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3.

Utangulizi

Nguruwe ni jamii ya wanyama wasiocheua, na wenye kwato zilizogawanyika.
Wanyama wengine walio kwenye jamii hii ni pamoja na Nguruwe pori na Ngiri
Nguruwe wanafugwa maeneo mengi duniani kwa zaidi ya miaka elfu moja iliyopita
Nguruwe ni kati ya mifugo iliyoonyesha ufanisi mkubwa wa kutoa nyama na fedha kwa
kipindi cha muda mfupi na hivyo kufanya kuwa aina ya mfugo anayapependwa kwenye
nchi mbalimbali kwa ajili hasa ya nyama na fedha

Faida za ufugaji wa nguruwe

Nguruwe ni mnyama anayekuwa kwa haraka sana kuliko baadhi ya mifugo mingine
kama: Ng'ombe, Mbuzi na Kondoo

Nguruwe huzaa na kuongezeka kwa wingi

Anauwezo wa kutumia mabaki yasiyowezekana kwa matumizi mengine

Anauwezo wa kutoa mafuta kwa ajili ya kupika

Anauwezo wa kutengeneza fedha za haraka kwa ajili ya uwezo wake wa kuzaa kwa
haraka na watoto wengi

Ni rahisi kuwalisha nguruwe

Wanaweza kukuzwa kwenye eneo dogo

Nyama yake ni laini na yenye viini lishe vingi

Huzalisha mbolea iliyobora kwa matumizi ya kilimo

Aina za nguruwe

Humu nchini mwetu kuna kuu tatu za nguruwe

Nguzuwe wa kienyeji

Nguruwe weye asili ya ugenini (Exotic breed)

Nguruwe mchanganyiko (crosses): wenye mchanganyiko wa damu ya kienyeji na
ugenini ( Local x Exotic) na wenye mchanganyiko wa damu za ugenini (exotic x exotic)



Aina za Nguruwe (breeds) wenye asili ya ujenini zinazopatikana kwa wingi kwenye
mazingira yetu.

i. Large white
Sifa
e Rangi nyeupe
e Miili mikubwa
¢ Masikio yaliyosimama wima
e Wana asili ya Uingereza
e Wanauwezo wa kuzaa watoto wengi
e Wana nyama nzuri
e Wana uwezo mzuri wa ukuaji
ii. Landrace
Sifa

e Rangi nyeupe

Miili huwa na umbo refu na huonekena wembamba
Masikio yaliyolala na kufunika sehemu ya macho
Wanaasili ya Denmark

Ni wazazi wazuri

Ni wazuri kwa nyama

iii. Saddle back
Sifa
e Mwili wenye rangi nyeusi ulio na mshipi mweupe unaopitia kwenye mabega
e Masikio ya kulala
e Wana asili ya Uingereza



NB. Ainaziza nguruwe zilizotajwa hapa

juu wengi wao wamekaa Kwa muda mrefu hivyo kupoteza nasaba yake kutokana na
muingilian wa vizazi mablimbali

4, Mambo Muhimu ya Kuzingatia utapotaka kuanzisha ufugaji wa Nguruwe

Mabhitaji na Matakwa ya soko

= Ni mahali gani unapotegemea kuuza mazao yako ya nguruwe/mazao yako
yanahitajika wapi?

= Ni aina gani ya mazao ya nguruwe yanayohitajika k.m vitoto vya nguruwe,
wanaokuwa, walionenepeshwa, au ni nyama

* Nilini zao/mazao fulani ya nguruwe yanahitajika zaidi kwa bei nzuri

» Je bei za soko zikoje kwa mazao mbalimbali ya nguruwe

ii. Aina ya nguruwe utakaofuga: Aina ya nguruwe utakaofuga watategemea vigezo
mbalimbali kama
= Mabhitaji na matakwa ya soko
» Upatikanaji wa aina za nguruwe
» Aina ya matunzo unayoweza kuyahimili

iii. Upatikanaji wa vyakula na bei zake
. Aina ya vyakula vinahitajika kwa makundi mbalimbali ya nguruwe (watoto,
nguruwe wanaokuwa, wanaonenepehwa, wenye mimba, wanaonyonyesha,
madume, wenye mimba etc)
. Upatikanaji wa vyakula katika eneo na bei zake
iv. Uwepo wa taaluma/uwezo/uzoefu wa utunzaji wa nguruwe
» Je unauwezo wa kitaalam au uzoefu wa ufugaji wa nguruwe?
» Kama huna, je kuna mtaalam wa mifugo karibu au mtu mwenye uzoefu dwa
wa kukusaidia ?

