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RLDC na Uboreshaji wa Maisha Vijijini 

Shirika la Rural Livelihood Development Company (RLDC ni moja ya mafanikio 

ya ushirikaiano kati ya Tanzania na Uswisi kwenye mchakato wa kupambana na 

umaskini na kuboresha maisha ya jamii za vijijini. Hii ni taasisi isiyo ya kibiashara 

ili yoanzishwa mwaka 2005 na mashirika ya Intercooperation na Swisscontact, 

lengo kuu likiwa kutekeleza Programu ya kuendeleza maisha ya jamii za vijijini 

(RLDP). Programu hii inasha bihiana na Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupambana 

na Umaskini (MKUKUTA). Dhamira kuu ya RLDC ni Kuendeleza/kuboresha mifu 

mo ya masoko ili kuwawezesha wazalishaji wa vijijini kutumia

fursa zilipo kuboresha maisha yao.

Kwa sasa, RLDC inatelekeleza awamu ya pili ya mpango wake (2008-2011)

na inaweka msukumo zaidi kwenye uendelezaji wa mifumo ya masoko. RLDC 

inafanya kazi katika mikoa sita ya Kanda ya kati-Dodoma, Singida, Morogoro, 

Shinyanga, Tabora, na Manyara. Jamii nyingi maskini zinaishi katika ukanda huu 

wenye sehemu kubwa yenye hali ya mvua chache na nusu jangwa inayostawisha 

shughuli chache za kiuchumi.

Hata hivyo kuna fursa nyingi sana zinazoweza kutoa ajira na kuboresha ya 

jamii zake. RLDC inafadhiliwa na Serikali ya Uswisi kupitia shirika la Uswisi la 

maendeleo (SDC).

Kwa sasa RLDC inawezesha sekta  za pamba, alizeti, maziwa, ufugaji wa kuku wa 

kienyeji, mpunga na habari kupitia vipindi vya redio kwa ajili ya wazalishaji wa 

vijijini.

“RLDC inaboresha mifumo ya masoko ili kuwezesha wazalishaji wa 

vijijini kuinua maisha yao”
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Sehemu ya Kwanza 

Ufugaji wa kuku wa asili kwa ‘Mfumo wa Bariadi’ 

1.0 Utangulizi 

Mwaka 2008/9 RLDC ilifanya majaribio ya mfumo wa ufugaji wa kuku wa asili kupitia 
vikundi vidogo vya wafugaji wa vijijini katika vijiji vya Bupandagila na Mbiti, Wilayani 
Bariadi katika Mkoa wa Shinyanga. Huu ni ufugaji wa ushirika unaolenga kusaidia 
wazalishaji wadogo wa mazao ya kuku. Utaratibu huu unahusisha mgawanyo wa 
kazi katika ufugaji ili kurahisisha na kusaidiana majukumu na gharama. 

Lengo kubwa la  majaribio haya ilikuwa ni kuona kama mfugaji mmoja angepunguziwa 
majukumu yake katika uzalishaji ili kuongeza uwezo wake wa uzalishaji. Vijiji husika 
vilifanikiwa kuongeza uzalishaji kutoka wastani wa kuku watano hadi kufikia kuku mia 
moja katika miezi michache. Mafanikio ya mradi huu ndio chachu iliyofanya RLDC 
kuona umuhimu wa kufundisha na kudurufu mfumo huu katika maeneo mengine 
ya nchi na kuweka wazi kwa watu wengine ambao watakuwa tayari kujihusisha na 
ufugaji wa kisasa na kibiashara wa kuku wa asili bila usaidizi wa wafadhili. 

Mfumo huu unaonyesha nyenzo muhimu zinazolenga kurahisisha ufugaji wa 
kuku kwa wafugaji wadogo walioko vijijini kwa kupunguza majukumu ambayo 
mtu mmoja angetakiwa kufanya katika mlolongo wa uzalishaji. Mfumo unalenga 
katika utendaji wa vikundi vidogo vidogo vinavyopewa mafunzo kulingana na kazi 
waliyochagua kufanya katika mlolongo mzima wa uzalishaji. Ufugaji wa namna hii 
unamfanya mfugaji awe na sehemu ndogo anayoimudu katika mfumo mzima wa 
ufugaji kuku (mfano kikundi kimoja kujihusisha na utotoleshaji wa vifaranga pekee 
au utafutaji wa masoko). Mfumo huu pia umeazima baadhi ya mafanikio kutoka 
mfumo uliofanyiwa kazi huko Bangladesh na kufanikiwa katika nchi nyingi zikiwemo 
za Afrika ya Mashariki. 

