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Shukurani

Asasi za Dairy Development Authority (Uganda), Kenya Dairy Board, Rwanda 
Animal Resources Development Authority na Tanzania Dairy Board zinatoa 
shukurani kwa taasisi na watu binafsi wafuatao kwa kufanikisha uandaaji wa 
mwongozo huu wa mafunzo:

●	 Wataalamu wa kitaifa wa asasi hizo walioshiriki katika kukusanya taarifa 
zilizotumika kulinganisha mitaala ya mafunzo na kuandaa mwongozo huu:

❍	 Bw. Isha Muzira (Uganda)
❍	 Dkt. Philip K Cherono (Kenya)
❍	 Dkt. Michel Ngarambe (Rwanda)
❍	 Bw. Obed Ndankuu (Tanzania)

●	 Asasi ya	 Association for Strengthening Agricultural Research in Eastern 
and Central Africa (ASARECA) kupitia Programme for Agricultural Policy 
Analysis (ECAPAPA) kwa kugharamia awamu mbili za mradi wa Kuoanisha 
sera, viwango na kanuni katika tasnia ya maziwa Afrika Mashariki 2002 hadi 
2005.

●	 Asasi ya International Livestock Research Institute (ILRI) kupitia utafiti wake 
wenye dhamira ya uzalishaji wa maziwa unaolenga soko. 

●	 Profesa Lusato Kurwijila wa Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo, Morogoro, 
Tanzania kwa kuchangia utalaamu na ujuzi wake kwa tasnia ya maziwa 
katika bara la Afrika ambao ulikuwa muhimu katika kuandaa mtaala na 
mwongozo huu.

●	 Dkt. Amos Omore (ILRI) kwa kuratibu kazi ya wataalam na kuwezesha 
majadiliano na kubadilishana uzoefu ili kuongeza ubora wa maziwa 
yanayouzwa katika sekta isiyorasmi. 

●	 Bi.Tezira Lore (ILRI) kwa kuhariri, kupitia na kusanifu mpangilio wa 
mwongozo huu.  

●	 Bi. Lilian Ohayo kwa kutoa michoro na vielelezo. 
●	 Asasi ya	US Agency for International Development (USAID), Regional 

Economic Development Services Office for East and Southern Africa, kwa 
kugharamia.

Ni matumaini yetu kuwa matumizi ya mwongozo huu katika programu za 
mafunzo zitatumika kuendeleza ubora wa maziwa katika mfumo mzima 
wa masoko ya maziwa na kutoa fursa za kuongeza kipato kwa waliohusika. 
Tunatarajia kuendeleza ushirikiano na asasi hizo kadiri tunavyoongeza juhudi 
katika kuimarisha tasnia ya maziwa na biashara baina ya nchi na nchi katika 
kanda ya Afrika Mashariki
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Dibaji

Kama muendeshaji wa kituo cha kukusanyia maziwa, unafahamu vyema jinsi 
ubora wa maziwa unayoyapokea toka kwa wafugaji tofauti yanavyotofautiana. 
Hivyo basi, ni muhimu kuwa na uelewa wa kutosha na stadi zitakazokuwezesha 
kutambua maziwa bora na mabaya. Pia unahitaji kujua jinsi ya kuhudumia na 
kuhifadhi maziwa bora ili ubora uendelee kuwepo hadi muda wa kuyakabidhi 
kwenye kituo cha kupoza, kiwanda cha kusindika au kituo cha kuuzia maziwa. 
Hii itasaidia kuzuia hasara zisizo za lazima kutokana na kuharibika kwa maziwa. 
Kwa kuzingatia hayo mwongozo ufuatao umeandaliwa kwa ushirikiano kati 
ya mamlaka zinazosimamia tasnia ya maziwa za Kenya, Rwanda, Tanzania na 
Uganda; Asasi za Association for Strengthening Agricultural Research in Eastern 
and Central Africa (ASARECA) kupitia Programme for Agricultural Policy 
Analysis (ECAPAPA) na International Livestock Research Institute (ILRI).

Mwongozo huu umetengenezwa ili kukupa misingi ya uelewa ya kuzalisha 
na kuhudumia maziwa katika hali ya usafi. Siyo tu itapunguza hasara ya 
kuharibika kwa maziwa, lakini pia ina maana maziwa yanayozalishawa na 
mfugaji ni salama kwa matumizi ya binadamu. Madhumuni ya mwongozo huu 
ni kukusaidia kupata misingi ya uelewa nastadi katika maeneo yafuatayo

●	 Uzalishaji bora wa maziwa

●	 Kuhudumia maziwa katika hali ya usafi na salama

●	 Vipimo vya msingi vya kuhakiki ubora wa maziwa

●	 Mfumo wa kuweka viwango vya ubora wa maziwa na malipo

 
Mwongozo huu umeandaliwa ili kutumika kwenye vituo katika eneo husika 
vilivyotengwa kwa mafunzo kwa vipindi vya saa 2-3 kwa siku, au mafunzo ya 
mbali ya vituo kwa siku 1-2 mfululizo yanayofanywa na watoa huduma maalum 
katika eneo muafaka karibu na kituo cha kukusanyia maziwa. Mafunzo haya pia 
yanahusisha vituo vya kukusanyia maziwa vilivyo na vifaa vya kupoza maziwa. 
Baada ya mafunzo, utafanya majaribio ya nadharia na vitendo kupima uelewa 
na umahiri wako katika njia bora za kuhudumia maziwa katika hali ya usafi na 
salama. Kama utafaulu, utatuzwa “Cheti cha msingi cha udhibiti wa ubora wa 
maziwa na kutumia vipimo”. 

