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Somo la kwanza:  mafaa ya ufugaji wa mbuzi 

Kwa matunzo yenyi kustaili, mbuzi anazaa mara mbili kwa 
mwaka; na inaongeza utajiri wa jamaa.   

 Kufuga mbuzi, ni kma vile kuweka franka 1 kwenyi banki. Kila 

miezi sita mwenyi benki anakuongezea franka 2 na utajiri 

wako unaongezeka.  

 Kufuga mbuzi ni kama vile kupanda mumea kwenyi udongo na 

kila mwaka inazaa matunda na miti nyingine .   

 

Mbuzi za ziada inawezwa kuhuzishwa kwenyi soko wakati 
ina lazimika nyumbani kwa mfugaji. 

 Kasha miaka miwili ya ufugo, ckila nyumba itapata zaidi ya 

mbuzi moja.   

 Kuhuzisha mbuza ya zaidi ao ziada kwa kulipa feza kwenyi 

shule ao masomo ya watoto. 

 Kuhuzisha mbuza ya zaidi ao ziada kwa kununua mbegu ya 

mashamba na vyombo vya kazi ya shamba. 

 Kuhuzisha mbuza ya zaidi ao ziada kwa kununua dawa ya 

wagonjwa ndani ya jamaa pia na chakula ya jamaa 

? Kama una mbuzi moja wa zaidi, utaweza kufanya nini na feza  

wakati unapo muuzisha? 

Kuandika watu wenyewe weko ku mukutano,    

kutatuwa ma shida yenyewewe walipata wakati 

walikuwa wanafundisha na makumbusho ya somo 

yenyewe ilipita 

Ujulishwe ufundi wao kwa sasa 

? Ni mafanyikio gani inapatikana kwa wenye kufuga 

mbuzi? 

? Kati yenu, ni wangapi wenyi kufuga mbuzi na ni  

     mafanyikio gani wanapata? 

Kujulishana maana ya kila picha 

► mbuzi na uriti wa jamaa (picha 1.1)  
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 Mbuzi na uriti wa jamaa (Picha 1.1) 
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Mbuzi na mazao nzuri ya shamba (Picha 1.2)  

? Picha hii inamaanisha nini? 

Mavi ya mbuzi kuchanga na compost inaongeza mboleo na 

mavuno kwenyi mashamba yetu. 

 Mavi ya mbuzi inaweza kuchangwa na majanimajani kwa ku-

geuka mboleo safi. 

 Mboleo ya mbuzi inasaidia compost kuhoza haraka. 

 Tumia compost wakati unapopanda mimea zako kwa kupata 

mavuno mengi kwenyi mashamba manene. 

 

Pahali pa kuunguza uchafu wa mashamba, unaweza kutumia 
mbuzi kwa kutakatisha ndani ya shamba. 

 Kiisha mavuno, uchau unabaki ndani ya shmba unaweza kuwa 

chakula bora kwa mbuzi wakati nvua hakuna (kipwa). 

 Kulisha mbuzi kwenyi mapori ni kukinga pori kwa hasara ya 

moto. 

 Kuunguza pori inaharibu vidudu, ndege na nyama pia. 

 Kulisha mbuzi kwenyi mashamba iliyo vunwa, ni faida kwa 

mlimaji kwa kupoteza wakati na nguvu ya kwenda nafasi zin-
gine. 

 Kiisha kulisha mbuzi kwenyi shamba,mlimaji atawea kupanda 

mimea yenyi kukinga udongo( culture de couverture) kwa 
kutengeneza udongo kwa mlimo wa mwaka ujao.  

 

? Wakati shamba lako linatoa mazao mengi, hali hiyo itasaid-

ia je jamaa lako?  



7 

 
 Mbuzi na mazao nzuri ya shamba (Picha 1.2) 
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Mbuzi na afia ya jamaa (Picha 1.3)  

? Picha hii inamaanisha nini kwenu? 

Ndani ya nyama ya mbuzi munapatikana fer na proteins 

nyingi kwa afia, na damu nyingi namifupa migumu.  

 Ndani ya nyama ya mbuzi munapatikana fer yenyi kuleta     

damu nyingi na mishipa yenyi nguvu 

 Ndani ya nyama ya mbuzi munapatikana fer yenyi kuleta 

nguvu kwa mifup na damu. 

