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UTANGULIZI

Ufugaji wa samaki unahusisha kuwafuga samaki katika mazingira tengefu (yasiyo ya
asili kwenye mabwawa au matangi) na kuwavuna kwa aajili ya kula katika familia au

kuwauza sokoni.

Historia ya ufugaji wa viumbe-maji inaonekana kuwepo tangu enzi za zamani sana.
Kaitka maandishi ya mkono yaliyoandikwa na Wachina wa kale karne ya 5 kabla ya
Kristo yanaonyesha kuwa Wachina walikuwa wanafuga samaki. Historia pia
inaonyesha kuwa ufugaji mkubwa ulijaribiwa na Wamisri wakati wa Ufalme wa kati
(2052-1786 kabla ya Kristo) japo hauonyeshi kama walifanikiwa na ufugaji huo.
Ufugaji aina ya Kombe ulifuatiwa na Warumi ambao kumbukumbu zake ziliwekwa
vizuri na umeendelezwa katika njia tofauti hata katika nyakati za sasa.Njia nyingi za
ufugaji wa samaki za zamani inatofautiana sana na njia tunazoziona leo hii na tofauti
kubwa ni kwamba zamani waliwavua samaki wadogo toka mazingira asili na

kuwahamishia katika mazingira yaliyotengenezwa kwa kufugia.

Ufugaji wa huu wa kisasa ulianza kutumiwa mnamo mwaka 1733 pale ambapo
mkulima wa Kijermani alipofanikiwa kukusanya mayai ya samaki, akayarutubisha na
kuyaangua kisha samaki hawa watoto wakapelekwa kwenye matangi au mabwawa
ya kufugia samaki. Mwanzoni ufugaji huu ulifanyika kwenye maji baridi na samaki wa
maji baridi na baadaye karne ya 20 hivi ufugaji wa maji-chumvi kwa kutumia samaki

wa maji-chumvi ulianza kwa vile ujuzi mpya ulikuwa umegunduliwa.



Historia ya ufugaji wa samaki Tanzania haujawekwa vizuri kwenye maandishi, lakini
kulingana na Balarin (1985) anasema majaribio yalianza mnamo mwaka 1949 katika
mikoa ya Tanga (Korogwe) na Mwanza (Maly) ikionyesha kujengwa pia kwa
mabwawa mengi ya samaki. Lakini mabwawa haya yaliishia kutofanya kazi
kwasababu ya kukosa usimamiaji mzuri, matumizi ya technolojia isiyosahihi pamoja
na matatizo mengine kama ya ukame na miundo mbinu mibovu. Kulingana na ripoti
iliyotolewa na FAO mwaka 1968 ilionyesha kuwa Tanzania ilikuwa na mabwawa 8
000 ya kufugia samaki japo mengine yalikuwa madogo yenye uzalishaji kidogo

kulingana pengine na usimamizi mbovu.

Mwaka 1967 serikali ya Tanzania ilianzisha kampeni ya kuhamasisha ufugaji wa
samaki, lakini ilishindikana kwasababu ya mipango mibovu na usimamizi mbovu.
Mwaka 1972 kwa mara ya kwanza ufugaji wa samaki ulipewa umuhimu kisera japo
sharia ilitungwa mwaka 1970. Mwaka 1997 sera ya ufugaji wa samaki ilipitishwa

iliyoipa kipaombele ufugaji wa samaki.

Ufugaji wa samaki Tanzania kwa sehemu kubwa unafanywa kama kazi ya ziada na
wafugaji 17 100 wanafanya ufugaji wa maji baridi na 3 000 wa maji chumvi. Kuna
takribani mabwawa 14 100 yaliyo maeneo mbalimbali ya nchi yetu na wafugaji wengi
wa wale wafugaji wadogo wenye mabwawa yenye ukubwa wa mita za mraba 150.
Mgawanyo wa mabwawa katika nchi yetu unategemea sana vitu vifuatavyo;
upatikanaji wa maji, ardhi inayofaa kwa ufugaji wa samaki, uelewa na uhamasikaji
wa jamii ukitegemeana na umuhimu kiuchumi wa ufugaji wa samaki. Kuna maeneo
manne Tanzania ambako ufugaji wa samaki umeshamiri kwa kiasi fulani (una
mabwawa yanayozidi 1000), nayo ni Ruvuma (4 942), Iringa (3 137), Mbeya (1 176)

na Kilimanjaro (1 660). Mbali na kwamba kuna aina nyingi sana za samaki



wanaofugwa duniani, lakini katika nchi yetu ya Tanzania ni aina kuu mbili
zinazofugwa ambazo ni pelage au tilapia na kambale. Chaguo hili la wafugaji wengi
wa aina hizi limetokana na urahisi wa kuwafuga hawa samaki kwa vile mabhitaji yao

si makubwa sana.

Kwa nini Mtanzania ufuge samaki?

Kuna upungufu mkubwa sana wa protini duniania na hasa katika nchi zinazoendelea
ikiwemo Tanzania inayotokana kwa asilimia kubwa na vyakula vya aina ya nyama.
Upungufu huu wa protini ambayo ni muhimu kwa maendeleo ya kiafya ya binadamu
hasa watoto wadogo na vijana wa umri chini ya miaka 25 ambao wanahitaji kukuwa
kwa haraka. Ugonjwa wa Kwashako kwa watoto ndiyo matokeo ya upungufu wa

protini mwilini.

Pia matumizi ya samaki na hasa mafuta ya samaki ambayo ndo yanatumika sana
kuwanywesha watoto wadogo yamethibitika kisayansi kuwa yanasaidia sana ukuaji
wa ubongo wa mwanadamu. Lakini pia uwepo wa kiwango kidogo sana cha
kolestero ambayo imeripotiwa kusababisha ugonjwa wa moyo kimepelekea

ongezeko la watu wanakula samaki.

Sababu zifuatazo hapa chini zinatoa jibu la kwa nini Mtanzania ufuge samaki;

-Ongezeko kubwa la uhitaji wa samaki ndani na nje ya nchi yetu kunakofanya

samaki waliopa sasa kutotosheleza mahitaji.

-Kupungua kwa samaki asili kwenye mito, maziwa na bahari kunakotokana na uvuvi

wa kupindukia na haramu.



-Urahisi wa kufuga samaki kwa vile hawahitaji eneo kubwa na chakula kisichokuwa

na gharama kubwa.

-Wanauwezo wa kutoa mazao mengi (faida kubwa) katika eneo dogo tena ndani ya
muda mfupi (uvunaji huanza baada ya miezi mitatu au mine hivi na uvunaji wa

mwisho kati ya miezi 6 hadi 12).

-Ufugaji wa samaki utasaidia familia kupata kitoweo pasipo gharama za ziada na

tena utapata protini ya uhakika.

-Upatikanaji wa maji maeneo mengi ya nchi yetu hasa angalau kwa muda miezi
michache kwa mwaka kiasi cha kutoa fursa ya kuzalisha samaki katika kipindi
ambacho maji yanakuwepo. Lakini pia maeneo yenye maji ya bomba yanaweza

kuzalisha samaki muda wote wowote.

-Samaki wanavumilia sana magonjwa, hata mazingira duni wanauwezo wa kuishi

-Ardhi tuliyonayo maeneo mengi ya Tanzania inakidhi ufugaji wa samaki

Tatizo la kuwa kuwa na ufugaji mdogo wa samaki unachangiwa kwa kiasi kikubwa
uduni wa elimu ya ufugaji wa samaki katika maeneo mengi. Maeneo ambayo elimu
ya kutosha imetolewa watu wengi wamenufaika na ufugaji wa samaki na ufugaji
umeshamiri kwa kiasi fulani. Ufugaji wa samaki haubhitaji rasilimali nyingi au zilizo nje
ya uwezo wa mwanchi wa kawaida wa Tanzania. Mahitaji ya samaki mengi
yanapatikana katika maeneo anayoishi mwananchi na wala hauhitaji muda mwingi

kiasi cha kuathiri kazi nyingine.