Ni lazima upitie mafunzo haya kabla ya kupata leseni ya kuendeshea kituo cha 
kukusanyia maziwa  inayotolewa na mamlaka za kitaifa zinazosimamia tasnia ya 
maziwa.
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Kuna miongozo ya mafunzo kama hii ya kufundishia wafugaji, wasafirishaji, 
wafanyabiashara wadogowadogo na wasindikaji ambayo inaleta umahiri katika 
utunzaji na usindikaji wa maziwa bora. Mwongozo wa misingi ya uendeshaji 
biashara ya maziwa na masoko siyo kigezo cha kupata leseni ya kuendesha 
biashara ya maziwa lakini ni hiyari kwa wale wanaopenda kupata mafunzo ya 
msingi katika stadi hii.

Kama wasimamizi wa tasnia ya maziwa Afrika mashariki, tunashauri mwongozo 
huu utumike kwa mafunzo na kuwatambua na kuwathibitisha waendeshaji wa 
vituo vya kukusanyia maziwa.

Machira Gichohi 
Managing Director
Kenya DairyBoard

Theogene Rutagwenda
Director
Rwanda Animal Resources Development Authority

Charles Mutagwaba
Ag. Registrar and Chief Executive Officer
Tanzania Dairy Board

Nathan Twinamasiko
Executive Director
Dairy Development Authority, Uganda

Nairobi, Februari 2006
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UZALISHAJI BORA WA MAZIWA

Maziwa yanayokamuliwa kutoka kwenye ng’ombe mwenye afya yanakuwa na 
bakteria wachache sana. Uchafu unaingiza bakteria wanaosababisha maziwa 
kuharibika haraka. Ili kuhakikisha maziwa yanaendelea kuwa freshi kwa muda 
mrefu zaidi unahitaji usafi wa ukamuaji na utunzaji wa maziwa.

Mambo muhimu yanayochangia ubora wa maziwa

Ulishaji 

Mnyama aliyelishwa vizuri na kupata maji ya kutosha huzalisha maziwa mengi 
yenye virutubisho vya kutosha. Iwapo ng’ombe atalishwa majani kidogo na 
chakula chenye wanga mwingi, kiasi 
cha Mafuta kwenye maziwa kinaweza  
kushuka chini ya asilimia 2.5. 

Hivyo, uwiano mzuri wa majani 
na chakula cha ziada ni muhimu. 
Unaweza kumlisha ng’ombe chakula 
cha  ziada lakini hakikisha kuna 
uwiano mzuri.  Usimlishe ng’ombe 
wakati wa kukamua au muda mfupi 
kabla ya kukamua kwa vile yatachukua 
ladha ya silaji. Inashauriwa kuwa 
ng’ombe apewe silaji saa mbili kabla 
ya kukamuliwa.

Afya ya Ng’ombe

Ng’ombe asiye na afya hali chakula vizuri na huzalisha maziwa kidogo na yasiyo 
na ubora unaotakiwa. Wakati wote ng’ombe anatakiwa kuwa msafi na mwenye 
afya kwa sababu wanyama wagonjwa hueneza magonjwa kama vile kifua kikuu 
na ugonjwa wa kutupa mimba pamoja na homa za vipindi kwa watuamiaji wa 
maziwa. Ukihisi kuwa ng’ombe ni mgonjwa, wasiliana na mhudumu wa afya 
ya mifugo mara moja. Usiuze wala usinywe maziwa yaliyokamuliwa kutoka 
kwa ng’ombe aliyetibibiwa kwa dawa ya kiuavijasumu (antibiotics) hadi muda 
uliopendekezwa utakapokwisha.

Hakikisha ng’ombe wako ana afya na amelishwa vizuri
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Afya ya mnyama na kiwele

Magonjwa ya kuambukiza baina ya wanyama na binadamu
Binadamu anaweza kuambukizwa Kifuakikuu na ugonjwa wa kutupa mimba 
na homa ya vipindi kutoka kwa mnyama kupita kwenye maziwa. Taarifa za 
ng’ombe wanaoumwa magonjwa kama hayo inabidi zipelekwe kwa daktari wa 
mifugo ambaye atachukua hatua zinazofaa. Wafugaji wanahimizwa kuchanja 
mifugo yao dhidi ya ugonjwa wa kutupa mimba. Pia uchunguzi wa  magonjwa 
yanayoambukiza unatakiwa ufanyike mara kwa mara na endapo yatabainika 
kuwepo yatibiwe mara moja. 

