UGONJWA WA GUMBORO (INFECTIOUS BURSAL DISEASE-IBD)

Na Augustino Chengula

Gumboro ni ugonjwa wenye maambukizi makubwa unaowapata kuku wakionyesha
dalili kuu kama viungo kuvimba, kuuma, kushindwa kufanya kazi, na kupungua kwa
basa kadri muda unavyoendelea. Ugonjwa huu unawapata kuku wadogo wenye umri
kati ya wiki 3 hadi 6 ambao basa yao inafanya kazi. Mara chache ugonjwa huu
unaweza kuwapata kuku hadi wenye umri wa wiki 18. Kwa mara ya kwanza ugonjwa
ulitambuliwa katika wilaya ya Delaware huko Marekani na ndiko ulikopewa jina hili la
Gumboro. Baadaye kulingana na kuwa ugonjwa unashambulia kuku wenye basa
inayofanya kazi ukaitwa pia IBD. Tanzania ugonjwa huu ulithibitishwa miaka ya 1980
japo hisia zilikuwepo hata kabla ya hapo. Mashambulizi ya ugonjwa huu hulenga
mfumo wa kinga ya mwili (basa) ya kuku na ndiyo maana wadudu wengine wa

magonjwa ambao mara nyingi hawana madhara huanza kuonyesha madhara.

Kisababishi na ueneaji

Ugonjwa wa Gumboro unasababishwa na kirusi aliye katika genera

ya birnavirus ambaye anauwezo wa kukaa kwenye mazingira kwa muda wa angalau
miezi 4. Kuku ndiyo ndege pekee ambaye amekwisha ripotiwa kupata ugonjwa huu,
huku aina zote za kuku wakiwa na uwezo wa kuupata ugonjwa huu. Kuku wadogo
wasio na basa pamoja na wakubwa wenye basa iliyosinyaa na kuifanya ipoteze
uwezo wake wa kufanya kazi hawaupati ugonjwa huu.

Kuku wenye maambukizi hudondosha virusi vya ugonjwa kupitia kinyesi kwenye
mazingira. Maambukizi hutokea kutoka kwenye mabanda ya kuku yenye vijidudu vya
ugonjwa, kinyesi toka kwa kuku wenye maambukizi/ugonjwa, na chakula pamoja na
maji yenye vijidudu vya ugonjwa. Maambukizi kwa kawaida huwa kati ya asilimia 0-
20, lakini yanaweza fikia asilimia 60. Kuku waliopona ugonjwa huu na wale

waliochanjwa wana uwezo wa kuusambaza ugonjwa ugonjwa kwa muda mrefu.



Dalili za Gumboro
-Tangu maambukizi hadi kuanza kwa dalili huchukua muda mfupi wa siku 2-3

-Manyoa yasiyo na mvuto pamoja na kunyong’onyea kwa kuku (kutokuchangamka)

ni dalili zinaashiria IBD japo zinaweza fananishwa na ugonjwa wa Coccidiosis.

—— ——

Manyoya ya kuku yaliyokosa mvuto hasa maeneo ya kichwa na shingo, kuku
huwa amenyong’onyea muda wote

-Uzito wa kuku hupungua kutokana na kukosa hamu ya kula
-Kuku hutetemeka
-Kuku huharisha mhalo wa maji maji na nyuma kwenye mkia huwa na mgandamano

wa kinyesi




Kuku aliyeharisha na mhalo wake kugandamana maeneo ya nyuma chini ya
manyoya yaliyokaribu na sehemu ya kutolea kinyesi

-Dalili inayoshitua ni vifo vya ghafla ndani ya muda mfupi na kisha kuku hupona na
kurudi katika hali ya kawaida haraka. Kwa kawaida vifo huanza siku ya 3 tangu
maambukizi na huongezeka kufikia vingi na kisha hupungua ndani ya siku 5-7.

