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Jinsi ya Kutumia Nakala Hii 

Imetambulika ya kuwa ufugaji wa nyuki inaweza kuwapa watu wa 

mashambani njia ya kujipatia mapato zaidi. Ijapokuwa ufugaji wa nyuki sio 

rahisi kila wakati. Nyuki wanaweza kudunga mara nyingi bila kutarajiwa. 

Uvunaji wa asali inategemea mbinu nyingi kama vile hali ya anga na kwa 

kupata soko. Asali ya hali ya juu lazima uwe na ubora zaidi. Nta pia ni 

bidhaa ya muhimu na wakati mwingine huaribiwa. 

Mwongozo huu wa shambani imetengenezwa ili kusaidia wakufunzi 

wanaofanya kazi katika Afrika kusini mwa Sahara. Picha yenye rangi ziko 

na maneno machache. Nakala hii pia inaeleza mbinu rahisi zinazohitajika 

kuanzisha biashara ya ufugaji wa Nyuki. Pia inatupatia mawazo au mbinu 

zinazohitajika kuanzisha ufugaji wa Nyuki kwa kutengeneza vyombo vyao 

wenyewe wakitumia vifaa vya kiasili. Natumaini kuwa hii itasaidia watu 

kuanzisha ufugaji wa nyuki kwa bei nafuu na labda kufanya majaribio na 

vitu vipya. 

 

Picha hizi zinaonyesha kati ya njia nyingi ambazo watu hutumia kufuga 

nyuki. Hii inatarajiwa kuwezesha majadiliano na ushirikiano ili kusaidia 

watu kutatua shida zao wenyewe. Nakala hii inaegemea ufugaji wa nyuki 

kutumia mzinga wa ‘top bar’ lakini kuna mbinu nyingi na mawazo 

zinazoweza kutumika na wafugaji nyuki wa kitamaduni na wale wa kisasa 

wanaotumia mzinga wa fremu. 

Inatarajiwa kuwa wakufunzi wataweza kutafsiri mbinu hizi kwa lugha ya 

kiasili. Shukrani kwa usaidizi wa Waterloo Foundation, kwani nakala 

nyingine itakuwa tayari ifikapo mwaka 2010. Hii itajumuisha mbinu za 

kisasa za ufugaji wa nyuki na mbinu za kutatua shida. Nakala ya maandishi 

pekee kwa wakufunzi pia inaweza kupatikana, kwa kutuma ombi kwa Pam 

Gregory ambayo inafafanua ‘sababu’ na ‘njia’ za ufugaji wa nyuki. Tuma 

mailto:okinyi_akite@yahoo.com


barua pepe kwa: pamgregory@phonecoop.coop 

Ufugaji wenye furaha 

Pam Gregory Juni 2009 

Pam Gregory amekuwa mfugaji wa nyuki 

tangu mwaka wa 1974. Amefanyia kazi Uk 

National Bee Unit tangu 1976 – 2003. Ana 

Shahada ya Diploma ya Uk National kwa 

ufugaji wa nyuki na pia Shahada ya MSc ya 

Overseas Rural Development. Amekuwa 

akifanya kazi na wafugaji wa nyuki wa Afrika 

kusini mwa Sahara kwa muda wa miaka 12 

iliyopita. 
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Maisha ya Nyuki 

Nyuki wa asali akitembelea maua 

Picha za ziada zimetolewa na Margaret Cowley, Gen Marshall, 

Adrian Waring, Claire Waring na Max Westby 
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Nyuki ni wadudu wanaokaa pamoja. Hufanya kazi pamoja na 

maisha ya kila mmoja wao katika jamii inaimarishwa. Kuna aina 

tatu ya nyuki katika jamii na kila mmoja ana kazi yake. 

Huyu ni nyuki 

dume. Kazi yake 

hasa ni kumtia 

malkia mchanga 

mimba. Kuna karibu 

dume 500 kwenye 

mzinga wakati kuna 

chakula cha 

kutosha. Wao 

hufukuzwa wakati 

wa upungufu wa 

chakula. 

Huyu ni malkia na ni 

mmoja pekee katika 

jamii. Yeye ndiye 

‘mama nyuki’ kazi 

yake ni kutaga 

mayai yatakayotoa 

nyuki wapya. 

Anaweza kutaga 

mayai 1000 kila 

siku katika wakati 

Fulani wa mwaka. 



Huyu ni nyuki 

mtenda kazi. Yeye 

ni wa kike lakini 

hawezi kutaga 

mayai. Yeye ndiye 

hufanya kazi yote 

kwenye mzinga. 

Idadi yao inaweza 

kufikia kama 40,000 

wakati wa 

kutengeneza asali. 
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Mayai huagua 

kisha 

hugeuka 

kuwa mabuu. 

Malkia hutaga yai 

kwenye kila tundu la 

sega la nyuki. 

Nyuki watenda 

kazi hutengeneza 

nta kutoka kwa 

miili yao ili 

kujenga sega la 

asali 
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Mabuu 

hufunikwa 

ndani ya 

tundu ili 

kugeuka 

kuwa 

Kiluwiluwi. 

Nyuki watenda kazi 

hutoka nje ya mzinga 

kutembelea maua ili 

kukusanya mbelewele na 

maji matamu ya maua 

(nekta) ili kutengeneza 

asali. Huyu nyuki mtenda 

kazi anakusanya maji 

matamu kutoka kwa mti 

wa ‘Eucalyptus’. 

Nyuki 



mchanga 

mtenda kazi 

anatoka 

kwenye tundu. 
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n 

Nyuki huyu 

mtenda kazi 

amekusanya 

mbelewele na maji 

matamu ya maua. 

Mmoja wa nyuki 

hawa mlangoni 

mwa mzinga 

ameutoa ulimi 

wake nje kuonja 

ubora wa maji 

matamu (nekta). 

Watenda kazi 

wanaweka 

mbelewele na maji 

matamu kwenye 

sega la asali. 

Maua yanaweza 

kuwa na 

mbelewele zenye 

rangi tofauti 

tofauti. 

Nyuki 

huimarisha 

mimea kama 

vile: maembe, 

kahawa, ndimu, 

mapera, na 

matunda 

mengine mengi. 

Ulimi 

wa 

nyuki 
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Nyuki 

wanapeperusha 

mabawa yao ili 

kutoa maji 



kwenye nekta na 

kusambaza 

harufu za 

mawasiliano. 

Huyu nyuki 

mtenda kazi 

anatoa harufu 

kutoka kwa 

mfuko wake wa 

ndani ili kuvutia 

wenzake 

kuungana naye. 

Nyuki watenda 

kazi wanacheza na 

kuwasiliana juu ya 

ubora na 

mwelekeo 

panapopatikana 

nekta. 

Hawa nyuki 

watendakazi 

wanakula kwa 

pamoja na 

kushirikishana 

harufu 

spesheli 

kutoka kwa 

malkia. 
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Mtenda kazi huyu analinda mlango wa 

mzinga. Hao hudunga ili kuulinda 

nyumba yao. Na hufa baada ya 

kudunga, kwa hiyo huwa wavivu 

kufanya hivyo. 

Ni Nyuki watenda 

kazi pekee ndio 

hudunga, na hufa 

baadaye. Huwa 

hawadungi bila 

sababu. 

Nyuki watenda 

kazi wameufunika 

asali hii vizuri. Ni 

asali nzuri tayari 

kuvunwa. 



Nyuki hawa 

watenda kazi 

wanaleta gundi la 

mti (propolis) 

ndani ya mzinga. 

Ni ute unaonata 

unaopatikana 

kutoka kwa miti 

na hutumika 

kuziba nyufa na 

kuweka mzinga 

kuwa safi. 
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Unaweza kutambua chochote kilicho kwenye sega hili? 

Tafuta: 

 Nyuki watenda kazi 

 Watoto wa nyuki waliofunikwa 

 Mabuu kwenye matundu yaliyo wazi 

 Tundu zilizo wazi 

 Matundu machache yaliyo na maji matamu ya 

Maua (nekta) 

 Mabuu yaliyo na mbelewele 
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Jinsi ya Kujiweka Salama 

Wakati wa Ufugaji Nyuki 

Salome mtoka Kenya, akiwa amevalia sare ya kufugia nyuki 

iliyotengenezwa nyumbani 

Picha za ziada imetolewa na Paul Latham 
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Mishale ya nyuki 

Nyuki wanaweza kudunga na mishale yao inaweza kuwa hatari. 

Tunza nyuki kwa utaratibu na heshima wakati wote. 

Mavazi ya kujikinga 

Kila wakati valia sare za kufugia nyuki zitakazo kinga mwili 

wako mzima. Sare hizi zinatengenezwa kwa kutumia vifaa asili 

visivyo vya bei ghali. Sare hi imetengenezwa kwa gunia za 

Mahindi: 

KUMBUKA 

 Kila mmoja wa nyuki 

hawa watenda-kazi ana 

mshale. 

 Kila mshale unatoa 

harufu ambayo 



huwaonya nyuki wengine 

dhidi ya hatari. 

 Harufu inawavutia nyuki 

wengine ili waweze 

kudunga mishale yao 

kwenye sehemu moja. 

 Funika mshale ukitumia 

moshi ili kuficha harufu 

kwa nyuki wengine. 

 Ondoa mshale wa nyuki 

kutoka kwa ngozi yako 

haraka iwezekanavyo. 

Kifunikia uso. 

Mifuko ya mpira 

ya mikono. 

Mifuko ya 

plasitiki juu ya 

viatu 

iliyofungwa 

kwenye kifundo 

cha mguu. 

Mikono na 

miguu 

imefunikwa 

kabisa. 
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Kuwatuliza nyuki 

Moshi una umuhimu mkubwa kwa kuwatuliza nyuki. Kuna jinsi 

nyingi za kupuliza moshi na kuna vipuliza moshi vya aina nyingi: 

Sare hizi 

zimetengenezwa kwa 

kutumia magunia ya 

unga 

Mfuko wa 

mpira wa 

mkono. 

Suruali 

nzito. 

Viatu 

vistadi. 

Iwepo hutaweza 

kutengeneza sare 

ya kufugia nyuki, 

tengeneza 

kifunikia-uso kama 



kilicho onyeshwa 

kwenye sura 

inayofuata. 

Valia mavazi 

mazito sana. 

Zihifadhi sare hizi 

zikiwa safi nyakati 

zote ili kuepukana 

na harufu yeyote 

ya mishale ya 

nyuki. 

Kuwa 

salama. 

Tumia 

moshi 

mwingi 

kuwatuliza 

nyuki. 

Hiki ni kipuliza 

moshi 

kilichofunikwa 
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Usifanye kazi peke yako 

Kila mara nenda kwenye nyuki na mtu mwingine. Hakikisha 

vyombo vyote vimetayarishwa. 

KUMBUKA 

 Usifunue mzinga bila sababu 

ya kutosha. 

 Ufunue mzinga kwa utulivu. 

 Fanya kazi upesi na kwa 

ukimya. 

 Tumia moshi mwingi. 

 Funua mzinga nyakati za hali 

ya hewa tulivu. 

 Hasa nyakati za asubuhi au 

machweo/jioni. 

 Kuufunua mzinga nyakati za 

machweo/jioni huwawezesha 

nyuki kurudia hali yao ya 

kawaida usiku kucha. 

 Kuwa salama. 

Kifukizo hiki 

kimetengenezwa kwa 

kutumia mkebe 
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Jinsi ya Kutengeneza 

Kifuniko Cha Uso Kwa 

Urahisi 

Wafugaji nyuki kutoka Kisoro, Uganda wamejitengenezea 

Vifuniko vya uso wenyewe 

Picha za ziada zimetolewa na Dan Ngirabakuzi 
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JINSI YA KUTENGENEZA KIFUNIKO CHA USO 

Ni rahisi kutengeneza kifuniko cha uso ili kukinga uso na kichwa 

kutokana na mishale ya nyuki. Kifuniko cha uso iliyotengenezwa 

kutokana na gunia ya unga wa mahindi ni ngumu na si ghali. 

Kata gunia mara mbili kwa upande wake wa urefu, kisha ukate 

kila upande mara tatu. Kila kipande kati ya zile tatu 

zitatengeneza sehemu moja ya kofia ya kifuniko cha uso. 

Kuna uwezo wa kutengeneza vifuniko sita vya uso kutoka kwa 

gunia moja ya unga wa mahindi ukikatwa kwa uangalifu. 