Mambo ya kuzingatia kabla ya kuanza ufugaji wa samaki



Kama ilivyo kwa mifugo mingine yeyote ile, kabla ya kuanza ufugaji kuna mambo
muhimu yanayopaswa kuzingatiwa ili ufugaji wako uweze kuwa na tija iliyokusudiwa.

Mambo hayo ni kama ifuatavyo:

1. Chagua mbegu bora ya samaki unaotaka kuwafuga ili wakuletee mazao bora na

mengi

2. Samaki wapewe makazi bora yatakayo msitiri dhidi ya hali mbaya ya hewa kama

joto, baridi n.k yaliyo safi wakati wowote ili kuepusha magonjwa.

3. Hakikisha samaki wanapewa chakula chenye viini lishe vinavyohitajika na kiwe

cha kutosha ili waweze kukua na kuzaliana kwa wingi na uwauze kwa wakati.

3. Hakikisha samaki wagonjwa wanapewa tiba kwa wakati ili usisambae kwa

wengine lakini pia yeye mwenyewe asidhoofike na kufa.

4. Chagua eneo zuri linalofaa ufugaji kwa kuangalia upatikanaji wa maji ya kutosha,

aina ya udongo, mwinuko na liwe karibu na nyumbani kwako.

5. Angalia uhitaji wa soko katika eneo husika kama unapanga kufuga kibiashara

NAMNA YA KUANZA UFUGAJI

Ufugaji unaanza na utengenezaji wa eneo la kufugia samaki yaani bwawa au tanki
kutegemeana eneo ulilo nalo. Hapa nitongelea mambo muhimu ya kuangalia kama
unataka kufuga samaki kwenye bwawa na mabwawa mengi nchini yale ya udongo.
Mambo muhimu ya kuangalia wakati unaangalia eneo la kujenga bwawa la samaki

ni eneo la ardhi lilivyo, upatkanaji wa maji na aina ya udongo.



1. Eneo la ardhi

Hakikisha eneo la ardhi ni tambalare na mwinuko kidogo unaruhusiwa, lakini eneo
hilo lisiruhusu kuwepo kwa mafuriko. Ukubwa wa eneo utategemea na kiasi cha
samaki unaotarajia kuwafuga. Hakikisha kuwa eneo hilo halina aina yeyote ile ya

uchafuzi wa mazingira, lisiwe na miti mingi na vichaka vitakavyozuia jua na mwanga.

2. Upatikanaji wa maji

Maji ndo mazingira yanayomfanya samaki aishi kwani upumuaji wake (kutumia
matamvua) unategemea kwa asilimia 100 uwepo wa maji, nje ya maji hishi dakika
kadhaa tu kabla ya kupoteza uhai wake. Hivyo eneo la kufugia lazima liwe na maji
ya kutosha na salama kwa kipindi cha mwaka mzima. Vyanzo vya maji kwa ajili ya
ufugaji wa samaki ni kama chemichemi, mito, maziwa na maji ya ardhini (visima).
Hakikisha vyanzo vya maji ni salama kwa maana kuwa kusiwe na madawa
yanayoweza kuathiri samaki mfano madawa ya kupulizia nyanya au mbogamboga.
Maji yaliyo ndani ya bwawa yanapaswa kuwa na joto kwa kiasi fulani kwani ni
muhimu sana kwa ukuaji wa samaki. Tilapia anakuwa vizuri katika maji yenye
uvuguvugu (nyuzi joto 25-30) katika nyanda za chini lakini anaweza kuishi katika

maji ya baridi sehemu za mwinuko akikkua taratibu na kuzaliana polepole.

3. Aina ya udongo

Maeneo yenye udongo wa mfinyanzi yanafaa sana kuchimba mabwawa ya kufugia
samaki. Udongo mzuri unatakiwa usiwe na changarawe, mawe wala usiwe na
mchanga mwingi kwani hautakuwa na uwezo wa kutuamisha maji kwa muda mrefu.
Eneo lenye udongo kama ule unaotumika kutengenezea vyungu na kufyatulia

matofali ndo mzuri sana kwa kwa kujenga bwawa la samaki.



4. Mambo mengine ya kuangalia wakati wa kuchagua eneo la ujenzi wa bwawa

a) Ukaribu na soko la samaki: Bwawa ni vema likajengwa karibu na soko la samaki
lilipo la sivyo kuwepo na miundo mbinu ya uhakika ya kuwafisha hao samaki sokoni
bila kuharibika. Hasa hii itakuwa muhimu sana endapo unakusudia kufanya ufugaji

mkubwa na itapunguza uharibikaji wa samaki wakati wa kuvua.

b) Upatikanaji wa pembejeo: Upatikanaji wa vifaranga katika eneo la karibu ni
vizuri ili kupunguza vifo vya mbegu hizo za samaki wakati wa kusafirisha. Pembejeo
nyingine ni pamoja na upatikanaji wa mbolea (samadi nay a kiwandani) lazima
vizingatiwe kwani ni muhimu kwa urutubishaji wa bwawa wakati unatengeneza

chakula cha samaki.

c) Miundo mbinu: Hakikisha miundo mbinu ya mawasiliano inapatikana mfano
simu, barabara, na umeme hasa kama unakusudia kufanya ufugaji mkubwa. Hivi
vitakusadia sana kujua soko na kuwafikisha samaki sokoni kwa wakati wakati

wanapohitajika.

d) Wafanyakazi: Ufugaji mkubwa unahitaji msaada wa watu wengine wa kukusaidia
kufanya kazi kwenye shamba lako la samaki. Tumia watu wenye ujuzi wa kufuga
samaki, wenye kujituma kufanya kazi hiyo na ikiwezekana wapelekwe kozi ili wawe

msaada mkubwa kwako na kazi ifanywe kwa ustadi.

e) Ushauri wa kiufundi: Kama wewe si mtaalamu na wakati mwingine kama ni
mtaalamu hakikisha kwamba unauwezo wa kupata ushauri pale utakapo hitaji.
Ushauri unaweza kuupata toka kwa wafugaji wenzako wa samaki au hata kwa

maafisa wa samaki walipo katika eneo husika. Lakini kwa utandawazi wa sasa



ushauri unaweza kuupata toka hata kwa mtu aliye mbali. Thibitisha ushauri

unaopewa kwa watu zaidi ya mmoja ili kujiridhisha.

f) Ushindani: Ni vema kujua washindani wako katika ufugaji na nguvu waliyonayo
kibiashara katika eneo lako. Hii itakusaidia kujua kama ufugaji wako utakuwa na

manufaa kwako na hasa kama umekusudia uwe wa kibiashara.

g) Maswala ya Kisheria: Ni vema kujiridhisha kama kunasheria inayozuia kufanya
ufugaji wa samaki katika eneo husika ili isije kukuletea matatizo baadaye. Angalia
sheria ya ufugaji wa samaki, sheria ya ardhi, sheria ya maji na sheria ya mazingira
zinasemaje juu ya ufugaji wa samaki katika eneo kama hilo unalokusudia kufugia

samaki.

Baada ya kujiridhisha na mambo yote hapo juu sasa unaweza kuendelea na

mipangilio ya ujenzi wa bwawa.

