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SEHEMU YA 1: UTANGULIZI 

Ufugaji upo wa aina nyingi, katika mfululizo wa makala hizi tutaangalia ufugaji wa 

samaki na kwa kuanzia tutaangalia mbinu muhimu za kuzingatia wakati wa kuanzisha 

mradi wa ufugaji wa samaki kwani mkulima au mfugaji iwapo hatazingatia hatua hizi 

basi ni vigumu kwake kuweza kufanikiwa. 

 

Dr. Berno Mnembuka ni Mhadhiri Mwandamizi Idara ya Sayansi ya Wanyama katika 

Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo (SUA), pia ni mtaalam wa lishe ya samaki na 

uzalishaji anaelezea Mbinu 6 muhimu ambazo iwapo mkulima atazizingatia wakati wa 

kuanzisha mradi wake wa ufugaji wa samaki basi kwa hakika ataweza kujikwamua na 

umaskini sambamba na kuongeza idadi ya ajira binafsi kwa watanzania. 

 

Mbinu ya kwanza ni kuwa “mfugaji anatakiwa awe na shauku na dhamira ya kweli 

ya ufugaji”. Ni wazi kuwa dhamira ya kweli ni kitu muhimu sana unapotaka kufanya 

jambo lolote kwani bila kudhamiria basi huwezi kufanikiwa, matokeo ya kutokuwa na 

dhamira ni kukata tamaa pindi utakapokutana na changamoto ya aina yoyote lakini 

ukiwa umedhamiria utakuwa na uwezo wa kuzikabili changamoto na hivyo kujikuta 

ukifika mwisho wa safari yako huku ukiwa na mafanikio. 

 

Katika hili Dr. Mnembuka anawataka wafugaji watarajiwa wasikurupuke badala yake 

wafuate maelekezo na hilo linawezekana tu iwapo wafugaji watakuwa na dhamira ya 

kweli kinyume cha hapo hata yale maelekezo ya ufugaji yatakuwa ni kero kwao hali 

itakayowafanya washindwe kutoa huduma sahihi za ufugaji na hivyo kupata hasara. 

 

Mbinu ya pili ni mkulima “kufanya tathmini ya rasilimali alizonazo kwa ajili ya 

mradi wa ufugaji wa samaki”. Tathmini hii inahusisha nguvukazi, rasilimali pesa, 

pamoja na umiliki wa eneo. Mkulima akiweza kujitambua na kutambua uwezo wa 

nguvukazi aliyonayo itakuwa ni rahisi kwake kuyamudu majukumu mbalimbali 

yaliyopo katika ufugaji, pia katika suala la kutambua ukubwa wa ardhi aliyonayo 

litamsaidia kujua idadi ya samaki anaoweza kufuga pamoja na kiasi cha fedha 

kinachohitajika. 
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Mbinu nyingine ambayo ni muhimu kuitambua ni “chanzo endelevu cha mtaji kwa 

ajili ya mradi”. Mfugaji anatakiwa kuwa na chanzo cha uhakika cha kujipatia mtaji 

wake ambacho kitakuwa ni endelevu ili asije akajikuta anakwama kupata pesa ya 

kununulia mahitaji pindi yanapohitajika na hivyo kumpunguzia ubora katika ufugaji 

wake. Hapa mtaalamu wa lishe ya samaki na uzalishaji Dr. Mnembuka anawashauri 

wakulima wajiunge katika vyama mbalimbali vya kuweka akiba na kukopa (SACCOS) 

ikiwa ni pamoja na vikoba  ambavyo hutoa mikopo kwa riba nafuu na taratibu zake za 

marejesho hazina masharti magumu hivyo kumwezesha mfugaji kukopa kwa urahisi 

wakati wowote  anapokuwa na mahitaji ya fedha. 

 

“Hulka ya uvumilivu na kuthubutu”, hii ni mbinu ya nne anayopaswa kuwa nayo 

mfugaji. Mfugaji mtarajiwa wa samaki anapaswa aelewe kuwa ufugaji wa samaki ni 

mradi kama ilivyo miradi mingine ambayo unaweza kuwekeza lakini faida yake isiweze 

kuonekana mara moja. Hapa mfugaji anatakiwa awe mvumilivu katika kipindi chote 

cha mwanzo cha ufugaji kwani hiki ni kipindi cha mpito ambacho kinaweza kumfanya 

asipate faida lakini akiwa mvumilivu baada ya mradi kukomaa basi atapata faida na 

inashauriwa mfugaji kutumia rasilimali za kifamilia katika hatua za awali ili kuepuka 

madeni katika kipindi cha mpito. 

 

Mbinu ya tano ambayo ni muhimu unapotaka kuanza ufugaji wa samaki ni “tathmini 

ya soko la bidhaa za samaki”.  Soko ni jambo muhimu sana katika suala la biashara 

kwani hilo ndilo litakalokuongoza na kukuwezesha kujua mahitaji ya watu pamoja na 

kupanga bei. Mfugaji hana budi kufanya utafiti na kuelewa ni kwa kiasi  gani biashara 

anayotaka kuifanya inakubalika katika jamii aliyopo kinyume cha hapo anaweza 

asifanikiwe, kutokana na biashara anayoifanya kutokuwa na soko au kutokubalika 

katika jamii inayomzunguka,  kwa mfano unapoamua kufuga samaki kwenye jamii ya 

wamasai ni wazi kuwa soko lako litakuwa ni dogo kutokana na wamasai wengi 

kupendelea kula nyama zaidi kuliko samaki. 

