelevu na usimamizi wake

•	 Kushirikisha na kuimarisha ushirikishwaji wa jamii katika 
kusimamia shughuli za uvuvi

•	 Kuimarisha ushirikiano wa kisekta katika kufanya kazi kwa 
pamoja kwenye maswala ya utafiti na usimamizi wa uvuvi

Majukumu  ya usimamizi wa uvuvi kwa wadau     

Vikundi vya Usimamizi Shirikishi wa Raslimali za Uvuvi 
(Beach Management Units- BMUs) katika ngazi ya Kijiji
•	 Kusimamia Sheria na Kanuni za Uvuvi
•	 Kutayarisha Sheria ndogo ndogo zitakazosaidia utekelezaji 

wa Sheria na Kanuni za Uvuvi
•	 Kuhakikisha kwamba mwalo ni safi na unafaa kutumika
•	 Kukusanya takwimu
•	 Kutoa mafunzo kwa wadau kuhusu madhara ya matumizi 

ya zana haribifu pamoja na maswala yote ya uharibifu wa 
mazingira unaochangia katika uharibifu wa raslimali za 
uvuvi

•	 Kutayarisha na kutekeleza miradi ya maendeleo
•	 Kusimamia usalama wa watu na mali zao
•	 Pamoja na kazi zingine zifaazo kutekelezwa na BMU

Serikali za Vijiji
Majukumu ya Serikali ya kijiji ni pamoja na:
•	 Kupitisha Sheria ndogo ndogo zilizoletwa na vikundi vya 

usimamizi wa raslimali za uvuvi na mazingira
•	 Kupokea Sheria ndogo ndogo za vikundi vya usimamizi 

wa raslimali za uvuvi, na kuziwasilisha kwenye Kamati 
ya Maendeleo ya Kata (Ward Development Committee -
WDC) ili zipitishwe na kuwasilishwa “Full Council” ya 



�

Halmashauri ya Wilaya
•	 Kusaidia vikundi vya usimamizi wa raslimali za uvuvi 

katika kazi zao za kila siku za usimamizi wa raslimali za 
uvuvi na mazingira 

•	 Kusaidia vikundi vya usimamizi wa raslimali za uvuvi 
katika kusimamia utekelezaji wa Sheria ndogo ndogo ili 
kuboresha utekelezaji wa Sheria mama zinazohusiana na 
utunzaji na matumizi endelevu ya raslimali za bahari na 
pwani

Halmashauri za Wilaya
Kazi zifuatazo zinatekelezwa katika ngazi ya Halmashauri ya 
Wilaya:
a)	 Kusimamia Sheria na Kanuni za Uvuvi
b)	 Kupitisha Sheria ndogo ndogo za vikundi vya usimamizi 

wa raslimali za uvuvi na mazingira zilizowasilishwa na 
WDC

c)	 Kutoa elimu ya ugani
d)	 Kufuatilia ukusanyaji wa takwimu za uvuvi
e)	 Kutoa msaada wa kitaalam kwa wadau hasa kwa wale 

ambao ni watendaji wa miradi ya uvuvi
f)	 Kutayarisha mipango ya muda mfupi na mrefu ya sekta ya 

uvuvi 
g)	 Kufuatilia utekelezaji wa mipango ya Wilaya
h)	 Kukusanya mapato yatokanayo na shughuli za uvuvi na 

kuyagawa ipasavyo

Idara ya Uvuvi katika ngazi ya Taifa 
Idara ya uvuvi ndiye msimamizi mkuu wa Sheria na Kanuni 
za Uvuvi na inatoa mwongozo na usimamizi wa raslimali ya 
uvuvi kwa kupitia Sera ya Uvuvi.  Kazi nyingine ni 
a)	 Kutayarisha na kuboresha Sera, Sheria na Kanuni za Uvuvi



10

b)	 Kutayarisha mipango ya muda mfupi na mrefu ya 
maendeleo ya uvuvi

c)	 Kufuatilia utekelezaji wa mipango ya maendeleo ya uvuvi
d)	 Kusimamia Sheria na Kanuni za Uvuvi
e)	 Kutoa mafunzo kwa watumishi na wadau wengine kwenye 

mambo yahusuyo utunzaji, hifadhi, maendeleo na matumizi 
endelevu na usimamizi wa raslimali ya uvuvi. Mafunzo 
mengine ni uzuiaji uharibifu wa samaki na mazao ya uvuvi 
na kukusanya mapato yatokanayo na uvuvi, ushirika na 
ujasiriamali, kutayarisha Sheria ndogo ndogo, mafunzo ya 
usimamizi wa fedha na uongozi, 

f)	 Kuimarisha ushirikiano na maelewano na wadau 
g)	 Kukusanya takwimu na habari zote za uvuvi
h)	 Upashanaji habari kwa wadau
i)	 Kusaidia shughuli za ugani

Mashirika yasiyo ya kiserikali na yale ya kijamii 
Mashirika yasiyo ya kiserikali na yale ya jamii yanaweza 
kusaidia na kuimarisha na kujenga vikundi vya usimamizi 
wa raslimali za uvuvi kwa kuwapatia mafunzo na utaalam 
mwingine unaohusika na hayo, ili kukuza/kulinda raslimali ya 
uvuvi, uhifadhi na kukuza uvuvi endelevu na matumizi sahihi 
ya raslimali za uvuvi.  Kwa hiyo kazi za mashirika yasiyo ya 
kiserikali na yale ya jamii ni pamoja na:
a)	 Kukuza uelewa na kuboresha shughuli za ugani
b)	 Kutoa mafunzo na utaalaam wa swala linalohusika
c)	 Kuwapatia uwezo wa kifedha vikundi vya usimamizi wa 

raslimali za uvuvi katika shughuli zihusuzo mazingira, 
uhifadhi na usimamizi endelevu wa raslimali za uvuvi

d)	 Kukuza maswala ya jinsia na kuwapa kipaumbele wadau 
au watumiaji wa raslimali za uvuvi

e)	 Kushirikiana kwa dhati na vikundi vya kusimamia 
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mazingira katika maeneo yao

Mashirika na Taasisi za watu binafsi
Mashirika ya watu binafsi nao wana kazi ya kukuza maendeleo 
ya uvuvi.  Uwekezaji wao ni chanzo tosha cha ajira, kuongezeka 
kwa biashara na mchango wao katika kulipa kodi/ushuru. 
Mchango wao unasaidia sana katika kazi za usimamizi 
washughuli za uvuvi.  Pamoja na kazi nyingine mashirika hayo 
yana kazi zifuatazo:
a)	 Kusaidia vikundi vya usimamizi wa raslimali za uvuvi 

katika maswala ya uhifadhi, usimamizi endelevu na 
matumizi bora ya raslimali ya uvuvi

b)	 Kukuza ushirikiano na maelewano baina ya wadau kwa 
njia za ugani

c)	 Uwekezaji katika kuongeza thamani kwenye mazao ya 
uvuvi kwa misingi ya kukuza uchumi na kupunguza 
uharibifu wa samaki na mazao ya uvuvi

d)	 Upatikanaji wa ajira na uwekezaji katika sekta ya uvuvi 



12

SURA YA TATU: 

USIMAMIZI SHIRIKISHI WA 
UVUVI KATIKA BAHARI YA HINDI

Usimamizi shirikishi maana yake ni kwamba kunakuwa na 
utaratibu ambapo Serikali na wadau wengine wa sekta ya uvuvi 
kama vile wavuvi, wafanyibashara wa samaki, wachakataji 
wadogo, mafundi wa kutengeneza mitumbwi/boti, mashirika 
yasiyo ya kiserikali, watafiti, vyuo vinavyofundisha taalauma 
za maliasili, wawekezaji na wengine wanagawana majukumu 
na malaka ya kusimamia kazi za kulinda, kuvuna na kuendeleza 
raslimali za uvuvi.  Ushirikishwaji wa jamii katika usimamizi 
wa shughuli za uvuvi maana yake ni kwamba kunakuwepo 
na utaratibu ambao majukumu ya usimamiaji wa raslimali 
za uvuvi unakuwa chini ya Idara ya Uvuvi na Halmashauri 
za wilaya (Serikali) na watumiaji wa raslimali za uvuvi.  Kwa 
maneno mengine kunakuwepo na ushirikiano na mgawanyo 
wa mamlaka katika kufanya kazi za usimamizi wa raslimali 
za uvuvi kati ya Idara ya Uvuvi na watumiaji wa raslimali ya 
uvuvi. 

Haja ya kuwa na Usimamizi Shirikishi

Uchumi wa kijamii na thamani ya kibaiolojia katika raslimali za 
ukanda wa pwani inatishiwa na shinikizo la ongezeko la idadi ya 
watu, ukuaji wa viwanda,  pamoja na ujenzi holela katika pwani 
na mwambao mwa bahari, matumizi mabaya ya fukwe, uvuvi 
usioendelevu nakadhalika. Matatizo hayo yote yamesababisha 
kupungua kwa bioanuai na raslimali zingine na pia ongezeko la 
matumizi mabaya ya ardhi na kuongezeka kwa umasikini kwa 
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watu wanaoishi ukanda wa pwani. Kwa hiyo hatua madhubuti 
za kusimamia raslimali za uvuvi na mazingira ni lazima 
zichukuliwe kwa nia ya kubadilisha hali iliyopo sasa.

Madhumuni ya Usimamizi shirikishi
a)	 Kuwahusisha wadau katika kuendeleza na kutekeleza sera
b)	 Kulinda, kusimamia na kuendeleza matumizi endelevu ya 

raslimali za uvuvi na kutoa mamlaka kwa watumiaji wa 
raslimali za uvuvi

c)	 Kujenga uwezo wa jamii katika usimamizi wa rasilimali za 
ukanda wa pwani.

d)	 Kuimarisha maisha ya jamii
e)	 Kuhusisha jinsia katika usimamizi

Historia ya maendeleo katika usimamizi wa uvuvi

Kabla ya 
ukoloni hadi 
1920

Mwanzoni samaki walivuliwa kwa matumizi 
ya nyumbani, zana za uvuvi zilitengenezwa 
kwa kutumia vifaa vya asili na usimamizi  
ulikuwa wa kimila ukitegemea imani za asili.

