UGONJWA WA UKURUTU/UPELE WA MIFUGO NA BINADAMU (MANGE)

Mange (‘meniji’) ni ugonjwa wa ngozi wa kuambukizwa wenye dalili kuu zifuatazo:
ngozi kuwa ngumu yenye magaga, ngozi kuwasha sana na kupotea kwa nywele/au
manyoya unaosababishwa na wadudu wadogo sana wanaoingia na kukaa ndani ya
ngozi. Ugonjwa huu umekuwa ukijulikana kwa majina tofauti tofauti, ‘la gale’
(Kifaransa),Muwasho au Ukurutu/Upele. Wadudu hawa wanajulikana kama kwa
umojakitaalamu kama “mange mites”, lakini kuna aina tofauti zinazosababisha
ugonjwa huu kulinga na aina ya mfugo mdudu alipo. Kimsingi kuna aina karibu 50 ya
wadudu hawa waliogawanywa kwenye familia 16 wanaosabisha ugonjwa wa meniji
kwa mifugo. Hii ina maana kuwa aina zaidi ya moja inaweza kushambulia aina moja
ya mfugo mfano ng’ombe au mbuzi. Mwanadamu pia anaweza kuupata ugonjwa huu
na ipo aina moja ya menji inayoweza kumshambulia mwanadamu inayoitwa

kitaalamu Sarcoptes scabiei.
Wanyama wanaoweza kupata ugonjwa wa ukurutu

Ugonjwa wa ukurutu unaweza kuwapata wanyama wafugwao na binadamu, lakini
hata wanyama pori. Wanyama wafugwao wanaoweza kupata ugonjwa huu ni

ng’ombe, mbuzi, kondoo, farasi, nguruwe, mbwa na paka.

Aina za ugonjwa wa ukurutu

Zipo aina nyingi za ugonjwa huu kwa mifugo kulingana na aina ya mdudu

anayeshambulia mnyama. Aina zenyewe ni kama ifuatvyo

Ukurutu Sakoptiki (Sarcoptic Mange au Scabies): Aina hii ya ukurutu huenea
haraka sana kwa njia ya mgusano kati ya mnyama na mnyama. Inachukua takiribani
dakika 30 kupata maambukizi tangu mnyama asiye na ugonjwa agusane na mwenye
ugonjwa. Wanyama wanaonyesha huambukiza haraka sana watoto wakati wa
kunyonyesha. Pia wanyama hupata maambuki toka sehemu wanyo lala, wakati wa
kunywa maji au sehemu yeyote ile inayowakusanya wanyama pamoja na kuwafanya
wagusane. Aina hii inaweza kumpata pia mwanadamu toka kwa mifugo iliyotajwa
hapo juu. Kutoka kwa mwanadamu kwenda kwa mwanadamu mwingine ni kwa njia

ya kusana, kushirikiana mavazi, na mataulo. Mlipuko hutokea hasa kwa watu



walioko magereza, hospitali na huduma za Kliniki. Dalili kwa mwanadamu ni pamoja

na vijiupele na kuwashwa sana hasa usiku maeneo tofauti tofauti ya mwili.

Ng'ombe Sakoptiki kwa Sakoptiki kwa Mbwa
nguruwe

Sakoptiki kwa
binadamu
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Mdudu wa ugonjwa (S. scabiei var Madhara Madhara ya ugonjwa-uso,mbavuni wa mbwa | Miguu yenye
bovis) kwenye ngozi ugonjwa
na dalili ya ugonjwa kwa ndama (kulia) | Ya ngurue

Majeraha ya ugonjwa huanzia kichwani, shingoni, miguu ya mbele (mabegani) na
kisha mwili mzima na kuwasha kwa kiasi kikubwa. Ngozi huwa ngumu, huvimba na
kutengeneza mikunjo mikubwa. Ndani ya wiki sita mwili wote huwa umeathirika na
majeraha. Hii ni aina pekee yenye madhara makubwa kwa nguruwe na huletwa na

nguruwe wapya walionunuliwa toka shamba lenye ugonjwa.

Ukurutu Demodektiki (Demodectic Mange): Wadudu wa aina hii ya ukurutu
hupendelea kuishi kwenye vijishimo vy vinyweleo na matezi ya ngozi aina ya
sebashiasi (sebaceous glands). Muonekano wa wadudu wa ukurutu wa aina hii ni
kama kipande cha sigara (‘cigar-shaped’). Dalili zake ni viuvimbe visivyowasha
maeneo ya usoni, shingoni, mabegani,na pande za ubavuni na mgongoni. Viuvimbe
huwa na ute mzito wenye rangi ya kijivu na unaweza kuwakuta wadudu kwenye huo

ute.

Demodex canis




Ngozi ya ng’'ombe yenye Muonekano wa vipande vya
ugonjwa sigara

Ukurutu Soroptiki (Psoroptic Mange):

Aina ya mdudu wa menji kwa Dalili zake
Ainaya Ng'’ombe Mbuzi Kondoo Nguruwe Farasi Mbwa na
Ukurutu paka
Menji ya Sarcoptes Sarcoptes Sarcoptes Sarcoptes Sarcoptes Sarcoptes Ngozi huwa
Sakoptiki scabiei var scabiei var scabiei var scabiei var scabiei var scabiei var ngumu, huvimba,
bovis caprae ovis suis equi canis mikunjo na
huwasha.
Menji ya Demodex Demodex Demodex Demodex Demodex Demodex Viwvimbe maeneo
Demodektiki | bovis caprae ovis suis equi;D. canis, D. ya usoni, shingoni,
caballi cati mgongoni,
mabegani
Menji ya Psoroptes Psoroptes Psoroptes Psoroptes
Soroptiki ovis cuniculi ovis equi
Menji ya
Korioptiki
Utambuzi

Kwangua sehemu ya ngozi iliyoathirika hadi upate unga wenye damudamu au
majimaji ili kuwafikia wadudu wa ugonjwa maana hukaa ndani kwa ajili ya kupata
chakula. Kisha changanya na 10% ya Potasiu hydroxide (KOH) kwa ajili ya
kulainisha unga wa ngozi kwa muda wa dakika 10 hivi. Angalia kwenye darubini
kuwaona na kutofautisha aina ya wadudu.

Matibabu

Kwa mifugo: Ogesha mifugo (acaricides) kwa kufuata utaratibu uliopendekezwa na
watengeneza dawa, Watibu mbwa kwa kutumia lvomeki (lvermectin) au dawa
nyingine za kuuwa wadudu unaweza kutumia kupaka maeneo yaliyo athirika.

Binadamu: Unaweza kupaka dawa ya josho maeneo yaliyo athirika (kuwa makini
usimeze dawa), na tumia krimu kupaka maeneo yaliyo athirika (5% permethrin,1%
lindane, 0.05% malathion, 10 % crotamiton na 25% benzyl benzoate). Pia dawa ya
kumeza ya Ivomeki (Ivermectin 200 pg/kg).