 

Mbinu ya sita na ya mwisho ni “kujipatia maarifa ya msingi ya ufugaji wa 

samaki”.  Kitu chochote ili uweze kukifanya kwa ufanisi ni lazima uwe na elimu au 

maarifa ambayo yatakuongoza katika utekelezaji. Ni ukweli usiopingika kuwa mtu 

mwenye elimu au maarifa juu ya biashara anayofanya anapata faida zaidi 
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ukilinganisha na yule anayefanya kienyeji bila ya kuwa na mwongozo. Katika ufugaji 

wa samaki vyanzo vya maarifa vinaweza kuwa ni majirani zako ambao ni wafugaji, 

taasisi za dini zenye miradi kama hiyo, ofisi za serikali zinazojihusisha na mambo ya 

uvuvi, bila kukisahau Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo (SUA) kilichopo mjini 

Morogoro hususan Idara ya Sayansi ya Wanyama ambayo ina 

wataalamu  waliobobea katika suala la ufugaji samaki. 

 

Ni matumaini yangu kuwa wewe mfugaji mtarajiwa hata wewe ambaye tayari 

umeshaanza kufuga umeweza kufaidika na kujifunza mbinu muhimu unazopaswa 

kuzitambua kabla ya kuanza mradi wa kufuga samaki, ukiweza kuzizingatia mbinu 

hizo utaweza kujikomboa wewe na familia yako lakini pia utawakomboa watanzania 

katika suala la ajira. Usikose kuungana na mwandishi wa makala hii katika sehemu ya 

pili ambayo itazungumzia “tofauti ya ufugaji samaki wakati wa kiangazi na wakati wa 

masika”. 

 

SEHEMU YA 2: TOFAUTI YA UFUGAJI SAMAKI WAKATI WA KIANGAZI NA 

WAKATI WA MASIKA 

 “Kimsingi hakuna tofauti kubwa wala athari kubwa sana za ufugaji wa samaki wakati 

wa kiangazi ukilinganisha na wakati wa masika, tofauti zilizopo ni ndogo ndogo 

ambazo kitaalamu hazina madhara makubwa kwa mfugaji”, hivi ndivyo anavyoanza 

kusema Mhadhiri Mwandamizi katika Idara ya Sayansi ya Wanyama iliyopo Chuo 

Kikuu cha Sokoine cha Kilimo (SUA) Dr. Berno Mnembuka ambaye pia ni mtaalamu 

wa lishe ya samaki na uzalishaji. 

 

Watu wengi wamekuwa wakijiuliza swali hilo la tofauti za kiufugaji wakati wa kiangazi 

na wakati wa masika wakihusisha na shughuli za kilimo ambazo ufanisi wake 

umekuwa na tofauti kubwa katika misimu hiyo miwili. 

 

Mtaalamu huyu wa lishe ya samaki na uzalishaji Dr. Mnembuka anaweka bayana 

tofauti ndogo zilizopo ambapo anasema tofauti ya kwanza ni “ulaji wa chakula wa 

samaki na ukuaji wao”. Kimsingi ujoto wa maji katika bwawa unapelekea ongezeko 

la uchangamfu wa samaki na hamu ya ulaji wa chakula, kama ilivyo kwa viumbehai 

wengine, ulaji wa chakula kwa samaki umuwezesha kupata viinilishe vinavyomsaidia 
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kukua na kuzaliana, hivyo basi hali ya ubaridi uliopo msimu wa mvua unapunguza kwa 

kiasi fulani ulaji wa samaki  na hivyo kumpunguzia ukuaji kwa kiasi kidogo. 

 

Tofauti ya pili ni “uwezekano wa magonjwa na matatizo mengine ya kiafya kwa 

samaki”. Hali ya ubaridi uliyokithiri wakati wa mvua  unaweza kupelekea kujitokeza 

kwa mashambulizi ya vimelea vya kuvu au fangasi na mara nyingi mashambulizi haya 

huleta athari za nje kwa samaki na kupelekea usumbufu tofauti na kipindi cha kiangazi, 

hata hivyo mashambulizi haya hayapunguzi sana ukuaji na uzalishaji wa samaki. 

 

Upatikanaji wa maji na ubora wake kama jambo la msingi hapa. Ni dhahiri kuwa msimu 

wa mvua maji huwa mengi hivyo mfugaji ana uwezo wa kuyaboresha kwa ufanisi zaidi 

kwa mfano kuyaruhusu yatoke kwenye bwawa na kujaza mengine na pia upotevu wa 

maji ardhini unakuwa ni mdogo ukilinganisha na wakati wa kiangazi. 

 

Tofauti nyingine ndogo iliyopo ni “uchafuzi wa maji yanayoingia kwenye mabwawa 

ya kufugia” anaeleza Dr. Mnembuka. Wakati wa mvua kunakuwa na mtiririko wa maji 

chini na juu ya ardhi. Wakati mwingine maji yanayotiririka chini ya ardhi yanaweza 

kuwa chanzo cha uchafuzi wa maji yaliyopo kwenye mabwawa, uchafuzi huu unaweza 

usiwe tatizo kama kutakuwa na zoezi endelevu la ukaguzi wa ubora wa maji katika 

mabwawa, kuna uwezekano wa kufuatilia na kuondoa tatizo. 