5. Aina ya mabwawa ya kufugia samaki

Mabwawa yote yanayotumika kufugia samaki yanaangukia katika aina kuu tatu na
uchaguzi wa aina ya bwawa lipi litumike wapi inategemea sana mwonekano au sura

ya ardhi litakapokuwa bwawa hilo. Aina zenyewe kama ifuatavyo:

a) Mabwawa ya kukinga mto: Mabwawa haya yanatengenezwa kwa kujenga ukuta
utakaowezesha maji kusimama kwa kukinga mto au kijito kwa ajili ya ufugaji wa
samaki. Mifereji ya kuchepusha mto hujengwa ili kuruhusu maji yapungue pale
yanapokuwa mengi na mengine huwekewa chujio sehemu ya kutolea maji katika ule

usawa unabhitajika ili maji yakifika pale yatoke bila kutoka na samaki.



b) Mabwawa ya nchi tambarale: Mabwawa haya huchimbwa katika nchi yenye
uwanda wa tambarale lakini yenye chemichemi za maji yanayobubujika kutoka
ardhini ili bwawa likichimbwa yaweze kujikusanya ndani ya bwawa tayari kwa ufugaji
wa samaki. Wakati wa kuvuna samaki si rahisi kuondoa maji hadi ukingo wa bwawa

ubomolewe ili kuruhusu maji yatoke.

c) Mabwawa ya nchi mwinuko: Kuna maeneo ambayo ardhi yake ni ya mwinuko
na hivyo mabwawa ya aina hii hutumika kufugia samaki. Lakini pia aina hii ya
mabwawa hujengwa hata mahali ambapo si pa mteremko ila kwa chini sakafu yake
huwa ya mwinuko. Maji huingia na kutoka kwenye bwawa kwa njia ya mifereji au

bomba. Na hii ndiyo aina ya mabwawa inayotumika na watu wengi kufugia samaki.

6. Aina ya mifumo ya ufugaji samaki

Ipo mifumo ya aina mbili; ya maji yaliyotuama ambao maji yakishajazwa ndani ya
bwawa hukaa humo kwa muda mrefu bila kutolewa na mfumo wa maji
yanayotembea ambapo maji huruhusiwa kuingia na kutoka bwawani wakati wote.
Mfumo huu wa pili tofauti na wa kwanza mfugaji hawezi kurutubisha bwawa kwani
virutubisho vitachukuliwa na maji na hvivyo ni wa gharama kubwa kwani

unategemea chakula achowalisha samaki kila siku.

7. Aina ya samaki wanofugwa

Zipo aina nyingi sana za samaki wanaofugwa duniani, lakini kwasabau ya urahisi wa
kufuga na gharama kidogo za ufugaji ambazo mfugaji wa kawaida anaweza
kuzimudi, Tanzania kuna aina kuu mbili tu zinazofugwa na watu wengi. Ambazo ni
perege (tilapia) na kambare (Catfish) ambao mabhitaji yao si makubwa sana

ukilinganisha na samaki wengine. Perege yeye ni samaki wa maji moto lakini kwa



asilimia kubwa anafugwa kwenye maji baridi, kambare yeye pia anafugwa zaidi

katika maji baridi.

Tatizo la ufugaji wa perege kwenye mabwawa ni uzalianaji usiodhibitika wakati

changamoto ya ufugaji wa kambare ni vifo vingi hasa siku 14 za mwanzo mara

baada ya kuanguliwa kwa mayai.
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Perege: Anakuwa vizuri katika maji yenye nyuzi joto kati ya 16 na 30 na anauwezo
wa kukua hadi gramu 500 kwa ndani ya muda wa miezi 8 kama uzalianaji wake
ukidhibitiwa vizru na akapewa chakula cha kutosha. Perege anaweza kupevuka
(kubarehe) mapema akifikisha umri wa miezi 2 au akiwa na urefu sm 10 au chini ya
hapo, lakini kwa kawaida ni miezi 4 hadi 6. Samaki wawili wanapendekezwa
kuwekwa kwa kila mita moja ya mraba (mita 1 kwa mita 1 samaki 2). Mapungufu ya
huyu samaki ni kitendo cha kuzaliana kwa wingi ndani ya muda mfupi inayopeleke
kuwa na samaki wenye uzito mdogo kwa vile wamejazana sana ndani ya bwawa.
Kwa vile perege ni samaji wa maji joto, hivyo joto linatakiwa lisishuke chini ya
nyuzijoto 16, chini ya hapo samaki hawaendelei kukua na hasa linapofikia nyuzijoto
13. Perege huanza kufa joto linapo shuka hadi nyuzi joto 12 na samaki wachache

sana watakao weza kuhimili joto chini ya nyuzi joto 10. Hivyo hakikisha siku zote joto



lipo kati ya nyuzi joto 20 na 30 na vizuri zaidi kama linabaki nyuzi joto 28. Joto pia
likizidi zadi ya hapo litasababisha samaki wafe. Samaki hawa hula majani na nyama

kama mwanadamu na kumfanya awe samaki rahisi kumfuga.

Kambale: Huyu ni samaki anayependwana watu wengi kwasababu ya uvumilivu
wake katika joto dogo au kubwa sana pamoja na oksijeni ndogo. Kwa kawaida
kambare hupevuka (hubalehe) wakiwa na umri wa miaka 2 wakiwa na uzito kati ya
gramu 200 hadi 500. Majike wanauwezo wa kutaga mayai kati ya 10,000 hadi
15,000 kutegemeana na ukubwa na umri wa samaki. Kambale 83 wenye urefu wa
angalau sm 30 wanaweza kukaa katika eneo la mraba la mita 100 (mita 10 kwa mita
10) Samaki hawa hukua vizuri maji yakiwa na nyuzi joto kati 26-33, lakini kwa
wastani nyuzi joto 28. Kambale wao hata joto likiwa chini ya hapo bado hukua vizuri

tofauti na perege.

RASIMU YA UTENGENEZAJI WA WA MABWAWA

Bwawa la samaki ni uzio/ukingo wa udongo, zege au saruji uliotengenezwa
kubakisha maji kwa ajili ya ufugaji wa samaki. Vihori vya miti au matanki ya plastiki

ni vitu vingine vinavyoweza kutumika kwa ufugaji wa samaki.

Mambo muhimu ya kuzingatia

1. Vyanzo vya maji vitakavyotumika kwenye bwawa la samaki

Vyanzo vya maji vinaweza kuwa chemichemi, visima, chururu, maji ya mvua, maji
mito, maji ya bomba na maji ya ziwa. Uwingi wa maji utategemea na ukubwa wa
bwawa au ukubwa wa mradi unaofuga. Maji haya lazima yawe masafi yasiyo na

wadudu wa magonjwa au wa kuua samaki.



2. Uletaji na utoaji wa maji kwenye bwawa

Hakikisha sehemu ya kuingizia maji ipo juu zaidi ya ile ya kutolea angalau kwa
tofauti ya mita moja na nusu. Panga mshuko wa sentimita 10 kutoka maji
yanapoingilia hadi usawa wa maji ilikuzuia samaki wasiogelee na kutoka nje kupitia
uwazi wa kupitia maji. Maji yanaweza kujazwa kwenye bwawa kwa kutumia pampu

pia lakini kama una chanzo rahisi epuka matumizi ya pampu.

Sehemu ya kuingizia maji huwa upande ule wenye kina kifupi na huwa juu kabisa
ambapo usawa wa maji ndani ya bwawa unapaswa kufika. Kama chanzo cha maji ni
mto unatirika kwa kasi basi hakikisha unajenga vizuri kwa zege sehemu maiji
yanapoingilia na weka nyavu za kuzuia wadudu waharibifu wanaoweza kuja na maiji.
Kama chanzo ni maji ya bomba au unapampu kutoka kwenye kisima basi si lazima
sana uweke wavu. Na kwa wafugaji wadogo hawabhitaji kuwa na sehemu hii ya

kuingizia maji hasa kama maji wanaweka kwa kutumia ndoo.

