
UGONJWA WA MIDOMO NA MIGUU (UMM)-FOOT AND MOUTH DISEASE

Na Augustino Chengula

UMM ni ugonjwa wenye maambukizi makubwa unaowapata ng’ombe, nguruwe,

kondoo, mbuzi na nyati na ni ugonjwa mgumu sana kukabiliana nao. Kwa

ujumla ni ugonjwa unawapata wanyama wote wenye kwato mbili wa kufugwa na

wanyama pori. Dalili kubwa za ugonjwa huu ni homa, malengelenge (vesicles)

mdomoni na puani, chuchu, kwato/nyayo, na vifo kwa wanyama wadogo.

UMM upo mashariki ya kati, Afrika (isipokuwa Afrika Kusini, Botswana, Namibia

na Zimbabwe) na Amerika Kusini (isipokuwa Chile,Argentina Kusini,

Uruguay,Guyana, Surinam  na French Guiana). Mabara la Ulaya, Australia na

Asia hayana ugonjwa huu isipokuwa kwa Asia upo Japani, Indonesia, na korea.

Kwa ujumla kwa Afrika ugonjwa huu unapatikana Jangwa la Sahara ya chini na

juhudi za kuutokomeza bado hazijaoonyesha mafanikio. Na hii imesababishwa

na ulewa mdogo wa aina ya virusi walioopo kwenye nchi husika.

Madhara –Ugonjwa huu unasababisha upotevu mkubwa wa kiuchumi kwa

sababu ya vifo vya wanyama wadogo, kupungua kwa uzalishaji (maziwa, nguvu

kazi, na kuzaliana) na kuzuiwa kwa biashara ya nyama na mazao mifugo ya

ndani na kimataifa.

Kisababishi cha ugonjwa

UMM unasababishwa na kirusi aitwaye Aphthovirus kilicho kwenye familia ya

picornaviridae. Zipo aina saba za kirusi kinacho sababisa ugonjwa huu; A, O, C,

Asia 1, SATI, 2 &3. Kwa Tanzania ni aina ya SAT 1, SAT 2 na O ndizo ambazo

zimwekwisha kugunduliwa hadi sasa. Juhudi bado zinaendelea kufanyika na



wataamu kutoka SUA na wizara ya mifugo ili kubaini aina zilizopo

zitakazowezesha utengenezaji wa chanjo ya kuzibiti virusi tulionao.

Uenezwaji

Kwa kawaida ugonjwa huu huenezwa kwa njia ya kugusana kati ya mnyama

mwenye ugonjwa huo na asiye nao. Lakini pia kwa njia ya hewa na kwa njia ya

chakula. Wanyama wenye ugonjwa huu huwa na virusi vingi kwenye mfumo wa

upumuaji hivyo hewa wanayo pumua huwa na virusi .Hata katika maji maji ya

sehemu yoyote ile ikiwemo maziwa huwa na virusi hivi na hivyo ndama wana

weza kupata ugonjwa kupitia maziwa ya mama wagonjwa.

Wanyama kama nguruwe wanaweza kupata ugonjwa kwa kula nyama, mizoga

au maziwa toka kwa wanyama wenye ugonjwa.

Wanyama waliokwisha upata na kupona pamoja na wale walio chanjwa na

chanjo hai wanaendelea kubeba virusi kwenye maeneo ya viriba hewa hadi

miaka miwili na nusu, na miezi tisa kwa kondoo. Hii ni hatari kwani wataendelea

kusambaza virusi bila wao kuonyesha dalili.

Dalili za UMM

-Ugonjwa huanza kujitokeza kuanzia  siku 2-14 tangu maambukizi kutegemea na

uwingi wa virusi, aina ya mnyama na kirusi chenyewe.

-Dalili hujitokeza zaidi kwa ng’ombe wa maziwa na nguruwe wanao fungwa kwa

wingi kuliko kwa kondoo na mbuzi.

-Homa ya nyuzi joto  hadi 41 hujitokeza

-Kutoka ute/mate mdomoni



-Kukita miguu chini kadri malengelenge yanapo jitengeneza kwenye ulimi, fizi za

meno, midomo, mguu, chuchu na kiwele hasa kwa wanao nyonyesha. Hii ni

ishara ya maumivu wanayoyapata kutokana na vidonda.

-Wanyama wadogo waweza kufa kabla ya kuonyesha dalili yeyote ya uwepo wa

malengelenge

-Utoaji wa maziwa hushuka, afya hudhoofu na ukuaji hupungua hata baada ya

kupona

-Nguruwe hupoteza kwato zote za miguu wakati ng’ombe anaweza kupoteza

moja au zote mbili za mguu.

-Viuvimbe vyenye malengelenge mdomoni hupotea ndani ya siku 7, japo ulimi

waweza chukua siku zaidi.

-Vidonda vya kwenye kiwele vinaweza kupelekea ugonjwa wa kiwele (mastitis).

Utambuzi

Mara nyingi dalili za ugonjwa hutosha kumuwezesha mfugaji kuutambua

ugonjwa huu. Kwenye maabara ELISA na PCR hutumika kuutambua ugonjwa

huu.

Matibabu

Kama yalivyo magonjwa mengine ya virusi, ugonjwa huu hauna tiba maalumu.

Wanyama wenye vidonda husafishwa na kupakwa au kupuliziwa dawa ya kuzuia

wadudu (antibiotics) na iodine. Dawa ya kuchoma (antibiotics) pia hutumika

kupunguza maambukizi mengine ya magonjwa. Maeneo mengine majivu

yameonyesha ufanisi katika usafishaji wa vidonda hasa mdomoni.



Kinga na jinsi ya kukabiliana na UMM

Kinga kubwa ya UMM ni chanjo, japo changamoto ni kupata chanzo nzuri

inayoendana  na aina ya virusi waliopo kwenye eneo husika. Kukiwa na mlipuko

wa ugonjwa eneo fulani ng’ombe wazuiwe kwenda eneo lisilo na ugnjwa.

Nchi zilizo fanikiwa kuondoa ugonjwa huu wana sera ya kuchinja ng’ombe wote

wenye ugonjwa na mizoga huchomwa au kuzikwa na maeneo kusafishwa viruri

na kupuliziwa dawa.