 

Kwa kuhitimisha makala hii naweza kusema kuwa kwa kuzingatia tofauti za 

kimazingira za kufugia na tofauti za kibaiolojia ya samaki ni kweli zipo tofauti za ufanisi 

wa ufugaji kati ya msimu wa masika na msimu wa kiangazi lakini kwa kutumia ushauri 

wa wataalamu  mbalimbali wakiwemo  wale wa  Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo 

SUA mfugaji anaweza kuboresha huduma zake na kuondoa tofauti hizo na hivyo 

kumuwezesha kupata faida katika misimu yote. 

 

Na huu ndiyo mwisho wa sehemu ya pili ya makala hii, ungana tena nami siku ya 

Alhamisi katika sehemu ya tatu ambayo itazungumzia “ufugaji wa samaki hatua kwa 

hatua”. 
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SEHEMU YA 3: SIFA ZA ENEO ZURI LA KUFUGIA SAMAKI 

Katika sehemu hii ya tatu tunaangalia ufugaji wa samaki hatua kwa hatua na katika 

hatua ya kwanza tunaangalia sifa 9 za eneo zuri la kufugia samaki kama 

zilivyoainishwa na Mhadhiri Mwandamizi katika Idara ya Sayansi ya Wanyama iliyopo 

Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo (SUA) Dr. Berno Mnembuka ambaye pia ni 

mtaalamu wa lishe ya samaki na uzalishaji. 

 

Sifa ya 1 ni kuwa eneo la kufugia samaki linatakiwa liwe na maji ya kutosha kwa 

mwaka mzima. Hii ina maana kuwa eneo husika la bwawa linatakiwa liwe na maji ya 

kutosha kwa maana ya ujazo, chanzo cha maji kiwe ni cha kuaminika na kiwe 

kinakubalika kisheria, pia chanzo hicho cha maji kiwe kinaurahisi wa kupeleka 

maji  kwa maana unapoyahitaji uweze kuyaelekeza yaingie bwawani na usipoyahitaji 

yaweze kutoka. 

 

Sifa ya 2 kwa mujibu wa mtaalamu huyu wa lishe ya samaki na uzalishaji Dr. 

Mnembuka ni kuwa eneo la kufugia samaki linatakiwa liwe na udongo unaoweza 

kutuamisha maji. Udongo wowote wenye asili ya mfinyanzi unafaa kwa kufugia 

kutokana na kuwa na tabia ya kushikamana na pia udongo huu hupenyeza maji 

ardhini taratibu na hivyo kusababisha maji kutuama kwa muda mrefu. 

 

Eneo la kufugia samaki linatakiwa liwe na mwinuko au mteremko wa wastani, 

lisiwe la tambarare. Mteremko ni vema usiwe mkali sana ila uwezeshe maji kutiririka 

kuingia na kutoka bwawani. Eneo la tambarare kabisa si zuri sana kwani litakupa shida 

wakati wa uchimbaji na litasababisha  uchimbaji wa bwawa kuwa kama kisima hivyo 

haitakuwa rahisi kuondoa maji toka bwawani pindi utakapohitaji kufanya hivyo. 

 

Sifa ya 4 ya eneo zuri la kufugia samaki ni kuwa eneo lisiwe na historia ya 

mafuriko, kwa kuwa mafuriko yakitokea samaki waliokuwa bwawani wataondoka na 

maji na bwawa litafunikwa na udongo. Ili kujua historia ya eneo husika unaweza hata 

kuwauliza watu walioishi eneo hilo kwa muda mrefu. 
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Sifa nyingine ya eneo zuri la kufugia samaki ni ile ya kuwa na eneo linalofikika 

kwa urahisi. Ni vizuri eneo liwe karibu na nyumbani au makazi ya watu ili 

kukuwezesha kutoa huduma kwa urahisi, pia kudhibiti wezi na maadui wa samaki. 

 

Eneo la kufugia samaki pia linatakiwa kuwa ni eneo lenye amani na utulivu na 

watu wenye kuelewana. Mfugaji anatakiwa kuwekeza bwawa lake katika eneo 

ambalo kunakuwa na maelewano baina yake na wakazi wengine kinyume cha hapo 

iwapo hakutakuwa na maelewano maadui zako wanaweza kuwadhuru samaki 

unaowafuga. 

 

Sifa ya 7 ni kuwa na soko la bidhaa, iwapo mfugaji ataamua kufuga kwenye eneo 

ambalo lina soko la samaki basi itakuwa ni rahisi kwake kupata wateja na pia 

itampunguzia gharama za kusafirisha samaki kutoka eneo analofugia hadi eneo 

lingine kwa ajili ya kutafuta wateja. 

 

Sifa nyingine kwa mujibu wa Dr. Mnembuka ni kuwa na umiliki wa ardhi wa 

uhakika. Kwa sababu shughuli ya ufugaji wa samaki ni ya muda mrefu mfugaji 

anatakiwa kuhakikisha kuwa ardhi anayoitumia ni ya kwake au ana umiliki nayo kwa 

muda mrefu ili isije ikatokea kabla ya mavuno au wakati ufugaji ndiyo unakomaa 

linajitokeza tatizo la mgogoro wa ardhi na hivyo ikamlazimu mfugaji kuhamisha bwawa 

lake. 

