UGONJWA WA COCCIDIOSIS

Na Augustino Chengula

UTANGULIZI

Coccidiosis ni ugonjwa ugonjwa unaoshambulia utumbo wa wanyama wa aina
mbalimbali akiweemo mwanadamu. Ni ugonjwa unaosababisha na wadudu
wanaoweza kuonekana kwa msaada wa darubini. Wadudu hawa wanaitwa Coccidia,
ni protozoa ambao wamegawinyika katika makundi makuu mawili (genera) Eimeria
na Isospora. Magonjwa yote yanayosababishwa na protozoa hawa kwa ujumla wake

ndiyo yanatambulika kama Coccidiosis.

Baadhi ya jamii ya wadudu hawa wanasababisha magonjwa yasiyo na dalili za
kutisha ambayo huisha yenyewe bila hata ya kutambua (mfano kuharisha kwa
kiwango kidogo), wakati jamii nyingine ikisababisha magonjwa yenye madhara
makubwa sana. Sifa ya wadudu wa ugonjwa huu ni kwamba wanazaliana kwa kasi
kubwa sana kwenye kuta za utumbo (mwembamba na mpana) na kusababisha

uharibifu mkubwa kwenye ukuta wa utumbo kwa kupasua seli za ukuta.

Wanyama wanaopata ugonjwa huu

Wanyama wanaoweza kuupata ugonjwa huu ni ng’'ombe, mbuzi, kondoo, mbwa,
paka, sungura, jamii ya ndege (kuku, bata, bata mzinga, bata bukina) na
mwanadamu. Kila kimelea wa ugonjwa huu ni tofauti kutegemeana na aina ya

mnyama.

Mzunguko wa maisha ya Coccidia

Mzunguko wa maisha ya Coccidia ni mgumu japo ni wa moja kwa moja kwa maana

kwamba Coccidia wa maambukizi akisha ingia ndani ya mnyama mmoja hutumia



maisha yake humo kwenye utumbo hadi anapokuwa mkubwa. Kipindi tangu
amuingie mnyama hadi kuwa mkubwa huchukua kati ya wiki 1 hadi 2. Genera zote
mbili (Eimeria na Isospora) mzunguko wao wa maisha unafanana. Mnyama anapata
maambukizi kwa kumeza Coccidia akiwa katika hatua za mwanzo (oocyst)
aliyetolewa kwenye kinyesi kilichoko kwenye chakula, maji au udongo. Oocyst hawa
hupelekwa hadi kwenye utumbo mwembamba ambako huwatoa vimelea wanaoitwa
“sporozoites” ambao hujipenyeza kwenye seli za ukuta wa utumbo mwembamba na
kuanza kuzaliana kwa njia ya kugawanyika. Kila kimelea kilichogawanyika
huendelea kugawanyika na kutoa vingine vingi zaidi na jina lake sasa hubadilika
kuwa “merozoites”. Merozoites hawa hutolewa kwenye seli na kuanza kushambulia
seli nyingine mpya. Ni katika hatua hii ambapo seli nyingi sana za utumbo

mwembamba huharibiwa na kupelekea kufa kwa mnyama.

Baadhi ya merozoites ambazo huingia kwenye seli mpya hubadilika na kuwa
vimelea vya kuendeleza kizazi vinavyojulikana kama “gametocytes”. Hivi hubadilika
tena na kuwa seli pevu za uzazi (gametes) ambazo huungana na kutengeneza
kiumbe kichanga (zygote). Kiumbe kichanga huanza kukua na kutengeza Oocyst
ambayo huendelea kukua na kasha hutolewa nje kwenye kinyesi cha mnyama.
Kimsingi oocyst inapotoka na kinyesi huwa si ya maambukizi kwasababu vimelea
vya maambukizi (sporozoites) huwa bado kutengenezwa. Baada ya siku kadhaa (au
wiki kutegemea na aina ya Coccidia) nje ya mwili wa mnyama, Oocyst isiyo na
kijimbegu (sporozoites) humalizia ukuaji wake kwa kutengeneza sporozoites ndani

ya oocyst na huwa tayari kwa maambukizi kwa mnyama mwingine.