5. Viwango vya Uwekezaji kwenye ufugaji wa nguruwe

= Kati ya mambo yenye garama kubwa kwenye uwekezaji wa ufugaji wa nguruwe ni
mabanda/nyumba, vyakula na ulishaji, Udhibiti wa magonjwa na garama za ununuzi
wa nguruwe.

» Hata hivyo viwango vya uwekezaji vinatofautiana kulingana na mfumo wa uzalishaji
unaoamua kuutumia.



» Kwa wastani makisio ya gharama za uwekezaji zinaweza kutofautiana kama ifuatavyo

1. Ujenzi wa nyumba/banda 14 %
2. Garama za chakula na ulishaji 70 %
3. Udhibiti wa magonjwa: 4%
4. Ununuzi wa nguruwe : 10 %
5. Mahitaji mengineyo: 2%
Jumla 100 %
6. Mifumo ya uzalishaji wa nguruwe

1. Uzalishaji mkubwa (Large scale production)
i) Ufugaji wa ndani (Confinement rearing):

. Ufugaji huu nguruwe wanafungwa ndani ya mabanda yaliyowekewa
uzio ambapo nguruwe huwekwa kwa muda wote

. Mara nyingi wanalishwa vyakula vilivyotengenezwa na vilivyokamilika
kilishe (Compounded balanced rations).

. Mfumo huu hubhitaji kiwango kikubwa cha uelewa/taaluma ya ufugaiji
nguruwe

ii) Ufugaji wa nje (Outdoor rearing):
. Mfumo huu nguruwe hukuzwa nje
" Mara nyingi hulishwa majani na chakula cha ziada cha nafaka

2. Uzalishaji mdogomdogo (Small scale production)
i) Ufugaji wa ndani
ii) Ufugaji wa nje

7. Kuanzisha ufugaji wa nguruwe

Unapoamua kufuga nguruwe ni muhimu kujiuliza maswali kadhaa, kama:

. Je kweli una nia ya dhati ya kufuga nguruwe?

" Mahitaji na matakwa ya soko, aina ya nguruwe itakayokufaa, upatikanaji wa
chakula na bei zake, utaaluma wa ufugaji ulionao

. Mfumo gani wa ufugaji unaofaa kwenye mazingira na mtaji ulionao?

" Aina ya nyumba ya nguruwe inayokufaa na inayokidhi haja ya mazingira
uliyonayo?

. Uanze na nguruwe wangapi na wa aina gani

. Je kwa hela nilizo nazo zinatosheleza kuwafuga nguruwe mpaka nitakapoanza
kupata mazao na kuyauza?. Je kama hazitoshi nitafanyaje?

8. Utunzaji wa Nguruwe
i. Nyumba/makazi ya nguruwe

* Nyumba ya nguruwe ni kati ya mambo muhimu kwenye uwekezaji na ufugaji wa
nguruwe.



» Kiasi cha nguruwe unachotaka kufuga, rika la nguruwe kwa mahitaji mbalimbali na
mfumo wa ufugaji wa nguruwe unaotaka kuufuata ni baadhi ya mambo muhimu
yatakayo kuongoza kuamua aina ya nyumba itakayofaa kuchagua

Sifa za banda bora

Sakafu:
* |nashauriwa kuwa na sakafu bora na imara. Hivyo basi sakafu iliyotengenezwa kwa
saruji na yenye mwinuko (slope), au Mabanzi imara inaweza kutumika

Kuta:

» Kuta za mabanda ya nguruwe zinatakiwa kuwa imara, ziwe na uwezo wa kuwasitiri
nguruwe wasitoke nje

» Kuta zinweza kutengenezwa kutumia vifaa vya ujenzi vinavyopatikana kwa urahisi
kwenye eneo unaloishi ili mradi tu uzingatie uimara na udhibiti wa nguruwe. Hivyo
basi vifaa kama mabanzi, fito au matofali yanaweza kutumika

Paa:

»= Paa ni muhimu sana kwa nguruwe ili kumsaidia kuhimili mabadiliko ya hali ya hewa
mfano kumkinga nguruwe na jua au mvua kwani nguruwe wanauwezo mdogo wa
kustahimili mabadiliko ya hewa kwa sababu ya kutoweza kutoa jasho vilevile mwili
wake kuwa na mafuta mengi.