 

Sifa ya 9 na ya mwisho ni uwezekano wa kupatikana vibarua katika eneo la 

kufugia. Kuwepo kwa vibarua kutamsaidia mfugaji kuweza kutoa huduma zake kwa 

ufanisi kwa kuwa atakuwa na wasaidizi wa kutosha na hivyo kazi kama za 

utengenezaji wa chakula cha samaki, ulishaji na uvunaji hazitakuwa ngumu kwa 

mfugaji, cha msingi ni hao vibarua kuwa wanakaa karibu na eneo la kufugia ili 

kupunguza gharama za usafiri. 

 

Kwa kuhitimisha hatua hii ya 1 ya sifa za eneo zuri la kufugia samaki inasisitizwa kuwa 

ni jambo muhimu kufanya uchaguzi mzuri na ulio sahihi wa eneo la kufugia ili 

kufanikisha kazi ya ufugaji wa samaki kwa urahisi na ufanisi zaidi.  
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SEHEMU YA 4: UCHIMBAJI WA BWAWA 

Katika sehemu hii ya 4 tunaangalia uchimbaji wa bwawa. Jambo la kwanza la 

kuangalia ni vipimo. Kimsingi kwa mujibu wa Mhadhiri Mwandamizi katika Idara ya 

Sayansi ya Wanyama iliyopo Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo (SUA) Dr. Berno 

Mnembuka ambaye pia ni mtaalamu wa lishe ya samaki na uzalishaji hakuna vipimo 

maalum vya ukubwa wa bwawa maana ukubwa wa bwawa unategemea eneo na 

malengo. Kwa mfanyabiashara bwawa kubwa litakuwa ni bora zaidi kwake ili aweze 

kuvuna samaki wengi zaidi ukilinganisha na mtu anayefuga kwa ajili ya chakula. 

 

Jambo la pili ni kuwa unapochimba bwawa unatakiwa kuchimba upande mmoja uwe 

na kina au umbali wa  mita 1.5 (mita moja na nusu) na upande mwingine mita 1 na 

sentimita 20 kwenda chini. Hii ni kwa sababu mianya ya jua ambayo inapeleka 

mwanga ardhini haiwezi kupenya kwenda chini zaidi ya mita 1.5 na hivyo 

ukizidisha zaidi ya hapo utakuwa umepoteza nguvu zako bure na ukipunguza 

utakuwa umeathiri ustawi wa samaki. 

 

Mtaalamu huyu wa lishe ya samaki na uzalishaji Dr. Mnembuka anasema kuwa umbo 

la bwawa la kufugia samaki ni vizuri likawa la mstatiri ili kurahisisha shughuli za uvunaji 

kwa kuwa hata wavu utakaotumika kuvunia na idadi ya watu watakaohitajika katika 

shughuli za uvunaji watakuwa ni wachache ukilinganisha na maumbo mengine,  pia 

kama unatumia mashine umbo la mstatiri ni zuri zaidi kwa sababu hata gharama yake 

ya uchimbaji inakuwa ni ndogo tofauti na maumbo mengine. 

 

Sambamba na hilo katika uchimbaji kitako cha bwawa hakitakiwi kiwe tambarare 

kinapaswa kiwe na mwinuko upande mmoja ili kukusaidia kuweza kutoa maji kwa 

urahisi pale unapokuwa huyahitaji. 

 

Vile vile kingo za bwawa zinatakiwa ziwe zimechongwa kuegemea nje ili kukinga 

bwawa lisibomoke wakati wa kujaza maji. Pia iwapo kingo hizo za bwawa zitakuwa 

zimechongwa kuegemea nje itakusaidia uweze kuingia bwawani kwa urahisi tofauti 

na kingo zikiwa zimesimama. 
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Bwawa linaweza kuchimbwa kwa mikono au kwa mashine, njia hizo zote mbili ni sahihi 

isipokuwa kama bwawa ni kubwa au kama unakusudia kufuga kibiashara ni vema 

ukatumia mashine kwa sababu mashine inafanya kazi kwa haraka na hivyo kumaliza 

mapema, pia ufanisi wake unakuwa ni mkubwa ukilinganisha na ufanisi wa bwawa 

linalochimbwa kwa mikono. 

 

Kwa kuhitimisha hatua hii ya uchimbaji wa bwawa la kufugia samaki inasisitizwa kuwa 

ni vizuri ukazingatia maelezo ya kitaalamu katika uchimbaji wa bwawa ili uweze 

kufanikiwa katika  kazi hii ya ufugaji wa samaki. 

 

SEHEMU YA 5: UANDAAJI NA UPANDIKIZAJI WA VIFARANGA AU MBEGU ZA 

SAMAKI KATIKA BWAWA 

Dr. Berno Mnembuka ni Mhadhiri Mwandamizi katika Idara ya Sayansi ya Wanyama 

iliyopo Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo (SUA) pia ni mtaalamu wa lishe ya samaki 

na uzalishaji anasema kabla ya kuvisafirisha vifaranga kutoka kwenye bwawa 

wanaloishi ni vema vikatolewa na kuwekwa kwenye vibwawa vidogo vidogo kwa muda 

wa kati ya saa 24 hadi 72 (kutegemeana na umbali wa safari) bila chakula. Hii ni kwa 

sababu chombo kinachotumika kusafirishia samaki kinakuwa na maji kidogo hivyo 

vifaranga vikipewa chakula vitachafua maji hayo kwa kinyesi na kubadilisha hewa 

iliyopo kwenye maji kitu ambacho kinaweza kuleta madhara kwao.  

