
 

Mbuzi hawa wamefungwa na chakula kimening'inizwa juu ya mti 

 

Uchungaji wa mbuzi kwa njia ya kufunga kamba kwenye mti au kigingi unatumika 

sana maeneo mengi barani Afrika. Tanzania yenye jumla ya mbuzi  takribani millioni 

15 (sensa ya 2008) wakiwa wanafugwa na wafugaji wadogo wanafuga mbuzi kwa 

njia kuwafungia ndani na kuwaletea chakula, wengine wanawapeleka mbuzi 

malishoni mchana na wengine wanawafunga kwenye miti au vigingi. Utafiti 

uliofanywa na mradi uliokuwa chini ya Davies (1993-96) mkoani Morogoro katika vijiji 

vya Mgeta, Mlali na Melela ulionyesha kuwa njia kuu ya ufugaji Mgeta ilikuwa ya 

kuwafunga mbuzi, wakati mlali walikuwa wakitumia ya kuwafunga mbuzi wakati wa 

mvua na ni kwasababu ya ukosefu wa watu wa kuchunga mbuzi kwani huwa kwenye 

shughuli za kilimo. 

 

Kasi ya matumizi ya kufunga mbuzi kwenye malisho imeongeza kasi yake miaka ya 

karibuni kutokana na ukosefu wa watu wa kuwachunga mbuzi. Watoto wanaenda 

shule wakiwa bado wadogo, na pia watoto wengi sasa hawataki kufanya kazi ya 

kuchunga kutokana. Njia rahisi kwa wafugaji wa mbuzi wanaona ni kuwafunga eneo 

lenye malisho na kuwaacha hapo. Njia hii hutumika zaidi wakati wa mvua ambapo 

wafugaji hujikita zaidi katika shughuli za kilimo na hivyo kukosa mtu wa kuchunga. 

 

Tafiti pia zinaonyesha kwamba wafugaji wamekuwa wakiwafunga mbuzi malishoni 

na kuwaacha huko wengine wanawafunga kwa muda mfupi wakiamini kuwa mbuzi 
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watakula haraka haraka na kushiba. Tena wamekuwa wakiwafunga mbuzi katika 

eneo moja kwa siku mbili au zaidi huku kila siku wakiongeza urefu wa kamba. 

Wafugaji wengi wamekuwa wakiwafunga kamba jirani na nyumbani sehemu yenye 

majani ya kutosha kwa ajili ya usalama pia. 

 

 

Mbuzi hawa hawajafungwa kwenye mti bali mchungaji ndiye ameshika kamba na 

hivyo huwahamisha toka sehemu moja kwenda nyingine kadri aonavyo inafaa 

 

Mambo ya kuangalia kabla ya kumfunga mbuzi malishoni 

1. Eneo unalofunga mbuzi liwe chakula ambacho mbuzi wanapenda kula na kiwe 

cha kutosha 

2. Hakikisha kama si ndefu sana hasa lakini kipenyo chake kiwe na cha kumfanya 

mbuzi ashibe 

4. Sehemu unayomfunga mbuzi iwe na kivuli cha kumkinga na jua kali 

5. Sehemu unayomfunga pasiwe na miti mingi karibu kuzuia mbuzi asijiviringishe na 

kuleta madhara 

6. Sehemu unayomfunga mbuzi kusiwe na wanyama wanaoweza kumdhuru mbuzi 

kama nyoka na mbwa 

8. Ni vema kumfunga mbuzi kwa muda usiopungua 6-8 ale apate chakula cha 

kutosha 

9. Kumbuka kumpa maji ya kunywa 

 

Madhara ya ufugaji wa kufunga mbuzi malisshoni 

Tafiti ambazo zimefanywa zinaonyesha kuwa ufugaji wa aina haina hauna madhara 

kwenye ukuaji wa mbuzi kama kanuni na taratibu zitazingatiwa hasa uhakika wa 

http://4.bp.blogspot.com/-r0gAuQX3dug/UZOJtDsZpZI/AAAAAAAABng/C_bZIPaYGN4/s1600/Tether+goats.jpg


upatikanaji wa chakula katika eneo alilofungwa mbuzi. Madhara yanayoweza 

kujitokeza ni kwa mbuzi kujiviringisha kwenye kama kunakoweza kupelekea kifo cha 

mbuzi. Hivyo kamba inapaswa isiwe ndefu sana na eneo analofungwa kuiwe na miti 

mingi na zaidi chakula cha kutosha kiwepo katika eneo alilofungwa tena chenye 

mvuto sawia. Mbuzi anaweza kuumwa na mbwa au nyoka na kusababisha kifo 

 


