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Utangulizi

Nchini Tanzania ufugaji wa nguruwe unazidi kuongezeka siku hadi siku. Hii ni
kwa sababu, nguruwe ni moja kati ya mifugo inayompatia kipato mfugaji kwa
haraka, kwani huzaa mara mbili kwa mwaka na kila mzao anaweza kuzaa watoto
12. Licha ya kuzaa mara mbili, mnyama huyu hukua na kuongezeka uzito baraka.
Kwa siku huweza kuongezeka uzito wa gramu 500 hadi 700 na hivyo kufikia uzito
wa kuchinjwa (kilo 60 hadi 90) mapema, kati ya miezi sita hadi nane kama
atatunzwa vizuri.

Vile vile gharama za kufuga nguruwe ni ndogo ukilinganisha na gharama za
kuwafuga wanyama wa aina nyingine kwani nguruwe anaweza kula mabaki ya
vyakula kutoka mashuleni, mahotelini, majumbani na mahospitalini. Halikadhalika
huweza kula mboga na matunda ambayo yameharibikabustanini kamavilenyanya,
mapapai, kabichi na maboga.

Nguruwe hufugwa kwa ajili ya nyama, mafuta na mbolea. Hatahivyo wafugaji
wengi hufuga ngumwe bila kuzingatia kanuni za ufugaji bora ambazo ni pamoja na
uchaguzi wa njia za ufugaji na utunzaji bora wa ngumwe, dume, jike na watoto. Ili
ngumwe aweze kutoa mazao mengi na bora anatakiwa kulishwa chakula bora na
kilichochanganywa vizuri, kufugwa kwenye nyumba bora, pia kumkinga na
kumtibu dhidi ya magonjwa na matatizo mbali mbali. Vile vile, ubora wa mazao ya
ngumwe unategemea kwa kiasi kikubwa utayarishaji wa mazao kabla ya kuuza.
Ubora wa nyama unaweza kuharibika endapo taratibu za utayarishaji na hifadhi
bora ya mazao hazitafuatwa. Aidha mfugaji anatakiwa kuzingatia uwekaji wa
kumbukumbu.

Kitabu hiki kimetayarishwa ili kumsaidia mkulima kufuga nguruwe kitaalam.
Endapo maelezo yaliyomo katika kitabu hiki yatazingatiwa wafugaji watapata
mazao mengi nabora nahivyo kuwaongezeapato na kuweza kuboresha afya za
familia zao na hatimaye Taifa zima.



SURA YA KWANZA

NJIA NA AINA ZA UFUGAJI

Mkulima anayehitaji kufuga nguruwe anapaswa kufahamu njia na aina za ufugaji.
Njia na aina hizo hutegemea mahali, eneo na uwezo wa mfugaji.

Njia za Ufugaji

Kuna njia kuu tatu za kufuga nguruwe nazo ni:

 Ufugaji huria.

- Nguruwe huachwa wajitafutie chakula wenyewe.
- Hupewa hifadhi wakati wa usiku.

Faida:

- Hainagharamakubwakwamfugaji.
- Huweza kujipatia madini hasa ya chuma kwa urahisi.
- Hurutubishaudongokwakinyesinamkojowake.

Hasara:

- Ni rahisi kuibiwa au kuliwa na wanyama wakali.
- Huharibu mazao shambani na mazingira.
- Hupata magonjwa na minyoo kwa urahisi na huweza kusambaza kwabinadamu.
- Huzaliana bila mpango.
- Huhitaji eneo kubwa.

 Ufugaji wa Ndani na Nje.

- Ngumwe hufungiwa ndani ya uzio ambapo kuna banda maalumu.
Hupewa chakula na maji na ana uhum wa kuingia na kutoka ndani ya banda.

Faida:

- Si rahisi kuambukizwa magonjwa kutoka nje ya uzio.
- Njia hii inapunguza upotevu, wizi na kushambuliwa na wanyamawakali.
- Mazao yake ni mengi kuliko ya njia ya huria.
- Ni rahisi kuwahudumia kwa chakula na magonjwa.
- Ukusanyaji wa mbolea ni rahisi.

Hasara:-

- Gharama kubwa kuliko zaufugaji huria.
- Ni rahisi kuambukizana magonjwa na minyoo.



- Huhitaji eneo kubwa.
- Mfugaji analazimika kumpatia chakula na maji.

 Ufugaji wa Ndani

Nguruwe hujengewa banda ambalo hugawanywa kufuatana na makundi; kwa
mfano ngumwe dume, jike na vitoto. Katika ufugaji huu nguruwe hupewa chakula
na maji ndani ya banda.

Faida:

- Ni rahisi kuwahudumia kwa chakula, kinga na tiba
- Ni rahisi kuthibiti magonjwa, minyoo na wadudu wengine.
- Ni rahisi kusimamia uzalishaji wa aina unayoitaka kwa wakati unaotakiwa.
- Hutoa mazao mapema, mengi na bora.
- Hawadhuriki na wanyama wakali na si rahisi kuibiwa
- Huhitaji eneo dogo.

Hasara:

- Huhitaji mtaji mkubwa
- Huhitaji uangalizi wa karibu na wa kitaalam
- Huweza kuambukizana magonjwa.

Aina za Ufugaji wa Nguruwe

Kuna aina nne za ufugaji ambazo mfugaji anaweza kuchagua ili kuongeza mapato
yake.

(i) Nguruwe waliotenganishwa na mama yao baada ya kutimiza miezi miwili.

Mfugaji anahitaji kuwa na majike kwa ajili ya uzalishaji.

(ii) Kununua ngumwe waliotenganishwa na mama yao na kuwatunza kwa ajili ya
nyama na mafuta.