Kipindi cha 
ukoloni hadi 
mwishoni 
mwa miaka 
ya 1970

Hatua za usimamizi zililenga kulinda samaki 
aina ya “Trout” kwenye mito na zililenga 
kulinda uvuvi wa kustarehesha wazungu 
na wahindi (Watawala wa Kikoloni).

Sheria ya 
Uvuvi ya 
mwaka 1970, 
Kanuni za 
Uvuvi za 
mwaka 1973 
na 1989

Sheria hii ilitoa mamlaka kwa Watumishi wa 
Serikali katika Idara ya Uvuvi kusimamia 
raslimali za uvuvi
Sheria ilijihusisha na kulinda na kusimamia 
raslimali za uvuvi kwenye maji chumvi na 
baridi. Watendaji wa Serikali walikuwa 
ndiyo pekee wa kusimamia na kutekeleza 
majukumu yote.
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Sera ya Taifa 
ya Uvuvi na 
Mikakati 
yake (1997)

Tamko la Sera Na. 12 kuhusu Ushirikishwaji 
wa Jamii
Kuboresha ushirikishwaji wa jamii za 
wavuvi katika kupanga, kuendeleza, 
kusimamia na kutumia raslimali za uvuvi.
Mikakati:
a)	 Kuhusisha jamii za wavuvi katika 

kuandaa na kutekeleza sera kupitia 
vyombo vyao vinavyowahusu yaani 
Halmashauri za Wilaya, vyama, Kata, 
Vijiji, vikundi vya kijamii nakadhalika

b)	 Kukabidhi majukumu ya usimamizi 
wa mialo/bandari za kupokelea samaki 
na vifaa vinavyotumiwa kwa jamii za 
wavuvi

c)	 Kuwezesha utungaji wa sheria ndogo 
ndogo zinazohusiana na sekta ya 
uvuvi ili kuboresha uvuvi na matumizi 
endelevu ya raslimali za uvuvi

Sheria ya 
Uvuvi Na. 
22 ya mwaka 
2003 na 
Kanuni za 
Uvuvi za 
mwaka 2005 
zinazohusu 
usimamizi 
shirikishi

Baadhi ya Kanuni za Uvuvi zinazohusu 
vikundi vya usimamizi wa raslimali za uvuvi
a) Kila jamii ya wavuvi kwa kushirikiana na 
Serikali ya Kijiji watalazimika kuanzisha 
Kikundi vya Usimamizi shirikishi wa 
raslimali za uvuvi kwa lengo la kulinda na 
kutunza raslimali za uvuvi
b) Kila mvuvi/mdau atajiunga na Kikundi 
hicho isipokuwa wavuvi wakubwa wenye 
viwanda/biashara
c) Mvuvi ambaye hatajiunga na kikundi cha 
usimamizi wa raslimali hatapewa leseni ya 
kuvua samaki
d) Kila mjumbe wa kikundi atalazimika 
kujaza fomu na kuonyesha uzito wa samaki, 
thamani na bei yake kila siku na atawasilisha 
takwimu hizo kwa Afisa Uvuvi wa eneo lake
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Misingi (Principles) ya Usimamizi Shirikishi
a)	 Wakati wa kuanzisha usimamizi shirikishi inashauriwa 

kwamba ni vyema kufahamu tabia za vikundi na mabadiliko 
yake, pia chunguza utamaduni na uchumi wa jamii za 
wavuvi katika eneo linalohusika.

b)	 Kuwatambua watumiaji halisi wa raslimali za uvuvi na 
mipaka ya maeneo wanayovuna raslimali hizo.

c)	 Vikundi vya Usimamizi wa raslimali za uvuvi lazima 
viundwe na wadau wote wa kijiji wenye sifa kwa kuwa 
ndio wanaoimiliki na kunufaika nazo. Pia, ndio wa kwanza 
kuathirika mara raslimali za uvuvi zikitoweka.

d)	 Vikundi vya Usimamizi wa raslimali za uvuvi vihusishwe 
katika kuandaa na kufanya marekebisho ya Sheria na 
Kanuni za uvuvi kwa ajili ya matumizi endelevu ya raslimali 
za uvuvi.

e)	 Kudhibiti na kusimamia utekelezaji wa Sheria na Kanuni za 
Uvuvi.

f)	 Vikundi vya Usimamizi wa raslimali za uvuvi vinatakiwa 
kufuatilia kuona kuwa watumiaji hawavunji Sheria na 
Kanuni nyingine za nchi zilizopo. 

g)	 Vikundi vya Usimamizi wa raslimali za uvuvi vinalazimika 
kuandaa sheria ndogo ndogo za usimamizi wa raslimali za 
uvuvi pamoja na adhabu kwa wanaovunja sheria. 

h)	 Serikali kutambua kuwa Vikundi vya Usimamizi wa raslimali 
za uvuvi vina haki ya kusimamia raslimali za uvuvi.

i)	 Ushikishwaji wa jamii ya wavuvi katika usimamizi wa raslimali 
za uvuvi unaongeza ufanisi katika usimamizi na unapunguza 
migogoro katika ukanda wa pwani. Pia, unaongeza ubora wa 
ukusanyaji wa takwimu na taarifa za uvuvi

j)	 Serikali kuacha kuvuruga kazi za usimamizi wa raslimali 
za uvuvi zilizobuniwa na jamii katika maeneo yao.

k)	 Serikali inahimizwa kusaidia Vikundi vya Usimamizi wa 
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raslimali za uvuvi kwenye miradi ya kiuchumi.
l)	 Kuanzisha njia ya mawasiliano na upashanaji habari kati ya 

wadau.

Faida ya Usimamizi shirikishi
a)	 Ni rahisi kutatua migogoro inayojitokeza baina ya wadau 

katika uvunaji wa raslimali za uvuvi na usimamiaji wa 
mazingira.

b)	 Kunakuwepo na mgawanyo wa gharama za uendeshaji na 
kwa hiyo Serikali inapunguziwa gharama za usimamizi wa 
kazi za uvuvi.

c)	 Wavuvi wanashiriki kwenye kupanga ili kuboresha au 
kuongeza tija kwenye matumizi na hifadhi ya raslimali za 
uvuvi kwa ajili ya uvuvi endelevu.

d)	 Wavuvi na Serikali wanakuwa tayari kugawana na kupeana 
takwimu katika kuboresha usimamizi wa mazingira na 
raslimali za uvuvi na kupanga mipango ya maendeleo.

e)	 Elimu asilia ya wavuvi juu ya raslimali za uvuvi na 
mazingira inatumika kuboresha ufanisi kwenye usimamizi 
wa raslimali za uvuvi na mazingira.

f)	 Kuimarisha mshikamano na kuaminiana kati ya wavuvi na 
Serikali. 

g)	 Kuboreshwa kwa usimamiaji wa Sheria ya Uvuvi na Kanuni 
zake. Kwa kuwa wavuvi wanaweza kusimamia utekelezaji 
wa Sheria ya Uvuvi na Kanuni zake kwa vitendo bila 
kumtegemea Afisa Uvuvi.

h)	 Kuhakikisha kuwa samaki na viumbe walio kwenye hatari 
ya kutoweka wanarudia katika hali yao ya kawaida. Vilevile 
hifadhi ya mazigira inaboreshwa.

i)	 Kutoa mamlaka kwa jamii ya wavuvi ili kutoa maamuzi 
ya busara ya usimamizi na uvunaji wa raslimali za uvuvi 
pamoja na mazingira.
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j)	 Kuwawezesha wadau waone na kuamini kuwa raslimali za 
uvuvi ni mali yao.

k)	 Kuongeza ufanisi katika kusimamia utekelezaji wa Sheria za 
nchi na Sheria ndogo ndogo walizotunga wao wenyewe.

l)	 Kunakuwepo na motisha kwa wavuvi katika kuchukua 
hatua za muda mrefu za usimamizi wa raslimali za uvuvi.

m)	 Kunakuwepo na uhakika wa kurudi kwa bioanuai 
iliyotoweka au iliyoko kwenye hatari ya kutoweka

n)	 Kuwapa nguvu na ufahamu jamii ya wavuvi kutambua 
kuwa raslimali ya uvuvi ni mali yao

Maana ya Vikundi vya Usimamizi Shirikishi wa raslimali za 
uvuvi
Ni taasisi ya kijamii inayoundwa na jamii ya wavuvi na wakazi 
wa mwambao ambayo majukumu yake makubwa ni kulinda, 
kutunza, kufuatilia na kudhibiti raslimali za uvuvi na kuwa na 
mipango endelevu ya mazingira na kuiendeleza katika eneo lao 
kwa kushirikiana na Serikali.

Sifa za mjumbe wa Vikundi vya Usimamizi Shirikishi wa 
raslimali za uvuvi
a)	 Lazima awe raia wa Tanzania.
b)	 Lazima awe mvuvi, mfanyibiashara wa samaki, mchakataji 

wa samaki au mdau msuka nyavu, mlaji wa samaki, 
mtengenezaji boti/mitubwi au mdau mwingine.

c)	 Lazima awe mkazi wa bandari/forodha inayohusika.
d)	 Lazima awe mkereketwa wa kutunza mazingira na mwenye 

bidii ya kuhifadhi raslimali za uvuvi na mazingira kwa 
ujumla.

e)	 Mwanaume na mwanamke anapaswa awe na umri unaozidi 
miaka 18.

f)	 Lazima awe mwaminifu, msema kweli, mtunza siri, mpenda 
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ushirikiano na kufanya kazi za vikundi na mchapa kazi.
g)	 Viongozi wa jadi/ wazee wenye busara katika vijiji au 

forodha wenye sifa hizi wanahimizwa wajiunge ili kutumia 
uzoefu na ushawishi wao katika kupata matokeo mazuri 
katika kusimamia raslimali za uvuvi.

h)	 Mjumbe awe tayari kufanya kazi za kujitolea kwa kuwa 
hakuna mshahara/malipo ya kudumu kutoka Serikalini au 
taasisi nyingine yoyote 

i)	 Viongozi wajue jinsi ya kuwasiliana (kusoma na kuandika) 
kwa Kiswahili.