Sehemu ya kutolea maji ya bwawa inatakiwa iwe upande wa bwawa wenye kina
kirefu ambako mteremko wa chini ya bwawa unaelekea. Mara nyingi wafugaji
wadogo wa samaki hawaweki mfumo huu wa kutolea maji. Mfumo huu wa kutolea
maji ni muhimu sana kwa ajili ya ukaushaji wa bwawa mara baada ya kuvuna
samaki wote ndani ya bwawa. Wakati wa uvunaji unaweza kutoa maji yote au ukatoa
kidogo kurahisiha uvunaji lakini kama unavuna wote ni vema ukatoa maji yote,
ukasafisha vizuri bwawa na kulikausha kabla hujaweka samaki wengine. Utoaji
kidogo au upunguzaji wa maji hufanyika pale maji yanapozidi usawa unaotakiwa
hasa wakati wa mvua. Maji yanapozidi usawa unaotakiwa huwa hatari kwa bwawa

kwani yatalidhoofisha na kusababisha kuta zianze kuporomoka.



Sehemun Kuu za bwawa
Ukuta wa bwawa
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3. Ukubwa wa bwawa, umbile na kina chake

Ukubwa wa bwawa utategemea ukubwa wa mradi wa samaki unaokusudia kuufanya
na kama ni kibiashara au matumizi tu ya nyumbani. Kama ni kwa matumizi ya
nyumbani basi ukubwa wa bwawa usizidi eneo la mita za mraba 1000. Lakini kama
ni la ufugaji mdogo wa kibiashara eneo la mita za mraba kati ya 2000 hadi 3000

zinaweza kumilikiwa kirahisi na familia.

Mabwawa ya mesitari ndiyo rahisi kuyajenga pamoja na kuyaendesha, lakini pia
mabwawa yanaweza kuwa na umbile lolote lile kutegemea eneo ulilonalo

linavyoweza kutumika kujenga bwawa.

Kina cha bwawa kitategemea aina ya samaki, ukubwa wa samaki na mfumo wa
uzalianaji. Lakini bwawa la kawaida linatakiwa liwe na kina kati ya mita 0.75 na 1.2.
Upande wenye kina kifupi cha bwawa unatakiwa uwe kati ya sentimita 40 hadi 70,
lakini vizuri zaidi iwe kati ya sentimita 50 na 60 kuepuka wanyama wala samaki
(kama ndege) na magugu. Upande wenye kina kirefu unafaa uwe kati ya sentimita
80 na 120 lakini kwa mabwawa ya kati na makubwa inafaa kiwe kati ya sentimita 90

na 110.



Mabwawa madogo yenye eneo la mita za mraba 150 kina kifupi kinapaswa kiwe
sentimita 50. Kumbuka kuwa mwanga wa jua unaweza kupenya hadi kina cha mita
moja kwa mabwawa ambayo hayajawekwa mbolea na yale yenye mbolea ni

sentimita 60.
4. Mwinuko wa bwana chini

Bwawa linapaswa liwe na mwinuko mzuri kwa ajili ya utoaji wa maji ndani ya bwawa.
Kwa kawaida mwinuko unaoshuka kwa sentimita 2 kila baada ya urefu wa mita 10
kwavusawa wa chini ya bwawa unafaa sana. Kama mwinuko ukiwa mdogo sana
utokaji wa maji utakuwa taratibu na kama mwinuko ukiwa mkubwa sana, upande

mmoja wa bwawa utakuwa na kina kirefu wakati upande mwingine mfupi sana.

Flesiou prwi ya mwinwh o meyopuigua sm 2 kils baade van 10

s 100 sm 9{
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UTENGENEZAJI WA BWAWA

A. Rasimu ya utengenezaji

1. Mabwawa ya udongo: Haya ni mabwawa yanayotengenezwa kwa kuchimba
udongo kwa umakini mkubwa sana katika eneo lillochaguliwa na kuonekana linafaa
kwa kutengeneza bwawa. Na kama eneo linaudongo unakunywa maji, basi bwawa

liwezeshwe kwa kumimina zege kufanya lifae kwa ufugaji wa samaki.



2. Mabwawa la zege: Haya ni mabwawa yanayotengenezwa ardhini kwa kwenda
juu yakiwa yametengenezwa kwa kuta za nzege, tofari za simenti na hata za udongo
zilizochomwa. Na maranyingi haya yanajengwa maeneo ambako udongo wake ni wa

mchanga, unafyonza maji sana au kwenye makazi ya watu na eneo ni dogo.




3. Mabwawa ya kukinga mto: Hii ni aina ya mabwawa yanayotengenezwa kwa
kujenga ukuta unaozuia maji yanayotembea polepole kwenye bonde. Ukuta

unaojengwa nhi lazima uwe na uwezo wa kuzuia maji kwa ajili ya ufugaji wa samaki.

4. Mabwawa mchepuko: Haya ni mabwawa yanayopata maji yaliyochepushwa
kutoka kwenye mto au maji yanayotembea kupitia mfereji uliotengenezwa kwa

kupitisha maji hayo kwenda bwawani.

5. Mabwawa ya Rosari: Haya ni mabwawa yanojengwa kwa mfuatano huku bwawa
moja likilipekea bwawa jingine maji na yote yanaendeshwa kwa pamoja kwasababu
ya muunganikano wa maji. Kunakuwa na sehemu moja ya kuingizia maji na moja ya

kutolea maji.
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6. Mabwawa sambamba: Haya ni mabwawa yanokuwa yamejengwa kwa

usambamba lakini kila moja lina sehemu ya kuingizia maji nay a kutolea maji.
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B. Utengenezaji wa mabwawa

Baada ya kuandaa rasimu ya bwawa kinachofuata ni utengenezaji wa bwawa
lenyewe kulingana na chaguo la aina ya bwawa. Kuna mfuatano wa kimantiki wa

kufuata wakati unatengeneza bwawa kama ifuatavyo:

i) Kagua ardhi ya sehemu unayokusudia kujenga bwawa ili ujue ni bwawa gani

linafaa kujenga eneo husika.

i) Safisha vizuri eneo husika, fyeka kama kuna miti au majani

iii) Ondoa udongo wa juu kwenye eneo

iv) Tambua muonekano wa ardhi na mwinuko kwa ajili ya mifereji ya kuingizia na

kutolea maji.



v) Amua ukubwa wa bwawa unaoutaka kisha pigilia vigingi (mambo) kwenye pembe

litakamo ishia bwawa.

Uchimbaji wa bwawa

Ukichimabji wa bwawa waweza kufanywa na watu kwa kutumia majembe ya mkono
au kwa kutumia trekta/katapila hasa kama bwawa unalokusudia kujenga ni kubwa
sana. Hapa nitatumia mfano wa bwawa la mita za mraba 200 (yaani urefu mita 20 na
upana mita 10) ambalo latosha kwa samaki kati ya 400 na 600. Baada ya kusafisha

eneo fuata hatua zifuatazo:

i). Anza kwa kupima urefu wa mita 23 na upana wa mita 13 kwa kutumia kamba na

mambo kama wafanyavyo wajenzi wa nyumba.



m23
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i) Kutengeneza umbo la mraba lenye urefu wa mita 20 na upana wa mita 10, funga

kamba kwenye pembe moja na ipeleke kwenye pembe inayotazamana nayo, acha

mita 2 kabla ya kufika hiyo pembe na piga kigingi hapo. Fanya hivyo na kwa pembe

nyingine mbili zinazobakia, utakuwa umetengeneza umbo kama hili hapa chini.
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i) Anza sasa kuchimba bwawa kwa kufuata mistari ya mstatiri ya ndani huku

ukirusha udongo nje ya mstari wa nje hadi kitakapofikia kina cha mita moja na

sentimita 60 (m 1.60).