 Nyama ya mbuzi inasaidia kwa wa mama wenyi uzito kwa 

ukosefu wa damu, inakomalisha damu kwa kulisha mtoto    

wakati anapo komea. 

 Unapofungua jicho ao mdomo unaweza kuchunguza hali ya 

damu. Kama ngozi ya ndani ya mdomo ao jico ni nyekunda  

sana inamaanisha damu ni ; kama siyo nyekunda zaidi, damu 
siyo nyingi (anemie). 

Watoto wenyi kula nyama ya mbuzi wepo na nguvu maungoni 

kuliko watoto wasi kula . 
Jamaa inaweza kula nyama na ya zaidi itaweza kuuzishwa 

kwenyi sokoni.    

 

? Ni wakati gani wewe na watoto wako mulikula nyama ya 

mbazi mara ya mwisho? 

? Nani kati yetu ana damu nyingi? Ni chakula gani antumia 

kwa kuwa na damu yenyi nguvu ?   
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 Mbuzi na afia ya jamaa (Picha 1.3) 



10 

 

Ugawaji wa mbuzi kupitia FH (Picha 1.4)  

? Picha hii inamaanisha nini kwenu? 

Mbuzi mbili na beberu moja zitagawanywa kwa nyumba ine 

 Nyumba mbili itakuwa na mbuzi jike moja. 

Watu wa manyumba hiyo watalisha na kutengeneza makao. 

 Watakinga mbuzi kwa wizi ao magonjwa. 

 Manyumba ine watakinga beberu na kumlisha. 

 Beberu huyu na jike mbili watazaa kizazi cha kwanza . 

 

Wakati kizazi cha kwanza kinazaliwa, mbuzi zitapewa kwa 

ma jamaa isiyo kuwa na mbuzi.  

 Kwa mfano huu, ma nyumba yote itapata mbuzi jike. 

 Watoto wa dume watabadirishwa ao kugawanywa jamaa     

zingine ili kila jamaa wapate mbuzi moja tu. 

 Beberu atabadirishwa na beberu wa fasi ingine kwa kupata   

kizazi kingine.  

12. kutafuta         

makubaliyano 

11. Kupima      

kufundisha 

10. kutchunguza  

viziwizo 

9. kazi : Kugawa 

ma mbuzi 
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 Ugawaji wa mbuzi kupitia FH (Picha 1.4) 
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Somo la pili: ufugo wa mbuzi na uzazi  

Chunga mbuzi apate meno miwili ya ukubwa kwa          

kumuweka kwenyi kazi ya uzazi. 

 Mbuzi anazaliwa na meno  nane ya utoto. 

 Mu mwaka wa kwanza, meno mbili ya katikati ya butoto 

yenyewe kuwa ku mbanga ya juu itakombolewa na meno ya 
bukubwa. 

 Kupandiya mbuzi mwanamuke mbele ya miaka inaleta hasara 

ya kuzaa vitoto visio kuwa na nguvu na mbuzi hawezi         

kukomea vizuri. 

 Beberu anaweza kupandiya mbuzi mwanamuke wakati mbegu 

yake inashuka kati ya miguu. 

 

Hapana kufuga beberu akipandiya watoto wake. 

 Mbuzi akipandwa na watoto wa jamaa lake, ubaya unaonekana 

kwa uzaifu wa watoto na kufa mara na mara. 

 Inapshwa kuwa na kitabu cha vizazi vya ufugo wako ili    

kuepuka wandugu wasizae fasi moja. 

Kuandika watu wenyewe weko ku mukutano,    

kutatuwa ma shida yenyewewe walipata wakati 

walikuwa wanafundisha na makumbusho ya somo 

yenyewe ilipita 

Ujulishwe ufundi wao kwa sasa 

? Munifasirie ufundi wenu kuhusu kazala kwa mbuzi 

? Namna gani tunalinda zizi za mbuzi mwenyi    

mimba? 

Mafasirio ya maana ya kila picha 

► Muda mzuri wa kupanda (picha 2.1)  
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 muda mzuri wa kupanda (Picha 2.1) 
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Halama ya vukuto za uzazi (Picha 2.2) 

? Picha hii inamaanisha nini? 

Mbuzi anatafuta dume wakati analia kwa fujo, anapanda jike 
wenzake, anatigiza mkia na uchi  wake unavimba na maji 

yanatoka nafasi hiyo. 