Kuunda Baraza na Uchaguzi wa Kamati Tendaji ya Vikundi 
vya usimamizi shirikishi wa raslimali ya uvuvi  (BMU- 
Executive Committee)
Baada ya mikutano ya kuhamasisha jamii kufanyika, 
inapendekezwa kuwa wadau wapewe angalau mwezi mmoja 
wa kutafakari na kujadiliana wenyewe umuhimu wa kushiriki 
kwenye usimamizi shirikishi unaohusisha jamii. Ni muhimu 
wadau/wananchi wafikie muafaka katika masuala muhimu 
kama yalivyotajwa hapo juu kabla ya kuanzisha kikundi cha 
usimamizi wa raslimali za uvuvi katika eneo lao.
a)	 Jamii ya wavuvi katika kijiji/ forodha watajiandikisha ili 

kuunda Baraza la Kikundi cha Usimamizi Shirikishi wa 
raslimali za uvuvi (BMU Assembly).

b)	 Baraza la Kikundi cha Usimamizi Shirikishi wa raslimali za 
uvuvi chini ya Mwenyekiti wa Serikali ya Kijiji watachagua 
kidemokrasia viongozi wa Kikundi cha Usimamizi 
Shirikishi wa raslimali za uvuvi. Ikiwa wanachama 
waliojiandikisha wamefikia 2/3 ya wakazi wenye umri 
zaidi ya miaka 18 katika kijiji kinachohusika. Viongozi 
waliochaguliwa wataunda Kamati Tendaji (BMU Executive 
Committee) ambao ni Mwenyekiti, Katibu, Mweka Hazina, 
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Mtunza Bohari, na Mzee mmoja maarufu mkereketwa na 
wajumbe wengine 10 na kwa hiyo Kamati Tendaji itakuwa 
na wajumbe 15. Katika wajumbe 15 asilimia thelathini (30%) 
ni lazima wawe ni wanawake wa kijiji kinacho husika.

Majukumu ya Wajumbe wa Kikundi cha Usimamizi Shirikishi 
wa raslimali za uvuvi (Beach Management Unit  - BMU)
a)	 Kushiriki katika doria kulingana na ratiba ya doria 

iliyokubaliwa na wajumbe wote /wadau wote wa Kikundi 
vya Usimamizi Shirikishi wa raslimali za uvuvi. Eneo la 
kazi litategemea ukubwa wa kijiji, uwezo wa kufikia jamii 
na mipaka mingine inayotambulika na utawala wa kijiji.

b)	 Kukataza uuzaji wa samaki wachanga, matumizi ya zana 
haramu, ukataji wa miti ya mikoko bila kibali, na kuendesha 
biashara ya samaki na mazao mengine ya baharini bila ya 
kuwa na leseni.

c)	 Kushiriki katika kusimamia usafi wa maji na mazingira 
kwenye forodha/bahari.

d)	 Kushiriki katika kuandikisha boti/mitumbwi yote katika 
forodha/mwalo.

e)	 Kushiriki na kuhakikisha kuwa wavuvi wote wanakata leseni 
zao za uvuvi na za vyombo vyao vya uvuvi kila mwaka.

f)	 Kuhakikisha kuwa zana zote za uvuvi zilizopigwa marufuku 
zinasalimishwa kwenye mamlaka zinazohusika ikiwa ni 
pamoja na Mwenyekiti wa Serikali ya Kijiji, viongozi wa 
Kamati Tendaji ya Kikundi cha Usimamizi Shirikishi wa 
raslimali za uvuvi, Afisa Mtendaji wa Kijiji, Afisa Mtendaji 
wa Kata, Afisa Uvuvi na Afisa Maliasili wa Wilaya na Mkoa.

g)	 Kushiriki katika mchakato wa kuandaa mpango wa 
kusimamia maeneo ya uvuvi ya  pamoja ambayo 
yanavuliwa na wanavijiji wa vijiji tofauti. Maeneo hayo ni 
lazima yanapangiwe utaratibu muafaka wa usimamizi wa 
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pamoja kwa manufaa ya wananchi wanaohusika.
h)	 Kutekeleza mpango/mipango ya kazi itakayo pangwa na 

jamii yenyewe kuhusu masuala ya uvuvi na mazingira 
(Kiambatanisho Namba 1- 3).

Majukumu ya Baraza la Kikundi cha Usimamizi Shirikishi 
wa raslimali za uvuvi (Mkutano Mkuu wa wajumbe wote)
a)	 Baraza lina mamlaka ya juu na linatoa maamuzi ya 

mwisho.
b)	 Baraza lina mamlaka ya kuchagua na kumuondoa kiongozi 

au wajumbe wa kikundi husika.
c)	 Baraza litaidhinisha mipango ya maendeleo ya usimamizi 

wa shughuli za uvuvi baina ya vijiji kwa ajili ya usimamizi 
wa pamoja katika maeneo ya mavuvi yanayotumiwa na 
zaidi ya kijiji kimoja (maeneo ya mavuvi ya pamoja).

d)	 Kuidhinisha miradi ya kiuchumi pamoja na maeneo ya 
vyanzo vya mapato na matumizi ya mapato  (Kiambatanisho 
Namba 6-7)

e)	 Kuidhinisha mipango ya usimamizi na kazi (maendeleo), 
bajeti, taarifa za ukaguzi wa mahesabu.

f)	  Kuidhinisha sheria ndogo ndogo zilizoandaliwa na Kamati 
Tendaji kwa ajili ya kuziwasilisha katika Serikali ya Kijiji 
kwa hatua za utekelezaji

Majukumu ya Kamati Tendaji (BMU Executive Committee)
a)	 Kamati Tendaji imepewa madaraka ya kusimamia utekelezaji 

wa shughuli za uvuvi kwa niaba ya Baraza la Kikundi cha 
Usimamizi wa raslimali za pwani za eneo/kijiji husika

b)	 Kuweka rejesta/kumbukubu za wadau na matukio ya kila 
siku (Kiambatanisho Namba 1 - 3) ikiwa ni pamoja na 
wamiliki wa mitumbwi, wavuvi, na zana zao na wajumbe 
wa BMUs katika forodha inayohusika kwa kushirikiana na 
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Kamati nyingine za Kijiji, Serikali za vijiji, Halmashauri za 
Wilaya na Serikali Kuu.

c)	 Kufanya maamuzi ya aina za alama za kuweka kwenye 
zana (vyombo, mashine na mitego ya uvuvi) ili zitumiwe 
katika kusaidia kudhibiti matukio yasiyofaa na kuleta 
ufanisi katika kazi (Mfano katika kufuatilia masuala ya wizi 
wa zana za uvuvi).

d)	 Kushiriki katika kufanya maamuzi ya wavuvi wanaostahili 
kupewa leseni za vyombo na zana za uvuvi kwa kushirikiana 
na Maafisa wa Serikali ili kuhakikisha kuwa wanaopewa 
leseni wameshajiandikisha kuwa wajumbe wa Vikundi cha 
Usimamizi wa raslimali za uvuvi katika pwani na bahari.

e)	 Kuteua maeneo ya mazalia ya samaki kwa kutumia elimu 
asilia na sayansi na kuhakikisha kuwa maeneo ya mazalio 
hayavuliwi.

f)	 Kuteua maeneo kwa ajili ya mavuvi na  usimamizi wa pamoja 
(Collaborative Fisheries Management Areas - CFMAs) wa 
raslimali za bahari na pwani baina ya vijiji vya karibu na 
kuyasimamia kulingana na makubaliano ya wadau.

g)	 Kuandaa ratiba ya doria na kusimamia kazi zote za BMU 
kwa kushirikiana na Serikali.

h)	 Kuratibu kazi za kukusanya takwimu za mavuvi ya kila 
siku (Catch Assessment Surveys) na sensa ya mavuvi 
(“frame surveys”), hali ya uvuvi katika maeneo yao, na 
kuasaidia katika tafiti mbalimbali za kibaologia na kijamii 
kwa kutumia utaratibu uliokubalika.

i)	 Kukagua na kuweka kumbukumbu za wavuvi wageni na boti 
zao na kutoa kibali cha kuingia kwenye bandari/forodha.

j)	 Kudhibiti wavuvi wahamiaji na kuhakikisha kuwa 
wanafuata sheria za nchi na sheria ndogo ndogo za BMU 
na kijiji husika.

k)	 Kusimamia usafi wa mazingira na ubora wa mazao ya 
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samaki kwenye forodha/bahari.
l)	 Kuimarisha mtandao wa Vikundi vya Usimamizi Shirikishi 

wa raslimali za uvuvi ili kufanikisha upeanaji wa habari na 
taarifa ulio thabiti (mfano biashara, uthibiti wa majina ya 
wavuvi waharibifu, uwekaji wa bei za samaki na mazao 
yake unaozingatia haki), usimamizi ya raslimali za uvuvi 
na usalama wa watu na mali zao.

m)	 Kamati Tendaji ya Kikundi cha Usimamizi Shirikishi wa 
raslimali za uvuvi inawajibika kuaandaa mpango kazi 
unaotokana na mpango wa usimamizi wa kikundi husika kwa 
ajili ya maendeleo katika maeneo yao na kuhakikisha kuwa 
unatekelezwa. Pamoja na kubuni njia mbadala za mapato na 
matumizi ya mapato (Kiambatanisho Namba 6 -7)

n)	 Kuandaa mipango ya mwaka, bajeti na kuwasilisha kwenye 
Baraza la Kikundi cha Usimamizi Shirikishi wa raslimali za 
uvuvi kwa ajili ya kupata idhini ya utekelezaji

o)	 Kuandaa michanganuo ya miradi kwa ajili ya kuboresha kipato 
na matumaini ya kudumu kwa vikundi hivyo na kuwasilisha 
kwenye Baraza la Kikundi cha Usimamizi Shirikishi wa 
raslimali za uvuvi ili kupata idhini ya utekelezaji.

p)	 Kuwakilisha michanganuo hiyo kwa wahisani, Miradi ya 
mazingira, Halmashauri za Wilaya na Idara ya Uvuvi 

q)	 Kusimamia utekelezaji wa  mipango ya Kikundi cha 
Usimamizi Shirikishi wa raslimali za uvuvi

r)	 Kamati Tendaji inawajibika kufuatilia kazi zote za kila siku 
za wadau wote katika forodha/bandari