Mambo zimeshapigiliwa na kazi va uchimbaji imeshaanza_ ndongo unarushwa
kowenye kiini kutengeneza ukingo

iv) Utengenezaji wa kuta za ukingo: Hii ni sehemu ya muhimu sana katika bwawa na
hutengenezwa kwa kutumia udongo uliochimbwa kutoka kwenye bwawa. Kuta za
bwawa huchongwa kwa kuanzia kwenye mistari ya nje ili kupata kuta zenye

mteremko.



Mambo yanje  jy va Ukingo Mambo ya ndani

Mambo ya ndani

m 16 Usawa wa ardhi
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Mchoro lnm unaonyesha uhusiano uliopo kati va ukingo wa bwawa. upande wenye kina kirefu na
kifupi kutoka kwenve usawa wa ardhi.

iv) Utengenezaji wa sehemu za kutolea maji: Tengeneza sehemu ya kutolea maiji
sehemu yenye kina kirefu kwa kutmia bomba au waweza kutengeneza uwazi kwa
kusakafia na sement na sehemu ya kuingizia maji pia. Lakini kwa mabwawa madogo
sehemu hizi zinaweza zisiwepo kwani maji yanaweza kuingizwa kwa kutumia ndoo

au mipira iliyounganishwa kwenye bomba.

v) Urutubishaji awali: Tafuta udongo mzuri wenye rutuba toka mashambani kisha
usambaze juu ya sakafu ya bwawa hadi kina cha sentimita 10 hivi ili kusaidia

kurubisha bwawa kwa matumizi ya samaki.

vi) Uingizaji maji: Sasa bwawa liko tayari kwa kuingiza maji ndani na ingiza kufikia

kina cha mita moja hadi mita moja na sentimita 20.

UINGIZAJI VIFARANGA

A) Uandaaji wa bwawa kabla ya kuingiza vifaranga

i) Bwawa jipya: Bwawa linatakiwa lirutubishwe ili kutengeneza chakula cha asili cha
samaki kinachoitwa planktoni. Planktoni ni mchanganyiko wa mimea na wanyama

wadogo sana ambao hawaonekani kwa macho. Urutubishaji wa aina hii hufanywa



kwa kutumia molea ya samadi, mboji au kiwandani na itategemea ipi inapatikana
kwa urahisi na kwa bei nafuu. Mara nyingi mbolea za asiliimbolea ya ng’ombe,
mbuzi, kondoo, kuku, punda, sungura, na mboji) zimeonekana kutumika zaidi kwa

sababu ya upatikanji wake na bei yake kuwa rahisi.

Njia zinazotumika kurubisha bwawa ni pamoja na kusambaza mbolea kwenye
bwawa kabla ya kujaza maji, kurushia mbolea kila baada ya wiki moja juu ya maji na
kuweka mbolea katika kihori (crib) kinachojengwa kwa kutmia fito za miti au mianzi
au kapu la kutengenezea mboji vinavyowekwa kaitka moja ya kona upande wenye
kina kifupi cha maji. Njia nyingine ni pamoja na kuweka gunia lililojaa mbolea na
kuliacha lielee juu ya maiji, tikisa kila siku ili virutubisho viangukie kwenye maji. Pia

waweza kujenga banda la kuku au nguruwe juu au karibu na bwawa katika njia

itayowezesha mbolea iende kwenye bwawa.




Bwawa litaanza kuonyesha mabadiliko baada ya wiki moja ambapo maji yataanza
kubadilika na kuwa na rangi ya kijani au kahawia. Ukitumbukiza mkono wako ndani
ya maji hadi usawa wa kiwiko na kuona vidole vyako vinaonekana kwa shida basi
chakula cha asili kitakuwa kimekuwa cha kutosha. Mbolea za asili ziwekwe kwenye
bwawa kwa uwiano wa gramu 50 kwa kila mita 1 ya mraba kila baada ya wiki moja.
Hii ni sawa na wastani wa kilogramu 5 kwa kila kita za mraba 100 kwa wiki. Tazama

jedwali hapa chini kwa maelezo zaidi kwa kila aina ya mbolea.

Aina ya Mbolea Kg/wiki/m? 100
Kuku 2 had 3
Nguruwe 8 hadi 10
Ng'ombe 10 hadi 15
Mboji (Kuku 1:nguruwe2: ng'ombe 3) 10

i) Bwawa lilishatumika: Kama bwawa lilishatumika kwa ufugaji wa samaki,
hakikisha unakaausha maji yote na kuliacha likauke kwa muda wa siku 14. Hii
itasaidia kuua wadudu wote wa magonjwa na hatari kwa samaki pamoja na
kuharakisha uozeshaji wa mboiji iliyokuweko kwa ufugaji ulipita kwenye udomgo.

Hatua za urutubishaji zifanyike kama ilivyo katika bwawa jipwa.

Wakati unarutubisha bwawa angalia usiweke mbolea ndani ya bwawa ni virutubisho
tu vinahitajika kuingia, angalia kama samaki wanakuja juu na kuvuta hewa, weka

mbolea asubuhi kuanzia saa nne ili kuepuka upungufu wa oksijeni.

B) Uingizaji wa vifaranga



Mambo muhimu ya kuangalia wakati wa kuchagua chanzo cha kupata vifaranga,

uletaji kwenye bwawa na idadi ya kuweka ndani ya bwawa na kama ifuatavyo:

i). Hakikisha chanzo unachukua vifaranga ni cha uaminifu

i) Chagua vifaranga vya samaki unopenda kuwafuga

i) Weka kwenye bwawa idadi ya vifaranga inayofaa kulingana na bwawa na aina ya

samaki

Kwa perege wa uzito wa gramu 20 hadi 40 weka vifaranga 1-2 kwa kila mita moja ya
mraba na kama una mpango wa kuchanganya na kambare, basi kwa kila vifaranga
1000 vya perege changanya kambare 50 hadi 100 (asilimia 5-10 kwa idadi). Na
kama unataka kufuga kambare peke yake, weka vifaranga 2 hadi 5 kwa kila mita
moja ya mraba. Ukitumia hiyo idadi ya chini (vifaranga 2 kwa m?) tegemea kupata
samaki wenye gramu 500 kila baada ya miezi 6-9, lakini zaidi ya hapo utapata

samaki wenye uzito wa gramu 200 hadi 250 tu kutegemea na joto na matunzo

unayowapa.
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Wengl nno Wachache mno Hape sawa




Kuweka samaki wengi mno (kushoto) kunasababisha kuwe na samaki wengi lakini
wadogo na kuweka samaki wachache (katikati) kunafanya samaki wawe wakubwa
lakini wachache wasiotosheleza uwezo wa bwawa. Lakini kuweka kiasi sahihi (kulia)

kunafanya upate samaki wakubwa na bwawa kutumika vizuri.

iv) Vifaranga wasipewe chakula kwa muda wa siku moja au mbili kabla ya

kuwasafirisha na hasa kama ni mbali.

vi) Safirisha samaki (vifaranga) wakati ambapo hakuna joto na ni vizuri asubuhi au
jioni sana

vii) Hakikisha vifaa unavyosafirishia samaki haviwezi kuwasababishia michubuko au
kuwachoma vifaranga

viii) Muda wote wa kuwasafirisha hakikisha samaki wapo kwenye maji

ix) Ukifika nao kwenye bwawa waweke samaki kwenye bwawa maramoja lakini
taratibu kwa kuwazoesha joto la maji wanamoingia kwa kuzamisha pamoja na

chombo.