Licha ya ukweli kwamba mfumo huu unapunguza majukumu, pia unaongeza 
uwezekano wa wafugaji kupata huduma zingine muhimu wakiwa katika vikundi. 
Huduma hizo ni pamoja na mafunzo, mikopo, uwezekano wa kujifunza kwa pamoja 
ujuzi mpya katika ufugaji na hata kuwa na sauti ya pamoja katika soko. Katika kijitabu 
hiki utaelezwa zaidi jinsi ya kufanya kazi kupitia mfumo huu wa Bariadi. 
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2.0 ‘Mfumo wa Bariadi’ 

Mfumo huu wa uzalishaji huwaweka wazalishaji katika ushirika au kikundi kimoja 
kikubwa cha pamoja chenye taratibu, uongozi na maadili yake. Umoja huu wa 
wafugaji husajiliwa kisheria. Viongozi wa kikundi hiki (Kamati kuu ya utendaji ya 
kijiji) hutokana na viongozi wa vikundi vidogo vidogo vinavyoundwa na shughuli 
wanayoifanya katika uzalishaji (mfano wazalishaji wa chakula, wanaohusika na afya 
ya kuku n.k). Mwenyekiti na Naibu Mwenyekiti wa kikundi kidogo ndio wanaounda 
uongozi wa kikundi kikubwa (umoja wa wafugaji) cha hapo kijijini. 

Mfumo huu wa uongozi unatakiwa kuzingatia uwakilishi mzuri wa vikundi vyote katika 
jamii husika ili kuleta uwiano wa utendaji na maamuzi yanayolenga maendeleo ya 
vikundi vyote kijijini. Pia mfumo huu unasaidia uratibu wa maendeleo katika sekta 
nzima. 

Kamati kuu ya 
utendaji

Uwakilishi toka 
vikundi vidogo 

vidogo

Wazalishaji 
vifaranga 

Watunzaji
wa

vifaranga

Masoko Wazalishaji 
chakula

Kuweka 
na

kukopa

Afya ya
kuku

Mfumo wa uongozi wa umoja wa wafuga kuku kijijini 
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Kutokana na mafanikio mazuri ya kiutendaji yaliyopatikana huko Baraidi, RLDC 
imeamua kushirikisha wadau wengine wa uzalishaji katika wilaya nyingine za 
Ukanda wa Kati ili kuendeleza biashara na sekta ya uzalishaji wa kuku wa asili. 
Hata hivyo, tumejifunza kuwa mfumo ungeweza kufanya vizuri zaidi kama yafuatayo 
yatazingatiwa. 

A.	 Wafugaji wa kuku wote waliojiunga katika kikundi wawe na umoja wa wafugaji 
pale kijijini. Kwa maana ya kwamba sharti mojawapo la kuwepo katika 
kikundi ni kuwa mfugaji wa kuku wa asili. Kwa kuanzia, kila mmoja atafuga 
kuku wa umri wa mwezi mmoja hadi kufikia kuuzwa kwa wafanyabiashara. 
Wafanyabiashara, watengenezaji wa chakula, wauza madawa na watu 
wengine wote hawataruhusiwa kuwepo kwenye kikundi ila tu kama watafuga 
kuku. 

B.	 Kila mtu katika umoja wa wafugaji wa kuku anapaswa kuwa katika kundi 
mojawapo maalumu katika uzalishaji. Hiyo inamaanisha kuwa kila mfugaji 
atakuwa na kazi mbili katika ufugaji; atafuga kuku hadi umri wa kuuza na 
atajihusiha na kikundi kidogo kimojawapo katika mzungukuko wa uzalishaji. 
Hii itampa nafasi ya kujifunza mambo mengi yahusuyo biashara ya kuku. 
Vikundi hivyo vimeganyika kulingana na majukumu kama invyooneshwa 
hapa: 

•	 Utotoleshaji wa vifaranga
•	 Utunzaji wa vifaranga vya siku moja
•	 Uboreshaji na utunzaji afya ya kuku
•	 Utengenezaji wa chakula cha kuku
•	 Utafutaji wa habari na Masoko ya kuku
•	 Kuweka na kukopa 

Makundi mawili ya mwanzo yaweza kuunganishwa kulingana na hali halisi ya wadau. 
Utengenezaji wa vikundi mbali mbali utajadiliwa katika mafunzo ya awali ya umoja 
wa wazalishaji. Pia hali halisi ya wazalishaji kijijini itajadiliwa kama kuwa na makundi 
yote ( mawili ya mwanzo) ama kuwa na kundi moja tu katika hayo. 
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3.0 Shughuli za vikundi 