 

Wakati wa kupandikiza mfugaji anatakiwa akifika asivimwage vifaranga kwenye 

bwawa bali anatakiwa kuyaruhusu maji yaliyobeba vifaranga yabadilishane ujoto na 

maji yatakayopokea vifaranga. Hapa mfugaji anatakiwa kuliweka kontena au chombo 

alichobebea vifaranga kielee kwenye maji anayotaka kufugia kwa muda wa dakika kati 

ya 30 hadi 35, baada ya hapo chombo kilicho na vifaranga kifunguliwe na kiinamishwe 

ili maji hayo yaweze kukutana na yale yaliyoandaliwa kwa ajili ya kufugia na hapo 

ataruhusu vifaranga kuingia wenyewe kwenye bwawa husika. 

 

Kwa mujibu wa mtaalamu huyu wa lishe ya samaki na uzalishaji Dr. Mnembuka iwapo 

utafika na kuvimwaga vifaranga kwenye bwawa jipya bila kufuata utaratibu huo wa 

kitaalamu basi tofauti ya ujoto wa maji kati ya chombo kilichosafirishiwa vifaranga na 
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bwawa unaweza kusababisha vifaranga wote kufa kwa muda mfupi, kitaalamu 

wanasema kuwa vifo vya vifaranga hivyo vinasababishwa na mshituko wa joto. 

 

Jambo lingine la kuzingatia ni kuwa uandaaji na usafirishaji wa vifaranga ni vizuri 

ukafanywa muda ambao hali ya hewa inakuwa na ubaridi. Muda unaopendekezwa 

zaidi na wataalamu ni asubuhi au jioni kwa sababu muda huo samaki wanakuwa na 

uwezo wa kuhimili misukosuko ya safari tofauti na hali ya hewa inapokuwa ya joto. 

 

Katika hii tumeona kuwa vifaranga kabla ya kusafirishwa viwekwe kwenye vibwawa 

vidogo vidogo kwa muda wa kati ya saa 24 hadi 72 bila chakula ili kuzuia visichafue 

maji kwa kinyesi wakati vinasafirishwa, vifaranga visimwagwe wala kuruhusiwa 

kuingia kwenye bwawa wakati wa upandikizaji hadi mfugaji aruhusu maji yaliyomo 

kwenye chombo cha kusafirishia yabadilishane joto na  yale ya bwawani, na uandaaji 

na usafirishaji wa vifaranga ni vema ukafanywa muda ambao hali ya hewa inakuwa 

na ubaridi. 

 

Kitu muhimu kinachosisitizwa ni kufuata taratibu za kitaalamu katika upandikizaji wa 

samaki ili kuzuia vifo vinavyotokana na mshituko wa joto. 

 

SEHEMU YA 6: ULISHAJI NA UTUNZAJI WA SAMAKI BWAWANI 

Katika sehemu hii ya 6 tunaangalia ulishaji na utunzaji wa samaki bwawani. Samaki 

kama viumbehai wengine huhitaji chakula ili waweze kukua na kuzaliana kwa 

wingi.  Hapa Dr. Berno Mnembuka mtaalamu wa lishe ya samaki na uzalishaji kutoka 

Chuo Kikuu cha Sokoine cha kilimo SUA anashauri samaki  wapewe chakula angalau 

mara 2 kwa siku na muda unaopendekezwa ni saa 3 hadi 4 asubuhi  na saa 9 hadi 10 

jioni kwa sababu muda huo maji yanakuwa na hewa ya kutosha ambayo inasaidia 

mmeng’enyo wa chakula kwa samaki. 

 

Jambo lingine la kufanya kwenye ulishaji wa samaki ni kuwapa vyakula tofauti 

kutegemeana na silka ya aina ya samaki unaowafuga. Kuna samaki wanaofaidika na 

vyakula vya nyama nyama kama vile kambale na sangara (hawa hawali pumba) na 

kuna samaki wengine kama sato wanakula vyakula mchanganyiko wa nyama na 
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mboga mboga na wapo wengine wanaokula vyakula vyenye asili ya mimea tu ambao 

kitaalamu wanajulikana kwa jina la carps. 

 

Mhadhiri Mwandamizi katika Idara ya Sayansi ya Wanyama SUA, Dr. Mnembuka  pia 

anasema kuwa samaki wanapokuwa bwawani wanatumia hewa ambayo huyeyuka 

ndani ya maji, kiwango cha hewa hiyo kikipungua sana samaki hushindwa kula na 

kikizidi sana maana yake ukijani unakuwa mwingi ndani ya maji hivyo samaki 

hushindwa kuona na kuleta athari kwenye ulaji wake wa chakula. Kutokana na ukweli 

huo inashauriwa kukagua kiwango cha hewa kilichopo kwenye maji angalau mara 2 

kwa wiki. Vifaa vya kufanyia ukaguzi vipo na vinapatikana katika maduka mbalimbali. 

 

Pamoja na kuangalia kiwango hicho cha hewa pia maji yanatakiwa yakaguliwe dhidi 

ya hewa chafu mfano kiasi cha tindikali au kiasi cha chumvi chumvi kilichopo kwenye 

maji, vile vile ukaguzi ufanywe dhidi ya taka ngumu kwa kutumia vipimo maalum 

ambavyo vinaweza kugundua hewa chafu iliyopo bwawani, lakini yote kwa yote 

kilelezo cha ubora wa maji ni samaki mwenyewe, anachotakiwa mfugaji ni kuwa karibu 

na mifugo yake ili aweze kubaini kwa haraka mabadiliko yoyote yanayoweza 

kujitokeza katika mifugo yake. 