 Hiyi ni halama mbalimbali ya kutafuta dume na wakati huo, 

mbuzi anaweza kupata mimba.  

 Mbuzi mwenyi ai njema, mwenyi kula mzuri anaonyesha hala-

ma hizo kila wakati kasha siku 17—21. 

 Halama hizo inadumu siku 2– 3. 

 Wakati halama zinapotea, mbuzi ni mwenyi mimba ao 

imeshindikana. 

 

Leta beberu apande jike mwenyi kuonyesha alama za vukutu 
ya uzazi ile ile siku  

 Beberu atabaki na jike siku mzima hata usiku. 

 Jike anabaki na vukuto ya uzazi muda wa siku mbili ao tatu. 

 Halama zikimalizika bila kupata dume, inastaili kuchunga 

vukuto ya mwezi ujao. 
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 Halama ya vukuto za uzazi (Picha 2.2) 
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Halama ya mimba kwa mbuzi (picha 2.3) 

Kisha juma 12 ya kupandwa, uvimbo ndani ya tumbo 

unasikilika na kitoto kinachezacheza ukisikia kwenyi seheme 

ya kulio kwa nyama. 

 Kisha juma 8 , uchi unanenepa. 

 Kisha miezi 12, tumbo inanenepa na inaonekana kwa macho. 

Hesabu juma 21 tangu siku jiuke amepandwa na dume kwa 
kuweza kujua siku ya kuzaa.  

 

Tenganisha jike mwenyi uzito na wengine. 

 Gawanya chumba kwa kutenga wenyi mimba ili wasipate ma-

zuru ya wengine. 

 Mapiganisho kwa kupata chakula inaweza kuleta hasara ya 

mimba kuaribika. 

 Leta chakula nzuri ya lazima kwa mbuzi mwenyi uzito na fasi 

isiyo kuwapo wengine. 

 

Kama mbuzi hapati mimba kisha miezi tatu ya kupandwa, 
inastaili kuuzisha ao kubadirisha .  

 Chunga mbuzi tu yenyi kuzaa kwa faida yako. 

 Kuchunga mbuzi hasiyo zaa ni kinyume na maendeleo yako. 

? Picha hii inmaanisha nini? 
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 Halama ya mimba kwa mbuzi (Picha 2.3) 
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Kuzaa kwa mbuzi (Picha 2.4) 

Acha mbuzi azae yeye mwenyewe. 

 Kitoto chambuzi kinakaa ndani ya vitanda viwili ( kimoja kwa 

maji na kingine kwa chakula).  

 Hapana kukata kile kitanda ao mfuko kwa kutosha mtoto. 

 Kisha kuzaa, mzazi analambua mtoto kwa kumnawisha 

 Placenta ao kitanda kitatoka kisha saa 12.    

 

Acha mtoto kwa mama yake usiku kama vile mchana .  

 Maziwa ya kwanza (colostrum) ni nzito na ina vifaa vyenyi 

kukinga mtoto kwa magonjwa. 

 Hapana kuachanisha mtoto na mzazi wake. 

 

Kisha miezi ine, tosha mtoto kwa mzazi. 

 Achanisha mtoto na mzazi wake usiku kama vile mchana. 

 Ile hali itaruhusu mzazi kupata nguvu ya zaidi ya kuchukua 

mimba ingine. 

 Kama mzazi anachukuwa mimba haraka, tosha watoto kwa 

mzazi huyo.  

? Picha hii inamaanisha nini? 

12. kutafuta         

makubaliyano 

11. Kupima      

kufundisha 

10. kutchunguza 

viziwizo 

9. kazi : Kuga-
wa vifaa 
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 Kuzaa kwa mbuzi (Picha 2.4) 



20 

 

Somo la tatu: matunzo na malisho ya mbuzi 

Funga mbuzi fasi mbali mbali porini mchana sababu apate mitindo 

mingi ya chakula .   

 Kuwalisha majani ya miti mbalimbali na majani kawaida (graminees). 

 Kuwalisha nafasi za mbalimbali kwa kuwa wapate chakula ao majani 

mbalimbali. 

 Kubadirisha pori ya kulisha majani kila wakati kwa kuepuka          

magonjwa kutoka kwenyi vidudu mbalimbali. 

 Kulisha mbuzi nafasi hakupatikani mashamba za watu.   