Mikutano ya Kikundi cha Usimamizi Shirikishi wa raslimali 
za uvuvi
a)	 Baraza la Kikundi cha Usimamizi Shirikishi wa raslimali za 

uvuvi litakutana mara moja kila baada ya miezi mitatu
b)	 Baraza la Kikundi cha Usimamizi Shirikishi wa raslimali 
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za uvuvi litakuwa na Mkutano Mkuu wa mwaka 
kutathimini masuala mbalimbali na kutoa maamuzi mazito 
yanayohusiana na kipindi cha mwaka mzima

c)	 Kamati Tendaji itakutana mara moja kwa mwezi
d)	 Kamati Tendaji itakuwa na mikutano ya dharura mara 

itakapo bidi kufanya hivyo

Majukumu ya Mwenyekiti
a)	 Kiongozi Mkuu wa Kikundi cha Usimamizi Shirikishi wa 

raslimali za uvuvi
b) 	 Kusimamia kazi zote na mikutano yote ya Baraza na 

mikutano ya Kamati Tendaji
c) 	 Msemaji wa Kikundi cha Usimamizi Shirikishi wa raslimali 

za uvuvi
d) Anaidhinisha masuala yote ya fedha za Kikundi cha 

Usimamizi Shirikishi wa raslimali za uvuvi

Majukumu ya Katibu wa Kamati Tendaji
a)	 Kuandaa mikutano baada ya kujadiliana/kuwasiliana na 

Mwenyekiti
b)	 Katibu wa mikutano ya Baraza na Kamati Tendaji ya 

Kikundi cha Usimamizi Shirikishi wa raslimali za uvuvi
c)	 Mtunza kumbukumbu za mikutano na barua/mawasiliano 

yote ya Kikundi cha Usimamizi Shirikishi wa raslimali za 
uvuvi

d)	 Kuandaa taarifa za kazi za mwezi, robo mwaka, nusu 
mwaka na mwaka mmoja na kuziwasilisha kwenye Baraza 
la Kikundi cha Usimamizi Shirikishi wa raslimali za uvuvi 
(Kiambatanisho Namba 1-3)

e)	 Kutunza kumbukumbu sahihi za wajumbe wote wa Kikundi 
cha Usimamizi Shirikishi wa raslimali za uvuvi, wavuvi, na 
wadau husika wa uvuvi, vifaa, takwimu nakadhalika
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Majukumu ya Mweka Hazina
a)	 Kuandaa na kufanya malipo yaliyoidhinishwa na Kamati 

Tendaji ya Kikundi cha Usimamizi Shirikishi wa raslimali 
za uvuvi

b)	 Kutunza kumbukumbu za masuala ya fedha na vitabu vya 
hesabu za Kikundi cha Usimamizi Shirikishi wa raslimali 
za uvuvi

c)	 Kupokea fedha taslimu na kuweke fedha benki kwenye 
akaunti ya Kikundi cha Usimamizi Shirikishi wa raslimali 
za uvuvi

d)	 Kutunza vifaa vyote vinavyohusiana na ofisi ya mweka 
Hazina 

e)	 Kuandaa taarifa za fedha za mwezi, robo mwaka, nusu 
mwaka na mwaka mmoja kwa ajili ya Usimamizi Shirikishi 
wa raslimali za uvuvi (matumizi na mapato)

f)	 Kuwasilisha taarifa/matumizi, mahitaji ya fedha kwenye 
Kamati Tendaji na Baraza la Kikundi cha Usimamizi 
Shirikishi wa raslimali za uvuvi kwa kupitia na kupata 
idhini 

Majukumu ya Mtunza Bohari
a)	 Msimamizi wa kazi zote za bohari zinazomilikiwa na jamii
b)	 Kupokea maombi ya mikopo, kutoa mahitaji ya ofisi na 

vifaa
c)	 Kutunza kumbukumbu, risiti, mikopo na vifaa viliyotolewa 

kwenye bohari
d)	 Kuwasilisha taarifa za bohari kwenye Kamati Tendaji na 

Baraza la Kikundi cha Usimamizi Shirikishi wa raslimali za 
uvuvi

e)	 Kutunza vifaa na vitu vingine vya Kikundi cha Usimamizi 
Shirikishi wa raslimali za uvuvi
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Kamati ndogo za Vikundi vya Usimamizi Shirikishi wa 
raslimali za uvuvi
Vikundi vya Usimamizi Shirikishi wa raslimali za uvuvi 
vitawajibika kuanzisha Kamati ndogo ndogo zifuatazo:
a)	 Kamati ndogo ya udhibiti na doria 
b)	 Kamati ndogo ya fedha na uzalishaji mali
c)	 Kamati ndogo ya kukusanya taarifa (takwimu) na habari na 

kuzisambaza kwa wadau mbalimbali

Kamati hizo ndogo zitaundwa na wajumbe wasiopungua 
watano (5). Wajumbe hawa watachaguliwa na Baraza la Kikundi 
vya Usimamizi Shirikishi wa raslimali za uvuvi. Kila Kamati 
ndogo itakuwa na asilimia thelathini (30%) ya wajumbe wake 
ambao ni wanawake. Jedwali lifuatalo linaonyesha kamati hizo 
katika ngazi ya kijiji

JEDWALI LINAONYESHA MUUNDO WA KIKUNDI CHA 
USIMAMIZI SHIRIKISHI WA RASLIMALI ZA UVUVI 
KATIKA NGAZI YA KIJIJI

Mkutano Mkuu wa Wanachama/Wadau
Katika ngazi ya kijiji/eneo husika

Kamati Tendaji ya BMU

Kamati ndogo ya
udhibiti na doria

Kamati ndogo ya fedha
na uzalishaji mali

Kamati ndogo ya
takwimu na utoaji

taarifa
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Wajumbe kukosa sifa
Mdau yeyote atakosa sifa za kuwepo kwenye Kikundi cha 
Usimamizi Shirikishi wa raslimali za uvuvi ikiwa atafanya 
yafuatayo:
a)	 Akijihusisha na uvuvi haramu au vitendo vingine vya 

kuvunja Sheria na Kanuni za Uvuvi 
b)	 Akionyesha tabia inayokiuka madhumuni ya Kikundi cha 

Usimamizi Shirikishi wa raslimali za uvuvi
c)	 Akipatikana na hatia ya kushiriki kwenye uvuvi haramu 

na kuvunja sheria ndogo ndogo za Kikundi cha Usimamizi 
Shirikishi wa raslimali za uvuvi

d)	 Akionekana sio mwaminifu na akipatikana na hatia ya 
kuvunja Sheria na Kanuni za Uvuvi na Sheria nyingine za 
nchi za hifadhi ya raslimali za uvuvi na mazingira

e)	 Akikosa sifa za kufanya kazi za pamoja na jamii na kuwa 
sio mpenda maendeleo

f)	 Akiwa hakubaliki na jamii kutokana na sababu ambayo 
jamii kwa pamoja itakuwa imeainisha kulingana na sheria 
ndogo ndogo zilizopangwa, mila na desturi za mahali pale

g)	 Akichanganya masuala ya usimamizi shirikishi wa raslimali 
za pwani na bahari na siasa kwa lengo la kupotosha dira ya 
dhana hiyo kwa jamii 

Muda wa Viongozi kukaa madarakani
Viongozi na wajumbe waliochaguliwa wa Kamati Tendaji 
na Kamati ndogondogo watakaa madarakani kwa muda wa 
miaka mitatu (3) na wanaweza kuchaguliwa kwa mara ya pili 
na baada ya hapo hawatagombea tena kwa ajili ya kutoa nafasi 
ya uongozi kwa wadau wengine wa Kikundi cha Usimamizi 
Shirikishi wa raslimali za uvuvi.

Afisa Uvuvi wa eneo linalohusika anawajibika kutoa ufafanuzi 
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katika masuala mbalimbali katika jamii ya wavuvi ikiwa ni 
pamoja na kutoa ushauri na kufuatilia kazi za Vikundi vya 
Usimamizi Shirikishi wa raslimali za uvuvi na kutoa kila aina 
ya msaada pale inapowezekana ili kuimarisha vikundi husika. 
Pia, anawajibika kuandaa taarifa za utekelezaji za robo mwaka, 
nusu mwaka na mwaka mmoja (Kiambatanisho Namba 4 -5) 
na kuziwasilisha kwa Mkurugenzi wa Uvuvi na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya.

Muundo wa Utawala 
Sheria iliyoanzisha Serikali za Mitaa ya mwaka 1982 imetoa 
mamlaka kwa Serikali za Vijiji kuanzisha Kamati mbalimbali 
katika Serikali ya Kijiji ili kuboresha, kuongeza ufanisi na tija 
katika kazi mbalimbali zinazofanyika kwenye kijiji. Kutokana 
na hali hiyo Kikundi cha Usimamizi Shirikishi wa raslimali za 
uvuvi ni Kamati ndogo ndani ya Kamati ya Serikali ya Kijiji 
iliyochaguliwa na Serikali ya Kijiji kinachohusika.

