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UTANGULIZI

Tiba asili kwa karne ya sasa imeonekana kuwa tiba mbadala ya dawa za hospitalini

kwa sababu ya madhara yake kuwa madogo kwenye mwili mara baada ya

kuyatumia. Madawa haya ya asili yamekuwa yakitumiwa na binadamu tangu enzi

hata kabla ya madawa ya kikemikali kuvumbuliwa na mwanadamu. Lakini kasi ya

madawa ya kikemikali yalishika kasi kwa sababu ya uharaka wake wa kutibu

magonjwa kwa muda mfupi tena kiasi kidogo sana kikitumika. Tatizo la madawa ya

asili ilikuwa kutokuwa na uhakika wa dosi na wakati mwingine mgonjwa alihitaji

kunywa dawa nyingi sana pasipo mafanikio. Hata hivyo siku za hivi karibuni

binadamu ameona ni vema kurejelea dawa za asili huku akifanya maboresho kwa

kujua kiasi halisi cha dozi ya dawa. Dawa nyingine zimeboreshwa zaidi na kufanya

kiasi kidogo cha dozi kutumika kama dawa za kikemikali tofauti ni madhara

machache ya dawa za asili. Dawa za asili zinahitaji uvumilivu kiasi kwani zinachukua

muda ili kufanya kazi huku zikiacha mdhara machache.

Dawa hizi zimekuwa zikitumika pia kutibu mifugo hasa kwa zile familia za kifugaji,

lakini watu wengine walioibukia ufugaji hawajajua ujuzi huu. Hata hivyo watu

mbalimbali wamekuwa wakiandika matumizi ya dawa za asili kwa ajili ya matibabu

ya mifugo ili watu wengi zaidi waweze kuzitumia. Hapa chini ni orodha ya miti

inayotumika kama dawa kwa ajili ya mifugo na aina ya magonjwa yanayoweza

kutibiwa na hiyo miti.

1.. SHUBIRI MWITU (ALOE) TIBA YA MAGONJWA YA KUKU



Shubiri mwitu (Aloe) ni mmea ambao umekuwa ukitumika kwa kutibu magonjwa

mbalimbali ya binadamu na mifugo. Mmea huu unatumika sasa kutengeneza sabuni,

dawa za binadamu na wanyama na mambo mengine mengi. Na kwa sababu ya

madawa mengi ya kiwandani kushindwa kutibu baadhi ya magonjwa kwa sababu

wadudu wametengeza ukinzani, ipo haja kubwa ya kuweka umuhimu kwenye

madawa ya asili yatokanayo na mimea. Mmea wa aloe vera unauwezo wa kutibu

magonjwa ya kuku hasa coccidiosis na kwa kiasi fulani Newcastle disease. Tafiti

zilifanyika kwa kutmia mti huu kutibu ugonjwa coccidiosis ambao unamadhara

makubwa kwa wafugaji wa kuku zinaonyesha kuwa mti huu unaweza kutumiwa

kama mbadala wa dawa za viwandani.

Maji maji ya mmea huu yanauwezo wa kutibu magonjwa na kuponyesha majeraha

yanayotokana na maambukizi ya magonjwa pamoja na kupandisha kinga ya kuku

kwa asilimia 50 dhidi ya maonjwa mbalimbali.

Mmea wa aloe vera unaweza kupandwa maeneo ya karibu na mabanda ya kuku ili

kurahisisha upatikanaji wake na unakubali maeneo karibu yote.



Majina ya mmea huu kulingana na baadhi ya makabila na kimataifa

Jina la Mmea Lugha

Shubiri mwitu Kiswahili

Mkankiruri Kinyaturu

Itembwe Kigogo

Ibhata Kinyiha

Litembwetembwe Kihehe

Koli Kikaguru/Kinguu

Aloe Kiingereza

Aloe vera Kisayansi

Shubiri mwitu kwa ukuaji wa kuku

Kulingana na tafiti zilizofanywa na Bejar (Chuo kikuu cha Kilimo na Misitu cha Samar)

na Clapo (Chuo Kikuu cha Ufilipino Mashariki) inaonyesha kuwa ziada ya Shubiri

mwitu kwenye maji inasaidia kwa kiasi kikubwa kuku kukua haraka. Mililita 15 had 20

za maji ya shubiri mwitu yakichanganywa na lita tano za maji kila siku kwa kuku 90

yanauwezo wa kusaidia ukuaji wa kuku na kuongeza uzito wa ukilinganisha na wale

ambao hawajapewa.