Ugonjwa wa kuvimba kiwele 
Ugonjwa wa kuvimba kiwele husababishwa na bakteria mbalimbali. Bakteria hao 
huweza kuingia kwenye maziwa na hivyo kuweza kusababisha ugonjwa kwa 
mlaji. Kwa sababu hiyo maziwa kutoka ng’ombe anayeugua ugonjwa huu hayafai 
kwa matumizi ya binadamu. Kuzingatia usafi na utaratibu wa ukamuaji ni njia 
bora ya kudhibiti ugonjwa wa kuvimba kiwele. Nywele katika kiwele zinapaswa 
kuwa kuwa fupi au zipunguzwe inapobidi. Hakikisha  ng’ombe wote wanaougua 
ugonjwa wa kuvimba kiwele inabidi watibiwe na daktari wa mifugo. Usiuze wala 
usinywe maziwa yaliyokamuliwa kutoka kwa ng’ombe aliyetibibiwa kwa dawa ya 
kiuavijasumu hadi muda uliopendekezwa utakapokwisha kwa sababu zinaweza 
kusababisha mzio na usugu wa dawa mwilini kwa binadamu.

Ukamuaji bora

Kumbuka kuwa udhibiti wa ubora wa maziwa huanzia kwa mfugaji. Kwa kufanya 
hivyo, utapunguza kuwepo kwa bakteria wanaoharibu maziwa na kusababisha 
magonjwa. Ili kuhakikisha ubora na kulinda afya ya watumiaji huna budi 
kuzingatia utaratibu mzuri wa ukamuaji kama ifuatavyo: 

●	 Hakikisha ng’ombe ni wenye afya na wasafi. Mifugo yenye maradhi 
inaweza  kueneza magonjwa kwa binadamu kupitia maziwa.

●	 Mazingira ya kukamulia yawe safi, yasiwe na vumbi wala matope. Taka 
na samadi katika eneo la kukamulia husababisha kuwepo kwa panya, 
mende na nzi ambao huingiza uchafu na bakteria kwenye maziwa.

●	 Usikamue maziwa ikiwa unaumwa magonjwa ya kuambukiza kama 
kuhara au homa ya matumbo hadi utakapotibiwa na kupona. 
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●	 Usiyachanganye dang’a 
(maziwa yanayokamuliwa 
siku saba za mwanzo baada ya 
ng’ombe kuzaa) na maziwa ya 
kawaida.

●	 Nawa mikono kwa kutumia 
sabuni na maji safi kabla ya 
kukamua. 

●	 Osha kiwele kwa kutumia 
kitambaa safi na maji ya 
uvuguvugu.

●	 Kausha kiwele kwa kutumia 
kitambaakikavu na safi.

●	 Kamulia kidogo kwenye 
kikombe maalmu kwanza, chunguza ugonjwa wa kuvimba kiwele, 
kasha mwaga maziwa hayo mbali na eneo la kukamulia hata kama 
yakionekana salama

●	 Tumia vyombo safi vya kukamulia.

●	 Ng’ombe mwenye ugonjwa wa kuvimba kiwele wakumuliwe mwisho 
na maziwa yao yamwagwe katika shimo na kufukiwa.

Nawa mikono kwa kutumia sabuni na maji safi kabla ya 
kukamua  

... we na kucha ndefu ...vute sigara ... teme mate au kukohoa

Wakati wa kukamua usi...
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●	 Ng’ombe aliyetibiwa kwa kiuavijasumu, maziwa yake yasiuzwe wala 
kutumika kwa muda wa siku tatu baada ya matibabu ya mwisho au 
itakavyoshauriwa na mganga wa mifugo. 

●	 Mara baada ya kukamua chovya chuchu katika dawa maalum (kemikali 
inayozuia kukua kwa bacteria)            

●	 Wakati wa kukamua, mkamuaji hatakiwi; (a) kuwa na kucha ndefu, (b) 
kupiga chafya, kutema mate au kukohoa, (c) kuvuta sigara.

●	 Baada ya kukamua mwondoe ng’ombe katika eneo la kukamulia mara 
moja.

●	 Baada ya kukamua, chuja maziwa kwa kutumi chujio au au kitambaa 
maalum ili kuondoa uchafu.

●	 Funika maziwa ili kuzuia uchafu usiingie.

●	 Hifadhi maziwa sehemu safi yenye baridi.

Funika maziwa ili kuzuia uchafu usiingie
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UTUNZAJI BORA WA MAZIWA

Nini husababisha maziwa kuharibika?

Ni muhimu kujua baadhi ya mambo ambayo husababisha maziwa kuharibika 
ili uweze kuzuia hasara zisizokuwa za lazima. Maziwa yana virutubisho vingi 
sana. Kwa sababu hiyo, bakteria waharibifu huweza kukua kwa haraka kwenye 
maziwa. Seli za bakteria huongezeka kwa kugawanyika mara mbili kila mara. 
Maziwa yakihifadhiwa katika hali ya joto, bakteria huongezeka kwa haraka na 
kusababisha maziwa kuharibika katika muda mfupi. Kama maziwa yatakuwa na 
bakteria wengi mwanzoni, yataharibika haraka. 

