
UFUGAJI BORA WA KUKU WA KIENYEJI

Idadi ya wanyama wanaofugwa kwa chakula imezidi ile ya binadamu zaidi ya mara mbili

kote ulimwenguni. Kuna maelfu ya wanyama kote duniani ilihali ni wachache tu

wanaoweza kufugwa. Kati ya hawa wanyama, ni aina nne (Ng'ombe, kondoo, mbuzi na

kuku) wanaochukua asilimia 95% ya wanyama wote wanaofugwa. Wanyama hawa

hupatikana katika nchi za hari kwenye nyanda za chini. Lakini kati ya mifugo hawa,

kuku ni maarufu katika nchi za hari na hata kote ulimwenguni.

Lengo la makala haya ni kutoa maelezo ili kusaidia wafugaji wa kiwango kidogo katika

nchi zinazostawi, katika kupunguza umaskini. Sehemu ya kwanza (I) itatoa maelezo

kuhusu ufugaji na hasa ufugaji wa kuku, Sehemu ya pili (II) itaangazia maswala

yafuatayo katika kuinua hali ya uchumi kwa kufuga kuku:

1. Kuendeleza ufugaji wa kuku za kienyeji kwa kutumia njia zisizohitaji gharama nyingi.

2. Kutafuta mbinu na njia muafaka za kuzalisha viwango vya kuku bora kwa njia ya

kiasili.

3. Matumizi ya njia za kiasili au zile zisizo gharimu pesa nyingi kutibu na kuzuia

magonjwa ya kuku.

SEHEMU YA I: MAELEZO KUHUSU UFUGAJI WA KUKU KATIKA NCHI.

ZINAZOENDELEA NAFASI YA MIFUGO

Licha ya kukosa mashamba makubwa ya kuendeleza ufugaji wa ng'ombe, jamii nyingi

katika nchi za hari (tropics) hupata nafasi ya kufuga kuku kwa kiwango kidogo. Idadi ya

wanyama wanaofugwa huongezeka sambamba na ile ya watu. Idadi ya watu

inapoongezeka ndipo ile ya mifugo huzidi.

Idadi kubwa ya watu huhitaji chakula kingi na matumizi huongezeka, hivyo basi watu

hufanya bidii kuzalisha chakula na mapato kutoka kwa shamba.

Ufugaji wa ng'ombe na wanyama wanaohitaji lishe kwa wingi huhitaji kiasi kikubwa cha

shamba ili kupanda mimea na lishe la mifugo. Ukilinganisha na ufugaji wa kuku,

utahitaji mabaki ya vyakula na sehemu ndogo ya shamba. Ufugaji wa kuku umeweza

kunawiri hata pasipo fedha.

Katika nchi za hari ufugaji wa kienyeji hautahitaji kazi nyingi, kazi hii hufanywa na akina



mama na watoto. Kwa kawaida katika nchi hizi kazi nyingi za nyumbani hutekelezwa na

mama. Vyakula vya kuku vyaweza kutoka kwa:

1) Mabaki ya chakula,

2) Mabaki ya mimea,

3) Mabaki kutoka jikoni na

4) Vyakula vya kujitafutia (kwa mfano kwekwe, mbegu, wadudu, nyongonyongo, n.k).

Mfumo wa kufuga kuku kwa njia ya kienyeji hutumia viungo vinavyopatikana kwa urahisi

na kuimarisha hali ya kiuchumi na chakula bora kwa jamii.

Ni muhimu sana kufuga mifugo hata ikiwa ni kwa kiwango kidogo kwa sababu ya

1) Chakula bora na kuongeza mapato ya jamii kwa viwango vya kuridhisha;

2) Mifugo ni hakiba au banki, faida yake

huzaana tu kama riba ya benki;

3) Mifugo yaweza kuuzwa ili kugharamia karo ya wanafunzi,

malipo ya hospitali, gharama nyingine za nyumbani na hata shambani;

4) Kwa matumizi ya kijamii (kwa mfano kulipia mahari, shughuli za kidini, n.k);

5) Mifugo husaidia katika kukabili wadudu, kwekwe na kuimarisha rutuba kutokana na

mbolea ya kinyesi. Ni bayana kwamba mifugo ni muhimu sana kwa mkulima yeyote

yule.