Uandaaji wa Shubiri mwitu

Kunjwa: Shubiri mwitu (moja) inaweza kukatwe vipande vipande na kulowekwa

ndani ya maji ya kunywa kiasi cha lita 1-hadi 3 kutegemeana na idadi ya kuku.

Viache humo kwa siku kadhaa hadi unapobadilisha maji ndipo uviweke vingine.

Ukiweza kuchuja mchuzi wa shubiri mwitu basi unakuwa ukitumia mililita 15 ndani ya



lita tano ya maji ya kunywa kuku kwa kuku 90 kama unakuku wachache basi

punguza kiasi cha dawa au ongeza kama ni wengi.

Vidonda:Kuku wenye vidonda kama kwa ugonjwa wa mdondo (Newcastle Disease)

inakubidi utengeneze unga. Kata vipande vidovidogo vya shubiri mwitu kisha

changanya na pumba kidogo, vitwange na kuvichekecha ili upate unga laini. Uanike

na kisha tunza vizuri tayari kwa kuutumia mara kuku wauguapo. Kuku wenye

vidonda waoshwe vizuri kwa maji safi na sabuni pamoja na chumvi kidogo. Baada ya

hapo paka unga wa shubiri kwenye vidonda hivyo.
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2. MPAPAI (Carica papaya) DAWA YA KUTIBU MAGONJWA YA MIFUGO



Asili ya mpapai ni Amerika ya Kati. Matunda, majani na utomvu wake hutumiwa

kama dawa maeneo mbalimbali ya dunia, matunda na utomvu wake umekuwa

ukitumika kutengeneza bombe na waini. Mpapayi una viini hai vingi lakini hivi viwili ni

muhimu kwa kutibu magonjwa na kusaidia mmeng’enyo wa chakula ufanyike vizuri:

chymopapain and papain. Kiasi cha viini hai hivi hutofautiana kwenye matunda,

utomvu, majani na mizizi lakini pia kutegemeana na umri wa mti na njia ya

kutengeneza dawa yenyewe.

Matumizi kwa mifugo

-Kutibu magonjwa ya bakteria: Matawi na mbegu za mpapai vina uwezo wa kutibu

magonjwa yanayoenezwa na bakteria hawa: Staphylococcus aureua, Escherichia

coli, Salmonella typhi na Bacillus subtilis.

-Kutibu magonjwa ya fangasi: Utomvu wa mpapai unauwezo wa kutibu fangasi

inayoenezwa na Candida albicans

-Magonjwa ya minyoo:Unga wa mbegu za mpapai unauwezo wa kutibu minyoo ya

umbwa inayojulikana kama Dirofilaria immitis (inayoshambulia moyo). Wapewe dozi

ya milligram 60 kwa kila kilo moja ya uzito wa mbwa kwa muda wa siku 30. Minyoo

mingine pia inaweza kutibiwa na mmea wa mpapai kama Ascaris suum kwa

nguruwe katika dozi kati ya milligram 4-8 kwa kila kilo moja ya uzito wa nguruwe kwa

muda wa siku 7. Utibuji wa minyoo kwa mifugo ndiyo kivutiuo kwa wafugaji.

-Mpapai pia unauwezo wa kusaidia mnyama aharishe ili kutoa kitu ambacho hakifai

tumboni.

Kwa binadamu mmea huu umekuwa ukitumika sehemu mbalimbali kutibu

magonwa/matatizo yafuatayo: Kuharisha na kuharisha damu, magonjwa ya figo, ini,



kichaa, mafua, homa, kuongeza utoaji wa maziwa, matatizo ya mmeng’enyo wa

chakula, vidonda na asthma.
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