 

Hadi hapo tumefikia tamati ya sehemu ya 6 iliyozungumzia   ulishaji na utunzaji wa 

samaki bwawani. Jambo kubwa lililosisitizwa ni kuhakikisha samaki wanapewa 

chakula angalau mara 2 kwa siku ili uweze kuvuna samaki wenye tija ambao 

watakuwezesha kupata faida. 

 

SEHEMU YA 7: VYAKULA VYA SAMAKI 

Katika sehemu hii tunnangalia vyakula vya samaki wafugwao kwenye mabwawa. 

Kimsingi viumbe vyote hutegemea vyakula kama chanzo cha viini lishe ambavyo 

huwezesha kukua na kuzaliana.  

 

Kwa mujibu wa Mhadhiri Mwandamizi kutoka Idara ya Sayansi ya Wanyama ya Chuo 

Kikuu cha Sokoine cha Kilimo SUA ambaye pia ni mtaalamu wa lishe ya samaki na 

uzalishaji Dr. Berno Mnembuka, ili kujua aina za vyakula vya samaki ni lazima mfugaji 

ajue tabia za ulaji wa samaki, tabia hizo zipo katika makundi 3. 
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Kundi la kwanza ni samaki wanaokula nyama, hili ni kundi linalonufaika na vyakula 

vilivyo na asili ya nyama, mfano wa samaki waliopo kwenye kundi hili ni pamoja na 

sangara na kambale. 

 

Kundi la pili ni samaki wanaokula mimea vipando kwa mfano samaki aina ya ‘carps’. 

Kundi hili la samaki ustawi wake hutegemea vyakula vilivyo na asili ya mimea vipando 

kwa maana ya masalia ya mabaki ya mazao ya mashambani na mazao ya bustani. 

 

Kundi la tatu ni samaki wanaokula vyakula mchanganyiko kama perege, sato na 

mwatiko (samaki wa maji chumvi). Kundi hili la samaki hutegemea zaidi upatikanaji 

wa vyakula vyenye asili ya nyama na mimea. 

 

Baada ya kuyaangalia makundi hayo matatu ya tabia za ulaji wa samaki, sasa 

tuangalie aina za vyakula vya samaki. Kuna aina mbalimbali za vyakula vya samaki 

kama anavyotueleza mtaalamu wa lishe ya samaki na uzalishaji Dr. Mnembuka. 

 

Aina ya kwanza ya chakula cha samaki ni mabaki ya nafaka ambayo yanahusisha 

pumba za mahindi, ngano na mpunga. Hapa mtaalamu huyu anawataka wafugaji 

kuchukua tahadhari pindi wanapotumia pumba za kununua kwa sababu wakati 

mwingine pumba zinazotokana na nafaka hizo huwa na dawa (sumu ya kuulia 

wadudu) ambayo iliwekwa wakati nafaka hizo zinahifadhiwa, dawa hizo zinaweza 

kuleta madhara kwa samaki hivyo cha msingi ni mfugaji kuwa na chanzo cha uhakika 

cha kupata pumba hizo. 

 

Aina nyingine za vyakula vya samaki ni pamoja na dagaa, damu iliyokaushwa, unga 

wa mifupa, machicha ya pombe, mboga mboga (kama vile tembele, mchicha na 

kabichi), matunda (kama maembe na ndizi zilizoiva sana), chumvi na chokaa. 

 

Ili mfugaji aweze kujua namna ya kuchanganya vyakula hivyo hana budi kuwasiliana 

na wataalamu kwa kuwa mchanganyiko wa vyakula hivyo unategemea aina ya 

samaki, umri wake na hali yake kwa mfano samaki mzazi mahitaji yake ni tofauti na 

samaki wengine. 
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Muongozo wa mahitaji ya viinilishe vya samaki 

Kwa ujumla samaki huhitaji viini lishe vile vile ambavyo wanahitaji wanyama wengine, 

viini lishe hivyo ni protini, wanga, mafuta, madini na vitamini. Mpaka sasa kuna aina 

210 za samaki wafugwao ambapo kwa mujibu wa Dr. Berno Mnembuka, Mhadhiri 

Mwandamizi kutoka Idara ya Sayansi ya Wanyama SUA, muongozo wa kutayarisha 

vyakula vya samaki hao ni lazima uzingatie viwango vifuatavyo; 

i. Vyakula vyenye asili ya wanga viwe kati ya wastani wa asilimia 20 hadi 

asilimia 25 

ii. Vyakula vyenye mafuta viwe kati ya wastani wa asilimia 10 hadi asilimia 15 

iii. Vyakula vyenye vitamin viwe kati ya wastani wa asilimia 1 hadi asilimia 2 

iv. Vyakula vyenye madini viwe kati ya wastani wa asilimia 1 hadi asilimia 2 

v. Maji – hapa ifahamike kuwa wakati tunazunguzia viwango vya maji 

vinavyohitajika kwa wanyama wengine wafugwao, hitaji la maji kwa samaki ni 

ubora wa maji anayofugiwa na sio wingi wake. 

 

Hadi hapo ndiyo tunafikia mwisho wa sehemu hii ya 7 ya ufugaji wa samaki, jambo la 

msingi lililosisitizwa katika sehemu hii ni mfugaji kuzijua tabia za ulaji wa samaki, 

kutambua aina za vyakula, kujua fomula ya kuchanganya chakula, na kujua muongozo 

wa mahitaji ya viinilishe vya samaki. 