* Paa liwe na urefu wa kutosha ili litoe nafasi ya kuingiza hewa ya kutosha ndani ya
banda hasa kama ukuta umezibwa (solid walls)

= Hivyo basi paa linaweza kupauliwa vizuri kwa nyasi, makuti, bati n.k

» Banda lililopauliwa vizuri kwa nyasi lina uwezo wa kuhifadhi hali nzuri ya hewa ndani
ya banda ila haliwezi kudumu kwa muda mrefu.

* Paa la bati kama likipauliwa vibaya halina uwezo wa kuhifadhi mazingira mazuri ya
hewa. Lakini kama likipauliwa vizuri linaweza kuhifadhi mazingira mazuri na kudumu
kwa muda mrefu.

Mfumo wa kuondolea mkojo na kinyesi
» Unapotengeneza banda la nguruwe hakikisha unaweka mfumo mzuri wa kuondoalea
mkojo na kinyesi. Vilevile hakikisha kuwa mkojo na kinyesi hakitapakai ovyo ovyo
kwani inaweza kuwa chanzo cha kueneza magonjwa hasa minyoo.

9. Utafutaji wa nguruwe/Ununuzi wa nguruwe

» Mambo muhimu ya kuzingatia wakati wa kutafuta/kununua nguruwe kwa ajili ya
ufugaji ni

» Lengo la ufugaji ambalo litakusaidia kubaini aina ya nguruwe watakaofaa

= Ni vyema kununua nguruwe toka kwenye shamba au mfugaji mwenye sifa ya kuwa na
nguruwe wazuri, na amablo halina taarifa mbaya ya magonjwa n.k

» Tafuta taarifa na ikiwezekana fanya ukaguzi wa shamba unalotaka kununua nguruwe
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Huduma na matunzo ya makundi mbalimbali ya nguruwe

Huduma na matunzo ya watoto wa nguruwe

1.

Huduma na matunzo kwa nguruwe anayekaribia kuzaa

Matayarisho ya chumba cha kuzalia

Hakikisha kuwa chumba cha kuzalia kina nafasi ya kutosha

Fanya marekebisho na ukarabati muhimu kama vile kukarabati sehemu
zilizobomoka au sehemu kuukuu

Usiache sehemu kwenye chumba hicho zitakazoruhusu watoto vya nguruwe
kutoka nje ya banda

Hakikisha mazingira ya ndani ya banda ni masafi.

Tenga sehemu ndogo ndani ya banda kwa ajili ya watoto kujihifadhi

Hakikisha kuwa hiyo sehemu inaweza kutoa hifadhi ya watoto dhidi ya baridi
Unaweza kuweka matandiko (beddings) kama majani makavu, maranda n.k ili
kujenga mazingira ya joto kwa ajili ya watoto

Kama mama nguruwe alikuwa akikaa kwenye banda jingine ambalo halikuwa
maalum kwa ajili ya kuzalia, utahitajika kumweka kwenye banda hili wiki moja
kabla ya kuzaa

Wakati wa kuzaa

e Wakati wa nguruwe kuzaa usisumbue zoezi la kuzaa kama mchakato unaendelea
vizuri. Unachotakiwa kukifanya ni kusimamia na utoe msaada kwa mama
nguruwe tu kama kuna tatizo

e Baada ya kuzaa usiwatenge watoto na mama yao

e Kata vitovu vya watoto kiasi cha sentimita 3 hadi 5 kwa wembe mpya au kikatio
kilicho safi na kilichochemshwa

e Paka madini ya joto ( tincture of iodine) kitovuni

e Hakikisha watoto wote waliozaliwa wananyonya kwa mama yao maziwa ya
mwanzo (colostrum)

e Wasaidie watoto wadhaifu waweze kunyonya

Huduma nyinginezo baada ya kuzaliwa

" Wapatie watoto madini ya chuma ndani ya wiki ya kwanza ya kuzaliwa hasa

siku ya tatu ya kuzaliwa. Hii ni muhimu kwa sababu madini ya chuma ni
muhimu kwa ajili ya kutengeneza damu. Lakini maziwa ya mama nguruwe yana
upungufu mkubwa wa madini ya chuma, vilevile watoto huzaliwa wakiwa na
kiwango kidogo sana cha madini haya. Kutompa madini ya chuma kutaathiri
ukuaji, ustahimilifu magonjwa na hatimaye kusababisha vifo