x) Safisha vifaa vya kusafirishia vizuri mara uwatoapo samaki

ULISHAJI WA SAMAKI CHAKULA CHA ZIADA

Chakula cha nyongeza kinasaidia samaki wakue kwa haraka zaidi na kukuongezea
kipato kwa kutoa samaki wenye afya na kuvutia wateja. Mahitaji ya samaki
huongezeka kadri wanvyo kua na kuzaliana ndani ya bwawa na kufanya chakula cha
asili kisiwatoshe au kipungue. Hivyo watahitaji chakula cha ziada ambacho mara

nyingi ni aina ya wanga nap rotini kutoka kwenye pumba, mashudu ya pamba,



dagaa, masalia ya chakula nyumbani (ugali, wali n.k), na majani ya mimea mfano
magimbi.Vyakula vya samaki vilivyotengenezwa kiwandani kwa upande wa
Tanzania na hata Afrika Mashariki havipatikani, hivyo unaweza kutengeneza
mwenyewe nyumbani. Hakikisha unasaga na kuchanganya vizuri kabla hujawapa

samaki. Mifano ya mchanganyiko yenyewe na kima inavyoonekana hapa chini.

Chakula cha
Mfano 1 Chakula Asilimia (%) kilo 100
Mashudu (pamba au alizeti) 37 37
Pumba (Mahindi au mchele) 57 57
Dagaa 5 5
Vitamini na madini-changanya 1 1
Jumla 100 100
Mfano 2
Dagaa 24 24
Pumba (mahindi au mchele 76 76
Jumla 100 100

Hakikisha unawalisha samaki chakula cha kuwatosha tu na si zaidi ya hapo kwani
kikiwa kingi kitaishia kuchafua maji na itakuwa hasara tu. Swali hapa ni je utajuaje
chakula cha kuwapa kinachowatosha tu? Kwanza ni lazima ujue unasamaki wangapi
ndani ya bwawa kisha kadiria jumla ya uzito wa samaki wote ndani ya bwawa kwa
kutafuta wastani wa samaki wachache utakao wapima uzitowao. Ni vizuri kupima
uzito wa samaki kila baada ya wiki mbili na wastani kwa samaki utumike kwa kulisha
samaki, asilimia 2 ya uzito wa samaki wote itakuwa chakula cha kuwapa samaki. Na
walishe si chini ya mara mbili kwa siku na muda mzuri wa kuwapa chakula ni kati ya

saa 4 asubuhi na saa 10 jioni kwani wakati huu viwango cha joto la maji pamoja na



oksijeni ni vya kutosha. Ukitumia mfano wa chakula cha pili hapo juu utalisha kama

inavyoonyesha katika jedwali hapa chini.

Muda tangu uanze Makadirio ya uzito Kiasi cha chakula kwa siku

kufuga (miezi) wa samaki (gramu) (g/samaki)

Pumba Dagaa
1 hadi 2 5 hadi 20 1 1
2 hadi 3 20 hadi 50 1 hadi 3 1 hadi 2
3 hadi 5 50 hadi 100 3 2
5 hadi 8 100 hadi 200 4 3
Zaid ya 8 Zaidi ya 200 5 3 hadi 4

Upande wenye kina kifupi wa bwawa ndio unaofaa kulishia samaki maana itasaidia
kuona kama samaki wamekula chakula chote au la. Samaki hukosa hamu ya kula
endapo maji ndani ya bwawa ni ya baridi sana au kama hewa ndani ya bwawa ni
kidogo sana. Hvyo si kila chakula kinapobaki humaanisha samaki wameshiba la
hasha yaweza kuwa hali ya hewa inasababisha wasile vizuri na kusababisha ukuaiji

hafifu.

UTUNZAJI WA BWAWA LA SAMAKI

Bwawa la samaki linahitaji matunzo ya mara kwa mara ili kuhakikisha linakaa katika
hali inayostahili kuwawezesha samaki kuzailiana au kustawi vizuri. Bwawa
lisipopewa matunzo mazuri linaweza pelekea wadudu wa magonjwa kujitokeza na

kukuletea hasara kubwa sana katika ufugaji wako. Tafsiri ya wafugaji wengi wa



samaki ni kwamba ukishatengeneza bwawa basi kinachofuata ni manufaa ya haraka
na bwawa litadumu milele bila hata ya kulifanyia matengenezo madogo madogo.
Dhana hii ni potofu wala hakuna ukweli wowote, bwawa linahitaji uangalizi wa karibu
sana ili kama kuna tatizo lililojitokeza liweze kurekebishwa kwa wakati. Bwawa

linaweza kubomoka kingo zake, kuvujisha maji, kujaa matope au kuota miti ndani.

Hakikisha unaliangalia bwawa lako kwa kina ili kubaini kama kuna matatizo kwenye
bwawa lako. Fanya marekebisho mara moja unapoyabaini ili kulifanya liendelee
kuwa katika hali ya ubora na kulifanya lidumu kwa muda mrefu. Yafuatayo ni mambo

ya kuangalia kwenye bwawa,;

-Hakikisha ukingo/ukuta wa bwawa haujabomolewa na maji na kama umebomolewa

urekebishwe haraka.

-Kwa mabwawa yaliyotengenezwa kwa kingo za udongo ni vizuri kupanda majani juu
ya kingo/kuta hizo ili kuzifanya ziwe imara na hivyo zisibomolewe na maji kwa urahisi

na mmonyoko wa udongo.

-Angalia kama kuna majani/nyasi zinazoota kuelekea au ndani ya bwawa na kama
zipo ziondolewe kwa kuzikata. Hakikisha kuwa bwawa lako halina magugu maji
kwani haya hupunguza uzalishaji wa chakula cha asili cha samaki kwa kuondoa

rutuba majini na kuweka kivuli.

-Kama kuna miti yenye matawi yaliyoelekea juu ya bwawa, basi matawi hayo

yakatwe ili kuzuia majani ya miti kuangukia ndani ya bwawa.

-Angalia kama kuna sehemu inavujisha maji na kama ipo izibwe mara moja kabla
haijawa kubwa. Fanya hivyo kwa kuangalia pia kina cha maji kama kinapungua kwa

haraka.



-Kina cha maji kinaweza kupungua kwa bwawa kujaa matope au mchanga, kama
kina kimepungua kwa sababu ya matope ni vema matope yakapunguzwa kwa

kuyaondoa na kuyatumia kurutubishia shamba.

-Ondoa kama kuna uchafu wowote unaoelea ili kuepuka usije ziba mrija wa kutolea

maji nje

-Pia angalia mirija ya kuingiza na kutolea maji kama inafanya kazi vizuri, kama

inatatizo mfano imezibwa na mawe, matope au uchafu mwingine lilekebishwe.

-Tazama namna samaki wanavyokula, je wanakula kawaida, wanachangamka?
Kama siyo, na kama wanatafuta hewa nje ya maji basi hewa ndani ya maji ni ndogo.
Acha kuwalisha na kuweka mbolea na ruhusu maji safi kuingia ndani ya bwawa hadi
pale samaki watakapo rudia hali yao ya kawaida. Kama bado angalia kama kuna

dalili ya ugonjwa wowote.

-Angalia kama kuna dalili ya wanyama wanaoweza kula au dhuru samaki wanaokuja

kwenye bwawa kwa kuangalia walimokanyaga, kasha chukua tahadhari.