Dan Ngirabakuzi 

na Robert Kajobe 
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Kifaa hiki huraruka kwa haraka kwa hivyo, katika kila mwisho 

wake lazima ikunjwe ili kuzuia kuharibika. 

Shona kila kipande ili kutengeneza kona. 

Kisha wavu huwekwa ndani. Wavu wa mbu inafaa zaidi. 

Tambua sehemu 

zilizo tokana 
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Lazima ifanane hivi. 

Ongeza mraba wa kifaa isiyo ghali kisha ushone mbele na 

nyuma ya kofia ili kukinga kifua na mgongo. Ongeza kamba 

kidogo ili kufunga pande zote pamoja. 

Wakati unavalia tayari kwa 

uvunaji wa asali ya nyuki, 

kifuniko cha uso lazima 

ivaliwe kwanza kisha nguo 

nzito itakayo shikilia vizuri. 

Kama hauna sare ya 

kuvuna asali, valia koti juu 



ya mavazi mengine ili 

kukamilisha mavazi. 

Kifuniko cha 

uso 

kilichotayari 
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Jinsi ya Kutengeneza 

Mzinga wa Masega Ulio 

Rahisi Kuhamisha 

Wanawake kutoka Mradi wa Nessuit (Bonde la Ufa nchini 

Kenya) wakitayarisha mzinga wa nyuki wakitumia samadi ya 

ngombe na matope 

Picha za ziada zimetolewa na Roy Dyche na Paul Latham 
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Hapa chini tunaonyeshwa jinsi ya kutengeneza mzinga pamoja 

na vipimo vyake. Vipimo vinavyotakikana itawasaidia wafugaji 

nyuki kuhamisha sega kutoka mzinga moja hadi nyingine. Hii 

huwasidia nyuki kutunza nyuki na uvunaji wa asali kuwa rahisi. 

Mbao ya juu na umbo huwa kawaida kama wa mtaro. Ni bora 

tena sahihi kwamba mbao za juu yawe upana wa cm 3.2 kamili 

kwa upana: 

MTAZAMO WA UKINGO WA ‘TOP BAR’ MBAO YA JUU 

MTAZAMO WA KANDO WA ‘TOP BAR’ MBAO YA JUU 

A – Mwisho wa mzinga. 

B – Upande wa mzinga 

C – Kiingilio (siyo zaidi ya 

mm 8 kwenda juu). 

D – Sakafu (mahali pa nyuki 

kutua) isiwe kubwa 

zaidi ya cm 2. 

E – Mbao ya juu. 

F – Paa (vipimo vyote ni vya 

ndani ili kukadiria upana wa 

mbao zitakazo tumika 

kutengeneza mizinga. 

A 

48 cm 

44 cm 

3.2 cm 

3.2 cm 
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1. UTENGENEZAJI WA MZINGA UKITUMIA MBAO 

Kata mbao zilizochaguliwa kwa vipimo vinavyotakikana. Hizi 

ndizo mbao za upande. 

Mbao zaweza kupigwa randa ili kulinganisha kwa usawa zaidi. 
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Mbao mbili fupi huunganishwa pamoja kwa misumari ili 

kutengeneza mwisho wa mzinga (mbele na nyuma) kata vichwa 

vya misumari (au tumia jiwe kuzilainisha) ili kuipa misumari 

pande mbili zilizo kali. Pigilia upande mkali wa misumari ili 

kuunganisha mbao. 

Mbao zilizounganishwa zitaunda umbo la mwisho wa mziga 

(mbele na nyuma). 

Tazama 

upande mkali 

wa misumari 

ikijitokezea 

mwishoni 

mwa sehemu 

moja ya mbao 

Nakala ya Ufugaji wa Nyuki 1: Jinsi ya Kutengeneza Mzinga wa Mbao ya Top Bar (© Pam 

Gregory) 

5 

Kata mwisho wa umbo la 

mzinga iwe umbo na kipimo 

sahihi. 

Tumia umbo moja 

uliyotengenezwa tayari ili 

kukusaidia kwa vipimo vingine. 

Hii hutengenezwa kutoka kwa 

(cardboard). Kupima kutoka 

katikati inahakikisha usahihi 

kwenye viunge vya mzinga. 

Kata mwisho wa umbo la mzinga kwa muundo wa ‘V’ au 

tengeneza shimo (isiyo kubwa kuliko kalamu ya Biro) kwa 

upande mmoja wa mwisho wa mzinga wa kuingia. Viingilio 

visiwe zaidi ya mm 8 kwa urefu ili kuzuia wadudu kuingia ndani 

ya mzinga. 

MWISHO WA 

MZINGA 

(MBELE) 

Shimo ya kuingia 

Mbao ya kutua (siyo 

zaidi ya cm 2) 
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Baada ya kukata vipande vya mbao, mzinga uko tayari 

kuunganishwa pamoja. Hapa vipande vinaunganishwa pamoja 

na miisho za mzinga. Kisha ongeza sakafu. 

Kutengeneza mzinga wenyewe. 

Mwisho wa 

mzinga 

(nyuma) 

Mwisho wa 

mzinga 

(mbele) 

Upande 
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Watu wengine hutengeneza mwisho wa mzinga ziwe juu kidogo 

kuliko pande za mzinga ili kuwezesha mbao za juu (top bars) 

kutoshea vizuri. 

Watu wengine huweka kipande chembamba cha mbao ndani ya 

mzinga ili kuwezesha mbao za juu kutoshea vizuri. 

Mbao za 

juu 

zimetosh 

a vizuri 

kwa 

sababu 

miisho ya 

mzinga 

zilitengen 

ezwa 

ikiwa juu 

kidogo. 

Mbao 

chembamba 

Mbao za juu 

zinatoshana na 

za kando 
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2. KUTENGENEZA MZINGA KWA KUTUMIA VIFAA VYA 

KIASILI VYA BEI NAFUU 

Mzinga si lazima zitengenezwe kwa mbao za bei ghali. Vifaa 

vingi hupatikana humu nchini na zinaweza kutengeneza sahihi. 



Mti huu ni Raphia palm. 

Unaweza kutengenesa umbo sawa kwa upande kwa mbao 

uliochongwa, na kwa vipande na sakafu iwe imetengenezwa 

kwa vifaa vya kiasili. Mzinga huu umetengenezwa kwa vijiti 

vilivyonyooka. 

Vijiti 

vilivyonyooka 

Mwisho wa mzinga 

uliotengenezwa 

kwa mbao 

uliochongwa 
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Mzinga huu wa “Grande Ruche top bar” kutoka Congo 

umeundwa kwa umakini bila kutumia misumari au mbao. Vifaa 

vyake vimeshikanishwa pamoja kwa kutumia vijiti vyenye ukali 

mwishoni. 

Mianya kwenye mzinga wa mti wa mwanzi (bamboo) ni lazima 

yazibwe kwa kifaa kinachostahili ili kuzuia wadudu waharibifu. 
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Mzinga huu kutoka Uganda 

umetengenezwa kwa vijiti. 

Umepakwa kwa 

mchanganyiko wa matope, 

jivu na samadi ya ngombe. 

Mzinga huu dhabiti kutoka 

Uganda umesukwa kwa 

kutumia makindu. 

Sakafu na nyuta za mzinga huu zinatakikana zipakwe matope ili 

kuwepo giza na pia kuzuia viungu na wadudu wengine kuingia 

ndani. 
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Paa si lazima kutengenezwa kwa vifaa vya bei ghali mradi tu 

vinaweza kuzuia mzinga kutokana na mvua. Paa hili 

limefunikwa kwa chombo cha plastiki. 

Paa hili limetengenezwa kwa mbao, na vipande viwili vya 

matandiko ya bamboo vimewekwa juu ya kila moja yao. Kuna 

mabaki mabovu ya plastiki katikati, ili kusaidia kutopitisha maji. 

Sehemu ya juu pia kumefunikwa kwa plastiki. 
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Paa hili limefunikwa kwa nyasi kama nyumba za kitamaduni. 

Ina vigingi vigumu mwishoni ili kuzuia nyoka na wadudu 

kuingia, na vishikio kwa hivyo ni rahisi kuinua. 

Paa la mzinga linaweza kutengenezwa kwa vipande vya mti wa 

makindu iliyochanjwa, kama vile paa hili la kitamaduni nchini 

Kenya. 
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Bamboo huchanjwa katikati kwa usawa halafu zinalazwa 

pamoja hivi-Hufananishwa kama vile mabati yanavyopangwa. 

Funika bamboo kwa karatasi za mpira kwa kinga zaidi. 

Paa lililo rahisi laweza kutengenezwa kwa karatasi kubwa ya 

mpira na fito mbili kuwekwa kandokando. Uzito wao ndio 

unaoshikilia karatasi ya mpira. 

3. Karatasi la 

nailoni na vizingiti 

hushikilia pande za 

chini. 

1. Kipande cha 

karatasi ya 

nailoni juu ya 

mbao za juu ‘top 

bars’. 

4. Funika juu na 

matawi ya 

mgomba au 

matawi ya mimea 

mengine yeyote. 

2. Makindu 

inashikilia 

karatasi ya 

nailoni upande 

wa katikati, kwa 

hivyo maji 

yatateremka 

kutoka kwa paa. 
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Kama hakuna uwezekano wa kutengeneza paa linalo toshana, 

hili paa la nyasi linaweza kusaidia kukinga mizinga ya nyuki 

kutokana na jua na mvua. 

Mzinga huu wa vijiti unatundikwa kwa mbebeo wa mbao 

uliotengenezwa kwa vijiti vilivyolalishwa pamoja kwenye nyaya 



zilizoshikanishwa pamoja. Hii inafanya mzinga kuninginia na 

kulinda vifaa vyepesi kuharibika. Mzinga inaweza kutolewa kwa 

kuinuliwa na kutoa kwenye kibebeo na kufanya ugawaji wa 

jamii ya nyuki kuwa rahisi. 

Paa la ukindu 

lililowekwa juu ya 

kizingiti cha nyuki. 

Kizingiti cha 

makindu. 

Mzinga unatundikwa 

chini ya paa. 

Nyaya 

kushikilia 

mzinga. 

Mbao za 

kubebea 

zilizoteng 

enezwa 

kwa vijiti 

zilizowek 

wa 

pamoja ili 

kuunda 

fremu. 
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3. JINSI YA KUTENGENEZA UFITO WA JUU 

Kuunda fito za juu ndio sehemu nzito zaidi na ghali ya kujengea 

mizinga ya kisasa. Ni muhimu iwe na upana wa 32 mm ama 33 

mm (3.2 cm au 3.3 cm). Upana wa fito za juu unaweza kupimwa 

kwa kutumia kifuniko cha chupa au batari ndogo yenye kipimo 

cha ngumu-umeme 9 (volts) iliyotumika (ndio batari pekee 

ndogo ya mraba inayopatikana). 

Nyingi ya fito za juu huwa zina umbo la pia (wedge) 

zinapotazamwa kutokea ncha. Lakini, watu wengi 

wamefanikiwa vilevile kwa kutengeneza mizinga ya kisasa 

wakitumia vifaa vya kiasilia vilivyo na urahisi wa kukata kuliko 

kupitia kwenye zile mbao nzuri zaidi. Mzinga kama huo 

unatengenezwa kwa raphia palm. 

Mm 32 

Kata 

kupitia 

mstari 

huu 
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Ufito huu wa juu sio wa umbo la pia. Umekatwa tambarare. 

Vijiti, makindu, au vifaa vingine vya kujengea vyaweza 

kuundwa kwa uangalifu hadi vipimo vya usawa. 

Ufito 

tambarare 

Kianzio cha nta 
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Kistari kianzo cha nta chaweza kutengenezwa kwa urahisi kwa 

kutumia mshuma wa nta ya nyuki. 

Tizama picha hii. Unaweza kuijadilia na wafugaji nyuki wengine. 

Mizinga hii ya top bar imetengenezwa kwa mti wa makindu 

iliyojazwa nta, ambalo ni wazo nzuri kujaribu. Ila, mfugaji nyuki 

atatatizika kuwapata nyuki kujenga angalau hata sega moja 

kwenye ufito wa juu kwa sababu fito zenyewe hazijakatwa kwa 

umakinifu. 

Mianya hii 

inawaruhus 

u wadudu 

waharibifu 

Fito zilizokatwa vibaya zinasababisha masega yaliyo kombo (msega kombo) 
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Fito zilizokatwa vibaya ndizo zinazosababisha shida zile nyingi 

zinazotokea tukitumia mizinga ya kisasa. 