. Kata meno yaliyochongoka ya watoto, hii itasaidia kuondoa uwezekano wa

kumuumiza mama wakati wa kunyonyesha, vivile, kutoumizana wenyewe

. Hasi hasa vidume ambvyo hutavihitaji kwa matumizi ya uzazi. Njia ya kuhasi

inayotumika kwa watoto ni ile ya wazi (open method), wasiliana na mtaalam
wa mifugo ili akusaidie kwenye shoghuli hii

" Kuweka alama za utambuzi (identification). Unaweza kutumia njia ya kukata

pembezoni mwa sikio (ear notching), au kuvika vitambulisho maalum kwenye



sikio (ear tagging)



Kuwapatia watoto chakula maalum (creep feed)

Hiki ni chakula kigumu chenye mchanganyiko kamilifu wa viinilishe na
wanachopewa watoto wa nguruwe wakiwa na umri wa wiki ya pili hadi wiki
tatu

mahitaji ya watoto kipindi hiki ni makubwa kulinganisha na uwezo wa maziwa
wanayonyonya kutosheleza mahitaji hayo

Hii itawasaidia watoto kuzoea chakula kigumu, kutosheleza mahitaji yao ya
viini lishe, na hivyo huwawezesha watoto kukua kwa haraka

Kuwaachisha watoto kunyonya

Hili ni zoezi la kuwatenganisha watoto na mama yao

Zoezi hili halitakiwi kufanywa kwa ghafla. Fanya taratibu na kwa makini ili
kutowapa watoto mshituko

Wanatakiwa wazoeshwe kula vyakula vigumu taratibu kabla ya kuachishwa
kama ilivyoelekezwa hapo juu

Watoto wanatakiwa waachishwe kunyonya kwa kuzingatia uzito wao na sio
umri wao

Ni vyema kuwaachisha watoto kunyonya wakiwa na uzito wa kilo 9 — 11

Kama watoto wamelelewa vizuri watafikia uzito huo wakiwa na umri wa siku
58 (Takriban miezi miwili)

Kama watoto watakuwa na uzito chini ya kilo 9 kwenye umri wa miezi miwili
inaashiria kuwa walipatiwa matunzo duni

Baada ya kuwaachisha watoto kunyonya wanatakiwa kupatiwa mahali pazuri
pa kukaa, penye nafasi ya kutosha, na kuwe na vyombo vya chakula na maji
Usiweke kundi kubwa la watoto (mfano zaidi ya watoto watatu) uliowaachisha
kunyonya kwenye banda moja. Ni vyema watengwe kati ya majike na vidume
Watoto uliowaachisha wanatakiwa kulishwa chakula kidogokidogo lakini kwa
mara nyingi

VYAKULA VYA NGURUWE NA ULISHAJI

A

Utangulizi

Lishe ya nguruwe ni moja ya swala muhimu sana kwenye dhana nzima ya ufugaji wa nguruwe.
Lishe inagarimu yapata asilimia sabini na hata zaidi ya garama zote za ufugaji wa nguruwe. Kati ya
matatizo mengi yanayosababisha tija na ufanisi duni wa uzalishaji wa nguruwe yanatokana na
lishe duni. Lakini kama nguruwe wakipatiwa lishe bora, tija na ufanisi wa uzalishaji utakuwa
mkubwa hivyo kuongeza faida kwa mfugaji.

B.
1.
2.

Faida za kulisha lishe bora kwa nguruwe
Lishe bora huharakisha ukuaji wa nguruwe na kupata uzito unaohitajika kwa kipindi kifupi.
Lishe bora hupunguza gharama za ufugaji na hivyo kuongeza faida kwa mfugaji sababu
nguruwe atahitaji kiasi kidogo tu cha chakula na atachukua muda mfupi kupata uzito mkubwa
Lishe bora itapunguza maambukizi ya magonjwa.
Lishe bora huongeza kiasi cha mayai yatakayoivishwa na mama nguruwe na hivyo kuongeza
idadi ya watoto watakaozaliwa
Lishe bora huongeza kiasi cha maziwa yatakayotengenezwa na mama nguruwe kwa ajili ya
watoto hivyo kuwafanya wawe na afya bora itakayo wawezesha wakue haraka na kupunguza



idadi ya vifo kwa watoto.
6. Lishe borainaongeza ufanisi wa madume ya nguruwe na hivyo kuongeza uwezo wa kupanda

