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Utangulizi

Homa ya mapafu ya mbuzi (HMM) ni ugonjwa hatari wa mbuzi unaosababishwa

na Mycoplasma capricolum subspecies capripneumoniae (Mccp). Ugonjwa huu

unajidhihirisha kwa dalili zifuatazo; kupumua kwa shida, homa kali (nyuzi 41 - 43 za

sentigredi), kukohoa, kutiririsha mafua, usambaaji wa haraka na vifo vingi kwa mbuzi

wa umri wowote na jinsia zote pamoja na kutupa mimba kwa mbuzi wenye mimba.

HMM ilitambuliwa kwa mara ya kwanza mwaka 1873 huko Algeria na Bwana

Thomas aliyejulikana kwa jina la kienyeji huko Algeria kama "bou frida" kwa sababu

kati ya mbuzi wengi walipata ugonjwa ni pafu moja tu lililo athirika. Hata hivyo

usambaaji wake kwa njia ya mgusano haukuweza kugunduliwa kwa sababu ugonjwa

ulikuwa umesambaa maeneo mengi na kwa wanyama wengi. Ilikuwa ni mwaka 1881

ulipotambuliwa kuwa ugonjwa wa homa ya mapafu ya mbuzi ni wa kuambukizana

toka mbuzi moja kwenda mwingine pale mlipuko mkubwa ulipotokea Afrika Kusini na

kusadikiwa kuwa uliletwa na mbuzi waliotoka Uturuki. Kisababishi cha ugonjwa huu

(Mccp) kiligunduliwa kwa mara ya kwanza mnamo mwaka 1976 na MacOwan na

Minette. Homa ya mapafu ya mbuzi imekwisha ripotiwa takribani katika nchi 40 za

Ulaya Mashariki, Afrika, Asia na Mashariki ya Kati.

Ugonjwa huu ulitghibitishwa kuwepo Tanzania mnamo mwaka 1998 na tangu hapo

ulionekana kusambaa maeneo mbalimbali ya nchi huku jitihada kiduchu ziwekwa

kuhusiana na kupambana na ugonjwa huu. Kwa Tanzania ugonjwa huu umeripotiwa



katika maeneo ya Arusha, Morogoro, Kilimanjaro, Dar es Salaam, Pwani, Tanga,

Mtwara lakini pia kuna maeneo mengine mengi ambayo dalili kwa mbuzi zimehisiwa

kuwa ni za huu ugonjwa. Tatizo ni ugumu wa kuthibitisha ugonjwa huu hasa kwa njia

ya kuotesha wadudu lakini uwepo wa technolojia mpya kama PCR utawezesha

kuutambua ugonjwa huu kwa haraka zaidi.

Wanyama wanaopata HMM

Mbuzi ndio wanyama wa kwanza kupata ugonjwa huu na kondoo wanaweza

kuupata pia hasa wakiwa wanaishi na mbuzi.

Usambaaji wa HMM

Ugonjwa huu huenea haraka sana toka mnyama mmoja kwenda kwa mwingine kwa

njia ya kugusana. Wadudu wa ugonjwa huwa kwenye maji maji ya mfumo wa

upumuaji/hewa.

Dalili za HMM

Ugonjwa huanza kuonyesha dalili kuanzia siku ya 2 hadi ya 28 tangu maambukizi

yatokee na wastani ni siku 10. Afya ya mbuzi huanza kudhoofu na mwisho

kupelekea kifo ndani ya siku saba tangu kuanza kwa ugonjwa. Dalili za ugonjwa huu

ni kama ifuatavyo;

-Mbuzi walioathirika na HMM wanaweza kufa ndani ya siku 1 hadi 3 bila kuonyesha

dalili au wakiwa na dalili chache sana zisizoweza utambulisha ugonjwa.

-Dalili za mwanzo ni homa kali (nyuzi joto 41-43), kuchoka/kudhoofika, mwenye

usingizi, na kukosa hamu ya kula, ikifuatiwa na kukohoa (mara kwa mara kwa nguvu

kikohozi kizito) na kupumua kwa shida ndani ya siku 2 hadi 3.



-Katika hatua za mwisho mbuzi hushindwa kutembea au husimama huku miguu

yake ya mbele akiwa ameipanua na shingo yake imenyooka na kukakamaa.