Iwapo fito za juu zitakuwa zimekatwa kwa ustahi na kutiwa nta 

vizuri, nyuki watatengeza sega moja kwa kila ufito wa juu. Hii 

huruhusu mfuga nyuki kuvuna kwa urahisi na kuhamisha 

hamisha sega kwenye mizinga sawa na mizinga ya fremu. 

Nakala ya Ufugaji Nyiki 1: Jinsi ya Kuanzishia Bustani Nzui ya Nyuki (© Pam Gregory) 
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Jinsi ya Kuanzishia Bustani 

Nzuri ya Nyuki 

Bustani nzuri ya nyuki Malawi 
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Asali bora hutokana na bustani nzuri ya nyuki. Sehemu hii (kwa 

kiingereza-Apiary) ni bustani iliyoangikiwa mizinga kadhaa. 

Utaratibu huu unahitajika ili kuanzisha bustani nzuri ya nyuki: 

1. Tenga sehemu: 

 Iliyo rahisi kuizuru; 



 Mbali kwa watu na kelele, pia salama kutokana na wezi; 

 Sehemu ambako ni karibu nyuki kupata maji; 

 Karibu na maua na miti ya maua; 

 Iliyokingwa kutokana na jua kali au upepo; 

 Ambayo haihitaji kutumiwa kwa shughuli zingine za ukulima. 

Miti mingi 

yenye kivuli na 

yakutundikia 

mizinga. 

Miti ya acacia 

ni mizuri kwa 

nyuki. 

Udongo mbovu 

usiofaa kwa 

haja zingine. 
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2. Andaa sehemu ya bustani ya nyuki kwa: 

 Kuondoa vizuizi au mimea inayoizungukia mizinga ili 

kuruhusu utembeaji wa rahisi; 

 Kinga dhidi ya watembezi wasiyotakikana kama wezi au 

wanyama wakubwa; 

 Kupanda mimea itoayo maji matamu ya maua inayowafaa 

nyuki kama malisho yao. 

3. Angika (tundika) mizinga: 

 Ili iwe ya urefu mmoja kutoka ardhini; 

 Watu wengine hutumia viegemea. Wengine huangika 

mizinga wakitumia nyaya; 

 Viegemea vinafaa angalau mita moja kwa kimo; 

 Lazima viwe vimetengezwa kwa miti yenye ustadi, ili vidumu; 

 Viegemea vinavyoota haviozi – tumia aina ya miti inayoota 

kwa urahisi na kumea upya inapopachikwa ardhini; 

 Vizingizi vya viegemea ni muhimu vipakwe ufuta wa petrol au 

kutiwa kwenye mikebe iliyotiwa mafuta (oili) ili mchwa 

wasivamie mzinga. 

Kiegemea kilicho 

mita 1 kutoka 

ardhini – 

utatambua 

kwamba kina 

kimo cha kiwiko 

cha mtu mzima 

aliesimama 

Kufyeka 

sehemu 

inayozingira 



mizinga 

husaidia 

kuondoa 

wadudu 

waharibifu, 

kama vile 

beetles, 

vyura wa 

ardhi kavu 

na wajusi. 

Wakufunzi 

kutoka 

SBDARA 

wakiandaa 

bustani ya 

nyuki 
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Egemeo la urahisi: 

 Angika kwa nyaya ikiwa kuna hatari ya wanyama wapendao 

asali (honey barger); 

 Ni lazima nyaya ziwe na ulegevu wa kutosha ili kuwatatiza 

wanyama wavamizi; 

 Ni muhimu nyaya zipakwa ufuta wa petroli kuwazuia mchwa; 

 Angika mzinga angalau kwenye kimo cha mita moja kutoka 

ardhini. 

1 m 

Tumia vijiti 

vilivyo karibu na 

kunyooka. 

Unganisha kwa 

kamba au nyuzi. 

Ezeke miguu 

yake kwenye 

mikebe iliyotiwa 

mafuta au oili 

kuzuia wadudu 

wanaotambaa 

kupanda. 

Tizama nyaya 

zilivyopindwa 

hadi ukanda, ili 

kuungika dhidi ya 

wanyama 

wapenda asali 

(honey barger) 
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 Achia nafasi ya kutosha kati ya mizinga ili kurahihisha 

kuufanyia mzinga mmoja kazi bila kuwachochea nyuki 

wengine; 

 Hakikisha milango ya mizinga inaelekea mbali na vinjia; 

 Usizidishe mizinga zaidi ya kumi kwa kila bustani ya nyuki. 

4. Ili kuwavutia nyuki, aina ya “kivutio” huwa kinatumika: 

 Mizinga inahitajika kuwa misafi na yenye “kivutio” cha 

kuwaleta nyuki wa asali; 

 Tumia nta kwa wingi ndani na nje kwenye lango la mzinga; 

 Mzinga wenye ufito wa juu (top bar) uliotiwa nta mpya 

unafaa zaidi. Nyuki pia wanapenda usega ulio na vyana vya 

nyuki. Wanapenda majani machache yanayonukia limau 

ambapo pia hutumika kama vivutio. Vivutio vingine 

wanavyopenda ni mvinyo wa kienyeji au bia, mhogo au unga 

wa mahindi au maganda ya ndizi. 

Bustani hii ina mizinga zaidi. Kufanya kazi hapa 

kitawachochea nyuki wengine 

Mzinga wa vito vya juu ikiwa na kianzio cha nta 
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5. Ikague mzinga mara kwa mara kuangalia ikiwa nyuki 

Washaingia: 

 Kama hawajaingia kwa mizinga hakikisha iko misafi na 

mikavu na kama kwamba wadudu waharibifa kama mchwa, 

panya na buibui hawaja weka makao ndani; 

 Ongeza kivutio cha nta kama itabidi; 

 Zaidi unaowafaa nyuki kuuotea mzinga ni wakati nyuki 

wanapo hama hama; 

 Jadiliana na wafuga nyuki ‘walio na uzoefu kuhusu wakati 

inavyofaa zaidi kuwaotesha nyuki. 

6. Iweke bustani ya nyuki safi na imara kwa: 

 Kufyeka nyasi na mimea mingine kuiondokea mizinga; 

 Kama itawezekana, panda ua la mimea inayopendwa na 

nyuki kuizunguka bustani hii ya nyuki. 

Hii ya chini haifai kwa kuwa hakuna miti yenye kivuli au malisho 

ya nyuki. Hakuna mzinga uliowavutia nyuki. Miti, hawapo nyuki 

- hamna asali, hamna mapato. 

Bustani ya nyuki safi 

iliyotunzwa sawa 

Bustani ya nyuki 

iliyosambaratika 
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Jinsi ya kuwatunza Nyuki 



Wafuga nyuki wanaukagua mzinga wa vito vya juu (top bar) 

Picha za ziada zimetolewa na Mike Brown, Brian Durk na Claire 

Waring 
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MPANGILIO WA KAZI 

Zuru bustni ya nyuki mara kwa mara. Fanya tu jambo moja kwa 

kila safari, na hakikisha kazi hiyo inalingana na msimu wa 

mwaka. Ifuatayo ni mifano: 

1. Fanya usafi karibu na mizinga na hakikisha mizinga 

imeotewa na ni salama. 

2. Kagua ndani ya mizinga na kuona kama: 

 Nyuki wajenga sega sawa sawa (kila sega kwa kila ufito wa 

juu); 

 Nyuki malkia anatumikia visawa sawa; 

 Hakuna maji yanayovuja; 

 Hakuna mavazi kama vile mchwa, beetles au buibui 

 Hakuna magonjwa yanayowadhuru nyuki. 

3. Vuna asali: 

 Vuna tu asali iliyokomaa; 

 Usivivune vyana vya nyuki; 

 Usiwaue nyuki; 

 Bakisha asali kidogo kwa chakula chao nyuki. 

4. Baada ya kuvuna: 

 Ondoa nje masega zilizo nje na matupu; 

 Pangilia sega kwa kuhakikisha hakuna mianya; 

 Wabakishie nyuki asali kidogo; 

 Walishe nyuki kama itabidi au inapohitajika. 

5. Ikiwa nyuki wataususia mzinga: 

 Vuna sega zote ili kunyakua nta; 

 Safisha uchafu na vijani kutoka kwenye mzinga; 

 Tumia moto kuwamaliza wadudu wowote waharibifu au dhidi 

ya magonjwa; 

 Tia nta kwa fito za juu upya na kuzirudisha kwenye mzinga 

ulio safi. 
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SEHEMU HII ITAKUSAIDIA KUUKAGUA MZINGA KWA 

USALAMA NA KUELEWA UNACHOKIONA 

1. Vaa mavazi yanayokinga. 

2. Hakikisha vifaa vyako vyote viko tayari. Ni vizuri 

kumhusisha rafiki kusaidia. 

Mavasi ya 

kinga ya 

mikono 

Kisu na vifaa vingine vya 



kufunulia mzinga 

Chombo cha 

kuhifadhia asali 

Kifukio na vifaa vya 

kutolea moshi 

Kivizio. 

Sehemu ya juu ya 

sare ya nyuki. 

Mifuko ya mikono. 

Suruali ndefu ya 

sare. 

Tumia buti za 

matope au mifuko 

ya mpira (Jwala) 

kwenye miguu 

iliofungwa kwenye 

kifundo cha miguu. 
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3. Washa kifukio ili kuwa na moshi wa taratibu. Makoba ya 

mahindi, nyasi iliokauka na miti iliooza vyote vinafaa kwa 

kufukia moshi. 

4. Fukia moshi kwenye lango vizuri na ungojee nyuki wasite. 

5. Fukia chini ya paa la mzinga vizuri kisha uinue paa. 

Kifukizio kisicho cha bei ghali 

yaweza kutengenezwa kutoka 

kwa mkebe ikiwa na mashimo 

zimetobolewa upande wa chini 
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6. Chunguza kwanza sehemu nyuki walioabiria (kwa kugonga 

gonga). Mlio mwepesi unaashiria sehemu uliotupu mzingani. 

7. Kwa utararitu inua ufito wa kwanza wa juu. 

8. Agua kwa upole usega unaofuata ili kuwe rahisi na huru 

kutolewa. 

Usigongegonge kwa kishindo kwani 

utawachochea nyuki. 

Tambua usega ule mdogo na 

mpya kwenye ufito 
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9. Inua kila usega nje kabisa kwa utaratibu ili kuweza 

kuukagua. 

10. Songesha tu usega mmoja mmoja kwa wakati. 

11. Tazama jinsi muundo huu wa usega wa mwituni 

ulivyofanana na muundo wa usega wa mzinga wa kisasa wa top 



bar. 

Hapa wafuga nyuki 

wanawakagua nyuki 

watumwa na nyuki 

malkia kuhakikisha 

kwamba kiota 

kinajengeka sawa 

sawa. 
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12. Nyuki watumwa hawa wanatia asali na mbelewele. 

13. Nyuki watumwa hawa wanaanzishia usega mpya wa nta. 

14. Mzinga huu umefurika zaidi na unahitaji kuvunwa. 

Asali 

iliyofunikwa. 

Nyuki 

watumwa. 

Mbelewele. 

Asali 

isiyofunikwa. 

Nyuki 

wajenga 

nta. 
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15. Nyuki hawa watumwa wanalinda vyana vya nyuki kabla ya 

kuangua. Unaweza, kwa kutazama, kutambua vyana vilivyoziba, 

ambavyo havijaziba, nyuki watumwa au mbelewele kwenye 

picha hii? 

16. Nyuki hawa wa ugonjwa mbaya na wanafaa kuharibiwa 

kwa kuchoma usega. 

Vyana 

vilivyoziba 

Vyana 

ambavyo 

havikuziba 

Nyuki 

watumwa 

Mbelewele 

Nyuki hawa wana viota 

vilivyohadhirika na 

ukombo kombo. 

Kiota 

kilichozama 

kieusi. 

Uwekezaji 



mbaya wa 

vyana. 

Crown Copyright, Courtesy of CSL 
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Jinsi ya Kuvuna Asali 

Yenye Ubora Zaidi 

Picha za ziada zimetolewa na Len Dixon na National Bee Unit 

(Fera) 
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Ni muhimu kuvuna asali nzuri. Asali yenye ubora zaidi hukaa 

kwa muda mrefu na ina bei ya juu. Inawezekana kuvuna mara 

nyingi kwa mwaka mmoja. Wakati wa kuvuna asali ni tofauti 

kila mahali. Ili kupata ujumbe huu ni muhimu kuuliza wafuga 

nyuki wa eneo hilo. 