C. Viini lishe muhimu kwenye lishe ya nguruwe
Chakula cha nguruwe kilichokamilika kinahitaji kuwa na mchanganyiko wa viini lishe vitano, navyo
ni

1. Vyakula vyenye kutia nguvu mwilini(Wanga) k.m
. Pumba za mchele, Pumba za mahindi, Pumba za ngano, Machicha ya pombe
yaliyokaushwa, Mihogo, Viazi vitamu, viazi mviringo, miwa, Ndizi mbichi, zilizoiva au
zilizopikwa na makombo ya vyakula vya viasili vya wanga n.k.

2. Vyakula vya kujenga mwili (Protini) k.m
. Mashudu ya alizeti, mashudu ya pamba na mawese, unga wa dagaa/samaki, damu
iliyokaushwa

3. Vyakula vya asili ya madini
. Chumvi ya mezani, chokaa ya mifugo (Limestone), mifupa iliyosagwa (bone meal),
madini maalum ya nguruwe (Pig mix), madini mchanganyiko (k.m. maklic), madini ya
chuma (hasa kwa watoto wa nguruwe) n.k.

4, Vyakula vya asili ya vitamini k.m
. Majani mabichi laini, Mbogamboga, Matunda k.m parachichi, maembe, mapapai
n.k, viungo mboga kama nyanya, bilinganya n.k. Michanganyiko maalumu yenye
viasilia vya vitamini k.m. Vitamini premix n.k.

*5. Maiji
. Hii ni lishe muhimu kwenye chakula cha nguruwe, ila tofauti na viini lishe vingine
vilovyotajwa hapo juu ambapo nguruwe anapewa kwa vipindi/muda na kiwango
maalum, maji yanahitajika kwa nguruwe muda wote.

D. Jinsi ya kutengeneza chakula cha nguruwe

Wakati wa kutengeneza chakula cha nguruwe inabidi kuzingatia yafuatayo:

e Mchanganyiko wako uwe na viinilishe vinne vilivyotajwa hapo mwanzo

e Chagua aina ya viinilishe vinavyoweza kupatikana kwa urahisi na bei nafuu kwenye mazingira
yako

Mfano jedwali Na 1 linaonyesha michanganyiko mbalimbali ya vyakula vya nguruwe.Viinilishe
vilivyoonyeshwa vinapatikana kwa wingi nyanda za juu kusini hivyo vyakula vilivyoonyeshwa
vinawezwa kutengenezwa kwenye ngazi za kaya.

1. Mchanganyiko namba 1: inapendekezwa kwa wafugaji walioko kwenye mazingira ambayo
pumba za mahindi na mashudu ya alizeti yanapatikana kwa urahisi

2. Mchanganyiko namba 2: kwa wale ambao pumba za mahindi, za mpunga machicha ya
pombe na mashudu ya alizeti yanapatikana kwa urahisi.

3. Mchanganyiko namba 3: kwa wale ambao pumba za mahindi, za mpunga na mashudu ya
mawese yanapatikana kwa urahisi.

4. Mchanganyiko namba 4: kwa wale ambao pumba za mpunga na mahindi yanapatikana
kwa urahisi.

5. Mchanganyiko namba 5: kwa wale ambao soya inapatikana kwa urahisi.



E. Kiasi na namna ya kulisha

e Nguruwe wanabhitajika kulishwa aina hii ya chakula mara mbili (asubuhi na mchana) au zaidi
kwa siku

e Kiwango/kiasi cha kulisha kwa nguruwe wa aina na rika tofauti kimeonyehwa kwenye gedwali
Na 2

¢ Pamoja na vyakula vilivyotajwa, wafugaji wanashauriwa kuwapatia nguruwe vyakula vyao vya
kijadi kama vyakula vya ziada mfano, majani mabichi laini, majani ya maboga, mbogamboga,
matunda kama maparachichi, majani ya viazi n.k.