Jambo jingine la kuangalia ni ubora wa maji yaliyoko na yanayoingia kwenye bwawa
la samaki. Ubora wa maji ni kitu muhimu sana kwa ukuaji na afya ya samaki. Baadhi

ya sifa ya maji kwa ajili ya samaki kama ifuatavyo:

i. Hewa ya oksijeni

Oksijeni ni hewa inayotolewa na mimimea yeyote ile ndani ya bwawa kwa msaada
wa jua. Uwepo wa mimea ya faitoplanktoni (‘phytoplankton’) kwa wingi ndani ya
bwawa linaloruhusu jua kwa wingi linapelekea kutolewa kwa oksijeni nyingi ndani ya

bwawa. Baadhi ya Oksijeni inayotengenezwa huchanganyikana na maji huku



nyingine ikipotea hewani. Oksijeni hupungua wakati wa usiku kwani hakuna jua la

kusaidia utengenezwaji wake.

Upungufu au kukosekana kwa hewa ndani ya bwawa huchangia kwa kiasi kikubwa
sana kwa samaki kupoteza uhai. Mara nyingi hali hii hutokea kama samaki
wamepewa chakula kingi sana au bwawa limerutubishwa kwa mbolea (samadi).
Sababu nyingine inayopelekea kukosekana kwa hewa ni kuwepo kwa samaki wengi
mno ndani ya bwawa. Samaki wanabhitaji Oksijeni ya kutosha ili waweze kuzaliana
na kustawi. Ukiona samaki wanatokeza juu ya maji wakionyesha dalili za kuvuta
hewa kwa nguvu basi ujue kuna upungufu wa oksijeni ndani ya bwawa. Tatizo hili
linatatuliwa kwa kuongeza maji safi ndani ya bwawa, kukoroga maji ili kusambaza
oksijeni iliyotengenezwa. Acha kulisha chakula na au kuweka mbolea kwani yaweza

kuwa ni sababu ya upungufu wa oksijeni.

ii. Joto

Joto ni la muhimu sana kwa ukuaji wa samaki, hivyo maji ni vema yakaangaliwa
kiasi cha joto hasa maeneo ya joto au kipindi cha joto kuona kama linakidhi kwa
ukuuaji na uzalianaji wa samaki. Perege (Tilapia), samaki anayefugwa na watu
wengi kwa sababu ya uvumilivu wake anabhitaji joto kati ya nyuzi 20-30 za sentigredi
kwa ukuaji na uzalianaji mzuri. Lakini samaki huyu anauwezo wa kuvumilia joto la
nyuzi 12 na anaweza kuishi katika joto la chini ya nyuzi 10 ndani ya maji kwa kipindi
cha muda mrefu. Na kambale wao wanastawi vizuri kwenye joto la maji kati ya nyuzi

16-30 za sentigredi.

iii. Kiwango cha Asidi



Kiwango cha aside kwenye maji ndani ya bwawa kinapimwa kwa kuangalia kiwango
cha P" , na kiwango kinachofaa kwa ukuaji na uzaliananji wa samaki kinatakiwe
kiwe kati ya 6.7 na 8.6. Kiwango Zaidi au chini ya hapo kitaathiri uzalianaji na ukuaji
wa samaki. Kiwango cha P" hushuka hasa wakati wa mvua kwani maji ya mvua
yanayosomba aside kutoka maeneo mengine yanaweza kuingia kwenye bwawa.
Kama asidi itaongezeka unaweza kupunguza kwa kuweka chokaa (lime) ndani ya

bwawa.

iiv. Maji magumu

Maji huitwa magumu pale yanapokuwa na chumvi na hii hujidhihirisha kwa uwepo
wa rangi nyeupe pale maji yanapoishia hasa kwenye kingo za sementi au mambo za
bwawa. Maji magumu yanafaa sana kwa ufugaji kwani huwafanya samaki wastawi

vizuri.

v. Maji machafu

Maji machafu ni yale yenye mchanganyiko wa uchafu na rangi yake huwa ya rangi
ya kahawia. Uchafu ukizidi sana hudhoofisha ukuaji wa samaki kwani huzuia
mwanga kupita na hatimaye oksijeni haitengenezwi sawasawa. Pia udongo ulioko

kwenye maji unaweza kudhuru samaki na kuziba mirija ya kutolea maji.

vi. Vitu vyenye sumu majini

Hivi vinamadhara makubwa sana kwa ukuaji na uzalianaji wa samaki. Kuwa makini
na vyanzo vya maji unayotumia, epuka kutumia kemikali jirani na bwawa la samaki ili

samaki wako wasidhurike.



UVUNAJI WA SAMAKI

Uvunaji wa samaki ni seshemu mojawapo ya muhimu sana katika ufugaji wa samaki

ambayo mara nyingi wafugaji walio wengi hawaiwekii mkazo unaostahili.
Uamuzi wa lini uvunaji ufanyike

Uamuzi wa lini uvune samaki toka kwenye bwawa lako unategemea sababu tano

kama zilivyoorodheshwa hapa chini.

1. Kama samaki amefikisha ukubwa unaostahili kukupa faida kuwa baada ya
kuwauza na kama kuendelea kuwaacha kutapunguza faida tarajiva. Kama
ulitumia vifaranga vyenye urefu wa sentimeta 8 had 10 au wenye uzito wa
gramu 15 hadi 20 na ukawalisha vizuri tegemea kuwavuna baada ya takribani
miezi mitano. Wakati huu samaki wako watakuwa wamefikisha gramu 100
hadi 150.

2. Kama bei iliyopo sokoni kwa wakati huo itakupa faida kubwa zaidi na inaweza
kupungua ndani ya siku chache kama utachelewa kuwauza. Mfano siku za
sikukuu kama Pasaka, Krismasi na sikukuu nyingine ambapo ulaji wa samaki
huongezeka.

3. Uvunaji mdogo usio kuwa wa kibiashara mfano matumizi ya nyumbani.

4. Kama unataka kuwahamisha samaki kutoka chanzo kimoja cha ufugaji
kwenda kingine

5. Endapo kutatokea ugonjwa unaowaua samaki

Mambo ya kuzingatia wakati wa uvunaji

1. Kabla hujavuna hakikisha kuwa soko kwa ajili ya samaki halina mashaka
2. Ina shauriwa kuto kuwalisha samaki siku mbili kabla ya uvunaji kwa ajili ya
biashara
3. Uvunaji ufanyike mapema sana asubuhi kukiwa kumepoa
Wakati na baada ya kuvuna hakikisha muda wote unatumia maji na vyombo safi na

epuka kuweka samaki moja kwa moja chini kwenye mchanga

A. Njia za uvunaji wa samaki kwenye bwawa



Samaki wanaweza kuvunwa kwenye mabwawa kwa kutumia njia zifuatazo:

1. Uvunaji bila kukausha maji
Ikiwa huna maji ya kutosha kujaza bwawa tena mara baada ya kuyatoa maji hasa
maeneo yenye shida ya maji na huhitaji kuvuna samaki wote ni vizuri ukatumia njia
hii. Kifaa cha kutumia wakati wa uvunaji tumia nyavu aina ya juya (seine net) yenye
matundu yenye ukubwa wa sentimeta 3 hadi 3.5 ambayo itawakamata samaki
wakubwa tu huku ikiwarusu wadogo kutoka. Bwawa kwa ajili ya uvunaji wa aina hii
lazima liwe limechimbwa kwa mkingamo huku upande mmoja ukiwa na kina kirefu

na mwingine kifupi.

Juya yenye matundu

Uvunaji wa aina hii unahitaji watu wengi kiasi hivyo unaweza kusaidia na familia
yako au ndugu zako wa karibu au majirani. Zamisha juya yako sehemu yenye kina
kirefu kisha ivute taratibu kuelekea sehemu yenye kina kifupi. Unaweza pia kutumia
aina nyingine za nyavu wakati wa uvunaji kwa kutumia njia hii. Maelezo zaidi soma

kipengele cha aina za nyavu.

