
Nyumba ya mbuzi

Nyumba ya kawaida tu inayotengenezwa kutokana 
na asilia zinazopatikana katika mazingira yako 
inapendekezwa ili kuokoa gharama.

Nyumba za watoto zinabadilika kutegemea mahali 
husika. Vibanda vya kati ya mita 1.8 na vya urefu wa 
mita 1.2 vinaweza kuwekwa watoto 10. Watoto 
wa kiume wanaweza kuwekwa katika vibanda vya 
kipimo cha mita 2.4 kwa 1.8.

Utunzanji wa afya

Magonjwa na wadudu wa magonjwa husababisha 
kupotea kwa  maziwa na kiwango chake pia. Pia 
huchangia vifo vya mbuzi. Magonjwa makuu ya mbuzi ni:

• Ugonjwa wa kuambukizana
• Ugonjwa wa matiti-hupelekea kuavya mimba
• Ugonjwa wa kuoza nyayo
• Ugonjwa wa damu 
• Ugonjwa wa kulemaza
• Coccidiosis

• Ugonjwa wa kuambukiza wa nimonia.

Ufugaji wa mbuzi 
wa maziwa
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kwa lishe bora na utunzaji mwema. Aidha kwa 

kuchagua mbuzi hitaji la virutubishi sawa na 

mazingira yake.

Kuwatunza watoto wa mbuzi

Wape maziwa ya mwanzo watoto wa mbuzi siku 

3 za mwanzo baada ya kuzaliwa. Hii huyasisimua 

matumbo ya mbuzi mtoto na kumpa vitamini iliyo 

na vikinga mwili inavyoweza kumpa uwezo wa 

kujikinga kutokana na magonjwa. 

Baada ya siku 3 au 4 mpe lita 0.7 hadi 0.9 za 

maziwa au kibadala cha maziwa kila siku. Tumia 

chupa au sufuria.  Mpe maziwa haya kamili mara 3 

hadi 5 kila siku.

Kwa mbuzi wa maziwa kuna haja ya kuwaachisha 

watoto maziwa mapema ili yapatikane ya 

kutumiwa nyumbani. Mtoto anaweza kuachishwa 

kunywa maziwa ya mama akiwa wa miezi 3 bila 

ya kutumia vibadala vingine. Watoto wa kike 

wapatiwe lita moja ya maziwa kila siku nao wa 

kiume wapewe lita 1.5 kila siku.

Watoto wa kiume wasio wa kuzalisha wahasiriwe 

muda mfupi baada ya kuzaliwa kwa kutumia mpira 

au ala nyingine.

kutungwa masaa 12 baada ya dalili za joto 

kutambuliwa. Kiwango cha juu cha uzalishaji wa 

mbuzi hufikiwa kati ya miaka 5 hadi 6 na hata 

utoaji wa maziwa ni vivyo hivyo. 

Chakula kwa mbuzi 

anayenyonyesha

Mbuzi anayenyonyesha anastahili kupewa 

chakula kizuri hasa katika miezi 3 ya kwanza 

baada ya kuzaa.

Chakula hicho kinastahili kubadilishwa ili kutia 

hamu ya kula kingi. Aidha chakula kingi wakati 

anapokuwa mja mzito hupelekea kula chakula 

kingi baada ya kuzaa.

Virutubishi katika chakula viongezewe katika 

majuma 4 hadi 6 ya mwaanzo baada ya kuzaa 

lakini visizidi nusu kilo.

Matatizo ya uzalishaji

Mbuzi anaweza kuavya mimba haraka zaidi 

kuliko wanyama wengine wowote wa kufugwa. 

Mara nyingi mimba hupotea kati ya siku 90-110 

za kipindi cha uja- uzito kutokana na mfadhaiko.

Kuavya mimba huko kunaweza kudhibitiwa 

Utangulizi

Ufugaji wa mbuzi wa maziwa unaendelea kutia 

fora hasa katika sehemu zenye uwezo pale 

ambapo mashamba ya kulishia ng’ombe wa 

maziwa yanapunguka. Sawa na ng’ombe wa 

maziwa hata mbuzi wa maziwa huhitaji utunzaji 

mwema.

Aina za mbuzi wa maziwa

Aina zinazopendekezwa ni pamoja na:
• Anglo-nubian
• Toggenburg
• Alpines

•	 Saanen.

Utunzaji wa kizazi

Mbuzi wa kike anastahili kupewa mbegu ya 

uzalishaji akiwa na umri wa miezi 12 ili azae 

akiwa wa umri miezi 18. Mbegu inastahili 

Mbuzi wa kike wa Alpine


