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Utangulizi 

Minyoo bapa ni minyonyoo yenye urefu wa kuanzia midogo milimita moja hadi mirefu 

ya milimita 7. Kinachowatambulisha kwa urahisi ni uwepo wa vifyonzeo vya damu 

viwili, kimoja kikiwa karibu kabisa na mdomo na kingine upande wa ubavuni mwa 

mnyoo. Minyoo bapa ni kundi kubwa na iliyopo hapa nchini ni pamoja na Fasciola 

gigantica, Fasciola hepatica, Paramphistomes, Schistosoma bovis na Dicrocoelium 

hospes. Minyoo hii imeripotiwa na wataalamu mbalimbali hapa nchini na mahali 

kwingine duniani kusababisha madhara makubwa kwa mifugo yanayopelekea 

upotevu mkubwa sana wa kiuchumi. Tafiti ambazo zimefanyika hapa nchini kwa 

kukusanya sampuli toka kwenye machinjio zinaonyesha kuwa minyoo paba ipo kwa 

wingi ukanda wa nyanda za juu kusini, ukanda wa kasikazini, ukanda wa Ziwa 

Viktoria na ukanda wa mashariki (Hyera 1984; Msanga 1985; Swain na wenzake 

2006; Mellau na wenzake 2010; Komba na wenzake 2012).  

  

Utafiti uliofanywa hivi karibuni na Nzalawahe na wenzake (2014) toka SUA katika 

Wilaya ya Arumeru umebaini uwepo wa minyoo bapa kwa ng’ombe. Utafiti 

umeonyesha uhusiano wa moja kwa moja wa kilimo cha umwagiliaji na maambukizi 

ya minyoo bapa kwa ng’ombe wanaofugwa maeneo hayo. Pia katika utafiti huo wa 

Nzalawahe na wenzake ulibaini uwepo wa minyoo bapa kwenye konokono 

waliokusanywa toka mifereji ya umwagiliaji na maeneo ya kilimo cha mpunga 

kwenye vijiji vinavyofanya umwagiliaji.  Kilimo cha umwagiliaji kinatoa mazingira 

mazuri kwa konokono wanaoishi na minyoo bapa katika hatua ya kati ya ukuaji. 

Kiwango kikubwa cha maambukizi kwa konokono hutokea katika kipindi cha mpito 



kutoka kipindi cha mvua kwenda kipindi cha kiangazi. Hivyo, maambukizi kwa 

mifugo huanza kutokea mwishoni mwa kipindi cha mvua na huwa kwa wingi kipindi 

cha kiangazi. Hii inatokana na uwepo wa malisho mazuri maeneo yenye maji, 

unyevunyevu mwingi na mifereji ya umwagiliaji ambako mifugo hupenda kwenda 

kutafuta malisho.  

Kwasababu hiyo, uelewa mzuri wa wafugaji wa namna maambukizi ya minyoo bapa 

kwenye mifugo yao unavyotokea ungewezesha kwa kiasi kikubwa kuzuia 

maambukizi ya minyoo bapa. Wakulima kuacha kilimo cha umwagiliaji kwa kipindi 

muafaka wakati wa kiangazi hasa punde tu wanapovuna mazao yao kingesaidia kwa 

kiasi kikubwa kupunguza ongezeko la konokono. Aidha kwa wale wanaofanya 

ufugaji wa ndani (wa kukata malisho) wanatakiwa kujua maeneo yasiyo na minyoo 

bapa kwa kuangalia uwepo wa konokono kama kiashiria cha uwepo wa minyoo 

bapa. Njia nzuri na ya uhakika ni kulima malisho yao wenyewe ili kuwa na uhakika 

wa kupata malisho yasiyo na minyoo bapa.  

 

Mzunguko wa maish ya minyoo bapa 

Kama inavyoonekana kwenye kielelezo hapa chini, minyoo bapa hukua kuwa 

minyoo mikubwa kwenye mirija ya nyongo ya mfugo ulio na maambukizi. Mnyoo 

mkubwa huanza kutoa mayai machanga kupitia kinyesi cha mnyama mwenye 

maambukizi. Sehemu ya maisha inayobaki hutokea kwenye maji yasiyo ya chumvi. 