UMUHIMU WA UFUGAJI WA NJIA YA KIENYEJI

Ufugaji wa kuku katika nchi zinazostawi waweza kugawanywa mara mbili:

1) Ufugaji wa kitamaduni au kienyeji pasipo kuwepo gharama, na

2) Ufugaji wa kisasa unaohitaji fedha nyingi.

Ufugaji wa viwango vikubwa kwa kuzingatia mfumo wa kisasa ni maarufu katika

kuzalisha kuku wa nyama na wale wa mayai. Mfumo huu hujumuisha asilimia ndogo

sana ya aina ya ufugaji.

Itafahamika kwamba mfumo wa kisasa haujaadhiri ule wa kienyeji. Idadi kubwa ya watu



katika nchi za hari hutegemea mfumo wa kienyeji kwa nyama na mayai.

Mfumo wa kisasa huhitaji pesa nyingi za kununua vyakula vya kuku. Aidha mfumo wa

kisasa huhitaji kazi nyingi ili kutekeleza. Mfumo wa kisasa umefaulu katika nchi

zilizostawi kutokana na hali nzuri ya kiuchumi katika kuzalisha (kuku wa hali ya juu,

kuangua vifaranga kwa stima, vyakula vilivyo na madini mengi, vifaa na zana za

mashine, utaalamu wa hali ya juu n.k). Haitafaa sana kuanzisha mfumo kama huu

katika vijiji vya mataifa yanayostawi.

"Mageuzi" katika ufugaji (kuambatanisha mfumo wa kisasa pamoja na ule wa kienyeji)

yamefanyiwa majaribio katika mataifa yanayostawi tangu miaka ya 1950. Matokeo ya

kuku wapatao 200 hadi 300 kwa shamba moja hayajawai kufaulu. Hasara imepatikana

na waweza kuona nyumba zilizokuwa na kuku bila chochote, pesa nyingi zimepotea na

kuku hawapo.

Mfumo wa kienyeji ni bora (Katika hali ya kiuchumi) iwapo idadi ya kuku haitazidi kuku

50. Ni rahisi kuweza kuwatunza kuku, kwani hakuna gharama nyingi. Iwapo vyakula au

zana za kisasa zitanunuliwa, basi haitakuwa kwa viwango vikubwa. Mazao ya nyama

na mayai yataleta faida.

Sehemu nyingi katika mataifa yanayostawi hakuna stima, katika nchi za hari, ufugaji

kwa kiwango kidogo umeweza kufaulu na kuimarisha uchumi.

FAIDA ZA UFUGAJI WA KUKU KWA NJIA YA KIENYEJI

Faida za uzalishaji kuku ili kuimarisha uchumi kwa njia hii zimepuuzwa na viongozi na

wafadhili.

Kuku huleta faida kwa jamii kama tulivyoona katika sehemu ya I. Zaidi ya hayo, ufugaji

wa kuku waweza kuimarishwa pasipo gharama nyingi ukilinganisha na mifugo wengine.

· Hutupatia fedha kwa kuuza nyama na mayai

· Mayai ni chakula kilicho na madini muhimu na kisicho ghali katika soko lolote. (madini

kama methionine na cystine), madini haya ni muhimu sana kwa afya ya watu hasa

watoto wachanga. Pia hutupatia protini.

· Kinyesi cha kuku ni mbolea safi

· Kiwanda asilia cha kutotoa vifaranga

· Gharama za kuanzisha na kuendeleza ni nyepesi



· Kitoweo chepesi na rahisi kwa wageni, kitoweo hakihitaji hifadhi hutumika mlo mmoja

au miwili na kumalizika

· Jogoo hutumika kama saa inapowika

· Manyoya ya kuku hutumika kutengenezwa mapambo mbalimbali, mito na magodoro

· Kuku wanahisimu wadudu waharibifu

Kuku ndiye mnyama wa kipekee anayeweza kuishi mahali popote hapa ulimwenguni

bila kuadhiriwa

na viwango vya hali ya hewa. Ufugaji wa kuku ndio shughuli inayofanyika kwa wingi

duniani kuliko ufugaji wa aina yeyote. Kuku hunawiri vyema katika nchi za hari kutokana

na uwiano uliopatikana wakati wa mwanzo binadamu alipofuga Asian jungle fowl aina

ya kuku-mwitu. Mayai pia yaweza kuhifadhiwa kwa urahisi na huchukua nafasi ndogo

kuliko aina ya bidhaa zozote za mifugo. Mayai yaweza kuwekwa mahali kwa muda

mrefu bila kuhitaji barafu. Hautahitaji kuhifadhi kuku kwa njia yoyote, kwani nyama yake

hupatikana pale unapohitaji kwa kuchinja.

