
UFUGAJI BORA NA RAHISI WA KUKU WA KIENYEJI

Kuna usemi fulani unatumiwa na watu wengi sana, unasema; “kazi ndio msingi wa maendeleo ya mtu yeyote” .Hata mimi

nakubaliana na usemi huu kwani ni kweli kabisa kazi ndio msingi wa hatua yoyote ya maendeleo ya mtu yeyote chini ya msingi

mkuu ambao ni Mungu. Kinyume chake, asiyefanya kazi (ya kuajiriwa/kujiajiri) basi atabaki kuwa maskini na mtu wa shida ya

kipato, mahusiano mabaya na wanadamu wenzako, kuwa tegemezi nk. Kwa kuwa tunatamani sana kutoka katika kongwa hili la

umasikini wa kipato na hali mbaya ya maisha, tunalazimika kufanya jukumu letu kuu la kumuomba sana Mungu ili atuwezeshe

kujua na kufahamu mbinu mbalimbali kisha kujifunza na kufahamu kwa makini tena kwa njia rahisi mno za kututoa katika hali hii ya

umaskini uliokithiri.

Ikumbukwe kwamba, kujifunza kwa msisimko tu bila ya kuyaingiza mambo hayo uliyojifunza katika mazoezi na vitendo vya

makusudi maishani mwetu ni wazi kwamba hayatatusaidia, bali yatabaki vichwani mwetu kama hadithi tu zaalfulelaulela na maisha

ya kubahatisha maarufu kama akadabraakadabra. Hivyo tumuombe sana Mungu wetu ili mafundisho haya yaweze kubadili maisha

yetu kwa uchumi bora na endelevu ili tuweze kupata kipato na kurudishia Mungu zaka na sadaka badala ya kukaa kulalamika kuwa

hatuna cha mkurudishia muumba wetu YEHOVA.

Kama ilivyo chunvi ya dunia, ufugaji pia huhitaji upendo, uvumilivu, karama, utu na maombi ya dhati ambayo yatazaa namna nzuri

ya kuipenda kwa dhati ya moyo wako kazi hii ya ufugaji. Vinginevyo utabakia kuwa mtu wa kujaribu na kuishia kushindwa kila

mara. Kama ilivyo kanuni ya maendeleo yoyote yale, ufugaji wa kuku pia huhitaji; Ubunifu, utundu wa akili, kujaribu bila kukata
tamaa, kugundua, kujifunza, kufanyia kazi mawazo yaa wengine, kusoma vitabu na majarida mbalimbali yahusuyo kazi
yako, kujishughulisha nk. Hata ukifundishwa darasani huwezi kufundishwa vyote na mwalimu wako, vingine itakubidi utafute

mahali pengine kwa ubunifu mkubwa, ugunduzi na mambo mengine mengi ili ufanikishe lengo la kupata elimu bora ya kile

unachokitaka. Hii huhusisha akili yako vema katika kujifunza kutoka kwa watu au vitu vingine nk. Lakini mafanikio zaidi



yatapatikana pale utakapokuwa katika utendaji zaidi.

UFUGAJI WA KUKU WATANO (5) WA KIENYEJI UPATE KUKU MIA MBILI (200) KWA MIEZI SITA (6) TU!
(Kuku 200 x 5,000 = 1,000,000)

Unaweza ukaniona kama mimi ni kichaa na ninaye ota ndoto za mchana ambazo hazina mafanikio wala tija maana nadharia hii

inaweza isiwaingie vizuri watu vichwani mwao. Watu wengi wamekuwa wakisema na kushauri hata kushauriwa hata na wale

wasiofaa. Ninaamini wengi wetu hawapendi kuamini kile wanachoambiwa hadi pale watakapoona kwa macho yao ndipo waamini

(akina Tomaso). Sikia nikuambie! kama huamini haraka kitu chochote hebu usimkatishe tamaa yule aliyekwambia habari hizo za

kukatisha tamaa, badala yake jaribu kupeleleza na kufuatatilia hatua kwa hatua tena kwa makini maelezo uliyopewa, kisha yaweke

katika utendaji (tenda/fanya) kwa ufanisi kisha subiri matokeo. Baada ya kupata matokeo sasa unaweza kwenda mbele kidogo

ukauliza/kusoma/kujifunza zaidi ili kuona kama kuna mahali umekosea au hukuzingatia kanuni na maelekezo uliyopewa. Baada ya

kupata maelezo ya ziada hebu rudia kufanya tena kwa kuboresha kupitia maelekezo ya awali na hayo mapya uliyopata yote kwa

pamoja ili upime matokeo yake. Hapo sasa utakuwa upo kwenye haki ya kuamini au kutoamini kwamba jambo hilo ni kweli au siyo

kweli na siyo kutaa tu kwa ubishi usiokuwa na maana yeyote. Kwa kufanya hivi hakika utapiga hatua mbele katika kuboresha

maisha yako ya sasa na ya baadae. Ila ukifanikiwa usije ukamkufuru Mungu aliyekuwezesha.
Hebu anza na kuku Watano (5) tu Majike wenye Rika/Umri mmoja (au wanaokaribiana). Watunze vizuri kwa kuwapatia chakula

kilicho na mchanganyiko kamili wa viini lishe vinavyotakiwa katika mwili wa kuku, yaani; wanga, protini, calcium, chumvichumvi,
madini joto nk (kama nilivyoeleza hapa chini). Wawekee na Jogoo mmoja mzuri wa kienyeji/kizungu/chotara (kama nilivyoeleza

hapa chini juu ya uchaguzi wa majogoo).



Wanapoanza kutaga watayarishie mahali pazuri/Kiota kizuri cha kutagia na kuatamia kwa kuwajengea viota ndani ya banda.

Hakikisha mahali hapo hapavuji wala hapapati unyevunyevu wala joto kali sana. Hakikisha mahali hapo pana usalama wa kutosha

(mahali wanyama hatari kama vicheche, pakashume, nyoka nk hawawezi kufika).

Kuku wakiendelea kutaga na sasa ukaona wanakaribia kuatamia,Anza kuchagua aina ya mayai unayotaka kuku wako walalie. Hii

inamaanisha kuwa; ukichagua mayai makubwamakubwa hayo yanakuwa na vifaranga majogoo na mayai madogomadogo
mara nyingi huwa ni ya vifaranga majike. Acha kuwawekea mayai ya mviringokama mpira!