DALILI ZA UGONJWA WA COCCIDIOSIS



A.. Dalili za Cocidiosis kwa kuku na jamii yake

Aina ya Coccidiosis kwa kuku

Ziko aina kuu mbili za ugonjwa huu kutegemeana na eneo ambalo linashambuliwa
kwenye utumbo. Coccidia wanaweza kushambulia kwenye utumbo mwembamba
(intestinal coccidiosis) au sikamu/tawi butu (caecal coccidiosis) na hata madhara
yake yakajitokeza maeneo hayo tena kwa kuku wa umri tofauti. Coccidiosis ya
sikamu/tawi butu (caecum) inawapata kuku wadogo wa hadi umri wa miezi 6 na
wanasababishwa na coccidia anayeitwa Eimeria tenella. Coccidiosisi ya utumbo
mwembamba inawapata kuku wakubwa na inasababishwa na aina nyingi za Eimeria
zikishambulia maeneo tofauti tofauti ya utumbo mwembamba. Wapo
wanaoshambulia mwanzoni mwa utumbo mwembamba (E.acevulina), katikati

(E.necatrix) na mwishoni mwa utumbo mwembamba (E.brunetti).

Dalili za coccidiosis kwa ndege

-Dalili huanza kujitokeza siku 3 baada ya maambukizi

-Kuku hudhoofika, huwa na manyoya yasiyo na mvuto, hufumba macho, huacha
kula, hukusanyika pamoja, hupungukiwa maji, hupunguza kutaga mayai, uzito
hupungua, na ifikapo siku ya 4 damu huanza kuonekana kwenye kinyesi. Kiasi
kikubwa cha damu hutokea siku ya 5 na 6, ikifika siku ya 8 au 9 kuku huwa amekufa
au anaelekea kupona. Siku ya 10-14 kuku huwa amepona, lakini utagaji wa mayai

na ukuaji haurudi tena kama kawaida.

-Vifo huwa vingi siku ya 4 hadi y 6 na vinaweza kutokea kwa dhalura kutegemeana
na kiasi cha damu kilichopotea. Kuku wanaopona wanaweza kubaki na wadudu
kwasababu ya mabaki ya vidonda kwenye utumbo mpna (eneo la caecum). Ingawa

mara nyingi makovu haya hutoka yenyewe kupitia kinyesi siku ya 8 hadi ya 10.



Ukimuchinja Kuku
a) Coccidiosis ya sikamu/tawi butu (caecum)

-Kabla ya kuifungua sikamu huonyesha ukosefu wa damu (rangi ya maziwa) kwa

sababu ya kupoteza damu nyingi.

-Sikamu huwa imevimba na yenye damu nyingi na ukiifungua utakuta damu
iliyoganda imejikusanya.
-Coccidia huonekana kwenye ukuta wa sikamu mfano wa nukta katika sikamu

ambayo haijafunguliwa.

-Vijinundu (vyenye randi ya kahawia nyekundu au zambarau) huonekana kwenye

ukuta wa sikamu iliyofunguliwa ndani yake ni coccidian wadogo (scizonts).

Sikamu iliyofunguliwa kiasi
kidogo ikionyesha jinsi
inavyoonekana. Inaonekana
kuwa na damu na hata vitu
vilivyo ndani vina
mchanganyiko wa damu.

o gy Sikamu iliyofunguliwa

djidudy (Cocricia kuny_esha muonek_ano wa
ndani. Ukuta wa sikamu kwa

ndani ukionyesha vijiuvimbe

vingi sana. Vijiuvimbe hivi vina

wadudu (Coccidia aina ya E.

tenella) wa ugonjwa ndani.

b) Coccidiosis ya utumbo mwembamba



-Madhara utayaona ama sehemu ya mwanzo, katikati au mwishoni kutegemea na

aina ya coccidia.

-Utumbo huwa umevimba na vijiuvimbe vidogo huonekana vyenye rangi ya kijivu au

kahawia nyeupe au zambarau.

-Vitu vilivyomo ndani ya utumbo huwa na rangi ya maziwa na kama mdhara ni
makubwa basi damu huonekana ikiwa imechanganyikana na vitu vilivyomo ndani ya

utumbo.
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E. acervulina

Sehemu ya mwanzo ya
utumbo mwembamba
ambayo haijafunguliwa
ikionyesha viuvimbe kwa
nje na ungufu wa maiji
(rangi ya maziwa)

E. necatrix

Sehemu yay a kati ya
utumbo mwembamba
ilionyesha damu na vitu
vilivyomo
vilivyochanganyikana na
damu.

E.brunetti

Sehemu ya mwisho ya
utumbo mwembamba
iliyofunguliwa kuonyesha
sehemu ya ndani yenye
viuvimbe.

B.. Dalili za Cocidiosis kwa ng’ombe
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