Upungufu wa kuku wa kigeni ukilinganisha na wale wa kienyeji ni kama ufuatao:

• Kuku wa kigeni hawawezi kukalia na kuangua mayai, hivyo basi wahitajika kununua

vifaranga (gharama);

• Vifaranga wa kigeni huhitaji utunzaji maalum na vyakula maalum (gharama);

• Kuku waliozalishwa kwa njia ya kisasa huhitaji chakula kingi ili kutaga mayai

(gharama);

• Kuku wa kisasa huhitaji zaidi kuchanjwa dhidi ya magonjwa (gharama)ukilinganisha na

wa kienyeji (japo nao huhitaji chanjo);

• Kuku wa kutaga mayai huhitaji mwangaza wa stima (saa 14 kwa siku) ili kutaga mayai

(gharama)

Kwa kuongezea, rangi ya nyama na mayai ya kuku wa kienyeji huvutia kuliko ile ya

kuku wa kisasa.

Hivyo basi jaribu kuendeleza na kuhimiza ufugaji wa kuku za kienyeji.

Iwapo mkulima ana jogoo mmoja na kuku kumi na mbili, basi kila mwezi waweza kupata

kuku akikalia mayai 10-12 kwa mwezi (mayai yote kwa wakati mwingi hayataanguliwa)

kuna hakikisho la kupata vifaranga vinne kila mwezi. Kuku mzima atachukua miezi



minne kuchunga vifaranga walioanguliwa. Kwa hivyo, kati ya kuku wote kumi na mbili

kila mara kutakuwa na kuku wane wakitunza vifaranga, huku wale wengine wanane

wakitaga mayai.

Kuku waliofugwa kwa njia ya kitamaduni hupata vyakula vyao kwa kutafuta mbegu,

wadudu nyongonyongo, n.k; Lakini kuku hawa hukosa vyakula vya kutosha vilivyo na

nguvu ili waweze kutaga mayai. Vyakula vya kutoa nguvu daima huwa ni haba.

Waweza kuwalisha kuku kwa nafaka ili wapate chakula cha nguvu (mfano kilo moja ya

nafaka iliyopondwa kila siku kwa kuku 10), nafaka hii yapaswa kuwa kavu. Vifaranga

wapewe kiasi kidogo cha nafaka au mchele wiki za kwanza. Kuku wanaolishwa nafaka

baada ya kujitafutia chakula nje huongeza idadi ya mayai (kutoka asilimia 20-25% hadi

40-50%). Kuna umuhimu wa kuhifadhi nafaka kama lishe badala ya kuuza kwani

utapata mayai mengi ambayo baadaye utaweza kuuza.

Hautahitaji kununua vyakula vya protini kwani kuku hujitafutia lishe la protini.

Ikiwa hauna nafaka, waweza kutumia vyakula vya mzizi au ndizi. Vyakula vya aina hii

hata hivyo, huwatatiza kuku wanapovitonogoa, kiwango cha mayai sio kikubwa kama

cha wale wanaolishwa nafaka.

Kwa kuwalisha kuku kwa nafaka utapata hakikisho la mayai manne kwa siku kutoka

kwa wale kuku wanane. Iwapo hakuna nafaka, kati ya kuku wanane wanaotaga utapata

mayai mawili tu kwa siku.

Ni bora kutumia nafaka hii kama lishe kuliko kuuza na hatimaye kununua vyakula vya

dukani.

Kuku kumi na mbili na jogoo mmoja wanaolishwa kwa kilo moja ya nafaka kila siku

waweza kuelezwa hivi:

• Waweza kuuza kuku wanne kila mwezi na kujaza pengo hilo na wale vifaranga

(vifaranga wanne huanguliwa kila mwezi) na

• Dazani kumi za mayai kila mwezi (mayai manne kila siku).