Hakikisha kuku wote wanasubiriana ili walalie/waatamie kwa pamoja.

Weka mayai 12 hadi 15 kwa kila kiota cha kuku 1 kulingana na umbo la kuku wako. Kuku anaweza kutaga hadi mayai 30 kwa kila

msimu wa kutaga unapofika. Unaweza kutumia mayai machache kati ya 30 kwa kumuatamishia kuku wako huku mayai mengine

yakisubiri awamu ya pili ya kuatamiwa.Kwa mfano ukiwawekea kuku wako hao watano, Kuku 5 x Mayai 12 = Mayai 60.

Kwa kawaida kuku huatamia/hulalia mayai kwa siku 19 hadi 21/24 tu hadi anapototoa vifaranga. Hakikisha unawawekea kuku

walioatamia chakula chenye viini lishe vya kutosha na maji mengi karibu na viota vyao ili wakitoka kwenye viota vyao wale chakula

mara moja na kunywa maji kisha warudi haraka kwenye mayai yao. Hii itasaidia kuangua mayai yote 12/15 bila kuharibu yai hata

moja. Au hata yakiharikbika basi hayataharibika mengi kama ukiacha kuwawekea chakula waende kufukuzana na panzi na vyakula

majalalani huko nje na kuchelewa kurudi kwenye mayaiyao.

Wakati ukisubiria siku hizo 21/24 anza kujenga kibanda kidogo ndani ya banda kubwa ulilojenga awali au jikoni au andaa boksi

kubwa na gumu kwaajili ya kutunzia vifaranga watakaoanguliwa ndani ya siku 21/24 zijazo.



Baada ya kuku hao 5 kuangua vifaranga wako 60 hapo ndipo kazi kubwa ya kulea vifaranga inapoanza. Elewa kuwa ili upate

mafanikio haraka hakikisha kuwa kazi ya kulea vifaranga inakuwa yako na siyo ya kuku! Kwanza,Unatakiwa kuondoa na kuchoma

moto/kufukia mabaki yote ya mayai na kuboresha usafi wa banda lote ili kuepusha magonjwa kama vile kuharisha, viroboto, papasi

nk. Hapo unaweza kuwatoa vifaranga wako wote 60 mmojammoja kadri wanavyoanguliwa hadi kufikia kifaranga wa mwisho,

yaani Yule wa 60 na kuwaweka katika kibanda kidogo/boksi ulichokijenga na kuwawekea mayai mengine mama zao (yale 15/18

kati ya 30 uliyoyabakiza) ili waatamie tena kwa siku 21 hadi 24 zingine. Unapotoa kifaranga kutoka kwa kuku aliyeatamia humfanya

kuku Yule ashindwe kutoka kwenye mayai maana hana mtoto wa kulea.

Akimaliza kuangua mayai yote na ukamuwekea mengine ni rahisi kwake kuendelea kuatamia maana atasubiri kupata vifaranga na

ndipo atajikuta amelalia kwa siku 21 zingine bila wasiwasi. Kwa kufanya hivyo utakuwa tayari umejipatiavifaranga/kuku zaidi

ya 100 ndani ya wiki 7 tu! Sasa Unatakiwa kuwajali sana kuku hawa wanaolalia kwa mara ya pili kwa kuwapa chakula cha
kutosha, maji, majani ya makongwe, mchicha, mchunga nk ili wapate vitamini na madini mengine muhimu kwa afya zao. Fanya

hivyo hata watakapokuwa wametotoa na ukawanyang’anya vifaranga. Hii itawasaidia ili wasinyonyoke sana manyoya maana kuku

wengi hunyonyoka manyoya wanapoatamia. Kwa kufanya hivi, kuku wako watakaa kwa wiki 2 hadi 3 bila vifaranga na kisha

wataanza kutaga tena na kuatamiakama mwanzo.

Vifaranga wako hakikisha unawatengenezea chumba chao kido ndani ya banda kubwa/jikoni, kisha wawekee chanzo chochote

cha joto kama vile; taa ya chemli/jiko la mkaa/vizinga vya moto nk ili wasiathiriwe na baridi hasa wakati wa usiku. Umakini
mkubwa sana unatakiwa hapa! Hakikisha unakuwa makini wakati wa usiku ili kuongeza na kupunguza joto ndani ya kibanda cha

vifaranga maana wakati huu maranyingi joto hupungua na ubaridi huongezeka na hivyo unaweza kuua vifaranga wako.

NAMNA YA KULEA VIFARANGA.



Katika ulezi wa vifaranga kama kuku utawanyang’anya vifaranga vyao utatakiwa kuwajengea banda dogo (ndani ya banda

kubwa/uzio) ili uwawekee chanzo cha joto kama taa/jiko la mkaa (kama ni sehemu/majira ya baridi). Kamautatumia jiko la mkaa

unatakiwa kuacha kwanza hadi mkaa mweusi uwake wote ndipo uweke bandani maana mkaa ukitoa moshi unaweza kuathiri

vifaranga vyako. Angalia namna ya kuweka jiko lako la mkaa juu kidogo ili vifaranga wasiungue. Hakikisha taa yako haitoi moshi

sana na haivujishi mafuta. Pia uwe na akiba ya mafuta ya taa ya kutosha. Usiweke mafuta mengi kwenye taa maana inaweza

kulipuka ikakuletea hasara. Vifaranga wasizidi 50 kwa boksi 1.Hakikisha umewasha taa/jiko lako ndani ya boksi saa tatu au zaidi

kabla ya kuwaweka vifaranga ili chumba/boksi lipate joto kabla ya vifaranga kuwasili. Njia hizi zinahitaji uangalifu wa hali ya juu

sana kwani kuhatarisha/kuua vifaranga ni kuhatarisha maendeleo yako. Kama utaamua kutumia umeme pia ni vizuri zaidi maana

inapunguza hatari zaidi.

Kwa hiyoa njia zote tatu unaweza kutumia jedwali lifuatalo ili kuweza kumeneji joto la kibanda cha vifaranga;

UMRI WA
KKUKU/VIFARANGA

JOTO NDANI YA BOX/KIBANDA CHA KULELEA
VIFARANGA

JOTO NDANI YA
CHUMBA/BANDA

Wiki 1 33-35oc 30-32oc

Wiki 2 30-33oc 27-29oc

Wiki 3 27-31c 24-26oc

Wiki 4 24-29oc 21-23oc

Wiki 5 26-27oc 22-23oc

Baada ya wiki ya 4/5 pasua box/watoe kwenye banda la kulelea ili walelewe kwa joto la kawaida la banda/chumba.