Vikundi vya Usimamizi Shirikishi wa raslimali za uvuvi 
vitakuwa katika ngazi ya kijiji chini ya Kamati iliyochaguliwa 

na Serikali ya Kijiji

Kwa upande mwingine Idara ya Uvuvi na Halmashauri za 
Wilaya zinafanya kazi kwa kushirikiana na Serikali za Vijiji 
kwa kupitia Vikundi vya Usimamizi Shirikishi wa raslimali za 
uvuvi. Pia, Sheria ya Uvuvi Namba 22 ya mwaka 2003 katika 
kifungu cha V imetoa mamlaka ya kisheria kwa Serikali za vijiji 
kuanzisha Vikundi vya Usimamizi Shirikishi wa raslimali za 
uvuvi. 
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Utaratibu wa kuanzisha Vikundi vya Usimamizi Shirikishi 
wa raslimali za uvuvi 

a)	 Kuteua waraghabishi (Change Agents) kutoka ngazi ya 
wilaya kwa kufuata vigezo maalum (Mfano awe mwajiriwa 
wa kudumu katika Halmashauri, awe mtaalam katika fani 
ya uvuvi, misitu na nyuki, wanyamapori, kilimo, maendeleo 
ya jamii, ualimu) au awe mtaalam mwajiriwa wa mradi 
uliopo wilayani.

b)	 Kutoa mafuzo juu ya dhana ya usimamizi shirikishi ya 
uvuvi kwa watendaji wa Halmashauri ya wilaya 

c)	 Kutoa mafunzo kwa asasi mbalimbali zisizo za kiserikali na 
viongozi wa dini kwa ushirikiano na watendaji wa wilaya

d)	 Kutoa mafunzo ya uanzishwaji wa vikundi hivyo katika 
ngazi za vijiji na kuchagua waragabishi katika ngazi hiyo.

e)	 Katika kutekeleza jukumu la (d) hapo juu, waraghabishi 
wa ngazi za vijiji watateuliwa kwa kufuata sifa kadhaa 
ikiwa ni pamoja na:- Wawe wanajua kusoma na kuandika; 
Wakereketwa wa kutunza raslimali za uvuvi/bahari na 
pwani; Wakazi wa kijiji husika; Wawe na umri usiopungua 
miaka 18; Wawe tayari kufanya kazi za kujitolea. 

f)	 Waragabishi/Waelimishaji wa ngazi ya kijiji wataunda 
timu maalum ya uelimishaji katika ngazi ya vijiji vyao hasa 
baada ya kupata elimu kutoka kwa wataalam wa ngazi ya 
taifa na wilaya na kuelewa mambo yaliyojiri katika sehemu 
(d) hapo juu

g)	 Afisa Mtendaji wa Kata (Ward Executive Officer-WEO) na 
Afisa Mtendaji wa Kijiji (Village Exuctive Officer –VEO) 
wataungana na waragabishi wa ngazi ya vijiji katika kupata 
mafunzo ya usimamzi shirikishi. Pia mikakati ya kuendesha 
zoezi la uanzishaji wa BMU itajadiliwa ili kupata uzoefu wa 
kutataua masuala yatakayojiri wakati wa mikutano ya kijiji 



29

katika sehemu (d) hapo juu.
h)	 Afisa Mtendaji wa Kata na Afisa Mtendaji wa Kijiji wataitisha 

mikutano ya viijiji na kupanga tarehe maalum ya kuendesha 
uchaguzi wa viongozi wa BMU katika maeneo yao. Katika 
ngazi hii Idara ya Uvuvi, Taasisi za Kiserikali na zisizo 
za Kiserikali, Wataalamu wa Miradi, Mashirika yasiyo ya 
kiserikali kama vile WWF nakadhalika hawatakuwa mstari 
wa mbele bali wanaweza kualikwa kusikiliza mambo 
yanayoendelea kwa vijiji vitakavyopenda kutoa mialiko 
hiyo.

i)	 Mchakato wa kuendeleza elimu ya usimamizi shirikishi katika 
ngazi za vijiji utasimamiwa na Afisa Mtendaji wa Kata na 
Afisa Mtendaji wa Kijiji kwa wakishirikiana na Halmashauri 
za Wilaya na Vijiji kwa kupitia mikutano ya hadhara.

j)	 Baada ya hapo, watu kwa matakwa yao (wadau wote kijijini) 
watajiandikisha kwa lengo la kuwa wanachama/wadau 
kwa Afisa Mtendaji wa Kijiji husika chini ya usimamizi wa 
Afisa Mtendaji wa Kata .

k)	 Maombi ya kuomba uongozi wa BMU yatafanyika kabla ya 
siku ya uchaguzi na kuwasilishwa kwa Afisa Mtendaji wa 
Kijiji na baada ya hapo uchaguzi utafanyika wa viongozi wa 
Kamati Tendaji na wa Kamati Ndogo kwa uhuru na uwazi.

l)	 Uchaguzi na uanzishwaji wa BMU utafanyika baada ya 
siku thelathini (30) kuanzia tarehe ya kufanyika mkutano 
wa hadhara katika kila kijiji/eneo husika na baada ya watu 
kuelewa dhana ya usimamizi shikishi na mchakato mzima 
wa kuanzisha BMU. 

m)	 Baada ya uchaguzi wa viongozi wa BMU, Halmashauri 
za Vijiji, Kamati Tendaji za BMU na Kamati Ndogo za 
BMU, makundi maalum katika jamii (wanawake, vijana, 
wazee) vitaimarishwa kwa kupewa mafunzo na nyenzo 
mbalimbali kulingana na mahitaji na uwezo wa uwezeshaji 
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wa Halmashauri za Wilaya, Serikali Kuu na wafadhili. Hii 
ni kazi itakayo fanywa kwa vipindi tofauti kulingana na 
haja hiyo.

n)	 Hati ya kuandikishwa ya BMU itapatikana (Certificate of 
Registration) baada ya uongozi wa BMU kutoa maombi kwa 
Mkurugenzi wa Idara ya Uvuvi kwa kupitia kwa Mkurugenzi 
Mtendaji wa Hamashauri ya Wilaya inayohusika 

o)	 Kuandaa mpango wa usimamizi na mpango wa kazi wa 
kusimamia raslimali za pwani na bahari katika ngazi ya 
kijiji 

p)	 Kuanzisha mchakato wa kuangalia maeneo ya mavuvi 
na usimamizi wa pamoja (Collaborative Fisheries 
Management Areas - CFMAs). Zoezi hilo litafanyika mara 
baada kuanzishwa kwa BMU katika kila kijiji na kuaandaa 
mpango wa usimamizi kwa kila kijiji (Management Plan)

q)	 Ufuatiliaji wa mwenendo wa kazi za BMU utafanywa 
kwa pamoja na ikibidi kwa kutumia wataalamu wengine 
ili kuboresha kazi na muundo mzima wa BMUs. Zoezi 
hili la ufuatiliaji litafanywa zaidi na wataalam katika 
ngazi ya wilaya na kutoa taarifa kwa Mkurugenzi wa 
Uvuvi, Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya 
inayohusika na wafadhili.
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MCHAKATO WA UANZISHWAJI WA VIKUNDI VYA 
USIMAIZI  SHIRIKISHI WA RASLIMALI ZA UVUVI.

Kuteua waraghbishi wa kufundisha usimamizi shirikishi katika ngazi ya Wilaya ili
kujenga uwezo kwa kufuata vigezo vilivyoainishwa kati ya jamii, Halmashauri za

Wilaya, watendaji wa MACEMP na WWF katika vikao mbali mbali

Kutoa Elimu ya dhana shirikishi kwa Viongozi ngazi ya
mkoa na Wilaya

Kuchagua katika vijiji Fukuto la mazungumzo juu ya dhana ya
usimamizi shirikishi kufanyika vijijini na

kupata wanao-afiki na kuto-afiki

Walaghbishi wawakilishi wa asasi zisizo za
kiserikali, vikundi, viongozi wa dini

kushiriki katika dhana ya usimamizi shirikishi
katika vijiji ili kujenga uwezo na uelewa

Kuanzishwa kwa BMUs Katika ngazi za vijiji chini ya
uangalizi wa VEO & WEO

Kuelimisha jamii juu ya dhana ya
usimamizi shirikishi

Kutoa Elimu kwa vikundi vya
kijamii na asasi zisizo za
kiserikali

Kutoa elimu kwa viongozi wa
madhehebu ya dini, vyama vya
siasa nk

Ziara za mafunzo kwa watendaji wa Wilaya katika
maeneo yaliyokwisha shirikisha jamii katika masuala ya

uvuvi na mazingira

Kufanya uteuzi kwa
waraghbishi ngazi ya

wilaya

Kuchagua uongozi wa BMU (Kamati
Tendaji) na Kamati Ndogo

Kutoa mafunzo ili kujenga uwezo kwa Halmashauri za vijiji, Kamati Kuu
za vijiji, Kamati Tendaji za BMU, Kamati ndogo za BMU, makundi
maalum. Mafunzo haya yanalenga pia kuondoa migongano katika
utekelezaji wa majukumu

waragabishi
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Majukumu ya Msimamizi wa Uchaguzi wa Kamati Tendaji 
na Kamati ndogo ya Vikundi vya Usimamizi Shirikishi wa 
raslimali za uvuvi (BMU)

Majukumu ya Msimamizi wa Uchaguzi
Hapa Tanzania Msimamizi wa Uchaguzi ni Afisa wa Serikali 
ambaye yuko huru na hafungamani na upande wowote na 
anatumia madaraka aliyopewa kufanya kazi zake kwa uhuru 
bila kufungamana na chama chochote cha siasa au kundi la 
kijamii lililopo mahali husika. Katika hali hiyo Maafisa Watendaji 
wa Kata na Maafisa Watendaji wa Vijiji watakuwa wasimamizi 
wa uchaguzi katika Kata na Vijiji vyao ili kuhakikisha kuwa 
Vikundi vya Usimamizi wa raslimali za uvuvi vianaazishwa 
chini ya mfumo wa Serikali za Vijiji. Katika mchakato mzima 
wa uanzishaji wa BMU, Maafisa Watendaji wa Kata na Vijiji 
watakuwa na dhamana hiyo. Kwa hivyo majukumu ya Afisa 
Mtendaji wa Kata ni kuratibu kazi za Maafisa Watendaji wa 
viijiji katika Kata yake. Kwa hivyo Maafisa Watendaji wa Vijiji 
watakuwa na majukumu yafuatayo:
a)	 Kuratibu mchakato wa kuanzisha Vikundi vya Usimamizi 