Utunzaji mbaya wa maziwa na uongezaji wa maji au kitu kingine chochote kisicho 
asili ya maziwa huingiza bakteria wanaoharibu maziwa. Yafuatayo ni miongozo 
ya kufuata ili kupunguza idadi ya bakteria kwenye maziwa na kuzuia uharibikaji 
wa maziwa. 

●	 Tumia vyombo vya metali na vilivyo safi kuhifadhia maziwa kila 
wakati.

●	 Unapohamisha maziwa kutoka chombo kimoja kwenda chombo kingine, 
mimina badala ya kuchota. Kuchota kunasababisha kuingiza bakteria 
waharibifu wa maziwa.

●	 Ikiwa unaumwa, usikamue wala usijishughulishe na kazi za maziwa. 
Pata matibabu hadi hapo daktari atakapokuruhusu kuendelea na 
shughuli zako.

Seli za bakteria huongezeka kwa kugawanyika mara mbili kila mara

32...64...

1 2 4 8 16
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Namna ya kuhifadhi maziwa ili kupunguza uharibikaji

Kwa kuwa maziwa yanaharibika haraka yakiachwa kwenye hali ya joto kwa muda 
mrefu, yanahitaji kuhifadhiwa kwenye baridi mara baada ya kukamuliwa. Baridi 
hupunguza kasi ya kuongezeka kwa bacteria waharibifu. Kama huna jokofu au 
chombo cha kupoza maziwa, hifadhi ndani ya chombo chenye maji baridi au 
zungushia gunia au blanketi bichi, lakini hakikisha kuwa chombo chenye maziwa 
kimefunikwa vizuri ili uchafu usiingie ndani. 

Kuchota kunasababisha kuingiza bakteria 
waharibifu

Mimina badala ya kuchota

Unawez a  kuyahifadhi  maziwa  kwa  kuyafunika ...

 ...ndani ya chombo  chenye maji 
baridi

...ndani ya kabati la mkaa 
ulioloanishwa 

...ndani ya chombo cha maziwa 
kilichozungushiwa gunia bichi
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Vifaa vya kuhifadhia maziwa

Mara zote tumia vifaa vilivyothibitishwa kwa matumizi ya maziwa, k.m. alumini, 
chuma kisichopata kutu au vifaa vya plastiki maalum kwa matumizi ya vyakula 
ambayo hutumika mara moja tu. Vifaa vya metali vinakubalika zaidi kwa kuwa ni 
rahisi kusafishwa na kufisha vijidudu. 

Usihifadhi maziwa kwenye vyombo vya plastic ambavyo vimetumia kuhifadhia 
rangi, madawa na kemikali zingine kwa sababu mabaki yake yanaweza kuweka 
harufu kwenye maziwa

Matumizi salama ya sabuni za kuoshea

Kuna aina mbalimbali za sabuni ambazo zimetengenezwa maalum kwa ajili 
ya kusafishia mashine na vifaa vya kuhifadhia maziwa. Unaweza kutumia pia 
sabuni ya kimiminika iliyotengenezwa maalum kwa ajili ya kusafishia vifaa vya 
kuhifadhia maziwa yenye uwezo wa kuua bakteria. Suuza vyombo ipasavyo mara 
baada ya kutumia ili kuondoa mabaki ya sabuni ambayo yanaweza kuchafua 
maziwa.

Hifadhi vizuri sabuni za kuoshea vyombo, kwa vile baadhi huweza kuathiri ngozi 
ya mwili. Zingatia maelekezo ya watengenezaji kuhusu matumizi sahihi ya sabuni 
hizo. 

                                          

Hifadhi maziwa kwenye vyombo vya metali, SIYO vyombo vya plastiki
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Utaratibu wa kusafisha vyombo vya kuhifadhi maziwa

Kabla ya kurudia kutumia tena chombo cha 
maziwa:

●	 Suuza chombo mara baada ya kuondoa 
kwa maji ya kawaida.

●	 Sugua vizuri chombo kwa brashi na 
maji ya uvuguvugu kwa kutumia 
sabuni.

●	 Suuza chombo kwa maji safi

●	 Tumbukiza chombo kwenye maji 
yanayochemka kwa angalau dakika 
moja ili kuua vijidudu. Unaweza pia kusuuza kwa kutia maji ya moto 
kwenye chombo.

●	 Anika kwenye kichanja safi kwa kupindua chombo kikiwa wazi.