-Kwa kawaida vifo vya kuku huwa kati ya asilimia 25 kuku wa nyama na 60 kuku wa
mayai huku wa kienyeji wakiwa kati ya asilimia 20-30. Lakini vinaweza kufika asilimia
100 (kuku wote wakafa).

-Mara nyingi ugonjwa huu huwa na madhara makubwa unapojitokeza kwa mara ya
kwanza, lakini huwa nafuu unapojitokeza kwa mara ya pili kwenye banda lenye kuku

walewale.

Dalili baada ya kuchinja kuku
-Nyama yake huwa haina maji na imekonda

-Nyama za mapaja miguu ya nyuma na mabawa huwa nyeusi na zimejaa damu

Nyama za mabawa na miguu ya nyuma zimevimba, zina rangi nyeusi na damu

-Figo huvimba (zimejaa damu) na ini pia inaweza kuvimba



Figo zilizojaa damu na kuvimba zikiwa na rangi nyeusi

-Ute mzito kwenye utumbo (mwembamba na mpana) huongezeka

-Busa:Kuanzia siku ya 2 au 3 tangu maambukizi basa huanza kuvimba, hurudi
kawaida na kisha husinyaa. lkiwa imevimba huwa na rangi ya maziwa na ikisinyaa
huwa na rangi ya kijivu. Wakati wote basa huwa na damu (vijitone na matone
makubwa) na mara chache damu inaweza kusambaa basa yote. Damu
inapoonekana imesambaa basa yote kuku huyo alipokuwa mzima alikuwa akitoa

kinyesi kilichochanganyikana na damu.

Hatua ya mwanzo: Basa imejaa maji, imevimba ikiwa na utando wa rangi ya
maziwa



Basa iliyopasuliwa ikionyesha madhara ndani yake ikiwa ni pamoja na kuwepo kwa
damu nyingi

Basa ikiwa imesinyaa. Kabla ya kusinyaa hupungua na kurudi kwenye hali yake ya
kawaida, lakini huendelea kupungua zaidi.

Utambuzi

-Mara nyingi utambuzi hufanywa kwa kutumia dalili kabla na baada ya kumchinja
kuku

-Sampuli zinaweza kupelekwa maabara kwa utambuzi zaidi kwani ugonjwa huu
hufanana na magonjwa mengine. Sampuli zinazoweza kuchukuliwa ni pamoja na
kuku waliokufa muda mfupi, basa na spleen kwa ajili ya kuotesha virusi. Utambuzi
pia unaweza kufanywa kwa kutumia njia za kiserologia (chukua damu),

histopathologia (chukua basa, bandama, figo utumbo na maini kwenye fomalini).



Magonjwa yanayofanana na Gumboro

Marek's disease
Mycotoxicosis

Coccidiosis

Haemorrhagic syndrome
Avian adenovirus infection

Infectious bronchitis

Namna ya kupambana na Gumboro

Tiba: Gumboro haina tiba (ugonjwa wa kirusi), kuuza kuku wote waliopona na
kusafisha banda vizuri pamoja na kupuliza dawa ni njia inayopendekezwa na
wataalamu. Kuto waruhusu kuku wenye ugonjwa kutembea ovyo pia ni njia
inayosaidia kupunguza usambaaji wa ugonjwa.

Kinga:Uchangaji wa kuku ni njia muhimu ya kuzuia ugonjwa kwenye kuku na hasa

wale kuku wa kuzalisha vifaranga. Ratiba ya uchangaji angalia hapa

MAREJEO

1.Dr. Yonatan. Gumboro Disease, a Poultry Health and Management training

course, Melbourne University, Australia.

2. OIE Terrestrial Manual 2008. INFECTIOUS BURSAL DISEASE (Gumboro

disease), CHAPTER 2.3.12.

3. Christophe Cazaban, The control of Gumboro disease in chickens. International

Poultry Production — Volume 13 Number 4.

4. Ivan Dinev, Infectious Bursal Disease (Gumboro) in:Diseases of poultry,



5. Preventive Veterinary Medicine - Infectious Bursal Disease/ Gumboro, Royal

University of Bhutan.