Kwa mwaka mmoja waweza kukadiri ile faida utakayopata na vile hali ya kiuchumi

yaweza kuinuliwa katika mataifa yanayostawi.

Hata hivyo faida hii haitaafikiwa iwapo magonjwa hayatazuiwa au kukabiliwa kama

ifuatavyo.



TEKELEZA UTARATIBU WA KUZUIA MAGONJWA

Magonjwa ndio husababisha hasara katika mfumo wa ufugaji wa kuku. Kuku

waliochanjwa dhidi ya magonjwa hudumisha afya bora. Jaribu kila mara kuzuia

magonjwa, kwani kuzuia ni bora kuliko kuponya. Kinga yaweza kutolewa mara kwa

mara (kila baada ya miezi mitatu) dhidi ya magonjwa yafuatayo:

Ugonjwa wa Newcastle

Ugonjwa huu ndio huadhiri kuku na kusababisha hasara katika nchi za hari. Virusi vya

ugonjwa huu huenea kwa kasi na rahisi kiasi cha kusababisha vifo kwa asilimia 100%.

Dalili za kwanza ni shida ya kupumua na kung'amua hewa, sauti kama ya kikohozi na

kutokwa mate. Kinyesi chaweza kuwa na rangi ya kijani kibichi. Hadi sasa hakuna

dawa.

Waweza kuzuia ugonjwa huu kwa kutoa chanjo. Dawa za chanjo hupatikana kote

ulimwenguni hata katika nchi za hari kwenye vipimo vya vitone mia moja. Madawa haya

yaweza kuhifadhiwa kwa muda. Waweza kuweka kwa wiki moja mbali na jua au joto

kali (Chanjo hii ni ya kipekee, kwani aina nyingine ya chanjo huwekwa kwa friji).

Waweza kutoa chanjo kwa kutia vitone kwenye mdomo. Kuku wote (wakubwa kwa

wadogo) wapaswa kupewa chanjo baada ya kila miezi mitatu.

Minyoo

Minyoo kama chango (roundworms) na tegu (tapeworms) huadhiri kuku wa kienyeji.

Kuku hukosa hamu ya chakula, mayai hupungua na magonjwa mengine hushambulia.

Ni bora basi kutoa minyoo.

Mchanganyiko wa madawa ya aina tatu ndio hutumiwa kuangamiza minyoo, madawa

haya ni piperazine, phenothiazine na butynorate. Madawa haya hupatikana kama

vidonge (tumia kidonge 1 kwa kuku mzima na 1/2 kwa vifaranga). Iwapo hautapata

dawa hii, waweza kutumia Panacur au dawa nyingine ya kuangamiza minyoo. Wapatie

kuku dawa ya minyoo kila baada ya miezi mitatu.

Wadudu



Wadudu kama chawa au utitiri husumbua kuku katika ufugaji wa kienyeji. Chawa au

utitiri husababisha harara ya ngozi, kuku walio adhiriwa hupata shida na kukosa

usingizi. Hali hii hupunguza kiwango cha mayai na uzito wa kuku.

Tumia asilimia 5% ya unga wa malathion kwa kupulizia kuku (puliza kwa chupa uliyo

toboa mashimo) pulizia kila kuku ili kuzuia chawa na utitiri (kilo moja ya unga huu

yaweza kutibu kuku 150). Pulizia dawa hii baada ya kila miezi mitatu, waweza kupuliza

kwa wakati mmoja wa kutoa chanjo na dawa zilizotajwa hapo juu. Puliza unga huu pia

kwenye viota vya kuangulia mayai.

Waweza kutayarisha 5% ya malathion kwa kuchanganya 25% ya unga wa malathion

(kiwango cha kilimo) na sehemu nne za jivu kutoka jikoni.

Magonjwa ya mapafu

Magonjwa ya mapafu huadhiri njia inayopitisha hewa na kuambatanisha mate na sauti

kama ya kikohozi. Ugonjwa huu huenea polepole. Uambukizanaji pia hutokea kwa

polepole na vifo sio kwa wingi. Hata hivyo, kutaga mayai na uzito hupungua. Shida hii

yaweza kusambaa hata kutoka mahali vifaranga huanguliwa hadi pale walipouzwa.