(iii) Kukuzajike na dume na kutunza watoto mpaka wanapofikia umri wa kuuzwa
kwa ajili ya nyama.

(iv) Ufugaji kwa ajili ya kuzalisha mbegu bora. Njiahhni ngumu ina gharama
kubwa, na inahitaji utaalam zaidi.



SURA YA IPLI

UCHAGUZI WA NGURUWE BORA

Ili kuweza kupata mazao mengi na bora ni muhimu kwa mkulima kuchagua
nguruwe wenye sifa zifuatazo,

Sifa za Nguruwe Bora

Dume:

- Asichaguliwe kutoka kwenye ukoo wenye historia ya magonjwa au kilema cha
kurithi.

- Awe na miguu imara, mchangamfu na mwenye afya bora.

- Awe na umbile zuri na misuli imara itakayomuwezesha kupanda bila matatizo.

- Awe mwenye kende zilizokamilika.

- Awe anayekua haraka na mwenye uwezo mkubwa wa kubadili chakula kwa
matumizi ya mwili kuwa nyama.

Jike:

- Awe na umbile la kumuwezesha kubeba mimba na kuzaa kwa urahisi.
- Awe na chuchu zisizopungua 12 na ziwe zimejipanga vizuri.

Aina Za Nguruwe

Kuna aina nyingi za nguruwe wafugwao, zifuatazo ni baadhi ya aina zinazofugwa
hapa nchini.

 Nguruwe Mkubwa Mweupe

- Ni mweupe, masikio yake yamesimama na paji la uso limeingia ndani kama
bakuli.
- Si rahisi kushambuliwa na magonjwa.
- Wenye umri mdogo, nyama yake haina mafuta mengi.
- Hukua na kuongezeka uzito kwa haraka sana.
- Jike hutoa maziwa mengi
- Dume hutumika kwa ajili ya kuboresha aina nyingine za nguruwe.



Nguruwe Mkubwa Mweupe

 Nguruwe Mrefu Mweupe (Landrace)

- Huyu ni mrefu mweupe na mwembamba kuliko yule mkubwa mweupe.

- Masikio yake yameinama kwa mbele.

- Haongezeki uzito upesi na hutoa nyama isiyo na mafuta mengi.

- Aina hii ikipandishwa na aina ya kwanza huzaa nguruwe anayetoa mnofu mzuri
zaidi usiokuwa na mafuta mengi.

Nguruwe Mrefu Mweupe [Landrace]

 Nguruwe Mfupi Mweusi, mwenye mstari mweupe kuzunguka mwili kwenye
miguu ya mbele (Wessex Saddleback)

- Ni mfupi, mweusi na ana mstari mweupe kuzunguka mwili kwenye miguu ya
mbele.
- Masikio yameinama.
- Mgongo umepinda kidogo mfano wa upinde.
- Hutoa mafuta mengi sana.
- Hutoa maziwa mengi, huzaa watoto wengi na kuwatunza vizuri.



Nguruwe mfupi Mweusi mwenye mstari mweupe kuzunguka mwili kwenye
miguu ya mbele [Wessex Saddleback]

 Nguruwe Chotara:

- Ni uzao unaotokana na kupandisha nguruwe wa aina mbili tofauti.
- Nguruwe wa kienyeji akipandishwa na wa kisasa (kigeni).
- Anastahimili magonjwa, anakua haraka na nyama yake huwa haina mafuta
mengi.
- Anastahimili mazingira magumu kuliko wa kisasa.

 Nguruwe wa Kienyeji

- Huwa ni wadogo kwa umbo.
- Wanakua taratibu hata kama wanapatiwa chakula bora.
- Hawana rangi maalum.
- Hustahimili mazingira magumu.
- Nyamayakehainamafutamengi.
- Wana uwezo wa kujitafutia chakula.

Nguruwe wa Kienyeji



SURA YA TATU

UTUNZAJI WA NGURUWE

Utunzaji wa nguruwe mara nyingi hutegemea aina ya nguruwe, njia na aina ya
ufugaji. Kwa mfano nguruwe jike anayefugwa kwa ajili ya kuzaa anahitaji
kutunzwa tofauti na wale wanaonenepeshwa kwa ajili ya nyama. Kadhalika
nguruwe wanaweza kufugwa ndani ya banda au nje, kutegemea na ukubwa wa
shamba, fedha zilizopo kwa shughuli za ufugaji na aina ya nguruwe.

Utunzaji wa Nguruwe Dume

Achaguliwe dume mwenye sifa bora ikiwa ni pamoja na kutokuwa na kilema au
ugonjwa wowote. Dume aliyechaguliwa, atenganishwe na majike ili kuepusha
kupanda wakati usiotakiwa. Inabidi nguruwe huyu asinenepeshwe, kwa hiyo
alishwe chakula bora kiasi cha kilo mbili hadi tatu kwa siku. Vile vile apewe maji
kila siku.

Kama anapanda chini ya mara tatu kwa wiki, alishwe kilo mbili na nusu na kama
anapanda zaidi ya mara tatu, alishwe kilo tatu kwa siku. Ikiwa dume ni dhaifu,
aongezewe nusu kilo ya chakula na kama amenenepa sana apunguziwe nusu kilo
ya chakula kwa siku. Ni muhimu awe na eneo la mita mraba 9.3 ilikuwezakupata
mazoezi ya mwili. Ikiwa sehemu ya kupanda imetenganishwa eneo livve la mita
mraba saba.