3.1.	 Kikundi cha watotoleshaji vifaranga 

	 Hiki kitakuwa na jukumu la kulea kuku wazazi wenye sifa inayopendwa 
na kikundi na wanaweza kuchanganya mbegu ili kupata kuku bora.  Kwa 
kuanzia, kikundi kitatumia njia za asili za kutotolesha na baadaye kulingana 
na uhitaji kuongezeka waweza kuamua kutumia viatamizi. RLDC kupitia 
watendaji wake vijijini itakusanya habari muhimu kuhusu viatamizi na 
kuhakikisha habari hizi zinawafikia wahusika wa kikundi. 

3.2 .	 Kikundi cha Walezi wa vifaranga 

	 Hiki kinahusisha vifaranga wa siku moja hadi wiki tano. Wanakikundi 
watawajibika kuchukua vifaranga toka kwa watotoleshaji na kuvilea hadi 
kufikia umri tajwa. Wanakikundi watawajibika kuwapa chanjo na madawa 
muhimu kulingana na magonjwa yanayojulikana katika eneo husika. 
Wanachama wa kikundi hiki watahitajika kuwekeza katika chanjo na 
mahitaji mengine mengi yatakayohitajika kwa ajili ya afya bora ya kuku. 
Pia watahitajika kuwekeza katika mabanda mazuri yenye kutunza vifaranga 
mbali na maadui mbalimbali na uambukizo wa magonjwa. Baada ya wiki 
tano, vifaranga watauzwa kwa wanavikundi wengine watakaowatunza hadi 
umri wa kuuzwa au kutunzwa kama kuku wa mbegu. Hata hivyo, wakati wote 
wa utunzaji, wanachama watahitaji huduma toka kwa kundi linaloshughulika 
na afya ya kuku pamoja na watengenzaji wa chakula. 

 3.3.	 Kikundi kinachohusika na afya ya kuku. 

	 Wanachama wa kikundi hiki watafundishwa namna bora ya kutambua 
magonjwa, kuchanja kuku na kutibu magonjwa mbalimbali ya kuku. 
Wanachama wa kundi hili watafanya kazi kwa karibu na wataalamu wa 
serikali waliopo katika eneo lao ili kuboresha huduma yao pale wanapoona 
wanahitaji utaalamu zaidi. Wanachama wa kikundi hiki watalazimika 
kuwekeza katika kununua madawa, chanjo na vifaa vya kutunza baridi. 
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3.4.	 Kikundi cha watengenezaji chakula 

	 Hiki kitahusika na kuchanganya chakula na kusaga kulingana na mahitaji 
yaliyopo. Kikundi kitazingatia aina ya vyanzo vya vyakula vinavyopatikana 
katika maeneo yao. Chakula kinachochanganywa kitaalamu husaidia 
kupunguza muda wa kuku kufikia muda wa kuchinjwa. Wanachama wa 
kikundi hiki watahitajika kuwekeza katika kununua vifaa vya kusagia na 
kuchanganya chakula. 

3.5.	 Kikundi cha masoko 

	 Kikundi kitahusika na kutafuta habari za masoko ndani na nje ya kikundi na 
kuwaunganisha wafugaji na wanunuzi mbali mbali toka masoko mengine 
kwa bei nzuri. Wanachama wa kikundi hiki watahitajika kuwekeza katika 
gharama za usafiri kwa ajili ya kutafuta masoko. 

Chombo cha asili cha kutunza joto – vifaranga 
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3.6.	 Kikundi cha kuweka na kukopa. 

	 Wanachama wake watasimamia shughuli zote za kuweka na kukopa kwa 
wanachama wote wa umoja katika kijiji husika. RLDC imekusudia kutumia na 
kufundisha wafugaji mfumo wa kuweka na kukopa unaotumiwa na shirika 
la Care International. RLDC haitatoa mtaji wowote ila kupitia mfumo huu, 
tunatarajia kwamba vikundi vitajiwekea malengo mahususi ya kuwafanya 
wanachama wote waweze kuweka ili wawe na nafasi ya kukopa hapo baade. 
Kikundi pia kitajiwekea taratibu mbalimbali za kuweka na kukopa ikiwa ni 
pamoja na viwango maalumu na vipindi vya kuweka, kuchukua mkopo 
na kurudisha na riba zake. Taratibu zote zitathibitihwa na kupitishwa na 
wanachama wote kabla hazijaanza kutumika. 

