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Na Augustino Chengula

Ugonjwa wa Kichocho ni ugonjwa hatari unaenezwa na konokono wanaoishi katika

maji baridi (yasiyo na chumvi) katika nchi za kitropiki. Ugonjwa huu unasababishwa

na minyoo bapa wanaoshambulia zaidi maini, utumbo mpana, kibofu cha mkojo,

mapafu na hata ubongo. Ugonjwa huu ulitambuliwa kwa mara ya kwanza na

mwanapatholojia wa Kijermani (Thoder Bilharz asili ya jina Bilharzia) huko Misri

mwaka 1851. Huu ni ugonjwa unaoshika nafasi ya pili duniani kwa magonjwa ya

vimelea (wa kwanza ni Malaria). Inakadiriwa (WHO, 2010) kuwa takribani watu

milioni 200 duniani wanaambukizwa ugonjwa kichocho, 85% ya watu hao wanaishi

Afrika na watu milioni 100 wanaishi ni minyoo hii bila kuonyesha dalili yeyote.

Inakadiriwa pia kuwa takribani watu milioni 700 duniani wapo katika hatari ya

kuupata ugonjwa huu kwa sababu ya kazi za uvuvi, kilimo, ufugaji, nyumbani au za

burudani (kuogelea, kutalii kando ya mito,mzaiwa na bahari) zinazowapeleka katika

katika maeneo yenye maji yenye minyoo hii bapa. Watu laki 5 wanakadiriwa kufa

duniani kote kutokana na ugonjwa wa Kichocho. Ripoti ya mwaka 2000 ya Chitsulo

na wenzake ilikadiria kuwa watu waliokuwa na ugonjwa wa kichocho walikuwa

milioni 15, ambayo ilikuwa ni 57% ya Watanzania wote na ilikuwa ni ya pili duniani

kwa kuwa na watu wengi wenye minyoo bapa. Kwa upande wa mifugo imeripotiwa

kuwa takribani ng’ombe milioni 165 hupata ugonjwa huu duniani kote kila mwaka.

Wanyama wanaoweza kupata ugonjwa wa kichocho

Ugonjwa wa kichocho unaweza kuwapata wanyama kama binadamu, ng’ombe,

mbuzi, kondoo na nyati, farasi, mbwa (na jamii yake), nguruwe, panya na nyani

(jamii yake). Kuna aina (spishi) 22 za minyoo bapa inayoweza kuwapata wanyama



na ni spishi 8 tu ndizo zimeripotiwa kupatikana kwa binadamu. Baadhi ya wanyama

wanauwezo wa kukaa na spishi ambazo zinaweza kumpata binadamu pia.

Kielelezo kinachoonyesha spishi ya mnyoo bapa, mnyama anayeweza kuupata, aina

ya konokono na nchi ugnjwa unakopatikana
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MZUNGUKO WA MAAMBUKIZI YA KICHOCHO

Mzunguko wa maambukizi ya ugonjwa kichocho unafanana kwa binadamu na kwa

wanyama wengine kama ng’ombe, kondoo, mbuzi na nyati. Ndani ya wanyama

hawa ndiko mnyoo bapa unakozaliana na hata mwisho wa maisha yake hutokea.

Kutoka kwa wanyama hawa mayai hutolewa nje kwa kupitia njia ya mkojo au kinyesi

na kila yai lina lava wadogo ndani yake. Kama mayai haya yakifanikiwa kuyafikia

maji, huanguliwa na kuwatoa lava hao ndani ya maji na kama hayatapata maji hufa

isipokuwa kwa spishi moja tu ya S. japonicum. Ambao wanauwezo wa kuishi hadi

siku 80 (hawa ni hatari zaidi). Lava walioanguliwa huogelea ndani ya maji kwa muda

fulani huku wakitafuta konokono anayewafaa, wakishapata hujipenyeza na kuingia.

Ndani ya konokono lava hawa hukua na kuingia hatua nyingine huku wakigawanyika

na kuwa wengi zaidi (lava mmoja anaweza kujigawa na kutokea lava 100,000).

