UFUGAJI WA MBUZI NA KONDOO NA JINSI YA KUANZA

Na Augustino Chengula

Mbuzi na kondoo Tanzania wanafugwa zaidi na wafugaji wadogo, kwa mujibu wa
utafiti uliofanywa mwaka 2008 kulikwa na mbuzi 15,085,150 Tanzania bara na
68,972 Tanzania Visiwani wakifugwa na wafugaji wadogo. Mbuzi 24,193 walifugwa
na wafugaji katika mashamba makubwa. Kondoo walionekana kutopewa uzito
mkubwa kwa pande zote mbili, Bara (638,469) na Visiwani (5,714,975). Wafugaji
wengi wa mbuzi (asilimia 45) walikuwa wanafuga mbuzi kati ya 1-4, huku wafugaji
wengi wa kondoo pia (53%) walikuwa wakifuga kondoo 1-4. Mgawanyo wa idadi ya

mbuzi na kondoo kwa kila mkoa kwa 2008 umeonyeshwa kwenye ramani hapa chini.



Kielelezo 1: Ramani ya Tanznia ikionyesha
namba ya mbuzi wanaofugwa kwa kila mkoa
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Kielelezo 2: Ramani ya Tanzania kuonyesha
idadi ya mbuzi kwa kila mkoa (2008)
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Kielezo 3: Ramani ya Tanzania kuonyesha idadi
ya mbuzi wa maziwa kwa kila mkoa
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Kielezo 4: Ramani ya Tanzania kuonyesha
idadi ya Kondoo kwa kila mkoa
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MAMBO YA KUANGALIA KABLA HUAJAANZA UFUGAJI (MBUZI NA KONDOO)

1.. Uchaguzi wa eneo la kufanyia ufugaji

Eneo unalochagua kujenga banda lazima liwe na mwinuko kiasi cha kutoruhusu maji
kutuama kwani yatachangia kuzalisha wadudu wa magonjwa. Banda lazima likingwe
na mwelekeo wa upepo kwani upepo mkali huathiri ukuaji wa mbuzi hasa watoto.

Joto na mvua navyo ni vigezo vinavyofaa kuangaliwa.
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