Nguruwe dume anaweza kutumika kwa kupandajike akiwa na umri wa miezi
minane hadi tisa. Kwa umri huu anaruhusiwa kupanda jikemojakwajuma. Afikiapo
miezi 10 anaruhusiwa kupanda majike mawili hadi matatu kwajuma. Akiwana
umri wa mwaka mmoja au zaidi ana uwezo wa kupandajike mmoja kila siku kwa
majuma mawili hadi malatu, kisha apumzike kwa muda wa majuma mawili. Dume
wakubwa wasitumike kupandajike wadogo kwani vvanaweza kuleta madhara
kama vile kuwavunja mgongo.

Ni vizuri nguruwe dume mmoja apandejike 15 hadi 20 kwa mwaka. Dume
akizeeka au kuwa na ubovu wa miguu, achinjwe mara moja. Ni muhimu dume
aogeshwe kwa sabuni na dawa zinazoweza kuua wadudu na vijidudu vinavyoweza
kusababisha magonjwa. Banda na vifaa vinavyotumika visafishwe kila siku.

Utunzaji Wa Nguruwe Jike

Ili mfugaji aweze kupata mazao mengi na bora hana budi kuchagua ngumwejike
mwenye sifa zinazotakiwa. Nguruwe huyu ni vizuri awe amezaliwa na mama
anayezaa watoto wengi, mwenye kutoa maziwa mengi na mtunzaji mzuri wa
watoto. Tabia hizi zinarithiwa hata navizazi vingine vijavyo. Vile vile awe na
afyanzuri na chuchu nyingi zisizopungua 12.



Nguruwe jike anaweza kuzaa akiwa na umri wa miezi mitano hadi sita. Ili kumzuia
asibebe mimba mapema, ni vizuri atenganishwe na dume afikiapo umri huo.

Afikiapo miezi nane hadi tisa au akiwa na uzito wa kilo 130 ahaweza
kupandishwa. Kabla ya kupandishwa nguruwejike apewe kilo 2.5 hadi tatu za
chakula kwa siku. Nguruwe asipelekwe kwa dume mpaka atakapoonyesha dalili
zajoto.

 Dalili za Joto:

- Kutopenda kula chakula.
- Kupiga kelele ovyo.
- Kuhangaika kila mara.
- Hupenda kupanda au kupandwa na nguruwe wenzake.
- Sehemu ya uke huvimba na huwa nyekundu.
- Hukojoa mara kwa mara na hutoa ute mweupe usiokatika.
- Hutulia anapokandamizwa mgongoni.

Dalili hizi sio lazima zionekane zote kwa wakati mmoja hivyo ni jambo la muhimu
kuwa mwangalifu.

Ili dalili hizi ziweze kuonekana vizuri, chumba cha majike yanayotarajiwa
kupandwa kinatakiwa kiwe karibu na cha dume. Joto hudumu kwa muda wa siku
mbili hadi tatu. Ngumwe Jike apandishwe mara anapokua kwenye joto na kumdia
tena katika muda wa masaa 12. Baada ya kupandishwa huchukua miezi mitatu,
wiki tatu, siku tatu (siku 114 hadi 119) hadi kuzaa. Ngumwejike wawekwe kwenye
banda lenye nafasi, hewa ya kutosha na uzio wa kutosha kwa ajili ya mazoezi.

 Kutunza Nguruwe Mwenye Mimba.

Nguruwe wenye mimba wanahitaji mazoezi zaidi ili kuimarisha miguu na misuli
yao, hivyo banda liwe na uzio wanapoweza kutoka na kucheza. Sehemu ya uzio
isiwe na unyevu ili wasipate magonjwa, ikiwezekana kuwe na kivuli cha
kuwakingajua.

Mandalizi ya Chumba cha Kuzalia

Wiki mbili hadi tatu kabla ya nguruwe kuzaa andaa chumba cha kuzalia. Chumba
hiki kiwekwe boriti au reli kuzunguka ili kutenga sehemu ambayo itahifadhi
watoto wasilaliwe au kukanyagwa na mama yao (angalia mchoro sura ya tano).

Vile vile chumba hiki kiwe na sehemu ya kuweka chombo cha kuongezeajoto,
chakula na maji kwa ajili ya watoto.

Maandalizi Kabla ya Kuzaa



Wiki moja kabla ya kuzaa ngumwe aogeshwe vizuri kwa maji safi na sabuni.
Baada ya kuogeshwa anyunyiziwe dawa ili kuzuia wadudu wa ngozi na apewe
dawa ya minyoo. Kisha ahamishiwe kwenye chumba cha kuzalia.

Nguruwe mwenye mimba anahitaji kupewa chakula kinacholeta nguvu na kujenga
mwili. Katika mwezi wa kwanza apewe kilo 2 hadi 2.5 kwa nguruwe mwenye afya
nzuri, akiwa dhaifu apewe kilo 3 kwa majuma matatu.

Mwezi wa pili mpaka siku ya tatu kabla ya kuzaa alishwe kilo 3.5 za chakula. Siku
ya tatu kabla ya kuzaa, chakula kipunguzwe hadi kufikia kilo 2 kwa siku. Siku ya
kuzaa asipewe chakula bali apewe maji tu.

Dalili za Kuzaa

Kuna dalili ambazo ngumwe huonyesha kabla hajazaa. Dalili hizi zionekanapo
kuna umuhimu wa kuwepo mwangalizl ili aweze kutoa msaada kama itabidi, hasa
kwa nguruwe anayezaa kwa mara ya kwanza.

 Kiwele na chuchu huwa kubwa kwa kujaa maziwa.
 Njia ya uke huvimba na kuwa nyekundu na mara nyingine hutoa maji mazito.
 Nguruwe huhangaika na hupumua kwa nguvu,
 Maziwa yanaweza kutoka yenyewe kwenye chuchu
 Hukojoa mara kwa mara
 Hukusanya majani na kuandaa mahali pa kuzalia
 Tumbo linapwelea na baadhi hupbteza hamu ya kula.

