
UFUGAJI WA SAMAKI KWENYE BWAWA 

 “Nina shamba maeneo ya Bunju Dar es salaam. Ningependa kufuga samaki 

kibiashara. Maji ya uhakika ni ya kisima na yana chumvi kiasi. Napenda kupata 

maelezo zaidi yatakayoniwezesha kuanza ufugaji huu.”-Angela,Dar es Salaam 

 

Wakulima wanaweza kuongeza kipato kutokana na ufugaji wa samaki katika maeneo 

yao 

Ufugaji wa samaki kama ilivyo shughuli nyingine yoyote ya kiuchumi inahitaji usimamizi 

mzuri ili uweze kuwa na faida. Mbali na hilo, mfugaji wa samaki anatakiwa kuzingatia 

vigezo vingi kabla ya kuanza ufugaji. Moja ya vigezo hivyo ni soko. Si jambo la busara 

kuanza shughuli yoyote kabla haujafanya uchunguzi na kujua kama kuna mahitaji ya 

bidhaa unayokusudia kuzalisha. Wafugaji wengi wameanzisha ufugaji wa samaki lakini 

wakaishia kupata hasara kutokana na ukosefu wa soko. Na wengine wameanguka 

kutokana na utunzaji mbovu wa mabwawa ya samaki. 

  

Maji 

 Upatikanaji wa maji na ubora wake ni kigezo muhimu katika ufugaji wa samaki. Mtiririko 

wa maji ni njia rahisi kwa mfugaji. Maji machafu hayatakiwi kwa ufugaji wa samaki. 

Wafugaji ni lazima wasaidiwe na maafisa kilimo katika eneo lao kama maji 

yanayopatika yana ubora kwa ajili ya ufugaji wa samaki. Kwa wakazi wa Dar es 

Salaam, inawezekana pia kufuga samaki kwenye bwawa, endapo maji yana chumvi ya 

wastani, na kwa kiwango kinachoshauriwa kitaalamu, basi samaki wanaweza 

kustahimili, na kukua vizuri. 
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Bwawa 

Bwawa la samaki linahitaji nafasi kubwa ya ardhi, yenye mwinuko pamoja na eneo la 

samaki kukimbilia. Hii ni njia rahisi ya ufugaji endapo ardhi na maji havina gharama 

kubwa. Eneo kubwa zaidi linaruhusu uzalishaji usiohitaji nguvu ya ziada na wenye tija. 

Utengenezaji wa bwawa la samaki kwa maeneo yenye udongo wa kichanga kama Dar 

es Salaam, mfugaji atalazimika kuchimba na kuweka karatasi ya nailoni. Hii, itasaidia 

kuzuia upotevu wa maji pamoja na kuzuia bwawa kuporomoka. 

Ni vyema upande mmoja wa bwawa ukawa na kina kirefu kuliko mwingine. Upande 

mmoja unaweza kuwa na kina cha mita moja na nusu, na mwingine mita moja. Hii 

itamsaidia mfugaji kuweza kulihudumia bwawa vizuri, hata kama ni kuingia na kufanya 

usafi. 

  

Utunzaji wa bwawa 

Inashauriwa kufanyia bwawa usafi mara kwa mara, hasa kwa 

kuondoa majani ili kuepusha wadudu kufanya makazi na hatimaye wakawadhuru 

samaki. Pia ukiacha mimea bwawani itatumia virutubisho kwa kiasi kikubwa na kuondoa 

hewa ya oxijeni. 

Hivyo, kila unapoona uchafu, safisha mara moja. 

  

Ulishaji 

Wafugaji walio wengi, wamekuwa hawazingatii kanuni za ulishaji wa samaki. Kwa 

kawaida inatakiwa kuwalisha samaki mara mbili hadi mara tatu kwa siku. 
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Aina ya chakula 

Samaki wanaweza kulishwa kwa kutumia pumba ya mahindi, mashudu ya pamba na 

alizeti, soya, mabaki ya dagaa. Haishauriwi kulisha chakula kilichoko kwenye mfumo wa 

vumbi, bali kiwe mabonge madogo madogo, kwa wastani wa tambi. 

  

Magonjwa 

Kwa kawaida samaki hawana magonjwa mengi sana yanayowashambulia, ila kuna 

baadhi ya yaliyozoeleka kama vile magonjwa ya ukungu (fangasi), magonjwa 

yatokanayo na virusi, pamoja na minyoo. 

Samaki wanaposhambuliwa na fangasi, huonekana kwa macho kwa kuwa huwa na 

madoa madoa. Samaki aina ya kambale hushambuliwa zaidi kuliko perege.  

Pia unaweza kutambua kuwa samaki ni mgonjwa kwa kuwa huzubaa sehemu moja kwa 

muda mrefu. Magonjwa kwa samaki pia yanaweza kutokana na mrundikano kwenye 

bwawa. Hivyo, ni muhimu kuwapunguza kila wanapoongezeka. 

  

Tiba 

  

Tiba iliyozoeleka kwa samaki ni kwa kuweka chumvi kwenye maji, kasha 

kuwatumbukiza samaki unaowaona kuwa ni wagonjwa, kisha kuwatoa na 

kuwarudisha bwawani. 

  

Upatikanaji 

 

Unaweza kupata vifaranga wa samaki kutoka katika kituo cha kuzalisha na kufuga 



samaki Kingolwira Morogoro. Bei ya kifaranga cha Perege ni shilingi 50, na Kambale ni 

shilingi 150. 

  

Kwa maelezo zaidi unaweza kuwasiliana na Bwana Kalinga kwa simu namba 0757891 

761, 0787 596 798 

 