Jedwali hapo chini linaeleza kwa kifupi kila kikundi, majukumu yake, ujuzi unaotakiwa 
(ambao kila kikundi kitafundishwa) pamoja na eneo la uwekezaji. 

Jina la kikundi
Watotoleshaji 
wa vifaranga

Watunzaji wa 
vifaranga

Afya ya kuku

Watengeza 
chakula

Masoko

Kuweka na 
kukopa

Jukumu
Kuku wazazi

Kulea vifaranga

Afya ya kuku

Utengenezaji wa 
chakula bora

Habari za 
masoko

Kuweka na 
kukopa

Ujuzi unaohitajika
Kuku wazazi bora
Matunzo mahususi ya 
kuku
Chakula na nyumba bora
Magonjwa ya kuku
Magonjwa
Nyumba za vifaranga
Chakula cha vifaranga
Udhibiti wa magonjwa
Mchanganyiko bora wa 
chakula
Madawa na kinga 
Matumizi bora ya dawa 
na vyakula
Vyanzo bora vya vyakula
Utengenezaji wa chakula
Matumizi sahihi ya 
chakula kwa umri
Utafutaji wa masoko
Namna ya kupata habari 
za masoko
Namna ya kuweka 
kumbukukumbu za 
kuweka na kukopa

Eneo la kuwekeza
Kuku bora - wazazi

Nyumba bora zenye 
joto mahususi
Vifaa vya kulishia
Chanjo na madawa
Sanduku la kutunzia 
dawa (Cold box)

Vyanzo vya vyakula
Vifaa vya 
kuchanganyia na 
kusagia
Gharama za usafiri 
na kupata habari za 
masoko 
Kuweka na kukopa
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4.0 Uongozi 

Kama ilivyoelezwa hapo juu, kila kikundi kidogo kitachagua mwenyekiti na naibu 
mwenyekiti kutoka kwa wanachama wake. Umoja wa wafugaji kama kikundi kikuu 
cha wafugaji watachagua mwenyekiti na naibu katibu wake ambao hatakuwa 
na madaraka katika vikundi wanavyotoka.  Viongozi wa vikundi (Mwenyekiti na 
naibu wake) watatengeneza kamati kuu ya uongozi wa ushirika na watakutana 
kadiri inavyohitajika na mujibu wa makubaliano ya mipango ya kikundi. Kamati ya 
utendaji itapokea taarifa toka kwa viongozi wa kila kikundi ni kitakuwa na maamuzi 
ya mwisho katika umoja. Kamati hii itakuwa na maauzi juu ya usafirishaji wa kuku 
ndani ya umoja. Pia kamati itafanya maamuzi juu ya bei za: 

•	 Vifaranga wa siku moja
•	 Vifaranga wa wiki tano
•	 Dawa, chanjo na huduma zake
•	 Chakula cha kuku
•	 Changizo la huduma ya masoko ya pamoja
•	 Taratibu zote na riba za mikopo

Kumbuka kwamba; wanachama wa kila kikundi watafundishwa kulingana na mahitaji 
ya utendaji wao. Wanachama wote watapatiwa vitini vya kila somo wanalofundishwa 
kwa ajili ya kumbukumbu zao.       
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5.0 Mwisho 

RLDC inatarajia kuwa mfumo huu utaleta manufaa makubwa kwa wafugaji wa kuku 
wa asili kwa kubadilisha mfumo holela wa ufugaji ili kupata kuku bora, wenye bei nzuri 
katika soko na idadi inayoweza kutegemewa kila wanapohitajika. Pia tunaamini kuwa 
mfumo wa masoko utaboreshwa kwani kila mtu atajishughulisha na jukumu moja 
analoweza kulimudu vizuri kwa muda muafaka. Ongezeko la kuku bora linatarajiwa 
kuongeza ulaji wa kuku mijini na vijijini na hivyo kuboreha afya za walaji kwa kupata 
protini nyingi zaidi. Hali hii inatarajiwa kuongeza kipato kwa wafugaji wa kuku wa 
vijijini na hivyo kuoboresha maisha yao. Serikali pia inatarajiwa kunufaika na mfumo 
huu kwani mapato kupitia kodi mbalimbali yataongezeka. RLDC inatamani kuona 
wadau wa kuku wa asili wanaweza kuuza kuku katika masoko makubwa ya ndani na 
nje ya nchi. 
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Jengo la NBC

Ghorofa ya Pili, Mtaa wa Nyerere

S.L.P. 2978, Dodoma, Tanzania.

Simu +255 26 2321455,  Faksi +255 26 2321457.

Barua pepe: info@rldc.co.tz.

Tovuti: www.rldc.co.tz.