AU

Sugua vizuri chombo kwa brashi na maji ya 
uvuguvugu kwa kutumia sabuni

Tumbukiza chombo kwenye maji yanayochensha 
angalau kwa dakika moja ili kuua vijidudu

Tia maji ya moto kwenye chombo

Anika kwenye kichanja safi kwa kupindua 
chombo kikiwa wazi
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VIPIMO VYA MSINGI VYA KUHAKIKI UBORA 
WA  MAZIWA

Kuna vipimo vinne rahisi vya kuhakiki ubora wa maziwa:

●	 Kipimo cha Kuangalia na Kunusa

●	 Kipimo cha Kuchemsha

●	 Kipimo cha Alkoholi

●	 Kipimo cha Laktomita

Vipimo hivi hufanyika kila wakati maziwa yanapofikishwa katika vituo vya 
kukusanyia maziwa ili kuhakikisha maziwa bora pekee ndiyo yanayopokelewa. 
Kwa kawaida wakati wa kupima ubora, kiasi kidogo cha maziwa (sampuli) kutoka 
kwenye kila chombo hupimwa. Maziwa ambayo sampuli yake haikufikia kiwango 
kinachotakiwa hukataliwa na ni hasara kwa mfugaji. kwa hiyo, ni muhimu 
kushughulikia na kuhifadhi maziwa kwa kuzingatia kanuni za usafi. Utaratibu 
huu wa upimaji maziwa kama unavyofafanuliwa hapo chini utakusaidia kuelewa 
na kukubali matokeo ya upimaji.

Kipimo cha Kuangalia na Kunusa

Kipimo hiki hufanyika awali kupima ubora wa maziwa kwa kuangalia rangi, 
mwonekano na harufu. Kipimo hiki ni cha haraka na rahisi kufanyika ili kutambua 
maziwa yasiyo bora. Kipimo hiki hakihitaji kifaa chochote, ila mpimaji anatakiwa 
kuwa na uzoefu na uwezo wa kuona na kunusa. Iwapo ubora wa maziwa hauwezi 
kuthibitishwa kwa kipimo hiki, inabidi vipimo vingine bora zaidi vitumike.

Hatua za Upimaji/Kufuata /Kuzingatia
●	 Funua chombo chenye maziwa

●	 Nusa mara unapofunua na gundua aina ya harufu iliyomo. Maziwa 
yenye harufu ya kuchachuka au harufu nyingine yoyote isiyo ya kawaida 
kama vile rangi au mafuta ya taa yasipokelewe.

●	 Angalia rangi ya maziwa. Iwapo yana tofauti na rangi ya kawaida ya 
maziwa, inaashiria ugonjwa wa kuvimba kiwele (wekundu ni damu, 
njano ni usaha).
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●	 Angalia kama kuna uchafu ambao huashiria kuwa maziwa 
hayakukamuliwa na kutunzwa katika hali ya usafi.

●	 Gusa chombo cha maziwa kwa kuangalia joto la maziwa. Hii inaashiria 
kujua muda uliotumika tangu maziwa yalipokamuliwa (kama 
hayajapozwa). Joto la maziwa huathiri kipmo cha laktomita.

Matokeo
Mwonekano na harufu isiyo ya kawaida unaoweza kusababisha maziwa 
kukataliwa ni kama vifuatavyo:

●	 Aina ya chakula au harufu ya mazingira ya ukamuaji au utunzaji

●	 Ng’ombe wanaokaribia kukaushwa

●	 Harufu ya bakteria

●	 Harufu ya kemikali au rangi isiyo ya kawaida 

●	 Kuchachuka kupita kiasi

Kujitenga kwa mafuta kunaweza kusababishwa na:

●	 Maziwa ambayo yalipozwa na kisha yakatikiswa sana wakati wa 
kuyasafirisha

●	 Kuongeza vitu vingine (yanaweza pia kuonyesha chenga au taka chini 
ya chombo chenye maziwa)

●	 Kuchemsha, kama mafuta yameganda

Kipimo cha kuchemsha
Kipimo hiki ni cha haraka na rahisi. Kinasaidia kugundua maziwa yaliyokaa muda 
mrefu baada ya kukamuliwa bila kupozwa na hivyo kuanza kuganda, au dang’a 
ambayo kawaida yana protini nyingi. Maziwa kama hayo hayawezi kustahimili 
joto wakati wa kuchemsha, hivyo kipimo kitaonyesha matokeo mazuri kwenye 
maziwa yanayoanza kuganda. 
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Hatua za upimaji/kufuata/kuzingatia na Matokeo

●	 Kwa sekunde chache chemsha kiasi kidogo cha maziwa kwenye kijiko 
au chombo chochote kinachofaa 

●	 Angalia haraka kama yanaganda

●	 Maziwa yatakataliwa kama yataganda, yatakuwa na vibonge au 
chengachenga.

AU

 Kipimo cha Alkoholi 

Kipimo hiki ni cha haraka na rahisi. Alkoholi maalum inayotumika inaitwa 
‘ethanoli’. Kipimo hiki ni makini zaidi kwa kutambua maziwa yaliyoanza kuganda 
na yaliyojaribiwa kwa vipimo hivyo vingine vya awali. Pia kipimo hiki hutambua 
maziwa yaliyokaa muda mrefu bila kupozwa, dang’a au maziwa kutoka kwenye 
ng’ombe mwenye ugonjwa wa kuvimba kiwele. Kwa kuwa hiki kipimo ni makini 
zaidi, maziwa yanayopita kipimo hiki yanaweza kuhifadhiwa kwa saa mbili kabla 
hayajaharibika. 