Tylosin19 ndio dawa inayoweza kutibu magonjwa ya mapafu. Kiasi cha 35mg ya tylosin

hutosha kuku mmoja (kiwango hiki hufaa kuku na hata vifaranga) dawa hii husimamisha

madhara kutokana na magonjwa ya mapafu. Tibu kuku kila baada ya miezi mitatu,

waweza kutekeleza kwa wakati mmoja wa kutoa kinga na kuangamiza minyoo. Tylosin

hupatikana kwa pakiti ndogo ya 4gm.

Waweza kutayarisha dawa hii kwa kutumia maji na 35gm ya tylosin (gramu nne kwa

vikombe viwili vya maji), kiasi hiki chaweza kutolewa kwa vitone kwa kila kuku.

…………………………….//………………………….

KWA UFUPI (SUMMARY)

Kabila za Kuku

Si rahisi kupata kabila halisi (pure breed) au kizazi halisi (pure line) za kuku wa kienyeji

kutokana na mwingiliano wa vizazi kati ya aina mbalimbali za kuku hao. Lakini hata

hivyo baadhi ya kuku wa kienyeji wanaweza kutambuliwa kutokana na maumbile yao

kwa mfano



1. Kuchi

Warefuna wenye kusimama mgongo ukiwa wima

Wana manyoya machache mwilini na vilemba vyao ni vidogo

Majogoo huwa na wastani wa kilo 2.5 na mitetea kilo 1.8

Mayai gram 45

2. Ching'wekwe (Umbo dogo)

Hupatikana zaidi Morogoro na umasaini

Majogoo kilo 1.6

Mitetea kilo 1.2

Yai gram 37

kuku hawa wanafaa sana kwa biashara ya mayai kwa kuwa hutaga mayai mengi sana.

3. Umbo la Kati

Majogoo kilo 1.9

Mitetea kilo 1.1

Mayai gramu 43

Hukua upesi na hupata kinga upesi baada ya kuwachanja dhidi ya ugonjwa wa Mdondo

(New Castle)

4. Singamagazi

Hupatikana zaidi Tabora

Majogoo wana rangi ya moto na mitetea rangi ya nyuki

Majogoo kilo 2.9

Mitetea kilo 2

Mayai gramu 56

5. Mbeya

Wanapatikana Ileje Mbeya na asili yao ni Malawi

Mjogoo kilo 3

Mitetea kilo 2

Mayai gramu 49



Uwezo wao wa kuatamia mayai na kuangua ni mdogo sana ukilinganisha na kuku

wengine

6. Pemba

Maumbo ya wastani na miili myembamba

majogoo kilo 1.5

mitetea kilo 1

mayai gramu 42

7. Unguja

Hawatofautiani sana na wa Pemba

Vilemba vyake ni mchanganyiko- vidogo an vikubwa

Majogoo kilo 1.6

Mitetea kilo 1.2

Mayai gramu 42

SIFA ZA KUKU WA KIENYEJI

Wastahimilivu wa Magonjwa

Wana uwezo wa kujitafutia chakula

Huatamia, kutotoa na kulea vifaranga

Wanastahimili mazingira magumu(ukame, baridi n.k)

Nyama yake ina ladha nzuri

KATIKA KUWAENDELEZA KUKU WA KIENYEJI NI VYEMA

Wajengewe nyumba bora

Wapewe kinga dhidi ya ugonjwa wa Mdondo (New Castle), Ndui (Fowl Pox) pamoja na

kinga ya minyoo.

Malezi bora ya vifaranga

Kuwapatia chakula cha ziada pamoja na maji ya kunywa ya kutosha.

NYUMBA BORA



Eneo inapojengwa nyumba au banda la kuku liwe

Linafikika kwa urahisi

Limeinuka juu pasituame maji

Pasiwe na pepo zinazovuma

Vifaa kama miti, nyasi, makuti, fito, udongo mabanzi ya miti, cement, mabati n.k

Sifa za Nyumba Bora ya Kuku
Paa imara lisilovuja

Kuta zisiwe na nyufa

Sakafu isiwe na nyufa

Madirisha ya kutosha kupitisha hewa

Iwe na mlango wa kuingia kufanya usafi

Iwe na ukubwa (nafasi) unaolingana na idadi ya kuku. Wastani wa kuku 10-15 kwa mita

moja mraba

Mambo muhimu ndani ya nyumba

Chaga za kulalia kuku

Sakafu iwekwe maranda (wood shavings), makapi ya mpunga, n.k

Viota vya kutagia mayai sentimita 35x35x35 na idadi ya viota iwe nusu ya idadi ya kuku

waliofikia hatua ya kutaga na viwekwe sehemu iliyojificha (faragha)