Shirikishi wa raslimali za uvuvi katika vijiji 
b)	 Kuratibu uhamasishaji na uelimishaji wa  jamii ya watu wa 

pwani katika kuanzisha Vikundi vya Usimamizi Shirikishi 
wa raslimali za uvuvi

c)	 Kuwaandikisha wadau wote muhimu katika kijiji kabla 
ya kuchagua viongozi wa Kamati Tendaji ya Kikundi cha 
Usimamizi Shirikishi wa raslimali za uvuvi

d)	 Kutunza rejista ya wajumbe wote wa Vikundi vya 
Usimamizi Shirikishi wa raslimali za uvuvi katika ngazi ya 
Kijiji na kutoa nakala katika ngazi ya Kata na kuhakikisha 
kuwa rejista hiyo inapewa Kamati Tendaji ya Vikundi vya 
Usimamizi Shirikishi wa raslimali za uvuvi katika kijiji 
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husika mara tu baada ya uchaguzi kufanyika
e)	 Kuratibu kampeni za uchaguzi  wa viongozi wa BMU na 

kuwa Mkuu wa protokali/utaratibu uliowekwa unafuatwa 
katika kijiji (Afisa Mtendaji wa Kijiji) 

f)	 Kusimamia uchaguzi wa viongozi wa BMU

Majukumu Maafisa Watendaji wa Kata na Vijiji
Baada ya kuundwa kwa Baraza la BMU na kuchaguliwa kwa 
Kamati Tendaji na Kamati Ndogo za BMU Maafia Watendaji wa 
Kata na Vijiji watakuwa na majukumu yafuatayo:
a)	 Kusimamia mahusiano mazuri baina ya Kamati Tendaji ya 

Vikundi vya Usimamizi Shirikishi wa raslimali za uvuvi, 
Serikali ya Kijiji na Kamati ya Maendeleo ya Kata

b)	 Kuratibu uandaaji wa ripoti za Vikundi vya Usimamizi 
Shirikishi wa raslimali za uvuvi katika kijiji (Afisa Mtendaji 
wa Kijiji) na kata (Afisa Mtendaji wa Kata) na kuwasilisha 
ngazi za juu yake kama vile Tarafa, Wilaya, Mkoa, Idara 
ya Uvuvi na waratibu wa miradi husika itakayo fanya 
kazi pamoja na vikundi hivyo kama vile WWF, MACEMP 
nakadhalika

c)	 Afisa Mtendaji wa Kata ataitisha na kuandaa mikutano yote 
kwa ajili ya kutengua ujumbe wa mdau yeyote wa Kamati 
Tendaji ya Kikundi cha Usimamizi Shirikishi wa raslimali za 
uvuvi baada ya kupokea mapendekezo theluthi mbili (2/3) 
ya wajumbe wote wa Kikundi vya Usimamizi Shirikishi wa 
raslimali za uvuvi

d)	 Afisa Mtendaji wa Kata ataandika barua ya onyo na 
kutengua ujumbe katika kikundi cha Usimamizi Shirikishi 
wa raslimali za uvuvi baada ya mjumbe kukosa sifa au kosa 
jingine lisilokubalika na BMU inayohusika.
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SOMO LA NNE: 

UONGOZI NA UTAWALA BORA

Uongozi na Utawala Bora

Maana ya Kiongozi: Kiongozi ni mtu yule ambaye ana uwezo 
wa kuonyesha njia wenzake na kuwaongoza kwa tahadhari 
ya kutoleta madhara au migongano katika eneo/sehemu 
anayowaongoza.

Aina za Uongozi

a)	 Demokrasia: Ni uongozi unaohakikisha uhusikaji wa watu 
na maamuzi ya waliowengi katika kutekeleza mambo na 
masuala mbali mbali. 

b)	 Dikteta (utawala wa kiimla): Ni utawala ambao mtu 
huchukua mawazo yake pekee katika kuamua masuala 
mbali mbali na kutegemea kukubalika kwa mawazo hayo 
kwa kupata upinzani mdogo au bila kupingwa kabisa.

c) 	 “Laissez-faire” - Kiongozi asiyejali (Havinimbi): Ni neno la 
kifaransa lenye kumaanisha  kiongozi ambaye yupo lakini 
ni kama hayupo, asiye makini, anayekubali kila jambo na 
kila wazo bila yeye kuwa na uwezo wa kuchangia chochote. 
Anaweza kuruhusu watu kufanya majukumu yao kwa 
usimamizi mdogo toka kwake.

Kiongozi bora
a)	 Husikiliza mawazo ya watu
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b)	 Anachambua matatizo na anatafuta njia za jinsi ya kutatua 
matatizo

c)	 Anafanya maamuzi yanayo tukuza maslahi ya wengi na sio 
kundi la watu wachache

d)	 Anahusisha wenzake katika maamuzi
e)	 Anatumia nyenzo mbalimbali katika kufanya maamuzi 

(tafiti, vikao n.k)
f)	 Anaacha nafasi iwapo agenda haikubaliki
g)	 Anajihusisha katika masuala ya vikundi
h)	 Muwazi, muwajibikaji na mbunifu
i)	 Mwenye uwezo wa kushawishi, mwenye mapenzi na watu 

na mbunifu
j)	 Mwenye upeo wa kuona mbali na mikakati mizuri ya 

utendaji kulingana na upeo huo
k)	 Mwenye uwezo wa kujitoa muhanga
l)	 Mtu mwenye mawasiliano mazuri na watu na mwenye 

kujiamini
m)	 Anajizatiti, mwenye nguvu na uwezo wa kuwezeshwa 

kupanga na kutekeleza yanayotarajiwa

Kiongozi makini:
a)	 Analeta hamasa katika utendaji wa kazi 
b)	 Baada ya kupima na kuchambua hutumia maarifa kuchochea 

utendaji mzuri wa kazi
c)	 Hufanya mawasiliano ya kutosha kabla ya kufanya 

maamuzi
d)	 Hupenda kuhamasisha mambo ya vikundi kwa ajili ya 

kuinua maisha ya watu wa hali ya chini
e)	 Husaidia na kuwezesha vikundi na kuwafanya wasiwe na 

hofu wakati wa kutoa maoni
f)	 Hutoa madaraka kwa walio chini kwa kutokujichosha na 

kujenga uwezo kwa wale anaofanya nao kazi
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g)	 Ni mtu anayepanga mipango kwa kuzingatia sera, hupanga 
mbinu za utekelezaji na kupanga mipango ambayo inaleta 
manufaa ya baadae

h)	 Mtu anayependa kufanya kazi kwa kujenga timu mzuri 
katika sehemu ya kazi

Maana ya Utawala bora: Ni aina ya utawala ambao unafuata 
Demokrasia, haki za binadamu, maadili, uwazi na mikakati 
thabiti ya mipango inayotekelezeka. Unafuata na kuheshimu 
mawazo ya watu katika kutoa maamuzi mbalimbali. Utawala 
bora hutoa madaraka na mamlaka katika ngazi mbalimbali za 
utendaji na unaheshimu na kuafiki ushiriki wa watu katika 
kupanga, kutekeleza na kutathmini matokeo. Kifupi ni hali 
ambayo maamuzi yanafanywa na watu kwa maslahi ya watu 
na sio mtu au kikundi cha watu.

Kanuni na Misingi ya Utawala Bora:
a)	 Demokrasia: Ni utawala ambao viongozi wanachaguliwa 

na maamuzi yanatolewa kwa haki na usawa. Katika aina ya 
utawala huu, watu wanakuwa na matakwa ya kumchagua 
kiongozi wanayemtaka na kutoa mawazo yao bila woga. Kwa 
kuwa utawala huu una mizizi katika serikali, lazima taratibu 
na maadili kadhaa yafuatwe. Kati yake ni haya yafuatayo:
i)	 Nidhamu na uadilifu
ii)	 Utekelezaji kufuata maamuzi ya wengi
iii)	 Kutumia vigezo na taarifa mbalimbali katika kutoa 

maamuzi
iv)	 Kuwa tayari kutofautiana lakini sio kugombana
v)	 Kuwa tayari kukosolewa bila kuficha ukweli

b)	 Utawala wa sheria: Utawala bora hufuata misingi ya sheria 
na unafuata Katiba ya Nchi, Sheria na Kanuni na taratibu 
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nyingine zilizokubalika. Kiongozi bora hapaswi kutawala 
kupita pale sheria inavyosema (beyond the rule of law). 
Maamuzi hayafanywi kinyume na Sheria ililyopo.

c)	 Haki na usawa: Katika utawala bora haki ni msingi katika 
maamuzi ili kuondoa upendeleo na kutokufuata haki katika 
jamii. Katika utawala wa misingi hii, kuaminiana na imani 
baina ya watu ni suala la msingi sana. Ni muhimu kwa 
kiongozi kutambua kuwa haki za watoto, wazee, wanawake 
na wanaume zinafuatwa.

d)	 Ushiriki wa watu: Maendeleo endelevu huletwa na watu 
wenyewe na sio viongozi au wafadhili.  Kinachotakiwa 
kufanywa na viongozi ni kuhakikisha kuwa kuna 
ushirikishwaji wa kutosha wa jamii ili mradi unalenga 
kuboresha maisha yao. Ili kufanikisha adhima hii ni lazima 
kiongozi afanye vikao katika eneo lake la kazi, awe anakubali 
mazungumzo ya ana kwa ana na watu katika ngazi mbali 
mbali. Ili kuhakikisha utawala bora unafuatwa, yafuatayo 
yanapendekezwa kizingatiwa na uongozi katika ngazi ya 
kijiji:
i)	 Mikutano na wakazi wa mtaa - mara moja katika miezi 

miwili
ii)	 Mikutano na wakazi katika kitongoji – mara moja kwa 

mwezi
iii)	 Mikutano na wakazi katika kijiji – mara moja katika 

muda wa miezi mitatu

e)	 Ukweli, uwazi na uadilifu: Kiongozi yeyote anatakiwa 
kuongoza watu na sio kuwaburuza watu. Kiongozi 
anatakiwa kuwa karibu na watu, kupata mawazo na 
mbinu za utendaji kazi na kutoa marejesho kwa kila 
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jambo linalotokea na kuamuliwa katika ngazi inayopaswa 
kupata taarifa hiyo. Katika kutekeleza masuala mbalimbali 
kiongozi lazima awe muwazi na mkweli kwa watu kuelewa 
kinachoendelea.

f)	 Uchapa kazi: Utawala bora hufuata misingi dhabiti ya watu 
kuchapa kazi na sio kutegemea misaada au kupata bure. 
Hii ni katika kuwa na msimamo katika maamuzi na umiliki 
wa matunda yatokanayo na kazi na juhudi katika utendaji 
mzima wa kazi. Katika hili hiyo, utawala bora hujenga 
uwezo, hujenga umiliki wa matunda ya kazi na hujenga 
imani na matumaini ya kuwa na maisha bora.