Kisha humtoka konokono na kuingia ndani ya maji tayari kwa kumuingia binadamu

au wanyama wengine (kama ng’ombe) kwa kujipenyeza kwenye ngozi huku

ikiwachukua dakika 3 hadi 5. Lava hawa wanauwezo wa kuishi kwa muda masaa 48

hadi 78 tangu watolewe na konokono ndani ya maji kabla hawajampata mnyama wa

kumuingia. Binadamu anaweza kuambukiwa wakati wa kuoga, kuvua samaki, kufua

nguo mtoni, au kazi za kilimo. Wanyama kama ng’ombe na mbuzi huupata ugonjwa

huu wakati wa kunywa maji, wakila majani/nyasi kando kando ya maji au wakiwa

wanavuka mto.

Lava hawa wakiingia ndani ya binadamu au mnyama huingia hatua nyingine

ambapo mkia wao hutoka, hupita ndani ya ngozi hadi kwenye mapafu na kisha

huenda kwenye maini, mishipa midogo ya damu ya kibofu cha mkojo, au utumbo

mpana ambako huweka makazi ya kudumu kutegemeana na aina ya mnyoo

wenyewe. Kisha huanza kutaga mayai (300 hadi 3000 kwa siku kutegemea na



spishi) ambayo hukomaa baadaa ya wiki moja hivi (yakiwa na lava mdogo ndani) na

yanakaa hai kwa wiki tatu. Mayai haya yanakuwa tayari kutolewa kwa njia ya kinyesi

au mkojo. Minyoo bapa wanauwezo wa kuishi ndani ya binadamu au wanyama kwa

muda miaka 15 wakiendelea kutaga mayai na kuyatoa nje tayari kwa maambukizi

mapya.

Kielelezo hapa chini kinaonyesha mzunguko wa ugonjwa kichocho kwa binadamu,

lakini hakuna tofauti na ule wa wanyama wengine, sehemu ya binadamu

anabadilishwa mnyama mwingine.

DALILI ZA UGONJWA WA KICHOCHO

a). Binadamu

-Kwa wale wanaoishi maeneo yenye ugonjwa muda wote maambukizi hayaonyeshi

dalili yeyote mwanzoni.

-Dalili za mwanzo kwa wageni wa eneo hilo kama wasafiri ni muwasho (swimmers

itch) unaotokana na kujipenyeza kwa lava kwenye ngozi. Muwasho huu hupotea



baada ya masaa 24. Wiki moja baadye mara baada ya mnyoo bapa kuanza kutaga

mayai dalili zifuatazo hujitokeza;

i- dalili za jumla= homa kali, kusikia baridi, kunyong’onyea, kuumwa kichwa, ,

kuvimba kwa ini na bandama.

ii- dalili za mfumo wa chakula=maumivu ya tumbo, kupoteza hamu ya kula,

kupungua uzito, kichefuchefu, kutapika, kuharisha (wachache huharisha damu)

iii-dalili za mfumo wa mkojo=kukojoa mara kwa mara, maumivu wakati wa kukojoa,

na damu kwenye mkojo

iv-dalili za mfumo wa hewa=kupumua kwa shida na kikohozi kikavu

v-Dalili nyingine ambazo hazijitokezi mara nyingi ni pamoja na kupumua kwa shida

na kikohozi kikavu.

Dalili hizi hupotea kuanzia wiki chache hadi miezi 2 au 3.

Madhara mengine ya muda mrefu ni pamoja na ugonjwa wa ini wa kudumu, figo

kushindwa kufanya kazi (huvimba na mirija ya damu huziba), kansa ya kibofu cha

mkojo, kuvimba kwa utumbo mpana, na upande mmoja wa moyo kushindwa kufanya

kazi.

b) Wanyama

-Kuharisha damu, kupungukiwa damu na kukonda kunakotokea mara baada ya

mayai kuanza kutolewa.

-Wanyama walioathirika zaidi hukonda kwa haraka na hufa ndani ya mwezi mmoja

na wale walioathirika kidogo huendelea kuwa na ugonjwa kwa muda mrefu huku hali

zao zikidhoofika.