-Mate yanaweza kuwa yanatoka mfululizo mdomoni na mbuzi anaweza kuwa

anakoroma au kulia kwa maumivu makali.

-Mwishoni mapovu puani na mate mdomoni yanaweza kuonekana

-Mbuzi wenye mimba inaweza kutoka

-Wanyama wenye ugonjwa hufikia aslimia 100 (wote huwa wagonjwa)

-Vifo hufikia kati ya asilimia 60 hadi 100

-Mbuzi walio athirika sana wanaweza kufa ndani ya siku 7 hadi 10 tangu waonyeshe

dalili

-Kuna baadhi ya mbuzi wanaoweza luendelea kukohoa kwa mudaq mrefu huku

wakitirisha makamasi na kuendelea kusambaza ugonjwa kwa muda mrefu.

Uso usio na mvuto wenye mgandamano wa makamasi na machozi yanayochuruzika



na kusambaza ugonjwa

Mbuzi amekonda na kuwa mpole mwenye shingo ya kukakamaa

Akichinjwa: Mapafu pekee huwa yame athirika, na ni upande mmoja tu huwa ume

athirika. Maji yanayozunguka mapafu huwa na rangi ya majani makavu. Viuvimbe

vidogo vya rangi ya njano huonekana kwenye mapafu na matezi yaliyo karibu ya

mapafu huwa yamevimba. Kwa mbuzi wanaokaa kwa muda mrefu, mapafu yao

huwa yameshikamana na kuta za mbavu pamoja na uvimbe kwenye mapafu

(majipu) wenye kapsuli imara.



Mbuzi amechinjwa na mapafu yake yakiwa na utando wa rangi ya njano au kijani

kikavu huku mapafu yakiwa yameshikamana na mbavu

Mapafu magumu yenye viuvimbe yaliyojaa damu



Mbuzi aliyekaa sana na ugonjwa mapafu yake hubadilika rangi na kuwa ya kijivu na

yakiwa yamegandamana na mbavu

Magonjwa yanayofanana na HMM

-Sotoka ya Mbuzi (Peste des petits ruminants, PPR)- Huu kondoo pia hupata sawa

na mbuzi kwa usawa.

-Pasteurellosis- Huu hushambulia mapafu yote wakati HMM ni upnde mmoja tu

-MAKEPS (Mastitis, arthritis, keratitis, pneumonia na septicaemia syndrome) -

Viungo vingine nje ya mapafu huathirika.

Utambuzi wa HMM

-Kwa mfugaji dalili zilizotajwa hapo juu zitautambulisha ugongwa pamoja na

matokea baada ya kumchinja na jinsi ugonjwa unavyosambaa kwa mbuzi wengi.

-Maabara kuotesha wadudu na kutambua kwa njia za kikemikali, ELISA na PCR

Kukinga na Kupambana na HMM

-Kuepuka kuingiza mbuzi wenye ugonjwa au toka nchi zenye ugonjwa



-Chanjo pia ikitumika kwa utaratibu mzuri kuchanja mbuzi wote itasaidia kuondoa

ugonjwa, baadhi ya nchi zimefanikiwa

-Kama kuna mlipuko, mbuzi wazuiwe kutembea ovyo au kuchangamana na wale

wenye ugonjwa, kuchinja mbuzi wote walo athirika na kumwagia dawa (Sodium

hypochlorite) sehemu waliyokuwa wanalala

-Unapo dalili za ugonjwa huu muarifu mtaalamu wa mifugo mapema iwezekanvyo ili

tatizo lipewe ufumbuzi

Chupa yenye dawa ya kunyuzia banda la mbuzi kuuwa wadudu wa ugonjwa

-Matibabu kwa kutumia dawa za antibiotics aina ya tylosin (kwa kuchoma 10 mg/kg

kwa siku tatu mfululizo) imekuwa ikitumika na inaonekana kufaa katika hatua za

mwanzo wa ugonjwa. Ukichelewa mbuzi huonekana kama wamepona lakini

huendelea kusambaza ugonjwa kwa mbuzi wengine. Lakini pia Oxytetracycline

(OTC) katika dose ya 15 mg kwa kila kg ya uzito wa mbuzi (15mg/kg), Erythromycin

na streptomycin zinaweza kutumika mapema ugunduliwapo ugonjwa.
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