Kwa kawaida joto hupimwa kwa kipimajoto (thermometer), lakini kama huna kipimo hiki, njia rahisi ni kuwaangalia kulingana na



tabia zifuatazo; Kama vifaranga wamejikusanya sehemu moja basi joto ni kidogo bandani mwao, au kama wanaenda mbali
na chanzo cha joto huku wanatanua mabawa yao na wakihema harakaharaka basi joto ni kali/limezidi kiwango. Pale
watakapo tawanyika vizuri ndani ya boksi/kibanda cha kulelea huku wanakula na kunywa maji vizuri basi joto ni la wasta
na ndilo linalofaa. Kama unatumia njia ya Boksi, basi unatikiwa kulipanua kulingana na ukuaji na mahitaji ya vifaranga vyako.

Vifaranga wako wape chakula cha vifaranga cha kutosha, maji safi na salama, majani mabichi ambayo hufungwa kwa

kuning’inizwa kwa kamba,na CHANJO za minyoo nk ili wapate vitamin, madini na protini itakiwayo na kuzuia tabia ya kudonoana ili

wakue vizuri.

Hakikisha kuwa chumba chao ni kisafi na hakina unyevunyevu wakati wote. Unyevunyevu husababisha ugonjwa wa baridi na

hufanya vifaranga wajikunyate na kutetemeka na wanaweza kufa ghafla!

Inashauriwa kuwa siyo salama kufuga aina nyingine ya ndege kama vile njiwa, bata, bata mzinga nk kwa kuwachanganya na kuku

maana kila aina ya ndege wanamagonjwa yao. Hivyo kuwachanganya kutakufanya ushindwe namna ya kuwatibu wanapopatwa na

ugonjwa. Pia chawa wa njiwa huleta ugonjwa wa Ndui hasa kuku wanapoangua vifaranga wao. Hapa ugonjwa unaweza kufyeka

vifaranga wako wote 60/100 kama utafuata ushauri wangu!

Baada ya wiki 2 hadi 3 baada ya kuwanyang’anya vifaranga kuku wako wataanza tena kutaga mayai. Wakiatamia wote 5 Kama

utaimarisha huduma kwao na kwa vifaranga/kuku wale 100 tayari utakuwa una kuku 105 au zaidi. Kuku wale 5 wa mwanzo

wakiatamia tena kwa siku 21 hadi 48 (kama utafuata mfumo ule wa mwanzo wa kuaatamishia mara 2) utajipatia vifaranga

wengine 100 tena na hivyo kuwa na kuku zaidi ya 200 ndani ya miezi 5/6 tu!Ukiwahudumia vifaranga wale wa mwanzo 100

vizuri kwa miezi 3 na nusu nao wataanza kutaga kama mama zao. kwahiyo, Chukulia walalie majike 5 wa mwanzo na majike 50

waliopatikana baada ya uzao wa kwanza kwa miezi ile 3 ya mwanzo utakuwa na mitetea 55. Wote wakiatamia na watoe vifaranga

10 kila mmoja kwa siku zilezile 21 hadi 46, tayari utakuwa na vifaranga 550! Sasa jumlisha na wale 150 waliobakia kati ya kuku

200 na wote wakakua vizuri utapata kuku na vifaranga zaidi ya 700! Jumlisha na 550 watakaototolewa na mama zao wale 5 wa



kwanza na wale 50 wa uzao wa 1 na 2 kwa mara ya 2 si tayari utakuwa na kuku zaidi ya 1,200 ndani ya miezi 6 hadi 8 tu? Hivyo

utajikuta unao kuku zaidi ya 1,000!
Kati ya kuku 1,000 ukisema utoe kuku 800 wa kuuza na ukiwauza kwa bei ya Tsh. 4,000 kwa kila kuku 1 tayari utakuwa na Jumla
ya Tsh. 3,200,000/= ambazo unaweza kufanya mtaji wa mambo mengine au kuboresha mradi wako zaidi. Unafikiri hapo hujaanza

kufikia lengo la kuku 1 akuletee shilingi Milioni 1? Ukiendelea hivi inamaana kuku 1 atakuzalishia zaidi ya hapo.

BANDA LA KUKU.
Unatakiwa kuwa na banda bora la kufugia kuku ambalo litaweza kutunza kuku ili wasiweze kupatwa na madhara mbalimbali kama

vile; kuliwa/kujeruhiwa na wanyama wakali, kuchukuliwa na wezi nk. Lakini banda bora pia litawasaidia kuku kuhimili mabadiliko

mbalimbali ya hali ya hewa yanayoweza kujitokeza.

Sehemu ambayo inafaa kwa ujenzi wa banda bora ni ile ambayo inaweza kufikika kwa urahisi, iwe na mwanga wa kutosha, isiwe

na upepo mkali na isiyoruhusu maji kusimama au kuingia ndani.

Banda ni vema likawa la ukuta/mbao/mabanzi.matete/mianzi imara ili lishikilie paa vizuri lisianguke. Kuta hizi zaweza kujengwa

kwa matofali ya saruji/matope/kuchomwa/mabanzi/mbao nk. Katika kuezeka waweza kutumia mabati/vigae/nyasi. Banda ni vema

likawa kubwa kulingana na kiasi cha kuku na umri walionao. Kitu cha kuzingatia ni kwamba banda liwe na hewa ya kutosha.

Kuku wanaofugwa ndani ni vema wakatengenezewa uzio mpana (angalau Mita 8x10) ili wapate mahali wanapoweza kuota jua,

kupumzikia/kupunga hewa na kufanya mazoezi (wawekee kamba/bembea/ngazi ndani ya banda). Hakikisha kuwa banda ni imara

na hawatoki nje ya banda na kwenda mbali ili uweze kuwawekea chakula cha kutosha na maji na hata wale wanaotaga/kuatamia

wapate chakula na kurudi haraka.

Banda likiwa kubwa na bora litapunguza magonjwa kwani litakuwa na hewa ya kutosha ambayo itasaidia kupunguza joto na

unyevunyevu usio wa lazima bandani mwako. Hii itasaidia uingizaji oksijeni ya kutosha na kupunguza hewa chafu zenye madhara



kwa kuku. Pia litasaidia namna ya kufanya usafi kwa urahisi na kupunguza vumbi ambalo linaweza kusababisha kikohozi kwa kuku

wako. Ni vema banda lisipungue Mita 3 kwenda juu.