Utunzaji Baada ya Kuzaa

Mwangalizi ahakikishe kuwa watoto wananyonya na kuwaweka mahali penyejoto
la kutosha. Vitovu vikatwe na kuachwa sentimita tano kwa kutumia vifaa visafi, na
kisha paka dawa yajoto (lodine tincture) kuzuia magonjwa.

Kondo la nyuma likidondoka litupwe na hakikisha limetoka lote kwa kuhesabu
vipande kulingana na idadi yawatoto. Endapo idadi haikulingana, unashauriwa
kumwona mtaalam wa mifugo aliyekaribu nawe.

Baada ya nguruwe kuzaa apewe ongezeko la kilo moja ya chakula kila siku hadi
siku ya nne. Kuanzia siku ya tano hadi ya nane apewe hadi kilo nne. Baada ya
hapo apewe kilo tatu na moja ya tatu ya kilo kwa kila mtoto. Kwa mfano nguruwe
mwenye watoto 12 apewe chakula kiasi cha kilo saba; (kilo 3 + 1/3 x 12 = 7).

Vile vile apewe maji ya kutosha wakati wote. Kumbuka nguruwe akilishwa
chakula kingi, atanenepa sana na hatapata mimba kwa urahisi na akibahatika
kupata huweza kuharibika. Akilishwa chakula kidogo hudhoofika, huzaa watoto
dhaifu na hutoa maziwa kidogo. Siku ya kuwatenganisha watoto na mama yao



punguza chakula mpaka kilo mbili kwa siku. Siku inayofuata ongeza hadi kufikia
kilo 2.5 mpaka tatu kutegemea na afya ya mama.

Nguruwehurudi kwenyejoto baada ya siku tano hadi kumi baada ya kuachisha
kunyonyesha.

Utunzaji wa Watoto

 Ulishaji wa Maziwa ya Kwanza

Mara tu baada ya kuzaliwa hakikisha kuwa vitoto vinanyonya maziwa ya kwanza.
Maziwa haya ni muhimu kwani yana viinilishe vya kujenga mwili, kuleta nguvu na
kuongeza kinga dhidi ya maradhi.

Kama mama amekufa mara tu baada ya kuzaa na hakuna nguruwe mwingine
anayeweza kuwanyonyesha, wapewe maziwa ya kwanza ya ng’ombe. Endapo
yatakosekana wapewe mchanganyiko maalum wa maziwa ya ng’ombe.

 Joto

Watoto wa nguruwe huzaliwa bila manyoya na huwa hawana mafuta mengi ya
kutosha kuwapatiajoto mwilini. Kwenye sehemu za baridi ni jambo la muhimu
kuwapatiajoto kwa kutumia umeme au chemli.

 Kuzuia Upungufu wa Damu

Nguruwe huzaliwa wakiwa na upungufu wa madini ya chuma. Halikadhalika
maziwa ya mama yao huwa na upungufu wa madini hayo, hivyo wasipopatiwa
madini hayo hupata upungufu wa damu, hudhoofika na hatimaye hufa.

Ili kuepuka tatizo hili watoto wapatiwe madini ya chuma kwa kutumia mojawapo
ya njia zifuatazo:

- Kudunga sindano ya madini hayo kwenye misuli siku mbili hadi tatu baada ya
kuzaliwa.

- Kupaka madini ya chuma kwenye chuchu za mama.

Changanya kilo moja ya madini ya chuma kwenye lita mbili za majimoto.

- Kuwanywesha maji yenye madini ya chuma mililita moja na nusu kwa mwezi
mmoja.

- Kuwapa udongo msafi.



- Watoto wanaotunzwa kwenye sakafu ya saruji au mbao waruhusiwe kutoka nje
ili kuweza kupata madini hayo kutoka kwenye udongo.

- Kuwapa vidonge vya madini ya chuma.

 UtoajiwaMeno

Siku chache baada ya kuzaliwa; meno kama sindano huchomoza katika taya zote
mbili; Meno haya humumiza na kusababisha vidonda kwenye chuchu za mama
wakati wanaponyonya. Hali hii humfanya mama kuwanyima watoto maziwa na
kuwapiga, hivyo husababisha vifo vya watoto. Vile vile wao kwa wao huumizana.

Meno haya yafaa yakatwe kwa mkasi mkali na msafi. Kama yasipokatwa huweza
kumuumiza hata mhudumiaji.

 Kukata Mkia

Mkia wa nguruwe unaweza kukatwa mara tu baada ya kuzaliwa ili wenyewe kwa
wenyewe wasichezeane na kutafunana. Dawa ya lodine 5% ipakwe penye kidonda
mara tu baadaya kukata mkia.

 Kulisha Chakula cha Kwanza.

Watoto wapewe chakula maalum kidogo kidogo kuanzia siku ya kumi baada ya
kuzaliwa. Chakula hiki kinatakiwa kiwe na viinilishe vya kujenga mwili, kuleta
nguvu na kuzuia maradhi. Wakiwa na umri wa wiki tatu wapewe gramu 450; wiki
ya nne na ya tano wapewe gramu 680 kwa nguruwe kwa siku. Endelea kuwapa
chakula hiki mpaka siku ya kuachishwa kunyonya, na vile vile wapewe maji kwa
wingi.

 Kuhasi

Watoto madume ambao hawahitajiki kwa ajili ya kuzalisha wahasiwe wakiwa na
umri kati ya wiki tatu hadi sita.