Hatua za upimaji/kufuata/kuzingatia na Matokeo

●	 Tumia bomba la sindano kunyonya kiasi kinacholingana cha maziwa na 
alkoholi yenye kiwango cha asilimia 70 kisha tia katika neli ya majaribio 
au testityubu (test tube) au glasi nyeupe (kama kikombe maalum 
kinachochutumika kuwapa dawa watoto).

●	 Changanya na kutikisa ml. 2 za maziwa na ml. 2 za alkoholi kisha angalia 
kama maziwa yataganda.

●	 Iwapo maziwa yataganda, yasipokelewe.

Kipimo cha Kuchemsha
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Kipimo cha Lactomita 

Kipimo hiki kinatumika kugundua kama maziwa yameongezwa maji au vitu 
vingine. Kuchanganya kitu chochote na maziwa husababisha kuingiza bakteria 
ambao huharibu maziwa mapema. Uongezaji wa vitu kwenye maziwa ni kukosa 
uaminifu kwa watumiaji na ni kuvunja sheria.

Kipimo cha laktomita kinatumika kwa sababu maziwa yenye 1.026 – 1.032g/ml ni 
mazito zaidi kuliko maji yenye 1.00g/ml. Kwa hiyo maziwa yakiongezwa maji au 
vitu vingine, uzito unapungua (kama yamewekwa maji) au unaongezeka (kama 
yamewekwa vitu vingine vizito). Kama maziwa yameongezwa mafuta (krimu) 
uzito unapungua. Kifaa kinachotumika kupima uzito wa maziwa kinaitwa 
laktomita. Laktomita nyingi huanzia kwenye “0” ikiwa na maana ya uzito wenye 
1.000g/ml mpaka “40” ikiwa na maana ya uzito wenye 1.040g/ml. 

Hatua za upimaji/kufuata/kuzingatia 
●	 Baada ya kukamua acha maziwa kwa angalau dakika 30 ili yafikie joto 

la kawaida mathalan, nyuzijoto 20 Sentigredi (20°C)..

●	 Koroga sampuli ya maziwa kisha mimina taratibu kwenye silinda ya 
kupima yenye ujazo wa ml 200 au chombo chenye kina kirefu kama 
laktomita.

●	 Laktomita taratibu ndani ya maziwa.

●	 Soma namba ya Zamisha laktomita usawa wa maziwa.

Kipimo cha Alkoholie 

Changanya na kutikisa ml. 2 za maziwa na 
ml. 2 za alkoholi

Iwapo maziwa yataganda, yasipokelewe

MilkHygiene 02 (CS3) swah Fin.indd   12 1/7/10   8:56:19 AM



1 3

MWONGOZO WA KUFUNDISHIA WAHUDUMU WA VITUO VYA KUKUSANYIA  MAZIWA AFRIKA MASHARIKI: MODULI 2

Ikiwa joto la maziwa ni tofauti na lile la laktomita (20°C), rekebisha kama 
ifuatavyo:

●	 Kwa kila nyuzijoto ya maziwa inayozidi joto la laktomita, ongeza digrii 
0.2 (°L) katika kipimo kilichopatikana cha laktomita.

●	 Kwa kila nyuzijoto ya maziwa inayopungua joto la laktomita, punguza 
digrii 0.2 (°L) katika kipimo kilichopatikana cha laktomita.

●	 Angalizo: masahihisho haya hufanyika kwenye vipimo vya laktomita 
(k.m. 29 badala ya uzito halisi wa 1.029g/ml).

Mifano ya kukokotoa kipimo sahihi cha laktomita inapotokea joto la 
maziwa linatofautiana na joto la laktomita la nyuzijoto 20 sentigredi

Joto la 
Maziwa

°C

Kipimo 
cha 

Lactomita 
°L

Masahihisho
°L

Kipimo cha          
Lactomita  Halisi 

°L

Uzito halisi 
g/ml

17

20

23

30.6

30.0

29.4

- 0.6 
nil

+ 0.6

30.0

30.0

30.0

1.030

1.030

1.030

Matokeo
●	 Angalizo: masahihisho haya hufanyika kwenye vipimo vya laktomita 

(k.m. 29 badala ya uzito halisi wa 1.029g/ml).

Vifaa vya kupimia uzito wa maziwa
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MFUMO WA KUWEKA VIWANGO VYA UBORA WA 
MAZIWA NA MALIPO

Baadhi vipimo vinaweza kutumika kupanga maziwa ghafi katika madaraja na 
hivyo kupanga bei ya kumlipa mfugaji. Vipimo hivi vinafanyika katika vituo vya 
kukusanyia na viwanda vya kusindika maziwa kabla maziwa hyajapokelewa. 
Yafutayo ni maelezo ya vipimo viwili vinavyohitajika kufanyika. 