Mambo muhimu ndani ya Banda.
1. Mambo muhimu ndani ya Banda.

1. Sakafu nzuri (iliyotengenezwa kwa saruji/udongo ili isituamishe maji. Isiwe na nyufa ili iweze kusafishwa kwa urahisi.

2. Hakikisha kuwa banda linakuwa na Viota (vitagio) vizuri kwaajili ya kutagia. Viota viwe na urefu wa Sentimita 30 na upana sentimita

30 na kina sentimita 35. Sehemu ya mbele izibwe kwa sentimita 10 tu chini. Sehemu zote hizo zizibwe kwa ubao. Kama kuku wako

ni wakubwa unaweza kuongeza upana, urefu na kina kiasi cha kutosha mfano, Upana na Urefu 35cm, kina 55cm nk. Hakikisha

kiota/kitagio kinakuwa na giza kiasi maana kuku hupenda kutaga mahala pa giza kidogo/palipojificha. Giza litasaidia kuku asiweze

kula mayai au asiweze kudonoana na kuku wengine. Kiota pia kinatakiwa kiwe mahali ambapo ni rahisi kwa kuku kuingia na

kutoka, pia iwe ni rahisi kusafisa.

Ndani ya kiota kuwekwe majani makavu/maranda ya mbao laini na kinyunyize dawa ya unga ya kuzuia viroboto/utitiri kabla ya

kuweka nyasi.

AIDHA, ni vizuri sana kuwawekea kuku wanaoatamia mayai wakati wa usiku maana ukimuwekea wakati wa mchana anaweza

kuyaacha.

Kuku anayetarajiwa kuatamia ni vema akachunguzwa kama anao utitiri/viroboto/chawa kwenye manyoya yake. Wadudu hawa

humkosesha raha kuku anayeatamia na wengi huacha mayai na kukimbia/wasitulie kwenye viota vyao. Hali inapelekea kuanguliwa

kwa vifaranga wachache. Unaweza kumuona mtaalam wa mifugo kwa ushauri zaidi.

1. Banda liwe na vichanja maana kuku hupenda kulala juu ya vichanja maana nao ni ndege.

2. Vyombo safi na vizuri kwaajili ya chakula na maji.

3. Walazie majani makavu/maranda ya mbao/makapi ya mazao sakafuni kwa banda zima.



UCHAGUZI NA UHIFADHI WA MAYAI.
Mayai huharibika kwa urahisi sana yasipo tayarishwa na kutunzwa vizuri kwa uangalifu. Matayarisho huanzia bandani hadi ndani

kwa kufanya yafuatayo;

o Hakikisha viota vyote ni safi wakati wote.

o Chakula kiwe ni cha kuimarisha gamba la yai na vyakula vingine.

o Vyombo vya kukusanyia mayai viewe safi na imara.

o Kusanya mayai mara2 hadi 3 kwa siku ili kuepuka mayai kuvunjwa/kuliwa/kuchafuka kwa mayai mengi na kupoa haraka.

o Ondoa mayai yaliyo na nyufa na maganda yasiyo imara.

o Safisha mayai mara baada ya kukusanya na kabla ya kuweka kwenye chombo cha kuhifadhia saa 12-24. Mayai yanaweza

kuoshwa kwa maji ya uvuguvugu (nyuzijoto 35oc) na kusugua taratibu kwa mkono ili kuondoa uchafu (kama upo). Lakini

unashauriwa kusugua kwa mkono bila maji ili kusafisha maana maji hupunguza ubora wa yai na maranyingi yai huharibika haraka.

o Weka katika vyombo visafi kwa kuelekeza sehemu ya yai iliyo pana iwe juu na sehemu nyembamba iwe chini, beba kwa uangalifu.

o Hifadhi mayai katika sehemu ya baridi nyuzijoto10 hadi 16 za sentigredi.

o Mayai yapangwe kwa daraja kwa kufuata ukubwa na rangi ili kuvutia wateja na kuongeza bei. Pia unaweza kuweka kwa kufuata

muda unapoyaokota kutoka bandani. Weka lebo yenye tarehe ili usichanganye wakati wa kuwaatamishia kuku wako/kuuza.

Kuchagua mayai ya kuatamishia kuku kwaajili ya kuangua vifaranga.
Mayai yanayofaa kwa kuatamiwa na kuanguliwa ni vema yawe na ukubwa wa wastani, yasiwe na ufa/nyufa, yasiwe ya mviringo

kama mpira, yasiwe na uchafu wowote juu ya gamba lake, yasiwe yametengwa kwa zaidi ya wiki 1 (siku 7).



1. NJIA MBALIMBALI ZA UFUGAJI WA KUKU.
Kuna njia kuu mbili za ufugaji wa kuku.

1. Ufugaji Huria
Aina hii ya ufugaji, kuku huachiwa huru wajitafutie chakula na maji wao wenyewe. Utaratibu huu hutumika zaidi kufugia kuku wa

kienyeji ambapo mfugaji hupata hasara na pengine hupata faida kidogo maana kuku hukosa uangalizi na hawapewi chakula cha

ziada.

Faida.
o Haina gharama kubwa za ufugaji.

o Kuku hupata mazoezi ya kutosha.

Hasara.
o Huharibu mazingira maana hula nafaka, mazao nk.

o Ni rahisi kuambukizwa na kusambaza magonjwa.

o Ni rahisi kuathiriwa na hali mbaya ya hewa, watu na wanyama wakali kama paka, vicheche, mwewe, kipanga, nyoka nk.

o Ni rahisi kutaga mayai porini/vichakani na hivyo mayai/kuku mwenyewe kupotea.

o Ukuaji wake ni hafifu/uliodhorota.

o Kuna uwezekano wa kuhamia nyumba nyingine/kwa jirani kwa urahisi.

1. Ufugaji wa ndani ya Uzio/Banda.
Hufanyika katika sehemu iliyozungushiwa uzio/ndani ya uzio maalum ambapo kunakuwa kuna utaratibu wa kuku kupewa chakula

na maji kwa urahisi. Ndani ya uzio huwekwa banda zuri, bora na imara ambalo huruhusu kuku kuingia na kutoka

wanapopumzika/kulala/kutaga mayai. Ufugaji huu hutumika zaidi kwa kuku wa kigeni na kuku chotara na hata wa kienyeji pia.