JEDWALI Na 1: MICHANGANYIKO MBALIMBALI YA CHAKULA CHA NGURUWE (growers and

finishers)
N | Ainaya viini lishe Michanganyiko Mbalimbali
(uzito wa kilo 100)
7 2 3 4 5
1 | Vyakula vya wanga
1. Pumba za mahindi 70.25 32 43.00 30.00 48.00
2. Pumba laini za mpunga - 25 25.00 33.00 28.75
3. Machicha ya pombe - 21 - - -

yaliyokaushwa
4. Mahindi yaliyobarazwa - - - 10.00 -

2 | Vyakula vya protini
A. Protini ya nafaka

1. Mashudu ya alizeti 22.00 14 14.25 22.00 9.00
2.Mashudu ya michikichi - - 10.00 -
3. Soya iliyochemswa na kubarazwa - - - - 10.00

B. Protini/ ya Wanyama

4.Unga wa dagaa/samaki 4.00 2.00 4.00 3.25 1.00
5.Damu iliyokaushwa - 2.25 - - -

3 | Vyakula viasili vya madini
1. Chumvi ya mezani 0.50 0.50 0.50 0.50 0.50
2. Chokaa ya mifugo 2.00 2.00 1.00 2.00 25

3. Unga wa mifupa 1.00 1.00 2.00 1.00 -




4. Madini na vitamini 0.25 0.25 0.25 0.25 0.25
mchanganyiko
Jumla 100. 100 100. 100. 100.00

Jedwali na 2: Viwango vya kulisha nguruwe wa uzito mbalimbali

Na Wakati Uzito wa kiasi cha
nguruwe (kg) | chakula (kilo

kwa siku)

1. Baada ya kuachishwa 10-17 0.75

kunyonya hadi uzito kiasi

2. Uzito uliozidi kiasi kidogo 18-29 1.00

3. Uzito wa kawaida 30-40 1.50

4. Uzito mkubwa kiasi 41-60 2.00

5. Uzito mkubwa 61-80 2.5

6. Uzito mkubwa sana 81-100 3.00

MIFUMO WA ULISHAJI: Vipindi na madaraja mbalimbali

—
.

Kipindi cha mimba kuzaa hadi kuachisha kunyoyesha
A Kipindi cha miezi mitatu baada ya kupandishwa
e Apatiwe chakula kiasi k.m. kilo mbili kwa siku
e Kiasi hiki kiendelee hadi wiki 3 kabla ya kuzaa
B. Wiki tatu kabla ya kuzaa
e Ongeza chakula kufikia kilo 2%.
C. Wiki moja kabla ya kuzaa

e Anzakuopunguza chakula taratibu hasa vyakula vya nafaka (Concentrate

rations).

e Ongeza vyakula vya mbogamboga, majani laini na matunda (laxative meals.

D. Siku ya kuzaa
e Usimpe chakula chochote cha nafaka.
e  Mpe vyakula vya mbogamboga vilaini kiasi kidogo tu
e Mpatie maji ya kutosha.
E. Sikuya 1 — 2 baada ya kuzaa
e  Mpe " kilo ya chakula kamilifu.
F. Siku ya 3 na kuendelea
e Ongeza chakula cha nafaka kwa kiasi cha kilo 1 kwa siku.

e  Ongeza kufikia kiwango kinachohitajika kulingana na idadi ya watoto alionao

mama nguruwe.




Zingatia

Mama nguruwe anahitaji kilo 3 za chakula kwa matumizi yake ya kawaida.
Atahitaji kiasi cha theluthi moja (7/3) ya kilo ya chakula kwa kila mtoto
aliyenae

Mfano: kama mama ana watoto 9 atahitaji kiasi gani cha chakula?

Mahitaji Mahitaiji Kiasi cha chakula kwa siku
mama peke | kutokana na
yake watoto
3kg Theluthi Kilo 6 kwa siku
moja x 9
3 + (/s x 9) = 6Kg

Endelea kumpa kiwango hicho cha chakula mpaka ifikapo wiki moja kabla ya
kuwaachisha watoto kunyonya.

Wiki moja kabla ya kuwachisha punguza kiwango taratibu mpaka kufikia kilo
3" kwa siku.

Baada ya kuachisha kunyonya

Mama nguruwe wapatiwe chakula bora kilicho na kiwango kikubwa cha madini
na vitamini kiwango cha kilo 2 — 3 kwa siku.
Hii itamsaidia kuivisha mayai, hivyo kumsaidia kupata joto mapema.

Ikiwa hivyo basi siki ya nne hadj tano atapata joto.
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