Kipimo cha Resazurin 
Kipimo cha resazurin hutumika kupima ubora wa maziwa ghafi kulingana na 
idadi ya bakteria waliomo.  Maziwa yenye bakteria wengi huharibika haraka. 
Resazurin ni kiashiria cha rangi ya bluu kukiwa na hewa ya oksijeni ambayo 
hubadilika kuwa nyeupe kukiwa na upungufu wa oksijeni. Resazurin huongezwa 
kwenye sampuli ya maziwa na uamuzi hutolewa kufuatana na rangi itakayotokea 
baada ya kupevusha sampuli kwenye joto kwa muda maalum. Bakteria hutumia 
oksijeni iliyomo kwenye maziwa, hivyo bakteria wakiwa wengi kwenye maziwa 
hupunguza oksijeni kwenye maziwa haraka na rangi ya sampuli itabadilika 
kuwa nyeupe upesi. 

Hatua za upimaji/kufuata/kuzingatia

●	 Kuandaa mchanganyiko wa resazurin, weka kidonge kimoja cha 
resazurin kwenye maji yenye ujazo wa ml 50 ya maji mkeneko (distilled 
water). Mchanganyiko wa resazurin utunzwe kwenye giza na usikae 
zaidi ya saa 8. 

●	 Kwa kutumia mjali (kichoteo) safi chota ml 10 za maziwa, kisha weka 
ndani ya neli safi. 

●	 Ongeza ml 1 ya mchanganyiko wa resazurin katika sampuli ya maziwa.
●	 Funika neli kwa kizibo maalum kisha changanya taratibu.
●	 Iweke alama neli na kuitumbukiza kwenye beseni maalum la maji yenye 

nyuzijoto 37 za setigredi kwa dakika 10.
●	 Toa neli kutoka beseni maalum la maji kisha weka kifaa cha kulinganishia 

cha Lovibond (Lovibond comparator) chenye kisahani (disc) cha 
resazurin.

●	 Linganisha rangi ya sampuli na neli yenye ml 10 za maziwa yasiyokuwa 
na resazurin.
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Matokeo ya resazurin

Na. ya Kisahani
cha Resazurin

Rangi Daraja la maziwa Hatua

6 Bluu Bora sana Kubali

5 Bluu bahari Nzuri sana Kubali

4 Zambarau Nzuri Kubali

3 Zambarau -pinki Inaridhisha Tenga

2 Pinki nyepesi Mbaya Tenga

1 Pinki Mbaya sana Kataa

0 Nyeupe Mbaya kupindikia Kataa

Kipimo cha mafuta cha Gerber 
Kipimo hiki kinapima kiasi cha mafuta kwenye maziwa. Kiasi cha mafuta 
hutumika kupanga bei ya maziwa. Kipimo hiki pia huweza kutumika kuonyesha 
kama maziwa yameenguliwa mafuta. 

Hatua za upimaji/kufuata/kuzingatia

●	 Weka ml 10 za asidi sulfuri ya Gerber 
katika butyrometer ukifuatia ml 11 za 
maziwa halafu  ml 1 ya amyl alcohol.

●	 Funika butyrometer kwa kifuniko cha 
mpira halafu tikisa butyrometer kwa 
uangalifu hadi maziwa yayeyuke.

●	 Weka butyrometer katika beseni 
malum la maji yenye nyuzijoto 65 
sentigredi kwa dakika 5.

●	 Rudisha butyrometer kwenye beseni 
maalum la maji yenye nyuziijoto 65 
sentigredi kwa dakika 5 hakikisha 
kiwango cha maji kinatosha kupasha 
joto mafuta. Kifaa cha kipimia mafuta cha Gerber  
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●	 Soma kiwango cha mafuta kwenye kipimio. Ikibidi, kiwango cha mafuta 
kinaweza kurekebishwa kwa kutumia kusogeza kifuniko.

Kupanga madaraja ya maziwa 
Maziwa yanayopokelewa kwenye vituo vya kukusanyia na kusindika maziwa 
hupangwa madaraja kutokana na ubora wake. Madaraja husaidia kupokea 
au kukataa maziwa. Ubora wa maziwa huweza kutofautiana kati nchi na nchi au 
kiwanda na kiwanda, lakini kwa kawaida hutegemea moja au majumuisho ya vigezo 
vifuatavyo: 

●	 Kiasi cha mafuta
●	 Wingi wa bakteria 
●	 Mwenekano halisi (rangi, harufu na uchafu n.k.)

Kupima uzito wa maziwa na malipo 

Maziwa yakishakubaliwa kiwandani au katika kituo cha kukusanyia, hupimwa 
uzito na kurekodiwa. Upimaji huu unatakiwa kufanywa kwa usahihi kwa kuwa 
malipo hufanywa kwa kila kilo (au lita) ya maziwa yanayopokelewa. Malipo 
pia yanaweza kufanyika kutegemea kiwango cha mafuta au wingi wa bakteria 
waliomo kwenye maziwa. Baadhi ya viwanda hutoa motisha kwa kuleta maziwa 
bora na kuwaadhibu kwa maziwa yasiyofaa, kwa faida yako hakikisha unazalisha 
na kuhudumia maziwa katika hali ya usafi wakati wote. 

MilkHygiene 02 (CS3) swah Fin.indd   16 1/7/10   8:56:21 AM



1 7

MWONGOZO WA KUFUNDISHIA WAHUDUMU WA VITUO VYA KUKUSANYIA  MAZIWA AFRIKA MASHARIKI: MODULI 2

KUMBUKA!