Wajibu wa wananchi ili kuwa na utawala bora
a)	 Kushiriki kwa dhati katika shughuli zote za kiuchumi na 

kijamii 
b)	 Kugombea uongozi na kupiga kura kwa wengine pia
c)	 Kujifunza na kuelewa Katiba ya Nchi, Sheria, Kanuni, mila 

na taratibu ili kutumia haki kikamilifu
d)	 Kupenda amani, utulivu na maamuzi ya pamoja

Jukumu la Kiongozi chini ya mfumo wa utawala bora
a)	 Lazima kiongozi aelewe kuwa mfumo wa vyama vingi 

unaleta ushindani ili kuleta mafanikio zaidi na sio unavuruga 
taratibu anazotaka yeye na viongozi wenzake

b)	 Lazima aelewe aina ya vyama vyote vilivyopo katika eneo 
lake analoongoza

c)	 Kuhakikisha kuwa kazi zote zinazotekelezwa na Serikali 
zinafanywa kwa kufuata misingi ya Sheria, Kanuni na 
taratibu zilizowekwa na kukubalika.
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SOMO LA TANO:

JINSI YA KUTATUA, KUZUIA 
NA KUHIMILI MIGOGORO

Maana ya migogoro
Migogoro ni hali ambayo inajitokeza wakati mtu/kikundi au 
jamii inapokuwa na maoni tofauti juu ya jambo fulani na kila 
pande kuwa na hali ya kung’ang’ania fikra au matakwa yake. 
Kawaida migogoro inaambatana na mambo yafuatayo:
a)	 Hali inayosababisha pande moja kutotoa nafasi kwa upande 

mwingine na kutoa maoni na mawazo yake binafsi
b)	 Hali ambayo husababisha kuwa na pengo kubwa katika 

kupata mafao/manufaa au faida ya jambo fulani
c)	 Hali ambayo mtu anaweza kuwa anafanya kazi fulani 

ambayo haitambuliwi au haikubaliki na jamii anayoifanyia 
kazi

d)	 Hali ambayo inasababisha taarifa kutofika kwa jamii 
inayohusika kama inavyopaswa

e)	 Hali ambayo inakuwa ya ubabe katika maamuzi ya mambo 
mbalimbali

f)	 Hali ambayo kikundi au mtu binafsi hung’ang’ania jambo 
kwa lengo la kufurahisha kikundi au watu wachache kwa 
maslahi ya watu wachache au mtu binafsi

Sababu za kuwepo migogoro hasa katika sekta ya maliasili 
ambapo jamii humiliki raslimali kwa pamoja:
•	 Watu wachache wenye nguvu za kisiasa, kiuchumi na 

kijamii kuburuza wachache wasionacho, wanyonge na 
masikini

•	 Elimu duni na kutokuwa na uelewa katika mambo ya 
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kutunza, kumiliki na kutumia maliasili 
•	 Kutokuwa na uwazi katika maamuzi mbalimbali
•	 Kuwepo kwa matabaka mbalimbali katika jamii kiuchumi, 

kisiasa na kijamii
•	 Kupungua kwa maliasili kama raslimali inayotegemewa na 

wanyonge
•	 Kutokuwa na raslimali mbadala na hivyo kutegemea 

raslimali ya aina moja
•	 Kuwa na hali isiyokuwa na vikwazo katika kuvuna raslimali 

hivyo kufaidisha wachache
•	 Kutokuwa na mipaka ya matumizi katika kuvuna na 

kulinda maliasili
•	 Kuwepo kwa vipato tofauti katika mavuno ya maliasili 
•	 Kuwepo kwa wahamiaji wasiofuata sheria zilizowekwa 

katika maeneo tofauti
•	 Kuwepo kwa wahamiaji wasiofuata mila na desturi 

zilizowekwa na jamii
•	 Umasikini uliokithiri katika jamii
•	 Kutofuata haki za kijinsia na kuwa na hali ya ukandamizaji 

katika jamii
•	 Ubinafsi, upendeleo na kutojali matakwa ya walio wengi
•	 Kutokuwa na haki na muundo unaoeleweka katika umiliki 

wa maliasili
•	 Kutokuwepo kwa nguvu za kisheria katika jamii
•	 Kuwepo kwa sheria za ukandamizaji wa baadhi ya vikundi 

katika jamii
•	 Kutokuwepo kwa haki katika kugawana mapato
•	 Kutokuwepo kwa uainishaji wa majukumu mbali mbali na 

wahusika wa utekelezaji wa majukumu hayo
•	 Kuchanganya itikadi za dini na siasa katika suala la utunzaji, 

maendeleo, usimamizi na matumizi ya maliasili. 
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Jinsi ya kutatua migogoro na migongano katika kutumia 
raslimali za jamii
•	 Hakikisha kuwa kunakuwepo kwa vikao, mikutano na 

majadiliano ya mara kwa mara 
•	 Hakikisha kuwa jamii husika zinapata fursa ya kusikilizwa 

matakwa yao
•	 Kutambua kuwa jamii husika zina mambo yanayowiana na 

yasiyowiana ili kuleta ushirikiano na maelewano.
•	 Hakikisha kuwa pande zote zimeeleza matakwa na malengo 

yao na pia uwezekano wa kuwa na njia mbadala ya kufikia 
hayo malengo na matakwa yao na sio wanavyofikiri wao tu. 

•	 Hakikisha kuwa tatizo kubwa linatatuliwa kwa awamu ili 
kufanya majadiliano na makubaliano kuwa mapesi

•	 Kukutana na pande zinazohusika kwa wakati tofauti 
ili kuelewa undani wa mambo kwa urahisi na jinsi ya 
kuyatatua.

•	 Jaribu kuomba msaada toka nje kwa wengine kusaidia 
kutatua matatizo iwapo inakuwa ngumu kwa wenyewe 
kufanya hivyo

•	 Hakikisha kuwa kuna utunzanji wa taarifa na upelekaji wa 
taarifa hizo kwa jamii unafanyika kwa wakati muafaka.

Jinsi ya kutatua, kuhimili na kuzuia migogoro na 
migongano 
•	 Kutumia mazungumzo/ vikao: Ni hali ambayo pande 

husika hukutana ana kwa ana na kuamua kufanya 
majadiliano

•	 Kutumia usuluhisho: Ni hali ambayo mazungumzo 
hufanywa na mtu wa tatu anayetoka upande usiofungamana 
na upande wowote katika harakati za kupunguza 
migogoro

•	 Kutumia upatanisho: Ni hali ambayo mazungumzo 
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hufanywa kwa hali ya kuleta upatanishi kama agenda kuu 
na sio kutaka kumfurahisha kila mmoja na ajenda yake. 
Jambo kuu linalo angaliwa hapa ni kupatanisha na hatimaye 
kuondoka katika hali ambayo pande zote zimeridhia.

•	 Kuepuka: Jaribu kuepuka hasa mtu au jamii inapokuwa 
ina hasira panahitajika muda ili hasira ipungue na suala 
litatuliwe.

•	 Kukubaliana: Iwapo suala sio muhimu sana kwa jamii au 
kikundi husika toa nafasi kwa suala jingine kuzungumziwa 
ili kumaliza la kwanza.

•	 Kulazimisha: Wakati panahitajika maamuzi ya haraka 
kwa maswala yenye umuhimu inabidi utumie mbinu ya 
kulazimisha pale inapobidi.

•	 Muafaka: Panahitajika muda katika masuala magumu 
hasa pande zote mbili zinapokuwa na nguvu. Mbinu mbali 
mbali zinahitajika katika hali hii na hasa zile zitakazozuia 
migogoro kuwa mikubwa.

•	 Ushirikiano: Ni wakati ambapo suala husika ni la muhimu 
sana kufikia muafaka kwa maslahi ya wengi na isipofanyika 
hivyo inaweza kuleta madhara katika jamii.

•	 Hamasisha/shawishi: Utaratibu wa kuhakikisha kwamba 
unashawishi wahusika vyakutosha ili wakubaliane na 
jambo ili kuzuia migogoro. Uhamasishaji huo uwe unalenga 
maslahi ya wengi na sio wachache.
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SOMO LA SITA:
VIASHIRIA KWA AJILI YA USIMAMIZI 

SHIRIKISHI KWENYE RASLIMALI 
ZA PWANI NA BAHARI 

VIASHIRIA VYA MAFANIKIO YA UTOAJI ELIMU YA 
KUANZISHA BMUs  (OUTPUT INDICATORS)

Kiashiria Taarifa 
z a 
awali

Mwaka  
1

Mwaka 
2

Mwaka Mwaka 
4

Mwaka  
5

Taasisi 
inayohusika 

Idadi ya 
BMUs 
zilizo 
anzishwa 

Idara ya 
Uvuvi/Hal-
mashauri 
za Wilaya/
WWF/BMUs

Idadi ya 
BMUs 
zilizopata 
vyeti vya 
usajili

Idara ya 
Uvuvi/Hal-
mashauri 
za wilaya/
BMUs

Idadi ya 
BMUs 
zinazow-
ajibika

Idara ya 
Uvuvi/Hal-
mashauri 
za wilaya/
WWF/BMUs

Aina ya 
makosa 
yanayo-
fanyika 
kwenye 
raslimali 
za pwani 
na bahari 

Idara ya 
Uvuvi/Idara 
ya Misitu na 
Nyuki/Hal-
mashauri 
za wilaya/
WWF/BMUs



44

VIASHIRIA VYA MATOKEO YA KAZI ZILIZOFANYIKA 
(OUTCOME INDICATORS)

Kiashiria Taarifa 
za awali

Mwaka 
1

Mwaka 
2

Mwaka 
3

Mwaka 
4

Mwaka 
5

Taasisi 
inayohusika 

Idadi 
ya doria 
zilizo-
fanyika 
chini ya 
BMUs 

Idara ya 
Uvuvi/Idara 
ya Misitu na 
Nyuki/Hal-
mashauri 
za wilaya/
WWF/BMUs

Idadi ya 
zana har-
amu zili-
zokamat-
wa 

Idara ya 
Uvuvi/Idara 
ya Misitu na 
Nyuki/Hal-
mashauri 
za wilaya/
WWF/BMUs

Idadi ya 
watuhu-
miwa 
walio-
fikishwa 
mahaka-
mani 

Mhakama
Jeshila Polisi
Idara ya 
Uvuvi/Idara 
ya Misitu na 
Nyuki/Hal-
mashauri 
za wilaya/
WWF/BMUs