 

SEHEMU YA 8: ULISHAJI  SAMAKI 

Katika sehemu hii ya 8 tunaangalia ulishaji wa samaki na hapa inasisitizwa kuwa ili 

samaki waweze kukua na kuzaliana vizuri ni lazima samaki wapewe chakula kwa 

kufuata mpangilio na utaratibu unaoshauriwa na wataalamu. 

 

 

Kwa mujibu wa Mhadhiri Mwandamizi kutoka Idara ya Sayansi ya Wanyama ya Chuo 

Kikuu cha Sokoine cha Kilimo SUA ambaye pia ni mtaalamu wa lishe ya samaki na 

uzalishaji Dr. Berno Mnembuka, mfugaji wa samaki anatakiwa kuzijua taratibu na 

miiko 5 ya ulishaji wa samaki. Miiko ni kama ifuatayo: 
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Samaki wanapaswa kulishwa au kuwekewa chakula sehemu hiyo hiyo kila siku. 

Mfugaji kabla ya kuanza kuwawekea chakula samaki siku ya kwanza anapaswa 

kuamua sehemu ambayo atakuwa akiitumia kila siku kwa ajili ya kuwalishia samaki 

wake kinyume cha hapo iwapo mfugaji atakuwa akibadilisha maeneo kila siku 

atawachanganya samaki na kuwafanya washindwe kuelewa eneo lao sahihi la 

malisho lipo wapi hali itakayopelekea chakula hicho kisiliwe na hivyo kuchafua maji 

sambamba na kuwakosesha samaki mahitaji yao ya msingi. 

 

Samaki wanapaswa kulishwa kwa muda ule ule kila siku. Mfugaji kama aliamua 

kulisha samaki wake kwa mfano saa 3 hadi saa 4 asubuhi na jioni kati ya saa 9 hadi 

saa 10, basi awe anafanya hivyo kila siku kwani ukibadilisha muda samaki 

hawataenda kula chakula kwa muda wako wewe mfugaji watasubiri mpaka muda wao 

waliouzoea ufike ndipo waende kula. 

 

Samaki wanapaswa kulishwa au kupewa chakula kulingana na uwiano wa uzito wao, 

na hapa inapendekezwa kipimo cha chakula cha siku kiwe ni kati ya asilimia 4 hadi 

asilimia 6 ya uzito wa samaki, na ili mfugaji aweze kutambua uzito wa samaki 

anaowafuga anashauriwa kuwasiliana na wataalamu ili waweze kumfundisha namna 

ya kutambua uzito wa samaki kwa kadri wanavyoendelea kukua. 

 

Kwa wastani samaki wanatakiwa kulishwa angalau mara mbili kwa siku ili waweze 

kukua na kuzaliana vizuri ingawaje utafiti unaonesha kuwa iwapo samaki watalishwa 

zaidi ya mara mbili kwa siku basi wana uwezo wa kukua na kuzaliana vizuri zaidi. 

 

Muda mzuri wa kulisha samaki ni kati ya saa 3-4 asubuhi na jioni ni kuanzia saa saa 

9 – 10, muda huu ni mzuri kwa sababu kiwango cha hewa ya oksjeni ndani ya maji 

kinakuwa ni cha kutosha kuuwezesha mfumo wa mmeng’enyo wa chakula kwa 

samaki uweze kufanya kazi vizuri. 

SEHEMU YA 9: UVUNAJI, USINDIKAJI  NA UHIFADHI WA SAMAKI 

Katika sehemu hii ya 9 tunaangalia uvunaji, usindikaji na uhifadhi wa samaki. 

Tukianzia na suala la uvunaji hapa mtaalamu wetu wa lishe ya samaki na uzalishaji 

kutoka Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo ambaye pia ni Mhadhiri Mwandamizi 
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katika Idara ya Sayansi ya Wanyama SUA Dr. Berno Mnembuka anatueleza kuwa 

samaki wenye kufugwa wanaweza kuvunwa kwa mbinu 2 zifuatazo. 

 

 

Mbinu ya kwanza ni kuwa mfugaji anaweza kupunguza maji kwenye bwawa ili samaki 

waweze kuvuliwa kiurahisi lakini kutokana na uhaba wa maji katika maeneo 

mbalimbali ya kufugia mbinu ya pili ni kuvua samaki kwa kutumia nyavu. Iwapo mfugaji 

atatumia mbinu hii ya pili basi ni vema akapata ushauri wa wataalamu kuhusu ukubwa 

wa macho ya nyavu ya kuvulia. 

 

Dr. Mnembuka anasema kuwa mfugaji asipozingatia suala la nyavu yenye macho 

muafaka katika uvunaji wake basi athari zake ni uchafuzi wa maji pamoja na kukokoa 

vifaranga pamoja na mayai hali ambayo itaathiri uzalishaji wa samaki katika mzunguko 

utakaofuata. 
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Tukizungumzia upande wa usindikaji na uhifadhi tunafahamu kuwa samaki ni 

miongoni mwa mazao yanayoharibika haraka hivyo basi mfugaji na hata muuzaji ni 

vizuri wakazijua mbinu muafaka za usindikaji na uhifadhi wa samaki. 