Kukata majani na kupeleka kwa chakula cha zaidi kwa mbuzi kula 

usiku.  

 Kupanda  Napier, viazi na miti kama Tagasaste karibu nanyumba sababu ya 

kukata saa zozote kwa kulisha mbuzi. 

 Kuwapa mabakio ya chakula ya jamaa, majani yenyi kukatwa na mimea I  

nabaki shambani kisha mavuno. 

 Kuwapa majani mabichi kila siku ndio hali nzuri.  

 Mbuzi yenyewe kulishwa muzuri huwa na nyama nzuri, afia bora na huweza 

kuzala bitoto biwili ama bitatu.  

 Kuandika watu wenyewe weko ku mukutano,    

kutatuwa ma shida yenyewewe walipata wakati 

walikuwa wanafundisha na makumbusho ya somo 

yenyewe ilipita 

Ujulishwe ufundi wao kwa sasa 

? Ginsi gani jamaa moja italisha mbuzi zake? 

? Chakula gani ulimupa mbuzi wako kwa siku ya j 

ana ? 

Kuonesha maana ya kila picha 

► Chakula ya usiku na mchana (picha 3.1)  
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Chakula ya usiku na mchana (Picha 3.1)  
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Chakula ya kujenga na ya kuleta nguvu (Picha 3.2)  

Kuwalisha majani ya mimea, majani yenyi matunda  ndani ya 
ganda, na majani isiyokuwa ya mimea kwa kuwa waguwe na 

wazalane muzuri. 

 Tuwape majani yenyi matunda ndani ya ganda kama vile     

cajanus na majani ya Tagasaste. 

 Hiyo chakula ina proteine nyingi. 

 Mbuzi mwenyi uzito, beberu ao mtoto, wote wana lazima ya 

proteine.    

 

Musiwape mbuzi chakula nyingi ya protini hiyi kwa siku, 
itaweza kuwa sumu kwao! 

 Chakula yenyi protini nyingi ni nzuri kwa mbuzi; lakini          

inapashwa kuchangwa na chakula ingine. 

 Ni kuwapa tu mara mbili kwa juma chakula hiyo yenyi        

maganda ao gousse.   

 

Kuwapa mimea minono na maganda ya matunda mbalimbali 
kwa kuleta nguvu (energie).  

 Inapashwa kuwapa maganda ya vitika na mahembe pia, 

matunda ilio anguka mitini sababu imeoza. 

 Mabakio ya mavuno shambani, inaleta pia nguvu . 

 

? Ni chakula gani yenyi kuleta nguvu ao protini umepatia mbuzi kwa siku 

ya jana? 

? Mbuzi wako ana hasara ya sumu ikitoka kwa uwingi wa chakula yenyi 

proteini nyingi? Unajuwa je ? 

? Picha hii inamaanisha nini? 
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 Chakula ya kujenga na ya kuleta nguvu (Picha 3.2) 
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Maji na cunvi yenyi iode (picha 3.3) 

Mbuzi atakunywa litero ine ya maji safi kwa siku. 

 Kama maji yako siyo safi, pitisha kwenyi kitambaa mbele ya    

kuwanywisha. 

 Maji yenyi kuwekwa ndani ya cungu cha udongo inabaki 

kibaridi na inaleta hamu ya kunywa kwa mbuzi. 

 

Kuwapa mbuzi cunvi yenyi iode, inaleta afia nzuri, vukuto ya 
uzazi haraka na inazaa watoto wenyi afia njema.  

 Kama mtuu, mbuzi ana lazima ya cunvi ya pekee yenyi iode. 

 Bila iode, mbuzi anaweza kupata limengu ama kibukulo ama 

goitre. 

 Mbuzi mwenyi upungufu wa iode, anaweza kuzaa watoto 

wenyi kufa ao hali ya maungu mbaya.  

 

 

? Utafanya nini kwa kuboresha chakula, maji ao cunvi kwa 

ufugo wako ?   

? Picha hii inamaanisha nini? 
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 Maji na cunvi yenyi iode (Picha 3.3) 
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Chakula kwa mbuzi mwenye mimba na kwa watoto  

(picha 3.4) 

? Picha hii inamaanisha nini? 

Inafaa kuwapa mbuzi mwenyi mimba ao mwenyi kunyonye-
sha chakula nyingi zaidi kuliko wengine . 