Faida.



o Gharama ya ufugaji wake ni kubwa.

o Faida yake ni kubwa hasa ukufuga kibiashara.

o Ni rahisi kuelewa kiwango cha utagaji na utotoaji wa kuku wako.

o Ni rahisi kufahamu kuku wazuri wa kuatamiashia mayai na kulea kwa faida ya haraka.

o Siyo rahisi kuku kuathiriwa na wezi/wanyama/vicheche/mwewe/hali mbaya ya hewa.

o Siyo rahisi kuambukizwa magonjwa mbalimbali kutoka nje.

o Ni rahisi kutibu na kujua maendeleo ya kuku wako kwa urahisi.

o Wanakuwa na usalama wa uhakika.

o Faida zake ni nyingi kuliko ufugaji huria.

Hasara
o Gharama za mwanzo za ujenzi wa banda, uzio na vifaa vya chakula na maji ni kubwa kiasi. Hivyo zinahitaji mtaji.

o Njia hii inahitaji eneo kubwa na huru.

o Ni rahisi kuambukizana ugonjwa kama itatokea.

o Ufugaji huu unahitaji utaalam na umakini wa kutosha

1. UCHAGUZI WA KUKU.
Chagua kuku wenye sifa zifuatazo;

o Wenye kukua haraka,

o Wenye uwezo wa kustahimili magonjwa,

o Wanaotaga mayai mengi,

o Wawe na uwezo wa kuatamia na kuangua vifaranga wengi na kuwalea (jike/mtetea).



Ni vema sana kutumia majogoo chotara au majogoo wa kienyeji wale wakubwa, warefu, wenye kucha fupi. Chagua wenye

maumbile mazuri, uzito wa wastani na wawe wenye rangi za kuvutia kisha uwachanganye na majike/mitetea yenye umbo zuri,

uzito mzuri na rangi nzuri ili kupata kuku chotara wanaokua haraka na wenye uzito mzuri kwaajili ya biashara nk. Kama huna kuku

wenye sifa hizo basi ni bora sana ukanunua kutoka mahali pengine.

Wakati wa kuatamia ni vema kuku mmoja apewe/awekewe mayai 12 hadi 15 kwenye kiota chake mwenyewe na siyo

kuwachanganya kama wakati wa kutaga maayai. Kama wametotoa kuku 2 au zaidi kwa wakati mmoja ni vema aangaliwe kuku

mwenye uwezo wa kulea vifaranga ili aachiwe vifaranga vyote (kama utashindwa kuwatengenezea boksi/kibanda cha vifaranga

kama nilivyoshauri hapo juu) na kuku wengine watengwe na vifaranga ili waanze kulishwa vizuri na kuchanganywa na majogoo,

hapa wataanza kutaga baada ya wiki 2 hivi.

MUHIMU: Ni vema sana kutofautisha makundi ya kuku kulingana na umri wao ili kupunguza kuku kudonoana/kuumizana.
1. NAMNA BORA YAKULISHA NA KUNYWESHA KUKU.

1. MAJI.
Maji ni muhimu sana kwa kuku wawapo bandani. Wape maji ya kutosha kila wakati unapoona yanapungua/kuisha ili waendelee

kuyeyusha chakula wanachokula Nna kupunguza joto mwilini. Kuku 1 anaweza kunywa hadi robo lita ya maji kwa siku. Kwa hiyo

utawawekea kulingana na wingi wao. Pata chombo kizuri ili uwaning’inizie juu kidogo kutoka usawa wa ardhi. Hii itasaidia

kupunguza uchafuzi wa maji na magonjwa yanayoenezwa kwa njia ya maji.



ZINGATIA= hakikisha kuwa maji ni safi na salama.

1. CHAKULA.
Ni vema kutafuta vifaa vizuri kwaajili ya kuwawekea chakula. Tafuta vyombo ambavyo utaweza kuning’iniza/tundika juu

kidogo kutoka chini kulingana na umri wa kuku. Hii itasadia sana kupunguza uwezekano wa kutosambaa kwa magonjwa hasa yale

yanayoenezwa kupitia viatu tunvyo vaa tunapoingia bandani. Pia itasaidi sana kupunguza chakula kinacho mwagika chini wakati

kuku wanapokula.

Kwa mfugaji yeyote wa kuku anapaswa kuelewa kuwa chakula cha kuku ni ghali. Hivyo ni vema kufuata taratibu vizuri katika

ulishaji na kutengeneza/kununua vyombo ambavyo kuku hataweza kumwaga chakula. Kumbuka kwamba kama vyombo siyo vizuri

basi vitamwaga chakula kingi na hivyo kukuletea hasara.

Ili kuweza kupata mazao mazuri yenye faida, ni vema ununue chakula cha kuku madukani au utengeneze wewe mwenyewe kama

nitakavyoeleza hapa chini ili uwape kuku wako chakula chenye viini lishe vyote muhimu kwa kuzingatia umri wa kuku ulionao. Kwa

vifaranga, unaweza kuwawekea chakula chini kwenye magazeti/mifuniko ya ndoo/sahani. Baada ya siku 10 unaweza kuwawekea

kwenye chombo maalum.

1. Namna ya kuandaa chakula cha kuku.
Vyakula vya kuku vinapaswa kuwa na aina/viini lishe muhimu kama vile Protini, Wanga, madini na Vitamini.
Vyakula hivyo vimegawanyika kama ifuatavyo;

o Vyakula vya kujenga mwili ni; Jamii ya kunde,samaki, dagaa,mashudu ya ufuta/alizeti/pamba,

o Vyakula vya kulinda mwili ili usipatwe na maradhi ni; Mafuta ya samaki na majani mabichi kama vile; kabichi, mchicha,majani ya

mpapai na nyasi mbichi.

o Vyakula vinavyojenga mwili/mifupa ni kama vile; Aina za madini, chokaa, chumvi na mifupa iliyosagwa.



o Vyakula vilivyotajwa vinaweza kumkuza vizuri kuku hadi uuzwaji/kuliwa kwake. Surghum Larrymeal huzuia kudonoana, huboresha

kiini cha yai na kuongeza mayai. Changanya kg 1 kwa kg 50 za pumba.