Nguruwe waliohasiwa huwa wapole, hunenepa haraka, huwa na nguvu na wazito
kwa hiyo wanafaa kwa nyama na mafuta. Muone mtaalam wa mifugo kwa ajili ya
kuhasi nguruwe wako

 Vitambulisho

Ngumwe hupewa vitambulisho kabla ya kuwatenganisha na mama yao kwa
kuwaweka nambari kwenye masikio. Unashauriwa kumuona mtaalam wa mifugo
akupe ushauri wajinsi ya kuweka vitambulisho hivyo.



 Kutenganisha Watoto na Mama Yao.

Watoto wakifikia wiki nane watenganishe na mama yao. Mama ahamishwe
kwenye chumba na kuwaacha watoto ili kupunguza mgutusho wa kuhamia mahali
pengine. Unapowatenganisha hakikisha unawapa dawa ya minyoo, unawakinga
dhidi ya magonjwa na kuwatibu mara wanapougua.

Kukuza Nguruwe

 Walioachishwa Kunyonya

Nguruwe walioachishwa kunyonya wapewe chakula cha kukuzia. Badilisha
chakula kwa utaratibu maalum kwani kubadilisha chakula ghafla kutoka cha
watoto kuingia cha kukuzia kunaweza kusababisha matatizo ya tumbo. Changanya
chakula cha watoto na cha kukuzia katika uwiano ufuatao: -

Wiki Chakula cha Watoto Chakula cha Kukuzia
1 Sehemu 3 Sehemu 1

2 Sehemu 2 Sehemu 2

3 Sehemu 1 Sehemu 3

4 Sehemu 0 Sehemu 4

Inashauriwa kuwapa chakula kama ifuatavyo:-

Wiki Kiasi kwa Siku (kilo)
8 - 12 1.0

12 - 18 1.5

18 - 23 2.0

23 - 30 3.0

Lisha marambili kwa siku. Piawapewe maji safi yakutoshawakati wote.

Usafi wa chumba, vifaa na mazingira ni muhimu kila siku. Pawe na vitu vya
kuchezea kama vile minyororo au matairi ili kumpa mazoezi, kuondoa upweke na
kupunguza kupigana.

Endapo mkulima atahitaji nguruwe kwa ajili ya kuzalisha, wakati mzuri wa
kuchagua ni wanapofikia umri wa miezi mitatu na kuendelea.

Nguruwe wanaweza kuchinjwa kwa ajili ya nyama wakiwa wamefikia uzito wa
kilo 60 hadi 90. Ikiwa watakuwa wametunzwa vizuri watafikia uzito huo wakiwa
na umri wa miezi 6 hadi 8.



SURA YA NNE

CHAKULA CHA NGURUWE

Nguruwe huhitaji kulishwa vizuri ili waweze kukua haraka na kufikia uzito wa
kuchinjwa mapema.

Ikiwa watatunzwa vizuri watafikia uzito wa kilo 60 hadi 90 wakiwa na umri wa
miezi sita hadi tisa.

Nguruwe ana uwezo wa kula vyakula vya aina mbali mbali ikiwa ni pamoja na
mabaki ya vyakula vya nyumbani, shambani na viwandani.

Pamoja na vyakula hivyo, ni muhimu kumlisha chakula cha kutosha, bora na
chenye viinilishe vyote vinavyohitajika mwilini. Hata hivyo ili kupunguza
gharama mkulima anashauriwa kumlisha vyakula vinavyopatikana katika
mazingira yake.

Mfugaji anaweza kuchanganya chakula mwenyewe au kununua kutoka kwenye
maduka yanayouza vyakula vya mifugo. Mchanganyiko huo uwe na makundi
mbali mbali ya vyakula.

Kuchanganya Vyakula

Chakula kamili lazima kiwe na makundi yote matatu ya kujenga mwili, kutia
nguvu najoto na kulinda mwili.Vyakulavya kuchanganya vitatofautiana kutegemea
na mahali au upatikanaji wa vyakula hivyo.

Mchanganyiko wa vyakula hivi uwe katika uwiano kufuatana na makundi mbali
mbali kwa mfano, chakula cha kukuzia kiwe na:

Asilimia

 Vyakula vya kutia nguvu najoto 65 hadi 75

 Vyakula vya kujenga mwili 20 hadi 25

 Vyakula vya kulinda mwili

- Kalsiumu na Fosforasi 2 hadi 3

- Madini mchanganyiko na chumvi 1.5 hadi 2

Kiasi cha Viinilishe Muhimu Vinavyohitajika kwa Makundi Mbali mbali ya
Nguruwe.

Viinilishe vya Nguruwe
wadogo

Nguruwe
wanaokua

Majike yenye mimba na
kunyonyesha

Madume

 kutia nguvu ajoto
(Energy)

13 12.5 12.5 12.5



 Kujenga mwili
(CP%)

20 16 14.5 14

 Kalsium (%) 0.90 0.75 0.75 0.55

 Fosforasi (%) 0.70 0.55 0.55 0.45

 Mfano wa chakula cha kukuzia Kilo 100

Aina Kilo
Pumba za mahindi 45

Mahindi yaliyosagwa 30

Mashudu ya pamba/Alizeti 15

Dagaa 3

Damu iliyokaushwa 5

Madini 2

100



SURA YA TANO

BANDA BORA LA NGURUWE

Ngumwe hawana uwezo mkubwa sana wa kustahimili hali ya baridi aujoto kwani
hawana manyoya ya kuwasaidia kujikinga na baridi wala njia za kutoajoto. Kwa
hiyo banda bora na malazi mazuri ni muhimu sana kwawanyama hawa. Ujenzi
wabanda bora uzingatie mambo yafuatayo:

Uchaguzi wa Eneo Linalofaa

Eneo linalofaa kwa kujenga banda la nguruwe linatakiwa liwe nasifazifuatazo:-

- Eneo lisilotuamishamaji
- Lisiwe karibu na eneo wanaloishi watu
- Liwe mbali na chanzo cha maji kwa matumizi ya binadamu
- Liwe na sehemu ya kutupia kinyesi na uchafu mwingine kutoka bandani
- Liwe kubwa kuruhusu upanuzi wa baadaye
- Pawe rahisi kufikika kurahisisha usaflrishaji.