Idadi 
ya kesi 
zilizo-
tolewa 
hukumu 
mahaka-
mani 

Mhakama
Jeshi la Polisi 
Idara ya 
Uvuvi/Idara 
ya Misitu na 
Nyuki/Hal-
mashauri 
za wilaya/
WWF/BMUs
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VIASHIRIA VYA MAFANIKIO YA KAZI ZILIZOFANYIKA 
(IMPACT INDICATORS)

Kiashiria Taar-
ifa za 
awali

Mwaka 
1

Mwaka 
2

Mwaka 
3

Mwaka 
4

Mwaka 
5

Taasisi 
inayohusika 

Idadi ya 
aina za 
samaki wa-
naovuliwa 

Idara ya 
Uvuvi/Hal-
mashauri 
za wilaya/
WWF/BMUs

Uzito wa 
samaki 
waliovu-
liwa kwa 
aina  ya 
samaki 

Idara ya 
Uvuvi/Hal-
mashauri 
za wilaya/
WWF/BMUs

Mapato ya 
kaya 

Idara ya 
Uvuvi/Hal-
mashauri 
za wilaya/
WWF/BMUs

Mapato ya 
BMUs ya-
nayotokana 
na vyanzo 
mbalimbali 
vya mapato  

Idara ya 
Uvuvi/Idara 
ya Misitu na 
Nyuki/Hal-
mashauri 
za wilaya/
WWF/BMUs

Idadi/tha-
mani ya 
mali iliyopo 
kutokana 
na uzal-
ishaji mali 
wa BMUs 

Idara ya 
Uvuvi/Idara 
ya Misitu na 
Nyuki/Hal-
mashauri 
za wilaya/
WWF/BMUs
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KIAMBATANISHO 
NAMBA 1

FOMU NAMBA  1 ITAJAZWA NA KATIBU WA BMU WA 
KIJIJI KILA MWANZONI MWA MWAKA (JANUARI)

UTEKELEZAJI WA SHERIA YA UVUVI

FOMU YA MAELEZO YA MVUVI

MKOA:.........................................  WILAYA:....................................

TARAFA............................................KATA:......................................

KIJIJI:...................................................................................................

FORODHA.........................................................................................

TAREHE..............................................................................................

NA JINA 
LA 

MVUVI

NA. YA 
UANDIK-
ISHWAJI 
YA BOTI

NAMBA 
YA CHETI 

CHA 
BOTI 

CHA UN-
DIKISH-
WAJI NA 
TAREHE

NAMBA 
YA LESE-

NI YA 
BOTI NA 
TAREHE

NAMBA 
YA LESE-

NI YA 
UVUVI 

NA 
TAREHE

ZANA ZA 
UVUVI, AINA 

, IDADI NA 
UKUBWA WA 
MACHO WA 

NYAVU & 
UKUBWA WA 

/NDOANO

MAONI
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KIAMBATANISHO
NAMBA 2

MaTUKIO YA UVUNJAJI WA SHERIA YA UVUVI,  KANUNI 
ZAKE NA SHERIA NGOGO NDOGO ZA BMU

KUMBUKUMBU ZA KILA SIKU

FOMU NAMBA 2A ITAJAZWA NA KATIBU WA BMU WA 
KIJIJI

NA TAREHE JINA LA 
MTUHUMIWA

KOSA HATUA ZILI-
YOCHUKU-

LIWA

SAHIHI YA 
MTUHU-

MIWA

SAHIHI YA 
KIONGOZI  

WA KAZI
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KIAMBATANISHO
NAMBA 3

MATUKIO MENGINE

FOMU NAMBA  2B ITAJAZWA NA KATIBU WA BMU WA 
KIJIJI

KUMBUKUMBU  ZA KIlA SIKU
NA TAREHE TUKIO TATIZO 

LILILOJI-
TOKEZA

HATUA ILI-
YOCHUKU-

LIWA

MAONI MAJINA 
YA BMUs 

WALI-
OSHUHU-

DIA

SAHIHI YA 
KIONGOZI 

WA BMU 
ALIYE-

SHUHU-
DIA
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KIAMBATANISHO
NAMBA 4

MUHTASARI WA TAARIFA KWENYE DAFTARI LA 
KUWEKA KUMBUKUMBU

FOMU NAMBA. 3  ITAJAZWA NA AFISA UVUVI KATA/
TARAFA/WILAYA

NA TAREHE KATA KIJIJI FORODHA KOSA/
TUKIO

HATUA ILIYO-
CHUKULIWA

MAONI
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KIAMBATANISHO
NAMBA 5

FOMU NAMBA 4

FOMU YA USHAURI KWA BMUs ITAJAZWA NA 
MTAALAM/AFISA ALIYETEMBELEA BMU KIJIJINI

TAREHE JINA TAASISI USHAURI WA 
KITAALAMU 

ULIOTOLEWA

SAHIHI YA 
MTAALAM/

AFISA
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KIAMBATANISHO 
NAMBA 6

VYANZO VYA MAPATO KWA BMUs

Wajumbe wa BMUs wataendesha kazi zao kwa kujitolea kwa 
kuwa wao ndio wanaomiliki na kunufaika na raslimali za bahari 
na pwani. Aidha, wanaweza kupata mapato na kunufaika nayo 
kutokana na shughuli mbalimbali ambazo ni zaidi ya hizi 
zifuatazo:
a)	 Kuanzisha vyama vya ushirika wa kuweka na kukopa 

(Savings and Credit Co-operative Society (SACCOS). Pia, 
wanaweza kuwa na Akaunti Benki zinazozalisha faida 

b)	 Kuomba uwakala wa kukusanya mapato ya Halmashauri 
za wilaya 

c)	 Kuanzisha vyama vya ushirika  vya kununua na kuuza 
samaki

d)	 Kuanzisha miradi mbadala ya kujiongezea kipato kama 
vile migahawa, maduka, ufugaji samaki, kunenepesha kaa, 
kilimo cha mwani, kilimo cha mboga mboga, vitalu vya mti, 
kufuga nyuki, nk

e)	 Kuanzisha utaratibu wa kutoza ushuru wa kuegesha magari 
ya mizigo, boti za uvuvi, uchukuzi wa abiria, samaki na 
mizigo mingine katika forodha/bandari yao

f)	 Ujenzi wa nyumba za wageni, vyumba vya mikutano, 
migahawa, stoo, nk

g)	 Kukusanya michango kutoka vyanzo mbalimbali kwa ajili 
ya kutunza raslimali za bahari na pwani na

h)	 Mapato yanayotokana na faini za sheria ndogo ndogo za 
BMU



52

KIAMBATANISHO
NAMBA 7

MATUMIZI YA MAPATO YA BMUs

Fedha zinazotokana na vyanzo halali vya kazi na biashara 
ni lazima zitumike kwa njia ambayo itasaidia kuendeleza 
usimamizi endelevu wa raslimali za bahari na pwani. Pia, ni 
lazima matumizi yake yawanufaishe wajumbe/wanachama 
wote wa BMUs na jamii ya wavuvi kwa ujumla.

Kwa hivyo inashauriwa kuwa fedha za BMUs zitumike katika 
maeneo mbalimbali ikiwa ni pamoja na haya yafuatayo:
a)	 Kuendesha doria na kuokoa maisha ya watu baharini 
b)	 Kuwekeza katika miradi ya kiuchumi ambayo itasaidia 

kuongeza mapato yao 
c)	 Kusaidia ujenzi wa huduma za jamii kama vile vyumba vya 

madarasa, zahanati, nyumba za waalimu, visima vifupi vya 
maji ya kunywa, barabara za vijijini nk

d)	 Kupata hati miliki ya maeneo karibu na forodha kwa ajili ya 
kujenga maeneo ya kupumzika wananchi na vitega uchumi

e)	 Kuandaa utaratibu wa kutoa mikopo ya riba nafuu kwa ajili 
ya wanachama wa BMUs 

f)	 Kuchangia katika mafunzo ya muda mfupi ya wanachama 
wa BMUs katika maeneo ya uongozi, namna ya kutatua 
migogoro katika jamii, ujasiriamali, usimamizi wa fedha, 
uwekaji kumbukumbu za fedha, utunzaji was too, utunzaji, 
usimamizi na matumizi endelevu ya raslimali za uvuvi/
bahari na pwani 

g)	 Kuendesha kampeni za kuimarisha usimamizi shirikishi wa 
raslimali za bahari na pwani na kuinua uwelewa wa jamii za 
wavuvi katika kulinda, kusimamia, kuendeleza na kuvuna 
kwa njia endelevu raslimali na mazingira ya bahari na pwani.
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Usimamizi Shirikishi wa raslimali za uvuvi

Lengo kuu la Sera ya Taifa ya Uvuvi, ni kukuza uhifadhi, maendeleo 
na usimamizi endelevu wa raslimali za uvuvi kwa manufaa ya vizazi 
vya sasa na vijavyo. Sekta binafsi, jamii na mashirika yasiyokuwa ya 
kiserikali pamoja na wadau wengine, wana mchango mkubwa katika 
kutunza, kusimamia, kuendeleza na kudumisha matumizi endelevu ya 
raslimali za uvuvi. Hii ni  kwa sababu wadau wote hawa wana uzoefu, 
utaalamu na uwezo tofauti  katika nyanja muhimu za usimamizi wa 
raslimali hizi. Kwa maana hiyo kunahitajika ushirikiano wa karibu baina 
ya wadau wote ili kuhakikisha kuwa mazingira na raslimali za uvuvi 
zinabaki kwa faida ya jamii. Usimamizi shirkishi wa raslimali za uvuvi 
kupitia vyombo vya kijamii kama BMU, unaipa jamii haki na wajibu 
wa kusimamia na kuendeleza raslimali zilizopo kwa faida ya wote. 
Hivyo jamii inawajibika kuhakikisha kuwa raslimali zilizopo zinalindwa, 
zinatunzwa na kuthaminiwa na wao wenyewe kwani ndio msingi wa 
maisha yao, jamii nzima na taifa kwa ujumla.