2. Uvunaji wa kukausha sehemu ya maji

Endapo una maji ya kujaza sehemu tu ya bwawa lako usikaushe maji yote badala
yake punguza tu mgji kias fulani. ltategemea kama matoleo yako yamezibwa na
kigogo cha mti au unatumia mpira wa kutolea maji nje. Anza kuruhusu maji
kutoka nje hadi yafike nusu ya kiasi chote. Kisha anza kuvuna samaki kwa
kutumia juya kama ilivyoelekezwa hapo juu. Tumia juya yenye matundu ya
sentimeta 1 au chini ya hapo kisha chagua samaki wenye ukubwa unaotaka nawale



wadogo warushe ndani ya bwawa. Pindi umalizapo kazi ya kuwavuna samaki,
rudisha tena kwenye bwawa hadi kufikaile sshemu yajuu.

Juya lenye matundu
chini yasm 1

3. Uvunaji wa kukausha maji yote

Ukaushaji wa maji yote kwenye bwawa ndo njia nzuri endapo una maji ya kutosha
kulijaza bwawa tena. Ukaushaji wa maji yote kwenye bwawa hufanyika hasa pale
unapotaka kuwavuna samaki wote na kuanza mzunguko wa ufugaji upya. Ni njia
rahisi na isiyo na gharama ya ziada inayokupatia uhakika wa kuvuna samaki wote
ndani ya bwawa na kulisafisha vizuri hadi chini ya kina. Maji huruhusiwa kutoka nje
ya bwawa kwa kufungua vitoleo vya maji na samaki hujisogeza na kukusanyika
kwenye vitoleo. Hakikisha unafunga vizuri sehemu za kutolea maji ili kuruhusu maji
tu kutoka na si samaki pia. Maji yakiisha tolewa samaki waliokusanyika wanaweza
kuokotwa kwa mikono, vikapu vyenye matundu au kwa kutumia nyavu za kuvulia za

mikono

Endapo utatumia nyavu kwa lengo la kuwavuna samaki wote basi vuna hadi robo ya
samaki wote kisha punguza nusu ya maji kisha vuna tena. Baada ya hapo kausha

bwawa kisha vuna kwa kutumia neti kijiko.

Zanalvifaa vya kuvunia samaki

1. Kuvuna kwa kutumia nyavu (nets)



Zipo aina nne za nyavu; nyavu za kurusha (cast nets), nyavu gunia (sack and lift

nets), nyavu juya (seine nets), nyavu yavuyavu (gill nets).

Nyavu za kurusha ni nyavu mithili ya mwavuli ambazo huzamishwa chini na zikifika

china mdomo wake hufungwa zikiwafungia samaki wowote waliomo.

Nyavu gunia hutengenezwa mithili ya gunia zikiwa na uwazi upande mmoja na
huzamishwa kwenye bwawa zikiwa zimeshikiliwa na fimbo kwa ajili ya kuvuta wavu
nje. Katika kundi hili pia kuna nyavu ambazo unaweza kuingia nazo ndani ya bwawa
hasa kwa mabwa makubwa kisha hurusha ndani ya maji na kuzivuta nje.




Nyavu juya ni nyavu ya kizamani iliyotengenezwa mithili ya pazia yenye matundu
madogo madogo. Upande wa juu wa nyavu hufungwa na kamba na hufungwa na

vigololi vya plastiki kuzunguka wavu wote kwa juu. Nyavu hii huwa wazi muda wote

kuruhusu samaki kuingia.

Nyavu yavu yavu hutengenezwa hutegwa kwenye bwawa na kuachwa humo kwa
muda was aa moja au zaidi. Samaki hukamatwa pale wanaposukuma nyavu kupitia
matundu ya nyavu na kubanwa/kuzuiwa kutoka kwa sababu ya yavu yavu (gills)

zake.



2. Kuvuna kwa kutumia mitego kikapu
Kuvua samaki kwa kutumia vikapu vyenye matundu ni muhimu sana kwa wafugaji
wadogo wenye mabwawa madogo ambao hawezi kununua zana vyenye gharama
kubwa. Vikapu hivi vinaweza kutengezezwa kwa maganda ya miwa, mianzi, fimbo
za miti au kwa sasa plastiki. Upande mmoja huwa mkubwa na ndo mdomo ulipo ulio
na kizuizi cha samaki kutoka. Ndani ya mitego hii ya vikapu huwekwa chakula au

chambo kuwavuta samaki.
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Mitego hii hutegwa huku uwazi ukitazama bwawa na huachwa pale ulipotegwa kwa
muda wa dakika 30 hadi saa moja kuruhu samaki waingine. Mitego hii ni rahisi
kuitengeneza na kuitega lakini haina uwezo wa kuvuna samaki wote. Inatakiwa

bwawa likaushe endapo utataka kuvuna samaki wote.

3. Uvunaji wa kutumia ndoana
Ndoana zinauzwa madukani na ukubwa wake hutofautiana kwa numba kuanzia
namba 1 (kubwa zaidi) hadi numba 10 (ndogo zaidi). Ndoana hufungwa na kamba

upande mmoja kisha kamba hufungwa kwenye fimbo au nondo kama mshikio.



Wakati wa uvunaji wa samaki ndoana huambatanishwa na chakula/chambo (mara
nyingi minyoo udongo) kisha hurushwa kwenye maji ndani ya bwawa huku mvuvi
akishikilia fimbo. Ndoana huvua samaki mmoja mmoja kila kila ukirusha ndani ya
bwawa. Zipo nyingine zenye zaidi ya ndoana moja. Zote hizi si nzuri kwa uvunaji
mkubwa wa kibiashara. Pia ndoana haina uwezo wa kuvuna samaki wote hivyo

mwisho wa siku lazima bwawa likaushwe ili kutoa samaki wanao salia.

B. Njia za uvunaji wa samaki kwenye kizimba (cage)

Endapo unakusudia kuvuna samaki wachache tu kwenye kizimba tumia nyavu
ndogo ya mkono na kusanya samaki kiasi unachihitaji bila ya kuondoa kizimba. Na
endapo unataka kuvuna samaki wote na kizimba chako ni kidogo sana, kivute
kwenye maji yenye kina kifupi kisha anza kukusanya samaki kwa kutmia nyavu
ndogo ya mkono. Ukiwa umekusanaya samaki karibu wote, waweza nyanyua
kizimba nje ya maji na kumalizia waliobaki. Kama kizimba ni kubwa sana kiasi cha
kushindwa kuivuta kuleta kwenye kina kifupi, basi ivute kwa kadri uwezavyo na

kisha kusanya samaki wanaobaki.

Kumbuka: Kama huhitaji kuwavuna samaki wote, vuna tu kiasi unachohitaji na
acha wengine ndani ya kizimba. Samaki wanaweza kuendelea kukaa ndani ya
kizimba kwa muda wote kikubwa ni wewe kuwapa chakula kwa kiasi

wanachohitaji.

Kuanza upya



Baada ya kuvuna samaki wote ndani ya bwawa au kizimba, safisha na karabati
sehemu zote za bwawa au kizimba zilizo haribika mapema iwezekanavyo ili uweze
kuanza upya. Kama kuna samaki wadogo unaweza kuwaweka kwenye chombo
chenye maji wakati unasafisha hasa kwa mabwawa na vizimba vidogo. Ukisha
maliza weka vifaranga 150 hadi 200 vyenye urefu wa sentimeta 8 hadi 10 kwa kila
mita moja ya ujazo wa bwawa au kizimba. Hakikisha unarudisha vifaranga

wakubwa na wazuri ndani ya bwawa au kizimba.
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