Sifa za Banda Bora

- Urefu wa banda ujengwe kuelekea kusini - kaskazini ili kupunguza kupenyeza
kwa mionzi ya jua.

- Liwe kubwa kulingana na mahitaji

- Kuta ziwe imara, zilizojengwa kwa kutumia matofali ya saruji, mbao, mabanzi au
boriti.

- Liwe na madirisha makubwa yanayoingiza hewa na mwanga wa kutosha.

- Sehemu za joto, nusu ya ukuta, sehemu ya chini ijengwe kwa matofali na sehemu
yajuu ijengwe kwa wavu imara.

- Liwe na uzio kwa ajili ya mazoezi. Sakafu ijengwe kwa zege naiwena mteremko
kurahisisha shughuli za usafi.

- Paa liwe imara lisilovuja. Linaweza kuezekwa kwa mabati, nyasi au makuti.

Sehemu za Banda



Banda la nguruwe ligawanywe katika sehemu mbali mbali kulingana na makundi
yanayofugwa. Vile vile kuwe na sehemu ya stoo na ya kuchanganyia chakula.

Halikadhalika banda liwe na nafasi ya kutosha kwa kuhifadhi vyakula na vifaa
vinavyotumika kuhudumia wanyama. Sehemu hizi daima ziwe kavu na zisizovuja.

Vipimo

Vipimo kwa ajili ya nafasi inayohitajika kwa makundi mbali mbali ya Nguruwe

Kundi Ukubwa wa Eneo kwa nguruwe
(Vipimo katika mita nwaba)

Dume 9

Jike:

Sehemu ya kulala 1.28

Sehemu ya mazoezi 3 hadi 4

Chumba cha kuzalia pamoja na kreti 6.2

Sehemu ya kunyonyeshea pamoja na sehemu ya watoto. 10

Chumba cha wasionyonyesha:

Sehemu ya kulala 0.4
Sehemu ya mazoezi 0.9

Nguruwe wanaokua (kilo 50 hadi 60) 0.73

Nguruwe wenye uzito zaidi ya kilo 90 0.93

Sehemu ya chakula kwa: nguruwe wa kunenepesha 0.2 hadi 0.3

Jike 0.35



Mchoro wa chumbu cha Dume



Mchoro wa chumba kwa ajili ya kukuzia nguruwe 8 hadi 10



Mchoro wa nyumba kwa ajili ya jike wanne



Chumba cha kunyonyeshea

Mchoro wa Chumba chu kunyonyeshea



SURA YA SITA

MAGONJWA NA MATATIZO YA NGURUWE

Magonjwa

Mfugaji anatakiwa kuzingatia afya ya mnyama ili pato liweze kuwa la kuridhisha.
Hapa Tanzania magonjwa yanayosumbua nguruwe sio mengi lakini hutokea mara
kwa mara kufuatana na umri, mazingira na afya ya mnyama.

Magonjwa huleta hasara kwa mfugaji kwani huweza kusababisha vifo, kupunguza
uzito, ukosefu wa damu hasa kwa watoto na nguruwe kudumaa. Kwa hiyo ni vizuri
kuyazuia na kutoa taarifa kwa mtaalam wa mifugo mara uonapo afya ya mnyama
inabadilika.

Yafuatayo ni baadhi ya magonjwa yanayoshambulia nguruwe hapa nchini.

Ugonjwa Husababishwa na Dalili za Ugonjwa Kinga na Tiba
Homa ya Nguruwe
(African Swine
Fever)

Virusi
Huenezwa na Virusi
 Nguruwe
wagonjwa
kuchanganyika na
wasio wagonjwa
 Kula chakula
chenye virusi
 Kupe laini

 Homa kali (41°C)
 Kuhema sana
 Kushindwa kala na
kutembea
 Rangi ya ngozi
hugeuka kuwa bluu au
nyekundu
 Kifo baada ya siku
7.
 Kuharisha
 Huenea kwa kasi
baada ya kutokea.

 Hakuna Tiba wala
chanjo
 Nunua nguruwe
kwenye mashamba
yasiyo na historia ya
ugonjwa
 Usafi wa vifaa, banda
na mazingira yake
 Nunua vyakula
vilivyothibitishwa
 Usitumie masalia
toka sehemu zenye
ogonjwa
 Tumia dawa za kuua
kupe.
 Nguruwe wagonjwa
wachinjwe.

Ugonjwa wa Ngozi  Ukosefu wa
vitamini
 Huenezwa na
Viroboto, Chawa,
Inzi na Utitiri

 Kujikuna mara kwa
mara.
 Uvimbe kwenye
ngozi.
 Hushindwa kula
vizuri
 Hupungua uzito

 Ogesha nguruwe
vizuri.
 Tumia dawa ya kuua
viroboto, chawa, Inzi
na utitiri
 Lisha nguruwe
chakula chenye
vitamini na madini ya
kutosha.

Kichomi
(Pneumonia)

Bakteria  Homakali
 Kupumua
harakaharaka na kwa

 Hakuna tiba
 Kiua bakteria
hutumika kuzuia



nguvu
 Kikohozi kikavu

nmyama
kushambuliwa na
magonjwa mengine.
 Kuwatenga
wanyama.
 Nyumba iwe na hewa
na joto la kutosha.