 

Kwa mujibu wa mtaalamu wa lishe ya samaki na uzalishaji Dr. Mnembuka, zipo mbinu 

mbalimbali za usindikaji na uhifadhi wa samaki, mbinu mojawapo ni kutumia chumvi, 

chumvi hiyo inaweza ikawa kavu ambayo utaweka kwenye chombo utakachohifadhia 

samaki kisha utawaweka samaki wenyewe na baadaye utanyunyizia tena chumvi juu 

ya hao samaki, hapo samaki wanaweza kukaa muda wa saa 24 bila kuharibika. 

 

Pia unaweza kutumia rojo rojo ya chumvi , unaweza kuchukua chumvi ukaiweka 

kwenye maji unakoroga kisha unachukua samaki  unawaweka kwenye ile rojo rojo ya 

chumvi. 

 

Mbinu ya pili ya uhifadhi wa samaki ni kutumia moshi, unaweza kutumia moshi baridi 

ambapo chanzo cha moshi huo kinakuwa mbali na chemba cha kukaushia samaki 

kinachofanyika ni kuusafirisha ule moshi kwa njia ya bomba hadi pale kwenye eneo la 

kukaushia samaki ambapo ule moshi utanyonya unyevunyevu uliopo kwenye samaki 

na kuwaacha wakavu hivyo hawawezi kuharibika kwa haraka au unaweza kutumia 

moshi wa joto ambao unakuwa karibu na chemba cha kukaushia. 

 

Mbinu nyingine ni kukaanga samaki kwenye mafuta, kwa mujibu wa mtaalamu wetu 

njia hii siyo nzuri sana ukilinganisha na nyingine kwa sababu samaki ni zao lenye 

mafuta hivyo ukiwaakaanga utakuwa unawaongezea mafuta zaidi. 

 

Mbinu nyingine ni kuwagandisha samaki kwenye barafu, unaweza kuwagandisha 

samaki ukiwa umewakata vipande (minofu) au hata wazima wazima kwa maana ya 

kutowakata. 

 

Pia unaweza kuwahifadhi samaki kwa kutumia njia ya uvundikaji, njia hii haitumiki 

sana kwa sababu mara nyingi samaki wanaofaa kuwavundika ni nguru, wataalamu 

mbalimbali wamefanya utafiti wakagundua kuwa samaki anayefaa kwa kuvundikwa ni 

nguru ukitumia njia hii kwa samaki wengine wanaharibika. 
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SEHEMU YA 10: MASOKO 

Katika sehemu ya 10 ya mfululizo wa  makala hii ya ufugaji wa samaki tunaangalia 

suala la masoko ambapo tuliona kuwa kuna aina 3 za masoko ambazo ni soko la 

awali, soko la kati na soko la kimataifa. Pia tuliona changamoto kubwa inayowakabili 

wafugaji wa soko la kati ambayo ni wanunuzi kuungana na kumpangia bei mkulima 

na ili kukabiliana na changamoto hiyo wafugaji wameshauriwa kuunda chama chao 

ambacho kitakuwa na uwezo wa kupanga bei na hivyo kutokubali bei 

watakayopangiwa na watu wa kati. 

 

Aina ya kwanza ya soko la samaki ni soko la awali, hili ni soko la moja kwa moja 

kutoka kwa muuzaji ambaye ni mfugaji kwenda kwa mlaji, soko hili linahusisha 

majirani na vituo mbalimbali ambavyo vinanunua samaki au kubadilishana samaki na 

bidhaa nyingine kwa lengo la kuwatumia samaki hao na siyo kuwauza. 

 

Soko la pili ni soko la kati, katika soko hili kwa kawaida kunakuwa na mtu wa kati 

ambaye ananunua samaki kwa mfugaji kwa lengo la kwenda kuwauzia walaji. Mtu 

huyu wa kati ambaye si mlaji hununua samaki na kwenda kuwauza kwa bei ya juu 

ukilinganisha na ile aliyonunulia ili aweze kupata faida. 

 

Aina ya tatu ya soko ni soko la kimataifa, hili ni soko linalofanyika nje ya nchi (baina 

ya nchi moja na nchi nyingine). Mfugaji akifikia hatua hii ni wazi kuwa atakuwa 

mfanyabiashara mkubwa na hivyo atakuwa na uwezo wa kupata faida zaidi 

ukimlinganisha na mfanyabiashara mdogo. 

 

Changamoto kubwa iliyopo kwenye masoko na hasa soko la kati ni wanunuzi 

kuungana pamoja na kumpangia bei mkulima hali ambayo inaathiri mapato ya 

mkulima. Kutokana na hali hiyo Dr. Mnembuka anawashauri wafugaji kuunda chama 

chao ambacho kitakuwa na uwezo wa kupanga bei na hivyo kutokubali bei 

watakayopangiwa na watu wa kati, ushauri mwingine ni kwa wafugaji kusindika 

samaki wao ili wasiharibike kiurahisi kwani kwa kufanya hivyo kutawaondolea hofu ya 

samaki wao kuharibika na hivyo kuwauza wakati wowote kwa bei wanayoipanga 

wenyewe. 
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Kufikia hapo ndiyo tunafikia tamati ya makala yetu ya ufugaji wa samaki. Ni matumaini 

yetu kuwa wewe ufugaji wa samaki na wewe mwenye nia ya kufuga samaki iwapo 

utakuwa umezifuatilia vema makala hizi kuanzia sehemu ya kwanza hadi sehemu ya 

mwisho (sehemu ya 10) utakuwa umepata elimu ya kutosha kuhusu ufugaji wa samaki 

na kwamba sasa utaweza kufuga kwa faida badala ya kufuga kwa mazoea. 

 

 