 Mbuzi mwenyi mimba ao mweny watoto anapshwa kula mingi 

zaidi kuliko wengine. 

 Kuwalisha majani ya mimea, majani yenyi matunda  ndani ya 

ganda, na majani isiyokuwa ya mimea . 

 Muwape chakula yenyi kuleta nguvu kama vile maganda ya 

matunda      mbalimbali. 

 Mbuzi mgonde, mwenyi kukosa chakula (malnutrition) anawe-

za kuzaa mtoto moja tu na mtoto yule ataishi kwa shida. 

 Mbuzi mwenyi nguvu, na afya bora anaweza kuzaa watoto 

wengi kwa mara moja na wao wenyi nguvu tele.  

 

Ni kuwapa majani mabichi, majani ya miti na mimea     
ingine ya pori vijana kwenyi nafasi ya kula chakula ya pekee 

(mangeoires) 

 Kwa watoto inafaa kukatakata majani marefu. 

 Majani mabichi ni ya lazima kwa mbuzi kwa kuleta maziwa 

mengi. 

12. kutafuta             

makubaliyano 

11. Kupima  

kufundisha 

10. kutchunguza        

viziwizo 

9. kazi : Kuten-

geneza djiwe ya 

cunvi 
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 Chakula kwa mbuzi mwenye mimba na kwa watoto (Picha 3.4) 
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Somo la 4: matunzo na kukinga kwa magonjwa ya mbuzi 

Alama ya vidudu tumboni ao mu damu, ni upungufu wa damu, ku-
gonda na kukomea polepole. 

 Haina mbili ya vidudu ni mayayi ndani ya damu na nyoka ndani ya 

tumbo (vers plats et ronds). 

 Vidudu hivyo vinaishi ndani ya mbuzi na vinakula damu na chakula 

tumboni. 

 Vinaleta upungufu wa kilogramme na nguvu. 

 Halama ya upungufu wa damu inaonekana chini ya ngozi ya jicho, 

ndani ya kinywa na chini ya mkia.    

Inafaa kuwapa dawa ya vidudu (vidonge) mwanzo na mwisho wa 
masika na wakati wa kutoa watoto kwenyi mzazi (sevrage) . 

 Muwape vidonge kundi mzima ya mbuzi. 

 Ni kuweka vidonge ndani ya kinywa na badaye, chupa ya maji hili 

kidonge   kimezwe. 

 Vidonge hivyo vinauwa vidudu vyote kwa mbuzi. 

 Kumupa mbvuzi dawa ya vidudu inasaidiya mbuzi wako asiambukize 

wa mbuzi wengine na piya asiambukize wanamemba wa jamaa yako.  

Kuandika watu wenyewe weko ku mukutano,      

kutatuwa ma shida yenyewewe walipata wakati 

walikuwa wanafundisha na makumbusho ya somo 

yenyewe ilipita 

Ujulishwe ufundi wao kwa sasa 

? Magonjwa gani inaonekana kwa mbuzi? 

? Namna gani magonjwa yanatunzwa? Unaweza 

kufanya nini kwa kukinga hayo magonjwa?   

Kujulishana maana ya kila picha  

► Vidudu (picha 4.1) 
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 Vidudu (Picha 4.1) 
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Magonjwa ya vidonda kinywani (Picha 4.2)  

Halama ya fievre aphteuse ao eczema ni vidonda kinywani, 
midomoni na kwenyi maziwa.  

 Ungonjwa unaenea haraka kwa kundi lote. 

 Mbuzi mwenyi ugonjwa huo, anakula kidogo na anagonda. 

 Inafaa kulinda wagonjwa nafasi zao .  

  

Kuhosha vidonda na maji ya sabuni. 

 Sabuni inasaidia kwa mikrobi kufa na kupona haraka. 

 Vaa  gants wakati unasafisha vidonda vya mgonjwa. 

 Omba kwa  IPAPEL kwa kusaidiwa kazi hiyo. 

Kiisha juma ine, mbuzi inapona bila dawa, hila tu akipata tena 
magonjwa ingine wakati ana tatizo ya vidonda kinywani. 

 

Muwape majani yenyi kuregea kwa kuwaraisisha kula. 
 

 Inafaa kuwapa mbuzi moyo wa kula ili wapate nguvu haraka.  