Midomo na Miguu Virusi
 Huenea kwa
kugusana mnyama
mgonjwa na mzima
au kula chakula
chenye virusi

 Huwa na
malengelenge
miguuni, kwenye
kiwele, midomoni na
kooni.
 Hushindwa kula na
kutembea.

 Hakuna tiba
 Apewe ohanjo
 Asipewe chakula
chenye virusi
 Tibu Vidonda
 Karantini ya sehemu
yenye ugonjwa.

Kimeta
(Anthrax)

Bakteria  Uvimbe kwenye
mgongo
 Kupumua kwa tabu.
 Kifo cha ghafla
 Damu isiyoganda
hutoka katika sehemu
zilizo wazi kama
mdomoni, masikioni
na puani.

 Apewe chanjo
 Nguruwe mgonjwa
asichinjwe na aliyekufa
asipasuliwe
 Mzoga uzikwe katika
kina cha zaidi ya mita
mbili au kuchomwa
moto
 Toa taarifa kwa
mtaalam wa mifugo
haraka

Mafua
(Swine influenza)

Virusi
 Huenea kwa haraka
kutokani na
mabadiliko ya hali ya
hewa

 Hudumaa
 Hukohoa
 Homa kali
 Hamu ya kula
hupungua.
 Hupumua kwa taabu
 Manyoya husimama
bila mpangilio.

 Hakuna tiba wala
chanjo
 Banda liwe bora ili
kuweza kukabiliana na
mabadiliko ya hali ya
hewa.
 Zingatia kanuni za
ufugaji bora.

Ugonjwa wa
kuharisha hasa kwa
nguruwe wachanga
(Coccidiosis)

Bakteria
 Huenea kwa
mnyama kula
chakula chenye
bakteria hao.
 Uchafu wa vifaa
nabanda

 Huharisha mharo wa
kijivu
uliochanganyika na
kijani
 Hupungua uzito na
kuwa dhaifu

 Usafi wavyombo na
banda
 Wape dawa aina ya
Koksidiostant

Ugonjwa wa
Ndorobo
(Trypanosomiasis)

Protozoa
 Huenezwa na
mbung’o

 Hupungua damu
 Hukonda
 Manyoya
yanasimama
 Huweza kufa ghafla
bila dalili za ugonjwa
kujitokeza.

 Tumia madawa ya
kuua mbung’o
 Mazingira yawe safi
wakati wote.



Matatizo

Ngumwe anaweza kukabiliwa na matatizo kama ya kutupa mimba, vifo, mshipa na
kupata minyoo ikiwa hatatunzwa vizuri.

 Kutupa Mimba

Ni tatizo linaloweza kutokea kama ngumwe atapata matunzo mabaya kama vile
lishe duni, mgutusho au magonjwa. Kwa hiyo ngumwe atunzwe vizuri ili kuzuia
magonjwa, mgutusho na asisumbuliwe wakati akiwa na mimba.

 Vifo vya Watoto

Vifo vya watoto huletwa na baridi, kulaliwa na mama yao au udhaifu wa watoto
wenyewe, kuhara, upungufu wa damu, ukosefu wa maziwa ya kwanza na
kutouguza kitovu. Pia vifo hutokana na mama kushindwa kuzaa kutokana na nj ia
ndogo ya uzazi au kupandishwa dume kabla maungo hayajakomaa vizuri. Mara
nyingine vifo vya mama na watoto hutokea kama msaada haukutolewa upesi
wakati nguruwe anapozaa. Ukosefu wa maziwa ya kutosha, pia huleta vifo kwa
watoto.

Vile vile nguruwe waliotenganishwa na mama yao huweza kufa kama utaratibu wa
kuwatenganisha haukufuatwa. Nguruwe watengwe kulingana na umri na uzito
wao.

 Mshipa

Mshipa ni tatizo la kurithi. Tatizo hili linapoonekana nguruwe dume achinjwe
mara moja.

 Minyoo:

Minyoo hutokana na uchafu wa mazingira ambao huathiri afya ya mnyama na
hivyo hupunguza pato la mkulima.

Dalili za mnyama mwenye minyoo.

- Hukondeana na hukua taratibu
- Nguruwe wadogo hufa kutokana na minyoo kuziba utumbo mdogo.
- Hupungua damu
- Hupoteza hamu ya kula.

Kuzuia.

- Kuwapa dawa ya minyoo
- Kuzingatia usafi wa vyombo, banda, na mazingira yake.



 Kuumana kwa Nguruwe.

Hii husababishwa na lishe duni ya wanyama na kukosekana kwa vitu vya
kuchezea. Ili kuzuia hali hii, wanyama wapewe chakula bora na weka vitu vya
kuchezea katika chumba.



SURA YA SABA

SOKO NA UTAYARISHAJI WA MAZAO
Ubora wa nyama na mafuta ya nguruwe unategemea kvva kiasi kikubwa utunzaji
wa nguruwe ulivyokuwa. Hata hivyo baada ya kupata mazao hayo, ubora wake
unaweza kuharibika kwa haraka sana na kusababisha hasara kwa mfugaji
endapo taratibu za utayarishaji na hifadhi ya mazao hayo, hazitafuatwa. Ili
kuzuia ubora usipotee na kuweza kupata soko zuri, ni muhimu matayarisho
kabla ya kuuza yafanyike kwa makini.

Matayarisho ya Nguruwe Kabla ya Kuuza

Nguruwe wanaweza kuuzwa wakiwa hai au wakiwa wamechinjwa.

 Nguruwe kwa ajili ya kuchinjwa wakaguliwe na wasipewe dawa mwezi mmoja
kabla ya kuchinjwa.