Ukosefu wa madini kama fosforasi na kalsiam husababisha matege, vidole kukunjamana, kufyatuka kwa misuli ya magoti, kuwa

kilema na kupofuka macho kwa kuku.

Mfugaji wa kuku anaweza kununua vyakula hivi kwenye maduka ya pembejeo za kilimo/mifugo. Na kama huwezi unaweza

kujitengenezea wewe mwenyewe kwa kukusanya mahitaji muhimu ya viinilishe kama ifuatavyo hapa chini;

Aina ya chakula Kiwango cha uchanganyaji (%)

Vyakula Vifaranga
(Kgs)

Kuku wa Nyama
(Kgs)

Kuku wa Mayai
(Kgs)

Mahindi 70 70 70

Ulezi 20 40 40

Mtama 20 30 30

Mpunga 40 70 70

Ngano 5 40 40

Pumba za Mahindi 10 20 20

Pumba za Mpunga10 20 20

Pumba za Matama10 20 20

Pumba za Ngano 5 15 15

Mashudu ya Nazi 10 30 40

Mashudu ya Pamba 5 10 10



Mashudu ya Alizeti 10 20 20

Mashudu ya Ufuta 10 10 5

Damu iliyokaushwa 5 5 5

Mifupa iliyosagwa 5 5 7.5

Dagaa 10 5 5

Lucina 5 5 5

Chokaa 5 5 5

Chumvi 0.50.50.5

Soya 10 20 20

Sorghum Larry Meal1 1 1

1. NB. Kabla ya kufanya kazi hii unaweza ukamuona mtaalam wa mifugo kwa ushauri zaidi kama utaona ni muhimu.

Mfano wa namna ya kuandaa kilo 100 za chakula cha kuku.

1. Mfano wa chakula cha vifaranga kuanzia umri wa siku 1-wiki 4.

VYAKULA KIASI(Kilogram) KG

Mahindi 30kg

Pumba za Mahindi 20kg

Soya 18kg

Mashudu ya Alizeti 20kg



Dagaa 5kg

Mifupa iliyosagwa 4kg

Chumvi 0.5kg

Vitamini 2.0kg

Jumla 100

1. Mfano wa chakula cha kukuzia kuanzia Wiki 4-8

VYAKULA KIASI(Kg)

Mahindi 45kg

Pumba za Mahindi 20kg

Mashudu ya Pamba 5.0kg

Soya 20kg

Dagaa 2.5kg

Mifupa iliyosagwa 5.0kg

Chumvi 0.5kg

Vitamini/Damu kavu 2.0kg

Jumla 100

MAGONJWA YA KUKU.
Kuku huweza kushambuliwa na magonjwa mengi ambayo mara nyingi husababisha hasara kubwa kwa mfugaji. Hasara hizo ni

kama vile; gharama za matibabu, upungufu wa mayai, kudumaa kwa kuku, na vifo.



Magonjwa ya kuku yamekuwa ni tishio na hukatisha tamaa sana watu wanaofuga kuku. Magonjwa mengi husababishwa

na Bakteria, Virusi, Vimelea, Minyoo, Viroboto, Chawa, Utitiri, Lishe duni au Uchafu. Lakini sauala hili limegundulika kuwa

mara nyingi makosa ni ya wafugaji wenyewe kwani maranyingi hupuuzia suala la umuhimu wa kuwaona wataalam wa mifugo

(ndege) na baadhi wanapobahatika kuwaona wataalam, basi hupuuzia ushauri wa wataalam hao.

Baadhi ya magonjwa hayo na njia rahisi ya kuyatibu ni kama ifuatavyo (nimejitahidi kutafsiri kidogo,lakini maneno mengine ni ya

kiingereza ambayo sikupata tafsiri yake kwa urahisi);

1. MAGONJWA YA NDEGE WANAOFUGWA MAJUMBANI
(HASA KUKU)

JINA LA
ASILI

DALILI KISABABISHO
(PRESUMPTIVE
DIAGNOSIS)

DALILI KUU
(CLINICAL SIGNS)

MATIBABU RAHISI LAKINI
MUHIMU NA HARAKA TENA KWA
GHARAMA NAFUU

Kideri/

Mdondo

(Newcastle

Disease)

Kusinzia,

kuhara,

kushusha

mabawa

chini,

kukosa

hamu ya

kula nk

Newcastle Virus Kuku kuharisha kinyesi

cha kijani/cheupe km

chokaa na njano,

kukohoa, kuhema kwa

shida, kutokwa na mate

mdomoni,kizunguzungu,

kishiwa na maji, kukosa

hamu ya kula,kushusha

1. Pilipili kichaa

na majivu

2. Katani/Alovera

3. Kitaalam

tumia chanjo ya NEWCASTLE.

4. Usafi wa

banda &vyombo vote.

Ndui (Fowl Pox) Vipele

kwenye

upanga

(Nodules)

na sehemu

zisizo na

manyoya.

Fowl pox Vipele kwenye

upanga,masikio.miguu na

sehemu zisizo na

manyoya.Kuku hufa hasa

wale wadogo.

o Kuku

wapewe chanjo, vitamin na

antibayotiki (kiua vijasumu).

o Uasfi

wa banda na mazingira

viimarishwe.

1. Kwa kutumia dawa za asili nilizosema hapo juu;



mabawa chini,kuku kufa

hadi 90%.

5. Usafi wa

mazingira na kuchoma moto mizoga

yote.

6. Usiruhusu

watu kiungia ovyo bandani/usiingize

kuku asiyechanjwa.

7. Fuata ushauri

wa daktari

Mafua ya kuku/

Kuvimba macho

Swollen

eyes/ Flu

Bakteria Kuvimba uso na

macho,kamasi hutiririka

kutoka puani na

mdomoni,hukohoa,huhema

kwa shida na kukoroma,

utando mweupe/njano

kwenye macho),upofu,nk

Boresha Usafi wa banda na

mazingira yake, kuku

wagonjwa watengwe na

ikibidi wachinjwe.

Muone mtaalam wa mifugo

ili upate chanjo.

Ugonjwa

unaoshambulia

mfumo wa hewa.

Chronic

Respiratory

infection.

Infections bronchitis

laringotracheitis/Chicken

Influenza (Bakteria)

Kuku hupata Mafua,

kushindwa kupumua,hutokwa

na makamasi,vifaranga

hudumaa,utagaji hupungua

na viungo vya mifupa

huvimba.