Mzinga huu umejaa asali na unahitaji kuvunwa. Lakini vito za 

juu zina vipimo isiyo sawa, na kusababisha masega ya asali 

kujengwa vibaya. Hii itahitaji muda mwingi kuvuna. Masega 

isiyojengwa kwa ulaini ufanya mzinga wa ufito wa juu kuwa 

kama mzinga ghali wa magogo. 

Masega 

iliyojengwa 

vibaya hufanya 

uvunaji kuwa 

ngumu 

Ufito wa juu ina 

upana zaidi 
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Sega moja kwenye ufito mmoja hurahihisha uvunaji wa asali. 

Kwa usalama na uvunaji kwa urahisi ni bora kufanya kazi na 

rafiki au msaidizi. 

Unahitaji vifaa hivi kwa uvunaji wa asali. 

Mavazi ya kinga ya 

mikono, kisu, 

cutlass na vifaa 

vingine vya 

kufunulia mzinga 

Kifaa cha 

kuhifadhia asali 

Kifukio na vifaa vingine vya kuolea moshi 

Sega 

bora 
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4 

Fukia moshi ili kuwafanya nyuki kusita. Kwa kawaida asali 

huwekwa mbali iwezekanavyo kutoka kwa mlango wa mzinga. 

Hapa mlango wa mzinga uko mbele kwa hivyo asali nyingi 

itaweza kuhifadhiwa nyuma ya mzinga. 

Chunguza sehemu ambapo nyuki wapo kisha ufungue mzinga 

kwa utaratibu. 

Nakala ya Ufungaji wa Nyuki 1: Jinsi ya Kuvuna Asali Yenye Ubora Zaidi (© Pam Gregory) 

5 

Kwa utararibu fagia ili kuondoa nyuki zilizofunika masega ya 

asali ndani ya mzinga. Unaweza kufagia ukitumia kifagio 

iliyotengenezwa kwa manyoya ya kuku au nyasi laini. 

Chagua masega iliyofunikwa vizuri tayari kuvunwa. Ni vyema 

kuvuna asali wakati wa joto ya kadri hasa asubuhi au machweo, 

hivyo nyuki waliosumbuliwa wataweza kutulia tena wakati wa 

usiku. Kuvuna asali usiku ni vigumu maana hautatambua asali 

unayovuna kama ni wa ubora zaidi. 

Kuvuna punde tu baada ya mvua huongeza unyevu wa asali na 

hivyo kupunguza ubora wake. 

Kwa 

utaratibu 

fagia 

nyuki hizi 

kurudi 

ndani ya 

mzinga 

Asali 

iliyofunikwa 

vizuri 
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Kata sega ya asali kutoka vito vya juu ndani ya debe safi. 

Kifuniko lazima irudishwe punde tu baada ya sega kukatwa 

kutoka kwa vito vya juu ili kuwazuiya nyuki kuingia ndani ya 

asali. 

Debe safi yenye kifuniko inatakikana kuweka nyuki mbali na 

asali. Pia hupunguza unyevu ndani ya asali. 

Chombo 

cha 

mzinga. 

Vito vya 

juu (top 

bar). 

Debe. 
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Vuna kila sega baada ya nyingine hadi ufikie sega yenye vyana 

vya nyuki. Wacha kianzio cha sega ili nyuki watengeneze sega 

upia. Asali kidogo unafaa kuwachwa kama chakula ya nyuki au 

sivyo nyuki watatoroka au kufa. 

Ukitaka kulinda maisha ya jamii ya nyuki, sega za vyana vya 

nyuki havifai kuvunwa. 

Kianzio cha sega 

Asali uliowachwa 

wazi na sega tupu 

uliowachiwa nyuki 

watumie 

Sega za 

vyana vya 
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Jinsi ya kuchomoa Asali 

yenye ubora zaidi 

Brighton Chitenje hapeleka asali kwenye ushirika wa asali NHPC 

wa Nkhata Bay - Chini, kuna picha mbalimbali za asali kutoka 

Uganda 

Picha za ziada zimetolewa na National Bee Unit (Fera) 
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Unahitaji debe mawili, kitambaa safi ya kuchuja na pahali penye 

usalama mbali na nyuki unapotoa asali kwenye sega. 

Sega ya asali hukatwa kwa vipande ili kuwachilia asali. 

Kitambaa cha 

kuchuja. 

Kila kitu hasa mikono lazima 

yawe safi. 

Asali utachujua 

kutumia 

kitambaa. Nta 

utabaki kwenye 

kitambaa hiyo. 

Nta. 
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Sega ya asali hukatwa kwa vipande ili kuwachilia asali. 

Halafu huchujua kutumia kitambaa safi ndani ya debe nyingine. 

Debe hufunikwa na kuwachwa kuchurura hadi asali kuisha. 

Tone za mwisho zinaweza kukamuliwa ukitumia mikono safi. 

Aina tofauti ya miti hutoa ladha tofauti ya asali. Aina tofauti ya 

asali yanafaa kuwekwa kando. 
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Watu wenye mizinga mengi wanaweza kutumia kifaa cha 

kufinya asali au honey press. 

Kifaa cha badala yenye bei nafuu yaweza kutengenezwa hivi. 

Kishikio cha 

kufinya. 

Kifinyio cha kati 

umetengenezwa 

na mviringo wa 

mbao. 

Debe iliyo tupu 

huwekwa hapa. 

Mfuko ulio na 

sega la asali ya 

kufinyua 

huwekwa hapa, 

chini ya kifinyio. 

Debe 

ulionyooka 

upande yenye 

tundu chini 

yake. 

Debe ya chini ulionyooka upande una shimo chini yake. Debe 

huwekwa chini ili izowe asali. Kuna kifinyio cha katikati ambayo 

hutengenezwa na mbao ulio na mviringo. Sega ya asali huwekwa 

ndani ya kitambaa au mfuko na hufinyua. Kishikio hutumika 

kufinya sega ya asali kukamua asali ndani ya kitambaa. 

Nakala ya Ufugaji wa Nyuki 1: Jinsi ya Kuvuna Nta ya Nyuki. (© Pam Gregory) 

1 

Jinsi ya kuvuna Nta ya 

Nyuki 

Nta ya yuki iliyosuzua kutoka 

Malawi 

Nta ya nyuki kutoka 

Uganda, zimetolewa na 

Hives Saves Lives Afrika 
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Nta ya nyuki ni bidhaa muhimu yenye inaweza kutumika 

kutengeneza bidhaa mbali mbali. Haifai kutupwa. 

Weka nta kutoka kwa masega zenya asali mbali na masega 

meusi nzee zilizobeba watoto wa nyuki. 

Sega safi ya asali hutoa nta yenye ubora zaidi. 

1. Manukato magumu. 

2. Manukato mepesi. 



3. Nta safi 

4. Mshuma ya dharura 

kwenye mkebe. 

5. mshumaa 

6. manukato ya vyombo vya 

nyumba 

7. rangi ya viatu 

1 1 

6 7 

5 

2 2 

3 4 

Bidhaa za nta 

kutoka 

Cameroon 

Usega 

uliyotumiwa 

kuzalisha 

vyana 

Usega 

msafi 
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Safisha sega uliovunjwa kwa maji hadi uchafu na asali utoke. 

Ziweke ndani ya mfuko wa nguo kisha ufunge na kamba. 

Chemsha maji mingi ndani ya nyungu nzee ya kupikia. 

Tumbukiza mfuko wa masega na kusukuma hadi iingie ndani ya 

maji. 

Endelea kupasha moto kwa maji taratibu lakni isichemke. 

Endelea kubonya mfuko hadi masega yote iyeyuke. Nta 

iliyoyeyuka itatiririka kupitia kwa nguo na kukaa juu ya maji. 

Finya nta za mwisho ziondoke ndani ya mfuko kwa kutumia 

vijiti viwili ukizungusha. Jihadhari! Mfuko ina joto kali. Nta 

itaganda juu ya maji ikiendelea kupata baridi. 

Sukuma mfuko 

ndani ya maji. 

Mfuko wa nguo. 

Sufuria au 

nyungu iliyo na 

maji moto. 

Finya mfuko 

ili kuondoa 

nta. 

Nta itatoka 

ndani ya 

mfuko na 



kuanguka 

ndani ya 

maji. 
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Nta iliyoganda lazima iyeyushwe tena ili kuondoa uchafu 

uliyobakia. 

Vunja nta chafu kwa vipande vidogo vidogo. 

Nta iliyochafuka 
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Yeyusha nta ndani ya sufuria iliyowekwa ndani ya sufuria ingine 

kubwa yenye maji inayochemka. 

Chemasha hadi nta zote ziyeyuke. Unaweza kutazama machafu 

iliyotoka kwa nta chini ya sufuria kwa picha hii. 

Sufuria ya Moto. Sufuria Maji inayochemka. Nta inayonje 

yenye ya ndani yeyuka. 

maji. iliyo na nta. 

Uchafu 

uliyozama 

kwa 

sufuria. 
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Mwaga nta iliyoyeyuka ipitie kwa kifaa cha kuchunga uchafu. 

Kitambaa kisafi cha nguo ya T-shirt kinafaa. 

Chombo cha plastiki kinaweza kuunda umbo mzuri mno. Paka 

sabuni kwenya chombo ili kuzuia nta kukuamilia ndani 

inapoganda. 

Kulainisha 

ndani ya 

chombo na 

sabuni 

huzuia nta 

kukuamilia. 
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Nta huganda ndani ya combo na inaweza kutolewa ikisha ganda 

na kuwa ngumu. Uchafu umekuamia kwenye kichungi. Kichungi 

kinaweza kuoshwa na kutumiwa tena. 

Safisha kila kitu baadaye. Nta za kuuzwa kwa nusu kilo na 

kilo moja. (Imetengenezwa na 

NHPC, Malawi). 

Nta inayopata 

baridi 

Nguo ya 



kuchunga 

inaweza 

kuoshwa 

na 

kutumiwa 

tena 

Nta 

iliyoganda 
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JINSI ZINGINEZO ZA KUHIFADHI NTA 

1. Chombo cha kutumia nguvu za jua: Miale ya jua inaweza 

kutumika kuyeyusha nta. Nta hutiwa ndani ya mfuko 

unaochunga na kuegemea kwa sinia ya mabati halafu 

kutiwa ndani ya sanduku inayohifadhi hali ya joto chini ya 

mfuniko wa kioo na kuwekwa kwa jua. Mdomo wa mabati 

huelekeza nta inayoeyuka na kutekwa kwenye chombo. 

Kuwa mwangalifu kuzuia nta kupata joto zaidi na kuungwa. 

Sanduku la mbao 

iliyotengenezwa 

na vifaa vya 

kuokotwa. 

Mabati ya 

kuhifadhi joto. 

Kioo hao 

kifuniko cha 

polythene 

(jwala) ya 

kuongeza nguvu 

za jua. 

Kichungi ya nguo 

iliyo na nta. 

Mdomo wa 

mabati 

inayohifadhi nta 

inayoyeyuka 

kuiingia kwa 

kibebeo. 

Kibebeo 

cha nta. 
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2. Chombo cha kutumiamvuke: nta inaweza kusafishwa ka kutumia mvuke. Mfuko 

uliotiwa sega 

utaninginizwa ndani ya chombo cha chuma kiliyo na maji yanayochemka. Nta iliyoyeyuka 

hutiririka kutoka 



kwenye mfuko na kukusanyika kwenye chombo cha ndani. Hakikisha maji hayachemki 

hadi kwisha. 

Mtungi 

wa maji 

inayochemka. 

Gunia 

yenye 

masega 

juu ya 

bakuli. 

Bakuli ya 

mabati 

kuhifadhi 

nta. 

Fimbo ya 

kushkilia 

mfuko wa 

masega. 

Maji ya 

kuongezea 

kwenye 

mtungi. 

Pep za 

kuleta 

joto. 

KIFUNIKO KIMETOLEWA KIMEFUNIKWA 
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10Nakala ya Ufugaji wa 

Nyuki (1) 

Nakala hii imetengenezwa mahususi kwa ajili ya wafuga nyuki wa kesho. 

Tunawashukuru wafugaji nyuki wote Waafrika waliotusaidia kuwezesha 

uchapishaji huu ukafana, hasa wale walioko Nkhata-bay Honey Producers 

Cooperative, Malawi. 