 Wasafirishwe kwa uangalifu wanapopelekwa kuchinjwa au kuuzwa.

 Kama watasafirishwa kwa gari basi liwe na nafasi za kupitisha hewa ya
kutosha.

 Wasipewe chakula masaa 12 kabla ya kuwasafirisha.

 Wasisafirishwe wakati wajua kali, wamvvagiwe maji yabaridi kabla na wakati
wa kuwasafirisha.

 Wawckewe matandiko, kuwe na kivuli na kusiwe nautelezi.

 Kuta za gari ziwe ndefu ili wasiweze kuruka.

 Usichanganye nguruwe wakubwa na wadugo wakati wa kusafirisha.

 Usisimame njiani wakati unapeleka nguruwe machinjioni.

Matayarisho Kabla ya Kuchinja

 Asipewe chakula masaa 12 kabla ya kuchinjwa.
 Apimwe na Bwana mifugo kabla ya kuchinjwa.
 Apimwe uzito kabla ya kuchinjwa.
 Sehemu ya kuchinjia iwe safi.
 Andaa vifaa vinavyohitajika kama, maji moto, visu, panga na shoka na viwe
safi.



Utaratibu wa Kuchinja

 Nguruwe agongwe kichwani ili apoteze fahamu kidogo. Kisha mning’inize kwa
kamba na mchinje kichwa kikiwa kimeelekea chini, kinga damu kwa ajili ya
matumizi mengine.

 Mning’inize kwa muda kuhakikisha damu imetoka yote.

 Tumia maj i ya moto kuondoa manyoya kwa kukwangua na kisu.

 Pasua tumbo ili kutoa matumbo. Njia hii inasaidia kutochafua nyama kwa
mabaki ya chakula tumboni.

 Nyama ikaguliwe na mtaalam wa mifugo kabla haijauzwa au kuhifadhiwa ili
kuzuia kuenea kwa magonjwa.

Nyama inaweza kuuzwa nzima au ikiwa katika vipande vipande kufuatana na
sehemu ya nyama. Ifungwe kwenye vifaa maalum na kuwekewa maelezo kama
uzito, tarehe ya kuchinja na ya mwisho wa kutumia.

 Mafuta yatenganishwe na nyama.
 Nyama iwekwe kwenye chumba cha baridi.

Ukizingatia usafi na utaratibu mzuri wa kutayarisha mnyama utapatasoko zuri.



SURA YA NANE

KUWEKA NA KUTUNZA KUMBUKUMBU

Kuweka kumbukumbu ni jambo muhimu kwa kila shughuli inayotarajiwa kutoa
mapato. Kumbukumbu katika maandishi zinasaidia kumuelewesha mfugaji
hasara na faida zinazopatikana ambazo asingeweza kuzikumbuka kwa urahisi.

Shabaha nyingine za kuweka kumbukumbu ni kuweza kulinganisha maendeleo
na ubora wa mifugo yako. Utaweza kuchagua nguruwe bora katika kundi,
kufahamu ni yupi anayezaa watoto wengi na kuwatunza vizuri. Kumbukumbu
itakufahamisha kiasi cha mapato uliyoyapata kutokana na aina fulani ya nguruwe
na kulinganisha na nyingine kablahujaamua kuibadilisha.

Aina Za Kumbukumbu

 Idadi ya ngumwe wanaofugwa kwa ajili ya kuzaa, majike yaliyozaa madume na
majike ambayo hayajazaa.

 Kiasi cha chakula kinachohitajika kwa kila ngumwe

 Uzito kila baada yajuma moja hasa kwa wale wanaofugwa kwa ajili ya nyama.

 Kumbukumbu za nguruwe mmoja, kwa mfano:

- Aina ya ngumwe
- Namba ya nguruwe
- Tarehe ya kuzaliwa
- Dume lililotumika
- Tarehe ya kuzaa
- Idadi ya waliozaliwa, wazima na waliokufa
- Uzito wa watoto walipozaliwa, baada ya wiki 3 na baada ya wiki 8.

Utunzaji wa kumbukumbu

Mifano ya kutunza kumbukumbu:-

Kadi ya Jike

Namba ya Jike ....................... Tarehe ................... Aina ....................

Namba ya baba ....................... Namba ya mama ..............................

Tarehe ya
kupandishw

a

Namb
a ya

dume

Tareh
e ya

kuzaa

Namb
a ya

watoto

Idadi Uzito
wa

Tarehe ya
kutenganishw

a

Idadi ya
waliotenganishw

a



juml
a

wazima/waf
u

Kadiya Dume

Namba ya dume ............ Tarehe ya kuzaliwa .............. Aina ..........

Namba ya baba .................................. Namba ya mama ...............

Namba ya
jike

Tarehe ya
kupanda

Tarehe ya
kuzaa

Wazima Wafu Jumla Watoto
waliotenganishwe

idadi Uzito Tarehe

Kadi ya kinga na matibabu

Tarehe Namba ya
nguruwe

Jinsia Umri Ugonjwa Matibabu Maelezo

Kumbukumbu ya maendeleo ya kundi zima

Januari Februari Machi Wastani
baada

ya miezi 6

Inavyotakiwa

Idadi ya majike

Idadi ya watoto

Idadi ya dume

Waliopandwa hadi kuzaa



Jike waliozaa

Watoto waliozaliwa hai

Asilimia ya waliokufa

Jumla waliozaliwa kwa jike moa

Waliozaliwa hai kwa jike moja

Vifo vya watoto

Vifo vya walioachishwa
kunyonya

Vifo vya wanaonenepeshwa

Waliouzwa

Waliozaliwa jike moja kwa
mwaka

Waliouzwa kutoka kwa jike

moja kwa mwaka
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