Boresha usafi, hakikisha

kuna hewa ya kutosha.

Muone mtaalam akupe

antibayotiki huponya/kwa

ushauri zaidiTenganisha

kuku wenye ugonjwa.

Gumboro/Kuhara

chokaa

Whitish

diarrhoea

Fowl typhoid Vifaranga kuharisha kinyesi

cheupe, kupungua

uzito,hushindwa

kuhema,manyoya

husimama,hutetemeka na

hatimaye hufa.

Chanja vifaranga wakiwa na

umri wa siku 1.

Zingatia usafi wa banda,

vyombo vya maji na

chakula.

Tumia mkaa.

Hakuna tiba ya kitaalam

1. Pilipili kichaa 50, twanga, changanya na majivu kikombe cha chai 1, weka maji Lita 1 wape kuku.



Viroboto/ Utitiri/ Fleas/mitesEctoparasites Fleas around the eyes,

Restlessness (Kutulia kwa

muda mrefu bila

kuchangamka)

Tumia kuweka majivu

bandani. Kitaalam tumia

dawa yenye unga kama

poda.

Papasi Soft ticks Soft ticks Sores on skin(Vidonda

kwenye ngozi), Paralysis(ku,

Anaemia

Tumia kuweka majivu

bandani. Kitaalam tumia

dawa yenye unga kama

poda.

kunyonyoka

manyoya

Minyoo/bacteria Kunyonyoka manyoya na

kubaki mtupu. Shingo kurudi

nyuma, kushindwa kula vizuri.

Tumia kinysi cha n’ombe.

Kitaalam tumia Vitamin B12

na Egg Plus Fomula.

Kuhara choo

cheupe

White

Bacillary

Diarrhoe

Zaidi ni kwa vifaranga kabla

ya wiki 4 kuhara mharo

mweupe.

Tumia mkaa, Alovera.

Kitaalam tumia OTC+

Homa ya

matumbo

Bloody

diarrhea/

Typhoid

Coccidiosis Ugonjwa huu huambukizwa

kupitia

maji/mayai/kinyesi/kudonoana

na mazingira machafu. Kuku

huharisha mharo wa kijani,

vilemba na upanga hupauka

Tumia mkaa, Alovera.

Vitunguu swaumu robo kilo

ikitolewa

maganda,ikatwangwa na

kuchanganywa na maji lita

1,chuja na kuwapa maji

yake kwa wiki 1.



kutokana na upungufu wa

damu,manyoya kusimama.

Ondoa kuku wenye ugonjwa

na usitumie mayai yenye

ugonjwa kuanguliwa

vifaranga.

Kitaalam tumia

Furazolidone.

Muone mtaalam

Kuvimba miguu Swollen

legs

Scaly legs Scales on legs(mikato

miguuni), lameness.

Tumia Alovera

Muone mtaalam

Kipindupindu cha

kuku

Fowl

Cholera

Bacteria Mharo wa njano, husinzia na

kulegea,hulala kichwa

kikining’inia kwenye

mabawa,manyoya

husimama,hushindwa

kuhema na hatimaye hufa.

Imarisha usafi wa

banda,vyombo na mazingira

yake.

Kitaalam unaweza kutumia

dawa aina ya Salfa/muone

daktari.

Mayai kuvunjika

tumboni

Broken

eggs in

abdomen

Egg peritonitis Sleepy, on PM broken eggs

with foul smell

Muone mtaalam kwa

ushauri.

2. Katani/alovera. Ipondeponde, iloweke kwenye maji usiku kucha, wape wanywe.



3. Mkaa. Kama kuku wako wanaharisha,Chukua kiasi cha mkaa, kitwange, changanya kwenye chakula, wape,

hawataharisha tena. Mama E.G.White katika kitabu chake cha Uponyaji wa Mungu Uk.64ameeleza juu ya Tiba ya

Mkaa. Jaribu uone mafanikio yake kwa kuku anyeharisha kawaida na siyo kideri.

4. Kinyesi cha Ng’ombe. Kausha kinyesi cha ng’ombe, kisage na kisha changanya na chakula cha kuku. Hii

inasaidia sana kwa kuku wanaonyonyoka manyoya.

1. MINYOO.
Hawa ni wadudu wanaoleta madhara kwa kuku na wanyama wengine pia. Kuku hupata minyoo kwa kula vyakula

vyenye wadudu/vimelea vya wadudu hao.

Dalili. Kuku Hudumaa, manyoya huwa hafifu, hupungua damu na uzito, utagaji wa mayai hupungua, minyoo

huweza kuonekana kwenye kinyesi.

Namna ya kuzuia minyoo.

o Safisha banda mara kwa mara (ukiweza tumia dawa za kuua wadudu)

o Badilisha matandazo mara kwa mara.

o Safisha vyombo vya chakula na maji mara 2/3 kwa siku.

o Tenganisha kuku wakubwa na wadogo.



o Wape kuku dawa za kuzuia minyoo kila baada ya miezi 3.

o Muone mtaalam kwa ushauri zaidi.

1. MAGONJWA YANAYOWEZA KUSABABISHWA NA UPUNGUFU WA CHAKULA/VIINI LISHE.
Iwapo kuku watapewa chakula chenye viini lishe kidogo/kisicho na viini lishe muhimu kama vile; Protini, Wanga,
Madini naVitamini wanaweza kupata madhara yafuatayo;

o Kudumaa,

o Kupungua uzito,

o Kupungukiwa na damu,

o Mifupa kupinda/kuvimba/kutokuwa imara,

o Utagaji wa mayai hupungua na uangaji wake pia huwa hafifu,

o Ganda la yai huwa laini,

o Manyoya huwa machache na laini,

o Kujikunja kwa shingo/miguu na vidole,

o Kuwa na majimengi mazito chini ya ngozi ya kifuani,

o Kupata magonjwa mara kwa mara,

o Hali hii inaweza kusababisha Kuku kufa.

2. Namna ya kuzuia.

o Kuku wapewe chakula chenye mchanganyiko wa viinilishe vyote muhimu kama vile Vitamini, madini na

Chokaa kufuatana na umri/aina na mahitaji yake.

o Wapewe majani mabichi kama mchicha, kabichi na majani ya mapapai.



o Wapewe mchanganyiko wa vitamin na madini kama chokaa na chumvi kwa kiwango maalum maana ikizidi pia

yaweza kuathiri kuku.