Mwandishi: Pam Gregory 

Nakala imedhaminiwa na 

Mhariri msaidizi ni Gay Marris, UK National Bee Unit (Fera) 

Kiswahili 

Second edition March 2011 

Kiswahili translation team: 

Mr. Blaise P. Okinyi, Ms. Anne S. Naisoi, Mr. Victor Nyambok, Ms. Lilian A. Were, Mr. Salim 

K. 

Contact: okinyi_akite@yahoo.com 

Jinsi ya Kutumia Nakala Hii 

Imetambulika ya kuwa ufugaji wa nyuki inaweza kuwapa watu wa 

mashambani njia ya kujipatia mapato zaidi. Ijapokuwa ufugaji wa nyuki sio 

rahisi kila wakati. Nyuki wanaweza kudunga mara nyingi bila kutarajiwa. 



Uvunaji wa asali inategemea mbinu nyingi kama vile hali ya anga na kwa 

kupata soko. Asali ya hali ya juu lazima uwe na ubora zaidi. Nta pia ni 

bidhaa ya muhimu na wakati mwingine huaribiwa. 

Mwongozo huu wa shambani imetengenezwa ili kusaidia wakufunzi 

wanaofanya kazi katika Afrika kusini mwa Sahara. Picha yenye rangi ziko 

na maneno machache. Nakala hii pia inaeleza mbinu rahisi zinazohitajika 

kuanzisha biashara ya ufugaji wa Nyuki. Pia inatupatia mawazo au mbinu 

zinazohitajika kuanzisha ufugaji wa Nyuki kwa kutengeneza vyombo vyao 

wenyewe wakitumia vifaa vya kiasili. Natumaini kuwa hii itasaidia watu 

kuanzisha ufugaji wa nyuki kwa bei nafuu na labda kufanya majaribio na 

vitu vipya. 

Picha hizi zinaonyesha kati ya njia nyingi ambazo watu hutumia kufuga 

nyuki. Hii inatarajiwa kuwezesha majadiliano na ushirikiano ili kusaidia 

watu kutatua shida zao wenyewe. Nakala hii inaegemea ufugaji wa nyuki 

kutumia mzinga wa ‘top bar’ lakini kuna mbinu nyingi na mawazo 

zinazoweza kutumika na wafugaji nyuki wa kitamaduni na wale wa kisasa 

wanaotumia mzinga wa fremu. 

Inatarajiwa kuwa wakufunzi wataweza kutafsiri mbinu hizi kwa lugha ya 

kiasili. Shukrani kwa usaidizi wa Waterloo Foundation, kwani nakala 

nyingine itakuwa tayari ifikapo mwaka 2010. Hii itajumuisha mbinu za 

kisasa za ufugaji wa nyuki na mbinu za kutatua shida. Nakala ya maandishi 

pekee kwa wakufunzi pia inaweza kupatikana, kwa kutuma ombi kwa Pam 

Gregory ambayo inafafanua ‘sababu’ na ‘njia’ za ufugaji wa nyuki. Tuma 

barua pepe kwa: pamgregory@phonecoop.coop 

Ufugaji wenye furaha 

Pam Gregory Juni 2009 

Pam Gregory amekuwa mfugaji wa nyuki 

tangu mwaka wa 1974. Amefanyia kazi Uk 

National Bee Unit tangu 1976 – 2003. Ana 

Shahada ya Diploma ya Uk National kwa 

ufugaji wa nyuki na pia Shahada ya MSc ya 

Overseas Rural Development. Amekuwa 

akifanya kazi na wafugaji wa nyuki wa Afrika 

kusini mwa Sahara kwa muda wa miaka 12 

iliyopita. 
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Maisha ya Nyuki 

Nyuki wa asali akitembelea maua 

Picha za ziada zimetolewa na Margaret Cowley, Gen Marshall, 

Adrian Waring, Claire Waring na Max Westby 
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Nyuki ni wadudu wanaokaa pamoja. Hufanya kazi pamoja na 

maisha ya kila mmoja wao katika jamii inaimarishwa. Kuna aina 

tatu ya nyuki katika jamii na kila mmoja ana kazi yake. 



Huyu ni nyuki 

dume. Kazi yake 

hasa ni kumtia 

malkia mchanga 

mimba. Kuna karibu 

dume 500 kwenye 

mzinga wakati kuna 

chakula cha 

kutosha. Wao 

hufukuzwa wakati 

wa upungufu wa 

chakula. 

Huyu ni malkia na ni 

mmoja pekee katika 

jamii. Yeye ndiye 

‘mama nyuki’ kazi 

yake ni kutaga 

mayai yatakayotoa 

nyuki wapya. 

Anaweza kutaga 

mayai 1000 kila 

siku katika wakati 

Fulani wa mwaka. 

Huyu ni nyuki 

mtenda kazi. Yeye 

ni wa kike lakini 

hawezi kutaga 

mayai. Yeye ndiye 

hufanya kazi yote 

kwenye mzinga. 

Idadi yao inaweza 

kufikia kama 40,000 

wakati wa 

kutengeneza asali. 
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Mayai huagua 

kisha 

hugeuka 

kuwa mabuu. 

Malkia hutaga yai 

kwenye kila tundu la 

sega la nyuki. 

Nyuki watenda 

kazi hutengeneza 

nta kutoka kwa 



miili yao ili 

kujenga sega la 

asali 

Nakala ya Ufugaji wa Nyuki 1:Maisha ya Nyuki (© Pam Gregory) 

4 

Mabuu 

hufunikwa 

ndani ya 

tundu ili 

kugeuka 

kuwa 

Kiluwiluwi. 

Nyuki watenda kazi 

hutoka nje ya mzinga 

kutembelea maua ili 

kukusanya mbelewele na 

maji matamu ya maua 

(nekta) ili kutengeneza 

asali. Huyu nyuki mtenda 

kazi anakusanya maji 

matamu kutoka kwa mti 

wa ‘Eucalyptus’. 

Nyuki 

mchanga 

mtenda kazi 

anatoka 

kwenye tundu. 
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n 

Nyuki huyu 

mtenda kazi 

amekusanya 

mbelewele na maji 

matamu ya maua. 

Mmoja wa nyuki 

hawa mlangoni 

mwa mzinga 

ameutoa ulimi 

wake nje kuonja 

ubora wa maji 

matamu (nekta). 

Watenda kazi 

wanaweka 

mbelewele na maji 

matamu kwenye 



sega la asali. 

Maua yanaweza 

kuwa na 

mbelewele zenye 

rangi tofauti 

tofauti. 

Nyuki 

huimarisha 

mimea kama 

vile: maembe, 

kahawa, ndimu, 

mapera, na 

matunda 

mengine mengi. 

Ulimi 

wa 

nyuki 
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Nyuki 

wanapeperusha 

mabawa yao ili 

kutoa maji 

kwenye nekta na 

kusambaza 

harufu za 

mawasiliano. 

Huyu nyuki 

mtenda kazi 

anatoa harufu 

kutoka kwa 

mfuko wake wa 

ndani ili kuvutia 

wenzake 

kuungana naye. 

Nyuki watenda 

kazi wanacheza na 

kuwasiliana juu ya 

ubora na 

mwelekeo 

panapopatikana 

nekta. 

Hawa nyuki 

watendakazi 

wanakula kwa 

pamoja na 



kushirikishana 

harufu 

spesheli 

kutoka kwa 

malkia. 
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Mtenda kazi huyu analinda mlango wa 

mzinga. Hao hudunga ili kuulinda 

nyumba yao. Na hufa baada ya 

kudunga, kwa hiyo huwa wavivu 

kufanya hivyo. 

Ni Nyuki watenda 

kazi pekee ndio 

hudunga, na hufa 

baadaye. Huwa 

hawadungi bila 

sababu. 

Nyuki watenda 

kazi wameufunika 

asali hii vizuri. Ni 

asali nzuri tayari 

kuvunwa. 

Nyuki hawa 

watenda kazi 

wanaleta gundi la 

mti (propolis) 

ndani ya mzinga. 

Ni ute unaonata 

unaopatikana 

kutoka kwa miti 

na hutumika 

kuziba nyufa na 

kuweka mzinga 

kuwa safi. 
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Unaweza kutambua chochote kilicho kwenye sega hili? 

Tafuta: 

 Nyuki watenda kazi 

 Watoto wa nyuki waliofunikwa 

 Mabuu kwenye matundu yaliyo wazi 

 Tundu zilizo wazi 

 Matundu machache yaliyo na maji matamu ya 

Maua (nekta) 

 Mabuu yaliyo na mbelewele 
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Jinsi ya Kujiweka Salama 

Wakati wa Ufugaji Nyuki 

Salome mtoka Kenya, akiwa amevalia sare ya kufugia nyuki 

iliyotengenezwa nyumbani 

Picha za ziada imetolewa na Paul Latham 
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Mishale ya nyuki 

Nyuki wanaweza kudunga na mishale yao inaweza kuwa hatari. 

Tunza nyuki kwa utaratibu na heshima wakati wote. 

Mavazi ya kujikinga 

Kila wakati valia sare za kufugia nyuki zitakazo kinga mwili 

wako mzima. Sare hizi zinatengenezwa kwa kutumia vifaa asili 

visivyo vya bei ghali. Sare hi imetengenezwa kwa gunia za 

Mahindi: 

KUMBUKA 

 Kila mmoja wa nyuki 

hawa watenda-kazi ana 

mshale. 

 Kila mshale unatoa 

harufu ambayo 

huwaonya nyuki wengine 

dhidi ya hatari. 

 Harufu inawavutia nyuki 

wengine ili waweze 

kudunga mishale yao 

kwenye sehemu moja. 

 Funika mshale ukitumia 

moshi ili kuficha harufu 

kwa nyuki wengine. 

 Ondoa mshale wa nyuki 

kutoka kwa ngozi yako 

haraka iwezekanavyo. 

Kifunikia uso. 

Mifuko ya mpira 

ya mikono. 

Mifuko ya 

plasitiki juu ya 

viatu 

iliyofungwa 

kwenye kifundo 

cha mguu. 

Mikono na 

miguu 



imefunikwa 

kabisa. 
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Kuwatuliza nyuki 

Moshi una umuhimu mkubwa kwa kuwatuliza nyuki. Kuna jinsi 

nyingi za kupuliza moshi na kuna vipuliza moshi vya aina nyingi: 

Sare hizi 

zimetengenezwa kwa 

kutumia magunia ya 

unga 

Mfuko wa 

mpira wa 

mkono. 

Suruali 

nzito. 

Viatu 

vistadi. 

Iwepo hutaweza 

kutengeneza sare 

ya kufugia nyuki, 

tengeneza 

kifunikia-uso kama 

kilicho onyeshwa 

kwenye sura 

inayofuata. 

Valia mavazi 

mazito sana. 

Zihifadhi sare hizi 

zikiwa safi nyakati 

zote ili kuepukana 

na harufu yeyote 

ya mishale ya 

nyuki. 

Kuwa 

salama. 

Tumia 

moshi 

mwingi 

kuwatuliza 

nyuki. 

Hiki ni kipuliza 

moshi 

kilichofunikwa 
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Usifanye kazi peke yako 

Kila mara nenda kwenye nyuki na mtu mwingine. Hakikisha 

vyombo vyote vimetayarishwa. 

KUMBUKA 

 Usifunue mzinga bila sababu 

ya kutosha. 

 Ufunue mzinga kwa utulivu. 

 Fanya kazi upesi na kwa 

ukimya. 

 Tumia moshi mwingi. 

 Funua mzinga nyakati za hali 

ya hewa tulivu. 

 Hasa nyakati za asubuhi au 

machweo/jioni. 

 Kuufunua mzinga nyakati za 

machweo/jioni huwawezesha 

nyuki kurudia hali yao ya 

kawaida usiku kucha. 

 Kuwa salama. 

Kifukizo hiki 

kimetengenezwa kwa 

kutumia mkebe 
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Jinsi ya Kutengeneza 

Kifuniko Cha Uso Kwa 

Urahisi 

Wafugaji nyuki kutoka Kisoro, Uganda wamejitengenezea 

Vifuniko vya uso wenyewe 

Picha za ziada zimetolewa na Dan Ngirabakuzi 
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JINSI YA KUTENGENEZA KIFUNIKO CHA USO 

Ni rahisi kutengeneza kifuniko cha uso ili kukinga uso na kichwa 

kutokana na mishale ya nyuki. Kifuniko cha uso iliyotengenezwa 

kutokana na gunia ya unga wa mahindi ni ngumu na si ghali. 