Ukiwapasua-Minyoo wakubwa utawakuta kwenye mishipa ya damu ya kwenye

maini, utando utumbo, na ndani ya nyama ya utumbo. Na vidonda vingi



vinavyotokea vinasababishwa na mayai yanayotembea au yaliyokwama kwenye

nyama, lakini pia minyoo wenyewe husababisha vidonda katika eneo walilopo.

UTAMBUZI WA KICHOCHO

-Upimaji wa mara kwa mara wa mkoja na kinyesi ili kubaini uwepo wa mayai kwenye

maabara.

-Mabara wanaweza kutumia ELISA

-Utrasaundi, CT na X-ray

-Testi za kuangalia kama ini linafanya kazi

MATIBABU

Praziquantel ndo dawa iliyopendekeza kwa ajili ya matibabu ya ugonjwa wa

kichocho. Dawa hii ni salama kwa watu wa umri wowote na dozi yake ni kama

ifuatavyo:

-Kwa maambukizi ambayo si ya muda mrefu= mg 10 kwa kila kilo moja mara 3 kwa

siku kwa muda wa siku 4 (jumla ni mg 120 kwa kilo moja)

-Kwa maambuki yaliyokaa muda mrefu= ni mg 10 kwa kila kilo moja mara 3 kwa

muda wa siku 2 (jumla mg 60 kwa kilo moja)

-Lakini pia utumiaji wa dozi moja ya mg 40 kwa kila kilo moja umependekezwa na

wataalamu.



Mtoto akiwa ameshika dawa zaa ugonjwa wa Kichocho tayari kwa kuzimeza

Kwa wanyama- Praziquantel mg 25 kwa kila kilo ya mnyama inafanya kazi vizuri

japo kurudia mara mbili inaweza kuhitajika katika nafasi kati ya wiki 2-3

UZUIAJI WA MAAMBUKIZI

a). Binadamu

-Kuangamiza konokono wa ugonjwa kwa kutumia kopa salfeti au kopa kabameti

kwenye maji yenye konokono.

-Hakikisha unatumia choo ili usiwaambukize wengine ikitokea umeambukizwa

-Epuka kukojoa na kujisaidia ovyo kwenye maji au karibu na maji.

-Maji yeyote yasiyo na chumvi na hasa yaliyosimama na yanayotembea taratibu

huwa na nafasi kubwa ya kuwa na konokono wa ugonjwa huu. Hivyo kuwa makini na

maji hayo. Epuka kuogelea au kuoga katika maji usiyo na uhakika wa usalama



wake. Maji ya kunywa na kuoga toka toka vyanzo hivyo ni vema yakachemshwa

vizuri. Kunywa maji safi na salama siku zote.

-Kama unafanya kazi kwenye maji au madimbi ni vema ukavaa magamubuti na

vizuia mikono ili isiguse maji.

-Mboga za majani na saladi ni vema zikaoshwa vizuri na kupikwa vizuri ili kuondoa

lava wa ugonjwa wa kichocho.

Mama huyu akiwa anafua na watoto wakiwa wanacheza ndani ya maji wanaweza

kuupata ugonjwa wa kichocho endapo maji haya yana lava wa minyoo bapa. Watoto

wazuiwe wasicheze ndani ya maji.

b). Wanyama wengine

-Usiwachunge wanyama (ng’ombe, mbuzi au kondoo) katika maeneo yaliyo karibu

na maji maana lava wa ugonjwa huenda kujishikiza kwenye nyasi

-Kuwaua konokono kwa kutumia dawa kama molluscicides (mfano, niclosamide)

-Kubadili hali ya mazingira mfano kwa kuchoma majani yenye wadudu ili

kuwaangamiza

-Kuzungushia fenzi maji yote yenye wadudu au konokono wa ugonjwa na kuwapa

ng’ombe maji safi yasiyo na wadudu



Binadamu huyu pamoja na ng'ombe wake wote wanauwezo wa kuupata ugonjwa wa

kichocho endapo wadudu wa ugonjwa wapo ndani ya maji
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