UATAMIAJI WA MAYAI

Kuna njia 2

Njia ya kubuni (incubators)

Asili

Kumuandaa kuku anayeatamia

Weka maranda au majani makavu ndani ya kiota

Anapokaribia kuatamia toa mayai ndani ya kiota pamoja na maranda, hakikisha mikono

haina manukato

Nyunyiza dawa ya kuua wadudu (viroboto, utitiri n.k) ndani ya kiota, pia mnyunyizie

dawa kuku anayetarajia kulalia mayai



Rudisha mayai kwenye kiota ili kuku aanze kuatamia

Kwa kawaida kuku hulalia mayai yake kwa muda wa siku 21 ndipo huanguliwa

ULEAJI WA VIFARANGA

Kuna njia mbili

Njia ya kubuni

Njia ya asili

Njia ya ASILI

Kuku mwenyewe hutembea na vifaranga akivisaidia kutafuta chakula. Ni vizuri

kumtenga kuku mwenye vifaranga katika chumba chake pekee ili vifaranga

wasishambuliwe na kuku wengine hali kadhalika kuwalinda na wanyama na ndege

wanaoshambulia vifaranga.

Njia ya KUBUNI

Vifaranga huwekwa kwa pamoja kwenye chumba maalum na kupatiwa joto maalum,

chakula pamoja na maji. Tumia taa ya kandili (chemli), umeme au jiko la mkaa na hiyo

taa iweke kwenye mzingo(mduara) walipo vifaranga. Pia kuna kifaa kinaitwa Kinondoni

Brooder ni kizuri kwa kutunzia vifaranga. Kwa kutumia kifaa hiki kuku wanaweza

kunyang'anywa vifaranga vyao mara tu baada ya kutotoa na kuviweka kwenye hii

brooder na hao kuku wakaachwa bila vifaranga vyao, baada ya majuma matatu au

manne, kuku hao huanza tena utagaji na kuendelea na uatamiaji hadi kutotoa tena.

Kwa mtindo huu kuku anaweza kutotoa mara 5-6 badala ya kama ilivyo sasa mara 2-3

kwa mwaka. Vifaranga vikae ndani ya brooder majuma 3-4 na baadaye fungua milango

ya brooder kuruhusu vifaranga vitoke na kuzungukazunguka chumbani bila kuvitoa nje

kw kipindi cha mwezi mmoja au zaidi kutegemeana na mazingira.

KULISHA KUKU WA KIENYEJI

Kuku mkubwa huhitaji gramu 120 za chakula kwa siku, ni vizuri kuku wanaofugwa huria

(free range) kupatiwa chakula cha ziada gramu 30 kila siku nyakati za jioni.

Kuku walishwe

Mizizi-mihogo, viazi vitamu, mbatata, magimbi, n.k

Nafaka-mahindi, Mpunga, Mtama, Ulezi na Pumba za nafaka zote



Mboga-Mikundekunde, nyanya, milonge, majani ya mapapai

Matunda-Mapapai, maembe, n.k

Mbegu za Mafuta-Karanga, ufuta, mashudu ya pamba, alizeti, n.k

Unga wa dagaa

Maji

KUCHANGANYA CHAKULA CHA KUKU

Pumba………….kilo20

Mashudu ya Pamba n.k…kilo 3

Dagaa iliyosagwa………kilo 1

Unga wa majani uliokaushwa kivulini na kusagwa……..kilo 2

Unga wa Mifupa ……….kilo 0.25

Chokaa ya mifugo ……..kilo 0.25

Chumvi……………………gramu 30

Vichanganyio/Premix…gramu 25

KUPANDISHA

Uwiano wa mitetea na jogoo ni mitetea 10-12 kwa jogoo mmoja

Sifa za mtetea ni mkubwa kiumbo, mtagaji mayai mengi, muatamiaji mzuri na mlezi wa