Kata gunia mara mbili kwa upande wake wa urefu, kisha ukate 

kila upande mara tatu. Kila kipande kati ya zile tatu 

zitatengeneza sehemu moja ya kofia ya kifuniko cha uso. 

Kuna uwezo wa kutengeneza vifuniko sita vya uso kutoka kwa 

gunia moja ya unga wa mahindi ukikatwa kwa uangalifu. 

Dan Ngirabakuzi 

na Robert Kajobe 
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Kifaa hiki huraruka kwa haraka kwa hivyo, katika kila mwisho 

wake lazima ikunjwe ili kuzuia kuharibika. 

Shona kila kipande ili kutengeneza kona. 

Kisha wavu huwekwa ndani. Wavu wa mbu inafaa zaidi. 

Tambua sehemu 

zilizo tokana 
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Lazima ifanane hivi. 

Ongeza mraba wa kifaa isiyo ghali kisha ushone mbele na 

nyuma ya kofia ili kukinga kifua na mgongo. Ongeza kamba 

kidogo ili kufunga pande zote pamoja. 

Wakati unavalia tayari kwa 

uvunaji wa asali ya nyuki, 

kifuniko cha uso lazima 

ivaliwe kwanza kisha nguo 

nzito itakayo shikilia vizuri. 

Kama hauna sare ya 

kuvuna asali, valia koti juu 

ya mavazi mengine ili 

kukamilisha mavazi. 

Kifuniko cha 

uso 

kilichotayari 

Nakala ya Ufugaji wa Nyuki 1: Jinsi ya Kutengeneza Mzinga wa Mbao ya Top Bar (© Pam 

Gregory) 

1 

Jinsi ya Kutengeneza 

Mzinga wa Masega Ulio 

Rahisi Kuhamisha 

Wanawake kutoka Mradi wa Nessuit (Bonde la Ufa nchini 

Kenya) wakitayarisha mzinga wa nyuki wakitumia samadi ya 

ngombe na matope 

Picha za ziada zimetolewa na Roy Dyche na Paul Latham 
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Hapa chini tunaonyeshwa jinsi ya kutengeneza mzinga pamoja 

na vipimo vyake. Vipimo vinavyotakikana itawasaidia wafugaji 

nyuki kuhamisha sega kutoka mzinga moja hadi nyingine. Hii 

huwasidia nyuki kutunza nyuki na uvunaji wa asali kuwa rahisi. 

Mbao ya juu na umbo huwa kawaida kama wa mtaro. Ni bora 



tena sahihi kwamba mbao za juu yawe upana wa cm 3.2 kamili 

kwa upana: 

MTAZAMO WA UKINGO WA ‘TOP BAR’ MBAO YA JUU 

MTAZAMO WA KANDO WA ‘TOP BAR’ MBAO YA JUU 

A – Mwisho wa mzinga. 

B – Upande wa mzinga 

C – Kiingilio (siyo zaidi ya 

mm 8 kwenda juu). 

D – Sakafu (mahali pa nyuki 

kutua) isiwe kubwa 

zaidi ya cm 2. 

E – Mbao ya juu. 

F – Paa (vipimo vyote ni vya 

ndani ili kukadiria upana wa 

mbao zitakazo tumika 

kutengeneza mizinga. 

A 

48 cm 

44 cm 

3.2 cm 

3.2 cm 
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1. UTENGENEZAJI WA MZINGA UKITUMIA MBAO 

Kata mbao zilizochaguliwa kwa vipimo vinavyotakikana. Hizi 

ndizo mbao za upande. 

Mbao zaweza kupigwa randa ili kulinganisha kwa usawa zaidi. 
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Mbao mbili fupi huunganishwa pamoja kwa misumari ili 

kutengeneza mwisho wa mzinga (mbele na nyuma) kata vichwa 

vya misumari (au tumia jiwe kuzilainisha) ili kuipa misumari 

pande mbili zilizo kali. Pigilia upande mkali wa misumari ili 

kuunganisha mbao. 

Mbao zilizounganishwa zitaunda umbo la mwisho wa mziga 

(mbele na nyuma). 

Tazama 

upande mkali 

wa misumari 

ikijitokezea 

mwishoni 

mwa sehemu 

moja ya mbao 
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Kata mwisho wa umbo la 

mzinga iwe umbo na kipimo 

sahihi. 

Tumia umbo moja 

uliyotengenezwa tayari ili 

kukusaidia kwa vipimo vingine. 

Hii hutengenezwa kutoka kwa 

(cardboard). Kupima kutoka 

katikati inahakikisha usahihi 

kwenye viunge vya mzinga. 

Kata mwisho wa umbo la mzinga kwa muundo wa ‘V’ au 

tengeneza shimo (isiyo kubwa kuliko kalamu ya Biro) kwa 

upande mmoja wa mwisho wa mzinga wa kuingia. Viingilio 

visiwe zaidi ya mm 8 kwa urefu ili kuzuia wadudu kuingia ndani 

ya mzinga. 

MWISHO WA 

MZINGA 

(MBELE) 

Shimo ya kuingia 

Mbao ya kutua (siyo 

zaidi ya cm 2) 
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Baada ya kukata vipande vya mbao, mzinga uko tayari 

kuunganishwa pamoja. Hapa vipande vinaunganishwa pamoja 

na miisho za mzinga. Kisha ongeza sakafu. 

Kutengeneza mzinga wenyewe. 

Mwisho wa 

mzinga 

(nyuma) 

Mwisho wa 

mzinga 

(mbele) 

Upande 
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Watu wengine hutengeneza mwisho wa mzinga ziwe juu kidogo 

kuliko pande za mzinga ili kuwezesha mbao za juu (top bars) 

kutoshea vizuri. 

Watu wengine huweka kipande chembamba cha mbao ndani ya 

mzinga ili kuwezesha mbao za juu kutoshea vizuri. 



Mbao za 

juu 

zimetosh 

a vizuri 

kwa 

sababu 

miisho ya 

mzinga 

zilitengen 

ezwa 

ikiwa juu 

kidogo. 

Mbao 

chembamba 

Mbao za juu 

zinatoshana na 

za kando 
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2. KUTENGENEZA MZINGA KWA KUTUMIA VIFAA VYA 

KIASILI VYA BEI NAFUU 

Mzinga si lazima zitengenezwe kwa mbao za bei ghali. Vifaa 

vingi hupatikana humu nchini na zinaweza kutengeneza sahihi. 

Mti huu ni Raphia palm. 

Unaweza kutengenesa umbo sawa kwa upande kwa mbao 

uliochongwa, na kwa vipande na sakafu iwe imetengenezwa 

kwa vifaa vya kiasili. Mzinga huu umetengenezwa kwa vijiti 

vilivyonyooka. 

Vijiti 

vilivyonyooka 

Mwisho wa mzinga 

uliotengenezwa 

kwa mbao 

uliochongwa 
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Mzinga huu wa “Grande Ruche top bar” kutoka Congo 

umeundwa kwa umakini bila kutumia misumari au mbao. Vifaa 

vyake vimeshikanishwa pamoja kwa kutumia vijiti vyenye ukali 

mwishoni. 

Mianya kwenye mzinga wa mti wa mwanzi (bamboo) ni lazima 

yazibwe kwa kifaa kinachostahili ili kuzuia wadudu waharibifu. 
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Mzinga huu kutoka Uganda 

umetengenezwa kwa vijiti. 

Umepakwa kwa 

mchanganyiko wa matope, 

jivu na samadi ya ngombe. 

Mzinga huu dhabiti kutoka 

Uganda umesukwa kwa 

kutumia makindu. 

Sakafu na nyuta za mzinga huu zinatakikana zipakwe matope ili 

kuwepo giza na pia kuzuia viungu na wadudu wengine kuingia 

ndani. 
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Paa si lazima kutengenezwa kwa vifaa vya bei ghali mradi tu 

vinaweza kuzuia mzinga kutokana na mvua. Paa hili 

limefunikwa kwa chombo cha plastiki. 

Paa hili limetengenezwa kwa mbao, na vipande viwili vya 

matandiko ya bamboo vimewekwa juu ya kila moja yao. Kuna 

mabaki mabovu ya plastiki katikati, ili kusaidia kutopitisha maji. 

Sehemu ya juu pia kumefunikwa kwa plastiki. 
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Paa hili limefunikwa kwa nyasi kama nyumba za kitamaduni. 

Ina vigingi vigumu mwishoni ili kuzuia nyoka na wadudu 

kuingia, na vishikio kwa hivyo ni rahisi kuinua. 

Paa la mzinga linaweza kutengenezwa kwa vipande vya mti wa 

makindu iliyochanjwa, kama vile paa hili la kitamaduni nchini 

Kenya. 
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Bamboo huchanjwa katikati kwa usawa halafu zinalazwa 

pamoja hivi-Hufananishwa kama vile mabati yanavyopangwa. 

Funika bamboo kwa karatasi za mpira kwa kinga zaidi. 

Paa lililo rahisi laweza kutengenezwa kwa karatasi kubwa ya 

mpira na fito mbili kuwekwa kandokando. Uzito wao ndio 

unaoshikilia karatasi ya mpira. 

3. Karatasi la 

nailoni na vizingiti 

hushikilia pande za 

chini. 

1. Kipande cha 

karatasi ya 



nailoni juu ya 

mbao za juu ‘top 

bars’. 

4. Funika juu na 

matawi ya 

mgomba au 

matawi ya mimea 

mengine yeyote. 

2. Makindu 

inashikilia 

karatasi ya 

nailoni upande 

wa katikati, kwa 

hivyo maji 

yatateremka 

kutoka kwa paa. 
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Kama hakuna uwezekano wa kutengeneza paa linalo toshana, 

hili paa la nyasi linaweza kusaidia kukinga mizinga ya nyuki 

kutokana na jua na mvua. 

Mzinga huu wa vijiti unatundikwa kwa mbebeo wa mbao 

uliotengenezwa kwa vijiti vilivyolalishwa pamoja kwenye nyaya 

zilizoshikanishwa pamoja. Hii inafanya mzinga kuninginia na 

kulinda vifaa vyepesi kuharibika. Mzinga inaweza kutolewa kwa 

kuinuliwa na kutoa kwenye kibebeo na kufanya ugawaji wa 

jamii ya nyuki kuwa rahisi. 

Paa la ukindu 

lililowekwa juu ya 

kizingiti cha nyuki. 

Kizingiti cha 

makindu. 

Mzinga unatundikwa 

chini ya paa. 

Nyaya 

kushikilia 

mzinga. 

Mbao za 

kubebea 

zilizoteng 

enezwa 

kwa vijiti 

zilizowek 

wa 

pamoja ili 



kuunda 

fremu. 
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3. JINSI YA KUTENGENEZA UFITO WA JUU 

Kuunda fito za juu ndio sehemu nzito zaidi na ghali ya kujengea 

mizinga ya kisasa. Ni muhimu iwe na upana wa 32 mm ama 33 

mm (3.2 cm au 3.3 cm). Upana wa fito za juu unaweza kupimwa 

kwa kutumia kifuniko cha chupa au batari ndogo yenye kipimo 

cha ngumu-umeme 9 (volts) iliyotumika (ndio batari pekee 

ndogo ya mraba inayopatikana). 

Nyingi ya fito za juu huwa zina umbo la pia (wedge) 

zinapotazamwa kutokea ncha. Lakini, watu wengi 

wamefanikiwa vilevile kwa kutengeneza mizinga ya kisasa 

wakitumia vifaa vya kiasilia vilivyo na urahisi wa kukata kuliko 

kupitia kwenye zile mbao nzuri zaidi. Mzinga kama huo 

unatengenezwa kwa raphia palm. 

Mm 32 

Kata 

kupitia 

mstari 

huu 
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Ufito huu wa juu sio wa umbo la pia. Umekatwa tambarare. 

Vijiti, makindu, au vifaa vingine vya kujengea vyaweza 

kuundwa kwa uangalifu hadi vipimo vya usawa. 

Ufito 

tambarare 

Kianzio cha nta 
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Kistari kianzo cha nta chaweza kutengenezwa kwa urahisi kwa 

kutumia mshuma wa nta ya nyuki. 

Tizama picha hii. Unaweza kuijadilia na wafugaji nyuki wengine. 

Mizinga hii ya top bar imetengenezwa kwa mti wa makindu 

iliyojazwa nta, ambalo ni wazo nzuri kujaribu. Ila, mfugaji nyuki 

atatatizika kuwapata nyuki kujenga angalau hata sega moja 

kwenye ufito wa juu kwa sababu fito zenyewe hazijakatwa kwa 

umakinifu. 