	 Kuwa kuzingatia kanuni za usafi katika 
uzalishaji, kushughulikia na utunzaji bora wa 
maziwa ni muhimu kwa kudhibiti ubora na 
usalama wa maziwa.

	 Kuwa kupoza maziwa hufanya maziwa 
yasiharibike haraka kwani hupunguza 
kuongezeka kwa bakteria waharibifu.

	 Lakini maziwa ambayo tayari yana bakteria 
wengi huharibika haraka, hata yakipozwa. 

	 Maziwa bora yana bei nzuri na faida kwa 
biashara yako. 
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KIAMBATISHO
Mtaala wa mafunzo na ustadi kwa wahudumu wa vituo vya 
kukusanyia  maziwa

Walengwa Aina ya 

mafunzo

Namna ya mafunzo & mahali Vipindi

Wahudumu wa vituo 
vya kukusanyia  
maziwa

Ukusanyaji 
bora na upimaji 
wa maziwa

Chuoni/kituoni/kituo cha mbali Uzalishaji wa maziwa

Vipengele Malengo (Ustadi 
unaohitajika)

Yaliyomo katika 
mafunzo

Muda Mbinu za 
ufundishajivifaa 

Tathmini Tuzo

Nadharia Kwa 
vitendo

1. Uzalishaji 
bora wa 
maziwa

Wahudumu wa vituo 
vya kukusanyia  
maziwa wenye 
uzoefu na ujuzi 
katika uzalishaji 
wa maziwa safi na 
salama

Mambo muhimu 
yanayochangia ubora 
wa maziwa
Ulishaji, afya ya 
mnyama na namna ya 
ukamuaji 

Saa 1 
Mihadhara
Majadiliano
Maswali & majibu

Mbinu shirikishi za 
kufundisha watu 
wazima

Majaribio ya 
mwisho ya 
kinadharia 
kwa 
kuandika au 
mazungumzo

Majaribio ya 
mwisho kwa 
vitendo

Faulu au 
shindwa/
feli

Afya ya mnyama na 
kiwele
 -  Magonjwa ya 

kuambukiza baina 
ya mnyama na 
binadamu

-  Ugonjwa wa kuvimba 
kiwele

Dakika 45

Ukamuaji bora Dakika 45 Saa 2 

2. Kuhudumia 
maziwa 
katika hali 
safi na 
salama

Wahudumu wa vituo 
vya kukusanyia  
maziwa wenye 
uzoefu na ujuzi 
katika kuhudumia 
maziwa katika hali 
safi na salama

Mambo muhimu 
yanayochangia kurabika 
kwa maziwa

Ulishaji, milk spoil- age

Dakika 30 Mihadhara
Majadiliano
Maswali & majibu

Mbinu shirikishi za 
kufundisha watu 
wazimaAina ya  vifaa vya 

kuhudumia  & kuhifadhia 
maziwa

Dakika 30

Usafi na dawa za 
kusafishia 

Dakika 30

Namna ya kusafisha 
vyombo vya maziwa 

Dakika 30 Saa 1

3. Vipimo vya 
msingi vya 
kuhakiki 
ubora wa 
maziwa

Wahudumu wa vituo 
vya kukusanyia  
maziwa wenye 
uzoefu na ujuzi 
katika kufanya 
vipimo vya msingi 
vya kuhakiki ubora 
wa maziwa

-  kuangalia na kunusa
-  kuchemsha
-  alkoholi
-  laktomita
-  inhibitor test

Saa 1 Saa 3 Mihadhara
Majadiliano
Mafunzo ya mfano

Mazoezi ya ukamuaji

4. Mfumo wa 
kuweka 
viwango 
vya ubora 
wa maziwa 
na malipo

Wahudumu wa vituo 
vya kukusanyia  
maziwa wenye 
uzoefu na ujuzi 
katika mfumo wa 
malipo

-  Kipimo cha Resazurin
-  Kipimo cha mafuta
-  Kupima uzito wa 

maziwa
 -  Kupanga madaraja 

ya maziwa na malipo

Saa 1 Saa 3 Mihadhara
Majadiliano
Mafunzo ya mfano
Overhead projec- tor
Flip chart Chalkboard 
Felt pens

Saa 6.5 Saa  9 Majaribio ya mwisho wa 
mafunzo ya kinadharia/
mazungumzo (nusu 
saa) na kwa vitendo 
(Saa 1)

Cheti cha Mafunzo 
ya Msingi ya 
Udhibiti wa Ubora 
wa Maziwa na 
Kutumia Vipimo

Mafunzo yatendeshwa kwenye vyuo maalum/vituo vya kukusnyia maziwa na mwanafunzi atakuwa chuoni kwa muda wote wa mafunzo 
au kwenye maeneo ya walengwa kwa vipindi vifupi vya saa 2 – 3 kwa siku kwa muda wa wiki 1-2 ili kumaliza somo la saa 40. Mafunzo 
ya nje ya kituo yatafanywa na wakufunzi wa kujitegemea karibu na maeno ya walengwa kwa siku 1 – 3 mfululizo.
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