Baada ya wiki kadhaa mayai huanguliwa na kutoa umbo la mwanzo la mnyoo bapa 

ujulikanao kitaalamu kama miracidium ambao humwingia konokono. Yakiwepo 

mazingira rafiki, mchakato wa ukuaji ndani ya konokono na kuwa umbo jinguine 

lijulikanalo kama cercaria hutimia ndani ya wiki 5 hadi 7 kisha hutolewa na kuingia 

ndani ya maji karibu na alipo konokono. Cercaria hao hupoteza mikia yao wakati 

wakibadilisha umbo lao kwenda umbo jingine lijulikanalo kama metacercaria. Hili 

ndilo umbo ambukizi la lava ambao wakiwa ndani ya maji huwa kwenye miti maji na 

gamba lao la nje ni gumu ukilinganisha na lile la cercariae linalowafanya wawe na 

uwezo wa kuishi muda mrefu kwenye maeneo yenye unyevu. 

    

Aina za konokono 

Mayai changa ya minyoo bapa hutagwa kwenye mirija ya nyongo na hupatikana 

kwenye kinyesi . Mayai huwa na kiinitete kikiwa katika hatua za mwanzo ndani ya 



maji , mayai hutoa miracidia , ambayo humwingia konokono . Miracidia ikiwa 

ndani ya konokono hupitia hatua kadhaa za ukuaji (sporocysts , rediae , and 

cercariae ). Cercariae hutolewa kutoka kwa konokono  na hujibadilisha na kuwa 

metacercariae kwenye mimea maji au sehemu nyingine. Wanyama hupata 

maambukizi kwa kula mimea (nyasi, majani) yenye metacercariae. Binadamu pia 

hupata minyoo bapa kwa kula mimea maji yenye metacercariae . Baada ya kula 

metacercariae huenda kwenye utumbo mwembamba (duodenum) hubadili umbo 

kwa kutoa gamba la nje  na huanza safari yake kupitia kuta za utumbo 

mwembamba, ndani ya peritonia na kisha hufika kwenye ini na kuingia kwenye 

mirijia ya nyongo ambapo hukua na kuwa mnyoo bapa mkubwa . 

 

 

   

Minyoo bapa wakiwa kwenye ini huharibu ini na kupelekea maini mengi kukataliwa 

na wataalamu wa mifugo kwenye machinjio. Lakini pia minyoo bapa husababisha 

upungufu wa uzito kwa mifugo na kufanya bei kuwa chini.  

 

Kupambana na maambukizi yake 



Upambanaji wa maambukizi ya minyoo bapa hufanyika kwa kiasi kikubwa kwa 

kutumia madawa (flukicides) kwa lengo la kutibu au kuzuia maambukizi. Tafiti 

zinaonyesha kuwa uzuiaji wa kuenea kwa konokono haufanyiki na hivyo kufanya 

kazi ya kupambana na konokono kuwa ngumu na isiyo na ufanisi. Hivyo inashauriwa 

kuwa ili upambanaji huu uwe na tija, tiba ya minyoo bapa na uzuiaji wa maambukizi 

kwa kutumia dawa halisi uendane sambamba na utokomezaji wa konokono. 

Inashauriwa mifugo ipewe dawa nzuri ya kuua minyoo bapa mwishoni mwa mvua 

(mwezi wa Nne na wa Tano) ikifuatiwa na matibabu katikati ya kiangazi (Mwezi wa 

Tisa au wa Kumi) na matibabu ya mwisho yafanyike mwanzoni mwa mvua 

(Desemba au Januari).  

Kulingana na utafiti uliofanywa na Nzalawahe na wenzake (2014) umebaini kuwa 

dawa nzuri kwa aina zote za minyoo bapa ni Oxyclozanide. Albendazole 

inayotumiwa na wafugaji wengi ilionekana kutokufanya kazi vizuri kwa minyoo yote 

bapa. Dawa nyingine zilizofanyiwa utafiti na watafiti hao kwa maeneo ya Iringa na 

Arumeru ni Nitroxynil, Closantel na Triclabendazole ambazo nazo hazikuonyesha 

ufanisi mzuri kwa minyoo bapa aina zote. Ukiondoa Albendazole, hizi nyingine 

zinauwezo mzuri (asilimia 100) wa kutibu minyoo bapa aina ya Fasciola.  

Utokomezaji wa konokono ufanyike kwa kupunguza mazalia ya konokono kwa 

kuondoa uoto wa asili kwenye maeneo ya maji maji ambayo yanatumika mara kwa 

mara na mifugo ikiwemo maneo ya mifereji ya umwagiliaji, mikondo ya maji na mito. 

Hii pia iendane na matumizi ya madawa ya kuuwa konokono (niclosamide) kwenye 

maeneo ya makutano ya maji na wanyama wakati wa kiangazi.  

Kwa wale wanaofanya ufugaji wa ndani wanashauriwa kukausha nyasi baada ya 

kuzikata kwenye jua kwa muda wiki 6 au kutengeneza sileji ambapo njia zote mbili 

huua hatua ambukizi (metacercaria). 

 

 