Mianya hii 

inawaruhus 

u wadudu 



waharibifu 

Fito zilizokatwa vibaya zinasababisha masega yaliyo kombo (msega kombo) 
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Fito zilizokatwa vibaya ndizo zinazosababisha shida zile nyingi 

zinazotokea tukitumia mizinga ya kisasa. 

Iwapo fito za juu zitakuwa zimekatwa kwa ustahi na kutiwa nta 

vizuri, nyuki watatengeza sega moja kwa kila ufito wa juu. Hii 

huruhusu mfuga nyuki kuvuna kwa urahisi na kuhamisha 

hamisha sega kwenye mizinga sawa na mizinga ya fremu. 
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Jinsi ya Kuanzishia Bustani 

Nzuri ya Nyuki 

Bustani nzuri ya nyuki Malawi 
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Asali bora hutokana na bustani nzuri ya nyuki. Sehemu hii (kwa 

kiingereza-Apiary) ni bustani iliyoangikiwa mizinga kadhaa. 

Utaratibu huu unahitajika ili kuanzisha bustani nzuri ya nyuki: 

1. Tenga sehemu: 

 Iliyo rahisi kuizuru; 

 Mbali kwa watu na kelele, pia salama kutokana na wezi; 

 Sehemu ambako ni karibu nyuki kupata maji; 

 Karibu na maua na miti ya maua; 

 Iliyokingwa kutokana na jua kali au upepo; 

 Ambayo haihitaji kutumiwa kwa shughuli zingine za ukulima. 

Miti mingi 

yenye kivuli na 

yakutundikia 

mizinga. 

Miti ya acacia 

ni mizuri kwa 

nyuki. 

Udongo mbovu 

usiofaa kwa 

haja zingine. 
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2. Andaa sehemu ya bustani ya nyuki kwa: 

 Kuondoa vizuizi au mimea inayoizungukia mizinga ili 

kuruhusu utembeaji wa rahisi; 

 Kinga dhidi ya watembezi wasiyotakikana kama wezi au 

wanyama wakubwa; 

 Kupanda mimea itoayo maji matamu ya maua inayowafaa 



nyuki kama malisho yao. 

3. Angika (tundika) mizinga: 

 Ili iwe ya urefu mmoja kutoka ardhini; 

 Watu wengine hutumia viegemea. Wengine huangika 

mizinga wakitumia nyaya; 

 Viegemea vinafaa angalau mita moja kwa kimo; 

 Lazima viwe vimetengezwa kwa miti yenye ustadi, ili vidumu; 

 Viegemea vinavyoota haviozi – tumia aina ya miti inayoota 

kwa urahisi na kumea upya inapopachikwa ardhini; 

 Vizingizi vya viegemea ni muhimu vipakwe ufuta wa petrol au 

kutiwa kwenye mikebe iliyotiwa mafuta (oili) ili mchwa 

wasivamie mzinga. 

Kiegemea kilicho 

mita 1 kutoka 

ardhini – 

utatambua 

kwamba kina 

kimo cha kiwiko 

cha mtu mzima 

aliesimama 

Kufyeka 

sehemu 

inayozingira 

mizinga 

husaidia 

kuondoa 

wadudu 

waharibifu, 

kama vile 

beetles, 

vyura wa 

ardhi kavu 

na wajusi. 

Wakufunzi 

kutoka 

SBDARA 

wakiandaa 

bustani ya 

nyuki 
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Egemeo la urahisi: 

 Angika kwa nyaya ikiwa kuna hatari ya wanyama wapendao 

asali (honey barger); 

 Ni lazima nyaya ziwe na ulegevu wa kutosha ili kuwatatiza 

wanyama wavamizi; 



 Ni muhimu nyaya zipakwa ufuta wa petroli kuwazuia mchwa; 

 Angika mzinga angalau kwenye kimo cha mita moja kutoka 

ardhini. 

1 m 

Tumia vijiti 

vilivyo karibu na 

kunyooka. 

Unganisha kwa 

kamba au nyuzi. 

Ezeke miguu 

yake kwenye 

mikebe iliyotiwa 

mafuta au oili 

kuzuia wadudu 

wanaotambaa 

kupanda. 

Tizama nyaya 

zilivyopindwa 

hadi ukanda, ili 

kuungika dhidi ya 

wanyama 

wapenda asali 

(honey barger) 
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 Achia nafasi ya kutosha kati ya mizinga ili kurahihisha 

kuufanyia mzinga mmoja kazi bila kuwachochea nyuki 

wengine; 

 Hakikisha milango ya mizinga inaelekea mbali na vinjia; 

 Usizidishe mizinga zaidi ya kumi kwa kila bustani ya nyuki. 

4. Ili kuwavutia nyuki, aina ya “kivutio” huwa kinatumika: 

 Mizinga inahitajika kuwa misafi na yenye “kivutio” cha 

kuwaleta nyuki wa asali; 

 Tumia nta kwa wingi ndani na nje kwenye lango la mzinga; 

 Mzinga wenye ufito wa juu (top bar) uliotiwa nta mpya 

unafaa zaidi. Nyuki pia wanapenda usega ulio na vyana vya 

nyuki. Wanapenda majani machache yanayonukia limau 

ambapo pia hutumika kama vivutio. Vivutio vingine 

wanavyopenda ni mvinyo wa kienyeji au bia, mhogo au unga 

wa mahindi au maganda ya ndizi. 

Bustani hii ina mizinga zaidi. Kufanya kazi hapa 

kitawachochea nyuki wengine 

Mzinga wa vito vya juu ikiwa na kianzio cha nta 

Nakala ya Ufugaji Nyiki 1: Jinsi ya Kuanzishia Bustani Nzui ya Nyuki (© Pam Gregory) 

6 

5. Ikague mzinga mara kwa mara kuangalia ikiwa nyuki 



Washaingia: 

 Kama hawajaingia kwa mizinga hakikisha iko misafi na 

mikavu na kama kwamba wadudu waharibifa kama mchwa, 

panya na buibui hawaja weka makao ndani; 

 Ongeza kivutio cha nta kama itabidi; 

 Zaidi unaowafaa nyuki kuuotea mzinga ni wakati nyuki 

wanapo hama hama; 

 Jadiliana na wafuga nyuki ‘walio na uzoefu kuhusu wakati 

inavyofaa zaidi kuwaotesha nyuki. 

6. Iweke bustani ya nyuki safi na imara kwa: 

 Kufyeka nyasi na mimea mingine kuiondokea mizinga; 

 Kama itawezekana, panda ua la mimea inayopendwa na 

nyuki kuizunguka bustani hii ya nyuki. 

Hii ya chini haifai kwa kuwa hakuna miti yenye kivuli au malisho 

ya nyuki. Hakuna mzinga uliowavutia nyuki. Miti, hawapo nyuki 

- hamna asali, hamna mapato. 

Bustani ya nyuki safi 

iliyotunzwa sawa 

Bustani ya nyuki 

iliyosambaratika 
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Jinsi ya kuwatunza Nyuki 

Wafuga nyuki wanaukagua mzinga wa vito vya juu (top bar) 

Picha za ziada zimetolewa na Mike Brown, Brian Durk na Claire 

Waring 
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MPANGILIO WA KAZI 

Zuru bustni ya nyuki mara kwa mara. Fanya tu jambo moja kwa 

kila safari, na hakikisha kazi hiyo inalingana na msimu wa 

mwaka. Ifuatayo ni mifano: 

1. Fanya usafi karibu na mizinga na hakikisha mizinga 

imeotewa na ni salama. 

2. Kagua ndani ya mizinga na kuona kama: 

 Nyuki wajenga sega sawa sawa (kila sega kwa kila ufito wa 

juu); 

 Nyuki malkia anatumikia visawa sawa; 

 Hakuna maji yanayovuja; 

 Hakuna mavazi kama vile mchwa, beetles au buibui 

 Hakuna magonjwa yanayowadhuru nyuki. 

3. Vuna asali: 

 Vuna tu asali iliyokomaa; 

 Usivivune vyana vya nyuki; 

 Usiwaue nyuki; 

 Bakisha asali kidogo kwa chakula chao nyuki. 



4. Baada ya kuvuna: 

 Ondoa nje masega zilizo nje na matupu; 

 Pangilia sega kwa kuhakikisha hakuna mianya; 

 Wabakishie nyuki asali kidogo; 

 Walishe nyuki kama itabidi au inapohitajika. 

5. Ikiwa nyuki wataususia mzinga: 

 Vuna sega zote ili kunyakua nta; 

 Safisha uchafu na vijani kutoka kwenye mzinga; 

 Tumia moto kuwamaliza wadudu wowote waharibifu au dhidi 

ya magonjwa; 

 Tia nta kwa fito za juu upya na kuzirudisha kwenye mzinga 

ulio safi. 
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SEHEMU HII ITAKUSAIDIA KUUKAGUA MZINGA KWA 

USALAMA NA KUELEWA UNACHOKIONA 

1. Vaa mavazi yanayokinga. 

2. Hakikisha vifaa vyako vyote viko tayari. Ni vizuri 

kumhusisha rafiki kusaidia. 

Mavasi ya 

kinga ya 

mikono 

Kisu na vifaa vingine vya 

kufunulia mzinga 

Chombo cha 

kuhifadhia asali 

Kifukio na vifaa vya 

kutolea moshi 

Kivizio. 

Sehemu ya juu ya 

sare ya nyuki. 

Mifuko ya mikono. 

Suruali ndefu ya 

sare. 

Tumia buti za 

matope au mifuko 

ya mpira (Jwala) 

kwenye miguu 

iliofungwa kwenye 

kifundo cha miguu. 
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3. Washa kifukio ili kuwa na moshi wa taratibu. Makoba ya 

mahindi, nyasi iliokauka na miti iliooza vyote vinafaa kwa 

kufukia moshi. 

4. Fukia moshi kwenye lango vizuri na ungojee nyuki wasite. 



5. Fukia chini ya paa la mzinga vizuri kisha uinue paa. 

Kifukizio kisicho cha bei ghali 

yaweza kutengenezwa kutoka 

kwa mkebe ikiwa na mashimo 

zimetobolewa upande wa chini 
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6. Chunguza kwanza sehemu nyuki walioabiria (kwa kugonga 

gonga). Mlio mwepesi unaashiria sehemu uliotupu mzingani. 

7. Kwa utararitu inua ufito wa kwanza wa juu. 

8. Agua kwa upole usega unaofuata ili kuwe rahisi na huru 

kutolewa. 

Usigongegonge kwa kishindo kwani 

utawachochea nyuki. 

Tambua usega ule mdogo na 

mpya kwenye ufito 
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9. Inua kila usega nje kabisa kwa utaratibu ili kuweza 

kuukagua. 

10. Songesha tu usega mmoja mmoja kwa wakati. 

11. Tazama jinsi muundo huu wa usega wa mwituni 

ulivyofanana na muundo wa usega wa mzinga wa kisasa wa top 

bar. 

Hapa wafuga nyuki 

wanawakagua nyuki 

watumwa na nyuki 

malkia kuhakikisha 

kwamba kiota 

kinajengeka sawa 

sawa. 
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12. Nyuki watumwa hawa wanatia asali na mbelewele. 

13. Nyuki watumwa hawa wanaanzishia usega mpya wa nta. 

14. Mzinga huu umefurika zaidi na unahitaji kuvunwa. 

Asali 

iliyofunikwa. 

Nyuki 

watumwa. 

Mbelewele. 

Asali 

isiyofunikwa. 

Nyuki 

wajenga 

nta. 
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15. Nyuki hawa watumwa wanalinda vyana vya nyuki kabla ya 

kuangua. Unaweza, kwa kutazama, kutambua vyana vilivyoziba, 

ambavyo havijaziba, nyuki watumwa au mbelewele kwenye 

picha hii? 

16. Nyuki hawa wa ugonjwa mbaya na wanafaa kuharibiwa 

kwa kuchoma usega. 

Vyana 

vilivyoziba 

Vyana 

ambavyo 

havikuziba 

Nyuki 

watumwa 

Mbelewele 

Nyuki hawa wana viota 

vilivyohadhirika na 

ukombo kombo. 

Kiota 

kilichozama 

kieusi. 