vifaranga

Sifa za jogoo ni awe mkubwa kiumbo, miguru imara na yenye nguvu, mrefu,

upanga/kilemba kikubwa, awe na uwezo wa kuitia chakula mitetea na awe na tabia ya

kupenda vifaranga

Jogoo huanza kupanda akiwa na umri wa miezi 7-10 na kuendelea hadi miaka mitatu

na asipande watoto wake

Mitetea huanza kutaga wakiwa na miezi 6-8

MAGONJWA YA KUKU

1. Mdondo/New castle

Virus vinavyosababisha ugonjwa huu huenezwa kwa hewa

Dalili



Kuhalisha choo cha kijani na njano

Kukohoa na kupumua kwa shida

Kupinda shingo kwa nyuma

Kuficha kichwa katikati ya miguu

Kukosa hamu ya kula na kunywa

Idadi kubwa ya vifo hadi 90%

Kinga

Chanjo (New Castle vaccine) kwa mpango wa siku 3, wiki 3, miezi 3

Epuka kuingiza kuku wageni

Choma au fukie mizoga ya kuku waliokufa kwa ugonjwa

Zingatia usafi wa mazingira

NDUIYA KUKU/ FOWL POX

Virus huambukizwa kupitia jeraha au mbu

Dalili

Vidonda vyenye utando wa kahawia/purple kwenye sehemu zinazoonekana

Kukosa hamu ya kula

Vifo vingi

Kinga

Chanja vifaranga wanapofikia mwezi 1-2 kwa kutumia chanjo ya Fowl pox vaccine

Epuka kuingiza kuku wageni

Zingatia usafi wa mazingira

HOMA YA MATUMBO/FOWL TYPHOID

Kuharisha kinyesi cha kijani na nyeupe

Kuku hukosa hamu ya kula

Kuku hukonda

Vifo hutokea kidogo kidogo kwa muda mrefu

Kinyeshi hushikamana na manyoya



Tiba

Dawa aina ya antibiotic, sulfa na vitamini

Kinga

Usafi

Fukia mizoga

Usiingize kuku wageni

Chinja kuku wote mara ugonjwa huu ukiingia na safisha banda, pia pumzika kufuga kwa

miezi 6

MAFUA YA KUKU/INFECTIOUS CORYZA

Hutokana na bakitelia na hushambulia hasa kuku wakubwa

Dalili

Kuvimba uso

Kamasizilizochanganyikana na usaha unaonuka

Macho huvimba na kutoa machozi na pengine upofu

Hukosa hamu ya kula

Mbawa huchafuka na kutoa harufu mbaya

Tiba

Dawa za Antibiotic, sulfa na vitamini

KUHALISHA DAMU/COCCIDIOSIS

Husababishwa na vijidudu vya Protozoa

Dalili

Kuharisha damu

Manyoya husimama

Hulala na kukosa hamu ya kula

MINYOO

Dalili



Kunya minyoo

Hukosa hamu ya kula

Hukonda au kudumaa

Wakati mwingine hukohoa

Tiba

Dawa ya minyoo/Pipeazine citrate kila baada ya miezi mitatu

WADUDU

Viroboto, chawa, utitiri

Dalili

Kujikuna na kujikung'uta

Manyoya kuwa hafifu

Rangi ya upanga kuwa hafifu

Ngozi kuwa nene, ngumu na yenye magamba yanayodondoka kama unga

Kuzuia

Ziba mipasuko sakafuni na kwenye kuta za banda

Fagia banda mara mbili kwa wiki

Nyunyiza majivu au chokaa mara moja kwa wiki mara baada ya kufagia

Choma masalia ya mayai yaliyoanguliwa

Nyunyiza dawa kwenye viota

Weka maranda, majani makavu, makapi ya mpunga ya kutosha sakafuni ndani ya

banda la kuku

Fuata kanuni za chanjo

Tenga kuku wagonjwa wakae mbali na kuku wazima

UPUNGUFU WA VIINI LISHE KWENYE CHAKULA

Dalili

Kuku hupungua damu, uzito na kudumaa

Mifupa huwa laini na kutokuwa imara



Hutaga mayai yenye gamba laini na madogo

Huwa na manyoya dhaifu