 Inafaa kuwapa maji safi kila wakati na kuakikisha ya kama  

watakula chakula. 

? Picha hii inamaanisha nini? 
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 Magonjwa ya vidonda kinywani (Picha 4.2) 
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Magonjwa ya miguu (picha 4.3)  

Halama ni mguu unaoza, kuvimba na unatoa harufu mbaya. 

 Ugonjwa unaonekana zaidi kwa masika. 

 Viatu (sabot) inavimba na vinaleta maumivu kali wakati wa 

kutembea. 

 Mbuzi wagonjwa waacha mikrobi kwenyi udongo na wengine 

wana ambukizwa wakipita udongoni huo.  

 

Kata viatu vyenyi magonjwa na kuacha mguu wazi 

 Tosha uchafu kati ya viatu mpaka wakati mguu unaonekana  

vizuri. 

 Kata chongo ukiendelea nyuma ya kiatu. 

 Geuza chongo ya mguu sawasawa na nyuma yake ( semelle). 

 Tengeneza( parer) kiatu kila wakati kisha juma ine. 

 Matengenezo ya viatu kila wakati inaepusha mguu kuhoza. 

 Hapana kukata ndani ya mguu na kutosha damu , ni halama 

ya kwamba umekata namna hisiyo staili.  

 

? Ni wakati gani ulikata viatu vyenyi mabaya mara ya mwisho? 

? Wakati unapo kata, unamkamata je mbuzi wako ?  

? Picha hii inamaanisha nini? 
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 Magonjwa ya miguu (Picha 4.3) 
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Nimonia ao homa ya mapafu ao kifua: PPCC (Picha 4.4)  

Halama ya ungonjwa huu ni kikohozi, mafua kali na tatizi ya 
kupumua. 

 Mbuzi analala chini na rales ya kifua inasikilika. 

 Mbuzi mwenyi magonjwa hiyo anakula kidogo na anagonda  

sana. 

 Mbuzi nyingi wanafariki badaye siku chache ya halama kuo-

nenakana.   

 

Chanja mbuzi  kwa kuzuia homa ya mapafu (CCPP).  

 Muone  IPAPEL mara moja ukiona halama ya PPPC.   

 Achanisha wagonjwa ukiwapa majani yenyi kuregea na maji 

safi kwa kuwaraisisha namna ya kula. 

 Chanjo haiwezi kuponya magonjwa hiyo ya mbuzi. 

 Ni kuchanja mbuzi mzima kwa kwepusha kupata magonjwa 

hiyo.  

 

? utafanya nini wakati mbuzi wako anapata magonjwa isiyo julika-

na?   

 Zungumzia IPAPEL kuhusu magonjwa hiyo. 

? Picha hii inamaanisha nini? 

12. kutafuta              

makubaliyano 

9. kazi : Kutun-

za mbuzi 

10. kutchunguza         

viziwizo 

11. Kupima  

kufundisha 
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 Nimonia ao homa ya mapafu ao kifua: PPCC (Picha 4.4) 
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Somo la 5: majengo ya zizi  

Jenga zizi ya metero moja ya urefu na metero moja ya ufupi 

kwa mbuzi moja.  

 Metero moja inaweza kupimwa na hatua mbili ya mguu. 

 Kial hatua mbili, weka mti moja kwa kupima metero moja. 

 Fanya hivyo kwa urefu na ufupi wa zizi. 

 Ni fasi mnene kwa mbuzi kuishi usiku mzima.   

 

Kwa unene wa  fasi ya mbuzi moja, ongeza metereo moja ya 
zaidi kwa urefu na ufupi. 

 Unaweza kuweka ndani dume wakati jike ana vukuto ya uzazi. 

 Badaye, unaweza kupata vitoto wakati jike wako anazala. 

 Pangilia mbele ya wakati: waza kujenga zizi ya 4 x 4 kama  

eneo ya zizi za mbuzi wako kwani munaweza kulala dume na 

watoto wazaliwapo.  

Kuandika watu wenyewe weko ku mukutano,      

kutatuwa ma shida yenyewewe walipata wakati 

walikuwa wanafundisha na makumbusho ya somo 

yenyewe ilipita  

Maulizo kuhusu namna walitumika mpaka sasa 

? Munifasirie kuhusu unene na sura ya zizi        

muliojenga kwa siku iliyopita. 