Uwekezaji 

mbaya wa 

vyana. 
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Jinsi ya Kuvuna Asali 

Yenye Ubora Zaidi 

Picha za ziada zimetolewa na Len Dixon na National Bee Unit 

(Fera) 
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Ni muhimu kuvuna asali nzuri. Asali yenye ubora zaidi hukaa 

kwa muda mrefu na ina bei ya juu. Inawezekana kuvuna mara 

nyingi kwa mwaka mmoja. Wakati wa kuvuna asali ni tofauti 

kila mahali. Ili kupata ujumbe huu ni muhimu kuuliza wafuga 

nyuki wa eneo hilo. 

Mzinga huu umejaa asali na unahitaji kuvunwa. Lakini vito za 

juu zina vipimo isiyo sawa, na kusababisha masega ya asali 

kujengwa vibaya. Hii itahitaji muda mwingi kuvuna. Masega 

isiyojengwa kwa ulaini ufanya mzinga wa ufito wa juu kuwa 

kama mzinga ghali wa magogo. 

Masega 

iliyojengwa 



vibaya hufanya 

uvunaji kuwa 

ngumu 

Ufito wa juu ina 

upana zaidi 
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Sega moja kwenye ufito mmoja hurahihisha uvunaji wa asali. 

Kwa usalama na uvunaji kwa urahisi ni bora kufanya kazi na 

rafiki au msaidizi. 

Unahitaji vifaa hivi kwa uvunaji wa asali. 

Mavazi ya kinga ya 

mikono, kisu, 

cutlass na vifaa 

vingine vya 

kufunulia mzinga 

Kifaa cha 

kuhifadhia asali 

Kifukio na vifaa vingine vya kuolea moshi 

Sega 

bora 
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Fukia moshi ili kuwafanya nyuki kusita. Kwa kawaida asali 

huwekwa mbali iwezekanavyo kutoka kwa mlango wa mzinga. 

Hapa mlango wa mzinga uko mbele kwa hivyo asali nyingi 

itaweza kuhifadhiwa nyuma ya mzinga. 

Chunguza sehemu ambapo nyuki wapo kisha ufungue mzinga 

kwa utaratibu. 

Nakala ya Ufungaji wa Nyuki 1: Jinsi ya Kuvuna Asali Yenye Ubora Zaidi (© Pam Gregory) 

5 

Kwa utararibu fagia ili kuondoa nyuki zilizofunika masega ya 

asali ndani ya mzinga. Unaweza kufagia ukitumia kifagio 

iliyotengenezwa kwa manyoya ya kuku au nyasi laini. 

Chagua masega iliyofunikwa vizuri tayari kuvunwa. Ni vyema 

kuvuna asali wakati wa joto ya kadri hasa asubuhi au machweo, 

hivyo nyuki waliosumbuliwa wataweza kutulia tena wakati wa 

usiku. Kuvuna asali usiku ni vigumu maana hautatambua asali 

unayovuna kama ni wa ubora zaidi. 

Kuvuna punde tu baada ya mvua huongeza unyevu wa asali na 

hivyo kupunguza ubora wake. 

Kwa 

utaratibu 

fagia 

nyuki hizi 



kurudi 

ndani ya 

mzinga 

Asali 

iliyofunikwa 

vizuri 
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Kata sega ya asali kutoka vito vya juu ndani ya debe safi. 

Kifuniko lazima irudishwe punde tu baada ya sega kukatwa 

kutoka kwa vito vya juu ili kuwazuiya nyuki kuingia ndani ya 

asali. 

Debe safi yenye kifuniko inatakikana kuweka nyuki mbali na 

asali. Pia hupunguza unyevu ndani ya asali. 

Chombo 

cha 

mzinga. 

Vito vya 

juu (top 

bar). 

Debe. 
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Vuna kila sega baada ya nyingine hadi ufikie sega yenye vyana 

vya nyuki. Wacha kianzio cha sega ili nyuki watengeneze sega 

upia. Asali kidogo unafaa kuwachwa kama chakula ya nyuki au 

sivyo nyuki watatoroka au kufa. 

Ukitaka kulinda maisha ya jamii ya nyuki, sega za vyana vya 

nyuki havifai kuvunwa. 

Kianzio cha sega 

Asali uliowachwa 

wazi na sega tupu 

uliowachiwa nyuki 

watumie 

Sega za 

vyana vya 
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Jinsi ya kuchomoa Asali 

yenye ubora zaidi 

Brighton Chitenje hapeleka asali kwenye ushirika wa asali NHPC 

wa Nkhata Bay - Chini, kuna picha mbalimbali za asali kutoka 

Uganda 

Picha za ziada zimetolewa na National Bee Unit (Fera) 
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Unahitaji debe mawili, kitambaa safi ya kuchuja na pahali penye 

usalama mbali na nyuki unapotoa asali kwenye sega. 

Sega ya asali hukatwa kwa vipande ili kuwachilia asali. 

Kitambaa cha 

kuchuja. 

Kila kitu hasa mikono lazima 

yawe safi. 

Asali utachujua 

kutumia 

kitambaa. Nta 

utabaki kwenye 

kitambaa hiyo. 

Nta. 
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Sega ya asali hukatwa kwa vipande ili kuwachilia asali. 

Halafu huchujua kutumia kitambaa safi ndani ya debe nyingine. 

Debe hufunikwa na kuwachwa kuchurura hadi asali kuisha. 

Tone za mwisho zinaweza kukamuliwa ukitumia mikono safi. 

Aina tofauti ya miti hutoa ladha tofauti ya asali. Aina tofauti ya 

asali yanafaa kuwekwa kando. 

Nakala ya Ufugaji wa Nyuki 1: Jinsi ya Kuchomoa Asali Yenye Ubora Zaidi. (© Pam Gregory) 

4 

Watu wenye mizinga mengi wanaweza kutumia kifaa cha 

kufinya asali au honey press. 

Kifaa cha badala yenye bei nafuu yaweza kutengenezwa hivi. 

Kishikio cha 

kufinya. 

Kifinyio cha kati 

umetengenezwa 

na mviringo wa 

mbao. 

Debe iliyo tupu 

huwekwa hapa. 

Mfuko ulio na 

sega la asali ya 

kufinyua 

huwekwa hapa, 

chini ya kifinyio. 

Debe 

ulionyooka 

upande yenye 

tundu chini 

yake. 



Debe ya chini ulionyooka upande una shimo chini yake. Debe 

huwekwa chini ili izowe asali. Kuna kifinyio cha katikati ambayo 

hutengenezwa na mbao ulio na mviringo. Sega ya asali huwekwa 

ndani ya kitambaa au mfuko na hufinyua. Kishikio hutumika 

kufinya sega ya asali kukamua asali ndani ya kitambaa. 
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Jinsi ya kuvuna Nta ya 

Nyuki 

Nta ya yuki iliyosuzua kutoka 

Malawi 

Nta ya nyuki kutoka 

Uganda, zimetolewa na 

Hives Saves Lives Afrika 
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Nta ya nyuki ni bidhaa muhimu yenye inaweza kutumika 

kutengeneza bidhaa mbali mbali. Haifai kutupwa. 

Weka nta kutoka kwa masega zenya asali mbali na masega 

meusi nzee zilizobeba watoto wa nyuki. 

Sega safi ya asali hutoa nta yenye ubora zaidi. 

1. Manukato magumu. 

2. Manukato mepesi. 

3. Nta safi 

4. Mshuma ya dharura 

kwenye mkebe. 

5. mshumaa 

6. manukato ya vyombo vya 

nyumba 

7. rangi ya viatu 

1 1 

6 7 

5 

2 2 

3 4 

Bidhaa za nta 

kutoka 

Cameroon 

Usega 

uliyotumiwa 

kuzalisha 

vyana 

Usega 

msafi 
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Safisha sega uliovunjwa kwa maji hadi uchafu na asali utoke. 

Ziweke ndani ya mfuko wa nguo kisha ufunge na kamba. 

Chemsha maji mingi ndani ya nyungu nzee ya kupikia. 

Tumbukiza mfuko wa masega na kusukuma hadi iingie ndani ya 

maji. 

Endelea kupasha moto kwa maji taratibu lakni isichemke. 

Endelea kubonya mfuko hadi masega yote iyeyuke. Nta 

iliyoyeyuka itatiririka kupitia kwa nguo na kukaa juu ya maji. 

Finya nta za mwisho ziondoke ndani ya mfuko kwa kutumia 

vijiti viwili ukizungusha. Jihadhari! Mfuko ina joto kali. Nta 

itaganda juu ya maji ikiendelea kupata baridi. 

Sukuma mfuko 

ndani ya maji. 

Mfuko wa nguo. 

Sufuria au 

nyungu iliyo na 

maji moto. 

Finya mfuko 

ili kuondoa 

nta. 

Nta itatoka 

ndani ya 

mfuko na 

kuanguka 

ndani ya 

maji. 
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Nta iliyoganda lazima iyeyushwe tena ili kuondoa uchafu 

uliyobakia. 

Vunja nta chafu kwa vipande vidogo vidogo. 

Nta iliyochafuka 
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Yeyusha nta ndani ya sufuria iliyowekwa ndani ya sufuria ingine 

kubwa yenye maji inayochemka. 

Chemasha hadi nta zote ziyeyuke. Unaweza kutazama machafu 

iliyotoka kwa nta chini ya sufuria kwa picha hii. 

Sufuria ya Moto. Sufuria Maji inayochemka. Nta inayonje 

yenye ya ndani yeyuka. 

maji. iliyo na nta. 

Uchafu 

uliyozama 

kwa 

sufuria. 
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Mwaga nta iliyoyeyuka ipitie kwa kifaa cha kuchunga uchafu. 

Kitambaa kisafi cha nguo ya T-shirt kinafaa. 

Chombo cha plastiki kinaweza kuunda umbo mzuri mno. Paka 

sabuni kwenya chombo ili kuzuia nta kukuamilia ndani 

inapoganda. 

Kulainisha 

ndani ya 

chombo na 

sabuni 

huzuia nta 

kukuamilia. 
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Nta huganda ndani ya combo na inaweza kutolewa ikisha ganda 

na kuwa ngumu. Uchafu umekuamia kwenye kichungi. Kichungi 

kinaweza kuoshwa na kutumiwa tena. 

Safisha kila kitu baadaye. Nta za kuuzwa kwa nusu kilo na 

kilo moja. (Imetengenezwa na 

NHPC, Malawi). 

Nta inayopata 

baridi 

Nguo ya 

kuchunga 

inaweza 

kuoshwa 

na 

kutumiwa 

tena 

Nta 

iliyoganda 
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JINSI ZINGINEZO ZA KUHIFADHI NTA 

1. Chombo cha kutumia nguvu za jua: Miale ya jua inaweza 

kutumika kuyeyusha nta. Nta hutiwa ndani ya mfuko 

unaochunga na kuegemea kwa sinia ya mabati halafu 

kutiwa ndani ya sanduku inayohifadhi hali ya joto chini ya 

mfuniko wa kioo na kuwekwa kwa jua. Mdomo wa mabati 

huelekeza nta inayoeyuka na kutekwa kwenye chombo. 

Kuwa mwangalifu kuzuia nta kupata joto zaidi na kuungwa. 

Sanduku la mbao 

iliyotengenezwa 

na vifaa vya 

kuokotwa. 

Mabati ya 



kuhifadhi joto. 

Kioo hao 

kifuniko cha 

polythene 

(jwala) ya 

kuongeza nguvu 

za jua. 

Kichungi ya nguo 

iliyo na nta. 

Mdomo wa 

mabati 

inayohifadhi nta 

inayoyeyuka 

kuiingia kwa 

kibebeo. 

Kibebeo 

cha nta. 
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2. Chombo cha kutumiamvuke: nta inaweza kusafishwa ka kutumia mvuke. Mfuko 

uliotiwa sega 

utaninginizwa ndani ya chombo cha chuma kiliyo na maji yanayochemka. Nta iliyoyeyuka 

hutiririka kutoka 

kwenye mfuko na kukusanyika kwenye chombo cha ndani. Hakikisha maji hayachemki 

hadi kwisha. 

Mtungi 

wa maji 

inayochemka. 

Gunia 

yenye 

masega 

juu ya 

bakuli. 

Bakuli ya 

mabati 

kuhifadhi 

nta. 

Fimbo ya 

kushkilia 

mfuko wa 

masega. 

Maji ya 

kuongezea 

kwenye 

mtungi. 

Pep za 



kuleta 

joto. 

KIFUNIKO KIMETOLEWA KIMEFUNIKWA 
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