3. MUHIMU.
Ili liziua magonjwa ya kuku na kupata faida kubwa kwa kufuga kuku, ni muhimu sana mtu anayehudumia kuku

bandani aweze kutambua haraka dalili za magonjwa ya kuku kama nilivyoeleza hapo juu ikiwa ni pamoja na

kuzingatia usafi wa banda. Ni lazima ajue tabia ya kuku ya kila siku. Kuku mgonjwa unaweza kumtambua kwa

kuangalia yafuatayo;

o Tabia ya kuku.

o Kinyesi cha kuku (mabadiliko ya kinyesi).

o Ulaji wa chakula na unywaji wa maji kama umepungua.

o Utagaji wa mayai na uimara wa mayai kama vimepungua.

o Kuku kutochangamka.

o Vifo ni dalili ya mwisho.

Kama utaona kuna kuku mgonjwa bandani basi mtenge na wenzie kama unavyowafanyia vifaranga. Ili uweze

kuwahudumia peke yao. Wengine ambao hawajaonesha dalili wapewe dawa ya kinga haraka iwezekanavyo

kupitia ushauri wa mtaalam wa mifugo aliye karibu.

Chanjo na matibabu yoyote yafuate ushauri wa mtaalam/mtengenezaji wa dawa husika bila kupuuzia ili upate

mafanikio. Hii itakuwezesha kupunguza/kuponya magonjwa na kupunguza gharama za matibabu na vifo.



Hakikisha kuwa chanjo/tiba zinatoka kwa mtaalam anayejua kutunza chanjo/dawa kwenye ubaridi unaotakiwa

kulingana na maagizo ya mtengenezaji.

1. ANGALIZO
Mambo yafuatayo yanaweza kusababisha magonjwa au kupunguza uzalishaji hivyo kuleta hasara zisizo za

lazima kwa mfugaji.;

1. Kufuga kuku wengi kwenye eneo dogo.

2. Chumba/banda lisilo na hewa na mwanga wa kutosha.

3. Banda kuwa chafu.

4. Vyombo vichache/visivyotesheleza kwaajili ya chakula na maji.

5. Vyombo vichafu vya maji na chakula.

6. Chakula kisicho na viini lishe vya kutosha/kichache.

7. Kubadili ladha ya chakula.

8. Kuchelewa kudhibiti magonjwa ya kuku.

9. Kuchanja/kutibu kuku bila utaratibu/ushauri wa kitaalam.

10. Kutishia kuku wakati wa kuingia bandani/kuwashika/kuwasumbuasumbua.

11. Mabadiliko ya hali ya hewa.

12. Kufuga kiholela bila kuwachambua.

1. MWISHO

o Chagua njia bora na rahisi inayokufaa kulingana na eneo ulilopo na mahitaji yako pia. Angalia njia itakayokupa

faida kwa gharama ndogo.



o Chagua kuku wenye uwezo wa kukua haraka, wanaostahimili magonjwa, wanaotaga mayai mengi, wanaoweza

kuangua vifaranga wengi na kuwalea.

o Chagua jogoo aliye na uzito mzuri na mwenye kucha fupi.

o Uwiano wa jogoo kwa majike iwe ni jogoo 1 kwa majike/mitetea 10.

o Kuku anayetazamiwa kuatamia mayai anatakiwa asiwe na chawa/viroboto/utitiri.

o Kuku ambaye hakidhi sifa za kuwa kuku bora anayefaa kuwa kwenye kundi inafaa aondolewe ili asilishwe kwa

hasara awapo bandani.

Waafrika tulio wengi hatuna utamaduni wa kutunza kumbukumbu. Ni vizuri basi uanze kutunza kumbukumbu za

mwenendo wa kazi zako za ufugaji wa kuku. Hii itakurahishia sana kujua faida, hasara na hata kujua namna bora

ya kuboresha ufugaji wako. Kwa mfano;

7. Kumbukumbu za uzalishaji mayai zitakuwezesha kujua kiasi cha mayai yanayotagwa kwa siku. Idadi ikiwa chini

ya 60% utagaji huo siyo mzuri hivyo utatafuta sababu ya tatizo nk. Utagaji unatakiwa uwe 70% hadi 95%.

1. Kumbukumbu ya vifo itakusaidia kujua hatari itakayokujia. Mfano vifo vikizidi 1% inaashiria tatizo la ugonjwa.

Hivyo uchunguzi ni lazima ufanyike ili kutatua tatizo.

2. Kumbukumbu za mapato na matumizi pia zitakusaidia kujua faida na hasara nk. Hapa utajua ni ghara kiasi gani

ulitumia kufuga na faida kiasi gani umepata baada ya mauzo ya mayai/kuku husika.

Hii ni mifano.

1. MAYAI YALIYOTAGWA KWA SIKU.

TAREHEKiasi cha Mayai yaliyotagwa

Asubuhi Jioni Maoni



Jumla

2. KINGA NA TIBA ZA MAGONJWA YA KUKU

TAREHEUGONJWAGHARAMA

Shs Maoni

Jumla

1. MATUMIZI YA CHAKULA KWA MWEZI

TAREHEAINA YA CHAKULAKIASI (KGS)GHARAMA

Shs

Jumla

1. KUMBUKUMBU YA MAUZO YA MAYAI/KUKU

TAREHEIDADI YA KUKU WALIOUZWAMAPATO

MAJIKE MAJOGOO MAYAI Shs



Jumla

1. KUMBUKUMBU YA MAPATO NA MATUMIZI.
MAPATO MATUMIZI

TAREHEMAUZOSHSTAREHEMANUNUZISHS

JUMLA JUMLA

1. FORMULA 100Kgs za Chakula cha Kuku

1. Mahindi yaliyoparazwa 25Kgs.

2. Pumba za Mahindi 25Kgs.

3. Dagaa/Uduvi 10Kgs.

4. Unga wa Mifupa/Bionemeal 5Kgs.

5. Chokaa/Limestone 5Kgs.

6. Mashudu ya Alizeti 5kgs.

7. Mashudu ya Pamba 10kgs.

8. Ngando ndogondogo 5kgs.

9. Machicha ya ngano/Wheat Brand 10kgs.



CHANZO: http://www.jamiiforums.com/ujasiriamali/216290-ufugaji-bora-na-rahisi-wa-kuku-wa-kienyeji-kuku-1-akuzalishie-shilingi-

milioni-1-a.html