? Ni nini kila mufugaji anastaili kuweka ndani ya 

zizi? 

Kujulishana maana ya kila picha  

► Unene wa zizi (picha 5.1 ) 
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 Unene wa zizi (Picha 5.1) 
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Kitanda na dari ya zizi (Picha 5.2)  

? Picha hii inamaanisha nini? 

Jenga Kitanda kyenyewe urefu kwa ginsi uweze kufagiya 

mavi  yenyewe kuwa chini ya kitanda  

 Pandisha kitanda urefu wa chini kidogo ya goti. 

 Kitanda kinapashwa kuwa juu ili upate namna ya kutosha 

uchafu   chini yake. 

 Tosha uchafu ndani ya zizi na ongeza kwenyi compost mara 

mooja kwa juma.  

 

Acha centimetero mbili kati ya miti ya kitanda . 

 Centimetero mbili ni kama upana wa kidole kinene cha mtu.    

 Lazima ya ile centimentero mbili ni kupitisha uchafu ufike chini 

na mbuzi alale pale bila uchafu 

 Hali hii inakinga kwa magonjwa kama vile vidudu, ugonjwa wa 

viatu na kikohozi. 

 

Funika zizi zako kwa kukinga mbuzi kwenyi jua, nvua na pe-

po.  

 Mbuzi yenyi kuishi wazi kwenyi jua ao nvua inapata mgonjwa 

na kufariki sana. 

 Funika dari yako na janja ao majani . 

Fanya mupandio namna ya kuraisisha mbuzimkuingia ao kuto-

ka kwenyi zizi ao kitanda.  

 

? Ni vifaa gani munaweza kutumia kwa kujenga zizi  

? Nini kawaida ya nyumba ungependa kujenga? Kwa nini?  
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 Kitanda na dari ya zizi (Picha 5.2) 
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Chakula na maji (Picha 5.3) 

? Picha hii inamaanisha nini? 

Weka horini ngambo moja ya zizi nafasi yenyi kuwa juu.   

 Shimo yenyi kuinuka kidogo inachunga chakula ili            

wasikanyange ndani, isimwagike na uchafu kama mikoyo     

isikae ndani. 

 Horini inastaili kuwa na tundu nyingi dasi mbalimbali ili  

chakula isipate majimaji. 

 Horini itabeba chakula itumiwapo usiku ndani ya zizi . 

 

Weka mbeketi ya maji juu kuliko chini na upande usiyo kuwa 
horini ( 30 cm juu).   

 30 cm inafikachini kidogo ya goti na katikti ya fero 

 Mbketi ikiwa juu , inaepusha mbuzi kuingia ndani, kumwanga 

maji  o kuweka uchafu ndani.  

 Achanisha maji na chakula kwa nafasi ya kupumzika kwa 

kuepusha kuweka uchafu na majimaji. 

 
Chakula ina pashwa kuwa ngambo yake na Maji ngambo yake 

ndani ao inje ya Zizi. 
 

? Kwa mafundisho haya, unafananisha namna mulijenga zizi 

zenu wakati wa zamani? 
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 Chakula na maji (Picha 5.3) 
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Zizi kwa mbuzi  nyingi (Picah 5.4) 

? Picha hii inamaanisha nini? 

Jenga eneo ya kuachana ndani ya zizi ya vijana na 
wagonjwa.   

 Achanisha wagonjwa wakati unaona alama ya ugonjwa. 

 Magonjwa kama homa ya mapafu ao vidonda midomoni na 

maziwa inaenea haraka kwa kundi wakati inalala fasi moja. 

 Watoto wana lazima ya kuisha na mzazi wakati wowote.    

 

Kila ene itakuwa na horini ya chakula na maji ili kila kundi 
itumie chakula nafazi zake. 

 Wagonjwa wanaweza kutawanisha magonjwa ndani ya maji 

kwa mate yenyi kubaki ndani ao ku chakula. 

 Vijana wana lazima ya chakula ya ki pekee. 

 Wakati wanaishi na wengine, chakula ya ki pekee itaenda kwa 

wenyi nguvu na upesi wa kula. 

12. kutafuta              

makubaliyano 

11. Kupima  

kufundisha 

10. kutchunguza         

viziwizo 

9. kazi : 

Kudjenga zizi 

la mbuzi 
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 Zizi kwa mbuzi  nyingi (Picha 5.4) 


