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Pia, kijifuko kinachovishwa mbuzi wa kiume ni njia 

nyingine mwafaka ya kuzuia mimba zisizohitajika. 

Mbuzi-dume wanahitaji kubandilishwa punde mbuzi wa 

kike wanapofikia umri wa kuzaa. 

Malisho

Ubora na kiasi cha malisho ni changamoto kubwa hasa 

wakati wa kiangazi.   

Uhifadhi wa lishe husaidia sana wakati kuna upungufu na 

unaweza kufanywa kwa kupanda mimea yenye matumizi 

kadhaa kama vile mtama, mbaazi na njahi (dolichos).  

Mbinu zingine za kuhakikisha kuwepo kwa lishe ni kama vile:

• kuokota mbegu za acacia na kuzihifadhi zitumiwe 

nyakati za upungufu wa malisho. 

• Kutenga kando sehemu za malisho na kupanda 

maakuli ya hali bora. 

• Kuhakikisha kuwepo maji wakati wote na hasa mbuzi 

wanapohara.

Uzalishaji
Aina ya uzalishaji au ukoo wa mbuzi atakayezalishwa 

na utunzaji wake ni vipengele muhimu katika ukuzaji 

wa mbuzi.  Aina ambazo hupatikana kwa wingi katika 

sehemu kame ni Gala (Somali) na Small East African.

(Mbuzi mdogo wa Afrika mashariki).

Mbuzi wanahitaji kupewa dume ili msimu wa kuzaa uwe  

sambamba na nyakati ambapo kuna vyakula vya kutosha 

vya mbuzi ili wanambuzi wengi wazaliwe na pia kuongeza 

uwezekano wa kupata mapacha. 

Nyakati za kunyonyesha wanambuzi pia zinafaa 

kuwa wakati ambapo kuna malisho ya kutosha ndio 

wanambuzi wapate maziwa ya kunyonya ili wakue  

haraka. 

Wanambuzi ambao hukua haraka hubalehe mapema na 

pia hustahimili changamoto za maradhi.

Kuzalishana baina ya boma kunaweza kuepukwa kwa 

kuondoa mbuzi wa kiume kwa boma.  

Utangulizi

Ukuzaji wa mbuzi katika sehemu kame za Kenya 

huhadhiriwa na: 

• Maradhi na magonjwa yaletwayo na wadudu

• Aina za hali ya chini na maakuli yasiyofaa

• Lishe za hali ya chini

• Kuingiliwa na wadudu.

Makaazi bora, ushalizaji unaofaa na lishe mwafaka ni 

mbaadhi ya njia zinazoweza kusuluhisha hali hii na 

kupunguza vifo vya mbuzi watoto. 

Maakazi

Vyumba vinafaa kuwa na hewa na, mwangaza tosha,  

visiwe na baridi.  Vyumba mwafaka hukinga wanambuzi 

kutokana na hali kali za anga ambazo huweza kuwaletea 

homa ya mapafu. 

Makaazi pia husaidia:

• Utunzaji wa kibinafsi

• Kuzuia wanyama pori na wizi

• Uokotaji wa mbolea.  

Usafishaji wa kila mara hupunguza kuwepo na kupe 

na wadudu wengine na  mbolea hutumika kuimarisha 

mimea.  

Mwanambuzi akinyonya

Mbuzi-dume amevalishwa kijifuko 

Chumba cha mbuzi chenye hewa halisi


